ผู้เขียน หัวข้อ: ถามใครก็ไม่รู้ ถามคนในนี้ดีกว่า เรื่องรถผู้ใหญ่ซิ่ง งบ 3แสน มีideaอย่างไรกันบ้าง  (อ่าน 20960 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
กระทู้นี้จะว่าว่างจัดก็ได้ แต่ผมอยากหาเรื่องคุยกับพวกเราในนี้และ บางทีก็อยากทราบความเห็น ความคิด
และความรู้ของหลายท่าน ..คราวที่แล้วผมตั้งกระทู้ Volvo 850 ไปนั้น โดนใจมากครับ ได้ความรู้แบบเต็มๆ
หลายอย่างผมเองก็ไม่รู้มาก่อน เลยคิดว่าคราวหลังมีอะไรในหัวก็อยากจะมาถามมาคุยกันที่นี่

ผมกำลังเก็บเงินอยู่ และอยากจะทำรถอีกสักคัน..(ไม่รู้จะได้ทำหรือเปล่านะ) แต่มันมีโจทย์ว่า ผมอาจจะ
หาเงินใน 12 เดือนแรกได้สักสองแสนบาท หลังจากนั้นก็ทยอยๆแต่งๆไป แต่ไม่อยากลงเงินกับรถคันนึง
มากนัก คิดซะว่า ถ้ารถซื้อมาสองแสนก็แต่งอีกสักแสนนึงอย่างมาก ..แต่ถ้ารถราคาแสนเดียว ก็อาจจะเหลือเงิน
ให้แต่งได้สองแสน บริหารอย่างไรก็ได้ให้อยู่ในงบประมาณนี้

ที่นี้แล้วมาคุยกันแบบกึ่งปิดกึ่งเปิด ถ้าสมมติว่ามีเงื่อนไขแบบนี้
1. ไม่ใช่รถญี่ปุ่นขนาดเล็ก เครื่อง 4 สูบ NA
2. สามารถหาเกียร์ธรรมดาประกบได้
3. ไม่ต้องกังวลมากเรื่องการใช้งานในชีวิตประจำวัน เพราะมีรถอีกคันทำหน้าที่นี้อยู่แล้ว

สมมติว่ามีเงื่อนไขประมาณนี้ ทุกท่านแต่ละคน อยากจะเลือกรถรุ่นใด แต่งแบบใดยังไงกันบ้างครับ

ผมมีความคิดเบื้องต้นว่ากำลังมองพวกยุโรป พวก Volvo 850 หรือ S70 (ราคาต่างกันน้อยกว่าที่คิด) หรือ 190E
หรือ Vento วาง VR6 อะไรพวกนี้..เพราะไม่ได้ห่วงเรื่องราคาขายต่อ ยังไงก็หดมากอยู่แล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Alcatraz

คำตอบผมไม่รู้สิ้นคิดไปรึป่าว แต่โจทย์แบบนี้ผมเลือก a31 2jz มันอาจดูน่าเบื่อ แต่มันจบจริงๆนะ

ออฟไลน์ FyGI

ผมชายตามอง Toyota Crown นะ

แต่ Body ไหนคงต้องเลือกกันอีกที

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
มาเชียร์ E36 ครับ วาง M52B28 ชนเกียร์ธรรมดา คงจะมันไม่น้อย

ออฟไลน์ Akilleus

• Jr. Member
  • **
ผมเคยเห็นe34 ปีแรกๆขายอยู่ประมาน80000++ คิดว่าน่าจะเอามาลงเจ หรือเครื่องbmตัวใหญ่ๆหน่อยได้ อะไหล่ไม่แพงหาง่ายใช้ร่วมกับe36ได้หลายอย่าง

ออฟไลน์ bossnk

• **
BMW serie5 e34 ลงเครื่องM มาทั้งเซท รวมเบรค รวมช่วงล่าง ภายนอกเดิมๆ
ทำเป็นรถซุ่ม แแต่อาจต้องเพิ่มงบนิดนึงครับ

ออฟไลน์ K.pawat

• Newbie
  • *
มาเชียร์ E36 ครับ วาง M52B28 ชนเกียร์ธรรมดา คงจะมันไม่น้อย

พี่แพนผมเชียตัวนี้เลยครับ เมื่อก่อนเล็งๆจะวางเครื่องตัวนี้ละ แต่เจอราคาเครื่องบวกค่าวางแสนกว่าๆ แถมอยู่ต่างจังหวัดเลยถอยไว้ก่อน
ผมว่าe36มันก็ยังมีสเน่ในตัวของมันอยู่มากนะครับ ถ้าเราเอามาบูรณะให้มันดีๆ การขับขี่ช่วงล่างดีหายห่วง อะไหล่ก็คงทั่วๆไป แถววัดโสมก็มีให้เลือกเยอะแยะ อู่ที่ทำก็มีให้เลือกเยอะด้วย บางคนบอกว่าจุกจิก บางคนบอกว่าอะไหล่แพง แต่ผมว่าของพวกนี้ถ้าเราศึกษาให้ดี ราคาก็ไม่ต่างจากรถญี่ปุ่นมากมายครับ และขึ้นอยู่กับอู่ที่ทำด้วยว่าฝีมือจะขนาดไหน

