ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถใช้ 5 ปี แล้วจะซื้อแพงๆ เพื่อ??!!  (อ่าน 25326 ครั้ง)

DoNg

• บุคคลทั่วไป
ซื้อรถใช้ 5 ปี แล้วจะซื้อแพงๆ เพื่อ??!!
« เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 22:21:20 »
ไม่รู้ว่าใครเคยมีความคิดเหมือนกันป่าว

ตามกระทู้... จะซื้อรถ BMW จะซื้อ Benz จะ Volvo
แล้วก็บอกว่า เอานี่ นู่น นั่นดีกว่า "ขายต่อราคาไม่ตก"

คือ บางคนมีเงิน เรื่องของมันเหอะ จะเอาอะไรก็ได้
แต่บางคนก็ไม่ใช่ว่าจะมีเยอะ คือถ้ามันมีเงินเยอะ
คงไม่ตั้งกระทู้ถามไปมาหรอก มันกำเงินไปซื้อแล้ว

เลยมีความคิดว่า ถ้าใช้รถระยะแค่นี้ ระแวงเรื่องขายต่อ
จะซื้อรถแพงไปทำเพื่อออออออออ

รสนิยมเหรอ? ความอยากเหรอ?
ถ้าการใช้เงินกับเรื่องขายต่อเป็นประเด็นหลัก
ทำไมไม่เลือกรถที่ราคาพอสมควร ใช้งานได้ดี
ขายต่อราคาตกไม่มาก ไม่ต้องยุโรปจ๋าก็ได้
ขับถึงที่หมายเหมือนกัน

ยังไงขับห้าปีก็ขายต่อซื้อใหม่อยู่ละ

เคยมีความคิดแว๊บๆ แบบนี้มั่งป่าวครับ

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
Re: ซื้อรถใช้ 5 ปี แล้วจะซื้อแพงๆ เพื่อ??!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 22:27:14 »
  ความคิดเห็นของ จขกท.ถูกต้องครับถ้าใช้หลักเศรษฐศาสตร์มาจับประเด็น แต่ในเวปนี้เป็นเวปคนเล่นรถที่ต้องการความสุขในการใช้รถครับจุดนี้แหละถึงต้องมีกระทู้ขอความคิดเห็นอยู่เรื่อย ๆ ครับ
  ผมว่าเจ้าของกระทู้ก็บ้ารถเหมือนกันละน่าไม่งั้นคงไม่สมัครเป็นสมาชิกหรอกครับ อิ..อิ๊ :)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
Re: ซื้อรถใช้ 5 ปี แล้วจะซื้อแพงๆ เพื่อ??!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 22:29:38 »
ถ้า จขกท ผมคงบ้าล่ะครับ ฮ๋าๆๆๆ

"ซื้อรถมาซ่อมเพื่อ ซื้อซากรถมาทำเพื่ออะไร ทั้งๆ ที่ทำเสร็จแล้ว ราคามันก็ไม่ต่างกับรถป้ายแดงเลย ทำไมไม่เอาป้ายแดงมาตั้งแต่ต้นล่ะ"

คำตอบคือ "ความสุขทางใจ" ครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 22:34:05 »
คนคิดแบบนี้เยอะนะครับ โตโยต้าเลยขายดี :)

แต่ทั้งนี้ อยู่ที่ตังในกระเป๋าครับ อย่าซื้อรถให้ตัวเองเดือดร้อนเป็นพอครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 22:34:12 »
เรื่องนี้ ก็แล้วแต่คนนะ  แต่บางคนและส่วนมาก ก็ใช้เกิน 5 ปี ครับ คือผมว่าใครมีเงินซื้อและไม่เดือดร้อนก็ไม่อะไรหรอกครับ   แต่บางคนใช้ออกรถเกินเงินตัวเอง  ทำให้เป็นหนี้ ชักหน้าไม่ถึงหลัง
ปล.ส่วนมาก สมัยนี้และประเทศไทย  รถคือการบอกความรวยอย่างนึงครับ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 22:36:51 »
ของที่แพง คือของที่ ราคาสูงกว่าความต้องการที่พร้อมจะจ่าย

ต่างคนต่าง Passion (อากู๋ แปลว่า กิเลส ;D) ในเมื่อยอมรับสิ่งที่จะได้มาก็ต้องยอมรับสิ่งที่จ่ายไปด้วย

หมายเหตุ.ส่วนตัวผมก็คิดแบบ จขกท. นะ

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 22:38:37 »
เอาง่ายๆครับ...ท่าน จขกท  
1.ภาพลักษณ์มั้งครับ
2.เงินไงครับ สำหรับผม5ปีขาย คิดๆง่าย เเคมรี่ตัวที่เเล้วผมขายได้700000 ตัวใหม่1700000 ภายใน5ปีผมสามารภเก็บเงินได้โดยไม่เดือดร้อนเงินส่วนอื่นโดยนำรถคันเก่าไปรวมก็เท่ากับซื้อคันใหม่เเค่ 1ล้าน
3.ข้อนี้สำคัญสุด...กิเลศ..ไงครับ มนุษย์ไม่มีวันพอครับ ^^  
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 22:39:11 »
ไม่รู้ว่าใครเคยมีความคิดเหมือนกันป่าว

ตามกระทู้... จะซื้อรถ BMW จะซื้อ Benz จะ Volvo
แล้วก็บอกว่า เอานี่ นู่น นั่นดีกว่า "ขายต่อราคาไม่ตก"

คือ บางคนมีเงิน เรื่องของมันเหอะ จะเอาอะไรก็ได้
แต่บางคนก็ไม่ใช่ว่าจะมีเยอะ คือถ้ามันมีเงินเยอะ
คงไม่ตั้งกระทู้ถามไปมาหรอก มันกำเงินไปซื้อแล้ว

เลยมีความคิดว่า ถ้าใช้รถระยะแค่นี้ ระแวงเรื่องขายต่อ
จะซื้อรถแพงไปทำเพื่อออออออออ

รสนิยมเหรอ? ความอยากเหรอ?
ถ้าการใช้เงินกับเรื่องขายต่อเป็นประเด็นหลัก
ทำไมไม่เลือกรถที่ราคาพอสมควร ใช้งานได้ดี
ขายต่อราคาตกไม่มาก ไม่ต้องยุโรปจ๋าก็ได้
ขับถึงที่หมายเหมือนกัน

ยังไงขับห้าปีก็ขายต่อซื้อใหม่อยู่ละ

เคยมีความคิดแว๊บๆ แบบนี้มั่งป่าวครับ
ถามนิด ถ้ารวยแล้วแปลว่าต้องไม่สนใจค่าเสื่อมหรอคับ ยิ่งใช้ระยะสั้น ค่าเสื่อมต่อปียิ่งมาก ถึงยิ่งต้องคิด

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 22:42:05 »
5555 เคยสงสัยเหมือนกันครับ แต่ จขกท ต้องเข้าใจครับว่าสังคมเรามีคนหลายประเภท บางคนมีปัญหานิดหน่อยแต่ก็ทำให้เป็นเรื่องใหญ่โตก็เยอะ บางคนอยากซื้อรถยี่ห้อนั่นนู่นนี่ แต่ไม่หาข้อมูลก่อนก็มีเยอะ พอซื้อมาแบบไม่มีข้อมูลแล้วมีปัญหา ก็โทษนั่นนู่นนี่ ก็มีเยอะ แค่เราอย่าไปใส่ใจมากปล่อยผ่านไปก็โอเคละครับ ผมซื้อ VW ก็เคยเจอถามเหมือนกัน ไม่กลัวเจอปัญหานั่นนู่นนี่เหรอ ผมบอกเลย ไม่กลัวเพราะหาข้อมูลมาหมดละ ถ้าอันไหนเสียก็เข้าใจว่าเพราะอะไรและไม่ใช่เราที่เสียคนเดียว ปัญหาคือส่วนใหญ่ไม่มีข้อมูลแล้วพูดต่อๆกันไปทำให้ข้อมูลผิดพลาดไปเรื่อยๆ ที่เหลือก็อยู่อกะตัวเราแล้วว่าจะพิจารณาไปในทิศทางใด

