ผู้เขียน หัวข้อ: ++TheClip Ford Focus 2.0LSport ล้านนิดๆขับคมของเล่นดียังมีในแผ่นดิน++  (อ่าน 20195 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ขอบคุณคร๊าบ รถเทพอีกคัน ที่หลายคนเอื้อมถึง

ออฟไลน์ D17

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ectomor

• Jr. Member
  • **
อิจฉาตาร้อน อยากได้ ;D
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ใครเป็นคนออกแบบไฟในรถ - -* ท่านไม่เคยเข้าไปนั้งเลยหรือไร

ออฟไลน์ Eddy5659

ขอบคุณครับ
ถ้าตัดสินใจเปลี่ยนที่ทำงานจริงปีหน้า สงสัยต้องศึกษารุ่นนี้อย่างจริงจังแล้วหละ เพราะมันน่าโดนมาก 555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Nutwarit

• Newbie
  • *
 ถ่ายกันตอนกี่ทุ่่มครับ ดูตาแต่ละคนปรือๆ กันเหมือนเพลียเลย

เป็นกำลังใจให้นะครับ

ปล.ตามรีวิวหลายฉบับเห็นเวลาถ่ายติด คน ตาปรือกันทุกคนทุกฉบับ  ;D

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
คลิปดีมากเลย แต่เห็น Console ของ Focus ตัวท็อปรุ่นนี้เข้าไป แม้ผมจะเล่นอะไรเกี่ยวกับ Gadget มาเยอะ ขอลาล่ะครับ เยอะเกิน ใช้ไม่หมด ว่า Galaxy S4 ของเล่นเยอะแล้ว เจอโฟกัสเข้าไป เขาเยอะได้อีก
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Freekick042

เกือบซื้อแหละเสียดายคนแก่ไม่ปลื้มจริงๆน่ะแหละอดเลย อยากลองเครื่องเสียงsonyว่าเพราะมั้ย

syncนี่มิน่าเพื่อนบอกว่าซ์้อมาเคยลองใช้ครั้งเดียวเลิก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เอ้า เฮ ผมงั่งด้วยคน ยิ่งพูด ยิ่งไม่ติด ยิ่งช่วยกันโง่
แต่ผมเชื่อว่าเจ้าของโฟกัส ไม่ใช่คนเดียวหรอก ต้องโดนแบบผมมาแล้ว
แค่ไม่ได้ออกอากาศ เท่านั้นเอง ก็ดี นานๆมีเรื่องให้ชาวบ้านเอาไปด่ากันได้บ้างไม่แปลก
เป็นไอ้งั่งแต่ได้งั่งในรถปีละ 50-60 คัน ก็คุ้มจะงั่งว่ะเห้ย

คือถ้าแค่เล่นเพลงสักเพลงนึงมันยากขนาดนี้ ถอดออกแล้วเอาเครื่องเสียงปุ่มใหญ่เข้าใจง่าย
มาให้ผมแทนก็ไม่ว่านะ ระหว่างที่เถียงๆกันอยู่ว่าวิธีใช้เป็นยังไง ผมยื่นนิ้วตีนจากเบาะหลัง
กดปิดวิทยุทีเดียวจบเลย

แต่ทำอะไรไม่ได้ ของมันออกไปแล้ว ก็โง่ให้คนอื่นได้รู้ ไม่ได้โง่เปล่า มองในแง่ดีละกันนะ
[me-ยื่นนิ้วกดปุ่มเปิดวิทยุเก่าๆในรถ หมุนสามทีเพิ่มโวลุ่ม กดสองทีเลือกเพลงต่อไป]
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมอ่านนิตยสารหัวนอกฉบับคนไทยเล่มนึงเค้ามารีวิว บอกว่าคอนโซลโฟกัสใช้งานง่าย - -"
มันใช้ง่ายตรงไหนคร้าบบบบบบ!!! คนรีวิวน่าจะอายุ50+ แล้วด้วย
ผมขึ้นไปนั่งยังงงเลย ปุ่มเยอะมากและเล็กจิ๋ว
แต่ถ้าได้ใช้ทุกวันคงคุ้นไปเองล่ะมั้ง

