ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมค่ายรถญี่ปุ่นออกแบบรถไม่สวยสู้ ค่ายเยอรมัน อเมริกัน ไม่ได้  (อ่าน 16576 ครั้ง)

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
อาจเป็นที่ผู้บริโภคด้วย แถบเอเซียเราการออกแบบที่ว่าสวยอาจเตะตาคนชอบรถ
แต่ในแง่ผู้บริโภคทั่วไปเค้าชอบแบบเรียบๆ รถก็ต้องออกแบบเพื่อผู้บริโภคส่วนใหญ่
โดยส่วนตัวชอบอเมริกันสไตล์ รวมถึงรถญี่ปุ่นที่ออกแบบเพื่อขายที่อเมริกาเหนือด้วย
ตัวตนมันชัดเจนมาก :o

ออฟไลน์ trumpetx

คำถามนี้จะไม่เกิด

ถ้าคุณยอมรับความแตกต่างและหลากหลายของมนุษยชาติครับ

ก็ประมาณว่า พวกเหยียดผิวสี

โลกนี้เลยมีแต่สงคราม

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
มีคำถามมาได้เรื่อยๆเลยสินะครับ
คำว่าชอบ คำว่าสวย คำว่าดี ในสายตาของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน
เอาอะไรมาเปรียบว่ารุ่นนั้นสวย ดูดี
ราคา
ยี่ห้อ
โซนเอเชีย รึโซนยุโรบ รึโซนเมกา
ความเร็ว 0-200
ความแรง 200 ม้า
แรงบิด 500 นิวตัน
ของพวกนี้เอาอะไรมาตัดสิน ในเมื่อ คน1คนก็มี1ความคิด
100คนก็ร้อยความคิด ต่างจิตต่างใจมอง
ผมมีเงินซื้อแค่รถเอเชียผมก็มองเอเชียสวยด้วยนะ
ยุโรบผมไม่มีเงินซื้อ เลยมองผ่านๆไม่อยู่ในสายตา
คนอื่นมองเอเชียไม่สวย
ผมมองยุโรบไม่สวย
ต่างคนต่างจิตจร้า อย่ามองแค่ตัวเอง

ออฟไลน์ jeerawuth

• Newbie
  • *
คำถามนี้จะไม่เกิด

ถ้าคุณยอมรับความแตกต่างและหลากหลายของมนุษยชาติครับ

ก็ประมาณว่า พวกเหยียดผิวสี

โลกนี้เลยมีแต่สงคราม

ประเด็นนี้ผมว่าเลยเถิดจากที่ จขกท. พยายามจะสื่อสารนะครับ รถจะสวยหรือไม่สวยในสายตาใคร มันก็ไม่ใช่ว่ารถที่ถูกมองว่าไม่สวย จขกท. จะเอาค้อนไปทุบหรือเผาทิ้งนี่ครับ มันก็มีคนที่มองว่าสวยและอยากใช้อยู่ดี อีกอย่างคือมันเป็นมุมมมองที่เป็นข้อสังเกตเรื่องแนวทางการออกแบบของรถจากสองฝั่งดินแดนเท่านั้น มันไม่มีผิดถูกหรอกครับ ก็อธิบายกันด้วยแนวทางตัวเองไป อย่าพยายามโยงไปในทางที่จะทำให้ จขกท. เขาดูเสียหายเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 19:49:57 โดย jeerawuth »

ออฟไลน์ O_o"

การออกแบบ รถสักคัน เอาแค่รูปร่างหน้าตา ต้องอิงกับหลายๆส่วน จะเอาแค่ความชอบของผู้ออกแบบคนเดียวไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ MystogaN

แต่ผมว่า Mazda ค่อนข้างจะไปถึงจุดที่เรียกว่าสวยมากคุ้มเกินราคาแล้วนะ ...

ออฟไลน์ fhasociety

สั้น ๆ "แล้วแต่มุมมอง ความชอบส่วนบุคคล"
รถยุโรปใหม่ ๆ บางคันก็ไม่สวย รถญี่ปุ่นใหม่ ๆ บางคันก็สวยดูดีกว่าด้วยซ้ำ
ทั้งนี้ตัดสินจากอะไร จากความชอบ รสนิยมของเราเองทั้งนั้น