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 22:42:32 »
ผมว่าถ้าจะเอารถหรูเป็นหน้าตา แต่ในทางกลับกันจะต้องใช้งานทุกวัน ทั้งๆ ที่กลัวรถเสื่อม

ผมว่าถนนเมืองไทยโดยเฉพาะ กทม เนี่ย ถ้าใช้ทุกวันเสื่อมเร็วแน่นอนครับ  ทางที่ดีถ้าอยากได้หน้าตา และอยากใช้งานทุกวัน

ผมว่าควรจะมีรถสองคันครับ  กล่าวคือ รถหลัก กับ รถรอง ครับ

รถหลัก คือ รถที่เราใช้งานเพื่อไปทำงาน ไปธุระเป็นหลัก ไม่ต้องแพง แต่ขอแค่ไว้ใจได้ ขีดข่วนไม่ต้องเสียดายมาก

รถรอง คือ รถที่ใช้ออกงานสังคม หรือ ใช้เพื่อสนองความสนุกของการขับขี่ส่วนตัว ครับ  จริงๆ แล้วจะเก็บรักษาไว้นาน ก็ท่าจะดี
阿蘇山

Stroke8

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 22:51:49 »
คนที่มีเงินเหลือ ก็ใช่ว่าจะต้องใช้จ่ายสุรุ่ยสุร่ายทุกคนนะครับ ถ้าเขาเงินเยอะ แต่ก็ยังมีตั้งกระทู้ถาม นั่นก็เป็นสิทธิของเขาครับ

เอาเข้าจริงแล้ว พวกที่ซื้อรถใหม่ห่วงราคาขายต่อ ผมก็ไม่เข้าใจจริงๆครับ ว่าจะห่วงไปทำไม คุณซื้อรถใหม่ มูลค่าของมันตั้งแต่คุณขับออกจากโชว์รูมมันก็หายไปเพียบแล้ว (ยกเว้นในบางกรณี ซึ่งอุปสงค์นั้นสูงกว่าอุปทานมาก) คุณซื้อรถใหม่มา ขับเท่ๆ ดมกลิ่นรถใหม่ไป มีความสุข ถ้าเกิดคุณไม่เดือดร้อนกระเป๋าสตางค์ของตัวคุณเอง นั่นมันก็เป็นสิทธิของคุณครับ แต่ความคุ้มค่าทางเศรษฐกิจ? กำไร? มันก็ไม่ได้ดีที่สุด แต่จะมีซักกี่คนครับ ซื้อรถเพื่อเก็งกำไร? มีเฉพาะพวกรวยๆรถหรูหายากเทพจริงๆเท่านั้นแหละครับ คนบางคนอาจจะไม่ชื่นชมรถ (คนส่วนมากในสังคมนั่นแหละ ถ้าพวกเขาฉลาดนิดนึง รถยนต์มันก็แค่ภาพลักษณ์ภายนอกครับ ถ้าเกิดคุณไร้ความสามารถ โลกนี้ก็ไม่ให้อภัยคุณเหมือนกัน) หรือการใช้จ่ายเงิน (คนส่วนน้อยในสังคม ผมเป็นหนึ่งในนั้น) ของคุณ แต่นั่นมันก็เงินของคุณครับ คุณจะใช้จ่ายยังไงก็ได้ มันเป็นสิทธิของคุณ

ผมเคยเป็นคนที่มีความคิดขวางโลกครับ แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนไปแล้ว การห้ามจำหน่ายสุราในอเมริกายุค 20-30 นอกจากจำไม่ลดอัตราการดื่มของประชากรแล้ว ยังทำให้อาชญากรหลายๆกลุ่ม ทำกำไรจากมันอีกต่างหาก บางสิ่งบางอย่างในชีวิต เราเปลี่ยนมันไม่ได้ครับ กิเลสของมนุษย์เป็นหนึ่งในนั้น สิ่งที่เราทำได้ ก็คงจะเป็นการนำพาตัวเราเองไม่ให้ไปอยู่ในจุดจุดนั้นเอง

ท้ายนี้ เอาแบบเบาๆนิดนึง ถ้าเกิดไม่มีเจ้าของคนแรกที่ซื้อรถมาใช้แค่แปปเดียว แล้วขายต่อไปให้กับเจ้าของคนที่สอง ที่อาจจะเก็บมันไว้จนราคาตกไม่เหลืออะไรแล้ว ผมจะกลายมาเป็นเจ้าของรถเกือบจะคลาสสิคเกือบจะเจ๋งในยุคที่ไม่มีใครเหลียวแลรถของผมได้ยังไงครับ? ;D

GreenG

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 22:51:58 »
ผมมีแนวคิดครับ

ผมจะต้องมีรถสองคัน

คันแรกเป็นรถที่ใช้งานทั่วไป ผมเน้นราคาถูกๆ ซ่อมง่าย ขายต่อดี ขับห่วยก็ช่างมัน แต่ต้องมีถุงลมใบนึงอย่างต่ำจะกระจกหมุนก็ช่างมัน ไม่สน วิทยุไม่มีผมหามือสองตรงรุ่น หรือของใหม่เล่น USB ได้มาใส่แทน เช่น March E ที่ขับอยู่ Yaris J Eco หรือ Brio amaze S ครับ

แต่คันที่สอง ถ้าพอจะมีได้ ต้องมีครับเพราะนอกจากเป็นรถสำรองคันแรกกรณีเสียแล้ว มันต้องตอบโจทก์ได้ เช่น หรูหรา พวก Camry 2.0 หรือ A180 หรือถูกหน่อยก็ Sylphy 1.6 หรือ Camry 2.0E มือสอง มันแพงจริงๆ แต่มันตอบโจทก์ได้ คนเราไม่ใช่ว่าจะขับรถถูกๆไปตลอดชีวิต ต้องมีอะไรให้กับตนเองบ้าง

โดยรวมผมเห็นด้วยกับจขกท แต่ไม่ทั้งหมดครับ ;)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 23:00:05 »
โลกใบนี้ยังมีคำว่า "หน้าตาในสังคม" อยู่ครับ

รถยนต์ มีผลไม่มากก็น้อย ต่อ ลักษณะงาน ที่คุณทำ คล้ายๆ เครื่องประดับ อย่าง นาฬิกา

คุณเป็นพนักงานตัวน้อยๆ แต่พ่อรวย เลยซื้อ E class ขับเข้าไปทำงานในกระทรวงที่

คนส่วนใหญ่ ใช้ Camry และ Accord หรือลูกน้องทั่วไปยังขึ้นรถเมล์

ก็จะดูข้ามหน้าข้ามตาเจ้านายเกินไป อาจจะโดนหมั่นไส้ได้

หรือเป็นระดับผู้จัดการ หัวหน้าฝ่าย หรือ ตำแหน่งใหญ่โตขึ้น

การขับ Honda Jazz หรือ Mazda 2 ไปติดต่องานระดับใหญ่

(คุณอาจจะบอกว่า จอดลานจอดรถ มองไม่เห็น แต่บางงาน เราจอดหน้าร้านกาแฟ

ซึ่งคนที่อยู่ภายในก็คือ ผู้ที่เราติดต่องานด้วย)

ก็ดูไม่มีความน่าเชื่อถือ หรือเรียกง่ายๆ "มันไม่เสริมฐานะ"

เพราะมันบ่งบอกถึงสภาวะการเงินของบริษัทของคุณ ที่เข้าไปติดต่อกับอีกบริษัทได้อีกด้วย

ไม่มีกฏตายตัว

แต่เชื่อสิ คุณ และ ใครๆ ก็คิด  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2013, 23:04:29 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 23:02:40 »
คนมีตัง ขี้ตระหนี่มีอยู่ถมไปครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 23:05:17 »
เปรียบแบบนี้มั่งได้มั๊ยครับ

กินข้าวที่บ้านให้เมียทำ มันก็อิ่ม สะอาด มีประโยชน์ มีคุณค่าทางอาหารได้ถ้าทำเป็น รู้จักเลือก

ออกไปกินเหลา มันก็อิ่ม สะอาด มีประโยขน์ มีคุณค่าทางอาหารได้เหมือนกัน และก็อาจจะไม่มีประโยชน์ได้เช่นกัน

แต่พอเราเอาตัวเงินตั้ง ทั้งที่มันต่างกันตรงที่ว่าราคาไม่เท่ากันเท่านั้น ไม่ได้เกี่ยวกับคุณค่าที่ได้ ......................

เราก็คงเคยเห็น คนมีเงินมากๆ ไม่ชอบกินเหลา ....... เสียดายเงิน......หรือกินจนเบื่อ (เราจะไปรู้เค้าได้ไง) ชอบกินข้าวบ้าน

และเราก็คงเคยเห็น คนกินเงินเดือน ต้องกินดีๆ แพงๆ ..........แต่ชักหน้าไม่ถึงหลัง ...... แต่ต้ัองออกไปกิน เพราะบอกตัวเองว่าหาความสุขใส่ตัวไว้ ไม่เดือดร้อนใคร (ถ้าไม่จริงๆนะ)

ความคิดผมนะ กล้าใช้เงิน กลับใช้เงินเป็น ไม่เหมือนกันครับ

ผมเห็นมาไม่น้อยนะที่ ต้องใช้ให้คนเห็นว่า ฉันกล้าใช้ ............... เพื่อ ??????

ก็แค่ความคิดต่าง อีกทางหนึ่ง ถือว่ามาแชร์กันละกันนะครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 23:06:09 »
ผมว่า มันก็ทุกอย่างแหละครับ ถ้ามองมุมเดียวกับ จขกท ว่ารถก็ไปถึงที่หมายเหมือนกัน

ทำไมต้อง แฮเมส ถุงผ้าก็ใส่ของได้เหมือนกัน หรือกระเป๋าหนัง 1000 นึงก็ใช้ได้เหมือนกัน

ทำไมต้อง iphone ใช้ samsung hero ก็โทรได้เหมือนกัน

ทำไมต้อง ipad ของจีน ดูได้เหมือนกันเยอะแยะ

มันเป็นความชอบส่วนตัวหนะครับ ของแพง โดยปกติ ก็จะทนกว่าอยู่แล้ว ในความรู้สึก เลยยอมจ่าย
บางคนที่เขาถาม ก็เพราะอาจจะไม่ทราบว่าตลาดมองยังไง คุ้มหรือไม่คุ้ม มีใครเคยใช้ไหม เป็นไงบ้าง
หรือ มันมีตัวเลือกอื่นที่ลืมไปไหม จะได้ไปดู เพราะบางทีเราก็มีความรู้แค่กรอบที่เรารู้ ถามคนเยอะๆ จะได้ idea เพิ่มเติม

ส่วน ทำไมต้องซื้อรถแพง ผมคนนึง ตอนนี้กำลังอัพรถที่บ้านหมด เพราะกำลังซื้อมีมากขึ้น แล้วก็ "ชอบ" เป็นทุน
แต่สิ่งที่สำคัญที่สุด สำหรับผมคือ ผมมั่นใจในความปลอดภัยของรถที่ราคาแพงขึ้น ความแข็งแรง อุปกรณ์ป้องกันต่างๆ
ผมเคยเฉียดตายมาแล้ว จากการขับรถ รู้ว่าอุปกรณ์ที่มันจะช่วยชีวิตเราได้ มันสำคัญแค่ไหน
ผมมีลูกแล้ว บอกตรงๆ ตอนนี้รถที่ไม่มีม่านถุงลม ผมไม่มองเลย เพราะลูกนั่งหลัง มันเซฟได้แน่ๆ หากเกิดไรขึ้น
แล้วเราห้ามได้ไหม เราป้องกันดีกว่า มีเกินดีกว่าขาด เราไม่รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นได้ อันนี้สำหรับผมนะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 23:07:03 »
ในความคิดของผมนะครับ
อยู่ในคำถามที่ จขกท. ถามแหละครับ รสนิยม ความอยาก
เพราะความต้องการ สนอง need ตนเอง เมื่อตนเองมีกำลังจ่ายพอ
ถามว่าถ้าผมอยากได้ ไอโฟน แล้วผมมีเงินพอที่จะซื้อ แต่รู้ว่า ยังไงๆ ก็จะมีรุ่นใหม่ ทุกปีๆ
ผมจะต้องรุ่นที่ถูกกว่าไอโฟนเยอะๆ  เพื่อที่จะไม่ขาดทุนเพราะ เปลี่ยนรุ่นทุกปี อย่างงี้หรือไม่
ก็คงไม่ใช่  ผมก็ซื้อไอโฟนเช่นเดิม เพราะกำลังซื้อผมมันถึง
พอจะเปลี่ยนเครื่องแล้วต้องขายเครื่องเก่าออกไป ผมก็คงโอเคกับราคาที่ตกไป เพราะ มีความสุขกับช่วงเวลาที่ได้ใช้ สิ่งที่อยากได้

ความอยาก และความต้องการ มันแรงกว่า หลักเศรษฐศาสตร์ เหตุและผล เพราะงี้คนส่วนใหญ่ถึงเลือกที่จะผ่อนส่งหลายๆอย่างแหละครับ
ทำไมถึงมีผ่อนบอลูน ทำไมถึงมีดาวน้อย ผ่อนนาน และก็ไม่แปลกที่ว่าทำไม ถึงมีการพูดถึงว่าจะเพิ่มเงินอัพขึ้นไปเล่นรถสัญชาติยุโรป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2013, 23:09:04 โดย frame@kk. »

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 23:12:49 »
ในประเทศเราความแพงของรถ บ่งบอกความรวย ครับ  แต่ก็มีหลายคนนะที่รวยรวยมากด้วย  แต่ก็ขับแค่ รถคันไม่ถึงล้าน ถามว่าคนนับถือมั้ยก็นับถือ  มันอยู่ที่การวางตัวด้วยครับ  ถ้าขับรถแพงแต่วางตัวไม่ได้ก็ไม่ส่งผลอะไรครับ
ปล.คหสต (ไม่แปลว่า ความเห็น.....Tีน)  นะ :D

ออฟไลน์ virapols

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 23:17:36 »
ได้รถดีๆ แพงๆ ..... สิ่งดีๆจะตามมาในชีวิต

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 23:26:35 »
รถไม่จำเปนต้องแพงเลยครับถ้าเราพอเพียงในสิ่งทีมีดีกว่าครับขนาดมีอถึอผมยังใช่bbอยู่เลยครับแต่คนส่วนใหญ่เค้าใช่แต่ไอโฟนครับผมเองอยากได้นะครับแต่ต้องดูว่าเราจำเปนหรีอเปล่าถ้าจำเปนชีอเลยครับถ้าพอใจในbbก็ใช้ไปครับจนกว่าจะพังคามีอครับถึงชีอใหม่ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ BIGP

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 23:28:15 »
คำตอบคือ ความคุ้มค่าในทุกเรื่องที่ได้จากรถ เทียบกับเงินที่จ่าย ครับ ถ้าผมจ่ายเงินเท่านี้ แล้วได้สิ่งที่ต้องการครบก็จบครับ
บางคนไม่แน่ใจว่ามันเป็นงั้นเป็นงี้ไหม เลยมาถามเพื่อขอความเห็น ก็แค่นี้แหละครับ

อีกอย่างคนรวยมีแบบใช้เงินโง่ๆกับไม่โง่น่ะครับ ผมมีโอกาสได้รู้จักคนรวยระดับประเทศหลายท่าน
อยากจะบอกว่าประหยัดกันสุดๆ ใช้เงินคุ้มทุกบาทจริงๆ เรียกว่าเงินไม่กระเด็นเลย

AuNaraKa

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 23:42:35 »
เห็นด้วยกับ จขกทครับ คนมีจะออกอะไรก็ออกไปเถอะ ถือว่าไม่ลำบาก แต่เคยเห็นบางคน จบเอแบค ทำงานบริษัทหลักทรัพย์แต่กลับคิดไม่ได้ว่าจะทำยังไงกับเงินดี คือจริงๆ เค้าไม่ค่อยมีเงินหรอก แต่อยากจะได้ BMW มานั่งถามจะเอา X1 หรือ X3 ดี ใจจริงเค้าก็อยากได้ X3 น่ะครับ ใหญ่กว่า แพงกว่า หรูกว่า ติดตรงไม่มีเงิน ตัวเองก็เพิ่งออก F30 ไปคันยังติดผ่อนเลย  เพือนๆ ก็ทักบอกว่าใช้ CR-V ก็พอ เค้าก็บอกว่าห่วงลูกห่วงเมีย อยากให้ได้ใช้รถดีๆ ฟังดูก็ดีนะ แต่ติดที่ความต้องการมากกว่าเงินในกระเป๋านี่สิ งงเหมือนกัน ออกรถแพงๆ ผ่อน 3 ปี ใช้ได้ 5 ปี ก็ต้องดิ้นรนเปลี่ยนใหม่อีก มีเงินจะไม่ว่าสักคำ เจอกันกินเหล้าทีไร ถามทุกที X1 ดีไหม X3 ดีไหม ฮ่วย

ผิดกับอีกคน มีเงิน อยากได้อะไรก็ออกเลย ไม่เคยมาถาม หรือไม่ก็ถามง่ายๆ ว่า E300 ดีไหม ทุกคนว่าดี ก็เห็นอีกสองวันไปจอง อันนั้นเค้าสบายๆ ก็ว่ากันไปนะ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 23:46:46 »
ซื้อรถแพงเพราะมันให้อะไรที่มากกว่า ระบบความปลอดภัย ภาพลักษณ์ สมรรถณะ ฟิลลิ่งในการขับ อัตราเร่ง สิ่งอำนวยความสะดวก ราคาขายต่อ

พวกที่มีเงินซื้อรถแพงๆถ้าไม่รู้จักใช้เงินจะมีเงินไปซื้อรถได้หรอ เพราะฉะนั้นราคาขายต่อก็เป็นอีกปัจจัยที่สำคัญ

สมมุติซื้อรถล้านนึง ใช้ไป2ปี คันนึงขายต่อได้700,000 กับอีกคันขายได้ 500,000 ส่วนต่าง200,000นี่เติมน้ำมันได้3-5ปีเลยนะ

คนที่มีเงินก็ต้องรู้จักวางแผนการเงินเป็นธรรมดา ถ้าใช้แบบไม่คิดก็หมดกัน

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 00:01:18 »
เรื่องราคาตกใครๆก็รู้ครับว่าซื้อรถมาราคาตกทุกวัน แต่อันไหนล่ะที่ตกน้อยสุด คุ้มสุด ก็แค่นั้นแหละครับ
การเปลื่ยนรถบ่อยๆมันก็เป็นการซื้อความเสี่ยงในเรื่องค่าดูแลรักษา ที่บ้านผมก็เพิ่งขายรถอายุ7ปีไปยี่ห้อตลาดด้วย ปกติที่บ้านจะใช้รถ10ปี+แต่ที่ขายเพราะโอเวอร์ฮอลเครื่องรอบที่2ในรอบ2ปีซ่อมไม่จบพ่อผมเลยบอกต่อไปนี้จะใช้รถ5ปีพอ ผ่อนรถใหม่สบายใจกว่า

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 00:56:25 »
ผมชอบกระทู้นี้นะ เอาคนบ้ารถมามองต่างมุมกันในเรื่องความคุ้มค่าของตัวรถ ได้รับความเห็นที่หลากหลายดี

ส่วนของผม เมื่อก่อนมองแต่รถมือสองเพราะอยากได้รถเกินฐานะที่จะซื้อป้ายแดง ก็ต้องทำใจเรื่องการบำรุงรักษาหน่อย แลกกับการได้ขับรถที่แฮปปี้
ส่วนปัจจุบันเริ่มบ้ารถน้อยลง เริ่มขี้เกียจดูแลรถ จากนี้ไปคงมองไปที่รถป้ายแดงที่ราคาเอื้อมได้สบายมากกว่า ไว้เดี๋ยวบ้าใหม่ค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ titiza191

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 01:09:01 »
ผมว่าถ้าจะเอารถหรูเป็นหน้าตา แต่ในทางกลับกันจะต้องใช้งานทุกวัน ทั้งๆ ที่กลัวรถเสื่อม

ผมว่าถนนเมืองไทยโดยเฉพาะ กทม เนี่ย ถ้าใช้ทุกวันเสื่อมเร็วแน่นอนครับ  ทางที่ดีถ้าอยากได้หน้าตา และอยากใช้งานทุกวัน

