ผู้เขียน หัวข้อ: Altis ตัวท็อป ราคานี้ 1069000 แพงเกินรับได้จริงๆครับ  (อ่าน 21018 ครั้ง)

ขอออกตัวก่อนว่ากระทู้นี้อยากคุยกันแบบมีเหตุมีผลจริงๆนะครับ ไม่อยากให้กลายเป็นดราม่า
ทำไม ผมถึงมองว่า อัลติสตัวท็อป กับค่าตัว 1069000 มันเกินจะรับได้ และแพงโคดๆจนเกินไป

ผมขอเทียบกับ ฟอร์ด โฟกัส 2.0 4ประตูตัวท็อป ที่ราคาเดียวกัน 1069000 บาท

อย่าถามว่าทำไมต้องเทียบกับโฟกัสนะครับ ก็มันเซ็กเมนต์เดียวกัน จะไม่ให้เทียบกันได้อย่างไร

ผมพูดเฉพาะตัวรถที่เห็น และออฟชั่นที่สัมผัสได้นะครับ ไม่พูดเรื่องปัญหาของรถซึ่งโฟกัสมีเยอะกว่าแน่ๆ และ ศูนย์บริการที่ห่วยกว่าสุดๆ
แต่กำลังจะชี้ให้เห็นว่าฟอร์ดใส่ออฟชั่นแบบนี้มายังมีกำไร และทำไมโตโยต้าให้ออฟชั่นมาแบบนี้ ถึงกล้าตั้งราคาขนาดนี้

1.เครื่องยนต์

อัลติส เครื่อง 1.8 dual vvti  
แต่ โฟกัส เป็นเครื่อง 2.0 แบบฉีดตรง  

ข้อนี้แตกต่างกันอย่างมากแน่ๆครับ ต้นทุนด้านเครื่องยนต์ของโตโยต้าต่ำกว่าแน่นอน

2.ความปลอดภัย

อัลติส ใส่ถุงลมมาแค่2ใบ
แต่โฟกัส ถุงลม6ใบ

ข้อนี้คือความแตกต่างอย่างที่สุด โตโยต้าควรใส่มาไม่น้อยกว่า4ใบได้แล้วในยุคนี้

3.ช่วงล่าง
อัลติส เป็นทอร์ชั่นบีม คานบิดธรรมดา
แต่โฟกัสเป็นช่วงล่างอิสระ คอนโทรลเบลด ยังไงก็เหนือกว่าแน่นอน

ข้อนี้แตกต่างด้านต้นทุนมหาศาลแน่ๆ

4.ออฟชั่นที่เป็นจุดขาย

อัลติส ใส่ไฟหน้าLED กับ เดย์ไลท์มาให้
แต่ฟอร์ด ให้ระบบช่วยจอด ,Blis ,เบรคอัตโนมัติ ,ซันรูฟ

คิดดูว่าต้นทุนของฟอร์ดแพงกว่ามากขนาดไหน

5.สิ่งที่อัลติสมีแต่โฟกัสไม่มี คือ ระบบนำทาง กับ กล้องมองหลัง  

โดยรวมแล้ว ผมคิดว่าโตโยต้าตั้งราคามาแบบนี้ ถือว่าแพงมาก แพงแบบไร้เหตุไร้ผล ราคานี้รุ่นเดิมได้เครื่อง2000ด้วยซ้ำ
รุ่นใหม่ได้แค่เครื่อง1.8  ออฟชั่นอย่างเดย์ไลท์ ต้นทุนจะกี่พันเชียว

กระทู้ของผมไม่ได้เป็นหน้าม้าของฟอร์ด แค่อยากจะเทียบให้ดูว่าเงิน1069000บาท จ่ายให้กับโตโยต้า แต่สิ่งที่ได้มามันไม่คุ้มเลย  
หลายคนอาจจะบอกว่า ไม่ได้ต้องการจะซื้อรถที่ดีที่สุด แต่ต้องการซื้อรถที่ไม่มีปัญหาให้ปวดหัว
ทัศนคติแบบนี้ ทำให้โตโยต้ายังคงกล้าตั้งราคาแพงกว่าคนอื่นและใส่ของมาน้อยกว่าคนอื่น
แน่นอนว่าต้องโทษฟอร์ด ที่ทำรถที่ดี แต่บริการห่วยๆออกมา ความจริงรถทุกคันมันควรต้องไม่มีปัญหาอยู่แล้ว

