ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Pulsar มันแป๊กเพราะอะไรครับ  (อ่าน 26135 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
Nissan Pulsar มันแป๊กเพราะอะไรครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 17:14:38 »
จากหัวกระทู้ ผมงงมากเลย ว่านิสสัน พัลซ่า มันแป๊กดื้อๆได้ยังไงอ่ะ ในขณะที่รุ่นอื่นของนิสสันกำลังขายดี
ผมส่งสัยอยู่ 2 ข้อน่ะ ว่าทำไมจึงขายไม่ออก

1. ชื่อรุ่นไม่คุ้นหู จำยาก
2. มันไม่สวยเหมือน มาสด้า3 กับ ฟอร์ด โฟกัส

คืออยากรู้มากเลยว่าเป็นเพราะอะไร ใครรู้ก้ช่วยตอบผมด้วยน่ะครับ ขอบคุณอย่างสูง

ออฟไลน์ NNY

• Newbie
  • *
Re: Nissan Pulsar มันแป๊กเพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 17:17:14 »
ราคาแรงไปหน่อยครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: Nissan Pulsar มันแป๊กเพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 17:22:57 »
มันดันมีซิลฟี ถ้าชอบนิสสัน
มันดันมีโฟกัส ถ้าชอบ5ประตู

มันไม่โดดเด่นพอ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 17:24:27 »
คนไทยนิยมรถ Sedan มากกว่า Hatchback ครับ

ออฟไลน์ psLongHorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 17:28:40 »
ยอมรับว่า option มันเยอะดีโดนใจ
แต่เอาตรงๆเลยคือมันไม่สวย ถ้าได้เหมือน Focus M3 ขายดีแน่นอน ;D

ออฟไลน์ rute

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 17:29:46 »
เพราะคนไทยไม่นิยมนกกระจอกเทศ...

กลัวคนใช้มีภาพพจน์เหมือนมัน...ฮา...  ;D

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 17:32:25 »
ส่วนตัวผมว่ามันดูน่าใช้ดีนะ ยิ่งถ้าได้เครื่องแรงน่าจะแจ่ม

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 17:32:46 »
เหมือน สมัยก่อน

Mitsubishi ออก แลนเซอร์ กล่องไม้ขีด (lancer EX) บ้านเรา เจ๊งไม่เป้นท่า เพราะ ราคาสูงเกินเหตุ
อีก สามสิบปีให้หลัง lancer EX ก็เจ๊ง

เหมือนสมัยก่อน นิสสัน ออก Pulsar มาขายบ้านเรา แต่รถขายไม่ดี เพราะ คนสมัยนั้นไม่ชอบตูดตัด

ไม่ต้องคิดต่อนะคะ -..-

มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 17:36:52 »
คนไทยชอบรถซีดานมากกว่าเยอะ
และ Sylphy โดดเด่นกว่า Pulsar ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 17:40:24 »
แล้วสมมุติว่า ถ้าพัลซ่า ออกก่อนซิลฟี่ มันจะขายดีมั้ยย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 17:43:31 »
แล้วสมมุติว่า ถ้าพัลซ่า ออกก่อนซิลฟี่ มันจะขายดีมั้ยย

คงไม่เปรี้ยงค่ะ และที่สำคัญ พอซิลฟีมา มันก้จะกร่อนยอดขายลงไปเรื่อยๆ

ประมาณเหมือน แอททราช มา กัดยอดมิราจ ประมาณนั้น
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 17:46:18 »

คงไม่เปรี้ยงค่ะ และที่สำคัญ พอซิลฟีมา มันก้จะกร่อนยอดขายลงไปเรื่อยๆ

ประมาณเหมือน แอททราช มา กัดยอดมิราจ ประมาณนั้น

อ่อ ครับๆ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 17:49:04 »
ผมคิดว่า Pulsar มันแทรกอยู่ตรงกลางระหว่างคำว่า หรูหรา กับ สปอร์ต ดีไซน์ก็เลยก้ำกึ่งอย่างที่เห็น
คนที่อยากได้ความหรูหรา ภูมิฐาน สะดวกสบาย ก็จะมองไปที่ Sylphy หรือคนที่อยากได้ความสปอร์ต เร้าใจ ก็จะมองไปที่ Focus MZ3 Civic บลาบลา

ที่สำคัญเลยคือ Hatchback บ้านเรา คนจะมองไปในเรื่องของ Design เป็นลำดับต้นๆ เลยนะผมว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2013, 23:41:50 โดย ___LOFT »

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 17:49:41 »
ดันตัวเองขึ้น C-Segment เต็มตัว ทำให้ราคาโดดขึ้นมา และ มันไม่สวยครับ

ผมว่า ทิด้ายังบูมกว่าอีก  เพราะราคาถูก ได้ห้องโดยสารกว้างขวางพอๆกับ C-Segment และสมรรถนะโอเค

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 18:02:16 »

นึกถึงNissan ผมไม่นึกถึง Pulsar เลย

นึกถึงรถ 5 ประตู ผมก็ไม่นึกถึง Pulsar เหมือนกัน

อาจเพราะ มีตัวเลือกอื่นเยอะเเยะที่ผมมองว่ามันเหมาะสมกับเงินที่ผมต้องจ่ายซื้อมันมากกว่าPulsar ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 18:07:19 »
1 ตอนที่ผมเลือกรถผมก็ตัดออกเพราะราคาดูไม่คุ้มกับออพชั่นครับ
2 ดูตัวจริง+ลองนั่งแล้วรู้สึกมันไม่สวยเหมือนในรูปนั่งก็ไม่สบายเท่าไหร่ผิดกับมาตรฐานนิสสันที่มักทำออกมานั่งสบาย

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 18:08:25 »
หน้าตาดีกว่าเดิมแต่ยังไม่พอ สวยกว่าคือ มาสด้า3 และ ฟอร์ดฟอกัส 5 ประตู
สมรรถนะทั่วๆไปไม่มีอะไรโดดเด่น สมรรถนะ ดีกว่าคือ มาสด้า3 และฟอร์ดฟอกัส 5 ประตู
ประมาณนี้มั๊งครับ ถ้าปีหน้า มาสด้า3 ใหม่มา ผมว่า pulsar จอดสนิท

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 18:22:34 »
ผมเชื่อว่า อีกไม่นาน
นิสสันจะนำดารามาเข็นเจ้า พัลซ่า

นิสสัน คิดผิด ไม่นำราดามาเข็นตั้งแต่แรก คิดว่า5 ประตูตนเองเด่นเลิศในปฐพี
แต่ดัน นำดารามาเข็นซิลฟี ทั้งที่ มันน่าขายดีกว่า พัลซ่า

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 18:38:31 »
ถ้าเป็นผมไม่เลือกพัลซ่าเพราะ เรื่องดีไซน์ครับ..

ท้ายรถไม่สวยเอามากๆ เพียงแค่นี้ก็ทำให้ผมหันไปมองคันอื่นแล้วครับ..

แล้วอ๊อฟชั่นก็ไม่ได้เด่นไปกว่าโฟกัสที่ผมกลับชอบมากกว่าด้วย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ yoyoland

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 18:41:20 »
ถ้าไม่ได้เน้น sport และชอบ nissan  ผมก็จะเลือก sylphy ครับ แต่ไม่เลือก pulsar

แต่ถ้าชอบ sport ก็ไม่เลือก pulsar จะไปเลือก mazda 3 แทน

ออฟไลน์ yoyoland

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 18:43:43 »

นานๆ เจอสาวๆๆ วิเคราะห์เรื่องรถได้เก่งมากเลยครับ

btw, display name is so atrractive ... :) 

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 18:51:00 »
e85  ...

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 18:51:17 »
ผมเชื่อว่า อีกไม่นาน
นิสสันจะนำดารามาเข็นเจ้า พัลซ่า

นิสสัน คิดผิด ไม่นำราดามาเข็นตั้งแต่แรก คิดว่า5 ประตูตนเองเด่นเลิศในปฐพี
แต่ดัน นำดารามาเข็นซิลฟี ทั้งที่ มันน่าขายดีกว่า พัลซ่า

ถ้าดูในแง่นี้ ดราราคงไม่ใช่ประเด็นการตัดสินใจแน่นอน เพราะ รถมันไม่ใช่แนวคนไทยอยู่แล้ว สังเกตได้ว่า คนไทยถ้ามอง 5ประตูก็จะเหล่ MZ3 (ส่วนตัว เจ้านี่ ขึ้นชื่อตั้งแต่สมัย เดอะแล้ว 323)

งานนี้ ถ้าจะทำให้ดูฉีกได้ ก็คงต้อง ดูราคาใหม่ และจัดให้มันสปอร์ต ด้วยการ ติดหอย เลยค่ะ

เพราะขนาด แพคเกตโดยรวม พิลซ่าสมเหตสมผลแล้วนะคะ  แต่ก็สู้ กับรสนิยม คนไทยไม่ได้ งานนี้ต้องฉีกอย่างเดียวค่ะ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 18:52:51 »
มันไม่สวยและแพง
ถ้าให้ส่วนลดซักแสนก็จะน่าสน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 19:14:45 »
มันคล้าย Jazz มากไป
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 19:28:51 »
สวยสู้ตัวอื่นไม่ได้เล้ยยย

ไหนใครบอกขายดีแน่ๆ มันมีซันรูฟสาวๆชอบ

ทุกวันนีิ้ ยังเจอไม่เกิน 10คัน ฮาาา :D

ออฟไลน์ @XMAN@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 19:31:42 »
สำหรับผม 2 เหตุผลหลักๆครับ

1. ไม่ชอบท้ายมัน ออกแนวน่ารักไปนิด ไม่ค่อยลงตัวกับด้านหน้า

2. ไปที่ไหนๆก็ไม่เคยได้เทสไดร์สักที เซลล์ก็ดูไม่ค่อยสนใจ

ที่แรก เดินเข้าไปถึงรถ ก็ไม่มีใครมาสนใจ ต้องเดินไปหาถึงเคาเตอร์ เพื่อบอกว่าขอดูรถ

ที่ถัดมา เดินไปถึงรถ วนครบรอบ ถึงจะมีเซลล์เดินมาหา ดูเสร็จ ขอเทสไดร์ ดันบอกว่า รถจอดอยู่ด้านในสุด เอาออกมายาก เลยอดเทส

อีกที่นึง เดินไปถึงรถ เปิดประตูเข้าไปนั่ง เดินวนครบรอบ เซลล์ถึงมาหา แถมเดินมาตัวเปล่า ขอข้อมูลก็ตอบไม่ได้ โบรชัวร์ก็ไม่ค่อยอยากให้ ที่เจ็บคือ ขอเทสไดร์ กลับบอกว่า ไม่มีรถเทส ทั้งๆที่มองไปทางประตูกระจกหลังโชว์รูม รถสีแดงเถือกจอดอยู่ โดยไม่มีรถใดๆจอดขวาง สติ๊กเกอร์ Test Drive ตัวเบ้อเริ่มแปะอยู่ที่ประตูรถยาวตลอดแนวประตูหน้ายันประตูหลัง

เลยสรุปเอา MZ3  อันนี้แค่เปิดประตูเข้าไป เซลล์รีบเข้ามาต้อนรับ แม้ไม่ถึงขนาดพี่โต ที่ไม่ต้องเปิดประตูเองด้วยซ้ำ แต่กระตือรือร้น เอารถมาให้ดู เปิดแอร์ในรถให้อีกตะหาก (ตัวโชว์มันอยู่หลังโชว์รูมซึ่งร้อนตับแตก) แต่ยังไม่ได้เทส เพราะโดดงานไปดู ยังอาสาจะเอารถไปให้เทสถึงที่ทำงาน(ซึ่งสุดท้ายก็ไม่ได้เทส เพราะไปเทสอีกศูนย์นึงก่อนแล้ว) วันจองก็เอาเอกสาร พร้อมเครื่องรูดบัตรมาให้ถึงที่ทำงานอีกตะหาก

ผมมองว่า ขนาดยังไม่ได้ซื้อ บางศูนย์ยังไม่ค่อยอยากบริการ หากซื้อไปแล้ว จะเป็นอย่างไร  เหตุนี้ ผมกับ Pulsar จึงไม่ได้ลงเอยกัน

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 19:32:12 »
ผมว่าnissan น่าเอา Note มาชนกับjazz ยังดูเวิร์ก มากว่าเอา Palsa มาขายนะ  โดยส่วนตัวไปดูของจริงก็สวยอยู่ถ้าไม่มองท้ายที่เจ้าเนื้อเกินไปของมันน่ะนะ   ;D

แต่สำคัญคือคู่แข่งระดับเดียวกันคู่แข่งสวยกว่าแบบเห็นๆ   ;D   เลยเสร็จคู่แข่งไปตามระเบียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2013, 19:34:17 โดย Tyde »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 19:33:59 »
มันกลางๆไม่ค่อยเด่นมาก + มาเปิดตัวช่วงหลังโครงการรถคันแรก
กำลังซื้อหมดไปแล้วตั้งแต่ปีก่อนหน้า

และ C-segment ชะลอตัวเกือบทุกค่ายซะด้วย
ขนาด Civic เปิดตัวได้แป๊ปเดียวยังต้องอัดโปร 0% 48 เดือนช่วยเลย

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 19:35:26 »
pulsar มันดันไปเหมือน tiida มากเกินไป แถมท้ายมันบวม ๆ ใหญ่ ๆ ไม่สวยอ่ะ ถ้านิสสันจับไปทำโบท๊อกให้มาแนวโฟกัส จะงามมากเลยค่ะ ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง