ผู้เขียน หัวข้อ: ถุงลมนิรภัย ด้านข้าง สำคัญมาก  (อ่าน 24058 ครั้ง)

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
ถุงลมนิรภัย ด้านข้าง สำคัญมาก
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 22:07:34 »
สำคัญมาก  แต่  รถส่วนใหญ่  ถ้าแบบ city car มัก มีมาให้แค่ สอง ถุงเอง  ( รถต่ำต่ำ ให้ถุงเดียว  )  บางรุ่น ไม่ให้เลย

ส่วนใหญ่จะให้ ถุงลมหน้า ด้านคนขับ กับ  ผู้โดยสาร  แต่ถุงลมด้าน ข้าง  ต้องเป็น รถ แพง แพง  ถึงจะมี มาให้

สำคัญ มากนะครับ  โดย เฉพาะ กรณี ที่ ชน ด้าน  ข้าง ( รถเราโดนชน  ตัวโครงรถด้านข้าง จะยุบ เข้ามา  ทำให้หัวเราไป กระแทก อย่างแรง  กับ  รถที่มาชน 

หรือ  โครงรถเราเองที่ ยุบเข้ามา  เจอ เข้าไปนี่  เลือดคลั่ง ในสมอง แน่ครับ  ถ้าชนหนัก หนัก

ลองสังเกตุ  ดู ในคลิป นะครับ

รถผม mazda 3 ดีไปอย่างหนึ่งที่ได้ มาตรฐาน ห้าดาว  EURO NPCA    ตัวรถ ได้มาตรฐาน ห้าดาว เท่า BMW   แต่ เสียวนิดนิด  มันไม่มี airbag  ข้าง

ถ้า จะถอยรถ อีกคัน จะไปถอย เฟียสต้า 1.6 ตัว top  มาขับ ซะหน่อย เจ็ดแสนกว่า  แต่ได้ ถุงลม นิรภัย 9 ใบ ( เฉพาะใน รุ่น top รุ่นเดียว   นั่งแล้ว คงจะอุ่นใจ สุดสุดอะ )

แล้ว รถเพื่อนเพื่อน สมาชิก  มี airbag  ข้างกันไหมครับ  มาแชร์ ให้ผม อิจฉา เล่น หน่อยซิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2013, 22:21:20 โดย wittymazdaFC »
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ถุงลมนิรภัย ด้านข้าง สำคัญมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 22:14:04 »
ต้องมีแอร์แบ็คข้าง+ม่านนิรภัยเลยสิครับ
รถที่บ้านคันที่มีเยอะสุดมีแค่ 4 ใบ
รถที่ผมใช้มีแค่ 2 ใบ (ซึ่งผมมองว่า 2 ใบนี่มาตรฐานสุดๆละ ถ้าคันไหนไม่มีคงไม่ซื้อมาขับ)
ถ้าไม่มีถุงลมข้างแต่ถ้าใส่หมวกกันน็อคขับรถน่าจะช่วยได้นะ
  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
Re: ถุงลมนิรภัย ด้านข้าง สำคัญมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 22:17:24 »
มีสามถุงครับ อยู่ในเก๋ะ อิอิ

เอาจิงๆ ไม่มีสักใบครับ fd

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 22:25:03 »
เฟียสต้าอดีตท็อป ไม่มีครับของผม แต่ Everest มี  :) :)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ คนกรุง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 22:30:18 »
วีออส E/at มีแต่ABS ไม่มีถุงลม เจ๋งมั้ยล่ะครับ :D 

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 22:32:46 »
เฟียสต้าอดีตท็อป ไม่มีครับของผม แต่ Everest มี  :) :)

ตัว top ปัจจุบันล่าสุดรุ่น sport ultimate   จะมี 9 ใบครับ
He who questions nothing learns nothing
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 22:34:52 »
เห็นมากะตา เมื่อวันอาทิตย์ที่แล้ว รถสเปซแวกอน คุณแม่พาคุณลูกไปธุระข้ามจังหวัด มาทางสี่เลน แต่ปิดเหลือ2 เลนสวนทางกัน น่าว่าแซงไม่พ้น เจอรถสวนมาข้างหน้าเลยโดยโดดลงข้างทาง ไปฟาดกับต้นกระถินเทพา คุณลูกดับคาที่ เห็นแอร์แบคทำงานทั้งสองลูก แต่น่าจะไม่แอร์แบคด้านข้าง ถ้ามี อาจจะรอดก็ได้ ผมว่า สำคัญมากนะครับ ถ้ามีงบพอเลือกซื้อที่มีหลาย ๆ ลูกก็ดีนะครับ แต่ของผมเอง คันนึงมี 2 ลูก อีกคันไม่มี ก็จงอย่างประมาทและคึกคะนองก็แล้วกัน