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมมองว่าโตโยต้าไม่ค่อยจริงใจกับลูกค้า  อย่างแคมรี่ก็ทำน่าเกลียดมาทีนึงแล้ว ไม่ใส่ออฟชั่นอะไรมาแล้วก็มาลดกันแสนสองแสน
อัลติส ก็กล้าตั้งราคามาแบบนี้  แต่ออฟชั่นที่ใส่มา ดูเหมือนเยอะ แต่ผมบอกเลยว่ามันน้อย  เพราะต้นทุนที่แพงของรถมันไม่ใช่หลอดไฟไม่กี่ดวง แต่มันคือ
1. ระบบความปลอดภัยต่างๆพวกถุงลม โครงสร้างตัวถัง
2. เครื่องยนต์ ที่อัลติสก็ได้เพียงเครื่อง1800 กับราคาทะลุล้าน
3.ช่วงล่าง ที่ยังคงเป็นทอร์ชั่นบีม ราคานี้ควรเป็นอิสระได้แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2014, 22:46:41 โดย อุบลวรรณ »

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
Re: Altis ตัวท็อป ราคานี้ 1069000 แพงเกินรับได้จริงๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 23:03:13 »
การตลาดเค้าคงเป็นแบบว่า ใส่มาน้อยๆ ลดต้นทุน ถ้าขายดีก็กำไรบาน ถ้าขายไม่ออกค่อยใส่เพิ่มหรือมีส่วนลดก็ว่าไป

เจ้าตลาดก็งี้แหละ ยังไงก็มีคนซื้อของเค้าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ tanakoln

• Newbie
  • *
Re: Altis ตัวท็อป ราคานี้ 1069000 แพงเกินรับได้จริงๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 23:04:41 »
พี่โตก้อคือพี่โต ครับ รถออกมายังไงผมก้อเห็นเขาขายได้ตลอดและขายดีด้วยสิ ขนาดคนที่ผมรู้จักบางคนจะออกยาริสยังไม่รู้เลยว่าเครื่อง 1200

ออฟไลน์ P233

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 23:12:32 »
เผื่อช่วงยอดตก จะได้มีโปร ฯ อัดกับคู่แข่งได้สบายๆไง. เหมือน camry  และ altisตัวเก่า ลดกันเป็นแสน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 23:13:59 »
ผมว่ารุ่นท๊อปเค้าทำมาเน้นแพง อ๊อฟชั่นเยอะๆ(ในแบบโตโยต้า) ให้มันดูครบๆไลน์ไปอย่างนั้นแหละครับ

จะใส่เครื่อง2.0มาก็จะเปลืองต้นทุนเปล่าๆเพราะขายไม่ค่อยได้อยู่แล้ว

เค้าคงเน้นขายรุ่นกลางกับคนทั่วไปและรุ่นล่างกับแท๊กซี่+บริษัทมากกว่าครับ ;)

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 23:16:03 »
ผมเห็นราคาแล้วตกใจเล็กๆเลยนะ ที่กล้าตั้งราคา1.8ถึงล้านนิดหน่อยแบบนี้ ผมว่าตัวtopหน่ะคงขายไม่ค่อยได้
แต่ตัวรองลงมาคงขายได้โอเคแหละ พี่โตคงมีเหตุผลว่าเอาเงินไปพัฒนาศูนย์กับบริการหลังการขายหล่ะมั้ง
ตัวรถเอาแค่พอใช้ได้ระดับที

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 23:23:38 »
พี่โตก้อคือพี่โต ครับ รถออกมายังไงผมก้อเห็นเขาขายได้ตลอดและขายดีด้วยสิ ขนาดคนที่ผมรู้จักบางคนจะออกยาริสยังไม่รู้เลยว่าเครื่อง 1200
ใช่ครับพี่โตยังไงก็พี่โต รู้จักตั้งแต่เด็กเล็กยันแก่ที่สุด มีท่าไม้ตายคือการลดราคา ราคามือ2ต่างกับโฟกัสฟ้ากับเหวแน่นอนครับ และใช้ยาวได้ซ่อมโคตรง่ายที่ไหนก็เป็นอะไหล่มหาศาล คงประมานนี้มั้งครับ  ;D

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 23:32:24 »
รุ่นท๊อป  ให้  ถุงลม 4 ใบมันจะยากอะไรนะถามจริงเถอะ 

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 23:38:41 »
มองมุมต่างนะครับ

สิ่งที่ ford ให้ไม่ได้เลยคือความเชื่อมั่น ความมั่นใจในการใช้รถครับ ไม่ว่าจะระยะสั้น ระยะยาว รวมทั้งการซื้อง่ายขายคล่อง ราคาขายต่อ บริการหลังการขาย

ทำไมไม่คิดละครับว่า toyota ลงทุนไปเยอะแล้วในส่วนนี้และนานกว่า ford และหลายๆยี่ห้อครับ

