ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหน่อยครับ ว่าเลือกรถอะไรดี ครอบครัวใหม่???  (อ่าน 21510 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyGuS

• Jr. Member
  • **
Re: แนะนำหน่อยครับ ว่าเลือกรถอะไรดี ครอบครัวใหม่???
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:54:05 »
โอ้ๆ คำแนะนำเยอะมากๆครับ ขอขอบคุณทุกท่านๆๆๆๆเลยครับ  ได้แนวคิดดีๆอีกเยอะ

แต่ผมขอเพิ่มเติมข้อมูลอีกนิดนึง

- บ้านผม พ่อมี Altis CNG อีกคันนึงครับ  (ส่วนตัวขับแล้วไม่ชอบเลย พวงมาลัยเบามาก ขับทางไกลเหนื่อยครับ แต่ดีกว่าเจ้าตูดเป็ดเยอะครับ ^^)
- ผมอยู่จ.ประจวบอะครับ ไม่ใช่กทมนะ  รถไม่มีติด บ้านนอกมากๆ ^^
- ผมกับแฟน แต่ละเดือนเหลือเงิน20,000ต้นๆ และสิ้นปีมีโบนัสรวมกัน 60,000-100,000 บาท  ดังนั้นถ้าเก็บเงินเวลา 1ปี ก็จะได้ประมาณ 300,000 บาท ครับ ปีต่อๆไปเงินเดือนก็ขึ้นๆเรื่อยๆ
- เรื่อง CNG คงต้องตัดจากความคิดเลยครับ เพราะปั้มไกล+ต่อคิวเติมเป็นช.ม.ครับ   Altis พ่อซื้อมา ยังเสียดายไม่หาย ใช้ไม่คุ้มเลยครับ เติมทีวิ่งได้170โล จากบ้านไปปั้มก็ 30 โลแล้วอะ -_-"
- รถมือสอง ผมก็สนใจ เพราะมีความรุ้เรื่องรถพอสมควร แต่แฟนผมเค้าไม่เอาเด็ดขาด!!!  เซ็ง...
- ผมก็ชอบแจสเหมือนกัน แต่คิดว่ามันคงไม่ทันนโยบายแน่ๆ   ส่วนแจสไฮบริดก็แอบลุ้นว่าราคาจะแรงไหมและส่งรถทันนโยบายรถคันแรกป่าวครับ
- 20,000 ที่เหลือนั้น ไม่เกี่ยวกับค่าน้ำมัน แกส LPG ที่ใช้อยู่ตอนนี้นะครับ  มันคือเงินเหลือจริงๆที่หักรายจ่ายไปแล้วครับ (แต่ถ้ามีรถใหม่ใช้น้ำมันยังไม่ติดแกส ก็คงต้องจ่ายน้ำมันเพิ่ม โดยหักจาก20,000นี้ด้วยครับ รวมถึงของแต่งรถ o.O)
- โดยส่วนตัววางแผนไว้ว่าถ้ามีรถใหม่จะใช้ 30,000โล แล้วค่อยติดแกสครับ
- โดยส่วนตัวมีรุ่นพี่สนิทกันใช้มาสด้า3อยุ่แล้ว และติดแกส จึงพอรู้จุดอ่อนพอสมควรครับ (ผมชอบและเข้าเวปบอดมาสด้า3 มา4-5ปีแล้วครับ)  

สรุป...ผมจะซื้อรถใหม่ก็อยากเลือกให้ดี เลยค่อนข้างคิดมากๆๆๆ รับข้อมูล+ติดตามเรื่องรถทุกวันมา 6-7 ปีแล้ว  จะได้ซื้อรถใหม่สักทีก็ครานี้ล่ะครับ
เชิญทุกท่านให้คำแนะนำต่อได้เลยครับ  ขอขอบคุณครับ

