โพลล์

พี่ๆคิดว่ายี่ห้อไหนดีครับ??

ASUS
DELL
SONY
HP

ผู้เขียน หัวข้อ: ## ช่วยเลือกโน๊ตบุ๊คให้หน่อยครับ ##  (อ่าน 10280 ครั้ง)

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
## ช่วยเลือกโน๊ตบุ๊คให้หน่อยครับ ##
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 01:03:46 »
พี่ๆคิดว่ายี่ห้อไหนดีครับ?? ที่ทนทาน,ประสิทธิภาพดี,ไม่เสียบ่อย,คุ้มค่า

ปล. แนะนำยี่ห้ออื่นก็ได้นะครับ แต่ไม่ขอ apple เพราะผมอยากใช้ windows มากกว่า

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
Re: ## ช่วยเลือกโน๊ตบุ๊คให้หน่อยครับ ##
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 09:00:26 »
ทน ไม่ค่อยมีปัญหา ต้อง ASUS  ครับ ผมชอบ ASUS เหมือนกัน ชอบตรงวัสดุเครื่องเครื่องเค้าครับ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ movan085

• Newbie
  • *
Re: ## ช่วยเลือกโน๊ตบุ๊คให้หน่อยครับ ##
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 09:09:04 »
แนะนำ ASUS ทน คุ้มราคามากครับ
I'm sone ^^

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 09:18:09 »
Asus
ข้อดี : เรื่องการรับประกัน จะยาวนานกว่ายี่ห้ออื่น Asus เป็นผู้ผลิต Mainboard ชื่อดัง การออกแบบจัดวางอุปกรณ์ภายในทำได้ดี ปัจจุบันได้เริ่มผลิต Notebook บางรุ่นที่มีความโดดเด่นเรื่องการ์ดจอ เช่น รุ่น F8SG
ข้อเสีย : Optical Drive และ แกนพับหน้าจอในบางรุ่นเสียง่ายมาก

HP/Compaq ผู้ผลิตคอมพิวเตอร์รายใหญ่ของโลก ส่วนแบ่งการตลาดมียอดขายเป็นอันดับ 1 ของโลก ทำตลาดระดับบนด้วย Notebook HP รุ่น Pavillion ขายระดับล่าง ด้วยยี่ห้อ Compaq เป็น Notebook ที่ให้ประสิทธิภาพในการใช้งานได้ดีมากยี่ห้อหนึ่ง มีศูนย์บริการค่อนข้างครอบคลุมทั่วไทย ส่วนรูปทรงการออกแบบเป็นอเมริกัน อาจไม่ค่อยโดนใจวัยรุ่นไทย
ข้อดี : ทน ไม่แพง สวยแบบอนุรักษ์นิยม dvd ขณะทำงานเสียงไม่ดังสะท้านเครื่อง แบตเตอรี่ไม่ร้อน
ข้อเสีย : หลายรุ่น มีปัญหาเรื่องความร้อน

Sony เป็น Notebook สัญชาติญี่ปุ่นที่เน้นทำตลาดระดับบนด้วยการออกแบบที่สวยงาม Spec เครื่องที่สูง แต่ราคาก็สูงตามไปด้วย ช่วงหลังเปิดตลาดระดับกลางด้วย Notebook ระดับราคาประมาณ 4-5 หมื่นบาทด้วย
ข้อดี : ออกแบบสวย โดนใจวัยรุ่น
ข้อเสีย : สเป็กไม่แรง เมื่อเทียบบกับราคา หมายถึง แพงยี่ห้อ

Dell เป็น Notebook ที่มีวิธีการจำหน่ายแบบแตกต่างจากยี่ห้ออื่น ไม่มีขายตามร้านจำหน่ายทั่วไป ถ้าเห็นมีขายแสดงว่าร้านนั้นโทรฯ สั่งซื้อจาก Dell มาอีกที
ถ้าต้องการสั่งซื้อเราจะโทรฯ ติดต่อกับ Sale เพื่อกำหนด Spec ตามที่เราต้องการ หลังจากนั้นจะเข้าสู่กระบวนการผลิตและจัดส่ง
ข้อดี : Notebook ของ Dell เด่นเรื่องความทนทานและการบริการ ถ้าเครื่องมีปัญหาช่างจาก Dell จะให้บริการแบบ Onsite Service (บริการถึงบ้าน/สำนักงานในวันทำการถัดไป) แต่ลักษณะการขายแบบนี้คนไทยเราไม่ค่อยคุ้นเคย และไม่เห็นสินค้าก่อนการโอนจ่ายเงิน ดังนั้นอาจได้เครื่องที่รูปทรงไม่ถูกใจได้ (สำหรับเบอร์โทรสั่งซื้อสินค้าจากบริษัท Dell ได้แก่ 1800-060-061 ​จันทร์​-​ศุกร์​ 8.00-17.00 ​น.)
ข้อเสีย : ยังหาไม่เจอ เพราะถ้ามันเสีย เราก็เรียกช่างมารับเครื่องไปซ่อมได้ฟรีนี่นา

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 09:25:22 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

Asus น่าจะ Work กว่าครับ แต่พวกกรอบเครื่องพลาสติกต่างๆ แอบเปราะกว่าชาวบ้านนิดหนึ่งครับ แต่ไม่ได้แย่เกินไป
Sony ราคาเว่อร์ไปมาก
HP ถ้าไม่ใช่รุ่นที่เทพๆ Blue Screen บ่อยมากถึงมากที่สุด
Dell อยู่ระดับกลางๆ แต่พวก Chipset หรือ Bios มักจะเป็นรุ่นเก่ากว่าชาวบ้านเขา

Mac ลงวินโดวส์นี่ลื่นเทพที่สุดแล้วนะครับ ปัญหาน้อยมาก จากข่าวที่ออกมาจากทาง Microsoft เมื่อเร็วๆนี้ 55+
ที่บ้านผมมี Mac เครื่อง Windows เครื่อง .. OSX ปัญหาน้อยกว่ามากกก

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ blackball

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 09:49:52 »
ทน ไม่ค่อยมีปัญหา ต้อง ASUS  ครับ ผมชอบ ASUS เหมือนกัน ชอบตรงวัสดุเครื่องเครื่องเค้าครับ

เหตุผลของผมเหมือนท่านเด๊ะเลย  ตามนี้เลยครับ ^^

ออฟไลน์ chaowalit

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 09:57:20 »
เลือกที่ประกันนานที่สุดครับ เลือกชิป intel 
อยากได้แรงหน่อยเลือก ชิป intel การ์ดจอแยก nvidia หรือ ati ก้อได้
ตามที่ด้านบนบอก dell ค่อนข้างจะสเป๊กต่ำกว่าพวก
แต่ซ่อมน้อยมาก  ส่วนยี่ห้ออื่นพังเร็วๆพอกัน
อัดสเป๊กกันน่าดู  แต่คุณภาพแย่ลงมากกก

keanetona

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 12:38:06 »
สำหรับชั่วโมงนี้

HP/Compaq เครื่องเปราะ ศูนย์กาก คุยภาษาคนไม่ค่อยรู้เรื่อง
DELL ซื้อได้แต่จอ
SONY เครื่องค่อนข้างโอ แต่ราคาไม่โอ

ผมว่ามอง asus หรือ acer ยาวๆครับ และ acer พ้นจากยุคที่เขาด่ากากเจ๊งง่ายไปนานมากๆแล้ว (บริษัทผมซื้อโน้ตบุ้ค acer มา 50+ เครื่อง มีเน่าจนต้องปลดประจำการแค่เครื่องเดียว อีกเครื่องบอดี้แตกแต่ยังใช้ได้ ที่เหลือยังใช้ได้ชิลๆ)

ออฟไลน์ ghostbehead

• Newbie
  • *
    • Converseมือสอง รองเท้ามือสอง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 13:15:31 »
ส่วนตัวผมใช้ ASUS A42J ครับ ยังปกติดี

ถ้าให้ผมแนะนำ ก็คงจะเป็น ASUS กับ DELL ครับ

ASUS ประกัน 2 ปี มาตั้งแต่ต้น ไม่ต้องซื้อเพิ่ม ไม่ร้อนมาก
ศูนย์ทำงานไวดีครับ

DELL ผมยังไม่เคยมีเป็นของส่วนตัว แต่ได้ลองจับบ้างก็ ok ไม่ค่อยร้อน
มี service ถึงบ้านเลยสะดวกดีไม่ต้องเดินทางไปศูนย์เอง

วัสดุดูทนทานทั้งคู่ครับ
การระบายความร้อนอยู่ในขั้นดี ทั้งคู่ครับ
ตั้งสติทุกครั้งเมื่อมีหน้าที่ขับรถ

ออฟไลน์ N@h

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 14:03:07 »
แนะนำ lenovo ครับ ทนมาก ทนกว่าที่ผมคาดไว้เยอะเลย ผมเปิดโหลดบิทตลอดเวลา รวมเวลาปิดเครื่องทั้งหมดปีละไม่ถึงอาทิตย์แน่ๆ ใช้แบบนี้ตั้งแต่ปี 07 ตอนนี้ก็ยังเปิดอยู่ ที่ชอบมากๆขอบยี่ห้อนี้คือ ซื้อมาหลายรุ่น ทุกตัว แกะมาเป่าฝุ่นเองได้ไม่ยาก ไม่ต้องรื้อ คีย์บอร์ดออกด้วยซ้ำ

จากประสพการณ์ HP ไม่อยากพูด อย่าไปมองมันเลยครับ

dell เคยใช้ที่เป็น workstation ทนดีนะ ทำความสะอาดยาก เป่าฝุ่นยากไปหน่อย ประกันดี แต่บทมันจะพัง อยู่ๆพังเลย อย่างแบท บทมันจะตายอยู่ๆมันก็ไปเลย บอดมันจะเจ๊งอยู่ๆก็ไป แต่ก้โทรให้ช่างมาเปลี่ยนได้ที่หน้างานเลย

sony เดี๋ยวนี้ไม่ดีเท่าแต่ก่อนแล้ว ทั้งเรื่องวัสดุ และความทน อะไหล่แพงมาก โดยรวมไม่สมราคา แต่ถ้าชอบหน้าตาก็ซื้อไปเลย

asus ทนดีแต่ยังไม่เท่า lenovo ประสพการณ์ใหญ่ๆที่เจอคือ เครื่องใหม่ใช้ไปไม่ถึงสัปดาห์ อะแดปเตอร์พัง พอใช้เริ่มเข้าปีที่สอง พัดลมเริ่มมีเสียง

ปล apple ลง windows ได้นะครับ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 15:29:48 »
Lenovo พวก Z series นะครับ เหตุผลรบกวน Inbox มานะครับถ้าอยากรู้ เรื่องมันยาวจริงๆ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 16:04:07 »
DELL ใช้อยู่ ทนทาน คุ้มมากครับ ผมใช้ vostro รุ่นนี้ ทนมากกก ไม่ร้อนด้วยครับ ที่บอกว่าสเปคต่ำกว่า ในราคาเท่ากัน เพราะมันไปแพงที่การประกันครับ

ผมใช้อยู่ มีไรสอบถามได้ครับ

เรียก มาซ่อม สบายๆ เครมอะไหล่ใหม่เลยถ้าอะไรเสีย เปลี่ยน เลยครับ  ;D แถมเพิ่มประกันได้ด้วยแม้จะลืมต่อประกัน หมดประกันแล้วก็ต่อเพิ่มได้ครับ ชอบตรงนี้แหละ :D

แนะนำ dell ครับ กับ asus แต่ชอบ dell มากกว่าทนถึกดีครับ 555

ที่บ้านมี 4 ยี่ห้อ acer พังก่อนเพื่อน lenovo จอไม่ค่อยดีเท่าไร

asus กับ dell ใช้ยาวนานถึงตอนนี้และไม่งอแงเทาไรครับ แต่ประกัน dell ชนะ ครับ  ;D

keanetona

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 17:34:30 »
แนะนำ lenovo ครับ ทนมาก ทนกว่าที่ผมคาดไว้เยอะเลย ผมเปิดโหลดบิทตลอดเวลา รวมเวลาปิดเครื่องทั้งหมดปีละไม่ถึงอาทิตย์แน่ๆ ใช้แบบนี้ตั้งแต่ปี 07 ตอนนี้ก็ยังเปิดอยู่ ที่ชอบมากๆขอบยี่ห้อนี้คือ ซื้อมาหลายรุ่น ทุกตัว แกะมาเป่าฝุ่นเองได้ไม่ยาก ไม่ต้องรื้อ คีย์บอร์ดออกด้วยซ้ำ

