ผู้เขียน หัวข้อ: // ทุกท่านครับ กระทู้ Jazz HYBRID เพลาๆหน่อยนะครับ ผมว่าเยอะไปนิดแล้วละ //  (อ่าน 17470 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
สรุปคือมีรุ่นเดียวราคาเดียว 768,000
ทีแรกนึกว่านี่คือราคาเริ่มต้น
(สีขาวมุก+10,000)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ simcity

ลองนับดูเล่น ๆ ณ.เวลานี้ 11.45 น.

หัวข้อกระทู้ที่เกี่ยวกับ Jazz HB ในหน้าแรกของเวบ HLM

ปาเข้าไป 12 กระทู้

ฮ่าฮ่า ของเค้าแรงจริง

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถามไม่ว่า แต่ชอบตั้งคำถามแบบไม่อ่านก่อนหน้าแ้ล้วมาตั้ง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
ผมว่า  คุณ  จิมมี่  น่าจะตั้งกระทู้ดักคอไว้ก่อนเลยว่า

กระทู้แสดงความคิดเห็น   วันเปิดตัว รถ XXXX   อย่างนี้ไปเลยดีกว่าครับ      จะได้ไม่ต้องถามกันยิบย่อยวุ่นวายหลายกระทู้

ออฟไลน์ H3T

ผมว่า  คุณ  จิมมี่  น่าจะตั้งกระทู้ดักคอไว้ก่อนเลยว่า

กระทู้แสดงความคิดเห็น   วันเปิดตัว รถ XXXX   อย่างนี้ไปเลยดีกว่าครับ      จะได้ไม่ต้องถามกันยิบย่อยวุ่นวายหลายกระทู้
เห็นด้วยเลยครับ นอกจากจะแก้ปัญหากระทู้ซ้ำซ้อนแล้ว ยังจะช่วยให้หาข้อมูล แลกเปลี่ยนความเห็นได้สะดวกด้วย ( หลายกระทู้ตามอ่านไม่ไหวครับ )

ออฟไลน์ hutzero

เป็นการเพิ่มภาระเกินไปมั้ยอ่ะครับ  ผมว่าเรื่องแบบนี้อยู่กับวิจารณญานของผู้อ่านมากกว่า    เรื่องไหนสำคัญควรตั้งกระทู๊ก็ค่อยตั้งดีกว่า

ออฟไลน์ Nyquist

เป็นการเพิ่มภาระเกินไปมั้ยอ่ะครับ  ผมว่าเรื่องแบบนี้อยู่กับวิจารณญานของผู้อ่านมากกว่า    เรื่องไหนสำคัญควรตั้งกระทู๊ก็ค่อยตั้งดีกว่า

ผมว่าตั้งกระทู้กันเองก็ได้ครับ

คล้ายๆกระทู้ Live ในเวปฟุตบอลชื่อดังแห่งหนึ่ง ทุกคนก็จะมาแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้กระทู้เดียว  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ครับ ผมไม่ว่างมาดูเว็บบอร์ดตลอดเวลาเหมือนแต่ก่อนแล้ว
อาศัยเราๆท่านๆมาช่วยกันนั่งดู มีอะไรก็รายงานเข้ามานี่ละครับ

Jazz HYBRID เหรอ

จะอ่าน First Impression ไปทำไม?

Full Review ไปเลยดีกว่า

สิงหาคมนี้แหละ ไม่ต้องรอไปนานเหมือนรีวิวอื่นๆ

ออฟไลน์ mm300

• Jr. Member
  • **
ครับ ผมไม่ว่างมาดูเว็บบอร์ดตลอดเวลาเหมือนแต่ก่อนแล้ว
อาศัยเราๆท่านๆมาช่วยกันนั่งดู มีอะไรก็รายงานเข้ามานี่ละครับ

จะอ่าน First Impression ไปทำไม?

สิงหาคมนี้แหละ ไม่ต้องรอไปนานเหมือนรีวิวอื่นๆ

Like! Like! Like!

รวดเร็วปานกามนิตหนุ่มจริงๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป

พี่จิมมี่ จัดเต็ม กริ๊ดๆๆๆๆๆ ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

ว้ายยย กรี๊ดดดด !! 555555++
ตกใจ
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
อยากรู้ว่าประหยัดขนาดไหนจัง

ถ้าแจ่มจริงๆ จะได้ถอนจองเฟียสต้า ไปออกjazzHBแทน อิอิ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ moonblock

• **
สถานะการณ์ ค่ายรถ อื่นๆจะได้ ตื่นตัวซะที ชอบกั๊ก สะดุ้ง กันหมด

รอดู ซิลฟี่ ว่าเปิดตัวจะมีไรเปลี่ยนแปลงบ้าง   ;D

ถึงจะคนละกลุ่มแต่ ลูกค้าที่ กําลังจะถอยรถราคา 6-8 แสน ต้องหันมา คิดใหม่บ้างแล้ว  ;D

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
เยี่ยมยอดมากเลยรออ่านครับ มันจะแรง หรือ มีการปรับช่วงล่างใหม่หรือปล่าว แบบเดิมมะไหว ปวดตูดมาก

ออฟไลน์ hutzero

ขอคลิปมาเป็นน้ำจิ้มหน่อยสิครับ (ถ้ามีนะ)

ออฟไลน์ MaiSki

วันนี้ไปดูรถมาแล้ว เซลบอกลดภาษีได้57000เปลี่ยนจากเมื่อวาน เครื่อง 4 สูบ 8 วาล์ว เกียร์cvt ล๊อคไว้7จังหวะ(น่าจะตัวเดียวกับแจ๊สรุ่นก่อน) เป็นรุ่นกลางอัพเกรดขึ้นมา เบาะผ้า แต่ดันได้แอร์ออโต้ พวงมาลัยมัลติไม่มีแพด ช่องusb มาตรวัดเรืองแสง econ mode ไม่มีไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้าง ของแถมไม่ได้ไรเลยมีแต่ฟิล์มผ้ายางกรอบป้าย สปอยสเกิตรอบคันเพิ่มตัง 16,000

การทำงานของเครื่องกับมอร์เตอร์ ดูจากโบรชัวแบ่งเป็น5ช่วง

1.ช่วงออกตัว เครื่องยนต์ทำหน้าที่หลักในการขับเคลื่อน และเสริมแรงด้วยพลังงานจากมอร์เตอร์
2.ช่วงความเร็วต่ำ เครื่องยนต์หยุดทำงาน เข้าสู่โหมดEV เซล์บอก 15-45 กม/ชม
3.ช่วงเร่งแซงจะทำงานทั้งคู่
4.ช่วงเบรคเครื่องดับมอเตอร์ทำงานอย่างเดียว
5.ช่วงหยุดนิ่ง หยุดทำงานทุกอย่างเข้าสู่โหมด idling Stop

ดูจากโบรชัวมันขาดไปช่วงนึงคือการขับปกติ หลัง 45 กม/ชม จากที่เซลล์บอกมา 46-100 เครื่องจากทำงานอย่างเดียวมอร์เตอร์ไม่ช่วย หลัง100มอเตอร์ถึงจะช่วยอีกที  :-\

ออฟไลน์ mewkuzzo

• **
วันนี้เหน jazz สีเขียวแบบhybrid ที่พาราก้อน แถมกระจังหน้าก้อแบบไฮบริดด้วย ไม่รุใช่ตัวจริงไหม  (ไม่ได้ไปดูใกล้ๆ)

งงว่าเขายังไม่ส่งรถใช่ไหม

ปล ป้ายขาวด้วยย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่

น้านแหละครับ ที่ผู้ติดตามต้องการ  ;D

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
คุณจิมมี่ครับ นี่อาจจะเป็นการทดสอบทฤษฎีว่า สำหรับเว็บheadlightmag  ถ้ากระทู้รถรุ่นใดแรง+(เยอะ)ยอดขายรถนั้นก็จะแรง+(เยอะ) ก็ได้นะครับ  เหมือนที่fiesta   swift   mirage ทำไว้สองรายหลังยอดจองรวมกันคงเกิน 40,000 คันแล้วตอนนี้

ผมว่าคงเป็นรุ่นๆไปนะ เพราะตอน Brio เปิดตัวก็กระทู้เยอะขนาดพี่จิมมี่ปรามแล้วยังเอาไม่อยู่ แต่ยอดขายของรถนั้น...

ปล. แต่ของ Brio นั้นกระทู้ส่วนใหญ่จะเป็นทำ Photoshop นะ ;D ;D ;D
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Action

เห็นมีคนมาถามว่าระบบไฮบริตของแจ็สนั้นทำงานยังไง วันนี้อ่านเจอก็เลยเอามาให้ชม

ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
นี่มันheadlightmagหรือheadlightjazz ว้า.... ;D

ออฟไลน์ golf15400

• Newbie
  • *

โดนๆๆ แต่จะไปจองวันอาทิตย์นี้แล้ว ยังเลือกไม่ถูกเลย มันน่าจะมาซักปีหน้าจะได้ไม่ทำให้ผมเขวว
GOLF15400

ออฟไลน์ nekoyaki

ก็คนเขาตื่นเต้นนี่ครับ :D

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
จากที่ Honda ระบุว่า
" เมื่อขับขี่ด้วยความเร็วต่ำคงที่ เครื่องยนต์จะหยุดทำงาน และเข้าสู่ EV Mode โดยมอเตอร์ไฟฟ้าจะทำหน้าที่หลักในการขับเคลื่อนเพียงอย่างเดียว ซึ่งในขณะที่เครื่องยนต์เข้าสู่ EV Mode จะไม่มีการปล่อยก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ออกมา "

แต่เป็นที่ทราบกันดีว่า Jazz HYBRID เป็น Parallel Hybrid หรือในรูปแบบของ Mild Hybrid ที่มอเตอร์ไฟฟ้าไม่สามารถส่งกำลังได้เพียงลำพัง
ต่างจาก Full Hybrid ที่มอเตอร์สามารถส่งกำลังเพียงลำพังได้ หรือเป็นโหมด EV ได้ (ในระยะหนึ่ง)

ดังนั้น Jazz HYBRID จะสามรถวิ่งในโหมด EV หรือขับเคลื่อนด้วยมอเตอร์ไฟฟ้าเพียงลำพังได้จริงหรือไม่  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 23:55:21 โดย U9WS »

ออฟไลน์ breezent

• Newbie
  • *
เห็นมีคนมาถามว่าระบบไฮบริตของแจ็สนั้นทำงานยังไง วันนี้อ่านเจอก็เลยเอามาให้ชม

ผมสงสัยว่าปกติเวลาขับรถเราน่าจะเหยียบคันเร่งกันมากกว่าเหยียบเบรคอยู่แล้ว แบบนี้เครื่องยนต์จะชาร์จไฟเข้าแบตทันหรอครับ