ผู้เขียน หัวข้อ: โบราณว่า คนจะแต่งงานเนื้อหอม จะเกิดอุบัติเหตุ คุณเชื่อหรือไม่  (อ่าน 30923 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ คือผมเองก็ใกล้แต่งงาน
ทีบ้านและญาติ ๆ ก็เตือนบ่อย

แล้วก่อนหน้านี้ผมก็มีเฉี่ยว ชน มา แต่ผมไม่ได้บาดเจ็บอะไร
แต่รถเข้าอู่นานพอควร เพราะชนทางด้านหน้า

จึงอยากถามว่า พี่ ๆ เชื่อเรื่องนี้หรือไม่

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ผมเชื่อว่าอุบัติเหตุมันจะเกิดขึ้นเพราะว่าการกระทำมากกว่า อาจจะไม่ได้เกิดจากตัวเองแต่เกิดจากคนอื่นก็ได้ ที่ใช้คำว่าในช่วงเนื้อหอมก็เพราะว่าคนที่อยู่ในช่วงจะแต่งงาน จะรับปริญญา จะบวชอะไรพวกนี้จะอยู่ในช่วงเฉลิมฉลองซึ่งมักจะขาดสติระวังตัวได้ ยิ่งการฉลองมักมีเหล้าเข้ามาเกี่ยวข้องเลยมีการห้ามมิให้คนในกลุ่มนี้ออกไปไหนเพื่อป้องกันการฉลองจนลืมตัวมึนเมาเกิดอุบัติเหตุมากกว่า  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ผมไม่ค่อยเชื่อแฮะ....แต่อย่างว่าตอนนั้นผมยังไม่มีรถด้วย
แต่ถ้าตอนนี้จะแต่งงานและมีรถยนต์แล้ว....ผมคงต้องใช้ความระมัดระวังมากยิ่งขึ้นครับ

มีเรื่องเล่าให้ฟัง...อันนี้เรื่องจริงนะครับ
ผมได้ทราบข่าวเพื่อนสมัยเรียนวิทยาเทคนิคนครปฐม เกิดอุบัติเหตุรถชนเสียชีวิตคาที่ น่าจะช่วงกุมภาพันธ์ที่ผ่านมาถ้าจำไม่ผิดนะครับ ผมก็ไปร่วมงานศพในวันเผาด้วย  ทราบข่าวก่อนไปงานจากเพื่อนๆ ในกลุ่มว่าเพื่อนผมที่เสียชีวิตกำลังจะแต่งานกับแฟนในเดือนพฤษภาคม อีกไม่กี่เดือนเองครับ
ในวันร่วมงานผมเห็นแฟนเพื่อนยังทำใจไม่ได้ยืนร้องให้ตอนจะเผา.....เห็นแล้วใจหาย น่าสงสารมากครับ
คงยังทำใจไม่ได้
อุบัติเหตุครั้งนี้เพื่อนผมคนเสียชีวิตเป็นคนนั่งข้างคนขับนะครับ ไม่ได้ขับเอง รู้สึกคนขับสาหัสเช่นกัน แต่รอดมาได้
สาเหตุน่าจะหลับในครับ

ฉะนั้นเดินทางไปไหนก็ใช้ความระมัดระวัง  ไม่ต้องเร็วมาก ซิ่งมาก
คิดถึงคนที่คอยอยู่ข้างหลังที่หวังเจอหน้าเราอีกนานๆ นะครับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ตั้งกระทู้ซะ น่ากลัวเลย:-) อีกสองเดือนผมก็จะแต่งแล้ว ที่บ้านก็เตือนๆเหมือนกันครับ ส่วนแฟนบอกงดใช้รถให้คนขับรถขับไปส่งแทน แหมทำเหมือนผมเป็นเด็กประถมต้องให้คนขับไปรับไปส่ง แต่ก็เซพตัวเองดีนะ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ผมก็กำลังจะแต่งงาน ธ ค นี้เหมือนกัน
  เรื่องความเชื่อต่างๆที่มันฟังแล้ว ทำให้เราหวาดระแวง ผมจะไม่เชื่อครับ เช่น เบญจเพส จะมีเรื่องราย ใกล้แต่งงาน ใกล้บวช
เพราะเชื่อ คิดมากแล้วจะปอดแหกครับ คิดแบบนี้มานานแล้ว
  แต่จะรับฟังเวลาผู้ใหญ่เตือนครับ เหมือนเป็นกุศโลบายมากกว่า
แต่ช่วงก่อนแต่งก็แอบนิดนึงเหมือนกันครับ ขับรถไม่เกิน 100-120 ครับ จากเดิมเป็นขาซิ่ง จริงๆขับช้ามาหลายเดือนแล้วตั้งแต่มาตั้งกระทู้ถามในเวบนี้ ค่อยๆฝึกมันทำได้จริงแฮะ  เขียนป้ายติดหน้าพวงมาลัยเลยครับ ว่า อย่าขับรถเร็วนะลูก
   ยังไงขอให้ปลอดภัยกันถ้วนหน้านะครับ

ออฟไลน์ Buffy

เป็นกุศโลบายของคนโบราณให้เราตั้งตนอยู่ในความประมาทในช่วงสำคัญสำคัญของชิวิตครับ

ผมคิดแบบนั้นน่ะ

promt

เป็นกุศโลบายให้เจ้าตัว (นาค คนจะแต่งงาน) เกิดความระวัง โดยอ้างจากเหตุการณ์จริง

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่า เค้าต้องการเตือนเฉยๆให้อย่าประมาทครับ
ตอนผมแต่งงาน ไม่มีปัญหาเรื่องอุบัติเหตุเลยครับ
มีแต่ก่อนแต่งงานราวๆ ปีกว่าๆ ไปงานแต่งรุ่นพี่ที่ทำงาน เจอกระบะเมาแล้วขับมาชนท้าย

ออฟไลน์ rakchatb

• Jr. Member
  • **
ตั้งสติอยู่ในความไม่ประมาท จะช่วยท่านได้ทุกเรื่องครับ

ออฟไลน์ chaiz

ผมจะแต่งเดือนหน้าแล้วครับ ต้นเดือนหน้าก็มีแพลนจะไป ตจว.

เรื่องแบบนี้น่าจะเกี่ยวกับความเหนื่อยล้าด้วยครับ การเตรียมงาน อาจจะทำให้เหนื่อยและพักผ่อนไม่พอ เกิดการหลับใน หรือตัดสินใจช้าลง จนเกิดอุบัติเหตุได้

มีสติ พักผ่อนให้เพียงพอ ขับรถอย่าเร็วเกินควรครับ มีอะไรจะได้ควบคุมได้

ออฟไลน์ THEKHAM

เคยก่อนบวชไม่กี่วัน ผมวิ่งขวาอยู่กะบะหักจากซ้ายสุดมาขวาสุดไม่มองผมเลย ผมเหยียบเบรกสุดทีนได้ทัน

ไม่เกิดอุบัติเหตุ แต่ตั้งแต่ขับรถมาไม่เคยเจอเรื่องเสียวมาก่อนเอาเป็นว่า ตั้งสติ ไม่ประมาทเป็นดีที่สุดครับ

ส่วนตัวไม่กลัวเรื่องฤกษ์ยาม เพราะบวชก็สึกแบบไม่ดูฤกษ์ครับผ่านมา จะปีตอนนี้ชีวิต ก็ปกติสุขดี

ไม่เคยวางแผนชีวิตว่าจะมาเมืองนอกก็ได้มาแบบงงๆ ชีวิตลิขิตเองครับ อยู่บนพื้นฐานเป็นคนดี กตัญญู กตเวที

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
มานั่งนึกดูผมก็เป็นนะครับ

ก่อนแต่งงานเดือนหนึ่ง ขับรถออกจากซอยปกติ ตามหลังคันอื่นถึง 2คัน

คันแรกสุดก็ค่อยๆออก คันที่สองก็คลานตามๆออกไป ผมก็คลานๆตาม

พอรถผมออกมาถึงถนนเท่านั้นแหละ รถ6ล้อ ขนหินเต็มคันไหลชนเต็มด้านข้างรถฝั่งคนขับ

คนขับรถบรรทุกหยุดตั้งแต่ไกลแล้ว แต่รถไหลหยุดไม่ค่อยอยู่ แล้วก็บังเอิญมาที่รถผมด้วย ทั้งๆที่คันแรก และคันที่สองคลานๆออกไปใช้เวลาพอควรเลยจริงๆ

คนมันจะซวยแหละครับงานนี้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ grev

• Full Member
ไม่จริงและไม่เชื่อ ครับ เพราะ
ผมผ่านมาหมดแล้ว เบญจเพส บวช แต่งงาน
เป็นกุศโลบายของคนโบราณมากกว่าครับ
เพื่อให้เราตั้งตนในความไม่ประมาท

ออฟไลน์ scotch_fillet

ผมโดนรถตู้สอยท้าย 1 วันก่อนแต่ง
ดีน่ะที่นั่งไปกับว่าที่เจ้าสาว ถ้านั่งไปกะสาวอื่นนี้ คง ... ... ...  :P

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่เชื่อครับ อุบัติเหตุเกิดได้ตลอดทุกช่วงเวลาและอายุเพียงแต่เวลาเกิดแล้วจะหาข้ออ้างอะไรมาทำให้ยึดเหนี่ยวซะหน่อย คนแต่งงานมาหลายสิปปีเกินเบญจเพสมาหลายรอบก็ยังเกิดอุบัติเหตุได้ ตอนผมแต่งงานก็ขับรถไปกลับ นครพนม-อุบล ตั้งหลายรอบไม่เคยมีปัญหาอะไร แต่หลังแต่ง 2 ปี ถอยเฉี่ยวกระบะที่จอดเฉยๆซะสีข้างถลอกซะงั้นแต่เหตุเพราะขับรถมาทั้งคืนเพื่อมางานศพปู่เขยเลยเพลียจัดนอน 9 โมงตื่นบ่ายๆเลยเพลียมองไม่รอบเลยเฉี่ยวซะตาสว่างเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ HME

ไม่เชื่อ

ทฤษฏีสมคบคิด
เรื่องมันเกิดขึ้นมาก่อน แล้วหาเหตุผลมาแปะทีหลัง ประมาณนั้นฮะ

ออฟไลน์ osprey

• **
 ;D แหะๆ ผมก็ว่าเป็นการ "เตือนแกมขู่" ให้ระวังอะครับ...

คงเป็นเพราะคนกลุ่มนี้มักถูกพรรคพวกเพื่อนฝูงชวนไป "ทิ้งทวน" กันอยู่เสมอๆ

แล้วก็ไอ้ตอนทิ้งทวนนี่แหละ...

ออฟไลน์ paulmoderndog

แต่ผมป่วยก่อนเจอภรรยา

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ไม่เจอครับ แต่ให้มีสมาธิในการขับ ไม่คุยกันมากเกินไป ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันเป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับ

อย่างเรื่อง อย่าตัดเล็บตอนกลางคืน จริงๆเค้ากลัวว่าจะโดนเนื้อ(เมื่อก่อนยังไม่มีไฟฟ้า)

เรื่องก่อนบวชจะมีมารผชญ 

แล้วแต่คน แล้วแต่ความคิด แต่เหนือสิ่งอื่นใดไม่ประมาท

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เคยแต่ตอนเบญจเพสนะครับ แต่ตอนแต่งงานก็ไม่เจออะไร

แต่พอหลังแต่งนี่ดิ...ยิ่งตอนมีลูกแล้วนะ เจออุบัติเหตุบ่อยมากครับ...
อุบัติเหตุรัก อิอิอิ ไม่เข้าใจว่าทำไมสาวๆ เดี๋ยวนี้ชอบผู้ชายที่แต่งงานแล้ว...เทรนด์ใหม่หรือเปล่า???
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

GreenG

เคยแต่ตอนเบญจเพสนะครับ แต่ตอนแต่งงานก็ไม่เจออะไร

แต่พอหลังแต่งนี่ดิ...ยิ่งตอนมีลูกแล้วนะ เจออุบัติเหตุบ่อยมากครับ...
อุบัติเหตุรัก อิอิอิ ไม่เข้าใจว่าทำไมสาวๆ เดี๋ยวนี้ชอบผู้ชายที่แต่งงานแล้ว...เทรนด์ใหม่หรือเปล่า???

ท่านเป็นท่าน ผอ. นะครับ ;) ;) ;)

ผมวีกิจ เคน(ขับมีนา) ยังไม่มีแฟนนะคับ :)

ออฟไลน์ Nuzz

ผมเพิ่งแต่งงานครับ ไม่เจออะไรเลย ใครเตือนก็ฟังไว้จะทำอะไรก็ระมัดระวัง ก็น่าจะช่วยได้ครับ ถ้าเกิดมันจะดวงแตกจริงๆ จะได้ผ่อนหนักเป็นเบา

ส่วนตัวคำโบราณผมไม่ค่อยเชื่อครับ เพราะคนไทยสมัยก่อนชอบหลอกเด็กโดยที่ไม่ยอมอธิบายเหตุผลจริงๆที่มันเป็นเชิงวิทยาศาสตร์ ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม หรือเพราะเด็กสมัยก่อนดื้อมากก็ไม่รู้นะครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมก็ไม่อยากจะเชื่อนะครับ  แต่ผมเกือบเกิด อบ.เหตุ วันแต่งอีกไม่ถึง 2 ชั่วโมง
เพราะโดนรถเลี้ยวออกมาขวางถนน ขับหลบไปห่างกันไม่เกิน 2 cm. ได้ แบบว่าเฉียดตายได้ไกล้ที่สุดในชีวิตแล้ว ถ้าโดนวันนั้น ผมคงโหม่งเสาไฟ หรือไม่ก็ตอหม้อ สะพานกลับรถ 100 %
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Nioka

ปีนี่แต่งกันเยอะจริงๆ เพื่อนผมแต่งกัน 4-5 คู่

เพื่อนสมัยเรียนก็แต่ง ทั้ง ม.ปลาย ป.ตรี ป.โท เพื่อนของแฟนก็แต่ง

ที่สำคัญ ผมก็แต่ง 5555 เดือนหน้าเหมือนกันครับ วางแผน 1 ปีแนะ

จะแต่งตั้งแต่ต้นปีได้วันดี เดือน 11 รอกันนานเลย แต่เผลอแปปเดียว บร๊ะ เดือนหน้าแล้ว

ส่วนเรื่องอุบัติเหตุไม่เชื่อเช่นกันแต่ ไม่ประมาทครับ กลัวเหมือนกัน

ออฟไลน์ Yojinboh!!

ยินดีกับทุกท่านที่จะเเต่งงานด้วยนะครับ ผมเเต่งมาจะ 2 ปีเเล้ว ก็ไม่เจอเหตุการณ์ไม่ดีนะครับ

ผมว่ามันอยู่ที่สภาพร่างกายเเละก็ความไม่ประมาทนะครับ เเต่เชื่อโบราณไว้ก็ไม่เสียหายหรอกครับ  ;D

ออฟไลน์ archian

ของผมอีก 2 เดือนจะแต่ง    เอาD-max สุดที่รักไปหมุนชนขอบกลางถนน  ดีที่ไม่ตาย  แฟนร้องไห้ 2 วัน 3 คืน

ควรที่จะเชื่อครับ  ระมัดระวังตัวสุดๆครับช่วงนี้  ^^

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
ผมว่า ไม่เกี่ยว กับเรื่องโชคลางครับ น่าจะเกี่ยวกับการกระทำมากกว่า

ผมก็เพิ่งแต่งไม่นานอยากจะบอกว่า อุบัติเหตุก่อนแต่งป้องการได้ด้วยความมีสติ ไม่ประมาท

ช่วงเวลาก่อนแต่ง โดยเฉพาะปีนี้นะครับ คนแต่งเยอะมาก เพราะตกค้างจากปีก่อน มาอัดแน่นรวมกันปีนี้

โรงแรม,wedding studio,สถานที่ถ่ายรูป pre-wedding ขายดิบขายดีไม่ง้อคน

บ่าวสาวหลายคนเหนื่อย มากวิ่งรอก พักผ่อนไม่พอ ไหนจะสถานที่ ไหนจะฝ่ายทางบ้าน ไหนจะเวลาที่บีบรัด

ขอให้มีสติ พักผ่อนให้เพียงพอ ค่อยๆคิด ค่อยๆทำ ใจเย็นๆ ขับไม่เร็วเกินไประมัดระวัง

ผมว่า อุบัติเหตุไม่เกิดขึ้นกับคุณ แน่นอน ขอให้โชคดีครับ ;)

ออฟไลน์ capton

ถามว่าเชื่อไหม คงไม่เชื่อครับ แต่จะระวังเป็นพิเศษ ไม่ประมาท เพราะกลัวไอ้ที่เตรียมไว้มันจะเสียหายมากกว่า

แต่ถ้าระวังแล้ว ยังเกิดขึ้นอีก ผมถือว่าเป็นกรรม และชะตาที่ถูกกำหนดมาแล้ว คงต้องยอมรับแล้วล่ะ

ตอนผมแต่งงาน ตอนบวช ลงเสาเอา ทำบุญบ้าน ออกรถ ก็ถือฤกษ์สะดวก ดูวันกันเอง เอาวันที่พร้อม

ทุกวันนี้ชีวิตมีความสุขดี ครอบครัวดี การงานเจริญก้าวหน้า อย่างที่ข้างบนบอก บนพื้นฐานของความดี กตัญญู สำคัญครับ

ขอให้มีทุกท่านที่กำลังจะแต่งงาน มีความสุขครับ

ออฟไลน์ kimjung

ผมเชื่อครับ ขับรถมา 10 กว่าปี ก็มีก่อนจะแต่งงานนี่แหล่ะ ด้านซ้ายไปทั้งแถบ เปลี่ยนประตู 2 บาน ขนาดจะขับรถพาครอบครัวแฟนไปทำบุญนะนั่น