ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ลองPrius กับ Sylphy เพื่อแทน Civic FD 2.0 (สรุปกลับมาเรื่องราคาน้ำมัน)  (อ่าน 20192 ครั้ง)

ออฟไลน์ Manwalker

• Newbie
  • *
พอดีไปลองรถมาสองคันพร้อมครอบครัว3คนมาเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาตัว ด้วยโจทน์ที่ว่า "อยากประหยัด แต่เวลารถติดหนักๆหลายชัวโมงต้องนั้งสบาย" 2คันคือ Prius กับ Sylphy, เพื่อที่จะมาแทน Civic FD 2.0 ปี2007ด้วยงบ 800k-1.3m ผมจะเล่าประสบการณ์ส่วนตัวของผมนะครับ

คันแรกซึ่งเป็นตัวเลือกแรกในใจคือ Prius top option, แต่saleให้ลองตัว Prius top grade ที่toyota buzz เกษตรนวมินตร์ สรุปแล้ว feeling การขับที่ได้ รวมทั้งบรรยากาศเวลานั้งอยู่ภายในห้องโดยสารมันทำไมอึดอัดจัง (นั้งกัน3คน+sale) การเก็บเสียงรวมๆเข้าห้องโดยสารเยอะกว่าFD การซับพืื้นถนนตรงแถวเกษตรค่อนข้างไม่ค่อยดี กระเทือนจนแม่ผมถามSale "นี่รถกี่ปี" Saleตอบ"ปีกว่าๆ" แม่กับพ่อมองหน้ากันด้วยความตกใจ ได้ทดลองเยียบ (จากศูนย์มาU-turnตรงปลายอุโมงตรงเกษตร ตรงไป3-4โลแล้วu-turnกลับมาศูนย์) กดไป10-90kg/hr มันเหมือนไม่ค่อยแน่นเลยหรือแรงกว่าเครื่องK20เลย ไม่รู้จะตอบยังไง T_T  สรุปแล้วผิดหวังจากที่คาดหวังไว้มากว่าจะมาให้เป็นตัวแทนFD
เหมือนมันจะsportก็ไม่sport จะcomfortก็ไม่comfort น่าจะตอบโจนท์ตรงน่าจะประหยัดที่สุด แต่อื่นๆไม่ได้แด่นเลยไปกว่ากันเลยเทียบกันราคา

หลังจากนั้นไปลองSylphyต่อที่ศูนย์Nissan ติดกันเลย ได้ลองตัว1.8Vtop ขับเส้นทางเดียวกันคือ Feelingที่ได้ในห้องโดยสาร พอใจมาก มันนั้งสบาย ใหญ่เบาะหนุ่ม ส่วนfeelingการขับก็สบายๆ เบาๆ ช่วงล่างนั้งสบาย การเก็บเสียงดีกว่า FD และ Prius ค่อนข้างชัดเจน Naviก็ดูดีกว่าของhonda ได้เล่นนิดหน่อย เหมือนน่าจะไช้งานง่าย เสียอย่างเดียวคือ เรื่องoption ไม่มีcriuse control, E85ไม่ได้, ภายในสีเบท ดูเเลรักษายาก

เลยอยากจะมาถามเพื่อนๆมนษย์เงินเดือนไปขับไป-กลับที่ทำงาน ที่เฉลี่ยใช้ชิวิตอยู่ในรถซึ่งติดวันละ2-3ชัวโมงกว่า กับต้องเติมน้ำมันเอง
ระหว่างนั้งสบาย กับ เติมน้ำมันถูก คุณเลือกอันไหน?

ระหว่างSylphyค่าตัว930000 กับPrius 1299000 ส่วนต่างเติมน้ำมัน 369000 คุณให้น้ำหนักอันไหนมากกว่ากัน ถ้า90%ขับอยู่ในเมือง
ถามต่อว่าพอทราบไหมครับว่าราคาน้ำมันขึ้นเฉลี่ยปีละกี่% เพื่อผมจะเอามาคำนวนความคุ้มค่าเพื่อจะได้เลือกได้ถูกต้องมากขื้น

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2013, 11:22:37 โดย Manwalker »

ออฟไลน์ ZimbaX20

• Jr. Member
  • **
พอดีไปลองรถมาสองคันพร้อมครอบครัว3คนมาเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาตัว ด้วยโจทน์ที่ว่า "อยากประหยัด แต่เวลารถติดหนักๆหลายชัวโมงต้องนั้งสบาย" 2คันคือ Prius กับ Sylphy, เพื่อที่จะมาแทน Civic FD 2.0 ปี2007ด้วยงบ 800k-1.3m ผมจะเล่าประสบการณ์ส่วนตัวของผมนะครับ

คันแรกซึ่งเป็นตัวเลือกแรกในใจคือ Prius top option, แต่saleให้ลองตัว Prius top grade ที่toyota buzz เกษตรนวมินตร์ สรุปแล้ว feeling การขับที่ได้ รวมทั้งบรรยากาศเวลานั้งอยู่ภายในห้องโดยสารมันทำไมอึดอัดจัง (นั้งกัน3คน+sale) การเก็บเสียงรวมๆเข้าห้องโดยสารเยอะกว่าFD การซับพืื้นถนนตรงแถวเกษตรค่อนข้างไม่ค่อยดี กระเทือนจนแม่ผมถามSale "นี่รถกี่ปี" Saleตอบ"ปีกว่าๆ" แม่กับพ่อมองหน้ากันด้วยความตกใจ ได้ทดลองเยียบ (จากศูนย์มาU-turnตรงปลายอุโมงตรงเกษตร ตรงไป3-4โลแล้วu-turnกลับมาศูนย์) กดไป10-90kg/hr มันเหมือนไม่ค่อยแน่นเลยหรือแรงกว่าเครื่องK20เลย ไม่รู้จะตอบยังไง T_T  สรุปแล้วผิดหวังจากที่คาดหวังไว้มากว่าจะมาให้เป็นตัวแทนFD
เหมือนมันจะsportก็ไม่sport จะcomfortก็ไม่comfort น่าจะตอบโจนท์ตรงน่าจะประหยัดที่สุด แต่อื่นๆไม่ได้แด่นเลยไปกว่ากันเลยเทียบกันราคา

หลังจากนั้นไปลองSylphyต่อที่ศูนย์Nissan ติดกันเลย ได้ลองตัว1.8Vtop ขับเส้นทางเดียวกันคือ Feelingที่ได้ในห้องโดยสาร พอใจมาก มันนั้งสบาย ใหญ่เบาะหนุ่ม ส่วนfeelingการขับก็สบายๆ เบาๆ ช่วงล่างนั้งสบาย การเก็บเสียงดีกว่า FD และ Prius ค่อนข้างชัดเจน Naviก็ดูดีกว่าของhonda ได้เล่นนิดหน่อย เหมือนน่าจะไช้งานง่าย เสียอย่างเดียวคือ เรื่องoption ไม่มีcriuse control, E85ไม่ได้, ภายในสีเบท ดูเเลรักษายาก

เลยอยากจะมาถามเพื่อนๆมนษย์เงินเดือนไปขับไป-กลับที่ทำงาน ที่เฉลี่ยใช้ชิวิตอยู่ในรถซึ่งติดวันละ2-3ชัวโมงกว่า กับต้องเติมน้ำมันเอง
ระหว่างนั้งสบาย กับ เติมน้ำมันถูก คุณเลือกอันไหน?

ระหว่างSylphyค่าตัว930000 กับPrius 1299000 ส่วนต่างเติมน้ำมัน 369000 คุณให้น้ำหนักอันไหนมากกว่ากัน ถ้า90%ขับอยู่ในเมือง
ถามต่อว่าพอทราบไหมครับว่าราคาน้ำมันขึ้นเฉลี่ยปีละกี่% เพื่อผมจะเอามาคำนวนความคุ้มค่าเพื่อจะได้เลือกได้ถูกต้องมากขื้น

ผมเลือก Prius ครับ สวย เฉี่ยว โดย เฉพาะสีเเดง

เเต่ งงที่ว่าจะเอาประหยัด เเต่จะให้เครื่องเเรงกว่าK 20เลยหรอครับ

ถ้าจะเอาประหยัดด้วยเเรงด้วย คงต้องไปเล่นรถฝั่งยุโรปครับ  พวก BMW  320D นะครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ถ้า First Impression แรก คุณไม่ประทับใจใน Prius แล้ว
ต่อให้มันคุ้มค่าในเรื่องค่าน้ำมัน แต่ความรู้สึกของเราก็จะไม่ค่อยเต็มที่กับรถคันนั้นเท่าไร

เลือกรถที่ชอบ เลือกรถที่รักครับ ค่าน้ำมันเป็นอีกปัจจัยหนึ่งเท่านั้นเอง
ในส่วนตัวผม ผมมองว่าเรามีกำลังในการเติมน้ำมันครับ เลยไม่ค่อยซีเรียสเรื่องนี้เลย
ขอให้ได้รถที่ช่วงล่างดี  พวงมาลัยแม่นยำ ขับสบาย ก็พอละครับ

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
ขอเลือก sylphy + lpg (ระยะยาว) เอาแค่ตัว 1.6v ก็พอแล้ว หากไม่ได้ใช้งานอะไรเยอะ ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ tfirst01

ในความคิดผม prius มันเป็นเหมือนสินค้าแฟชั่นนะ
ถ้าจะซ์้อ ต้องซื้อเพราะใจรัก
แต่ถ้าจะซื้อรถใช้งาน ดูกันตามเหตุผลแล้วยังไง sylphy ก็น่าซื้อกว่า
ราคาก็ถูกกว่าเยอะ
แต่สิ่งที่sylphyจะให้ไม่ได้เมื่อเทียบกับ prius ก็คือ
รูปทรงอวกาศ เทคโนโลยีhybrid optionความปลอดภัยจัดเต็ม lookรักโลก celeb อะไรประมาณนี้
ถ้าไม่แคร์ก็ sylphy เรยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าดูจากโจทย์แล้วไป Sylphy ครับ

1.ไม่ประทับใจพรีอุส ก็อย่าออกเลยครับ เพราะต้องอยู่กับมันอีกนาน

2.ส่วนต่าง 369,000 ถือว่าเยอะมากนะครับ(เอาไปเติมน้ำมันก็ได้)

แต่...ต้องดูด้วยว่ารถติด 2-3ชั่วโมงต่อวัน คิดแล้วกี่กิโล + กับจะใช้รถไปอีกกี่ปี
ถ้าใช้ยาวหน่อย ผมว่า prius จะคุ้มครับ ยิ่งใช้ยิ่งประหยัดลงไปอีก

ปล.เป็นผมเลือกพรีอุส ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้า First Impression แรก คุณไม่ประทับใจใน Prius แล้ว
ต่อให้มันคุ้มค่าในเรื่องค่าน้ำมัน แต่ความรู้สึกของเราก็จะไม่ค่อยเต็มที่กับรถคันนั้นเท่าไร

เลือกรถที่ชอบ เลือกรถที่รักครับ ค่าน้ำมันเป็นอีกปัจจัยหนึ่งเท่านั้นเอง
ในส่วนตัวผม ผมมองว่าเรามีกำลังในการเติมน้ำมันครับ เลยไม่ค่อยซีเรียสเรื่องนี้เลย
ขอให้ได้รถที่ช่วงล่างดี  พวงมาลัยแม่นยำ ขับสบาย ก็พอละครับ

เลือกรถที่ชอบครับ

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
ถ้าใช้ยาวๆผมมองว่า Prius คุ้มกว่า และผมอ่านจากที่คุณลอง Test Drive Prius มาคือ ที่ขับแล้วมันอึดอัดอาจะเป็นเพราะเวลามองกระจกหลังแล้วมันมีขีดตรงฝาท้ายทำให้มองไม่ชัดเจนและตัวที่คุณจะออกจริงๆคือ Top Option จะมี Sunloof จะช่วยให้ภายในดูโปร่งขึ้นได้ครับ และช่วงล่างคุณอาจจะชินช่วงล่างแบบ สปอร์ตของ FD เพราะว่าช่วงล่าง Prius ผมมองว่ามัน ok มากนะเหมาะสม ลองดู คลิป รีวิว ของคุณจิมมี่ได้ และเวลารถติดในเมืองคุณจะยิ้มเพราะมันไม่ได้ใช้น้ำมันเลย

ส่วน Sylphy แนะนำเครื่อง 1.6 พอครับถ้าจะเน้นประหยัด ถ้าอยากประหยัดมากขึ้นนำไปติดแก๊ส LPG ครับเพื่อให้ประหยัดขึ้น แต่รถติดในเมืองติดแก๊สแล้วดูความร้อนนิดนึงนะครับ รถติดแก๊สมันจะร้อนกว่ารถธรรมดา แต่ถ้าไม่ติดแก๊สวิ่งน้ำมัน ผมว่าส่วนต่างค่าน้ำมัน 369000 มันจะหายไปไวมากครับ

สรุป -ใช้ระยะยาว+ไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องน้ำมันที่ศูนย์เปล่าไปเวลารถติด Prius
       -ใช้ระยะสั้น Sylphy

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าจะเอา Sylphy เอา 1.8V ธรรมดา ไม่ก็แค่ 1.6V พอแล้วครับ
ถ้าปลงใจเอา 1.6V ได้นี่ ออพชั่นหายไปนิดเดียวเองนะ สมรรถนะพอกับ 1.8
ประหยัดเพิ่มขึ้นอีกแสนนึง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าคำนึงเรื่องเงินเป็นหลัก

ผมว่าซีลฟี่เหมาะกว่า..........ต้องไม่ลืมเรื่องคำบำรุงรักษารถไฮบริดด้วยนะครับ (ในกรณีที่จะใช้ยาวเกิน 5 ปี)
จริงอยู่ รับประกันแบตฯ 10 ปี แต่อุปกรณ์พ่วงต่อแต่ละตัว ราคาเอาเรื่องนะครับ

ถ้าใช้ 4 ปี ผ่อนหมดเปลี่ยน ลองหาข้อมูลราคามือสองเทียบกันด้วยนะครับ

เพราะมันต้องสำคัญมาก เวลาจะเอาไปต่อยอดรถใหม่ ซึ่งราคามือสองในยุคต่อไปจากนี้อีก 4-5 ปี ก็ยังไม่รู้แนวทางที่ชัดเจนอีกด้วย

แถมนั่งแล้วชอบมากกว่าด้วย อันนี้ก็สำคัญคือเราชอบมากกว่าอีกคัน ก็ต้องคันนี้ครับ

แล้วคิดเหมือนเม้นท์บนครับว่า ถ้ายอมลงมาเหลือ 1.6 V ได้ เงินเหลือมาเติมน้ำมัน + จ่ายประกัน +ค่ายาง + ค่าแบตฯ ได้อีก

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ใช้รถประมาณ5ปี ผมว่าส่วนต่างตรงนี้เอามาเติมe20ได้สบายนะผมว่า
ไม่จำเป็นต้องแก๊สด้วย เมื่อวานผมก็ไปลอง เบาะหลังน่าจะยาวกว่านี้หน่อย
พื้นที่ตั้งกว้าง เบาะสั้นจัง

ออฟไลน์ Nyquist

อยากให้คำนึงเรื่องการบำรุงรักษาด้วยครับและเรื่องส่วนต่างที่พอจะซื้อ eco car ได้คันนึงเลย มันไม่น้อยเลยนะครับ

และอย่างท่านด้านบน เติม E20 ได้ก็โอละครับ

ความคิดเห็นส่วนตัว ผมเลือกซิลฟี่

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
Sylphy ก็พอครับ ถ้าจะไป Prius ผมว่าไป Accord 2.0EL  เติม E85 ได้ นั่งสบายเพื่อนร่วมทางก็มีน้ำใจกับเราเยอะขึ้น ห่วงค่าน้ำมัน ก็ LPG ได้

เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Zahnarzt

Sylphy ก็พอครับ ถ้าจะไป Prius ผมว่าไป Accord 2.0EL  เติม E85 ได้ นั่งสบายเพื่อนร่วมทางก็มีน้ำใจกับเราเยอะขึ้น ห่วงค่าน้ำมัน ก็ LPG ได้

ออฟไลน์ udis

ผมว่าใช้ Civic คันเดิมไปก่อน เก็บเงินรอปี 2015 เป็นต้นไปน่าจะมีรถที่ประหยัดกว่าและนั่งสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ TeslaX

ถ้าใช้ FD 2.0 มาก่อน แล้วมาลอง Prius คงจะหงุดหงิดอะครับ เพราะจากเดิมที่รถซิวิคคือ แรง พุ่ง กระชาก แต่ซดน้ำมัน พอมาเจ้าอู้ด อืด หน่วง ทัศนวิสัยแย่ โดยเฉพาะด้านท้าย แต่ก็ยุ่งยากที่ต้องมากด power mode เพื่อให้รถมันพุ่ง --" แถมยังจอดเกียร์ N ก็ไม่ได้อีก แต่ให้ผมเลือกเอา civic fb2.0 ดีกว่า e85 แถมยังติดแก้สได้ด้วย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ดีครับ ที่ได้ไปลองขับลองนั่งกันทั้งครอบครัว
เลือกคันที่ถูกใจคนส่วนใหญ่ในบ้านดีกว่าครับ