ผมว่าควรจะมีรถสองคันครับ  กล่าวคือ รถหลัก กับ รถรอง ครับ

รถหลัก คือ รถที่เราใช้งานเพื่อไปทำงาน ไปธุระเป็นหลัก ไม่ต้องแพง แต่ขอแค่ไว้ใจได้ ขีดข่วนไม่ต้องเสียดายมาก

รถรอง คือ รถที่ใช้ออกงานสังคม หรือ ใช้เพื่อสนองความสนุกของการขับขี่ส่วนตัว ครับ  จริงๆ แล้วจะเก็บรักษาไว้นาน ก็ท่าจะดี
อันนี่้ผมเห็นด้วยน่ะ คือ การที่คนคนหนึ่งชอบรถ มีรถในฝันอยากจะได้แต่อะไรๆก็ไม่อำนวย แต่เมื่อถึง ณ จุดๆหนึ่งเค้ามีเงินพอทีจะซื้อ แต่ มันแค่พอซื้อ ไม่ใช่เหลือเฟือมากมาย แน่นอนเมื่อตัดสินใจจะซื้อก็ต้องมีห่วงนู้นห่วงนี้ตามประสาคนไม่เคยเป็นธรรมดาครับ แล้วผมวาา โดยส่วนมากน่าจะเป็นอย่างที่คุณคนนี้พูดมีรถหลักรถรอง อย่างที่บ้านผมรถหลักๆที่ใช้ก็ ฮอนด้า ซีวิค แล้วก็มีเบนซ์ไว้ออกงานนิดนึงตามประสาคนชอบรถล่ะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 01:15:23 »
ดังนั้นถ้าซื้อแพงก็คงจะต้องใช้ให้คุ้มครับ

ออฟไลน์ rutxthe

• 1992 MX-5
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 02:17:50 »
คิดเหมือนผมเลยครับ ซื้อคันนี้สิ ขายต่อดี งง  ??? ???
คือตกลงซื้อมาใช้หรือว่าซื้อมารอขายครับเนี่ย

แต่ก็นะแล้วแต่ความคิดของแต่ละคน แตกต่างกันได้

สำหรับผมตอนซื้อ ไม่ได้คิดถึงเรื่องที่จะเอาไปขายเลยครับ
ตอนนี้ผมใช้ Almera V-CVT เอาไปติดแก๊ส ก่อนติดคนรอบข้างบอกอย่าติด ปัญหาเยอะ ขายต่อไม่ดี
พอติดมาสรุป ไม่ได้มีปัญาหาอะไร แถมประหยัดอีก จากค่าเชื้อเพลิงเดือนละ 7-8 พันบาท เหลือ 3-4 พันบาท รู้งี้ผมติดนานแล้ว

และผมยืนพื้นคันนี้แหล่ะคุ้มที่สุดแล้ว ราคาถูก กว้าง ประหยัด
ออฟชั่นก็พอตัวเลยครับของจำเป็นมีครบ แถมเพิ่งได้คืนเงินภาษีอีก 79,000 บาท
ถึงจะไม่ได้แรงอะไรมากมาย ไม่รู้จะแรงทำไมขับในกรุงเทพ ผมก็แซงพวกรถแพง ๆ รถแรงแต่ขับช้าแช่ว่าตลอด
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 06:05:38 »
นานาจิตตังจริงๆครับเรื่องนี้ ตัวอย่างคุณพ่อผมก็เสียดายตังค์ซื้อแค่S350 Bluetecทั้งๆที่จะซื้อBentleyหรือRRหลายๆคันก็ได้แต่ไม่ซื้อ ลูกๆบอกให้ซื้อS500ไปเลยก็บ่นขาดทุนเยอะ S350ขับไปก็บ่นไปว่าไม่พุ่งเหมือน500 ส่วนน้องเขยผมบ้านหลังเล็กนิดเดียวแต่มีทั้งLamborghini Gallardo Ferrari 599 Porsche Cayenne Panamera 911 Range Rover ไม่มีที่จอดต้องไปจอดที่อื่น
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ tong r56

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 07:18:20 »
อย่าไปคิดแทนเขาเลยครับ