จากประสพการณ์ HP ไม่อยากพูด อย่าไปมองมันเลยครับ

dell เคยใช้ที่เป็น workstation ทนดีนะ ทำความสะอาดยาก เป่าฝุ่นยากไปหน่อย ประกันดี แต่บทมันจะพัง อยู่ๆพังเลย อย่างแบท บทมันจะตายอยู่ๆมันก็ไปเลย บอดมันจะเจ๊งอยู่ๆก็ไป แต่ก้โทรให้ช่างมาเปลี่ยนได้ที่หน้างานเลย

sony เดี๋ยวนี้ไม่ดีเท่าแต่ก่อนแล้ว ทั้งเรื่องวัสดุ และความทน อะไหล่แพงมาก โดยรวมไม่สมราคา แต่ถ้าชอบหน้าตาก็ซื้อไปเลย

asus ทนดีแต่ยังไม่เท่า lenovo ประสพการณ์ใหญ่ๆที่เจอคือ เครื่องใหม่ใช้ไปไม่ถึงสัปดาห์ อะแดปเตอร์พัง พอใช้เริ่มเข้าปีที่สอง พัดลมเริ่มมีเสียง

ปล apple ลง windows ได้นะครับ

lenovo ทนเฉพาะ THINKPAD นะครับเพราะยังหลงเหลือสถาปัตยกรรมจากIBMอยู่ ส่วน ideapad ไม่ต่างจากเครื่องทั่วไป ลูกน้องผมซื้อมาเครื่องนึง ใช้มาแค่2ปีสภาพเหมือนกลับมาจากสงครามที่ไหนสักที่

ออฟไลน์ bizinezz

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 17:39:55 »
Dell มีดีที่Serviceถึงบ้าน งานประกอบเครื่องพอใช้-ค่อนข้างดี ความอึด ไม่ต้องอธิบายมาก
ใช้ไปนานๆ อะไหล่ยังหาง่ายครับ มีร้านที่มีอะไหล่พอสมควร
ข้อเสียที่แย่ที่สุดของDell คื่อเรื่อง"น้ำหน้ก"ครับ มันจะหนักกว่าชาวบ้าน จะลำบากในการพกพาหน่อย

ASUS เจ๋งเรื่องLayout อย่างที่พี่ๆเขาบอกครับ แต่ บางรุ่นออกแบบมาไม่ค่อยทน แต่เรื่องอะไหล่ยังเป็นรอง

อุปกรณ์electronic ทั่วๆไป จะมีอายุการใช้งานได้2ปี นั่นคือค่าเฉลี่ยครับ
ลองคำนวณดูว่าควรซื้อเครื่องราคาเท่าไหร่ดี? เครื่องที่อยู่ได้เกินจากนั้นโดยไม่มีอะไรเสื่อมสภาพ..ถือว่าพี่โชคดีครับ ได้เครื่องอึด

ถามผม อันดับแรก ผมเลือกDell ตัวเลือกที่2 มองASUS ครับ
ขอให้ได้เครื่องที่ถูกใจ โชคดีQCดีนะครับ  :D

ออฟไลน์ Nonthacha

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 17:56:56 »
ผมใช้ HP Probook 4321s-755TX Caviar (Black) อยู่ใช้มา 2 ปีกว่า ใช้วันหนึงไม่ต่ำกว่า 8 ชม/วัน(ไม่ใด้ใช้ในห้องแอร์)
ยังไม่มีปัญหาอะไรเลยผมว่ามันก็ทนนะครับ ตัวเก่าผมก็ใช้ compaq มา 4 ปี ก็ยังไม่เคยเสีย(ยกให้น้องไปใช้แล้ว)

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 21:51:39 »
Asus ครับ
ผมเกือบผ่านทุกยี่ห้อที่ยกมา ยกเว้น dell ผมให้ Asus ดีสุด แต่ระวังขัอพับหน้าจอดีๆ ปิดระวัง ของผมปิดแรงเพราะรีบเสียเลย
HP/ compaq/acer ราคาน่าคบแต่ไม่ควรใช้งานหนักมาก เช่นเล่นเกมเทพๆ ไม่ควร

