ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ครับ พี่ๆ ในนี้มีใครใช้รถมาเกือบ 20 ปี แล้วมั่งครับ  (อ่าน 19279 ครั้ง)

sherlock

• บุคคลทั่วไป
คือไม่ใช่ว่าขับรถมา 20 ปี นะครับ คือ พอดีผมเห็นตามเว็บขายรถมือสองทั่วไป เห็นลงว่ารถปี 92 ปี 94 พอนับๆ ดู มันก็ปี ที่ 20 หรือใกล้เคียง เลยสงสัยครับว่า มีพี่ๆ คนไหนใช้รถคันเดิม คันนั้นมาจนถึงทุกวันนี้แล้วบ้างมั้ยครับ แล้วมีใครคิดจะซื้อรถปีเหล่านั้นในตอนนี้มั้ยครับ

:)

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
Civic ตาโตปี 96 ยังอยู่ครับ เพิ่งเปลี่ยนเครื่องมา วิ่งชิวๆสบายๆอยู่
เพิ่งวิ่งไป 235,000KM เอง  :P

power2002

มีแต่เกินอ่ะ
ใหม่สุด ที่เป็นมือ 2 ก็Legacy ปี98 ครับ ;)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
Lancer E-Car ใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง ปี96 เหมือนกัน เลขไมล์อยู่ที่ 190,000 KM เครื่องยังไม่เปลี่ยนครับ แต่รือมาซ่อมแล้ว  เกียร์เดิมไม่เคยทำ  สีเดิมยังสวยทำเฉพาะจุดที่เฉี่ยวชนนิดหน่อยเพราะรถคันนี้จอดในร่มมาตลอดครับ ช่วงล่างซ่อม-เปลี่ยนตามอายุครับ  กะใช้ไปเรื่อยๆเป็นรถสำรองครับ

ออฟไลน์ TWISTER

• Newbie
  • *
ยังใช้ Sunny B11 อยู่ครับ เลขไมค์เกือบ 4 แสนกิโลแล้ว  :)

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
cefiro a31 ปี 93 ครับน้อง ใช้มาตั้งแต่เรียนมหาลัย ขับมันจนเครื่อง 6 สูบ 12V.+เกียร์ 4At พังคาเท้า
ตายในหน้าที่อย่างสมเกียรติ หลังจากนั้นจับยัด RB25-DE 5At 190 ม้า ช่วงล่าง+แพท้าย+ดุมล้อ+ดิสเบรค
ของ GT-R ยกชุด ทำใหม่หมดทั้งคัน ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่ แต่จอดมากกว่าวิ่ง ไม่เคยคิดจะขายมันเพราะคันนี้
พ่อซื้อให้ครับ ยังจำได้สมัยเรียนใครขับ A31 ไปเรียนนี่โคตรเท่ห์เลยล่ะ(อันนี้คิดเอาเอง 55) 

Eventually i've made my home country,Thailand.

sherlock

;D
 :D

ดีจังเลยครับ ที่บ้านผมเองก็มีครับ พ่อยังใช้ mitsu galant อยู่ครับ (ไม่รู้เรียกรุ่นอะไรครับ แต่ที่มันก่อนตัว GTi หรือ GLSi ปี 93 อ่ะครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2012, 12:03:58 โดย sherlock »

sherlock

แล้วพี่ๆ จะใช้กันต่อไปมั้ยครับ  หรืออีกกี่ปี ควรจะขายครับ

ออฟไลน์ Buffy

accord G5 ปี94 พึ่งขายไปเมื่อต้นปีนี้เอง

ที่ขายเพราะมันเก่ามากแล้ว ไม่ใช่ว่าเสียบ่อยหรือซ่อมจุกจิกน่ะ แต่มันเก่า แบบว่า เสียงดัง เบาะผ้าดำ คอนโซลรอยด่าง พวงมาลัยพลาสติกเหี่ยว ไอ้นั้นหัก และขี้เกียจไปทำให้มันใหม่น่ะ

พอดีมีกำลังทรัพย์ เลยขายทิ้งซื้อคันใหม่ดีกว่า

ตอนขาย แทบไม่อยากขายเลย อยากแบบ จอดเก็บไว้เป็นความทรงจำ   แต่สุดท้ายไม่ดีกว่า ไม่มีที่ให้เก็บ เลยขายทิ้ง

ออฟไลน์ reyeshenry

Isuzu  มันกรทองที่บ้าน ซื้อตอนปี 2535   พ่อซื้อตอนนั้น จำได้ ราคา 360,000 บาท  ถ้าจำไม่ผิดนะ

ตอนนี้ ราคามือสอง  ยัง 1 แสนบวกๆ

ทั้งที่รถอายุ 20 ปีพอดีแล้วในปีนี้

เป็นรถที่ทนมาก  ๆ ครับ  ไม่เคยซ่อมเครื่องหนักๆ เลย   มีแต่ พวก คอมแอร์ ไรพวกนี้ ได้เปลี่ยนใหญ่ ทีนึง

ตอนนี้ ไว้ใช้คนของ ยังแรงดี    ขนข้าว ทีละ 40 กระสอบไปขาย   ยางพาราทีละ 500 กิโล    ยังชิวๆ  สบายๆ อาจจะอืดเล็กน้อย   ที่สำคัญแอร์เย็นมาก ๆ ห้า

ถามถึง เข็มไมล์   ตอนนี้ล่อไป 700,000 กิโลเมตร  โดยประมาณแล้วครับ     

ไว้ถ้าว่างจะทำ รีวิว พร้อมรูปมาให้ดู

ออฟไลน์ volan

• Jr. Member
  • **
accord ตาเพชร ปี 92 วิ่งมา 148,000 กิโล ยังวิ่งดีอยู่เลย แต่กินจุไปหน่อย

ออฟไลน์ IncarRus

คันนี้,,, กี่ปี ลองดูกันเอง, แก่กว่าผมอีก  ;D
....ขายไม่ลงคับ,,, พ่อรักมาก, รถส่วนตัวอากง
....ติดแก๊ส,,, ติดแอร์, ติดกระจกมองข้าง (เมื่อก่อนไม่มี)
....เปลี่ยนเป็น 5 เกียร์,,, ทำสีใหม่, ยกนิดหน่อย  ;D
....เดี๋ยวนี้,,, มีผมใช้อยู่คนเดียว, เอาออกไปซื้อข้าวบ้าง ใกล้ๆ

ส่วนงานหลัก,,, คือคอยจั๊มแบตให้รถลูกค้า, ที่สตาร์ทไม่ติด 555+  ;D

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member
รถเก่าจริงๆก็อยากเก็บครับ
แต่ด้วยงบประมาณที่ต้องเอาไปต่อยอดซื้อรถใหม่เลยต้องขายครับ  :D

sherlock

โห..............พี่ IncarRus
แก่กว่าผมอีกอ่ะ
 ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

Galant GTi-16V ปี 1993 ปัจจุบัน 180,000 กม. แล้ว
ยังวิ่งฉิว สอนมวย C-Segment ยุค 2012 เสี้ยนๆ ได้อย่างไม่อายใคร

และผมจะยังเก็บคันนี้ต่อไปจนมันกลายเป็นซากครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

C220 W202 ใช้มา 17 ปีแล้ว ขับมา 350,000 โล
เครื่องพังสูบไม่เดิน ขี้เกียจซ่อมต่อเลยวางเครื่องใหม่เป็น C36 ไปเลย

วิ่งฉิวกว่าใครในท้องถนนตอนนี้ 5555  ;D ก็คงจะใช้ต่อจนพังแล้วพังอีกอ่ะครับ

ออฟไลน์ MystogaN

น้าผมใช้ BMW E36 มาตั้งแต่ผมยังจำความได้ เพิ่งขายไปเมื่อปีที่แล้ว อายุก็น่าจะราวๆ 17-18 ปีครับ ;D

แต่รถก็ไม่ได้ไปไหนไกลนะครับ ขายให้ญาติๆ กันนี่แหละครับ เอาไปลงแมกใหม่ด้วย :o

bluescorpion

ผมใช้โตโยต้ารุ่น 3 ห่วง ปี 1995 ตั้งแต่สมัยเรียนหนังสือ อีกไม่กี่เดือนจะ 18 ปีแล้ว ในหมู่บ้านผม (โครงการใหม่ 2 ปี) มีรุ่นนี้ 4 คัน ในที่ทำงานมีอยู่ 3-4 คัน ขับไปไหนเจอทุกวันๆ ละหลายคัน
แสดงว่ามันคงทนมากๆ ทนจนบางทีเบื่อมันเลยว่าจะทนไปถึงไหน ไม่มีจุกจิกแบบรถใหม่ๆ สมัยนี้คงระบบไฟฟ้าน้อยด้วยมั้ง
ใช้ทนใช้ดีมาก เครื่องเดิม เกียร์เดิม ประมาณ 3.5 แสนกิโลแล้ว