เหมือนสินค้าจีนนะแหละครับ ที่เราบอกว่าถูกๆกัน แต่จริงๆแล้วนี้แหละต้นทุนสินค้าจริงๆเน้นขาย ไม่เน้นกำไรมาก เหมือน ford ที่ยัดๆออฟชั่นมาเยอะๆให้เต็มเพื่อที่จะอัพขายรถราคาหลักล้าน แต่พอใช้งานจริง

ถูกและดีมีที่ไหนละครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 23:42:43 »
ราคาเผื่อลด เผื่อแถมมั้งครับ  ;)
เห็นตัวอย่างจาก Camry หน่ะ  ;D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 23:47:49 »

สิ่งที่ ford ให้ไม่ได้เลยคือความเชื่อมั่น ความมั่นใจในการใช้รถครับ ไม่ว่าจะระยะสั้น ระยะยาว รวมทั้งการซื้อง่ายขายคล่อง ราคาขายต่อ บริการหลังการขาย

ทำไมไม่คิดละครับว่า toyota ลงทุนไปเยอะแล้วในส่วนนี้และนานกว่า ford และหลายๆยี่ห้อครับ

เหมือนสินค้าจีนนะแหละครับ ที่เราบอกว่าถูกๆกัน แต่จริงๆแล้วนี้แหละต้นทุนสินค้าจริงๆเน้นขาย ไม่เน้นกำไรมาก เหมือน ford ที่ยัดๆออฟชั่นมาเยอะๆให้เต็มเพื่อที่จะอัพขายรถราคาหลักล้าน แต่พอใช้งานจริง

เรื่องของบริการหลังการขาย ผมมองแยกจากตัวรถนะครับ

ศูนย์ฟอร์ดห่วยแตก และช่างไม่เก่งแก้ไม่จบ อันนี้ผมยอมรับว่าจริงแท้แน่นอนเลยครับ

แต่ศูนย์บริการมันคือการลงทุนของเจ้าของโชว์รูมนะครับ โตโยต้าเขาไม่ได้มาลงทุนสร้างให้ ดังนั้นจะบอกว่าจุดนี้คือต้นทุนรถคงไม่ใช่ครับ

ส่วนราคาขายต่อเกิดจากความต้องการของตลาดมือ2 พูดง่ายๆก็คือ มันถูกกำหนดโดยตลาด  โตโยต้าไม่ได้เอาเงินลงไปซัพพอร์ตตลาดมือ2เพือให้อัลติสราคาขายต่อดีกว่าสักหน่อย

ผมมองว่าต้นทุนรถ มันก็พอๆกันครับ อยู่ที่ใครจะเอากำไรต่อคันมากกว่า  

จุดนี้ผมมองว่า โตโยต้าเอากำไรต่อคันเยอะมากเกินไป เพราะเขามองว่ายังไงเขาก็ขายได้  

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 23:50:58 »
บ้านผมเนี่ย ถ้าเป็นเมื่อก่อนนะครับ  แพงก็จะซื้อ
เพราะ ขายต่อง่าย ราคาไม่ตก อะไหล่ไม่แพง

แต่ปัจจุบัน ความคิดเปลี่ยนไป  
เมื่อก่อนใช้รถกันไม่เกิน 5 ปีก็ขายทิ้งเปลี่ยนใหม่  แต่เดี๋ยวนี้ใช้นานกว่านั้น
แถมยี่ห้ออื่นก็ทำรถออกมาได้ดี ในราคาที่เทียบกับสิ่งที่ได้มาแล้วมันคุ้มค่ามากๆครับ
อีกอย่าง Toyota ราคาขายต่อก็ไม่ได้ดีเหมือนแต่ก่อน  ราคาอะไหล่พอๆกับยี่ห้ออื่น หลายอย่างแพงกว่าอีก
เรื่อง QC การประกอบ  ถ้าไม่ใช่ Camry ผมว่ามันงั้นๆครับ  ไม่ได้เด่นอะไรเลย
แล้วก็ Altis รุ่นนี้ แก้ไขระบบแอร์จาก 1.8E รุ่นที่แล้วหรือยังนะครับ
เพราะ 1.8E รุ่นที่แล้ว มันจับผม Freeze ครับ ทรมานมากๆครับ

ถ้ายังต้องการรถที่ทนๆ พังแล้วก็เปลี่ยน Toyota ก็ยังเหมาะนะครับ
แต่สำหรับผมแล้ว ผมขอรถคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป ขับแล้วมีความสุข แต่ทนน้อยกว่าหน่อยดีกว่าครับ

