ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรค Bendix General CT จะดีกว่าของเดิมจากโรงงาน Honda ไหมครับ?  (อ่าน 27543 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
คือตอนนี้ผมคิดจะเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่แล้วน่ะครับ ของเดิมติดรถ Jazz รู้สึกมันลื่นๆ เหมือนจับไม่ค่อยอยู่แล้ว

ตอนแรกผมกะจะเอา N Sport mu spec แต่ไปเดินดูที่ Motor Expo แล้วไม่เจอ เลยว่าหาธรรมดาทั่วไปใส่แทนไปก่อนแล้วกัน (ขี้เกียจออกตามหา แหะๆ)

ไม่ทราบว่า Bendix General CT นี้จะดีกว่าของโรงงานบ้างหรือป่าวครับ? เพราะผมเบื่อกับอาการที่ความเร็วต่ำแล้วมันไหล พอกดอีกหน่อยก็จึ้กๆ น่ะครับ ยิ่งตอนนี้ยิ่งไหลเข้าไปใหญ่ กลัวจะไปจิ้มคันข้างหน้าในเร็ววันมากมาย

Metal King นี่ผมไม่เอาแน่ๆ นะครับ เพื่อนผมใส่กับรถตัวเองแล้วยืนยันว่ามันไหลกว่าเบรคเดิมมาก

แล้วผมขอถามเพิ่มเติมเรื่องผ้าเบรคของ Bosch นั้นดีกว่า General CT หรือป่าวครับ? เนื่องจากศูนย์ Bosch นั้นอยู่ใกล้บ้านผมมาก ปั่นจักรยานไปก็ถึง แถมผมยังไม่เคยผิดหวังกับอะไหล่ของ Boach มาก่อนเลย โดยเฉพาะแบตที่ประทับใจมากๆ ใส่มาจะสามปีแล้วยังดีอยู่ ทั้งที่ของทั่วไปปีเดียวเริ่มกลับบ้านเก่าแล้ว แต่มีข้อเสียอยู่อย่างเดียวคือราคามักจะแพงกว่าปกติ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2013, 23:17:08 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Pui Zippe

• Newbie
  • *
ไม่เคยใช้รุ่นนี้แต่เคยใช้ยี่ห้อนี้  เบรคดีกว่าที่ติดรถมาแน่นอน
แต่ ๆ  ๆ   ๆ  :-\ ปัญหาที่ตามมาคือการกินจานเบครมากกว่าเดิม ต้องเข้าใจในจุดนี้
ผ้าเบครของศูนย์ออกมาให้ balance ระหว่างอายุการใช้งานของจานเบรคครับผม

ออฟไลน์ panerai

รถผม accord ใส่ล้อคู่หลังเท่าที่ใช้มาโดยรวมโอเคครับ ใช้มา2ชุดแล้ว อาการกินจานไม่มีให้เห็น ประสิทธิภาพโอเคครับไม่เบรคจึ้กๆแบบของติดรถแล้วครับ (แต่พอดีคู่หน้าผมใส่ mu spec )

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เทียบกับของเดิมติดรถ H ดีขึ้นแน่ๆเลยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ไม่เคยใช้รุ่นนี้แต่เคยใช้ยี่ห้อนี้  เบรคดีกว่าที่ติดรถมาแน่นอน
แต่ ๆ  ๆ   ๆ  :-\ ปัญหาที่ตามมาคือการกินจานเบครมากกว่าเดิม ต้องเข้าใจในจุดนี้
ผ้าเบครของศูนย์ออกมาให้ balance ระหว่างอายุการใช้งานของจานเบรคครับผม

ตัว MKing ครับที่กินจานสุดๆ ตัว CT ไม่กินเท่าไหร่ครับ แต่ดีกว่าติดรถแน่นอนครับ

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
อีกทาลเลือก Nbrake Muspec ดีกว่าศูนย์ มากกกก  มากๆๆ ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ขอบคุณสำหรับข้อมูลเรื่องเบรคครับ :)

อีกทาลเลือก Nbrake Muspec ดีกว่าศูนย์ มากกกก  มากๆๆ ครับ
หมายถึง N Sport mu spec ที่ผมได้กล่าวไว้ข้างต้นหรือป่าวครับ? ถ้าใช่นี่ผมขี้เกียจออกตามหาแล้วครับ แหะๆ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
Bendix ตัว GCT ที่ความเร็วต่ำ ดีกว่าเดิมนิดหน่อย ที่ความเร็วสูงสูสีกับของเดิมครับ

Bosch เป็นผ้าเบรคเกรดต่ำกว่า ของโรงงาน และก็ Bendix ครับ ระยะเบรคแย่เดิมกว่าพอสมควรโดยเฉพาะช่วงความเร็วเกิน 100 กม./ชม. ขึ้นไป
แต่ไม่กินจานครับเพราะตัวเนื้อผ้าเบรคนิ่ม

N Sport โทรเข้าบริษัทครับแล้วเค้าจะแจ้งให้ทราบว่า แถวๆที่คุณอยู่มีขายตรงไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ jacky933

• Jr. Member
  • **
ผมขอถามเพิ่มหน่อยครับ
N Sport mu spec  มันมีแต่แบบดิสท์ ใช่ไหมครับ แล้วหน้าดิสหลังดัม แล้วด้านหลังจะใส่อะไรอะครับ

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
ผมยังมองว่า N brake MU spec นี่คุ้มสุดๆแล้วครับ
เบรคดีมาก ไม่กินจาน และล้อไม่ดำ

อีกตัวที่ลองแล้วใช้ได้แค่จานดำหน่อยคือ Si tech ครับ
เบรคดีใกล้เคัยงกัน แต่ข้อเสียคือเขม่าดำไปหน่อย

เปลี่ยนตัวอื่นพวก Bendix รุ่นล่างๆอาจไม่คุ้มเงินที่เสียไปครับ

ออฟไลน์ Narak-Man

• Full Member
ร้านค็อกพิทก็มีขายครับ MU-Spec ;D