ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหาเหตุผลในการตัด Brio ทิ้งให้หน่อย  (อ่าน 14984 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
หลังจากรถหาย พ่อผมทำใจแล้วพ่อจะหารถใหม่ ตอนแรกกะเอา Fiesta 1.5 S สีม่วง
แต่เมื่อกี้พ่อไปดู Brio พ่อเกิดชอบอยากได้ แต่ผมไม่ชอบมานนนนนนนนนนนนนนนนนนนน
ขนาดผมหาเห็นผลยาวเป็นหาว่าวมาสาทยายให้ฟังกันแบบว่าน้องสาวอึ้งไปเลย พ่อยังบอกว่า Brio นี้แหละ
ดังนั้นรบกวนหาเหตุผลเอามันออกไปทีครับ

ปล.เหตุผลที่พ่อผมสนใจคือ 1. นุ่มกว่า Fiesta
                                    2.  ได้รถเลย
     ขออภัยคุณพ่อครับ ปัญญาอ่อนไปไหม เหตุผลแค่เนี่ย!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2012, 16:36:10 โดย Pluem Niyomyaht »
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: ช่วยหาเหตุผลในการตัด Brio ทิ้งให้หน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 16:24:45 »
ปัดหลัง ไล่ฝ้า ท้ายสั้นเกินครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยหาเหตุผลในการตัด Brio ทิ้งให้หน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 16:30:03 »
ภายในแคบ นั่งแล้วอึดอัด

วัสดุดูไม่สมราคา

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 16:31:21 »
 ส่วนตัวว่าไม่สวยครับ...ก็แค่นั้นครับเพียงพอแล้ว ;)

ออฟไลน์ pite

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 16:33:17 »
ใบปัดน้ำฝนหลังไม่มีครับ
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 16:44:45 »
แค่ไม่มีใบปัดน้ำฝนหลังผมก็ตัดออกไปเป็นอันดับแรกเลยครับ

ลองให้คุณพ่อนั่งแล้วเอาละอองน้ำฉีดกระจกหลังดูสิครับ เผื่อได้ผล ;D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 16:48:23 »
บอกคุณพ่อไปเลยว่า ถ้ามันดีคนเขาคงออกมาเต็มบ้านเต็มเมืองหมดแล้ว คงไม่หนีไปออก swift, mirage, march, almera จนเต็มบ้านเต็มเมืองหรอก

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 16:48:58 »
บอกว่า   เกลียดคันนี้  จบ  .....  ฮาๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 16:51:41 »
ถ้าหาเหตุผลมายืนยันแล้วก็ยังเปลี่ยนใจไม่ได้ก็ตามใจท่านเถอะ ไม่งั้นก็ลองเช่าดูซักวันพากันไปเที่ยวไกลๆซักกะหน่อยจะได้รู้ว่าเหมาะมั๊ย อ้อแล้วก็เหตุผลที่คุณว่าปัญญาอ่อนนั้น อาจไม่อ่อนสำหรับคนอื่นครับโดยเฉพาะเจ้าของเงินที่เป็นบุพการีเราด้วย แค่ได้รับรถเลยโดยที่ไม่ต้องรอสำหรับบางคนเป็นเหตุผลใหญ่ด้วยซ้ำ มีตังอ่ะเรื่องไรต้องรอ อีกอย่างประหยัดค่าตัวได้เยอะกว่าด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

NgoH

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 16:55:14 »
รับไม่ได้กับบั้นท้ายบริโอ้ แต่น้องญ่าพอได้ดีเลยหละ  555;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 17:08:24 »
ไม่ใช่เฉพาะไม่มีใบปัดน้ำฝน ที่เป็นจุดด้อยของรถ แต่การออกแบบด้านท้ายที่แย่มากๆ เหมือนออกแบบเป็นรถซีดานมาก่อน แล้วเอามีดมาเฉาะท้ายออกไป คือพูดง่ายคือเอามีดปาดตรงๆ ออกไปเลย เหมือนไม่ได้ตั้งใจออกแบบ วัสดุภายในพวกแดชบอร์ดดูก๊องแก็ง ไม่สมราคา เหมือนดูถูกผู้บริโภค ผมคิดแบบนี้นะ คหสต.

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 17:13:24 »
ถ้าเป็นผมคุยก่ะพ่อ ป๊าดูดิhondaอะไรขายก็ไม่ดีป๊าลองนึกดูว่าถ้าไปแปะยี่ห้ออื่นจะขายได้ใหม รถอะไรท้ายก็ตัดสั้นแุมใบปัดไม่มี
ฝนตกทีมองไม่เห็นทั้งทาง มีคนชนหลังทีเสียวไปถึงคนนั่งหน้า(บางทีต้องเว่อเข้าไว้ครับ) รถอะไม่ได้รีบใช้ เฟียสต้าสักสามเดือนก็ได้รถ
คืนภาษีได้เหมือนกันแหละ น้ำมันเครื่องเปลี่ยนทุกหมื่นห้าเลยนะป๊า ขับก็เฟิร์มดีด้วย พอและเหนื่อย หุหุ

แต่ถ้าไม่ได้จริงๆลองมองไปที่Almeraใหมครับน่าจะพอทันอยู่นะ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 17:22:02 »
บอกคุณพ่อไปเลยว่า ถ้ามันดีคนเขาคงออกมาเต็มบ้านเต็มเมืองหมดแล้ว คงไม่หนีไปออก swift, mirage, march, almera จนเต็มบ้านเต็มเมืองหรอก

จริงครับ ทีเดียวจบไม่ต้องพูดตเหตุผลต่อเลย 555

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 17:28:06 »
ป.ล. อย่าไปว่าคุณพ่อปัญญาอ่อนเลยครับ ยังไงเค้าก็เป็นพ่อนะครับ ลองพูดดีๆ ใบหน้ายิ้มแย้ม เดี๋ยวพ่อก็เข้าใจเองหละครับ แต่ถ้าพูดยังไง พ่อก็ยืนยันจะเอา ก็ปล่อยท่านเถอะครับ เราทำดี พูดดี กับพ่อแม่ พอเรามีลูก ลูกก็พูดจานิ่มนวล กับเรา เราเป็นพ่อก็คงจะดีใจ แต่ถ้า..................................

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 17:45:06 »
ถ้าโดนชนหนักพอๆกัน Fiesta มีโอกาสรอดชีวิตมากกว่า

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 18:04:08 »
แต่ เงินของเค้า ซื้อมาขับแล้วชอบ เค้ามีความสุข ปล่อยเค้าไปเถอะครับ เจอเหตุการณแบบนี้มาหลายครั้งแล้วกับที่บ้าน 555 ถ้าคนเค้าชอบข้อเสียอะไรบอกไปก็ไม่ได้ผลหรอกครับ  ;D

แต่ถ้าข้อเสีย ตาม คหบนๆก็ บอกไปหมดแล้วครับ แต่มันไม่ได้ร้ายแรงเท่าไรนะ

และเดียวนี้เห็น brio เยอะขึ้นมากนะครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2012, 18:38:28 โดย Ninezti »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 18:20:01 »
หลังจากรถหาย พ่อผมทำใจแล้วพ่อจะหารถใหม่ ตอนแรกกะเอา Fiesta 1.5 S สีม่วง
แต่เมื่อกี้พ่อไปดู Brio พ่อเกิดชอบอยากได้ แต่ผมไม่ชอบมานนนนนนนนนนนนนนนนนนนน
ขนาดผมหาเห็นผลยาวเป็นหาว่าวมาสาทยายให้ฟังกันแบบว่าน้องสาวอึ้งไปเลย พ่อยังบอกว่า Brio นี้แหละ
ดังนั้นรบกวนหาเหตุผลเอามันออกไปทีครับ

ปล.เหตุผลที่พ่อผมสนใจคือ 1. นุ่มกว่า Fiesta
                                    2.  ได้รถเลย
     ขออภัยคุณพ่อครับ ปัญญาอ่อนไปไหม เหตุผลแค่เนี่ย!!!

1. ถูกต้องครับ
2. ยิ่งแน่นอนครับ
3. ศูนย์ดีกว่าหน้่มือ หลังต_เลย
4. นั่งสบายกว่า

ถ้าเทียบกับ Fiesta แล้ว Brio ดีหมดทุกอย่าง ยกเว้นข้อเดียวคือไม่มีปัดน้ำฝนหลัง ถ้ารับได้มันก็เป็นรถที่ดีคันนึงครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 18:25:40 »
Brio -ฝนตกแล้วมองข้างหลังไม่เห็น ตาบอดตอนฝนตก!!!
       -ไม่มีฝาท้ายที่เป็นเหล็ก มีแต่บานกระจก+ท้ายสั้นเกิน โดนรถกระบะชนตูดที คาบูม!!!!
บอกพ่อไปว่า คนขับน่ะโดนอัดตูดมันไม่เท่าไหร่ แต่คนนั่งหลัง มันเสียววววว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

GreenG

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 18:53:39 »
สงสัยครับ ว่ารถคันนี้ของคุณเอง ขับคนเดียว หรือรถสำหรับทั้งครอบครัวนะครับ :D

ถ้าทั้งครอบครัว ไม่ไหวครับ รถเล็ก เอา เฟียสต้าดีกว่า  ;)

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 19:01:10 »
1.ปัดนำ้ฝนหลังไม่มี
2.ข้างหลังโคตรแคบ
3.วัสดุที่ใช้ ไม่ดีเลย(Eco carก็จริง) แต่สำหรับผมที่แน่ๆที่จับประตูหลังดูน่าเกลียดมาก
4.ล็อคความเร็ว ที่ 145 กม./ชม. (จำไม่ได้140หรือ145นี่แหละครับ)
5.ก้นสั้น โดนซัดหลังเต็มๆคนนั่งหลังไม่ต้องพูดถึง

ผมว่ามีสิ่งที่ลึกๆผมไม่ชอบกว่านี้อีกนะครับ แต่ว่าก็พิมออกมาได้เท่านี้  ส่วนเรื่องคุณพ่อพูดกับทันบ่อยๆครับบอกเหตุผล อะไรต่ออะไรไปเยอะๆครับ
ผมเชื่อว่าท่านต้องคิดครับ แต่ว่าถ้าท่านยังไงก็จะเอา แล้วถ้าเงินที่ซื้อเป็นเงินท่าน ก็คงต้องตามนั้นแหละครับ (ไม่งั้นคนทั้งประเทศก็คงออกรถรุ่นเดียวกันหมดแล้วหละ)
ยังไงเชื่อผม แบบว่าเวลาคุยกับคุณพ่อก็พูดบ่อยๆหน่อย (แต่แบบอย่าจี้ให้รำคาญแค่นั้นแหละ) ยังไงท่านก็ต้องเก็บไปคิดแน่ๆครับ  :)

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 19:10:48 »
ไปลองเช่ามาให้พ่อขับสักวันสิครับ

ถ้าพ่อยังพอใจก็คงต้องซื้อ  ถ้าไม่ดีค่อยโน้นน้าวคันอื่น

ซื้อรถตามใจคนขับครับ  สำหรับบ้านผมนะ

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 19:22:02 »
ถ้ามันเป็นรถพ่อและพ่อออกตังค์เอง โน้มน้าวแล้วไม่สำเร็จก็อย่าไปขัดใจเลย
ถ้าเป็นเรา ลองเราชอบอะไรแล้วมีคนมาขัดใจอยู่ตลอดเราเองก็คงจะไม่ชอบ
รถมันดูแย่นิดนึง แต่ไม่่ถึงตายหรอก

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 19:26:42 »
ผมว่า ถ้าฝนตกหนักมันก็จะขับลำบากเพราะที่ปัดน้ำฝนด้านหลังไม่มี และถ้าหากโดนใครมาชนท้ายหนักๆ ผู้โดยสารข้างหลังอาจจะเจ็บหนักได้
Test ..

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 19:28:07 »
หลายปีก่อนผมพลาดการได้ ปาเจโร่ สปอร์ต..

จากการโหวตเสียงในบ้าน.. 4 เสียง..

ผลออกมา ปาเจโร่ 3 เสียง, มิว7 1 เสียง....

สุดท้ายได้ซื้อมิว7 เพราะเสียงเดียวนั้นคือคน "ออกเงิน"
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 19:43:28 »
เหตุผลเยอะแยะตาม rep ข้างบน อยู่ที่การพูดและท่านจะฟังหรือเปล่า เอาใจช่วยครับ fiesta น่าเล่นกว่าเยอะ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 19:59:43 »
หลายปีก่อนผมพลาดการได้ ปาเจโร่ สปอร์ต..

จากการโหวตเสียงในบ้าน.. 4 เสียง..

ผลออกมา ปาเจโร่ 3 เสียง, มิว7 1 เสียง....