ออฟไลน์ nithiyod

• Sr. Member
vento วาง VR6 เลยครับ แล้วจะติดใจ แต่ใจจริงเชียร์ Golf จะสามหรือห้าประตูมาวางจะงามกว่า

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ 0%

อยากเห็น e34 m50 bo

เสียงบีเอม e34 กับโบ คง... หึหึ

ออฟไลน์ jan_e39

Re: ถามใครก็ไม่รู้ ถามคนในนี้ดีกว่า เรื่องรถผู้ใหญ่ซ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 13:59:44 »
E34 แต่งงามๆ classicๆ ผมว่าโอเคเลยนะครับ

แต่จริงๆ vento / golf ลง vr6 นี่ก็แรงใช่ย่อยครับ

ออฟไลน์ Ae3s-gte

เชียร์ Volvo 850 ครับ wagon สีเหลือง ล้อเทา ไม่เหมือนใคร รถบออดี้สวย เตี้ย แบน ยาว

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
ผมก็อายุอานามเริ่มเยอะขึ้นว่าจะเก็บเงินหา BRZ มือสองซักคันแต่คงอีกซักพักใหญ่
อ่านบทความคุณแพนเรื่อง โอเล ก็ไปซื้อมาเก็บไว้อีกคันทั้งๆที่บ้้านก็มีซูลุงเอ้าอยู่แล้ว และก็ขาย GC8 ไปนานแล้วตั้งแต่มีลูกน้อยใหม่ๆ
     ตอนนี้ผมกลับอยากหา GC8 v.2-3 ตัวถังสวยๆซักคัน ทำเดิมๆที่สุดเครื่อง Turboทำเดิมๆสมบูรณ์ๆ ช่วงล่างแน่นๆ เบรคดีๆ
ไม่ใส่หางหลัง  เอาไว้ขับเล่นเสาร์อาทิตย์ไปกับเพื่อนๆ แต่ว่าคันเก่ายังกองอยู่เต็มโรงรถ เมียไม่อนุมัติ....เซ็งจิต :'( :'(

ออฟไลน์ Tonge

ผมเคยอยากเล่น Golf Mk3 GTi เครื่อง2000 เกียร์ธรรมดา เคยไปลองขับ ก็ขับสนุกดี แต่ไม่ได้แรงเท่าไหร่
ถ้า เครื่องVR6 จะหาเกียร์ธรรมดายาก แต่แรง เสียงเพราะ แต่เรื่องhandling ไม่ทราบ ไม่เคยลองขับ

อะไหล่ไม่แพง เซียงกงก็มีอะไหล่พอสมควร น่าเล่น

np72

• บุคคลทั่วไป
E36 M52B28 เกียร์ธรรมดาครับ​ ใช้อยู่​ ^^

ออฟไลน์ archian

คอ นิสสัน  จัดไปครับ  a31

ออฟไลน์ champyadme

SAAB 9000
Rover 623GSi +H22(แบรนด์ผู้ดี แต่ไส้เป็นยุ่น)

มั๊ยครับ?

ออฟไลน์ fhasociety

โจทย์นี้คล้าย ๆ กันครับ
ตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจระหว่าง e36 กับ w202 ว่าจะเอาตัวไหน มันมีดี มีด้อย ชนะกันในบางจุดบางมุม
แต่ถ้ามองไปถึงยกเครื่องใหม่ลง คงวิ่งไปหา e36 แบบไม่ต้องคิดอะไรเลย แม้ว่าจะเกินงบไปนิดหน่อย
แต่มั่นใจว่าเจ้าตัวนี้ จะดูเพลินกว่า volvo พอสมควร และคาดว่าคงจบทุกปัญหา ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อยากจะเชียร์ Aristo 2JZ นะครับ หล่อหรู แรง ไม่โหล แต่งขึ้นง่าย แต่คงเกินงบไปเยอะ
ถ้าเชียร์ A31+2JZ จะเหมือนกินกะเพราไข่ดาวหรือเปล่าหว่า ???
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ cellox

• Newbie
  • *
ยุโรปเล็กได้มั๊ยครับ
205 GTI มันส์แน่นอน
ไม่ก็ 190E ทำ Evo ครับ

ออฟไลน์ H3T

เคยให้ความเห็นไปว่า SAAB 9000 แต่จำได้ว่า คุณแพนบอกว่าเกียร์ธรรมดาไม่ค่อยแยกขาย
 ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องเป็นรถ NA ผมมองไปที่ BMW E34 นะครับ แต่งภายนอกแบบเดิมๆ ผมว่าดูเป็นผู้ใหญ่ซิ่งมากกว่า E36 อยู่พอสมควร

ถ้าคิดว่าเครื่องเดิม ไม่แรงพอ ค่อยตัดสินใจวางเครื่องพร้อมเกียร์ธรรมดาอีกครั้งก็ยังจบในงบที่วางไว้นะครับ

ออฟไลน์ rob

• **
  • I'm ET
ึคุณแพนไม่สนใจ 2 ล้อบ้างเหรอครับ งบเท่านี้ตัวเลือกน่าจะเยอะหลายแนว
ที่จอดรถจะได้โล่งๆ
แต่ผมคงไม่มีอะไรเสนอ  :P

ออฟไลน์ Jonbaba

• **

ออฟไลน์ neoclassic

• Newbie
  • *
ลองมอง MITSUBISHI - ULTIMA ดูมัยครับตัวรถราคาติดดินแล้ว หา Body สวยคงไม่เกิน 150,000
หาเครื่อง 4G63T RVR 2000 cc 230 แรงม้า ตัวเครื่องใหม่ปี ราคาไม่แรง ปั้นต่อได้ครับ ;D

ออฟไลน์ ichok

เชียร์e36 ด้วยคน แต่มันดูเป็นวันรุ่นซิ่งไม่ผู้ใหญ่ แต่ส่วนตัวถ้าเอาหล่อด้วยก็ต้องคูเป้สวยยาวๆแต่เกินงบไปเยอะ  :P งั้นขอเสนอแนวใหม่ดัทสัน 520 วางsr20 เรโทรละกันสวยๆ ขับเล่นไม่เกินงบ ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
W202 ครับ สวย ยังดูดีอีกนาน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็น

คือช่วงนี้จะออกอาการเบื่อรถในกระแส (ไม่ใช่ว่ารถในกระแสเป็นรถไม่ดี มันดี แต่มันแค่ความชอบส่วนตัว)
ที่ผ่านมาทั้งชีวิต แม้จะไม่ได้เป็นเจ้าของ VTEC DOHC หรือ JZ, RB แต่ก็ได้ขับมาหลายคันแล้ว ยังรู้สึกว่าไม่ใช่สไตล์ที่ชอบ
ตอนนี้แก่แล้ว ไม่ได้อยากทำรถ 6-700 ม้ามากเท่าในอดีต แต่อยากได้รถแค่ 3-400 ม้า แต่เอาให้มันขับได้ไม่ตาย
ไม่ได้เน้นเรื่องใช้สนามแข่ง Time Trial หรือมุด แค่พอทางโล่งๆก็กดเล่นเอาเสียงเพราะๆบ้างแค่นั้นตามประสาคนกลัวตายครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ YAmodels

โจทย์นี้นึกถึงแต่ E34 bignose 2JZ-GTE vvti  ล้อ AC ;D

ออฟไลน์ delete

เข้ามาเชียร์ เบนซ์ e class w124 ครับผม
สวยงามลงตัว เล่นได้หลายแนวทั้งวางเจ ทั้งเดิมๆ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็น

คือช่วงนี้จะออกอาการเบื่อรถในกระแส (ไม่ใช่ว่ารถในกระแสเป็นรถไม่ดี มันดี แต่มันแค่ความชอบส่วนตัว)
ที่ผ่านมาทั้งชีวิต แม้จะไม่ได้เป็นเจ้าของ VTEC DOHC หรือ JZ, RB แต่ก็ได้ขับมาหลายคันแล้ว ยังรู้สึกว่าไม่ใช่สไตล์ที่ชอบ
ตอนนี้แก่แล้ว ไม่ได้อยากทำรถ 6-700 ม้ามากเท่าในอดีต แต่อยากได้รถแค่ 3-400 ม้า แต่เอาให้มันขับได้ไม่ตาย
ไม่ได้เน้นเรื่องใช้สนามแข่ง Time Trial หรือมุด แค่พอทางโล่งๆก็กดเล่นเอาเสียงเพราะๆบ้างแค่นั้นตามประสาคนกลัวตายครับ

รถยุโรป หรือ ญี่ปุ่นดีหล่ะ จะได้แคบลงอ่ะ

และชอบขับหน้า หรือขับหลัง

เครื่อง N/A  or Turbo

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011