ว่าแต่ full review จะมาช่วงไหนเหรอครับ  :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tuxedo

• Newbie
  • *
ผมจะใช้ sync เวลาอยากฟังเพลงนั้น ๆ ไปเลยอ่ะ พูด "Play track ชื่อเพลง" มันก็เล่นให้ ผมว่ามันสะดวกดีนะ ถ้ามานั่งหาทีละเพลง กว่าจะเจอคงถึงบ้านก่อนได้ฟัง 55+ แต่ที่ไม่ชอบเลยคือ มันสั่งวิทยุไม่ได้ เฟียสต้ายังสั่งได้ ทำไมโฟกัสมันทำไม่ได้

ออฟไลน์ redsun

เป็นรถตลาดที่่น่าขับที่ซู๊ดดด
แจ๋วสุดๆ ระบบเพียบๆ
แรงเฟิร์ม....ฟินนนนน

เรื่องคอนโซลปุ่มเยอะจริงๆ
น่าเวียนหัว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมจะใช้ sync เวลาอยากฟังเพลงนั้น ๆ ไปเลยอ่ะ พูด "Play track ชื่อเพลง" มันก็เล่นให้ ผมว่ามันสะดวกดีนะ ถ้ามานั่งหาทีละเพลง กว่าจะเจอคงถึงบ้านก่อนได้ฟัง 55+ แต่ที่ไม่ชอบเลยคือ มันสั่งวิทยุไม่ได้ เฟียสต้ายังสั่งได้ ทำไมโฟกัสมันทำไม่ได้

ปัญหาคือ  ผมเป็นคน ไม่จำชื่อเพลงเนี่ยสิครับ

ดันจำได้แต่เมโลดี้ทำนองอ่ะ!

ออฟไลน์ Tuxedo

• Newbie
  • *

ปัญหาคือ  ผมเป็นคน ไม่จำชื่อเพลงเนี่ยสิครับ

ดันจำได้แต่เมโลดี้ทำนองอ่ะ!

ผมว่า sync มันใช้งานค่อนข้างยากครับ ต้องลองผิดลองถูกอยู่นาน โดยเฉพาะสำเนียง 55+

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
แอบจิ้นว่า ถ้า Pulsar 1.6 turbo ที่พี่จิมมี่บอกว่า

"แหงละครับ MR16DDT 4 สูบ DOHC 16 วาล์ว 1.6 ลิตร ฉีดจ่ายตรง DIG (Direct Injection
Gasoline) พ่วง Turbo พร้อม Intercooler 190 แรงม้า (PS) ที่ประจำการอยู่แล้วใน Juke
กับ TIIDA เวอร์ชันจีน อยู่นี่ไง! มันวางได้พอดีเป๊ะเลยนะนั่น!"

เกิดมาจริงๆ แล้วพอจะฆ่าตัวนี้ได้มั๊ย...อ่านแล้วให้ความรู้สึกฮึกเหิม เหมือนการก่อส่งครามรถยนต์นึกถึงสงครามโลกที่ฝั่งญี่ปุ่นกลับมาสู้อีกครั้งด้วยเทคโนโลยี
เริ่มเพ้อแระ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ adobe

ขนาดโฆษณา หุ่นยังน้ำตาไหลเลย
เพราะ Sync ไม่ได้  ;D
 ;D

ออฟไลน์ SiiN

ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ mew123765

จริงๆ ไฟเก๋งในรถผมกลับมองต่างนะครับ เพราะมันแค่ไม่ได้ส่องหน้าเท่านั้น ถ้าอยากส่องหน้าเค้าก็มีไฟหน้ากระจกใต้แผงบังแดดมาให้แล้ว ไฟเก๋งถ้าไปนั่งเล่นสังเกตุดีๆ จะมีทั้งหมด 4 ดวง(3โคม) แต่ละดวงเวลาเปิด ไฟจะส่องไปพอดีในบริเวณเบาะรองนั่งทั้ง 4 จุดครับ เพราะฉนั้นเวลาอ่านแผนที่(ตามชื่อมันเลยนะไฟ) มันจะค่อนค้างสะดวกไม้แพ้ไฟตำแหน่งด้านหน้าแบบทั่วไปเลยครับ

