ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ข้อสรุปแล้วครับ  (อ่าน 9018 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
ได้ข้อสรุปแล้วครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 15:55:53 »
จากกระทู้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,22759.0.html
ผมกับแม่ต้องหาเหตุผลต่างๆมาบอกพ่อเพราะผมกับแม่ชอบ Fiesta เหมือนกัน แต่สุดท้ายมาจบที่ Brio V AT เพราะ
หลังจากที่แม่ไปดูมา แม่ขับครับ แม่บอกว่าพวงมาลัยเบาเกิน แม่ไม่ชอบแม่ชอบ Fiesta
แต่ต้องจำใจเอาเพราะพ่อบอกว่าใช้แก้ขัดพรางๆก่อนเดี๋ยวค่อยซื้อ C หรือ D segment อีกคัน
แม่ก็จองรถแบบมาเซ็งอย่างแรง ผมก็นั่งเซ็งอยู่กับแม่ ส่วนพ่อ Happy อย่างแรง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2012, 15:59:21 โดย Pluem Niyomyaht »
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ PPete

• Jr. Member
  • **
Re: ได้ข้อสรุปแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 16:37:20 »
สงสัยครับ Camry หายไป ทำไมถึงออก Brio แทนหล่ะครับ ทำไมไม่ออกเป็น Camry ตัวใหม่ไปเลยครับ?
ทำตัวแต่พอเพียง (พูดโม้น้อยๆ หน่อย) แค่นี้ก็เป็นศรีกับชีวิตมากพอแล้ว

ออฟไลน์ Pluem_411

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 16:39:30 »
สงสัยครับ Camry หายไป ทำไมถึงออก Brio แทนหล่ะครับ ทำไมไม่ออกเป็น Camry ตัวใหม่ไปเลยครับ?
พอดีพ่อไม่อยากเสียค่าน้ำมันเดือน 5000-6000 บาทแล้วน่ะครับ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ PPete

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 16:50:40 »
พอดีพ่อไม่อยากเสียค่าน้ำมันเดือน 5000-6000 บาทแล้วน่ะครับ

เหตุผลแปลกดีครับ ส่วนตัวผมว่า Brio ไม่สวยเอาเสียเลย คนส่วนใหญ่ก็คิดแบบเดียวกันมั้งครับ ไม่ค่อยเห็นบนถนนเลย แต่ยังไงก็ยินดีกับรถใหม่นะครับ
ทำตัวแต่พอเพียง (พูดโม้น้อยๆ หน่อย) แค่นี้ก็เป็นศรีกับชีวิตมากพอแล้ว

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 16:53:50 »
บอกให้คุณแม่ตื้อคุณพ่อ เอา New Civic ไปเลยดีกว่าครับ :P

ออฟไลน์ scorpions

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 16:54:31 »
แปลกมากครัปกติผบไม่ชอบนี่ยังงั้ยก็ขัดไม่ได้นะครับ แต่ก็ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 16:56:48 »
ยินดีด้วยนะครับ รถมันไม่ได้แลวร้ายเท่าไรครับ ไม่แน่อาจจะติดใจ ครับ 55 แต่นิดหน่อยก็สวยแล้วรุ่นนี้  ;D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 17:28:19 »
แสดงความเสียใจด้วยนะครับที่เอาเหตุผล 108 ประการก็ไม่สามารถเปลี่ยนความคิดคุณพ่อได้
แต่ที่น่าแปลกตรงที่บ้านนี้เสียงท่าน ผบ.ไม่เป็นเสียงชี้ขาดเหมือนบ้านอื่นๆ หรือว่าโดนปฏิวัติครับ
แต่ถ้าเป็นเงินคุณพ่องั้นก็ต้องปล่อยตามท่านไป ต้องยอมรับสภาพไปอ่ะครับ
แต่ถ้าเป็นผมๆไม่ขับเพราะว่าผมไม่ชอบ ปล่อยท่านขับไปคนเดียวเลย จบ.