• **
Re: แนะนำหน่อยครับ ว่าเลือกรถอะไรดี ครอบครัวใหม่???
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:56:36 »
เงินคุณเหลือ 20000 ผมว่าหันกลับมามอง b-seg ดีกว่า และที่สำคัญเอาที่มันมั่นใจได้ดีกว่า City กับ Vios จึงน่าสนในสุด
ดาวน์ซัก 200000 กว่าบาท ผ่อนสะบายๆ 5 ปี เอาซักเดือนละ 6000-8000 บาท เหลือเงินหมื่นนิดๆไว้เติมน้ำมัน กับใช้ชีวิตไม่ให้รัดตึงนัก
คุณขับแค่วันละ 50 กิโล ไปชะอำด้วย ตกปีละ 30000 โล +- ดังนั้นถ้าจะติดแก๊ส ผมว่ามันไม่ค่อยจะคุ้มกันเท่าไหร่

คิดอย่างไรหรอครับ ว่าคิดแก๊สแล้วคุ้มหรือไม่คุ้มครับ  ขอเป็นความรุ้หน่อยครับผม ^^

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 13:46:48 »
ผมบอกเลยครับว่ารถที่้หมาะสำหรับคุณมากที่สุดคือ Civic 1.8

ตามลักษณะการใช้งานทุกอย่างที่คุณบอกผมมา

คุณจะเชื่อผมหรือคุณจะเดินเข้าโชว์รูมมาสด้า ไปจอง 3 1.6

ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร .. เหตุผลหรอคับ? คุณชอบมันไงล่ะ

ตัดสินใจแค่นี้พอ : Civic 1.8 VS Mazda 3 1.6 นอกนั้นมันไม่ใช่สำหรับคุณครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 13:52:18 »
Vios J Abs + LPG

+1 ครับ  เล่นพี่โตน่าจะทนแก็ส+Maintenance ต่ำที่สุด

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 14:05:25 »
ถ้าจะใช้รถ และอนาคตจะมีลูกด้วย

อย่าลืมนึกถึงของเด็กด้วยน่ะครับ รถเข็น ตระกร้า เสื้อผ้า บลาๆ  คาร์ซีท พี่เลี้ยง

:D  รถเล็กอย่างเฟียสต้า ผมว่ารวมออฟชั่นของลูก คนเดียวก็เต็มรถแล้ว ไหนจะแบกถังแก๊ส + ยางอะไหล่ที่ต้องเผื่อเวลาเดินทางไกล ถึงแม้ว่าจะติด LPG ถังโดนัทก็เถอะ

ของเด็กนั้นมันเยอะจริงๆ ครับ จากประสบการณ์ตรง

ผมแนะนำ M3 2.0 + LPG มือสองครับ  หรือ เทียน่า + LPG  แคมรี่ + LPG น่าจะสบายกว่าครับ แต่เห็นว่าคุณแฟนไม่ยอม ลองเจรจา ซื้อรถมือสองที่ประกันศูนย์ยังเหลือดูสิครับ เผื่อคุณเธอยอมอ่อนลงบ้าง แล้วเราค่อยทำการรุกคืบ

จากที่อ่านกระทู้ล่าสุด Jazz แลจะเหมาะดีน่ะครับ ผมว่าลองมองหา 0 ที่ส่งรถให้ทันดูก่อนครับ เผื่อโชคดีมีใครถอนจองแล้วเราได้รถเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2012, 14:12:25 โดย nudragon »

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 14:33:13 »
เงินคุณเหลือ 20000 ผมว่าหันกลับมามอง b-seg ดีกว่า และที่สำคัญเอาที่มันมั่นใจได้ดีกว่า City กับ Vios จึงน่าสนในสุด
ดาวน์ซัก 200000 กว่าบาท ผ่อนสะบายๆ 5 ปี เอาซักเดือนละ 6000-8000 บาท เหลือเงินหมื่นนิดๆไว้เติมน้ำมัน กับใช้ชีวิตไม่ให้รัดตึงนัก
คุณขับแค่วันละ 50 กิโล ไปชะอำด้วย ตกปีละ 30000 โล +- ดังนั้นถ้าจะติดแก๊ส ผมว่ามันไม่ค่อยจะคุ้มกันเท่าไหร่

