ผู้เขียน หัวข้อ: ++TheClip Ford Focus 2.0LSport ล้านนิดๆขับคมของเล่นดียังมีในแผ่นดิน++  (อ่าน 20181 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T

รู้ว่ามีคนรอทวงคลิป 2 ของตัว 1.6 แน่ๆ จะบอกว่ายังไม่ลืมนะครับ
เดี๋ยวส่งให้ตัดต่อเสร็จจะเอามาโพสท์ซ่อมให้อีกรอบ ตอนนี้รอไปก่อน
เพราะในสต็อคที่รอจ่ออยู่มี Ranger 3.2, Brio Amaze กับ เอ่อ 86 m/t..

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
มาแล้วววววววววววววว ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
ขอบคุณครับ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ beebird

ขอบคุณครับ ขอไปนอนดูก่อนนอนครับ

เอา Tiida ลงโบมานี่ ส่วนหนึ่งคือกะเอาไว้ป้องกันตัวพวก 2.0 ตัวแรงทั้งหลาย
บอกตรงๆว่า มีไอ้ Focus 2.0 GDi นี่ล่ะที่หนาวขี้สุด นั่ง 5 คน ลองจับเวลา
80-180 ในคลิปได้ 30 วิ ไอ้ด้าไข่ต้มติดหอยของผม นั่งคนเดียว 80-180
ได้ 27 วิ..ถ้านั่งเต็มคันเท่ากันไม่ต้องสืบ เครื่อง NA ถ้าเกียร์มีจังหวะเยอะนี่มันก็วิ่งดีนะ
นี่ขนาดรถผมถอด T25 ลูกเล็กออก ใส่ TD04 ลูกโตขึ้นและบูสท์มากขึ้นเป็น0.5
(แต่คอยล์เดี้ยงๆนะรอบ 5,200 จะสะดุดนิด) ถ้าเป็นสมัย โบเดิม บูสท์ 0.4บาร์
รับรองว่า Focus เชือดปลายนิ่มๆสวยๆ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

ถ้าผมจำไม่ผิด
ตัวเลข0-100กับ80-120มันพอๆ320Dเลยป่าวครับเนี่ย
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ซื้อรถไม่แถมศูนย์บริการ  ;D

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
SYNC พาซึ้งเลย  :D ;D

ตัวเลข0-100กับ80-120มันพอๆ320Dเลยป่าวครับเนี่ย

0-100 320d รู้สึกจะ 9 วิค่อนต้นครับ ส่วน 80-120 นั้น 320d ทิ้งห่างครับ
6วิเหมือนกัน แต่เป็น 6 ต้นมากๆ ส่วน Focus นั้น 6.7 วินาทีถ้าจำไม่เป็นนะ

แต่มันก็เป็น C-Segment ที่ใกล้ 320d สุดแล้วล่ะ ให้ Ford Thailand
ดูเรื่องเกียร์ให้ทนๆแล้วsupply เทคนิคเรื่องสายไฟสิ เดี๋ยวจะคิดวิธีทำ Focus
ที่ 320d ไม่มีวันไล่ทันให้ดู

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
ฮาพี่แพนมากคับ "ซีดิ้" 555

ผมว่าระับบใหม่ search ด้วยเสียง ของ google ยังจะฟังเรารู้เรื่องมากกว่า  :D
พี่ๆสมาชิกคนไหนๆว่้่างๆไปลองเล่นได้ครับ สนุกดี  ;D

ออฟไลน์ H.

สวัสดีครับอาจารย์เจษฏา คนนั่งหลังนั้นใช่อาจารย์เจษฏาหรือเปล่าครับ  :D :D :D
H.

ออฟไลน์ J!MMY

• www.headlightmag.com
เล่นมุขอะไรครับ ไม่เข้าใจ งง?

รถมันก็ดีไปหมดหนะนะ เสียอย่างเดียว Attitude ฝ่ายบริการของ Ford ทั้ง สนง ใหญ่ กับดีลเลอร์ นี่ละที่น่าเป็นห่วงเป็นที่สุด!!

ออฟไลน์ john

ผมว่า SYNC มันไม่รู้จัก CD กับ Radio นะครับ พูดไปยังไงมันก็ไม่รู้จัก ทำไมของสำคัญแบบนี้ดันไม่ยอมทำดันไปฉลาดหาเพลงใน USB ได้

SYNC พาซึ้งเลย  :D ;D

ออฟไลน์ 6162002

ขอบคุณครับ ฟินมากสี่คลิป อิอิ

แต่ SYNC ไม่มีคำสั่ง CD กับ Radio นะครับ พูดสำเนียงไหนมันก็ไม่ติดหรอกครับ

คำสั่ง "Play Track" ก็เช่นกัน  มันต้องตามด้วยชื่อเพลงน่ะครับ เห็นคลิปที่แล้ว พยายามจะพูดลำดับแทรคเหมือนในเฟียสต้า ซึ่งมันไม่มีน่ะครับ

แต่ถ้าใช้คำสั่งถูก ผมว่ามันใช้ง่ายกว่าเฟียสต้านะครับ

ลองพูดเบอร์โทรศัพท์นี่ ต่างกันลิบลับเลย เฟียสต้านี่อะไรก็ไม่รู้  ของโฟกัส พูดสิบตัว ผิดตัวเดียว *-*

ออฟไลน์ mcat231032

ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ wongploy

• Newbie
  • *
เคยนั่งรถเพื่อนแล้วเจอปัญหาเดียวกัน เพราะเรานึกว่าระบบ voice command มันน่าจะสั่งเหมือนกันกับ ford fiesta หรือ ranger ก็พูดคำสั่งที่มันไม่ได้เขียนไว้ตามเมนูด้านล้างที่มันให้มา ปรากฎว่ามันก็ฟังไม่ออก แต่ถ้าเราพูดตามคำสั่งที่มันให้มา มันจะจับสำเนียงคนไทยได้ดีกว่า ford fiesta หรือ ranger แต่เมนูที่มันให้เลือกไม่ make sense เท่าไหร่ สรุปว่าถ้าคุณจะเปลี่ยนไปเป็น CD หรือ FM อาจต้องกดปุ่มอยู่ดี

ออฟไลน์ supercat

โหๆๆ ตัวเลขที่พี่ๆบอกในคลิป ถือว่าใกล้เคียงเลยครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2013, 02:42:06 โดย supercat »

ออฟไลน์ J!MMY

• www.headlightmag.com
พูดกันตรงๆ

ผมไม่ทราบ ว่าชุดคำสั่ง มันต้องต่างกัน

เวลาส่งรถมา Ford ไม่เคยอธิบายผมในเรื่องนี้
บอกแค่ว่า ให้ผมลองเล่นดู และแค่นั้น!!!!!

คู่มือ ไม่มีมาให้ เอกสารอธิบายอะไร ก็ไม่มีบอก
เปิดเก๊ะหน้ารถ มีแต่ความว่างเปล่า ผมต้องงมโข่ง ตาบอดคลำช้าง กับรถเดโมแทบทุกคันที่ได้รับมา

มันก็ได้แค่นี้ละครับ!

แล้วไอ้งั่งอย่างผมมันจะไปตรัสรู้ไหมละครับเนี่ย ว่ามันคนละชุดคำสั่ง

ผมก็กลายเป็นไอ้งั่ง ออกอากาศให้คุณได้ดู ไปแล้ว เรียบร้อย!

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
"มัลติฟังชั่นเหมาะกับเหล่าโอตาคุเซียนไอที"

ผมเองก็บ้าเทคโนโลยีนะ แต่คลำมัลติฟังชั่นมา ขอผ่าน
อยากได้อะไรที่มันเรียบง่าย ใช้งานง่ายๆ แล้วเน้นไปที่การขับขี่ Focus on road มากกว่า  :)

ปล. ถ้าผมบอกว่าเข็มวัดรอบมันดีดเหมือนรถเกียร์ออโต้ทั่วไปนี่ จะโดนมิตรรักแฟนเพลงตื้บไหมเนี่ย  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2013, 06:15:45 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ hutzero

Focus 2.0 ต้องเทียบ 320i สิ    ไว้รอเครื่องดีเซลออกมาค่อยเทียบ 320d นะครับ

ออฟไลน์ beebird

พูดกันตรงๆ

ผมไม่ทราบ ว่าชุดคำสั่ง มันต้องต่างกัน

เวลาส่งรถมา Ford ไม่เคยอธิบายผมในเรื่องนี้
บอกแค่ว่า ให้ผมลองเล่นดู และแค่นั้น!!!!!

คู่มือ ไม่มีมาให้ เอกสารอธิบายอะไร ก็ไม่มีบอก
เปิดเก๊ะหน้ารถ มีแต่ความว่างเปล่า ผมต้องงมโข่ง ตาบอดคลำช้าง กับรถเดโมแทบทุกคันที่ได้รับมา

มันก็ได้แค่นี้ละครับ!

แล้วไอ้งั่งอย่างผมมันจะไปตรัสรู้ไหมละครับเนี่ย ว่ามันคนละชุดคำสั่ง

ผมก็กลายเป็นไอ้งั่ง ออกอากาศให้คุณได้ดู ไปแล้ว เรียบร้อย!
คำว่า User Friendly มันไม่ต้องถึงกับต้องเปิดคู่มือหาอ่านอย่างที่คุณจิมมี่บอกไว้ในคลิ๊ปแหละครับ มันควรจะเป็นอะไรที่ Make Sense ที่คนไทยทั่วๆไปเข้าใจได้ และใช้งานได้โดยไม่ต้องเสียเวลามากนัก ... ผมไม่ได้รู้สึกแบบนั้นนะคุณจิมมีี ใครจะไปรู้ทุกเรื่อง รถทุกคัน

ผมว่า Focus ตัวนี้ครบจริงๆ นี่ขนาดคลิ๊ปไม่มีพูดถึงระบบ ช่วยเหลือ Hi-Tech ต่างๆที่เค้ายัดใส่มาในรถเลยนะครับ แต่อย่างว่าใครไม่มีเวลาเหลือเผื่อไปลุยกะศูนย์บริการ อาจจะต้องทำบุญเยอะๆหน่อยจริงๆถ้าจะเล่นรุ่นนี้

ออฟไลน์ Guy y

ขอบคุณครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ Fly to dream

คันต่อไปของบ้านรอดูว่าถ้า 5 ประตูมีออฟชั่นเหมือน 4 ประตูเมื่อไหร่  ;) ;) ;) แต่ใจจริง 4 ประตูก็สวย แต่รออีกซักปีเผื่อไมเนอร์
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ dht_tubes

ความคิดผมหลังจากดูคลิปแล้ว เห็นตรงกันเรื่องแรกคือ ความกังวลเรื่อง 0 กับข่าวคราวด้านลบเกี่ยวกับ defect ของรถครับว่ายังเป็นปัจจัยหลักที่ทำให้ลังเล

ต่อมาคือ ถ้าจะหารถใช้เอง ขับเอง ไม่ต้องกังวลเรื่องคนที่จะต้องนั่งด้วยว่า จะบ่น ติ อะไรกับรถคันนี้ ผมเลือกคันนี้

ต่อมา ถ้าจะซื้อ คาดหวังรอรุ่นไมเนอร์ว่า จะปรับภายในให้ดีขึ้นกว่านี้ซักหน่อยได้หรือไม่ คือให้โปร่งกว่าเดิม ลงตัวเลย

สุดท้าย อันนี้แค่ความอยาก คือ ถ้ามีดีเซล เกียร์ธรรมดา ราคาไม่แย่มาก

เรื่องอื่นที่ว่ามา อาจลืมได้หมดครับ........ ;D ;D

ขอบคุณสำหรับคลิปครับ

ออฟไลน์ MezzoForte

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากครับ สำหรับ Clip ที่รอมานาน

ตอนจะเปลี่ยนรถปลายปีที่แล้ว ไปจอง Focus 4 Dr. ตัว Top แล้วไปลองขับอีก 3 รอบ ติดใจสุดๆ แต่พอลองขับในเมือง มันมาอีกแล้ว เจ้าเกียร์กระตุกๆ กับช่วงล่างหน้าเวลาเจอเนิน หลุม มีเสียงคล็อกๆ สุดท้าย กลัวเจอเหมือน Fiesta เลยไม่กล้าออก ไปถอนใบจอง แล้วไปออก Honda CRV 2.4 2WD แทนซะงั้น

บอกตรงๆ ว่า ยังคิดถึง Focus อยู่เลย อยากได้ม๊ากๆๆๆ เวลามี Focus ขับผ่านยังอดมองไม่ได้ทุกที

แต่ใจไม่กล้าพอแค่นั้นเลย เพราะใช้ Fiesta ตัว Top ไป 2 ปี 50,000 Km จาก 694,000 บาท เหลือ 450,000 บาท อึ้งไปเลย

เทียบกับ Civic 2.0 FD ใช้มา 6 ปี 160,000 Km จาก 1,064,000 เหลือ 595,000 บาท ทำไมมันได้ราคาอย่างนี้หนอ

สรุปว่ายังไง ใจก้อยังรัก Focus อยู่ มีโอกาศ ถ้าเกี่ยร์หายกระตุก อาจจะกลับไปขับอีก ลองอีกสักตั้ง

;) ;) ;)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

f^8]bxpy'w,jmyo0[ g-hk,kg,hodjvo ตลกคุณจิมมี่บ่นเรื่องไฟแผนที่555

ออฟไลน์ WhatIsUp

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ผมก็เล็งตัวนี้อยู่เหมือนกัน
ด้านหลังดูเบียดเสียดกันน่าดูเลย เสียดายตรงนี้จริงๆ

ออฟไลน์ RATTAPON

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากครับคอยคลิปนี้อยู่พอดีเลยครับ.. :D