ออฟไลน์ pite

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 18:32:58 »
เดี๋ยวมันก็เหมือนอยู่ก่อนแต่งแหละครับ อยู่ไปขับไปเดี๋ยวก็เห็นคุณงามความดีของมัน แล้วจะหลงรักมันเองแหละ(ศูนย์บริการ Honda ที่น่าจะดีกว่า Ford) ยินดีที่ได้รถใหม่ครับผม ^^
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 18:54:17 »
ลองดูก่อนครับ อาจจะมีดีก็ได้ ยิ้มเข้าไว้  ผมเข้าใจฟิวเลยหล่ะ จากรถ D-segment เป็น B-segment มันต่างกันเยอะเลยทีเดียว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 18:55:46 »
ผมสงสัย ทำไมไม่ซื้อ Almera ละครับ  ;)

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 19:32:11 »
อย่าเสียใจเลย ศูนฟอรดห่วยแตก บริการห่วยสุด

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 20:19:06 »
อย่าเสียใจเลย ศูนฟอรดห่วยแตก บริการห่วยสุด

ถ้าเป็นทุกศูนย์ค่อยมาพูดแบบนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ b_turbo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 20:25:07 »
ดีใจกับรถใหม่ด้วยครับ ใช้ไปเถอะอย่าคิดมาก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 20:47:58 »
ท่านคงตัดสินใจดีแล้ว อีกอย่างอนาคตก็จะมีรถใหญ่อยู่แล้วแสดงว่าคันนี้ได้เป็นรถสำรองแน่ๆผมว่าเหมาะสมครับแต่ถ้าเป็นผมคงเลือกมิราจเป็นรถคันที่สองมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 20:53:25 »
ศูนย์ดีก็มีนะครับ ไม่ได้ห่วยทุกศูนย์ในประเทศไทยซะหน่อย

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 21:02:36 »

Brio ก็ไม่น่าเกลียดน่ากลัวมากเท่าที่คิดหรอกครับ
เพียงแค่ เสียวท้ายมากกว่าเดิมนิดๆ และหน้าฝนอาจจะลำบากนิดหน่อยเนาะ(อันนี้เป็นความจริงที่ Brio ต้องเจออยู่ดี)

ก็ขอให้มีความสุขนะครับ ใช้ไปๆ เดี๋ยวก็ผูกพัน แล้วก็เห็นความดีของมันเองครับ  :)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 21:21:23 »
อคติกับ Brio เกินไปรึเปล่าครับ

ผมเองไม่ชอบค่าย H ผมยังมองว่ามัน OK กว่าตัวอื่นในค่ายเลยนะ  แม้ว่าเทียบกับ ECO แล้วมันจะไม่เด่นกว่าในหลายๆด้านก็เถอะ 

ลองลบ อคติ ดูก่อนลองขับ  หาข้อดีของมัน เมื่อเจอก็จำไว้ว่า นั่นแหละคือข้อดี 

รถทุกคันถ้าเทียบกันแล้วใน Segment เดียวกัน มันไม่มีหรอกครับ ที่จะแย่ที่สุดในทุกด้าน   

ลองเปิดใจก่อนครับ ไม่ใช่มานั่งเซง 

รถที่ผมใช้มา Suzuki sporty

Mazda Fighter

Ford Focus

Mitsubishi Stada

Peaugeot  505   

ทุกคันไม่ดีในทุกเรื่อง และทุกคันก็มีข้อดีของมันทั้งนั้น 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 08:22:36 »

ก็ต้องรับชะตากรรมกันไปครับ

Once in a life time ชีวิตคนเราต้องมีบ้างที่ต้องอยู่กับของที่ไม่ชอบไปพักนึง
รถคันเก่า ผมรักตัวรถมันมาก แต่ไม่ชอบระบบส่งกำลังอย่างแรง 
และก็ทนอยู่กับมันได้ 7 ปี เพราะที่บ้านออกให้ไปใช้งาน ไปเรียน

บริโอ้ ดูจะเหมาะกับการเป็นรถคันที่ 3 ของบ้านมากกว่าจะมาเป็นคันที่ 1 หรือ 2
แต่ได้มาแล้วก็พยายามแก้ๆขัดกันไป
พวงมาลัยเบา จับโหลดชุดสตรัท(หรือโช้คเดิมเปลี่ยนสปริง) ล้อ+ยางหน้ากว้าง รับรองหนืดได้ใจ

ไม่มีใบปัดหลัง อันนี้ปัญหาใหญ่ เพิ่มสปอยเล่อร์กับเคลือบน้ำยาคงช่วยได้นิดหน่อย

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 08:35:35 »
ยังไงก็ขอแสดงความยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ ถึงแม้ว่ามันอาจจะไม่ค่อยถูกใจนักก็ตาม
แต่ผมว่า brio มันก็ยังมีดีอยู่นะครับ ขนาดผมเองแรก ๆ มันไม่ได้อยู่ในสายตาเลย
ไป ๆ มา ๆ เจ้า brio ก็กลับมาเป็นตัวเลือกที่เกือบจะตัดสินใจไปแล้วล่ะครับ แต่คุณภรรยาไปเอา freed ซะงั้น

ผมชอบโทนสีห้องโดยสาร brio ที่มันดูโปร่งสบาย นั่งสบายไม่รู้สึกอึดอัด
 brio นี่มันต้องแต่งสักหน่อยครับ จะดูงามไม่น้อยเลย โดยเฉพาะด้านท้าย เอารูปมาให้ดูครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 09:11:17 »

ถ้าเป็นทุกศูนย์ค่อยมาพูดแบบนี้

ขอชื่อศูนย์ที่ดีๆ ให้ จกท. หน่อยครับ

ผมก็อยากรู้   ;)

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 10:34:10 »
พวงมาลัยเบาตอนจอด พอขับก็หนักปกติ อาจจะหนักกว่าชาวบ้านด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:21:58 »
ผมว่า ที่พ่อเอา brio ก็เพราะ รับรถได้เลยน่ะครับ

ไม่เป็นไรครับ ใช้ไปก่อน แล้วค่อยๆเล็งคันใหม่ได้แบบใจเย็นๆ

ยังไงมีรถใช้ก็ดีกว่าไม่มีครับ

ปล. พอได้คันใหม่แล้ว ก็เก็บ Brio ไว้เป็นของเล่น จัดชุดแต่งให้มันซักหน่อยแล้ว คุณจะรักมันเองแหละครับ อิอิ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ sarapao11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 12:57:34 »
ผมว่าดูดีๆ เจ้าบริโอ้ สวยกว่าทั้งมาช และมิราจอีกนะ จับแต่งตัวนิดหน่อยก็หล่อแล้ว ถ้าจขกท.ไม่ไปใส่ใจรายละเอียดมากมาย มันก็ไม่เลวร้ายหรอกครับ คหสต. คับ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 14:14:46 »
ยังไง ได้มาแล้ว ก็มารีวิวให้เพื่อนๆ อ่านบ้างนะครับ  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 16:41:29 »

ขอชื่อศูนย์ที่ดีๆ ให้ จกท. หน่อยครับ

ผมก็อยากรู้   ;)

กระบี่  สีลม  ที่เคยใช้ 2 ศูนย์นี้ดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 17:00:09 »
ถ้าเป็นบ้านผม ต้องใช้เสียงข้างมากเท่านั้นครับ
ถ้าสมาชิกในครอบครัวส่วนใหญ่ Say no
ยังไงซะก็ไม่มีทางได้แน่นอน

แต่บริโอ้มันก็มีดีของมันนะครับ
ยกเว้นด้านหลัง ที่ผมว่ามันดูไม่ปลอดภัยเอาเสียเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 19:27:59 »
เสียดายแทน
สุดท้ายเจ้าของเงินใหญ่สุด  ;D
ยังไงก็ขับขี่ปลอดภัยครับ
ยินดีด้วยกับรถคันใหม่
ส่วนคันเก่าขอให้หาเจอเร็วๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 21:14:38 »
ส่วนตัวผมก็ชอบนะครับบริโอ้ รถดูเล็กกระทัดรัดสมเป็นอีโคคาร์ ผมไม่ค่อยชอบรถที่บอดี้ใหญ่แต่เอาเครื่องเล็กมาใส่อย่างอาเมร่าหรือ สวิฟท์ ส่วนมิราจก็คันเล็กๆดี ถึงตอนนี้ยังนึกถึงโปรตรอนตอนออกใหม่ๆผมว่าน่าใช้ติดที่ยี่ห้อเท่านั้น ส่วนความสวยและการขับขี่บริโอ้ไม่เป็นรองใครแน่ครับ