สุดท้ายได้ซื้อมิว7 เพราะเสียงเดียวนั้นคือคน "ออกเงิน"

สุโคยยยยยยยยยยยยยยยย

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 21:22:40 »

เสียดายแทน

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 21:29:52 »
เมื่อปีที่แล้ว ถ้าไม่ติด รอรถ หกเดือน ผมถอยบริโอ้ ไปแล้วครับ เพราะ ชอบรูปทรง ที่ สปอร์ต มากกว่ามาร์ช  ไม่มีที่ปัดน้ำฝนหลัง ไม่เป็นไร  ลงน้ำยาเคลือบกระจกไว้

ก้ได้  คนเราถ้าชอบแล้ว  ข้อเสียอะไร ก็รับได้ครับ   สำหรับเฟียสต้า รถดีแค่ไหน ก็ไม่เอา เบื่อบริการศูนย์ยี่ห้อนี้  ซื้อมาสด้า 2 ยังสบายใจกว่า

ปีนี้ ตัวเลือกมันเยอะขึ้น  เลยสอย มิราจ มาขับแทน  ทั้งๆ ที่ สวิฟ  ดีีกว่า  แต่ รอข้ามปีไม่ไหว   จำเป็นต้องใช้รถ

ช่วงนี้ คนถอย บริโอ้ เยอะขึ้น เหตผลใหญ่  คือ รับรถได้เลย  ได้ใช้สิทธิ์คืนภาษี รถคันแรก

ใครใช้ บริโอ้  ผมมองว่า เค้า  ไม่ปัญญาอ่อน    แต่ เค้า  มีเหตุผลของเค้าครับ    ใครไม่ชอบ  ก็เก็บไว้  เคารพ การตัดสินใจของเค้าดีีกว่า  เงินเค้านะ

เอามาแต่งดีๆ สวยออก

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

GreenG

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 21:52:17 »
เมื่อปีที่แล้ว ถ้าไม่ติด รอรถ หกเดือน ผมถอยบริโอ้ ไปแล้วครับ เพราะ ชอบรูปทรง ที่ สปอร์ต มากกว่ามาร์ช  ไม่มีที่ปัดน้ำฝนหลัง ไม่เป็นไร  ลงน้ำยาเคลือบกระจกไว้

ก้ได้  คนเราถ้าชอบแล้ว  ข้อเสียอะไร ก็รับได้ครับ   สำหรับเฟียสต้า รถดีแค่ไหน ก็ไม่เอา เบื่อบริการศูนย์ยี่ห้อนี้  ซื้อมาสด้า 2 ยังสบายใจกว่า

ปีนี้ ตัวเลือกมันเยอะขึ้น  เลยสอย มิราจ มาขับแทน  ทั้งๆ ที่ สวิฟ  ดีีกว่า  แต่ รอข้ามปีไม่ไหว   จำเป็นต้องใช้รถ

ช่วงนี้ คนถอย บริโอ้ เยอะขึ้น เหตผลใหญ่  คือ รับรถได้เลย  ได้ใช้สิทธิ์คืนภาษี รถคันแรก

ใครใช้ บริโอ้  ผมมองว่า เค้า  ไม่ปัญญาอ่อน    แต่ เค้า  มีเหตุผลของเค้าครับ    ใครไม่ชอบ  ก็เก็บไว้  เคารพ การตัดสินใจของเค้าดีีกว่า  เงินเค้านะ

เอามาแต่งดีๆ สวยออก

ส่วนตัวผมเห็นด้วยครับ ผมว่า Brio ถ้าราคาพอๆกัน ผมก็เลือกมัน แต่ติดตรงที่ราคาแพงนี่แหละ ผมเลยออก march มา :D

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 21:56:40 »
 :) คงเหมือนๆ ท่านๆ ข้างบนตอบ "เรื่องที่ปัดน้ำฝน และ ไล่ฝ้า"

หากลองได้วิ่งตอนฝนตก ต่างจังหวัด ถนนเมืองไทย รถห้าประตู จะถูกละอองโคลน ดีดขึ้นมาเต็มด้านหลัง จนมองไม่เห็นรถข้างหลัง (รถผมมีที่ปัดน้ำฝนหลัง และไล่ฝ้า ขนาดลงน้ำยาเคลือบไว้ ไม่เห็นมันจะช่วยอะไร ยิ่งถ้าขับช้าๆ ไม่ได้ขับเร็วให้ลม มันไล่หยดน้ำ)

และถ้าได้ไปเที่ยวทางเหนือ อากาศหนาวๆ แล้วท่านเปิดแอร์ ไม่สมดุลกับอุณหภูมินอกรถ จะรู้สึกหงุดหงิดมากๆ ฝ้าเต็มกระจก

แถม รถเล็ก กระจกมองข้าง "มันเล็กมากๆ" เวลาจะออกเลนคู่ขนานที ต้องชะโงกดูรถหลัง ยิ่งน่าเบื่อมากๆ

ลองเอาเสริมข้อเสียให้คุณพ่อทราบนะครับ  ;)