ปล.แต่ 1.6J , 1.6G และ 1.8E  ราคามันไม่ได้แพงเลยนะครับ ดูคุ้มค่าด้วยครับ  แต่ความจริงแล้วถ้าได้ราคาเดิมนี่จะดีมากเลยเลยครับ
     แต่เอาเถอะสำหรับ Toyota แล้ว ก็ถือว่าขึ้นจากเดิมน้อยมากๆแล้ว แล้วขึ้นแบบมีเหตุผลด้วยนะครับ  

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 23:57:11 »
ผมว่าโตโยต้ากำลังใช้ความเป็นเข้าตลาดในการกำหนดราคารถยนต์ในตลาดรถยนต์ ตั้งแต่ Priusที่ราคาสุดแสนจะโคตรแพง และแคมรี่ที่แตะ1.8mเป็นเจ้าแรกๆ (แคมรี่ออพชั่นยังพอยอมรับไหว) ต่อมาก็Eco Car ที่ราคาพอสูสีกับ รถ1.5 ทั่วไป  และล่าสุดก็อัลติสที่ใช้เครื่อง1.8 ให้ออพชั่นน้อยกว่า แต่ตั้งราคาเท่ารถเครื่องยนต์ 2.0 จากค่ายอื่นๆ   ซึ่งเป็นไปได้ว่าในอนาคตจากนี้ รถเครื่อง1.8อาจจะเปิดราคามาเกิน1m และ2.0อาจจะแตะๆอยู่1.3mก็ได้นะครับ

ซึ่งความเห็นส่วนตัว ผมว่าเป็นการตลาดที่ดู... ไม่สร้างสรรค์เท่าไหร่ เครื่อง1.8เดิม ใส่cvt ใส่ออพชั่นให้ไล่เลี่ยกับคู่แข่งหน่อย ตั้งราคาแพงเกินไป และให้ออพชั่นในแต่ละรุ่นย่อยดูขาดๆเกินๆ บางอย่างรุ่นท๊อปไม่มี แต่รุ่นต่ำกว่ามี  บางอย่างรุ่นท๊อปควรมีแต่ก็ไม่มี   ผมตั้งใจว่าถ้าจะซื้อรถอีกสักคัน โตโยต้าจะเป็นตัวเลือกสุดท้ายที่จะมอง  ::) ::)
Test ..

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 23:58:02 »

ผมเห็นด้วยนะ ถึงแม้ว่า ford จะให้มากกว่าในแง่ของอ็อพชั่นของตัวรถ แต่สิ่งที่ฟอร์ดยังทำไม่ได้เลยคือเรื่องความไว้วางใจได้ และเรื่องบริิการหลังการขาย
ตอนที่ผมซื้อ fiesta เหตุผลก็คือมันให้อะไรมากกว่าในราคาที่เท่ากัน แต่พอใช้ๆไป ตัวรถกลับมีปัญหาเรื่องเกียร์
ตรงกันข้ามกับ vios รุ่นบริทนี่ ของเพื่อนร่วมงาน วิ่งมาเกือบสองแสนโล ยังไม่มีปัญหาอะไร

ถามว่าคันต่อไปของผมจะเป็น ford อีกใหม มันก็ต้องมีลังเลบ้างล่ะครับ

จริงๆถ้า ford พัฒนาบริการหลังการขายให้ดี และคุณภาพตัวรถวางใจได้ มีหรือที่ลูกค้าจะไม่ซื้อครับ

ส่วน altis ที่ตั้งราคามาแบบนั้น ผมมองว่ามันเป็นราคาของความไว้วางใจได้ครับ
ตั้งมาแพง แต่แลกกับตัวรถที่ปัญหาน้อย บริการหลังการขายดี ลูกค้าส่วนใหญ่เขาก็ยอมจ่ายครับ

เคสของ chev ก็มีไห้เห็น ตัวรถแพง แต่มีปัญหาเรื่องคุณภาพตัวรถและบริการหลังการขาย
ลูกค้าเขาก็คงไม่ยอมจ่ายเงินเพื่อซื้อหรอกครับ

แก้ไขข้อความ :
เห็น จขกท. บอกว่ามองแยกตัวรถออกจากบริการหลังการขาย
ผมมองว่าโตโยต้าตั้งราคามา "เผื่อ" ด้วยครับ
คือถ้าตั้งมาแพง แล้วรถขายดี ก็ไม่มีความจำเป็นต้องลดราคา ได้กำไรเยอะ
แต่ตั้งมาแพง แล้วขายไม่ดี มันก็จะแปรเป็นส่วนลด หรือไม่ก็แปรเป็นต้นทุนสำหรับใส่อ็อพชั่นมาเพิ่ม
เพราะหากไปตั้งราคาไม่แพง เกิดรถขายไม่ดีต้องมาลดราคาหรือใส่อ็อพชั่นเพิ่ม ต้นทุนก็จะเพิ่ม กำไรน้อยลงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2014, 00:03:42 โดย Volta »
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 00:03:10 »