คิดอย่างไรหรอครับ ว่าคิดแก๊สแล้วคุ้มหรือไม่คุ้มครับ  ขอเป็นความรุ้หน่อยครับผม ^^

ลองดูตามลิงค์นะครับ

http://www.energy-reform.com/content/index.php?option=com_content&view=article&id=207&Itemid=71
หรือ
http://www.lpc.rmutl.ac.th/elcen/gas.html
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 15:17:02 »
ถ้าจะใช้รถ และอนาคตจะมีลูกด้วย

อย่าลืมนึกถึงของเด็กด้วยน่ะครับ รถเข็น ตระกร้า เสื้อผ้า บลาๆ  คาร์ซีท พี่เลี้ยง

:D  รถเล็กอย่างเฟียสต้า ผมว่ารวมออฟชั่นของลูก คนเดียวก็เต็มรถแล้ว ไหนจะแบกถังแก๊ส + ยางอะไหล่ที่ต้องเผื่อเวลาเดินทางไกล ถึงแม้ว่าจะติด LPG ถังโดนัทก็เถอะ

ของเด็กนั้นมันเยอะจริงๆ ครับ จากประสบการณ์ตรง

ผมแนะนำ M3 2.0 + LPG มือสองครับ  หรือ เทียน่า + LPG  แคมรี่ + LPG น่าจะสบายกว่าครับ แต่เห็นว่าคุณแฟนไม่ยอม ลองเจรจา ซื้อรถมือสองที่ประกันศูนย์ยังเหลือดูสิครับ เผื่อคุณเธอยอมอ่อนลงบ้าง แล้วเราค่อยทำการรุกคืบ

จากที่อ่านกระทู้ล่าสุด Jazz แลจะเหมาะดีน่ะครับ ผมว่าลองมองหา 0 ที่ส่งรถให้ทันดูก่อนครับ เผื่อโชคดีมีใครถอนจองแล้วเราได้รถเลย

กดไลท์แรงๆเลยครับ  ผมลืมไปเลยนะเนี่ย ว่าของเด็กเยอะมาก สำคัญมากๆ ...รถเข็น ตระกร้า เสื้อผ้า ของเล่น นม อุปกรณ์เครื่องนอน บลาๆ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 17:28:40 »
รถครอบครัวก็ honda freed เลยครับ ทั้งกว้างใหญ่ พื้นที่วางของก็เยอะด้วย

หรืออยากได้ทันสมัยก็ prius ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 17:38:50 »
รถครอบครัวก็ honda freed เลยครับ ทั้งกว้างใหญ่ พื้นที่วางของก็เยอะด้วย

หรืออยากได้ทันสมัยก็ prius ครับ

Freed ไม่ไหวละค้าบ   อารมยังอยากสปอตอยู่ อิอิ

ส่วนพริอุสก็ดีเลยครับ แต่ซื้อไม่ไหวอะครับ  T^T

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 17:40:37 »
รถซื้อมาจะใช้อย่าไปซีเรียสรถคันแรกมากนักหรอกครับ มันจะได้รถไม่ถูกใจเอา
H.

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 20:08:48 »

Freed ไม่ไหวละค้าบ   อารมยังอยากสปอตอยู่ อิอิ

ส่วนพริอุสก็ดีเลยครับ แต่ซื้อไม่ไหวอะครับ  T^T

ลอง Sylphy 1.6 ไหมครับ  เอารุ่นรอง 1.6V ก็พอ แค่รอราคาเปิดมา

ผมว่าคันนี้น่าจะเหมาะกับลูกคุณมาก

ส่วนผมตอนลูกอยู่ในท้อง ขับ Mazda3 2.0 5D ส่งสารแฟนตัวเอง รถมันแข็ง แต่ความปลอดภัยมันสุดๆ ครับ (ถุงลม ม้าน)

แต่พอออกมาแล้ว ผมซื้อ Teana 2.5 รอง Top ให้ลูกนั่งแทนเพราะ มันนุ่มสบายสุดดีครับ เหมาะกับคนกำลังตั้งท้อง และหลังจากนั้นครับ

เบาหลังกว้าง บางเบาะนอน คาร์ซีท ตะกล้าผ้า ต่างๆ ได้ และด้านหลังพวกรถเขน นม ผ้าอ้อม แค่นี้ก้เต็มข้างหลังแล้วครับ