ตอนนี้มีแค่เครื่องที่ทำงานเท่านั่นที่เป็น window นอกนั่น Mac ทั้งหมด
ลอง Mac ซักครั้ง แล้วจะติดใจ ถ้าคุณยังติด window ก็เลือกใช้ผ่าน boot camp ได้นะ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 22:42:29 »
ส่วนตัวนะครับ
เคยใช้แต่ Toshiba Saitellite กับ Lenovo
Toshiba ใช้มานานมากแล้ว น่าจะเกิน 6 ปี ทุกวันนี้ก็ยังใช้งานอยู่
Lenovo เพิ่งซื้อมาไม่เกิน 1 ปี
ส่วนตัวชอบ Toshiba มากกว่า เพราะดูหนาแน่น แข็งแรง คีบอร์ดดีกว่าชัดเจน
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 23:07:04 »
Lenovo/Dell/Asus ครับ

HP ใช้มา 3ปีครึ่งละครับ คล้ายกับท่านบนคือ sleep อย่างเดียว ปิดอย่างเดียวคือรีสตาร์ทเวลาลงโปรแกรม รวมๆเวลาปิดทั้งหมดตั้งแต่ซื้อมาก็คง 2-3ชม.ครับ เครื่องร้อนง่ายมากกกกกก เล่นเน็ตธรรมดาก็เผาต้นขาได้ละ เล่นเกมส์ก็ร้อนจัดเลยทีเดียว แต่ไม่มีอะไรพังครับ
วัสดุดูเห่ยกว่ายี่ห้ออื่น ตอนนี้กรอบแตกไปหน่อยนึง นอกนั่น แฮปปี้ครับ 3ปีกว่าละยังไม่มีอะไร แต่อาจจะไม่กลับไปใช้อีก

คอนนี้ Dell ทำเสปคมาได้น่าสนมากครับ การรับประกันก็ดี ถามว่าทนมั้ย ผมว่าเฉยๆนะ แต่เสียแล้วซ่อมฟรี เพื่อนเปลี่ยนมันจะทุกอย่างละ โหลดบิด เมนบอร์ดไหม้ HDDเจ๊ง เปลี่ยนฟรี  :P ไม่ร้อน ไม่ทน แต่ซ่อมฟรี(ซื้อประกันเพิ่มได้ด้วย)

Asus ก็ดี เท่าที่เห็นเพื่อนอีกคนใช้ ทนดี ยังไม่มีปัญหา แต่เสปคกับราคาน่าจะสูงกว่ายี่ห้ออื่นหน่อย(แต่ไม่เท่สโซนี่นะครับ)

Lenovo อันนี้ก็จอมถึกอีกคน เพื่อนคนนึง ใช้มานานพอๆกับผม เปิดน้อยกว่าผมนิดหน่อย แต่ก็ยังเยอะ สภาพดีกว่าผมครับ ไม่ร้อนด้วย

ตอนนี้ผมอยากได้ Lenovo อ่ะครับ อย่างอื่นประกันดีก็จริง แต่ถ้าเสปคไม่โดนใจผมอยากแต่งเพิ่ม(ถ้า Dell มีเสปคดีๆก็เอาเลย)
ผมใช้โปรแกรม อะไรซักอย่าง จำชื่อไม่ได้ ให้มันเปิด CPU ประมาลผลเต็มที่ไว้ซัก 2 คืน ถ้าไม่มีปัญหาก็ใช้ปกติ แต่งได้เลย (7วันเปลี่ยนฟรี)

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 14:05:43 »
ถ้าเน้นกลุ่มทนราคาย่อมเยาว์ ASUS ครับ พักหลังงานประกอบใช้ได้ Hardware ภายในส่วนมากเขาผลิตเอง ก็มั่นใจได้ระดับหนึ่ง

แต่ส่วนตัวผลจริง ๆ ผมยังชอบ Lenovo Thinkpad กว่า นิดนึง เพราะเจ้านี่แม้รูปทรงไม่สวยเลย ความทนแบบสาหัสก็ยกให้เขา เพียงแต่มันก็จะราคากระโดดไปไกลพอสมควร

Dell ไม่เคยใช้ แต่ที่สังเกตคือรู้สึกว่ามันออกแบบมาดูหนักไปหน่อย
Sony แพงแท้
HP เคยใช้ จำได้ว่าตั้งแต่ใช้ Notebook ยี่ห้อนี้ จอพังก่อนเฉย ขนาดใช้ปกตินะ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 12:14:27 »
ผมใช้ Fujitsu อะ 55555 ทนดีจริงๆ