แต่ไฟก็มีจุดอ่อนที่เบาะคู่หน้าคือ ถ้าคุณปรับเบาะในตำแหน่งที่ทำให้หัวไปพอดีตรงไฟ ไฟจะไร้ประโยชน์มาก เพราะจะมีเงาหัวคุณที่เบาะรองนั่งแทนที่จะเป็นแสงสว่างครับ  ;D

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ขนาดโฆษณา หุ่นยังน้ำตาไหลเลย
เพราะ Sync ไม่ได้  ;D
 ;D

ผมก็น้ำตาไหล นั่งสั่งVoice Command ในFiestaยังได้มั่ง มั่วมั่ง

สั่งไปสั่งมา จิ้มเองเลยละกัน ปุ่มทำมาใหญ่ดีนัก จิ้มเลย

ออฟไลน์ armyfst

ขอบคุณครับ...แหม่...นั่งยัดกันสามคนข้างหลังนี่ท่าทางอึดอัดอยู่นะครับ...

ออฟไลน์ kimhalua

ฟอร์ดทุกรุ่นจะน่าใช้มาก ถ้าเอาซิงค์นี้ออกไป - - คือถ้ามันจะยากขนาดนี้ มึงเอาคีย์บอร์ดมาใส่ในคอนโซลข้างคนขับ หรือไม่ ก้เอาปุ๋มบีๆ ใส่บนพวงมะลัยเลยดีมั้ย  >:( >:( >:(
มันคงจะชินมือมากกว่านี้อ่ะ

ออฟไลน์ adobe

มาคุยต่อ ว่า Focus GDi ดีสะขนาดนี้. แล้วทำไมต้องรอ TDCi

ถ้าไม่รีบ ผมจะรอ Focus TDCi ถึงแม้จะต้องรอนานไปถึง minor change ก็น่ารอ
ถ้ารอไม่ไหวก็ดูค่ายอื่นไปก่อนดีกว่า เพราะตัวปัจจุบันบ่นเรื่อง defect เยอะเกิน

รอแล้วได้อะไร
Focus TDCi มันประหยัดกว่าไงครับ (ไปดูตัวเลขที่ ford.com.au)
TDCi ได้แรงบิดมาก ขับมันส์
TDCi เกียร์ดูออลคลัชเปียก ไม่กระตุก

Focus TDCi เดาเอาว่าน่าจะมาตอน minor change แก้ปัญหาหลายอย่างไปแล้ว
จริงๆ Ford เค้าทำราคาขาย TDCi ได้ แต่เค้ากั๊กไว้ก่อน เป็นแผนการตลาด มุกนี้ Ford ไทยใช่บ่อยๆ กับหลายๆรุ่น
และตอนนี้ก็ขายดีเกินไป 200% แล้ว จนที่บริการในศูนย์รถเต็มไปหมด ทั้ง fiesta ranger focus จอดบริการเต็มไปหมด
ไม่รู้ขยายศูนย์บริการ 200% ด้วยหรือเปล่านี่สิน่าเป็นห่วง (ค่ายอื่นๆก็เป็นคล้ายๆกัน รถรอบริการมากมาย ทำอะไรนิดหน่อยต้องรอคิว จองคิว)

สำหรับการตลาด Focus TDCi ตัวเก่า ผมมองว่า ทำตลาดยาก คนไทยส่วนมากยังไม่คุ้น ไม่รู้จักมาก
คนส่วนน้อยที่รู้ถึงสมรรรถนะ ที่แท้จริง การตลาดเลยไปไม่รอด

ออฟไลน์ Volta

ขอบคุณสำหรับคลิบวีดีโอนะครับ เครื่อง 2.0 ฉีดตรง, หายใจธรรมดา ได้แสดงอภินิหารอีกแล้ว  ;D