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 22:36:32 »
ถุงลมเยอะสุดในรถหนึ่งคัน  กี่ใบครับ  รถอะไรครับ อยากทราบเหมือนกัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 22:41:43 »
ถุงลมเยอะสุดในรถหนึ่งคัน  กี่ใบครับ  รถอะไรครับ อยากทราบเหมือนกัน

ผมไม่ทราบ ตัวเยอะสุดมีเท่าไหร่ นะครับ แต่ รุ่น หรู บางคัน อย่าง volvo บางรุ่นก็ไม่มี ถุงลมข้าง

หลัหลักก็มี

ถุงลม นิรภัย หน้า สองคู่ หรือ ใบเดียวแล้วแต่

ม้านนิรภัย ( ด้านข้าง ป้องกันหัวกระแทก ( สำคัญมากมาก )   )

จริงจริง มีแค่ สองตัวบน ก็ ok แล้ว

แต่ บางรุ่น ยังมี ถุงลม ป้องกันเข่ากระแทก อะไร อีก จิ ปะ ถะ ครับ

ford fucus  กับ เฟียสต้า ตัว top นี่ เล็งไว้แหละ เค้าจัดเต็มจริง ไรจริง บ่องตง 5555++

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 22:46:36 »
เห็นมากะตา เมื่อวันอาทิตย์ที่แล้ว รถสเปซแวกอน คุณแม่พาคุณลูกไปธุระข้ามจังหวัด มาทางสี่เลน แต่ปิดเหลือ2 เลนสวนทางกัน น่าว่าแซงไม่พ้น เจอรถสวนมาข้างหน้าเลยโดยโดดลงข้างทาง ไปฟาดกับต้นกระถินเทพา คุณลูกดับคาที่ เห็นแอร์แบคทำงานทั้งสองลูก แต่น่าจะไม่แอร์แบคด้านข้าง ถ้ามี อาจจะรอดก็ได้ ผมว่า สำคัญมากนะครับ ถ้ามีงบพอเลือกซื้อที่มีหลาย ๆ ลูกก็ดีนะครับ แต่ของผมเอง คันนึงมี 2 ลูก อีกคันไม่มี ก็จงอย่างประมาทและคึกคะนองก็แล้วกัน

ขอบคุณที่มา แชรื นะครับ ผมเห็น ทดสอบรถมาเยอะ ครับ  แบบนั้นแหละ ถ้าชนจาก ด้านข้าง  airbag หน้า ไม่เกี่ยวเลย   แล้วจากการทดสอบ ถ้าไม่มี airbag ข้าง

( ม้านนิรภัย )   หุ่นที่ ทดสอบ  หุ่น หัวกระแทก ทุกตัว  ล่อซะ หุ่น หัวสั่น  เลย   ถ้าเลือกได้  ก็ เลือก รุ่น top top ไว้นะครับ

อยากฝากไว้  มัน สำคัญ จริงจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2013, 22:54:03 โดย wittymazdaFC »

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 22:52:02 »

ford fucus  กับ เฟียสต้า ตัว top นี่ เล็งไว้แหละ เค้าจัดเต็มจริง ไรจริง บ่องตง 5555++

- ไม่สนสวิฟ แล้วหรือครับท่าน หรือว่าเปลี่ยนใจแล้ว  อยากให้ยี่ห้ออื่นมีถุงลมจัดเต็มเหมือนฟอร์ดจัง ;D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 22:55:58 »

- ไม่สนสวิฟ แล้วหรือครับท่าน หรือว่าเปลี่ยนใจแล้ว  อยากให้ยี่ห้ออื่นมีถุงลมจัดเต็มเหมือนฟอร์ดจัง ;D