ตอนนี้ 6 ปีแล้ว ใช้งานปกติทั่วไป แต่ตอนนี้ยี่ห้อนี้เงียบไปแล้ว

อีกเครื่องก้ Samsung ผมว่างานประกอบดีนะ วัสดุก้โอเค

เพิ่งใช้มาปีกว่าๆ ยังไม่มีอะไรเสีย เคยใช้ HP ไปปีกว่าๆ แบตเสื่อมแล้ว

เครื่องร้อนเร็วมาก ปกติผมซื้อโน้ตบุ้คไม่เคยดูยี่ห้อเลยย

ดูเสปกอย่างเดียวจริงๆ 555 มีที่พลาดก้ HP นี่แหละไม่ทนเลย

ออฟไลน์ kengmania

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 23:19:19 »
เคยใช้ Toshiba ทนอึดทะลุแดดทะลวงโลก ใช้ดีจริงๆ
แต่นาทีอยากลอง ASUS
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ Ra32

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 00:01:06 »
ถ้าเน้นราคาประหยัดแล้วคุ้มค่างบไม่เกิน20,000 เล็งรุ่นนี้ไว้อยู่เลยครับ สเปกแรงราคาถูก วัสดุประกอบดูดี ทนทาน เท่าที่หาดูสเปกแบบนี้มีเจ้านี่ละครับราคาถูกสุดดูดีใช้ได้ครับ
LENOVO IdeaPad G480-59365256

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 15:28:55 »
บอกเป็นข้อมูลครับ

ส่วนตัวผมเคยผ่านยี่ห้อ Lenovo มา เคยลองใช้ ASUS, Dell, Toshiba, HP ของเพื่อนๆมาบ้างพบว่า

ถ้าคุณซื้อเอามาทำงาน Multimedia ทั่วๆไป เล่นเกมส์พอเป็นพิธีบ้าง ขอให้มองตัว ASUS กับ Dell ไว้
ก็ดีครับ เพราะถึงแม้ว่า Spec อาจจะดูไม่โดดเด่นเวลาอยู่ในกระดาษ แต่มันได้ความทนครับ  ผมเชื่อว่า
ตอนแรกๆทุกคนจะอู้วว ว้าวว กับสเปคในกระดาษ แต่พอลองมาใช้สักพักแล้วคุณจะรู้ว่า มันกินไม่ได้ครับ

ผมจะแชร์ประสบการณ์การใช้งานของผมกับ Lenovo Y450 ให้ฟัง

- เครื่องตัวนี้มีปัญหาเรื่องตัวร้อนประจำตัว คือ ทางระบายอากาศน้อย พลาสติก จำพวกกรอบ ขอบต่างๆ
แตกง่ายเมื่อใช้ไปสักปีสองปี ซึ่งผมต้องเอากาวตาช้างมาหยอด เพราะเขาไม่รับเคลม

- เคลมจอภาพไปหนึ่งรอบ หลังจากซื้อมาสามเดือน

- เคลมเมนบอร์ดไปหนึ่งรอบก่อนหมดประกันหนึ่งวัน หลังจากนั้นจึงการต่อประกันเพิ่มเป็นสามปี

เหตุการณ์หลังจากนั้นเกิดอะไรขึ้น
- เคลมบอร์ดอีกรอบหนึ่ง เพราะจากการตรวจสอบของผม บอร์ดตัวแรกที่เปลี่ยนมันมี S/N ซึ่งผมเดาว่าตัวนี้
อาจจะสับของตัวอื่นมาให้ เมื่อได้เคลมตัวใหม่แล้วพบว่า เมื่อเข้าไปเซ็คในไบออส ไม่มี S/N ฝังอยู่ในไบออส
ซึ่งอาจจะเดาได้ว่าเป็น Spare Part ครับ
(อาการของบอร์ดเสียที่เจอทุกครั้งของผม คือ ใช้อยู่ดีๆค้างไปดื้อๆ)

- จากเหตุการณ์ดังกล่าวต้องเคลม HDD ไป 1 ลูก

- เคลม DVD-RW

ถ้าจะตกลงปลงใจใช้ยี่ห้อนี้ที่เป็นพวก Ideapad แนะนำเข้าศูนย์ซ่อมใหญ่ ECS ที่ชาญอิสระ2 (ตรงสถานีรถไฟคลองตัน)
เพราะเจ้าหน้าที่คุยดี แอร์เย็น และชี้แจงรายละเอียดได้ครบถ้วนครับ

