ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณเป็นผู้หญิง คุณจะตัดสินใจยังไง ขอความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 16638 ครั้ง)

ออฟไลน์ holidayparty

• Newbie
  • *
ผมมีเพื่อนผู้หญิงคนหนึ่ง คบกันมาตั้งแต่สมัยมัธยมต้น จนปัจจุบันเธอทำงานอยู่บริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง อายุของเธอปัจจุบัน 27 ปี เธอมีคำถาม 2 ข้อ ที่มาปรึกษาผม เล่นเอาซะผมเองก็ปวดหัวพอสมควร ผมอยากสอบถามทุกท่านใน HLM ให้ช่วยตัดสินใจหน่อยนะครับ เพราะตัวผมเองไม่มีความรู้เรื่องรถยนต์ และความรักเลย ผมจะได้เอาไว้เป็นแนวทางในการช่วยเธอตัดสินใจในเรื่องทั้ง 2 ครับ

เรื่องแรก เธอทำงานบริษัทเอกชน มีเงินเดือน 22,000 บาทโดยเฉลี่ย รวมคอมและโอทีเรียบร้อยแล้ว มีเงินเก็บในบัญชี 1แสนถ้วนๆ ไม่มีหนี้บัตรเครดิต ไม่มีหนี้บ้าน เช่าห้องอยู่กับเพื่อนเดือนละ 3,000 บาท ค่าใช้จ่ายต่อเดือนประมาณ 8000-10000 บาท ไม่รวมค่าเช่าห้อง เธอเป็นบุคคลที่มีประวัติทางการเงินขาวสะอาด เพราะไม่เคยขอสินเชื่อใดๆ เธอบอกกับผมว่าเธออยากตัดสินใจซื้อรถยนต์สักคันหนึ่ง โดยเธอต้องการดาวน์ไม่เกิน 1 แสนบาท มีคนค้ำประกัน 1 คน ซึ่งคือพ่อของเธอเอง ระยะทางจากที่บ้าน ถึงที่ทำงานประมาณ 8 กิโล ไป-กลับ 16 กิโล กลับบ้านนอก (บ้านพ่อแม่ของเธอที่โคราช) ประมาณเดือนละ 1 ครั้ง ขับรถใช้ความเร็วค่อนข้างต่ำ

ปัจจุบันเธอใช้รถของคุณพ่ออยู่ (Nissan Cefiro A33) เธอถามผมว่ารถรุ่นไหน และขนาดไหน ถึงจะเหมาะกับเธอที่สุด นี่คือคำถามแรกครับ (รุ่น ขนาด CC ขนาดรถ รถมือ1หรือมือ2 เป็นต้น)

คำถามที่สอง เกี่ยวกับความรักของเธอครับ ปัจจุบันเธอคบกับผู้ชายอยู่ 2 คนครับ เธอถามผมว่า เธอควรเลือกคนไหนดี เพราะเธอกำลังที่จะตกลงปลงใจกับ 1 ใน 2 คนนี้อยู่ครับ

คนแรกเป็นเพื่อนที่ทำงานของเธอครับ หน้าตาดีมากๆ (เพราะผมเคยเจอมา) แต่งตัวดีตลอดเวลา ไม่ว่าจะตอนทำงาน หรือเลิกงานแล้ว ส่วนสูงเกือบๆ 180 อายุ 29 ทำงานในตำแหน่งเดียวกับเธอ เงินเดือน 22,000 บาทโดยเฉลี่ยเช่นเดียวกัน ทานข้าวข้างทาง นานๆไปทานที่ห้าง ขับรถ Vios โฉมที่มันมีคำว่า Soluna Vios อยู่ท้ายรถด้านขวา ยังผ่อนอยู่ มีหนี้บัตรเครดิตบ้างประปราย บ้านเช่าอยู่ เงินเก็บหลักหมื่น มีพ่อแม่อยู่ต่างจังหวัด ส่งเงินให้พ่อแม่ใช้ทุกเดือน เขาค่อนข้างเป็นคนที่จิตใจดี นิสัยดี รักและใส่ใจในตัวเธอมาก

