ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเป็นเหมือนผมบ้าง อยากลองToyotaแต่ซื้อไม่ลงจริงๆ  (อ่าน 20920 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narak-Man

• Full Member
ผมเห็นว่าเป็นรถที่เครื่องยนต์ดีมาก ใช้กับแก๊ซได้ทนทาน ไม่จุกจิกเหมาะเอามาวิ่งใช้งาน   แต่ผมรับไม่ได้กับผิวสัมผัสที่ดูไม่มีราคา เหมือนสินค้าจีนตลาดล่าง และผมรู้สึกว่าToyotaเวลาเกิดอุบัติเหตุ ถ้าเทียบกับรถClassเดียวกัน  รถยนต์และผู้โดยสารจะบาดเจ็บค่อนข้างมากกว่ายี่ห้ออื่น   พี่ๆในห้องนี้เคยรู้สึกหรือสังเกตุในจุดนี้บ้างไหมครับ   ผมไม่ได้มีอคติกับToyotaนะครับ ผมคิดว่ารถเป็นแค่ยานพาหนะ ขอแค่ใช้ดีใช้ทน บริการหลังการขายไว้ใจได้ก็okแล้วครับ ไม่ยึดติดกับยี่ห้อใด

ออฟไลน์ hispza

ผมเองชอบเครื่องยนตร์ของโตโยต้านะครับรถที่บ้านเก่าๆไม่เคยจุกจิกเลย แต่ผมก็ตัดใจซื้อไม่ลงจริงๆครับเพราะการออกแบบภายใน-ภายนอกมันช่างไม่ถูกใจผมเอาเสียเลย แถมช่วงล่างที่ชอบทำมาแบบนิ่มยวบแล้วหละก็ไม่เอาเลย
ณใ ปัจจุบันผมมีวีออสโฉมก่อนล่าสุดเอามาใช้จ่ายตลาดครับ ถามว่ามันทนไหม ทนมากๆครับ แต่ถามว่าชอบไหม ไม่ค่อยชอบครับ เอ๊ะ งง 555

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
เวลาเกิดอุบัติเหตุผมเห็น toyota  กับ  Honda   คือ Honda บางทีขาดครึ่งเลยก็มีแต่ส่วนมากก็จะรอดเยอะนะแบบ่ารถยุบเยอะแต่ห้องโดยสารคงรูป  สวนT  ส่วนมากจะเห็นกู้ภัยไปงัดร่างออกมา

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
ผมเห็นว่าเป็นรถที่เครื่องยนต์ดีมาก ใช้กับแก๊ซได้ทนทาน ไม่จุกจิกเหมาะเอามาวิ่งใช้งาน   แต่ผมรับไม่ได้กับผิวสัมผัสที่ดูไม่มีราคา เหมือนสินค้าจีนตลาดล่าง และผมรู้สึกว่าToyotaเวลาเกิดอุบัติเหตุ ถ้าเทียบกับรถClassเดียวกัน  รถยนต์และผู้โดยสารจะบาดเจ็บค่อนข้างมากกว่ายี่ห้ออื่น   พี่ๆในห้องนี้เคยรู้สึกหรือสังเกตุในจุดนี้บ้างไหมครับ   ผมไม่ได้มีอคติกับToyotaนะครับ ผมคิดว่ารถเป็นแค่ยานพาหนะ ขอแค่ใช้ดีใช้ทน บริการหลังการขายไว้ใจได้ก็okแล้วครับ ไม่ยึดติดกับยี่ห้อใด

เห็นด้วยครับ ถ้าไม่จำเป็นผมก็ไม่ซื้อพี่โตครับ พี่โตลดต้นทุนมากมาก ผมมีรถหลายคันหลายยี่ห้อ ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ จะไม่ซื้อโตต้าครับผม

และเรื่องศูนย์บริการก็ รู้สึกว่าไม่ดีเท่ายี่ห้ออื่นนะ อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัว ลองเปรียบเทียบ ศูนย์ใน กทม หลายหลายที่ดูนะครับ

ลองดูจุดนั่งรอระหว่างเข้าบริการซ่อมรถดูก็ได้ครับ บรรยายการ อะไรต่างต่าง

ผมไม่ได้มีอคติกับโตต้าครับ แต่รู้สึกว่ารถยี่ห้ออื่นดีกว่า ยกเว้นขายต่อโตต้าน่าจะดีกว่าที่จุดนี้เท่านั้น

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เคยคิดจะซื้อ Prius ก่อน MC จนไปลองขอขับ Teat Drive

ลองเสร็จกลับมาคิดทบทวนดู ผมรับราคากับของที่ให้ไม่ได้

พอ MC ก็ไปดูใหม่ แต่ก็ทำใจไม่ได้อยู่ดี เลยมาเอา Sylphy แทนประหยัดเงินไปหลายแสน

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
สำหรับผม ผมใช้ยี่ห้อไม่เจ้าตลาด ศูนย์บริการมีชื่อเรื่องห่วย อะไหล่รอนาน ปัญหาตัวรถมีช่วงปีแรก

เคลมหมด ใกล้หมดประกันอะไหล่ 3 ปี  แล้ว สถานะการเงินไม่แน่นอน ไม่นิ่ง

ใช้ไปหวั่นไป   กลัวเกียร์พัง  

ถามว่ามีความสุขกับมันเวลาใช้มั้ย ...มี เพราะเราเลือกเอง

แต่บางครั้งก็เหลียวมองความถึกของเจ้าตลาดนี้เหมือนกัน ของสมบูรณ์แบบไม่มีจริงๆ

มีได้ มีเสีย

ผู้บริโภคอย่างเรา มีสิทธิ์ซื้อ มีสิทธิ์เรียกร้อง มีหน่วยงานรับผิดชอบ ช่วยเหลือเรา

แต่บางทีก็น้อยใจนะ  ซื้อของใหม่ๆ ต้องมานั่งเคลม นั่งเสียเวลากับการเอารถใหม่เข้าศูนย์

พูดแล้วอยากจะขายเอาเงินมาโม  W123 1j ของแม่ ดมแก้สมา 10ปี ใช้จ่ายกับข้าว

ยังวิ่งดีอยู่เลย ไม่จุกจิกเลย  กระทู้ยังไม่ออกทะเลใช่มั้ย

อนาคตคงมีเจ้าตลาดมาครองสักคัน ::)  

แต่ก็ไม่ชอบสนับสนุนผู้ค้าที่ลดต้นทุน และราคาก็นะ
แต่... ในราคาพอๆกัน อัดออฟชั่นมาเยอะ แต่มานั่งวัดดวงอะไหล่ห่วยก็ไม่ไหวว่ะ

ออฟไลน์ Narak-Man

สำหรับผม ผมใช้ยี่ห้อไม่เจ้าตลาด ศูนย์บริการมีชื่อเรื่องห่วย อะไหล่รอนาน ปัญหาตัวรถมีช่วงปีแรก

เคลมหมด ใกล้หมดประกันอะไหล่ 3 ปี  แล้ว สถานะการเงินไม่แน่นอน ไม่นิ่ง

ใช้ไปหวั่นไป   กลัวเกียร์พัง  

ถามว่ามีความสุขกับมันเวลาใช้มั้ย ...มี เพราะเราเลือกเอง

แต่บางครั้งก็เหลียวมองความถึกของเจ้าตลาดนี้เหมือนกัน ของสมบูรณ์แบบไม่มีจริงๆ

มีได้ มีเสีย

ผู้บริโภคอย่างเรา มีสิทธิ์ซื้อ มีสิทธิ์เรียกร้อง มีหน่วยงานรับผิดชอบ ช่วยเหลือเรา

แต่บางทีก็น้อยใจนะ  ซื้อของใหม่ๆ ต้องมานั่งเคลม นั่งเสียเวลากับการเอารถใหม่เข้าศูนย์

พูดแล้วอยากจะขายเอาเงินมาโม  W123 1j ของแม่ ดมแก้สมา 10ปี ใช้จ่ายกับข้าว

ยังวิ่งดีอยู่เลย ไม่จุกจิกเลย  กระทู้ยังไม่ออกทะเลใช่มั้ย

อนาคตคงมีเจ้าตลาดมาครองสักคัน ::)  

แต่ก็ไม่ชอบสนับสนุนผู้ค้าที่ลดต้นทุน และราคาก็นะ
แต่... ในราคาพอๆกัน อัดออฟชั่นมาเยอะ แต่มานั่งวัดดวงอะไหล่ห่วยก็ไม่ไหวว่ะ

ผมขอเดาว่าที่พี่พูดมาพี่ใช้ เชฟโรเร็ต ครูซ ใช่ไหมครับ ;D

ออฟไลน์ cerberus

• **
ไม่ลองจะไม่รู้ว่าทำไมยี่ห้อนี้ถึงขึ้นเบอร์ 1 ของโลกสำเร็จ

ออฟไลน์ che_dtracker

• **
ช่วงปีก่อนว่าจะซื้อ altis cng ครับ แต่รับไม่ได้ ตรงที่รถราคา 8 แสนกลางๆยังไม่มี airbag มาให้สักลูก   
nissan march ราคา 4แสน ยังมีมาให้เลย   แต่ก็ยอมรับครับ ว่ารถพี่โต ทนถึก กว่ายี่ห้ออื่นจริงๆ

ไม่ลองจะไม่รู้ว่าทำไมยี่ห้อนี้ถึงขึ้นเบอร์ 1 ของโลกสำเร็จ
ผมว่าต่อไปในประเทศไทย  อาจจะไม่ได้เบอร์ก็ได้นะ 1   ที่ต่างประเทศเค้าได้เบอร์ 1  ก็เพราะว่าผู้บริหารต่างประเทศเค้าอาจจะใส่ใจผู้บริโภคมากขึ้นและ option โดยเฉพาะเรื่องความปลอดภัยก็จัดมาเต็ม  แต่นี้อะไรในไทยแบบ  ราคา 1.5 ล้าน  ถุงลม 2 ใบ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ผมเคยคิดเหมือน จขกท  ครับ  รถกระป๋อง  safety ไม่ดี  ช่วงล่างร่อน 

แต่นั่นคือสิ่งที่ผมได้ยินเค้ามา  แต่มันก็แปลกนะ  มันฝังใจเราจน ขนาดที่ว่า 

เวลาผมจะซื้อรถใหม่    ไม่เคยคิดจะเดินเข้า 0 โตโยต้าครับ  แต่หลักๆ  ยังไม่มีรุ่นไหน ดีไซ  โดนใจมากกว่า

มีรถ  4 คัน  ไม่มี toyota ซักคัน  city  tida  mz3 accord 

จนกระทั่ง คันที่ 5   เจ้า  camry hybrid ตัวล่าสุด  ตอนไปลองขับ  เพราะ  ดูรีวิว คุณ จิมมี่  อัตราเร่ง มันแรงเหลือหลาย  คงจะสะใจ คนเท้าหนักแบบเรา

ลองขับจริงๆ  มีเวลาแค่แปปเดียว  ไม่ได้รู้สึกแรงมากมาย  ไม่กล้าเหยียบแรงด้วย  รถไม่คุ้น  กลัวเซลที่นั่งไปด้วยผวา  ช่วงล่าง  ไม่ประทับใจ  แอแบค มีแค่

4   อยากจะบ้าตาย     แต่ชอบภายใน  ผิวสัมผัส  ดีกว่ารถทุกคันที่มีอยู่  เพราะมันแพงสุดล่ะ   แค่นั้นจริงๆข้อดีของมัน   บวกกับเพื่อนสนิทใช้อยู่  บอก

ประหยัดน้ำมันมาก    วันรุ่งขึ้น  เอาก็เอาวะ  ลองดู   เริ่มแก่ละ   ขับนุ่มๆ  ดีกว่า   ทุกวันนี้  ถือว่าประทับใจครับผม

สอนให้รู้ว่า  อย่าเชื่อจนกว่าคุณจะได้ลอง   มีดีกันไป   ตามรุ่นครับผม

ออฟไลน์ dht_tubes

เข้ากับสโลแกนอัลติส 2.0  เลยครับ

บอกได้คำเดียว ต้องลอง

ส่วนลองแล้วเป็นไง ตัวใครตัวมันหล่ะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Tonge

เคยจะซื้อหลายรุ่นแต่สุดท้ายก็ไปยี่ห้ออื่น

vigo prerunner ไม่มีABS ในรุ่นที่ต้องกหาร
Altis                  บ้านเพื่อนออกรุ่น CVT มา3เดือน เกียร์มีปัญหา แต่เคลมได้
                        แต่ก็มีปัญหา กิ๊บยึดกันชนหน้า หลุดบ่อย ช่างบอกว่าปกติ แก้ไปสองครั้ง ไำม่หาย ชั่งมัน
Camry              น้าสาวซื้อมา คันเร่งหน่วง เบาะแตกลาย คอนโซนหน้าดังก๊อบแก๊บ
Fortuner BMC   เมื่อปีที่แล้ว เลื่อนรับรถไปสองรอบ สุดท้ายที่บ้านผมโมโห เลยยกเลิก ติดต่อขอเงินคืนมา5รอบแล้ว ตอนนี้ครบปีแล้ว
                        ยังไม่ได้เงินจองคืนเลย และไม่ใช่ครั้งเดียว ที่บ้านผมโดนเชิดเงินจองไปหลายรอบแล้ว จากรถโตโยต้า

สำหรับ yaris eco ทีแรกเล็งไว้ตั้งแต่มีกระแสว่าจะมา ติดตามมาตลอด พอเปิดตัวเมื่อวาน รายละเอียดอย่างเป็นทางการออกมาแล้ว
                         สรุปไม่เข้าท่า ราคาแพง ออพชั่นไม่สมราคา

บ้านผมสมัยก่อนใช้ โตโยต้ามาหลายรุ่น แต่10ปีหลังมานี้ ไม่เคยได้ครอบครองอีกเลย

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมเฉยๆกับโตโยต้านะ ซื้อรถเพราะชอบรักที่ใช้ ไม่ได้เอาราคาขาย หรือ 0 บริการเยอะเป็นที่ตั้ง เลยไม่คิดมอง โตโยต้าเลย

รถไม่ได้ซื้อมาซ่อม ถึงซ่อมจริงๆ อะไหล่หรืออะไรมันไม่ไ่ด้ แพงอะไรมากกว่ากันมากมายเท่าไหร่ เลยเฉยๆกับโตโยต้ามากๆ

แต่ถ้าหลักการทำงาน Toyota way ผมชอบนะ  :D แต่รถผมเฉยๆ

ออฟไลน์ mamaman

แต่ยังมีอีกหลายคน ส่วนใหญ่ด้วย
ซื้อรถเพราะ มองว่า รถมันคือ ยานพาหนะ เท่านั้น ไม่สนใจอย่างอื่น รวมถึง เสียแล้วต้องซ่อมเร็ว

TOYOTA เลยเป็นคำตอบหนึ่งเดียวของคนเหล่านั้น

น้อง แม่ พ่อ ลุง ป้า น้า อา และ รถคันแรกของผม ในตอนที่ไม่รู้เรื่อง option รถยนต์
ทุกคน เลยออก TOYOTA และ มันก็ไม่เคยทำให้พวกเค้าผิดหวังครับ รวมถึงผมด้วย