แต่ในความคิดเห็นเสน่ห์ของยี่ห้อนี้คือ Thinkpad ครับ  เพราะการประกอบ วัสดุต่างๆดีกว่าพอควร ซึ่งตอนนี้ผมมาจับตัว
X220 อยู่ แล้วเอามาทำงานเกี่ยวกับวิศวะ เช่น Autocad, Solidworks ก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร ใช้ได้ดี พกพาง่าย เบาดีครับ
แต่พักหลังๆได้ข่าวว่าศูนย์ที่อารีย์เริ่มจะไม่ประทับใจเท่าแต่ก่อนแล้ว เคลมยาก และเอกลักษณ์ของตัวเครื่อง+ความทนทานเริ่ม
จะเปลี่ยนไปมาก......

โดยสรุปนะครับ
1. ถ้าเอามาใช้งาน Multimedia สากกระเบือยันเรือรบ เล่นเกมส์เอาเรื่อง ลองมองพวก Asus กับ Dell(Vostro) ไว้ละกันครับ

2. พยายามต่อประกัน 3 ปีกันเหตุการณ์ไม่คาดฟัน

3. ถ้าเล่นเกมส์ไม่มาก เอามาทำงานเป็นสำคัญเน้นทนทาน ถึก ลองดูพวก
3.1 Dell Vostro
3.2 Dell Latitude (ถ้าไม่รีบรอตัวใหม่ที่จะมาปลายปี เพราะบอดี้นี้ออกแบบปวดตับจุงเบย)
3.3 Thinkpad (Pre-order เมืองนอกเอา) แต่ผมไม่ชัวร์เรื่องศูนย์บริการนะ ต้องทำบุญก่อนเข้าไปหน่อย เผื่อจะโชคดี

4. หาโปรแกรมทดสอบเครื่องชื่อว่า PC Doctor Service Center 7.5 มาลองทดสอบความถึกของเครื่องคุณละกัน  เพราะ
ศูนย์บริการมักจะใช้โปรแกรมนี้เทสเครื่องคุณเบื้องต้นว่ามีปัญหาตรงไหนบ้าง แล้วถ้าเป็นไปได้ปริ้น Report จากการทดสอบ
จะทำให้การคุยกับเจ้าหน้าที่ง่ายขึ้นมากๆครับ

ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 16:57:12 »
ถ้าจากประสบการส่วนตัว lenovo พอเก่าแล้ว อะไหล่หายากครับ ค่อนข้างเข็ดกับยี่ห้อนี้

ตอนนี้ ใช้ Dell อยุ่ น้องก้ใช้ เพื่อน และคนรอบๆตัวหลายคนก้ใช้ Dell
เห็นบอกว่า มี on site service ให้ แต่ยังไม่เคยใช้บริการ
ราคาไม่แรงเหมือน sony แต่เสป็ค และ วัสดุ โอเคครับ
โดยรวม ประทับใจ dell ครับ ถ้าไม่มีปัญหาอะไร ครั้งหน้าอาจได้ซื้อ dell อีก

ออฟไลน์ FirstZ77

• บาน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 23:39:07 »
ผมเน้นเล่นเกม ก็ไปพวก

ASUS ตระกูล ROG หรือบลา ๆ

MSI GT60

ประมานนั้น 55

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 00:01:54 »
Sony แพงไร้สาระครับ
HP บอดี้สวย แต่ไม่ทน บริการกากมาก เว็บโหลดไดร์เวอร์ โคตรอืด
Dell บอดี้ดูดี ไม่ค่อยเลอะ มีรุ่นจอ 15 นิ้วให้เลือกเยอะดี มีเซอร์วิสถึงบ้าน เสียอย่างเดียวคือ มักAAใaห้การ์ดจอห่วย
Asus สเปค บอดี้ บริการ ค่อนไปทางดีทั้งหมดครับ

แต่ผมซื้อ MSI นะ เพราะสเปคแรง ซอฟท์แวร์ดี แต่อย่าพกไปไหนมาไหนบ่อย โดยเฉพาะรุ่น จอ 15 นิ้วขึ้นไป จอโยกเยกมาก*-*