มีเพื่อร่วมงานผม เสี่ยงตายไปออกรุ่น HB 1.6 ใช้ไปไม่ถึงเดือน ชุดแร็คพวงมาลัยเสียโดยไม่ทราบสาเหตุ

สิ่งที่ฟอร์ดยังต้องปรับปรุงมากๆเลยคือ
1. Defect ของตัวรถ ขายได้น้อย แต่เจอปัญหาเยอะ
2. After sale โดยเฉพาะเรื่องศูนย์บริการ

ตัวรถผมไม่เถียงเลยครับ ดีมากๆ ขับดี อ็อพชั่นดี ราคาคุ้มค่า
แต่พอเจอ Defect ในรถตัวเองนี่ ยังแหยงๆเลยครับ

นี่ Ranger T6 ทั้งสองคันที่คนในครอบครัวซื้อมาใช้ไม่ถึงปี ก็พบปัญหาพวงมาลัยคลอนอีก

ใช้ฟอร์ดแล้วเหนื่อยฮะ  :D
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ KinGmO

ขอบคุณมากครับ สนุกมากครับ ได้ความรู้ กับ ได้ฮา ดูแล้วอารมดีครับ

ผิดนิดหน่อย ไม่เป็นไรหรอกครับ แบบนี้เค้าเรียกเทสรถแบบด้น กัน สด ๆ ครับ ดีกว่า รายการตามฟรีทีวี ดีแมร่งหมดทุกรุ่นที่ออกอากาศ ครับ
Civic FB 2013

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
ลองเล่น Sync แล้วน้ำตาจะไหล (เพราะใช้แม่มยากซิบหาย!!!!) แทนที่จะง่ายกลับยากกว่า Ranger Fiesta
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ Nookkiez

เสียงไฟ Hazzard เหมือนใครเอาตะเกียบเคาะขวดน้ำพลาสติก แอบก้มลงไปมองใต้โต๊ะด้วยว่าเสียงอะไรมันดัง  :-*
Test ..

ออฟไลน์ aoddy1

ขอบคุณครับ ฟินมากสี่คลิป อิอิ

แต่ SYNC ไม่มีคำสั่ง CD กับ Radio นะครับ พูดสำเนียงไหนมันก็ไม่ติดหรอกครับ

คำสั่ง "Play Track" ก็เช่นกัน  มันต้องตามด้วยชื่อเพลงน่ะครับ เห็นคลิปที่แล้ว พยายามจะพูดลำดับแทรคเหมือนในเฟียสต้า ซึ่งมันไม่มีน่ะครับ

แต่ถ้าใช้คำสั่งถูก ผมว่ามันใช้ง่ายกว่าเฟียสต้านะครับ

ลองพูดเบอร์โทรศัพท์นี่ ต่างกันลิบลับเลย เฟียสต้านี่อะไรก็ไม่รู้  ของโฟกัส พูดสิบตัว ผิดตัวเดียว *-*

ตามนี้เลยผมไปลองขับวันงานที่แดนเนรมิตร สั่ง Radio ตั้งนาน จนเซลล์รำคาญเลยบอกมันไม่มีครับ*-* รถผม BT50pro มันมีคำสั่ง Radio นิทำไมตัวนี้ตัดออก

ออฟไลน์ AutoPlace

ไฟหาผมหงอกครับ

ออฟไลน์ phatsawi

• Newbie
  • *
ถ้าClip มาไวกว่านี้ผมเสียตัวให้focus แล้วครับ

ออฟไลน์ NineGap

• ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
ขอบคุณสำหรับคลิป Focus 2.0 GDi ครับ

ผมเคยขับตัวเก่าอยู่เป็นรถที่ขับดีมาก เสียที่ไม่เอนกประสงค์เท่าไหร่ และกินน้ำมันเยอะไปหน่อย (รุ่นเบนซิน)

เลยขายไปและออก Ranger มาแทน ตอบโจทย์การใช้งานของผมได้ครบกว่า Happy ครับ

ปล.ยังรอ Full Review ของ Ranger T6 อยู่นะ

;D ;D ;D
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider