ผู้เขียน หัวข้อ: การสั่งจ่ายแคชเชียร์เช็คเพื่อซื้อรถ  (อ่าน 23705 ครั้ง)

ออฟไลน์ me0708

• Jr. Member
  • **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
ปกติแคชเชียร์เช็คจะสั่งจ่ายในนามใคร
ชื่อโชว์รูมรถ  หรือ ชื่อเราเอง(เซ็นต์สลักหลัง)

ผมเพิ่งทราบ(จากพ่อผมเอง) ว่าเราควรจ่ายในนามชื่อตัวเองแล้วเซ็นต์สลักหลัง

โดยพ่อผมให้เหตุผลว่าถ้ารถมีปัญหา (ไม่รับรถตอนส่งมอบรถ) เรายังสามารถนำเช็คเข้าบัญชีตัวเองได้
แต่ถ้าสั่งจ่ายในนามบ.รถ เราทำอะไรกับเช็คไม่ได้เลย

จริงๆสั่งจ่ายแบบไหนดีกว่ากันครับ  แล้วปกติทุกๆท่านซื้อรถจะสั่งจ่ายเช็คในนามของใครกันครับ

ออฟไลน์ sanya

• **
Re: การสั่งจ่ายแคชเชียร์เช็คเพื่อซื้อรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 22:20:12 »
สั่งจ่ายบริษัทรถครับ กรณีมีปัญหา เราเป็นคนซื้อเช็คสามารถเอาเช็คไปคืน
พร้อมรับเงินคืนที่ธนาคารได้ครับ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
Re: การสั่งจ่ายแคชเชียร์เช็คเพื่อซื้อรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 22:28:22 »
ผมก็สั่งจ่ายในนามบริษัทรถครับ

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 23:38:34 »
สั่งจ่ายบริษัทรถครับ กรณีมีปัญหา เราเป็นคนซื้อเช็คสามารถเอาเช็คไปคืน
พร้อมรับเงินคืนที่ธนาคารได้ครับ

ตามนั้นครับ ;D

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 05:42:35 »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 07:25:44 »

ตามนี้ครับสั่งจ่ายในนามบริษัท บริษัทจดทะเบียนศูนย์ที่เราซื้อ

ห้ามสั่งจ่ายในนามบุคคลเด้ดขาด เช่นพวกเซล์ที่ขายเด้ดขาด

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 08:16:03 »
ของผมก็ตามนั้ันครับ

ออฟไลน์ maxx

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 09:09:54 »
สั่งจ่ายบริษัท dealer ที่ไปซื้อรถครับ
ถ้าจำไม่ผิดตอนออกเช็คจะมีเอกสารมาด้วยอีกฉบับ ระบุผู้ชื้อ,วิธีการจ่ายเงิน
กรณีเกิดปัญหาขึ้น เอาเอกสารนี้ยืนยันความเป็นเจ้าของเช็คได้

ออฟไลน์ Dek Prade

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 09:16:11 »
โดยพ่อผมให้เหตุผลว่าถ้ารถมีปัญหา (ไม่รับรถตอนส่งมอบรถ) เรายังสามารถนำเช็คเข้าบัญชีตัวเองได้
แต่ถ้าสั่งจ่ายในนามบ.รถ เราทำอะไรกับเช็คไม่ได้เลย
ธรรมเนียมปกติ แคชเชียร์เช็คจะสั่งจ่ายในนาม แผนกบัญชีของโชว์รูมรถ เพราะ ถ้ามันหายไป หรือไม่มีการซื้อขาย  เงินมันก็ยังอยู่ในธนาคารตามปกติ
ดังนั้น จึงไม่มีความจำเป็นที่ต้องใช้ชื่อเราเอง หรือ ทำเป็นเช๊คเงินสดที่ใครๆมาเบิกถอนไปได้

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 20:26:47 »
สั่งจ่ายชื่อตัวเองแล้วบริษัทรถเค้าจะเอาไปขึ้นเงินยังไงล่ะครับ ถ้ามีปัญหาเราเอาเช็คไปขึ้นเงินคืนได้ครับไม่ต้องกลัว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 10:56:45 »
สั่งจ่ายให้บริษัทครับ

ไม่ใช่บุคคลใดบุคคลหนึ่ง