คนที่สองเธอเจอตอนที่ไปวิ่งงานที่หัวหินครับ เป็นผู้ชายกรำงาน หน้าตาไม่ค่อยดี ตัวดำ ส่วนสูงประมาณ 170-175 ไม่อ้วน แต่งตัวบ้านๆ เพราะไม่ค่อยใส่ใจการแต่งตัว อายุ 31 เป็นเจ้าของโรงงานทำปืนอัดลม รายได้ต่อเดือน 2-3แสน ทานข้าวสวนอาหาร ไม่มีหนี้ โรงงานของเขาสร้างจากน้ำพักน้ำแรงตัวเขาเอง ขับรถ Volvo S80 โฉมเก่า ซื้อเงินสด Mitsubishi Triton โฉมพี่ตูนบอดี้สแลม 1 คันซื้อเงินสดเช่นกัน มีบ้าน 1 หลังที่กทม. คอนโด 2 ห้องที่หัวหิน ซื้อเงินสดทั้งหมด เงินเก็บหลายล้าน ไม่มีพ่อแม่เนื่องจากพ่อแม่เสียตั้งแต่เด็กๆ ทำงานเลี้ยงตัวเองตั้งแต่อายุ 15 จนปัจจุบัน เป็นคนจิดใจดี นิสัยดี ชอบการทำบุญ ทำบุญแต่ละครั้งทุ่มสุดตัว (ผมเคยเห็นเขาทำบุญสร้างกุฏิวัด สร้างกำแพงวัดที่จนๆ อยู่ห่างไกลเมือง ทำทีละเป็นแสน บางทีก็หลายล้าน) รักและใส่ใจตัวเธอเช่นกัน

คำถามนี้อาจจะนอกเรื่องไปบ้าง แต่อยากให้ช่วยตัดสินใจเช่นกันครับ

ผมจะรวบรวมคำตอบของทุกท่านไปเสนอแก่เธอครับ รบกวนด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2012, 23:00:38 โดย holidayparty »

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
1. Suzuki Swift

2. คน 2
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
ข้อแรก
ถามกลับหน่อยครับ ว่า งบประมาณวางไว้เท่าไร
cc สำหรับผมคงไม่เกิน 1500 ก็พอครับ
้Honda Jazz ครับ

ข้อสอง
เลือกคนที่ขาดไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ MystogaN

สำหรับผมนะ

1.Jazz Hybrid
2.อยากใหเลูกหน้าตาดีเลือก 1 อยากมีฐานะเลือก 2 ครับ ถ้าผมเป็นผู้หญิงคนนั้น ผมเลือก 1 แบบไม่ต้องคิดครับ

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
ข้อแรก กำหนดงบไว้เท่าไร ชอบตัวไหน แล้วค่อยมาหารืออีกที

ข้อสอง คนที่ผู้หญิงรัก รักคนไหนเลือกคนนั้น
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ Nookkiez

1. Eco Car ครับ
2. คนที่1 เพราะได้อยู่ใกล้ชิดกันตลอด ได้ทำงานด้วยกัน ได้ลำบากด้วยกัน ได้เจริญเติบโตทางด้านการงานด้วยกัน มีความเป็นผู้ใหญ่ กตัญญูรู้คุณ ที่ไม่เลือกคนที่2เพราะ เป็นเจ้าของกิจการใหญ่โต คุมคนมากมาย หากทะเลาะกันขึ้นมาคนที่ใหญ่โตมาตลอดอาจจะไม่ใช่คนที่ยอมเราก็ได้
Test ..

ออฟไลน์ archian

1. nissan  march

2. คนที่ 2  มีภาษีดีกว่าครับ

ออฟไลน์ decptt

1.  Mirage ครับ ผ่อนน้อย หรือ ดาวน์สะดวก  เพราะข่าวใน HLM มิตซูบิชิ มอเตอร์ส จัดหนัก ส่งข้อเสนอพิเศษ มิตซูบิชิ “จัดให้” ไม่ต้องรอมอเตอร์เอ็กซ์โป

“มิตซูบิชิ จัดให้”  
สำหรับลูกค้าที่จองรถยนต์มิตซูบิชิ ทุกรุ่น ตั้งแต่วันนี้ จนถึงวันที่ 27 พฤศจิกายน 2555 นี้

ฟรี…ประกันภัยชั้นหนึ่ง Diamond Insurance นาน 1 ปี พร้อมบริการช่วยเหลือฉุกเฉิน 24 ชั่วโมง
ฟรี…ค่าบำรุงรักษาสูงสุด 30,000 กม.แรก หรือระบะไม่เกิน 18 เดือน แล้วแต่ระยะใดถึงก่อน
ฟรี…ค่าแรง 100,000 กม. หรือ 36 เดือน แล้วแต่ระยะใดถึงก่อน (เป็นไปตามเงื่อนไขที่ระบุในสมุดรับบริการและคู่มือการใช้งาน)

1. มิตซูบิชิ มิราจ ใหม่
       ดาวน์ต่ำเริ่มต้นที่ 38,000 บาท (เงื่อนไขเงินดาวน์ 10%)
       ผ่อนเริ่มต้นที่ 3,999 บาท (เงื่อนไขเงินดาวน์ 30% ผ่อน 84 เดือน)
       รับส่วนลดเงินคืนภาษีรถคันแรกสูงสุด 77,000 บาท (รายละเอียดเป็นไปตามเงื่อนไขของโครงการรถยนต์คันแรกของรัฐบาล)

เรื่องที่ 2 มันเป็นเรื่องของจิตใจของเธอเองครับ
1. ให้เธอนึกถึงตอนเธอถูกรถยนต์ชนขาหัก ที่ อุดรธานี  แล้วเธอจะโทรหาผู้ชายคนไหนก่อน (ไม่เลือกกรุงเทพ หรือ ชลบุรี เพราะว่า ระยะทางทำให้คิดว่าจะโทรหาคนที่อยู่ใกล้ก่อน)
2. ถ้าสัตว์เลี้ยง หรือสิ่งมีชีวิตที่เธอรักเสียไป เธออยากจะนั่งเศร้ากับใคร (ไม่นับเพื่อนสนิทนะให้เลือกแค่ 2 คนนี้เท่านั้น)
3. สำคัญที่สุด คือ เวลาเธอต้องการคนอยู่เคียงข้าง เธอจะเลือกใคร นั่นแหละสิ่งที่จะให้เธอไปคิด อย่าตัดสินหรือแนะนำให้ เพราะเวลาเลือกผิดจะมากล่าวโทษทีหลังนะครับ
4. เธอจะพร้อมสร้างเนื้อสร้างตัวใหม่ หรือ เธอเลือกความสบายที่ไม่ต้องไขว่คว้ามา (ถ้าดารา ส่วนใหญ่เลือก "รวย" นำหน้า แล้ว เธอหล่ะจะเลือกใคร  -- ความคิดเห็นของผู้ชายส่วนใหญ่ มีความทนงตน ดังนั้นดูหน้าตาก่อน ข้าสร้างเนื้อสร้างตัวเองได้ เหอะๆๆ แต่ผู้หญิงหลายคน ไม่ได้ดูหน้าตาก่อน แต่จะดูที่จิตใจเป็นหลัก ความคิดจึงต่างจากผู้ชาย และในหญิงบางคน ยังไงก็รักความสบาย จะเลือกรวยไว้ก่อน ฉะนั้นให้ผู้หญิงเขาแนะนำกันเองเถอะ ผู้ชายดูอยู่ห่างๆหน่ะดีแล้ว และคอยซั่ม เอ๊ยคอยซ้ำ อุ๊ย คอยเป็นกำลังใจ อิอิอิ)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
1. มีเงินดาวน์ แสนพอดี ผ่อนสบายๆก็ eco car ผ่อนหนักมาหน่อยจัด jazz hybrid ได้เลย

2. คู่ชีวิตของคุณ คุณต้องเลือกเองครับ ไม่มีใครตอบแทนได้หรอก
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ toffysoft

• Newbie
  • *
1.  Mirage ครับ ผ่อนน้อย หรือ ดาวน์สะดวก  เพราะข่าวใน HLM มิตซูบิชิ มอเตอร์ส จัดหนัก ส่งข้อเสนอพิเศษ มิตซูบิชิ “จัดให้” ไม่ต้องรอมอเตอร์เอ็กซ์โป

“มิตซูบิชิ จัดให้”  
สำหรับลูกค้าที่จองรถยนต์มิตซูบิชิ ทุกรุ่น ตั้งแต่วันนี้ จนถึงวันที่ 27 พฤศจิกายน 2555 นี้

ฟรี…ประกันภัยชั้นหนึ่ง Diamond Insurance นาน 1 ปี พร้อมบริการช่วยเหลือฉุกเฉิน 24 ชั่วโมง
ฟรี…ค่าบำรุงรักษาสูงสุด 30,000 กม.แรก หรือระบะไม่เกิน 18 เดือน แล้วแต่ระยะใดถึงก่อน
ฟรี…ค่าแรง 100,000 กม. หรือ 36 เดือน แล้วแต่ระยะใดถึงก่อน (เป็นไปตามเงื่อนไขที่ระบุในสมุดรับบริการและคู่มือการใช้งาน)

1. มิตซูบิชิ มิราจ ใหม่
       ดาวน์ต่ำเริ่มต้นที่ 38,000 บาท (เงื่อนไขเงินดาวน์ 10%)
       ผ่อนเริ่มต้นที่ 3,999 บาท (เงื่อนไขเงินดาวน์ 30% ผ่อน 84 เดือน)
       รับส่วนลดเงินคืนภาษีรถคันแรกสูงสุด 77,000 บาท (รายละเอียดเป็นไปตามเงื่อนไขของโครงการรถยนต์คันแรกของรัฐบาล)

เรื่องที่ 2 มันเป็นเรื่องของจิตใจของเธอเองครับ
1. ให้เธอนึกถึงตอนเธอถูกรถยนต์ชนขาหัก ที่ อุดรธานี  แล้วเธอจะโทรหาผู้ชายคนไหนก่อน (ไม่เลือกกรุงเทพ หรือ ชลบุรี เพราะว่า ระยะทางทำให้คิดว่าจะโทรหาคนที่อยู่ใกล้ก่อน)
2. ถ้าสัตว์เลี้ยง หรือสิ่งมีชีวิตที่เธอรักเสียไป เธออยากจะนั่งเศร้ากับใคร (ไม่นับเพื่อนสนิทนะให้เลือกแค่ 2 คนนี้เท่านั้น)
3. สำคัญที่สุด คือ เวลาเธอต้องการคนอยู่เคียงข้าง เธอจะเลือกใคร นั่นแหละสิ่งที่จะให้เธอไปคิด อย่าตัดสินหรือแนะนำให้ เพราะเวลาเลือกผิดจะมากล่าวโทษทีหลังนะครับ
4. เธอจะพร้อมสร้างเนื้อสร้างตัวใหม่ หรือ เธอเลือกความสบายที่ไม่ต้องไขว่คว้ามา (ถ้าดารา ส่วนใหญ่เลือก "รวย" นำหน้า แล้ว เธอหล่ะจะเลือกใคร  -- ความคิดเห็นของผู้ชายส่วนใหญ่ มีความทนงตน ดังนั้นดูหน้าตาก่อน ข้าสร้างเนื้อสร้างตัวเองได้ เหอะๆๆ แต่ผู้หญิงหลายคน ไม่ได้ดูหน้าตาก่อน แต่จะดูที่จิตใจเป็นหลัก ความคิดจึงต่างจากผู้ชาย และในหญิงบางคน ยังไงก็รักความสบาย จะเลือกรวยไว้ก่อน ฉะนั้นให้ผู้หญิงเขาแนะนำกันเองเถอะ ผู้ชายดูอยู่ห่างๆหน่ะดีแล้ว และคอยซั่ม เอ๊ยคอยซ้ำ อุ๊ย คอยเป็นกำลังใจ อิอิอิ)

ผมเคยเห็นเคสของคนใกล้ตัวหลายๆเคสนี่ปรึกษากันไปปรึกษากันมา....ได้กันเองซะงั้น  เหอๆ

ปล.แซวเล่นนะครับ คุณเจ้าของกระทู้  (^_^)

ออฟไลน์ AMG GT

ข้อที่ 1  eco car ครับ หรือพวก city jazz พวกนี้อ่ะครับ
ข้อที่ 2 เลือก คน ก็แล้วแค่อ่ะครับ ว่า อยู่กับใคร แล้วมีความสุข  คนแรก อยู่ด้วยกันตลอดเวลา ทำงานด้วยกัน มุมมองเดียวกัน....แต่คนที่ 2 แค่รวยครับ  แต่ส่วนมากเท่าที่เห็น นะครับ ผู้หญิงจะคบคนที่รวย เอาสบายไว้ก่อน แต่ถ้ามันไม่ใช่ แล้วจะเสียใจทีหลังนะครับ เรื่องแบบนี้ ต้องดูกันดีๆ

ออฟไลน์ Alcatraz

1 ขับรถไม่เร็ว หาดาวน์เพิ่มเอา m2

2 ดูประวัติการเงินคงไม่ใช่คนมีปัญหาการเงินเท่าไหร่ เลือกคน1 ครับ แต่ระวังคน2 ขายปืน ระวังแค้นเอาปืนมาไล่ยิงนะครับ  ;D

ออฟไลน์ holidayparty

• Newbie
  • *
เงินดาวน์ 1แสน เพิ่มได้ไม่เกิน 5 หมื่น สามารถผ่อนได้เดือนละ 8000-10000 ถ้าผ่อนไม่ไหวพ่อแม่ของเธอช่วยผ่อนครับ

เธอไม่สามารถตัดสินใจกับผู้ชาย 2 คนนี้ได้ เพราะว่าช่วงทำงาน เธอก็จะใกล้ชิดกับคนแรก ส่วนหลังเลิกงาน ก็จะใช้เวลากับคนที่สองครับ ความสนิท ความชอบ ในตัวทั้ง 2 คนนี้พอๆกัน เธอเลยถามผม ผมก็มืดแปดด้านครับ แต่ในใจก็เชียร์คนที่สองมากกว่า

เรื่องได้กันเองเป็นไปไม่ได้แน่นอนครับ ผมคบกันมามากกว่า 10 ปี สนิทกันจนแทบจะตบหัวกันเล่นแล้ว อีกอย่างผมมีเมียแล้วครับ 555+

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ข้อ1.Honda jazz hybrid
ข้อ2.แนะนำคนแรกครับ

จบข่าว.!

ออฟไลน์ Action

1. jazz hybrid หรือ swift

2. อยากเก็บเธอไว้ทั้ง 2 คน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ mewzabahl

ข้อ1 ถ้าจำเป็นต้องซซื้อรถใหม่ eco carเลย ชอบคันไหน จัดคันนั้น  ถ้าไม่จำเป็นก็ใช้A33 ต่อ เพราะใช้รถน้อยมาก
ข้อ2 เลือก คนที่ดีกว่า และดีสม่ำเสมอตลอดไป จะได้ไม่ช้ำทีหลังครับ อันนี้ตัดสินใจยากมาก :D

ออฟไลน์ Torshi

1.ใช้คันเดิมต่อไปดีมั้ยครับเนี่ย เพราะดูค่าใช้จ่ายแล้วการงานนี่ตึงมากเลยนะครับเนี่ย (แต่ถ้าผ่อนไหว swift นี่สวยสุดๆแล้วครับ  ;) ;) )

2.ผมว่าถามหัวใจ คงไปคนที่ 1 ใช่มั้ยครับ ;D ;D

แต่ถ้าถามเหตุผลก็คงเป็นคนที่ 2 อย่างไม่ต้องสงสัย :D :D

จากคำบอกเล่า ทั้ง 2 คนก็มีจิตใจดี และรักคุณผู้หญิงทั้งคู่ สุดท้ายก็คงอยู่ที่ผู้หญิงแล้วหล่ะ ว่าจะเลือกใคร เพราะเค้ามีคนที่รักเค้าถึง 2 คน

ถ้าเลือกคนที่ 1 ก็คงต้องเหนื่อยมากหน่อย กว่าจะสร้างครอบครัวให้มั่นคงได้ เพราะฝ่ายชายก็ต้องแบ่งเงินให้กับพ่อ แม่ รถก็ยังผ่อนไม่หมด เรียกได้ว่าใช้เงิน เดือนชนเดือน กันเลยทีเดียว เรื่องจะมีครอบครัว ตอนนี้อายุ 29 แล้ว การเงินยังไม่ค่อยคล่องเท่าที่ควรเลย บ้านก็ยังเช่า เรื่องจะมีลูกผมว่า น่าจะอีกซัก 5 ปี กว่าการเงินจะพร้อมหรือมากกว่านั้น

ถ้าเลือกคนที่ 2 ชีวิตก็ค่อนข้างสบายครับ ถ้าแต่งงานผมว่าคุณผู้หญิงก็ออกจากงานมาช่วยดูแลกิจการได้เลย ชีวิตค่อนข้างต่างกันพอสมควรเลยครับ มีความพร้อมค่อนข้างสูง ผมว่าคนที่ 2 ก้ดีนะครับ ไม่ได้ต้องการผู้หญิงที่มีฐานะต้องเสมอเค้า หรือรวยกว่า เพราะยังไงเค้าก็สามารถเลี้ยงดูภรรยาได้ด้วยตัวเค้าเองอยู่แล้ว มีโรงงานเป็นของตัวเอง ฝ่าฟันอุปสรรคมาตั้งแต่เด็ก ดูเป็นคนขยัน มานะ อดทน ผมเชื่อว่ากว่าจะมาถึงจุดนี้ได้คงเหนื่อยมากก

เรื่องความรัก ถ้าคุณผู้หญิงชอบทั้ง 2 คน เท่ากัน และฝ่ายชายทั้ง 2 คน ก็มอบความรักให้กับผู้หญิงได้เหมือนกัน ผมมองว่ายังไงคนที่สอง ก็เข้าท่ากว่าเยอะครับ

สมัยนี้ปฏิเสธไม่ได้หรอกครับว่าเงินก็เป็นปัจจัยสำคัญ แต่สุดท้ายแล้วความสุขที่จะได้อยู่ด้วยกัน มีความเข้าใจกัน..สำคัญที่สุดในชีวิตคู่นะครับ

ขอให้พี่ผู้หญิงเลือกคนที่ใช่ และมีความสุขกับการตัดสินใจครั้งนี้ครับ ;D ;D ;D ;D

แก้ไข

เพิ่งเห็นว่าในเวลางานอยู่กับเบอร์ 1 ส่วนหลังเลิกงานอยู่กับเบอร์ 2

นี่คือแสดงว่าถ้าไม่มีงาน หรือมีเวลาว่าง ก็จะอยู่กับคนที่ 2 ใช่มั้ยครับเนี่ย

ที่อยู่กับเบอร์ 1 ก็เพราะทำงานด้วยกัน ถ้าไม่ทำงาน ก็ไม่เจอกัน

แบบนี้ผมว่าก็น่าจะไปทางเบอร์ 2 ละมั้งคร้าบบเนี่ยยย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2012, 22:36:39 โดย Torshi »
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ RERFz

ขอตอบ ข้อ2 แล้วกัน

ถ้ารักตัวเอง เลือก 1 หรือ 2 ก็ได้ ตามที่ใจชอบ

ถ้ารักลูก(ที่จะเกิดมาในอนาคต) เลือกคนที่ 2 ดีกว่า

ออฟไลน์ DArkMaster

1. Jazz
2.เรื่องของหัวใจตัดสินใจแทนกันไม่ได้หรอกครับ "รักเอง เลือกเอง เจ็บเอง"

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
1.ผมว่าใช้คันเดิมต่อไปนะถ้าไม่มีความจำเป็นหรือเหตุผลที่จะต้องหารถใหม่จริงๆนะ

2.จงเลือกคนที่คุณมองเห็นด้านที่ไม่ดีของเขาแล้วคุณรับมันได้และเขาก็มองเห็นด้านที่ไม่ดีของคุณแล้วเขารับได้ และรักคุณและคุณก็รักเขาความรักมันไม่มีอะไร

แน่นอนตายตัว ความต้องการของแต่ล่ะคนก็ไม่เหมือนกันอีก บ้างคนมีความสุขที่มีคนมาดูแลแต่บางคนมีความสุขที่ได้ดูแลคนที่เรารัก...

ออฟไลน์ Paully

ข้อ 1 Eco car คันไหนก็ได้
ข้อ 2 เลือกคนที่สอง เพราะ คนแรกอายุ 29 แล้วยังต้องเช่าบ้าน มีหนี้บัตร เงินเก็บแค่หลักหมื่น จะไหวเหรอ
อายุขนาดนี้ควรมีทรัพย์สินมากกว่านี้นะ อาจจะใช้เงินเก่งไปหน่อยไม่ค่อยได้เก็บเงิน

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
มาตอบเหมือนกันนน  ;D

1. Eco Car คันไหนก็ได้ครับ ^^ แต่ส่วนตัวที่คุณเขียนเกี่ยวกับนิสัยการขับรถของเธอ ผมว่า Almera กับ Mirage เข้าทีใช้ได้

2. คนที่เธออยู่แล้วมีความสุขที่สุด ขอเป็นคนที่เธออยู่แล้วยิ้มได้ทุกวัน มีความสุขที่จะได้เห็นกันทุกวัน คนนั้นคือคำตอบครับ
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ Sapooknic

• Jr. Member
  • **
  • Sapooknic
1: Eco-car ครับ มิราจ แบบที่มีคนบอกก็น่าสนนะครับ ไม่ก็ น้องมีนาก็ดีครับ

2: เป็นผมเลือกอยู่กับคนที่สบายใจก่อนสบายกายครับ เพราะตอนนี้ ผญ ก็ไม่ได้ลำบากมากขนาดนั้น แต่แน่ใจนะครับว่าคนหล่อจะหยุดที่เราจริง

ออฟไลน์ werawit

ตอบข้อ 2 ก่อน ว่า ให้เลือกข้อสอง ครับ

ได้ ข้อ 2 แล้ว  ข้อ 1 เปลี่ยน Choice เป็น Mercedes กะ BMW ครับ แหะๆ

*ถ้า ตัดตัวแปรเรื่องนิสัยออก สมมุติว่า นิสัยดีเหมือนกัน  ก็เหลือ เป็นว่า

"หล่อ จน กับ ไม่หล่อ รวย" ............แบบนี้ เลือกไม่ยากหรอกครับ หล่อ มันกินไม่ได้

ออฟไลน์ MystogaN

ข้อสองขอตอบ 3 หาคนใหม่เอาแบบ หล่อรวยไปเลย ฮ่าๆๆๆๆ :P

ออฟไลน์ slate

1. swift

2. เลือกคนที่ทนคุณได้คับ อาจจะลองใจ เช่น แกล้งทำเป็นเฉยกับทั้ง2คน แล้วดูท่าทีของทั้ง2ดูคับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตอบข้อ 2 ก่อน ว่า ให้เลือกข้อสอง ครับ

ได้ ข้อ 2 แล้ว  ข้อ 1 เปลี่ยน Choice เป็น Mercedes กะ BMW ครับ แหะๆ

*ถ้า ตัดตัวแปรเรื่องนิสัยออก สมมุติว่า นิสัยดีเหมือนกัน  ก็เหลือ เป็นว่า

"หล่อ จน กับ ไม่หล่อ รวย" ............แบบนี้ เลือกไม่ยากหรอกครับ หล่อ มันกินไม่ได้

คิดได้ไงเนี่ย!
ข้ามช็อตเชียว

1. กรณีนี้ การเงินตึงไปนะครับ
Mirage มีแคมเปญที่ดีมาก ส่วนื March ก้มีแคมเปญ พอไหว
Swift ตัดไปเลย เคสนี้ไม่จำเป็นต้องใช้รถรุ่นนี้
เพราะแค่ต้องการมีรถไว้ เป็น พาหนะ ในการเดินทางมากกว่า
ขับคันไหนแล้วชอบ ก็ไปจองคันนั้น ครับ

2. สิ่งที่ อยากจะเตือนนิดนึงคือ
จากประสบการณ์ส่วนตัว ที่เจอผู้คนมาเยอะ พบว่า

2.1 ผู้ชาย ที่สร้างตัวมาด้วยตนเองนั้น อีโก้ จะแรงกว่า โอกาสจะมีนิสัยดุร้ายในอนาคตจะมีมากกว่า
2.2 ผู้ชาย ที่จะรักภรรยา กันไปยาวๆ คือคนที่ร่วมทุกข์ร่วมสุขกันได้

เลือก 2 หนะสบายเห็นๆ แต่ 1 ก็ไม่เลว

หาข้อเสีย ของ 2 คนนี้ให้เจอ แล้วถามใจตัวเองว่า ยอมรับได้ไหม?
ไม่ใช่แค่ยอมรับได้ในวันนี้ แต่ต้องยอมรับได้จนกว่าจะตายจากกันเลยนะ!

ยอมรับคนไหนได้มากกว่า เลือกคนนั้นครับ

ออฟไลน์ noom77

• Newbie
  • *

คิดได้ไงเนี่ย!
ข้ามช็อตเชียว

1. กรณีนี้ การเงินตึงไปนะครับ
Mirage มีแคมเปญที่ดีมาก ส่วนื March ก้มีแคมเปญ พอไหว
Swift ตัดไปเลย เคสนี้ไม่จำเป็นต้องใช้รถรุ่นนี้
เพราะแค่ต้องการมีรถไว้ เป็น พาหนะ ในการเดินทางมากกว่า
ขับคันไหนแล้วชอบ ก็ไปจองคันนั้น ครับ

2. สิ่งที่ อยากจะเตือนนิดนึงคือ
จากประสบการณ์ส่วนตัว ที่เจอผู้คนมาเยอะ พบว่า

2.1 ผู้ชาย ที่สร้างตัวมาด้วยตนเองนั้น อีโก้ จะแรงกว่า โอกาสจะมีนิสัยดุร้ายในอนาคตจะมีมากกว่า
2.2 ผู้ชาย ที่จะรักภรรยา กันไปยาวๆ คือคนที่ร่วมทุกข์ร่วมสุขกันได้

เลือก 2 หนะสบายเห็นๆ แต่ 1 ก็ไม่เลว

หาข้อเสีย ของ 2 คนนี้ให้เจอ แล้วถามใจตัวเองว่า ยอมรับได้ไหม?
ไม่ใช่แค่ยอมรับได้ในวันนี้ แต่ต้องยอมรับได้จนกว่าจะตายจากกันเลยนะ!

ยอมรับคนไหนได้มากกว่า เลือกคนนั้นครับ

[/quote]

อันนี้ผมเห็นด้วยกับคุณจิมมี่ครับ แต่กลัวในเรื่องความวอกแวกมากกว่า คนที่เป็นเจ้าของกิจการ มีเงินเยอะเนี่ย ถ้าเค้ารักจริง มั่นคง ก็ดีไป แต่ถ้าวันใดวันนึงเค้าเกิดเบื่อหรือขื้นมา อาจจะด้วยสาเหตุอะไรก็ตาม เค้าก็อาจจะวอกแวกได้ง่ายกว่า หรือถ้าวันนึงมีผู้หญิงคนอื่นที่สวยกว่า สาวกว่า เข้ามาในชีวิตเค้า เค้าจะมั่นคงกับเพื่อนของคุณมากน้อยแค่ใหน

ผมเห็นมาพอสมควรเลยนะเรื่องพวกนี้ เด็กผู้หญิงสมัยนี้บางคนก็ออกจะแรงๆหน่อยด้วยนะ ละครไทยก็ส่งเสริมกันจัง แย่งสามีชาวบ้านเนี่ย ไม่ต้องยกตัวอย่างไกล เพื่อนผู้หญิงผมเกือบทุกคนดูกันจัง แ_งเงา เนี่ยแม้แต่ ผบ ที่บ้านผมก็ดูเหมือนกัน นานๆครั้ง ดูเสร็จตาเขียวมาเลย ผมยังไม่ได้ทำไรเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ Devil13

1.เชียร์มิราจครับ การเงินแบบนี่อีโคคาร์เหมาะที่สุดครับ
2.เรื่องผู้ชายต้องดูเองนะเพราะนิสัยคนมันดูยากคบไปสักพักแล้วลายมันจะออกเอง
  คนที่1 ข้อเสียคือ - หล่อ เพราะจะทำให้มีมือที่ 3 เข้ามาตลอด แม้ว่าจะแต่งงานมีลูกแล้วก็ตาม
                           - เงินเก็บน้อย ถ้าเป็นคนรู้จักใช้เงินผมว่คงมีหลักแสนแล้วละ อาจจะหมดไปกันการแต่งคัวเพราะสำอางค์
  คนที่2 ข้อเสียคือ - ไม่ฟังใครเพราะตัวเองประสบความสำเร็จในชีวิตสูง คนที่ทำไม่ได้อย่างเค้าจะสอนบอกเค้าไม่ได้ 

ออฟไลน์ thdeann

1. เรื่องรถ ก็เอาที่ศุนย์ใกล้บ้าน หรือที่ทำงานครับ
2. เรื่องแฟน อันนี้เลือกยากนะ เพราะ
    1: คนหล่อ อันนี้ผมว่า เขาจะไปหาแฟนรวยๆก็ได้นะ ระวังไว้หน่อย
        คงต้องหาทางเช็คว่าหมอนี่รักจริงไหม เหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อหรือเปล่า
        ประเภทหล่อ 24 hr นี่ ผมว่ามันแปลกๆนา

2: อันนี้เป็นผมผมไม่เอาอะ เพราะอีกทางเลือกดันหล่อ
        มันมีอะไรน่าอภิรมย์ล่ะ แค่มีเงินเหรอ ไม่เอาน่า
       งานก็มีทำ จะไปสนทำไมล่ะครับ
       แต่ไม่แน่ เขาอาจจะทำให้คุณผู้หญิงรักหัวปักหัวปำก็ได้นะ อันนี้ผมคงไม่อาจไปรู้ได้

สุดท้าย ในช่วงที่ตัดสินใจ ขอเสนอแนะว่าอย่าใกล้ชิดใครทั้งคู่ เพราะยังเลือกไม่ได้
บาปกรรมมีจริงนะครับ
การอยู่คนเดียว มันไม่แย่อย่างที่คิดหรอก  เดี๋ยวนี้เขาโสดกันเยอะแยะ
การที่เราคิดว่าเราต้องมีใคร ทำให้เราเสียอำนาจต่อรอง ทำให้เราจะต้องทำตัว เพื่อเป็นที่ต้องใจ
เราก็จะสูญเสียความเป็นตัวเองไป
อย่าเพิ่งรีบตัดสินใจ คิดหลายๆชั้นครับ