ผมเห็นตามนี้ล่ะครับ
บ้านผมใช้โตต้ามาเยอะ แต่ผมไม่ใช่ติ่งพี่โตนะ ตรงไหนมันห่วยผมก็จ่ะตำหนิเหมือนกัน

ถ้าเอารถยุ่นยี่ห้อไหนไปเทียบกับฟอร์ด ออพชั่นต่อราคามันก็ด้อยกว่าทั้งนั้น
แต่ลองเอาออพชั่น Altis 1.8V Navi มาเทียบกับรถที่ไม่ได้มี defects จนน่าปวดกระบาลอย่าง Civic 1.8E Navi, Sylphy 1.8V Navi
มาเทียบกับ shot  ต่อ shot ดู แล้วลองดูส่วนต่างราคา
มันไม่ได้ต่างกันมากจนต้องเอามาคิดเป็นประเด็นเลย (ส่วนตัวผมว่าบางรุ่นย่อยแพงไปหน่อย และรุ่นJ ไม่ให้ ABS นี่แย่สุดๆ)
จะว่าไปรถยี่ห้อขวัญใจรถยกขายไม่ออกรุ่น MY ค้างปี ลดราคาจนยับเยินแต่เสียงตำหนิน้อยมากเลย
รุ่น 1.8LTZ ก็แพงใช่เล่น %พังก็เยอะ ออพชั่นงั้นๆ พอขายไม่ได้ก็ลดราคาจัดหนักเหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2014, 00:19:44 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 00:17:01 »
ตอบแบบไม่เอาbias เลยนะครับ

ผมมองว่าการพัฒนาเรื่องบริการหลังการขายนั้นเป็นต้นทุนที่สูงมากเอาการครับ กว่าจะออกมาดีแบบทุกวันนี้ได้ก็หมดไปไม่ใช่น้อย โดยเฉพาะเรื่องอะไหล่ที่เจ้าอื่นยังบริหารจัดการได้ไม่ดีเท่า

สิ่งที่พี่โตให้ได้แต่เจ้าอื่นให้ไม่ได้คือความน่าเชื่อถือและความน่าไว้ใจครับ มาตรฐานการผลิตที่ดี มาตรฐานของอุปกรณ์ที่ใช้ต้องยอมรับว่า defect น้อยมากๆ มีบ้างที่พบปัญหา แต่ถ้าเทียบกับเจ้าอื่นก็ดีกว่าหลายขุม

ก็เลยไม่แปลกที่ราคาเท่าๆกัน พี่โตจะให้อะไรน้อยกว่า เพราะต้นทุนเบื้องหลังมันต่างกันเยอะ

ยกตัวอย่างเทียบกับสินค้าอื่นๆ

ท่านกินไก่ซีพี กับไก่ตลาดธรรมดา ทำไมต้องยอมจ่ายแพงกว่า ไก่เหมือนกัน รสชาติเหมือนๆกันด้วย ราคาเท่ากันเจ้าอื่นได้อะไรเยอะกว่ามาก ทำไมซีพีขายได้เป็นเบอร์หนึ่งของประเทศ

ไอโฟนออฟชั่นน้อยกว่าซัมซุง แถมขายแพงกว่า ทำไมถึงยังขายได้

แม้แต่รถด้วยกัน ทำไมท่านจขกท. ไม่ไปซื้อโปรตอนมาขับล่ะครับ ราคาถูกกว่า ได้ออฟชั่นเท่ากัน ดีไม่ดีมีเทอร์โบจากโรงงานมาด้วย

ของแบบนี้มันไม่ใช่ใครมีเยอะกว่า แต่อยู่ที่ว่าใครน่าเชื่อถือกว่านะครับ

สุดท้ายคือ เค้าไม่ได้บังคับให้เราซื้อนะครับ ถ้าพวกเราคิดว่าแพงไป เอาเปรียบ ก็ไม่ต้องไปอุดหนุน ถ้าของเค้าไม่ดีจริงแถมแพงสักวันเค้าก็ล้มเอง ดูจากโนเกียได้เปนตัวอย่างครับ

ออฟไลน์ Xenix

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 00:26:34 »

เห้นตามด้วยคับ
Ford Chev ไม่ใช่เจ้าตลาด ออฟชั่นมาเต็มอยู่แล้วคับ
ลองให้ใส่มาเท่ากับที่ค่ายญี่ปุ่นใส่ จากที่ยอดขายง่อยแล้ว อาจจะมีง่อยหนักกว่าเดิมนะคับ

การซื้อรถ เรามอง คิด พิจารณา มากกว่าตัวรถ คับ

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 00:42:13 »
ถ้าจะกินไก่ทอดต้อง KFC ถ้าจะกินไก่ย่างต้อง Chester's Grill ครับ

ขายไก่เหมือนกันแต่คุณภาพงานคนล่ะอย่าง

ความเป็นพี่โตมันฝั่งในใจคนไทยอยู่มาก คุณซื้อพี่โต ได้รถแบบพี่โต มันก็คือรถแบบพี่โต

รถพี่ฟอร์ดจะลดสเปกให้มันเหมือนพี่โตก็ขายยาก รถพี่โตจะเพิ่มสเปกเท่าพี่ฟอร์ดก็ไม่จำเป็น ในเมื่อตัวเองขายอะไรก็ขายได้

อารมณ์ประมาณเก็บค่าไฟอัตราก้าวหน้า ไฟก็ไม่มีอะไรใหม่ แต่เก็บๆไป ทำไมมันแพงขึ้นๆ

พี่โตการตลาดดีมาก ทำอะไรก็ได้ ผมเห็นรถพี่โตที่ขายไทยก็มีทั่วไป เยอะเยะมากมาย แสดงว่า พี่โตขายอะไรก็ขายได้ ถุงลม2ใบ-*- ยังไงก็มีคนซื้อ แมะ ทำไปได้

ยักษ์ใหญ่ตลาดรถ ขายได้ทุกรุ่น วิ่งกันเต็มถนน จับทุกกลุ่มผู้บริโภค

(ตั้งแต่ที่มี altis โฉมเก่า ผมเห็น Altis 2.0 แค่2คันเองครับ ไม่เห็นมีใครจะซื้อมาใช้กันเลย เค้าเลยเลิกไป ถ้าคิดว่า 1.8V แพงไปก็ไม่ต้องซื้อ เดี๋ยวเค้าก็เลิกทำไปเองกลายเป็นรุ่น 1.8G ราคาล้านกว่าแทน) 5555+

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 00:55:52 »
สรุปคือ  เค้าเป็นเจ้าตลาดครับ  ทพอะไรก็ได้  ยังไงก็ขายได้  ถามว่าตอนนี้ โตโยต้า  หลังมาผมว่าบริการหลังการขายเริ่มไม่เท่าแต่ก่อนแล้วนะครับ   ผมว่าถ้า ทำแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆระวัง  โดนค่าย  n และ h  แซงเอานะบริการและ qc  ของสองค่ายที่ว่ามาโอเคเมื่อไหร่  หึ  ไม่อยากจะคิด5555
ปล. ทุกวันนี้คนที่จะซื้อรถเค้าเริ่มมองความปลอดภัยมากขึ้นแล้วนะ5555

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 01:05:44 »
เหลืออยู่แค่เรื่องเดียวคือสมรรถนะ โตโยต้าทำรถออกมากลางๆเพราะต้นทุนมันกลางๆแต่ตั้งราคามาต้องให้แพงกว่าเพราะคน90%ของประเทศซื้อแน่นอน โดยเฉพาะโฉมนี้โตโยต้าทำภายนอกมาได้สวยถูกใจในวงกว้างกว่าซีวิคที่ดูวัยรุ่นมากไป ถ้าสมรรถนะของรถนำกว่าคู่แข่งผมหล่ะไม่อยากจะนึกเลยว่าจะเป็นยังไง

ออฟไลน์ sayhinet

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 01:09:32 »
เคยเจอไหมครับ พ่อหนู๋จะเอา แม่หนู๋จะเอา
ลูก ซีวิคสวยเท่ ฟอดก็ล้ำโลก เชฟก็รถเมกา
พ่อแม่ เอาโตโยต้าดีกว่าลูก ศูนย์ไกล้บ้าน ขายก็ราคาดี

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 01:13:05 »
ผมมองว่า การขายราคาแบบนี้มันแพงนะ แต่อย่าลืมว่ากว่าที่เค้าจะกล้าทำราคาแบบนี้มาได้ เค้าต้องได้รับความนิยมแล้วก้ความเชื่อถือขนาดไหน จริงอยู่ว่ารุ่นอื่นราคาถูกกว่า ออปชั่นเยอะกว่า แต่คุณภาพการผลิตหรือคุณภาพตัวรถในระยะยาว ยังไงโตโยต้ามันก้กินขาดครับ แต่ฝากถึงโตโยต้าจะราคาแพงกว่านี้ผมไม่ว่า แต่อุปกรณ์ออปชั่นมันควรจะเยอะกว่านี้สมตัวกว่านี้ ถ้าทำแบบนั้นได้ยังไงก็ขายได้เยอะแน่นอน
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 01:22:02 »
น้อยไปจริงๆ เครื่อง1.8 ราคาโดดเด้ง ออฟชั่นแค่นั้น    เกือบล้าน1แสนแล้วอีกนิดเดียว อย่างน้อยควรใส่ถุงลมมาให้มากกว่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2014, 01:25:33 โดย sajilki »

ออฟไลน์ cherubian

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 01:28:14 »
ผมว่าถ้าจะเอารถไปเทียบกับของกินมันไม่ได้นะครับ
มันมีปัจจัยหลากหลาย
ไก่ซีพีกับไก่ตลาด แค่กระบวนการผลิตมันก็ต่างกันเป็นโยชน์แล้ว เค้าตั้งราคาแพงกว่าก็เพราะว่าต้นทุนเค้ามากกว่า มันก็สมควรแล้วนี่
ส่วนเรื่องการตลาด ไก่ซีพีมีการโฆษณา ไก่ตลาดไม่มี ซึ่งมันมีต้นทุนที่สูงกว่าและส่วนหนึ่งมันสามารถทำให้คนเชื่อมั่นได้อยู่แล้วว่าไม่ได้เอาไก่เน่ามาให้กิน ซึ่งไม่อาจรู้ได้เลยในไก่ตลาด

สำหรับรถยนต์ กระบวนการผลิตมันก็มาเหมือนๆกัน ส่วนที่บอกว่าต้นทุนในการสร้างความเชื่อมั่นของลูกค้า มันไม่มีหรอก มันคือการบริหารจัดการที่ดีกว่าและการอยู่มานานกว่า ซึ่งยอมรับว่าโตโยต้าเขาทำมาได้ดี
ผมแค่คิดว่าโตโยต้ากำลังหาประโยชน์จากความเชื่อมั่นนั้น
แต่จะโทษใครได้ เพราะขายยังไงก็ขายได้ ในเมื่อค่ายรองให้ความเชื่อมั่นนั้นไม่ได้ มันยังมีกลุ่มคนที่มองหารถที่มันทน บริการหลังการขายที่มันดี แพงกว่าเจ้าอื่นก็ยอมจ่าย และมากด้วย ซึ่งก็จะโทษเขาพวกนั้นไม่ได้อีกนั่นล่ะ

ผมเกลียดวิธีการแบบนี้ ขายของ คิดถึง Maximum Profit ก็จริง แต่มันต้องมีจุดที่สมดุลระหว่างกำไรและความจริงใจต่อผู้บริโภคสักจุดสิ

อยากให้โตโยต้าโดนตอกหน้าหงาย อยากให้ค่ายรองพัฒนาหลังการขาย และอยากให้สักวัน ผู้บริโภคในไทยได้เป็นต่อ ไม่ใช่เขาชี้นกก็เป็นนก อยู่อย่างนี้

ผมไม่รู้ว่าที่พูดไปเป็นกลางหรือเปล่าแต่ก็ตามที่คิด และถ้าจะเทียบ "ฟีลลิ่ง" ในการใช้งานระหว่างโฟกัสกับอัลติส ไอโฟนกับซัมซุง ผมว่าไอโฟนคือโฟกัสนะ ไม่ใช่โตโยต้า

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 03:14:20 »
คือการตั้งราคาโตโยต้าหลังๆ รุ่นท้อปราคาจะโดดมาก ออปชั่นก็จัดให้ไม่น้อยหน้าคู่แข่ง (ยกเว้นถุงลม ไม่รู้จะงกทำซากอะไร จะ 2 ใบคู่หน้า จนน้ำมันหมดโลกป่ะ) แต่ราคาตูต้องแพงที่สุดในเซกเมนต์ ใครก็ห้ามหืิอ

รถเค้ามีดีทีทนมือทนเท้า ใชัไปไม่ต้องกลัวกินข้าวลิง หาช่างซ่อมได้ทั่วไทย งานประกอบดีสมราคารถ ถ้าเทียบกับเจ้าอื่น บริการหลังการขายรู้สึกจะดรอปลงจากที่ผมสัมผัสมา ศูนย์ดีๆ ช่างพูดภาษาคนรู้เรื่องเริ่มลดลงบัาง แต่ก็ยังดีกว่าค่ายอเมริกันอยู่หลายช่วงตัว

สุดท้ายนี่ขอฝากพี่โตว่า จะตั้งราคาแพงก็ตั้งไปครับ เพราะคุณมองข้ามเสียงผู้บริโภคอย่างเราๆท่านๆ ไปหมดแล้ว แต่ได้โปรดใส่ใจความปลอดภัยมากกว่านี้ ถุงลม 2 ใบมากี่ชาติแล้วถามจริง เอาเข้ามาค่ายแรกๆเลยหนิ ถัาจำไม่ผิด

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 03:21:45 »
ราคานี้ก็พอไหวนะครับ ถ้ามันจะมีถุงลม 4 ใบ....

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 05:50:47 »
ผมเลิกใช้ โตโยต้า แล้วครับ ด้วยเหตุผลคล้ายๆกับ เจ้าของกระทู้  ทั้งกระบะทั้งรถเก๋ง
และ Prius คงเป็นคันสุดท้ายของที่บ้านแล้วครับ มีญาติพี่น้องคงต้องเชียร์ให้ซื้อยี่ห้ออื่นๆแทน
การเป็นเจ้าตลาดและศูนย์บริการเยอะไม่ได้หมายความว่าการ service จะดีตามมาด้วยนะครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 06:01:50 »
ดีแล้วครับราคาแบบนี้
ผมตัดสินใจง่ายครับ
รถที่ผมตัดสินใจซื้อเอง ไม่มี"โตโยต้า" สักคัน

ในอดีตผมตัดสินใจ ณ Moment นั้น แบบนี้ครับ

2009  Isuzu DMax vs Vigo   --> DMax
2010  Mitsu Triton LPG vs Vigo LPG  ->Triton
2012  Teana J32 250XV vs Camry acv50 HB  -->J32
2014  Next decision Yaris vs Celerio  -->? ? ?
2015  New Trition vs DMax vs new Hilux ? ? ?

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 07:44:25 »
ผมลูกค้าฟอร์ดครับปัจจุบันใช้ 2.0Gdiอยู่

เห็นราคาAltis ตัวTop1.8 ครั้งแรกตกใจเหมือนกัน แต่อย่าลืมนะครับ Yaris 1.2 ก็ทำตัวเลข0-100 ,80-120 ,Top Speed เท่าเครื่อง1.5มาแล้ว

ไม่แน่ถ้า1.8ทำได้ เกมส์พลิกเลยนะครับ Toyota ฆ่าเรียบแน่

ออฟไลน์ arserbyjan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 07:47:51 »
ผมว่า  เจ้าของกระทู้ก็อย่าไปตามเกมส์ โตโยต้าดิครับ

แนวการขายของโตโยต้าก็คือ  ให้ส่วนลดเยอะ  ถึงลดจะราคา 1 M +    ถ้าอีกสักพักส่วนลด 100,000 B  ราคาลดก็คือ 9xx,xxx ละ 
ต่างจากค่ายอื่น H  ที่ไม่ค่อยได้ส่วนลดเท่าไหร่  แต่ตั้งราคามาเหมาะสมแล้ว  มันก็เท่ากัน  เดียวส่วนลดมันจะมาเองละครับ เวลา H  เปิดตัว  City กับ Civic mc

อีกอย่าง ค่าว่าแพงเกินรับได้จริงๆ (ชื่อกระทู้)  มันเป็นเสียงคนส่วนใหญ่หรือคนส่วนน้อยละครับ   รอดูสัก 3 เดือนดูยอดขาย  ถ้าขายได้น้อย  ราคาไม่เหมาะสมของเจ้าของกระทู้  ก็คงถูกต้องแล้วครับ   ถ้าขายได้เยอะ ก็แปลว่า  คำว่าแพงเกินรับได้จริงๆๆ นั้นเป็นเหตุผลส่วนตัวของคนกลุ่มน้อยนะครับ

ส่วนตัวผมชอบ ตัว TOP เลยละครับ ถ้าจะซื้อ  ผมคงจะซื้อตอนมีส่วนลด 7x,xxx  ขึ้นไปละครับ  เพราะผมไม่ตามเกมส์การตลาดโตโยต้า  แล้วไม่ เห่อของใหม่  จะใช้เพราะความชอบเท่านั้น
อีกอย่างนะครับ  จากที่เห็นเพื่อนผมซื้อรถกัน  เค้าไม่ดูราคายอดจริงเท่าไหร่หรอกครับ  เค้าดู  ดอกเบี้ย กับ ผ่อนตอนเดือนกี่บาท  ขอแค่ผ่อนถูกๆนานๆ  ราคารถจะสูงก็ไม่สำคัญหรอกครับสำหรับ  มนุษย์เงินเดือนทั่วไป