ส่วนพวกรถแบบสปอร์ทๆ ขับมันๆ น่ะ ไว้รอเก็บเงินค่อยซื้ออีกคันดีกว่าครับ เอาให้ลูกเราก่อน

แล้วของเราค่อยคันต่อไปก็ไม่สาย ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 21:11:03 »

ลอง Sylphy 1.6 ไหมครับ  เอารุ่นรอง 1.6V ก็พอ แค่รอราคาเปิดมา

ผมว่าคันนี้น่าจะเหมาะกับลูกคุณมาก

ส่วนผมตอนลูกอยู่ในท้อง ขับ Mazda3 2.0 5D ส่งสารแฟนตัวเอง รถมันแข็ง แต่ความปลอดภัยมันสุดๆ ครับ (ถุงลม ม้าน)

แต่พอออกมาแล้ว ผมซื้อ Teana 2.5 รอง Top ให้ลูกนั่งแทนเพราะ มันนุ่มสบายสุดดีครับ เหมาะกับคนกำลังตั้งท้อง และหลังจากนั้นครับ

เบาหลังกว้าง บางเบาะนอน คาร์ซีท ตะกล้าผ้า ต่างๆ ได้ และด้านหลังพวกรถเขน นม ผ้าอ้อม แค่นี้ก้เต็มข้างหลังแล้วครับ

ส่วนพวกรถแบบสปอร์ทๆ ขับมันๆ น่ะ ไว้รอเก็บเงินค่อยซื้ออีกคันดีกว่าครับ เอาให้ลูกเราก่อน

แล้วของเราค่อยคันต่อไปก็ไม่สาย ;D

บระชอบประโยคสุดท้าย อารมณ์ประมาณตอนนี้ของผมเลย
กะว่าเลิกนั่งคาร์ซีท และใช้เข็มขัดนิรภัยหลังได้ถึงจะตอบสนองกิเลสตัวเอง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 21:41:33 »

ได้ข้อคิดใหม่อีกแล้ว  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆเลยครับ
ส่วนเจ้าSylphy ก็รอดูอยู่เหมือนกันครับ ^^

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 22:55:02 »
ผมมองกลุ่ม B-segment  เจ้าตลาดเหมือนกันครับ vios city ถ้าทันรถคันแรก
 เพราะการขับจากประจวบฯ-ชะอำ ไม่ได้ไกลมากถ้ามีลูกคนแรก ก็ยังไม่จำเป็นต้องใช้รถใหญ่ (ยกเว้นมีญาตินั่งไปด้วย)
 พอวิ่งได้สักระยะค่อยติดแก๊ส LPG ประหยัดค่าใช้จ่าย เตรียมสำหรับเจ้าตัวน้อย

เวลาผ่านไปเมื่อมีรายได้เพิ่มมากขึ้น มีเงินเหลือก็มีโอกาสเปลี่ยนรถให้ใหญ่ขึ้นให้พร้อมกับครอบครัวที่ขยับขยาย

อ้อ.. เรื่องความปลอดภัย เน้นที่มี ABS, airbag คู่ เป็นขั้นต่ำ

ถ้าไม่ใช่เจ้าตลาดจะมีปัญหาว่า รถเราอาจได้จอดศูนย์บ่อยกว่า และนานกว่า (ไม่เกี่ยวกับคุณภาพรถ และค่าใช้จ่าย)
มีตัวอย่างจากครอบครัวเมียผม ใช้ยี่ห้อเมกัน เจ้าหนึ่ง หลายคัน จอดในศูนย์แต่ละรอบนาน เนื่องจากรออะไหล่
บางทีก็ซ่อมไม่หาย วนเวียนกับการเข้า-ออกศูนย์ฯ ถ้ามีลูกแล้วก็ลำบาก ไม่มีรถใช้ระหว่างรอ เราทนแดดทนฝนได้
แต่ลูกเราคงไม่ ครับ
'19 Honda Civic EL

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 21:52:06 »
คิดหนักๆ  :D

ขอบคุรทุกท่านมากครับ