ปีนี้กะซื้อรถใหม่ จริงๆ กะมาหลายปีแล้ว และมาหาข้อมูลในนี้เลยยังไม่ได้สักคัน

ที่เคยเล็งไว้
1. CR-V G.4 แต่ดันเครื่องเก่า เกียร์เก่า วัสดุภายในไม่ค่อยดี รอเครื่อง earth dream
2. Pajero Sport ชอบตัว 2.5 GT แต่เสียวตอนดีเซลแพงแบบ 2-3 ปีก่อน แล้วจะไม่มีทางออก
3. CIVIC รอตัว 2013 ดีกว่าสวยกว่าเยอะ
4. ALTIS มีปัญหาดับไปหลายคัน แถม model นี้เก่ามาก
5. SWIFT เล็ก ประหยัด แต่ไป ตจว ที่เก็บสัมภาระน้อยไป
6. Accord ตัวใหม่ มองยังไงก็ไม่เข้าตา
7. CAMRY ออฟชั่นน้อยมาก ต้องเล่นตัวทอป
8. teana จะตกรุ่นแล้ว

และอื่นๆ อีกเยอะ จนไม่ได้สักคัน ถ้า CR-V ใช้เครื่องใหม่ เกียร์ใหม่คงลงตัวไปแล้ว แต่คงรออีกนาน อาจจะตัวG.5 เลยมั้ง
ประเทศไทยเรา รถยนต์เทคโนโลยี+ออปชั่นได้แต่ตามหลังเมืองนอกยกเว้นราคานำหน้า 555+

Galant นี่ต้องจับแปลงร่างเป็น VR-4 เลยครับ 4G-63T มันจี๊ดมากขอบอก ขนาดผมขับรถเพื่อน Sonata โฉมที่ 2 มันวาง 4G มากับตัวถังอันหนักอึ้งของ
เจ้า Sonata แค่เกียร์ 1 นี่กระโดดเป็นกบเลยครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Isuzu  มันกรทองที่บ้าน ซื้อตอนปี 2535   พ่อซื้อตอนนั้น จำได้ ราคา 360,000 บาท  ถ้าจำไม่ผิดนะ

ตอนนี้ ราคามือสอง  ยัง 1 แสนบวกๆ

ทั้งที่รถอายุ 20 ปีพอดีแล้วในปีนี้

เป็นรถที่ทนมาก  ๆ ครับ  ไม่เคยซ่อมเครื่องหนักๆ เลย   มีแต่ พวก คอมแอร์ ไรพวกนี้ ได้เปลี่ยนใหญ่ ทีนึง

ตอนนี้ ไว้ใช้คนของ ยังแรงดี    ขนข้าว ทีละ 40 กระสอบไปขาย   ยางพาราทีละ 500 กิโล    ยังชิวๆ  สบายๆ อาจจะอืดเล็กน้อย   ที่สำคัญแอร์เย็นมาก ๆ ห้า

ถามถึง เข็มไมล์   ตอนนี้ล่อไป 700,000 กิโลเมตร  โดยประมาณแล้วครับ     

ไว้ถ้าว่างจะทำ รีวิว พร้อมรูปมาให้ดู

จัดมาเลยครับ ผมชอบอ่านนะรีวิวรถเก่าๆดูมีเสน่ห์ดี ของผมเก่าสุดก็เปอร์โยต์ 505 (มั้ง) ปี 90 ถือเป็นรถครูเลยหล่ะหุ้นกับเพื่อนเอาเงินเก็บที่ทำงานพิเศษซื้อได้มา 20,000 ขายได้ 33,000 แต่ต้องขายเอาไปทุนไปสมัครงานหลังจากเรียนจบ จากนั้นก็เป็นรถสามห่วงเกียร์ธรรมดาปี 95 ใช้มา 4 ปีเพิ่งขายไปต้นปีนี่เองซื้อมา 110,000 ขายไป 120,000 ตอนนี้ใช้อัลติสปี 04 อยู่ดูซิว่าจะขายได้กำไรอีกป่าว (คงยากล่ะ)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ LimitedEdition

Galant นี่ต้องจับแปลงร่างเป็น VR-4 เลยครับ 4G-63T มันจี๊ดมากขอบอก ขนาดผมขับรถเพื่อน Sonata โฉมที่ 2 มันวาง 4G มากับตัวถังอันหนักอึ้งของ
เจ้า Sonata แค่เกียร์ 1 นี่กระโดดเป็นกบเลยครับ

อยากทำเหมือนกัน แต่มันเป็นรถคุณพ่อ แล้วพอตอนนี้มีเงินก็ไม่มีของสดสดให้เล่นแล้วครับ
ทำ Mitsu นี่ยากกว่าทำ Im ตรงที่มันต้องผ่าพื้นหลังทั้งชุดเพื่อลงขับสี่ ทำใจไม่ได้ครับ

ตอนนี้ตั้งใจว่าจะเก็บมันไว้ให้เป็นสภาพเดิมที่สุดเท่าที่จะเดิมได้

bump_F10_525d

ขอนับถือสำหรับผู้ที่ใช้รถคันเดิมนานถึง 20ปี ต้องอาศัยทั้งความรัก และความผูกพันธ์มากๆเลยทีเดียว สำหรับผม อย่าไปพูดถึง 20ปีเลย 5 ปีก็ไม่เคยถึง (จะว่าไปแล้ว ไม่มีสิทธิ์เลยเพราะตอนอายุ6ปียังขับเป็นเฉพาะ จักรยาน ที่มีล้อด้านข้างช่วยพยุงอยู่เลย)

รถเก่าดูคลาสสิกดีครับมันทำให้รู้สึกถึงความเป็นมาของรถในปัจจุบัน และอนาคต

ออฟไลน์ dht_tubes

อีซูซุ คาเมโอ ซื้อปี 95 วิ่งไป จะสี่แสนโลแล้วครับ รถสร้างเนื้อสร้างตัว ใช้แล้ว (เจ้าของรถ) รวยจริงๆ อิอิ

ประหยัดมาก ไม่จุกจิก เสียคือ อืดดดดดดดดดด มากๆๆๆๆ แต่ชินแล้ว

ผมตั้งใจไว้เลยว่าจะเก็บไว้ให้ลูกหัดขับรถ เกียรฺธรรมดา เครื่องเดิม เกียร์เดิมๆ
หวังว่ามันจะอยู่ได้ถึงเวลานั้น 555

ออฟไลน์ sakolsakman

• Full Member
 :) ซีตรอง ซองเทียครับ สิบแปดปีแล้ว ซ่อมไปแปดแสนกว่าบาทได้มั้งครับถายในสิบแปดปี
 :'(

ออฟไลน์ sukhontha

เก่า ที่สุดที่ยังอยู่ tfr ก่อนมังกร  ยังอยู่ เปลี่ยนเป็นเครืองเทอร์โบแล้ว  และสามปีที่ผ่านมาซื้อ  รถอายุ 17-18 ปี 4 คัน คือ saab 900 s  2.3 ห้าประตู . saab 9000cd 2.3. saab 900s สามประตู 2.0 .saab 9000 cse 2.3 มีขายออกไปตัว สามประตู เครื่องเล็ก ๆ 2.0 ไม่สะดวกในการใช้งาน  ที่เหลือยังอยู่  วันนี้ได้รับจดหมายจากทางหลวง มีรูปหราเลย  แต่เจ็บใจที่พี่ยืมไปขับ สองวัน เอง โดนซะแล้วผมเป็นคนจ่าย  ...ตอนนี้ก็มอง 9000 cd 2.0ไลท์ ฯอยู่ตัวหนึ่ง  ค่าตัวถูกมาก ๆ   แต่ยังประเมินค่าซ่อมไม่ยุติ และ ผบ ถามจะเอามาทำไม ขับอยู่คนเดียวแค่นี้ก็วนขับไม่ทันแล้ว....

อยากทำเหมือนกัน แต่มันเป็นรถคุณพ่อ แล้วพอตอนนี้มีเงินก็ไม่มีของสดสดให้เล่นแล้วครับ
ทำ Mitsu นี่ยากกว่าทำ Im ตรงที่มันต้องผ่าพื้นหลังทั้งชุดเพื่อลงขับสี่ ทำใจไม่ได้ครับ

ตอนนี้ตั้งใจว่าจะเก็บมันไว้ให้เป็นสภาพเดิมที่สุดเท่าที่จะเดิมได้
ถ้ารถคุณพ่อก็คงต้องปล่อยวางล่ะครับ แต่ผมชอบจริงๆ ชอบรถเก่าๆ แต่เอามาทำใหม่ วางเครื่องใหม่ เก็บงานดีๆ เนียนๆ มันคลาสสิคดี ซึ่งอารมณ์แบบนี้
หาไม่ได้ในรถป้ายแดงครับ  ตอนนี้ยังอยากได้ E34 มาทำซักคัน ลงล้อ+พาร์ท Alphina วาง M60 V8 4.0 โอ้..มันเทพมาก   

ออฟไลน์ hutzero

Lancer E-Car ออกปี 95 ใช้ตั้งแต่ป้ายแดงยันปัจจุบัน   วิ่งมาเกือบ 1.2 ล้านโลแล้ว  วิ่งลงใต้บ่อย  เครื่องเดิมเกียร์เดิม ไม่ได้ติดแก๊ส  หลังคาไม่ผุ
เมื่อวานยังมีคนขอซื้ออยู่เลย   ขายไปก็ไม่ได้ราคา + รถมันยังวิ่งดีก็เก็บไว้ใช้เรื่อยๆ   แถมปัจจุบันรุ่นนี้ยังมีเยอะบนท้องถนนอยู่เลย....

ช่วงนี้ขับแต่ EX คันนี้ก็ปาเข้าไปจะแสนโลแล้ว  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 09:56:47 โดย hutzero »

sherlock

ข้อความโดย: sukhontha
ใส่การอ้างถึงคำพูด
เก่า ที่สุดที่ยังอยู่ tfr ก่อนมังกร  ยังอยู่ เปลี่ยนเป็นเครืองเทอร์โบแล้ว  และสามปีที่ผ่านมาซื้อ  รถอายุ 17-18 ปี 4 คัน คือ saab 900 s  2.3 ห้าประตู . saab 9000cd 2.3. saab 900s สามประตู 2.0 .saab 9000 cse 2.3 มีขายออกไปตัว สามประตู เครื่องเล็ก ๆ 2.0 ไม่สะดวกในการใช้งาน  ที่เหลือยังอยู่  วันนี้ได้รับจดหมายจากทางหลวง มีรูปหราเลย  แต่เจ็บใจที่พี่ยืมไปขับ สองวัน เอง โดนซะแล้วผมเป็นคนจ่าย  ...ตอนนี้ก็มอง 9000 cd 2.0ไลท์ ฯอยู่ตัวหนึ่ง  ค่าตัวถูกมาก ๆ   แต่ยังประเมินค่าซ่อมไม่ยุติ และ ผบ ถามจะเอามาทำไม ขับอยู่คนเดียวแค่นี้ก็วนขับไม่ทันแล้ว....

ท่าทางพี่จะชอบ saab มากเลยนะครับเนี่ย  ;D

2C-T

Toyota corona tt141 หน้าแหลม คันนี้ ก็30ปีได้แล้วตั้งแต่ปี2525
ตอนนี้ก็ใช้ bt-50pro แทนละ ให้รถได้พักผ่อนมั่ง :)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ยังใช้ Sunny B11 อยู่ครับ เลขไมค์เกือบ 4 แสนกิโลแล้ว  :)

ที่บ้านใช้ครับ  ธรรมดา 5 speed  ซื้อปี 2533 ขายไปปี 2549 ครับ วิ่งไปเครื่องเดิม E13 3 แสนกว่าโล จนมันหลวม เลยเปลี่ยนเป็น E15

ตอนปี 05 ครับ

กับอีกคันของพ่อซื้อปี 2516 Datsun 160J ใช้มาจำไมล์ไม่ได้เพราะมันตาย จนวิ่งไม่ได้ ปี 2545 ครับ