ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง Mazda 2 เกียร์ธรรมดา ทำเสร็จละ ทายสิเท่าไหร  (อ่าน 61996 ครั้ง)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ใจเย็นๆนะคับ ใครพูดอะไรไม่ดีกับเราเอาไว้เราอย่าไปสนใจเลยครับใครทำอะไรไว้ก็ได้อย่างนั้นอ่ะคับ  วันนี้ผมไปดูรถมาแล้วสวยมากๆภายในก้อไม่ได้แคบมากมายอะไร ผมสูง169 หัวยังไม่ติดเลยครับ ได้แค็ตตาล็อคมาด้วย พี่เป้หล่อมากและดูดีมากด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2009, 00:36:54 โดย methus zaa »

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
ใจเย็นๆครับคุณจิม อย่าไปอารมณ์เสียครับ

เกียร์ CVT 5 speed มีในมาสด้าสองที่ญี่ปุ่น
ผมคิดว่าที่ไทยน่าจะเอามากระตุ้นตลาด
ตอนที่แจ็สไมเนอร์เชนจ์ หรือ ยาริสโมเดลเชนจ์

ผมว่าน่าจะเป็นไปได้ เพราะมาสด้าชอบออกรุ่นแปลกๆมากระตุ้นตลาดทีหลัง

ถ้าอยากลองแต่งมาสด้าเล่นๆ ลองไปที่ลิ้งนี้ครับ

http://www.w-tune.com/home.html

เป้นของมาสด้าเอง ลองเล่นดุนะครับ

CVT 7speed ครับที่ในญี่ปุ่น  (เป็นเกียร์ CVT ของ Aisin)

ผมว่าคงไม่เปลี่ยนแล้วครับ 2012 ก็ model change แล้วครับ (อาจเปิดตัวก่อนหน้านั้นด้วยครับ แล้วขายจริง 2012 ใน zone 4A)

แล้วก็เครื่องใหม่กับเกียร์ใหม่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2009, 23:00:32 โดย Jxxx »

ออฟไลน์ BrownCony

CVT 7speed ครับที่ในญี่ปุ่น  (เป็นเกียร์ CVT ของ Aisin)

ผมว่าคงไม่เปลี่ยนแล้วครับ 20112 ก็ model change แล้วครับ (อาจเปิดตัวก่อนหน้านั้นด้วยครับ แล้วขายจริง 2012 ใน zone 4A)

จริงเหรอครับ  อายุตลาดน้อยจังครับ
ขอบคุณครับที่แก้ที่ผิดให้ครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
Jxxx นี่ครายหว่า

เรื่องเกียร์ลูกเดียวกับโปรทีเจ้ อันนี้ผมก้อไม่รู้หรอก

ช่างแดงเค้าบอกมา เค้าบอกเหมือนเป๊ะ ก้อเลยว่าตามช่างน่ะ

มั่วป่าวก้อไม่รู้ 555

Jxxx นี่ครายหว่า

เรื่องเกียร์ลูกเดียวกับโปรทีเจ้ อันนี้ผมก้อไม่รู้หรอก

ช่างแดงเค้าบอกมา เค้าบอกเหมือนเป๊ะ ก้อเลยว่าตามช่างน่ะ

มั่วป่าวก้อไม่รู้ 555

เคยเจอกันหลายครั้งแล้ว  ;D

ตกลงจะเปลี่ยนเป็น KL หรือป่าวล่ะ  ;D

เกียร์ลูกเดียวกันครับ แต่มีการปรับปรุงภายในครับ

จริงเหรอครับ  อายุตลาดน้อยจังครับ
ขอบคุณครับที่แก้ที่ผิดให้ครับ

บ้านเรามันมาเป็นตัว minor แล้วครับ

ตัวถังนี้ขายมาตั้งแต่ 07 แล้วครับ (เปิดตัว Geneva 2007 ขายในญี่ปุ่น กรกฎาคม ครับ)

3 ใหม่ก็คงทำนองนี้แหละครับ

คุณ Jxxx รู้ลึกมากนะครับเนี่ย

ว่าแต่ว่า Mazda 3 ใหม่มาเมื่อไหร่ สเป็กแบบไหน ไมเนอร์เชนจ์?

พอแพล็มๆได้บ้างไหมครับอิอิ

ยังไม่ทราบเลยครับ แต่คิดว่าเป็น minor เลย

แล้วอาจได้ i-Stop ครับ

ขอบคุณครับ ตอบเร็วจริงๆ

และน่าจะเป็นข่าวดีของหลายๆคนที่รออยู่

ออฟไลน์ vellcap

ประหยัดเอาเรื่องเลยนะครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
MZ3 น่าจะมา Model change นะครับ สวยมาก แต่ถ้ามาตอนนี้คงตีกะ 2
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

MZ3 น่าจะมา Model change นะครับ สวยมาก แต่ถ้ามาตอนนี้คงตีกะ 2

เป็นตัว Minor ของตัว Model change  ครับ

J68x (x นี่ไม่ทราบว่าจะเป็นตัวอะไรนะครับ อย่าง 2 ตัวที่มาตอนนี้ก็ J64G ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2009, 00:47:10 โดย Jxxx »

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery

เป็นตัว Minor ของตัว Model change  ครับ

Get แล้วครับ ผมก็แอบงงอยู่ ช่วงนี้ปล่อยไก่หน้าเว็บบ่อยจัง - -"
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าคุณต้นมีมาตรฐาน
ก็น่าจะนำตัวเลขที่ J!MMY ทดสอบของทุกคัน มาเปรียบเทียบกัน
เพราะจะได้ตัวเลขที่ทำมาจากมาตรฐานเดียวกัน แล้วค่อยว่ากันไป
จะดี ไม่ดี มาก น้อย ก็ให้มันเป็นไปตามเรื่องของมัน
แต่อย่าเอาสิ่งที่คนอื่นเค้า "พูดๆ" กันมา และที่คุณ "ฟังๆ" เค้ามา
แล้วมาพูดยืนยันในที่สาธารณะเหมือนกับว่าคุณรู้จริงและทำด้วยตัวเองครับ

ผมบอกไปแล้วว่าที่นี่ มีสมาชิกที่เล่นรถทั้งเก่าและใหม่
เข้ามาพูดคุยและแสวงหาความรู้เรื่องรถยนต์ก็เยอะ
คุณในฐานะที่ก็เล่นรถ EK เดิมๆ มานานเป็นสิบปี
แล้วก็มีความละเอียดละออ กับบ้ามาตรฐานไม่ใช่น้อย
น่าจะหันมาช่วยสร้างสังคมให้มันน่าอยู่ และอุดมด้วยความรู้มากกว่านะ
ไม่ใช่เอามันสถานเดียว แล้วทำให้คนอื่นๆ เข้าใจผิดเพี้ยนไปตามความชอบของคุณ

อีกเรื่องหนึ่งที่จะขอรบกวน
ผมขอให้คุณกลั่นกรองภาษาก่อนโพสต์สักหน่อย
เวบบอร์ดที่นี่ มีปุ่ม "Preview" ก่อนโพสต์ข้อความ น่าจะลอง Review ข้อความก่อนโพสต์จริงดู
ถ้ามีคำพูดที่มันจะสร้างความขัดแย้ง ทำให้คนอื่นเสียอารมณ์ หรือจุดประเด็นร้อนด้วยก็แก้ไขซะด้วยครับ
โตโตแล้ว น่าจะเรียนรู้จากอดีตแล้วมาปรับปรุงตัวเองบ้าง ไปที่ไหนวงแตกที่นั่น

เป็นอย่างนี้ต่อไป ตัวเลขแสดงระดับจำนวนการโพสต์ในเวบบอร์ดของที่นี่
คงไม่พ้น Junior Member

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ไม่วางแล้วคร้าบ KL เบื่อการตามเก็บงานหลังวาง แตนๆLPGนี่แหละ สบายใจดี
ใส่มูนรูฟมาตังค์หมดแล้ว วันนี้ต้องไปเก็บงานอีก
ที่เหลืออาจรบกวนคุณโต้ง MZ3TH คำนวณเฮดให้กระมัง

Jxxx นี่คือ J68C อ๊ะป่าว

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

J68x (x นี่ไม่ทราบว่าจะเป็นตัวอะไรนะครับ อย่าง 2 ตัวที่มาตอนนี้ก็ J64G ครับ)

ถ้า Minorchange ของ Mazda 3 รหัส J68C น่าจะต้องเป็นรหัสใหม่เป็น J68G หรือไม่ก็ J68J เดา ๆ เอานะ อิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

พี่จิมใจเย็นๆ อย่าลืมว่าเป็นตัวอย่างให้คนทั้งเว็บอยู่
แต่ถึงผมเจอแบบนี้ก็คงขึ้นเหมือนกันน่ะแหละครับ

ออฟไลน์ ????????????

• Newbie
  • *
หิวโหยคล้ายอยากได้ตะหงิดๆ

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
ไปแล้ว หนึ่งดอก
ใจเย็นๆครับ :)

ถ้า Minorchange ของ Mazda 3 รหัส J68C น่าจะต้องเป็นรหัสใหม่เป็น J68G หรือไม่ก็ J68J เดา ๆ เอานะ อิอิ

ไม่แน่ครับว่าตัวอะไร อย่างของ 3 ปัจจุบัน ตัวแรก J48C ตัว minor เป็น J48L ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
โห ประหยัดมากกว่าjazzอีก อย่างนี้น่าสน อยากรู้เกียร์ออโต้จังว่าอยู่ที่เท่าไหร่ ความเร็วสูงสุดมากกว่ายาริสกับแจ๊สอีกนะนั้น

ความเร็วสูงสุด เร็วกว่าแจ๊ซผมว่าไม่ใช่แล้วล่ะครับ
เอาแจ๊ซ รุ่น SV ของแฟนผม นั่งกัน 2 คน เปิดแอร์ ผมกะแฟน
วิ่งไปได้ 185 เลยนะครับ
อีกเคสนึง สำหรับเกียร์ธรรมดา ของน้องผม นั่ง 2 คน น้องผมสูง 180 หนัก 82 ผม 175 หนัก 75
วิ่งมาได้ 190 เลยนะครับ

รถทั้งสองคัน สภาพเดิมทั้งคู่
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NineGap

• Full Member
  • ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
เยี่ยมไปเลยครับสำหรับ Mazda 2

แล้วเจ้า Fiesta จะเป็นอย่างไรบ้างนะ

ต้องรอดูกันปีหน้า  ;D
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

ออฟไลน์ nuthd

• Newbie
  • *
พี jimmy
รอชม เต็มๆครับ :D :D :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
น้องครับ

อย่ามาเอาพี่เป็นแบบอย่าง เลยครับ

พี่ไม่อาจเป็นตัวอย่างของใครได้

พี่เป็นคน "คนธรรมดา 1 คน" ในบอร์ดแห่งนี้

พี่คือนายจิมมี่ เวอร์ชันถอดหัวโขน

แค่อยากจะบอกว่า "ยิ่งเป็นเพื่อนกันมาก่อนเนี่ยแหละ ต้องเอาให้หนักกว่าที่คนทั่วไปโดน!!"

methus zaa

โห ประหยัดมากกว่าjazzอีก อย่างนี้น่าสน อยากรู้เกียร์ออโต้จังว่าอยู่ที่เท่าไหร่ ความเร็วสูงสุดมากกว่ายาริสกับแจ๊สอีกนะนั้น

ความเร็วสูงสุด เร็วกว่าแจ๊ซผมว่าไม่ใช่แล้วล่ะครับ
เอาแจ๊ซ รุ่น SV ของแฟนผม นั่งกัน 2 คน เปิดแอร์ ผมกะแฟน
วิ่งไปได้ 185 เลยนะครับ
อีกเคสนึง สำหรับเกียร์ธรรมดา ของน้องผม นั่ง 2 คน น้องผมสูง 180 หนัก 82 ผม 175 หนัก 75
วิ่งมาได้ 190 เลยนะครับ

รถทั้งสองคัน สภาพเดิมทั้งคู่
เอาความเร็วจริงคับ ผมดูมาจากพี่จิมมี่ที่รีวิวไว้อ่ะครับ http://www.headlightmag.com ลองไปหาดูครับ อย่างที่บอกถ้าดูจากหน้าปัดมันจะเพี้ยนนะครับ

ออฟไลน์ ton99

• Jr. Member
  • **
ระดับ Jimmy
มาบอกว่า Jazz mt วิ่งได้แค่ 180
พูดกับคนไม่รู้  ก็ไม่เป็นไร
แต่ถ้าไปพูดกับคนที่รู้  เขาจะดูแคลนเอา
ยิ่งถ้าพวกอริรู้เข้า  มันจะเอามาด่าไม่เลิก

ตัว at มันยังได้เกิน 180 เลย

ตัวเลขนี้  ก็ยึดเอาตามเข็มรถนี่แหละ
อาจจะมีแข็งบ้างอ่อนบ้าง  แต่ก็อยู่ในช่วงปกติ
ประเภทอ่อนแข็งผิดปกติ  ผมคงไม่เอามาพูดหลอกเด็กหรอก

เวลาผมพูดอะไร
ขอนิดนึง  ว่าอย่าเถียง
เพราะเถียงเมื่อไหร่  มันมักจะผิดเมื่อนั้น
กระทู้ที่แล้วก็รอบนึง

เรื่อง Jazz mt วิ่งได้ระดับ 210
ผมคำนวณไว้แล้วพูดมานานแล้ว  แรกๆนอกจากพวกผมแล้วไม่มีใครเชื่อ
จนมีคนมายืนยันว่าวิ่งได้  ถึงจะเริ่มเชื่อกัน
ส่วนคนเว็บนี้  จะยอมรับความจริงหรือไม่  ผมก็ช่วยไม่ได้
เพราะผมแค่มาพูดเรื่องจริง  ไม่ได้มาพูดให้เชื่อ

ออฟไลน์ ton99

• Jr. Member
  • **
อ่อ
คนอย่างผม  พูดก็พูดเรื่องจริง
เรื่องอะไรไม่จริงก็ว่ามา

คราวที่แล้วก็มีพวกลิ้วล้อคนรวย  มาใส่ความผมผิดๆ
เลยเล่าเรื่องถูกให้มันฟังไป   ไม่รู้มันมารายงานอะไรผิดๆให้ฟังอีกล่ะ

บอกไว้อีกเรื่องนึง
ผมไปต่างจังหวัด  กลับมาอีกทีก็วันอาทิตย์
เดี๋ยวไม่เห็นมาโพส  จะมาหาว่าหนีหน้ากันซะอีก

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ตอนแรกคิดว่า 23 km/l ตามโฆษณาญี่ปุ่น

15.81 ก็ประหยัดกว่าคู่แข่งอีก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

jaesz

ขับกันยังงัยเี่นี่ย ได้ตั้ง 15 โลลิตร

VIOS ผมยังไม่เคยขับได้ ใกล้ 15 ซะทีครับ มีเทคนิคอะไร ใช้น้ำมันอะไรกัน น้ำมันเครื่องอะไรครับ ?

methus zaa

พี่จิมมี่คับ ช่วยใส่อีกหนึ่งดอกทีครับ  210 น่ะเชื่อ แต่มันเป็นรถแต่งแน่นอน ซึ่งฮอนด้าคันนี้เคยมีคนวิ่งถึง190 แล้วมันก้อล็อคความเร็ว แน่จริงพี่เอามาข้อมูลสิครับ

ออฟไลน์ nuthd

• Newbie
  • *