19 ปี กับ ไม้ตี้ X ผมโตมาพร้อมกับมัน
12 ปี กับ Soluna
8 ปีกับ Vios

ไม่เคยจะเสียถึงขนาดจอดรถเกิน 1 วันเลย

แต่ตอนนี้ ผมใช้ mitsubishi คนเดียวในบ้านและ ตะกูล

ออฟไลน์ 5ume7h

ไม่ครับ

ไม่ซื้ออยู่แล้วเลยไม่รู้จะไปลองทำไม

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ทุกวันนี้ผมอยากให้ยี่ห้ออื่นบ้าง แต่ที่บ้านนั้นบูชาโตโยต้าเลยอดไม่ได้ที่จะใช้ยี่ห้อนี้ต่อไป
(ยิ่งท่านแม่ผมสนใจแค่ศูนย์บริการเท่านั้นรถจะดีกว่ายังไงไม่สน ต้องศูนย์ดีเท่านั้น)

เชื่อเถอะ แม้โตโยต้าจะฝังระเบิด C4 ไว้บนรถคนก็ซื้อเพราะ Toyota อยู่ดี
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ localgame

ช่วงล่างห่วย ขับแล้วไม่มั่นใจ ศูนย์หน้าเงิน โทรไปขอข้อมูลการซ่อมนิดหน่อยก็ทำหวงข้อมูล จะให้เข้าศูนย์ลูกเดียว

เทียบกับbmwเอาช่างมาให้คุยไม่มีกั๊กข้อมูล มีไรบอกหมด แค่นี้ก็รู้แล้วว่าจะขับคันไหน

ออฟไลน์ MystogaN

Toyota ผมชอบนะครับ เพียงแต่รุ่นที่ผมชอบเค้าไม่ขาย

Mark X กับ Crown วัสดุนี่ผิดกับรถที่ขายบ้านเราลิบลับครับ

ถ้าที่ขายบ้านเราที่ชอบคงมีแค่รุ่นเดียว 86 ครับ อิอิ

ออฟไลน์ muza

จากประสบการณ์
ผมก็ยังไม่เคยมี โตต้าเป็นของตัวเองเลยอะครับ
แต่ คันหน้าไม่แน่นะครับ

คือผมมองว่า
บางยี่ห้อ ขับ ดีแต่ ก็
หงุดหงิด กับการต้องซ่อมบ้าง
จังหวะ จำเป็นต้องใช้ ดันงอแง
แก้ปัญหาไม่จบ
ค่าอะไหล่ แพงกว่าเจ้าตลาดบ้าง
ราคาขายต่อตกจน น่าตกใจ
บรา บรา

แต่ ถ้า เจ้าตลาดเฮียโต กะ พี่ฮอน แก
ส่วนตรงนี้มักไม่ค่อยทำให้ลูกค้าหงุดหงิดนะครับ

เลย มองว่า ถ้าไม่ลำบากเกินไป เรามี รถคันนึง
เพื่อ ใช้งานทุกวัน กับ อีก คน เพื่อ ขับ เล่น เสาร์อาทิตย์
และออก ต่างจังหวัด น่าจะ เป็นคำตอบ ของชีวิตตัวผมเองนะครับ

ออฟไลน์ Highway Star

เห็นด้วยครับ จริงๆแล้วรถโตโยต้าเป็นรถที่ดีนะครับ เครื่องเกียร์ทนทาน แต่มาในระยะหลังมักชอบ ใช้วัสดุตัวถังกับภายในลดต้นทุนมากๆ ดูผิวเผินเหมือนจะดูดี แต่พอลองจับเข้าไป จะดูรู้เลยว่าพลาสติกเกรดต่ำ หรือกลิ่นเบาะเองที่เหม็นจนเวียนหัวมากๆโดยเฉพาะในวีโก้ ยาริสรุ่นที่แล้ว และรถตู้คอมมิวเตอร์
แล้วออฟชันก็กักโคตรๆงกทั้งๆที่เมื่อก่อนตอนที่แคมรีacv40 ตอนออกมาใหม่ๆทำไมถึงใส่ออฟชันมาเต็มๆได้ล่ะ หรือวีโก้รุ่นแรกก็ให้ออฟชันมาเยอะหรือวีออสรุ่นที่แล้วตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์ก็ให้มาเยอะ
คิดว่าขายดีใช่มั้ย เลยจะดูถูกคนซื้อคิดว่าคนซื้อเค้าจะซื้อเพราะแค่เชื่อมั่นในศูนย์บริการกับเครื่องที่ทนเค้าจะซื้อแล้วเหรอ ก็ไม่แปลกที่โดนฮอนด้าแซงไปแล้วในยอดขายเก๋ง
ผมว่านะยาริสใหม่คงจะมีชะตากรรมไม่ต่างกับวีออสแน่คือขายได้เรื่อยๆ แต่ไม่เปรี้ยง
แล้วถ้าโคโรลารุ่นถัดไปยังมาแนวนี้อีกนะ ซีวิคกับซิลฟีคงเอาไปกินหมด
ส่วนวีโก้กับฟอร์จูนเนอร์นั้นตอนนี้ก็โดนอีซูซุไล่บี้จนถ้าไม่มีแคมเปญล่อตาล่อใจยอดขายคงโดนแซงคืนไปนานแล้ว
ผมว่าโตโยต้าน่าจะคิดใหม่ได้แล้วนะ
ถ้ายังเป็นแบบนี้ต่อไปรถคันต่อไปของผมก็จะไม่มีโตโยต้าอยู่ในใจอีกแน่นอน

คิดว่าเร็วๆนี้ รถ B-seg และ C-seg(อันนี้ไม่แน่ใจ) และ D-segment   จะโดน Honda  แซง ส่วนที่บ้าน  Toyota  ที่ใช่อยู่ก็  Vigo  Champ  ครับ

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

ผมไม่ไหวกับวัสดุและการลดต้นทุนของโตโยต้ามากครับ เมื่อก่อนที่บ้านเคยใช้พี่โตอยู่แต่ตอนนี้ไม่มีเลยซักคัน

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมรู้แต่ว่า

รถกระบะรถตู้ที่บ้านเป็นโตโยต้า และ ก็จะยังเป็นโตโยต้าไปอีกนาน

แต่ก็เคยซื้อของแปลกอย่าง KIA K2700 และเป็นที่ชื่นชอบของนักโบก (พี่ครับ ทะเบียนกระบะรถเปล่าตันหกนี่โคตรโบราณเลยนะครับ ตอนนี้รถเก๋ง D-Segment แต่ละคันก็ล่อไปเกือบตันหกแล้ว)

ส่วนรถเก๋งใช้ส่วนตัว อิสระครับ ขอให้เป็นรถที่ดีและราคาขายต่อดีกว่าขายเป็นเศษเหล็กก็โอละ

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมใช้แคมรี่ acv41 แต่ก็เคยผิดหวังกับ Prius ก่อน MC
ไปลองขับแล้วยิ่งรู้ว่าไม่ใช่ วัสดุมันน่าจะอยู่ในรถราคาไม่เกิน 5 แสน
MC แล้วดีขึ้นหน่อยแต่ก็ผิดหวังไปแล้ว

ส่วนเรื่องศูนย์บริการ ผมประทับใจมากครับ ใช้โตมาเกือบแปดปีผมไม่เคยผิดหวังนอกจากเรื่องรับรถช้ากว่า
ที่ตกลงกันไว้ตอนเช็คีะยะแค่นั้นเอง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
เมื่อก่อนใช้นะดูได้จากภาพข้างล่าง ปัจจุบันประสบการณ์เรื่องรถมากขึ้น เลือกมากขึ้นและผิดหวังกับการวางนโยบายของโต้
เลยอลิกมองไป  ว่าแต่ยังไงเขาก็ขายได้มากสุดอยู่ดีนะ

ออฟไลน์ bluefox101

ผมไม่เป็นเหมือน จกขท. นะ ไม่เคยคิดแม้แต่จะอยากลองรถยี่ห้อ Toyota แต่โดยส่วนตัวผมก็ไม่ได้รังเกียจอะไรกับยี่ห้อนี้
เมื่อก่อนที่บ้านก็ใช้  toyota อยู่ 2 คัน ก็รู้สึกว่า ทนทานดี ไม่จุกจิก สเปกรถก็ดูไม่ขี้เหล่ วัสดุโดยรวมก็สมตามราคา แต่ระยะ
20 ปีหลังมานี่ ไม่รู้สึกเลยว่า รถโตโยต้าเป็นรถที่น่าใช้เมื่อเทียบกับราคา ลดต้นทุนอย่างน่าเกลียด ราคาที่ตั้งก็สูงเว่อร์ เหมือน
จงใจตั้งเอาไว้สำหรับลดราคาทีหลัง (เป็นไม้ตายเวลามีคู่แข่งที่เหนือกว่า)

ถ้าจะมี Toyota สักคันที่ผมอาจจะเลือกซื้อในอนาคต คงจะมีแค่ Estima หรือ Alphard (รถเกรย์) ส่วนรุ่นปกติที่ประกอบขายในบ้านเรา คงเฉย ๆ
เพราะดูแล้วไม่น่าสนใจเท่าที่ควร

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
บ้านผมนี่สาวก ฮอนด้า โตโยต้าเลย จะบอกว่า โตโยต้า ไม่ได้ขับห่วย บอบบางขนาดนั้น แต่ก็ด้อยกว่าคู่แข่งจริงๆแหละ

ส่วนขอดีคือเครื่องแรงกว่าคู่แข่ง แบบไม่ต้องลุ้นเลย และทนทาน ประกอบโอเคทั้งคัน ไม่ก๊อกแก๊ก แบบฮอนด้า (รถที่บ้านผมนะ)    

ถ้าไม่ติดอะไร อยากจะเปลี่ยนไปใช้แบรนด์อื่นแบบ มาสด้า ฟอร์ด ดูบ้าง แบบว่าอยากลองของ(ทั้งรถทั้งศูนย์)สักครั้ง พูดจริงนะ  

เคยได้ยินมาว่า คนในอยากออก(เข็ด) คนนอกอยากเข้า(ไปลอง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2013, 16:55:54 โดย Five P »

ออฟไลน์ fishfinger

ที่บ้านไม่เคยชายตามอง ญาติๆไม่มีกันเลย เพราะอะไร??

อันดับ 1 ขับโตโยต้าภาพลักษณ์ ไม่ดี เลยเหมือนรถเกรดB altisมากับcivic vigoมากับranger ยังไงคนก็คิดว่าคนขับcivic-rangerมีเงินมากกว่า ตั้งแต่ vigo ยัน camry ยิ่ง altis นะหนักเลย

อันดับ 2 ความปลอดภัย อุุปกรณ์ safety ต่างๆ

อันดับ 3 ความสวยงามทั้งภายนอกภายใน

รถที่ให้ผมอยากลองก็มีแค่ AE86 กับ Toyota 86  ;D ;D

เคยอยากลอง Prius แต่พอขับรถของเพื่อน ต้องอุทานว่ารถเห่ไรวะ วัสดุอย่างกะของเด็กเล่น :P

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเห็นด้วยเรื่องภาพลักษณ์

เมื่อเทียบกับคู่แข่ง คนขับโตโยต้าจะดูฐานะด้อยกว่าไปในทันที