โอ้ เก่งจัง จำได้ด้วย ก็ จะเอา สวิฟแหละครับ  ไป ที ละ สเต็ป ครับ อิอิ    ;D ;D

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 22:57:10 »
ผมตัดใจซื้อ f30 เพราะความปลอดภัยนี่แหละ ยังไงซะ ยุโรปก็ยังคงมาตรฐานที่สูงกว่า เรื่องความปลอดภัย ผมเลยยอมจ่ายครับ เพื่อครอบครัว คันต่อไป ยังไง ก็ยุโรป ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 22:58:31 »
fiesta top 7ใบนะครับ ไม่ใช่9
คู่หน้า ด้านข้างคู่หน้า ม่านถุงลมนิรภัยคู่ หัวเข่า

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 23:04:43 »
ถ้าถามว่า สำคัญไหม ต้องตอบว่า สำคัญถ้าเราได้ใช้
แต่ถ้าถามว่า จำเป็นไหม ถ้ามีก็คงดีกว่าไม่มี แต่ถ้าเราต้องจ่ายเงินเพิ่มเพื่อได้มา อันนี้แล้วแต่ความพอใจแล้วครับว่าจะยอมจ่ายไหม

ถ้าเป็นผม ผมว่าถ้ามีมาให้ก็ถือว่าโชคดี แต่ถ้าไม่มีก็ไม่ใข่เรื่องที่จะเลิกชอบรถคันนั้น
แต่ผมมองว่า ระบบ abs esp หรือ traction control สำคัญกว่า airbag เพราะ เราได้ใช้มันทุกวัน ในเวลาที่เจอสภาวะอากาศแปรปรน. ฝนตกหนัก
แต่ airbag เราอาจจะได้ใช้ หรือ ได้ใช้ก็ต่อเมื่อรถเกิดการชนหนักครั้งเดียวครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 23:07:58 »
คู่หน้า ด้านข้างคู่หน้า ม่านถุงลมนิรภัยคู่ หัวเข่า

ผมยังไม่ได้ไปดูลายละเอียด แต่เซลล์เค้าบอกว่า มี 9 ใบ มีรูปให้ดู นับนับดู ก็ 9 ใบนะครับ เดี๋ยวผมขอไป ดู อีกที นะครับ  ใคร มี ข้อมูล ที่แน่ชัดช่วยตอบ

หน่อยนะครับ  แต่ ในรูป ผมก็เห็น มี  ใบเล็ก เล็ก อีก  

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 23:14:15 »
ตอนนี้ รถบ้านเราที่มีถุงลมข้างได้แก่ civic 2.0  คูหน้าและด้านข้าง 4ใบ- Fiesta ท๊อป 7 ใบ- Ranger 3.2 6 ใบ -camry hb 4 ใบ-Accrod 2.0 4 ใบ 2.4 6ใบ  เท่าที่ทราบหนะครับ

ออฟไลน์ PacMan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 23:31:39 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2013, 23:33:29 โดย PacMan »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 23:33:20 »

ผมยังไม่ได้ไปดูลายละเอียด แต่เซลล์เค้าบอกว่า มี 9 ใบ มีรูปให้ดู นับนับดู ก็ 9 ใบนะครับ เดี๋ยวผมขอไป ดู อีกที นะครับ  ใคร มี ข้อมูล ที่แน่ชัดช่วยตอบ

หน่อยนะครับ  แต่ ในรูป ผมก็เห็น มี  ใบเล็ก เล็ก อีก  

เซลล์ท่าจะเหมาเอาม่านนิรภัย หน้า-หลัง นับแยกกันให้มันดูเยอะครับ ถ้านับแบบนั้นมันได้ 9

จริงๆม่านนิรภัย นับแค่ข้างละหนึ่ง ฉะนั้นมีแค่ 7 ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 23:40:54 »

ตัว top ปัจจุบันล่าสุดรุ่น sport ultimate   จะมี 9 ใบครับ

ซื้อก่อนเจ็บก่อน -*- ได้มาแค่ 2 ใบแล้วบอกว่าไม่มีตัวอื่นแล้ว มาอีกปีตัว 729000 มาได้แอร์ ออโต้ เบาะหนัง ถัดมาอีก 6 เดือน Ultimate มาอย่างเซ็ง แต่ดีที่ตัวที่ผมใช้ไม่เคยมีปัญหามาตลอด 2 ปีกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SiiN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 23:49:07 »
แอร์แบคคือ option ที่อยากให้มี แต่ไม่อยากใช้
ต่อให้มี 6 ลูกเหมือนวอลโว่ผมก็เถอะ ( คู่หน้า,ด้านข้าง,ม่านนิรภัย )
แต่ถีงรถบางรุ่นจะมีแค่ลูกเดียว ก็ยังดีกวาไม่มีน๊าาา  ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 01:35:22 »
งงว่า ถุงลมข้าง กับม่านถุงลมต่างกันยังไงเหรอครับ เห็นในสเปคโฟกัส อ่านแล้วมึน

ออฟไลน์ atc40

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 05:02:59 »
ถุงลมข้าง --> ออกมาจากข้างเบาะคนนั่งคู่หน้า

ม่านถุงลม --> ออกมาจากเหนือกรอบประตู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2013, 05:08:39 โดย atc40 »

ออฟไลน์ osprey

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 05:38:21 »
 :) 2012 JAZZ JP ของผม มีเหมือนรูปข้างบนในราคา 754K ครับ  ;)

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 07:30:02 »
:) 2012 JAZZ JP ของผม มีเหมือนรูปข้างบนในราคา 754K ครับ  ;)

คุ้มมากมาย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 07:51:36 »
ใช้ ford focus หรือ prius ดีกว่า

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 08:10:42 »
รถยุโรปส่วนหนึ่งที่มันแพง เพราะเค้าให้ความสำคัญเรื่อง อุปกรณ์ป้องกันความปลอดภัยที่ค่อนข้างมาก ไม่ว่าจะเป็นพวกถุงลมต่างๆ ระบบช่วยเหลือ และควบคุมการทรงตัว  ความปลอดภัยจากการชน

กลายเป็นมาตรฐานความปลอดภัยของฝั่งโน้นแล้ว พอมาไทยบวกภาษีต่างๆก็ยิ่งแพงขึ้นไปอีก ... ถ้าใครเคยเจอหนักๆมาแล้วอยู่ในรถยุโรปจะรู้ครับ ว่าคิดไม่ผิดที่เลือกรถจากฝั่งโน้น ระยะหลังฝั่ง JP ก็พยายามตามกันมานะครับ แม้ว่าผู้ผลิตในไทยจะต้องตัด options เพื่อการแข่งขันก็ตาม ถือว่าพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้นครับ 

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 10:51:43 »
เรื่องจำนวนถุงลมนี่ก็งงมานานละครับ

ผมบอกมี 6 ใบ ---> เซลล์บอกมี 8 ใบ

คุยกับรุ่นพี่เรื่องรถ ผมบอกJazz ผมมี 6ใบ --> รุ่นพี่บอก Golf GTI เค้ามี 9ใบ
(จำได้เคยไปดู มันมีแค่7ใบนี่หน่า แต่ก็เออๆ ออๆไป ขี้เกียจเถียง)

*** ประเด็นคือ.. เซลล์ชอบนับม่านถุงลม 2ข้าง=4 ลูก ***  ::)
เอ๊ะ !!! หรือผมนับผิดนะ ??

ออฟไลน์ volan

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 10:55:46 »
jazz jp เป็นรถนำเข้าที่มีถึง 8 ใบ  :o หน้าคู่+ม่านข้างหน้าหลัง+ฝังที่เบาะ  ในราคารถใหม่ที่ถูกที่สุดแล้ว  

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 11:04:01 »
อยากเล่าให้ฟังอีกเรื่องนึงครับ

บางเจ้า บางรุ่น มีAirbagครบๆ แต่เห็นทดสอบการชนทีไร
หัวหุ่นทดสอบมุดผ่านถุงลมกระแทกคอนโซลทุกที !!!!
 :P :P :P
ลองหาดูกันเองนะครับ น่ากลัวมากกกกก(ไม่อยากจะเอ่ย)
เลือกซื้อรถกันดีๆ ขับรถปลอดภัยทุกคนนะคร้าบบบ  ;D
ไม่เกิดอุบัติเหตุ ไม่ประมาท ดีที่สุด  :D

ส่วนรูปข้างล่างนี่ ก็หัวหุ่นทดสอบมุดออกมานอกม่านถุงลม !!!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2013, 11:15:09 โดย atc40 »