ความจริงอีกคันอาจจะดีกว่าในหลายๆด้าน
แต่ส่วนที่ดี ไม่เหมาะกับเรา พอเอามาใ้ช้แล้ว
มันก็ไม่เหมาัะกับเราหรอกครับ เลือกคันที่ทุกคนชอบดีกว่า

ออฟไลน์ applebees

- ถ้าไปลองพรีอุส แล้วไม่ชอบขนาดนั้น ก็อย่าซื้อครับ เรื่องจริงเป็นไงไม่รู้ แต่ในความคิดผมคือพรีอุสไม่ได้ออกแบบมาให้ขับขี่เหมือนSedan ผมว่ามันแปลกๆ ไม่พอดี มันก็เหมาะสำหรับเป็นรถครอบครัว ขับไปเรื่อยๆ แต่ประหยัดน้ำมันชิบ อะไรอย่างงี้ครับ

- ผมสะดุดความคิดคุณตรงที่บอกว่า E85 เติมไม่ได้ แต่คุณก็บอกอยู่แล้วว่าขับอยู่ในบริเวณรถติด 2-3 ชั่วโมง เพราะงั้น E85 เติมได้/ไม่ได้ มันไม่มีความหมายเลยครับ ถึงจะไปออกรถ FFV แต่ติดขนาดนั้น ก็มั่นใจว่าค่าน้ำมันจะต้องเสียเท่าๆกันกับรถ Non-FFV อยู่แล้ว

- อีกอย่างถ้าไม่ชอบ Sylphy ที่ข้างในสีเบจ, ไม่มี CC (Cruise Control) ก็ไปออก Pulsa สิครับ สีดำ, มาพร้อม CC, Navi ครบแบบที่คุณบอกเลยครับ แต่ราคาไม่รู้แพงกว่าเท่าไหรนะ  ;)

ออฟไลน์ Newhang

ผมเป็นคนที่จะไม่ซื้อรถเบาะสีเบจเหมือนกัน
ถ้าชอบ sylphy ก็ลองดู pulsar เบาะดำดูครับ

ออฟไลน์ Anvers30

กำลังจะเข้ามาตอบเลยว่าพัลซ่าร์ แต่เอา 1.8 v เฉยๆ ก็เพียงพอครับ มีออฟชั่นค่อนข้างครบตามที่คุณต้องการ

ภายในสีดำ เบาะดำ ดูแลง่าย แต่ก็มีข้อเสียนิดหน่อยตรงเติม e85 ไม่ได้ (คาดว่านิสสันทุกรุ่นก็จะเติมไม่ได้ต่อไป)

และจะกินน้ำมันกว่าซิลฟี่นิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ oak7070

ถ้าไม่ชอบก็ไม่ซื้อครับ  เป็นผมเอาส่วนต่างมาเติมน้ำมันชิวๆดีกว่าครับ   อีกอย่างไฮบริดเวลาขายต่อขายยากราคาตกแรงครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
โอ้ความแรงระดับFD2.0 เอาความแรงพรีอุสกับซิลฟี่มาเทียบไม่ไหวครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
พอดีไปลองรถมาสองคันพร้อมครอบครัว3คนมาเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาตัว ด้วยโจทน์ที่ว่า "อยากประหยัด แต่เวลารถติดหนักๆหลายชัวโมงต้องนั้งสบาย" ......
...
..

ถ้าสรุปตัวเลือกเหลือแค่นี้
ผมคงไปเอา Sylphy 1.6 ครับ  (เน้นประหยัดแต่ไปเลือก 1.8คงไม่ใช่)
เรื่องความสวย ส่วนตัวผม Prius น่าเกลียดกว่า Sylphy

เอาส่วนต่างของเงินที่จะซื้อไปใส่ธนาคารไว้ครับ

ออฟไลน์ sk-non

งบขนาดนี้ แล้ว ไปลอง E85 accord หรือ crv ด้วย ครับ
ไม่ เชียร์ พรีอุส ครับ
1.แบต NiH ให้ เป็น Li polimer ค่อยว่ากัน ผมว่า สามสี่ปี มีเคลม
2.ช่วงล่าง torshion beam ผมเคยใช้มาก่อน ไม่ ไหว
3.พรีอุสตัวใหม่ ภาพหลุดในเว็บนี้ อิสระสี่ล้อ เหมือน FD

ออฟไลน์ joufo

ถ้าเน้นประหยัด เวลารถติดหนักๆ ในเมือง ผมว่า พรีอุส จะได้เปรียบกว่านะครับ

ออฟไลน์ tada

ไปลองมาคล้าย ๆ กันครับ ผมลอง prius กับ pulsar
สุดท้ายใช้ pulsar 1.8 sunroof อยู่ครับ ภายในดีกว่าเยอะเกือบทุกด้าน
ถ้าคิดเรื่องราคาส่วนต่างค่าน้ำมัน + ค่าบำรุงรักษาชนะขาดลอย
การขับขี่ผมว่าพอ ๆ กัน

prius อาจะประหยัดต่อเดือนเยอะกว่าอยู่แล้วครับ รถติดละชอบเลย
เหมือนจะคุ้ม แต่ผมห่วงเรื่องของเล่นมันเยอะโอกาศพังมันก้อเยอะ
hybrid ก้อจะมีเรื่องบำรุงรักษาเพิ่มขึ้นมาอีก อะไหล่รอกันยาว ๆ
ถ้าเป็นชิ้นสำคัญต้องรอนำเข้า

Pulsar รถธรรมดา ๆ ของเล่นไม่เยอะ แต่มีอย่างที่คุณอยากได้
นั่งสบาย ขับแล้วไม่เครียด เบรคดี แต่กินน้ำมันถ้ารถติด

ลองเทียบดูครับ

ออฟไลน์ Deaw

ตอบ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 15:37:01 »
คำถามคือ
1.จะเปลี่ยนรถทำไม FD2.0 2007 มันยังไม่เก่านะครับ แล้วก็ประหยัดพอควร กว้างพอควร มันไม่ดีตรงไหนครับ
2.ถ้าจะเปลี่ยนเพราะความประหยัด ทั้งพรีอุสและซิลฟี่ก็ประหยัดกว่า FD แน่นอน แต่มันอืดกว่านะ
3.ถ้าจะเอาห้องโดยสารสบายขึ้น กว้างขึ้น เงียบขึ้น ผมว่า c segment ไม่หนีกันมากหรอก ต้องมองไป D segment แล้วครับ
4.งบเท่านี้ผมว่ามันหาตัวเลือกดีกว่าเดิมยากครับ แต่ถ้าจะให้แนะนำรถที่ตอบโจทย์น่าจะเป็น camry hybrid เพราะนั่งสบาย เงียบ แรง และประหยัดกว่าคันเดิมครับ

ออฟไลน์ rute

Sylphy CNG...

ถ้าหากทนรถติดวันละ 2-3 ชั่วโมงได้...

น่าจะทนรอเติม CNG สองวันครึ่งชั่วโมงได้...

ประหยัดที่สุดแน่ๆครับ...  ;D

ออฟไลน์ mypop

ผมว่า Civic FD 2.0 นี่ก็โอแ้ล้วนะครับ ไม่แน่ใจว่าวิ่งมากี่โล เครื่องแรงดี แต่ถ้าอยากเปลี่ยน ต้องหาที่แรงกว่า หรือสบายกว่า หละครับ

งบ 1.3 ล้าน

1. Accord 2.0 อืดกว่า แต่เติม E85 ได้ ตกโลละ 2 บาท อัตราเร่งสู้ไม่ได้ แต่ ห้องโดยสารกว้างขวางกว่าแน่นอน

2. เพิ่มเงินอีก 2 แสน จัด Camry HV CD แรงกว่า กว้างกว่า สบายกว่า ค่าน้ำมันตกโลละ 2 บาท เช่นกันครับ

3. รอ Altis ใหม่ เครื่องแค่ 1.8 พอ เติม E85 น่าจะได้ด้วย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าไม่ได้มีคันไหนที่ชอบจริงจังก็ใช้คันเก่าต่อไปดีกว่าครับส่วนต่างที่ต้องเพิ่มนั้นมากกว่าค่าน้ำมันเยอะแน่นอน รอให้มีตัวที่โดนใจจริงๆก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนจะคุ้มค่ากว่าแค่ประหยัดอย่างเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น