ผู้เขียน หัวข้อ: CX-5 น่าจะมีทีเด็ดอะไรบ้างครับ  (อ่าน 8018 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluescorpion

• Newbie
  • *
CX-5 น่าจะมีทีเด็ดอะไรบ้างครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 16:05:09 »
CX-5 น่าจะมีทีเด็ดอะไรบ้างครับ เพื่อมาจัดการ CR-V G.4 ที่ใช้เครื่องเก่า เกียร์เก่า ระบบ 4WD ก็เก่าอีก แถมออปชั่นน้อยด้วยครับ
แล้วคาดว่าจะมาเดือนไหนครับ จะรอเปรียบเทียบเจ้า 2 ตัวนี้อยู่ครับ
ขอบคุณมากครับ

ปล. ระบบ 4WD ใหม่ เรียกว่า   Real Time AWD with Intelligent Control System

อ้างอิง: http://automobiles.honda.com/cr-v/performance.aspx
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2012, 16:06:51 โดย bluescorpion »

Re: CX-5 น่าจะมีทีเด็ดอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 16:26:21 »
ทีเด็ดที่ดีที่สุดคือต้องตั้งราคาให้ต่ำกว่า CRV ครับ

ถ้าตั้งราคาสูงกว่าก็จบครับ เพราะแบรนด์เป็นรองเยอะมากๆ 

CRV เป็นแบรนด์ที่มี  story มายาวนานอย่างน้อยก็สิบกว่าปี แม่บ้านพ่อบ้านหรือคนมีตังค์ซื้อรถคันละล้านกว่าบาทก็รู้จัก CRV
แต่ CX-5  เป็นของใหม่ อาจถูกใจวัยรุ่น แต่กลุ่มเป้าหมายที่มีกำลังซื้อจริงๆ ถ้าราคาไม่โดนจริง คงไม่ซื้อ

แล้วยิ่งประกอบมาเลย์ คนไทยส่วนมากมักจะคิดว่าอาจจะประกอบสู้ไทยไม่ได้ ข้อเท็จจริงเปนไงไม่รู้ แต่คนส่วนมากคิดงี้

ดังนั้นผมมองว่า CX5 ต้องตั้งราคามาแบบโดนจริงๆ คือ ตัวท็อปไม่ควรเกิน 1.5ล้าน แต่ได้ออฟชั่นมาแบบเต็มพิกัด
แต่ถ้าได้ออฟชั่นเต็ม แต่ราคาเกิน 1.5ล้าน ผมว่ามีโอกาสเจ๊งสูง 

ดังนั้น คำเดียวเลยครับ "ราคา"

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
Re: CX-5 น่าจะมีทีเด็ดอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 16:54:59 »
CX5 ตัวขับสี่ ราคาตามป้ายที่มาเลย์ 164k MYR ตีคร่าวๆก็ 1.65 MTHB

มาเมืองไทย ก็เอาราคานี้ไปบวกด้วยค่าขนส่งและภาษี ลบด้วยกลไกราคา ผมว่าก็ต่ำกว่า 1.5 M น่าจะเป็นไปได้
(เทียบราคา V60 T4 230k MYR กับที่บ้านเรา 2.249m THB)

ทีเด็ดคงอยู่ที่เครื่องบล๊อค SKYACTIV น่ะครับ เออ ... ที่มาเลย์เห็นให้ลำโพง Bose มาด้วยน่ะ ไม่รู้บ้านเราจะโดนหั่นออกรึเปล่า

ทั้งนี้ทั้งนั้น CRV เติม E85 ได้น่ะครับ ไม่รู้ SKYACTIV นี้จะดื่ม E85 ไหวหรือเปล่า

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 16:56:48 »
เค้าก้อคงมาตามแนวทางเค้าหละครับ ดีไซน์โดนใจวัยรุ่นมากกว่า ช่วงล่างดีกว่า สัมผัสของวัสดุที่เหนือกว่า เหมือนตอนเอา jazz vs mazda2 มั้งครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 17:08:22 »
ผมขอขับสองก็พอ แต่ขอ Option มาเต็มๆนะครับ
Bose 10 ตัว, Moon roof,air auto,BLIS,Keyless.... จัดไปเลย 1.35 ล้าน  (ฝันไปก่อน)

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 17:21:43 »
เครื่องยนต์ Sky Activ นี่คงเป็นทีเด็ดที่เห็นได้ชัดครับ ส่วนเรื่องอื่นผมยังไม่เห็น ดูจากรีวิวของเว็บต่างประเทศ ภายในผมยังไม่รู้สึกประทับใจ เคยเห็นเองแล้วที่ประเทศจีนก็ยังไม่ค่อยประทับใจเหมือนกัน ก็รอๆดูกันไปครับ เพราะเป็นอีกหนึ่งคันที่อยู่ในสายตาตอนนี้

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 17:25:38 »
ทีเด็ดที่ดีที่สุดคือต้องตั้งราคาให้ต่ำกว่า CRV ครับ

ถ้าตั้งราคาสูงกว่าก็จบครับ เพราะแบรนด์เป็นรองเยอะมากๆ 

CRV เป็นแบรนด์ที่มี  story มายาวนานอย่างน้อยก็สิบกว่าปี แม่บ้านพ่อบ้านหรือคนมีตังค์ซื้อรถคันละล้านกว่าบาทก็รู้จัก CRV
แต่ CX-5  เป็นของใหม่ อาจถูกใจวัยรุ่น แต่กลุ่มเป้าหมายที่มีกำลังซื้อจริงๆ ถ้าราคาไม่โดนจริง คงไม่ซื้อ

แล้วยิ่งประกอบมาเลย์ คนไทยส่วนมากมักจะคิดว่าอาจจะประกอบสู้ไทยไม่ได้ ข้อเท็จจริงเปนไงไม่รู้ แต่คนส่วนมากคิดงี้

ดังนั้นผมมองว่า CX5 ต้องตั้งราคามาแบบโดนจริงๆ คือ ตัวท็อปไม่ควรเกิน 1.5ล้าน แต่ได้ออฟชั่นมาแบบเต็มพิกัด
แต่ถ้าได้ออฟชั่นเต็ม แต่ราคาเกิน 1.5ล้าน ผมว่ามีโอกาสเจ๊งสูง 

ชัดเจน

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 17:31:18 »
คิดเหมือนหลายๆท่านว่าราคาต้องมาก่อน  ถ้าตั้งราคาชนกับpajero 2.4 ได้ก็โอเคนะ

ส่วนตัวไม่ได้สนใจเจ้าCX5เท่าไหร่  แต่สนใจว่าเครื่องมันจะมาลง2 กับ 3 เมื่อไหร่มากกว่า

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 18:14:29 »
ซีเอ็กซ์ 5 เปิดตัว แน่นอนต้องมีคนซื้อ แต่แค่ระยะเดียว หลังจากนั้นก็จะคล้ายๆ เจ้า 2 กับ 3 ที่หมดแรงไปต่อได้แบบเรื่อยๆ

ไม่แน่ใจด้วยซ้ำว่าเจ้านี่ จะสู้แคปติว่าได้หรือเปล่า เอาเป็นว่า อย่าหวังไปเทียบยอดขายกับซีอาร์วี แค่แคปติว่าก็พอแล้วล่ะ

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 18:20:27 »
ใน 1 2 คาร์ ผมเห็นเค้าเอาเข้ามาตั้งราคา 2,300,000 ครับ วิทยุไม่มีนะ
ไม่แปะ Link ครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 18:21:38 »
อาจจะแป็กตาม m3 ก็ได้ครับ กระแสในเน็ตกับบนโลกความจริงไม่เหมือนกันครับ

ยิ่งเปิดตัวช้าห่างจากต่างประเทศมากเท่าไหร่ ก็เหมือน M3 ทุกที  555+  ;D

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 18:23:45 »
ราคาเป็นปัจจัยอันดับต้นๆที่ทำให้คนซื้อตัดสินใจ
ถ้าอยากให้ยอดขายเยอะ ราคาก็ต้องให้ดูคุ้ม และ ต้องถูกกว่าเจ้าตลาด
แต่ถ้าแพงกว่า ไม่ใช่จะขายไม่ได้ ขายได้อยู่แล้ว แต่คนที่จะตัดใจซื้อย่อมน้อยลง ถึงแม้รูว่ามีอะไรหลายๆอย่างที่เหนือกว่า

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ WRD79

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 19:56:29 »
เห็นที่ญี่ปุ่นโฆษณาความประหยัดน้ำมันกับเครื่อง skyactiv แล้ว อยากพากลับไทยด้วยจริงๆเลยครับ
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 20:48:30 »
เปิดตัวมาไงก็ขายได้อยู่แล้วละ ขนาด CX-9 ที่ใหญ่โต และว่ากันแพง ๆ มันยังขายได้เรื่อย ๆ เลย ;D

ฝากบอกมาสด้าประเทศไทยหน่อยนะครับ ทำราคาอย่าให้แพงมาก อย่าไปเวอร์มาก ตัว top 1.59 ยังรับได้ แต่ถ้าเริ่มที่ 1.49 จบที่ 1.79 หงายหลังแน่นอน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ LAGUNA

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 21:24:18 »
ถ้าดูจากยอดขายฝั่งเมกา Skyactive ไม่ได้ช่วยอะไร CX-5 เลยครับ

และถ้าดูจาก M2 ซึ่งเป็นรถที่ราคาไม่แพงเข้าถึงได้ง่าย ยังต้องอัดโปรออกสื่อเรียกยอดขายในทีวี ทั้งๆที่เป็นช่วงรถคันแรก

ผมว่าอนาคต CX-5 ในไทย ต้องเหนื่อยอีกเยอะครับ 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 22:38:40 »

กดไลค์

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 07:28:39 »
เปิดตัวมาไงก็ขายได้อยู่แล้วละ ขนาด CX-9 ที่ใหญ่โต และว่ากันแพง ๆ มันยังขายได้เรื่อย ๆ เลย ;D

ฝากบอกมาสด้าประเทศไทยหน่อยนะครับ ทำราคาอย่าให้แพงมาก อย่าไปเวอร์มาก ตัว top 1.59 ยังรับได้ แต่ถ้าเริ่มที่ 1.49 จบที่ 1.79 หงายหลังแน่นอน ;D

ใช้ครับ ไปดู Mazda3 ซิ เขาตั้งราคาพอๆกัน กับแพงกว่าหน่อยก็มีคนซื้อครับ

สรุป CX5 ราคาแพงกว่า CRV นิดหน่อย แน่นอน

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 09:37:56 »
แต่ถ้ามา ช้า เกินไป ตลาดจะวายซะก่อนนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 10:50:32 »
New CRV อย่างสวย

Captiva ก็ไม่ขี้เหร่

Fortuner, Pajero Sport, Trailbrazer แข็งโป๊ก

ราคา เป็นตัวตัดสินชะตาชีวิตเลยล่ะ

Sky Activ Gen แรก ไม่ได้วิเศษอะไรมากมาย ถ้าเทียบกับคู่แข่ง

ส่วน 3 ที่มันแป๊กเพราะมันไม่มีอะไรใหม่

ออฟไลน์ lhorsud

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 11:56:13 »
ราคาก็ไม่น่าช่วยอะไร

เห็น CRV ใหม่แล้ว CX-5 มาออกตัวช้าแบบนี้ ก็คงดับแน่นอน

ยิ่งดั๊มราคา ก็ยิ่งต้องตัดออปชั่น ยิ่งไปกันใหญ่

ถ้ามาสด้าออกตัวเร็วกว่านี้สัก 2-3 เดือน คงจะมีทางบุกเบิกตลาดกลุ่มนี้ได้บ้าง

Captiva ที่แบ่งไปได้ก็ตรงดีเซล กับ 7 ที่นั่ง

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 13:32:49 »
คิดว่าคงเป็น Sky-active Diesel  แหล่ะครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 14:16:50 »
New CRV อย่างสวย

Captiva ก็ไม่ขี้เหร่

Fortuner, Pajero Sport, Trailbrazer แข็งโป๊ก

ราคา เป็นตัวตัดสินชะตาชีวิตเลยล่ะ

Sky Activ Gen แรก ไม่ได้วิเศษอะไรมากมาย ถ้าเทียบกับคู่แข่ง

ส่วน 3 ที่มันแป๊กเพราะมันไม่มีอะไรใหม่

อะไรแข็งครับ อธิบายหน่อยครับ

กลุ่มลูกค้า/ช่วงล่าง/ตัวรถ /...

มันคืออะไรครับ งง  :P

ออฟไลน์ bluescorpion

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 10:53:22 »
ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นและให้ข้อมูลอันเป็นประโยชน์มาครับ
สรุป ราคาเท่านั้นที่ต้องเป็นทีเด็ดสำหรับ CX-5

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 15:43:23 »
ผมก็ว่า ราคา ครับ

เพราะเอาจริงๆ ถ้าตั้งราคามาเกิน 1.6m ผมคงไปมอง captiva diesel ดีกว่า

นอกจากจะอัด option ในรุ่น top มาล้นๆเลย แล้วก็ตัดออกในตัวล่างๆ ให้เห็นความแตกต่าง ทั้ง option และราคา ก็คงขายได้ครับ (แต่ไม่มาก ได้ลูกค้าเฉพาะกลุ่ม)