ส่วนตัวผมนะ
ผมมองว่าคัมรี่ตัวก่อนปัจจุบันสวย ลงตัวดี
e36 e39 ก็ยังสวยคลาสสิกดูไม่เบื่อ
MB W202 ไฟหน้าก็ยังคงเป็น Benz แนวเก่า ยังคงคลาสสิก
แล้วอย่าพวก CLA, A, E ตัวใหม่ ๆ ผมมองว่าสวยแค่ด้านหน้า ท้ายมันไม่ลงตัวเลย สั้น ๆ กุด ๆ เส้นสายแปลก ๆ
เรื่องพวกนี้ผมเคยคุยกับเพื่อน มันเห็นตรงข้าม เพราะเรารสนิยมต่างกัน  ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อืมม ถ้าเทียบกับรถอเมริกัน ผมว่าอาจจะจริงเป็นบางรุ่นนะครับ แต่ก็คละๆ กันนั่นละครับ อย่าง Chevy Cavalier ผมก็ไม่ค่อยชอบนัก หรือ Chevy Astro ผมก็ว่าแปลกๆ แต่ผมไม่สันทัดกับงานออกแบบ US ไม่ขอพูดถึงมากดีกว่า

แต่ถ้ากับยุโรป ผมมองว่าหลักๆ คือ เราอาจเอา Toyota Honda ไปเทียบ Benz BMW Audi ซึ่งคนละ segment ครับ ถ้าจะให้ถูก ต้องไปเทียบ VW, Opel, Skoda, Peugeof ครับ ถึงจะใกล้เคียง

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ความสวยมันแล้วแต่มุมมองครับ ไม่มีถูกผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 20:03:48 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ TorTy

ผมมองว่าแล้วแต่ความชอบเป็นหลักสวยไม่สวยถามกี่คนก็ตอบตรงกันบ้างไม่ตรงกันบ้างสมัยนี้รถญี่ปุ่นรถเกาหลีฝรั่งออกแบบเยอะแยะหลายรุ่นตรงกันข้ามฝั่งยุโรปก็มีคนเอเซียอยู่
อย่างนึงที่ยุโรปเริ่มก่อนเร็วคือการออกแบบการอาศัยเป็นเมืองเป็นกลุ่มใหญ่การให้ความสำคัญและรายละเอียดเกี่ยวกับสิ่งปลูกสร้างฝั่งนู้นเจริญเรื่องพวกนี้มาก่อนค่านิยมการให้ความสำคัญเรื่องงานศิลปะ
มาคู่กับแนวคิดการออกแบบแต่ละประเทศก็มีแรงจูงใจในการออกแบบต่างกันอยู่แล้วเป็นไปแบบนี้ดีแล้วแนวใครแนวมันให้เหมือนกันไปแนวทางเดียวกันน่าเบื่อแต่อิทธิพลการออกแบบของยุโรปมีผลมาก

แต่อิทธิพลที่มากกว่าคือค่านิยมครับเพราะในบ้านเราส่วนใหญ่รถยุโรปโดยรวมในตลาดบ้านเราจะมีราคาแพงกว่ารถญี่ปุ่นและเกาหลีมันมีเรื่องอื่นมาผสมลงไปที่มากกว่าแค่คำว่าสวยไม่สวยอารมณ์เหมือนของเหมือนกัน
Made in japan กับอีกอัน Made in china ถ้าเทียบกันตามราคารถที่ใกล้เคียงกันการดีไซน์ก็ไม่ได้ทิ้งกันมากนะครับสมัย Lexus ไปเปิดตลาดอเมริกาฝรั่งยังยอมรับเลยที่นู้นก็คงอารมณ์ไม่ต่างจากเราของนอกประมาณนั้น
รถหลายๆรุ่นก็ทีมแแกแบบสลับขั๋วรถญี่ปุ่นฝรั่งเศลออกแบบบ้างรถเกาหลีเยอรมันออกแบบก็มีแต่ส่วนใหญ่ที่เทียบกันเทียบข้ามราคาผลเลยเป็นแบบนี้

สวยไม่สวยว่ากันเป็นรุ่นๆไปและที่เราว่าสวยคนอื่นอาจจะว่าไม่สวยงานออกแบบส่วนใหญ่ปัจจุบันเน้นคนส่วนใหญ่เป็นหลักจะมาเฉพาะเจาะจงแบบรถแพงๆมากๆให้ดูโดดเด่นก็ลำบากไหนจะเรื่องราคาอีกหลายปัจจัย
ก่อนหน้านี้เบนซ์รุ่นทั่วๆไป C E ต่างๆยุคตากลมตัวแรก W210 ผมว่าแก่มากๆแต่ยังมองว่าสวยได้สำหรับผู้ใหญ่แต่ C ตาถั่วนี่ซิ W203 เทียบกับ W202 คนละเรื่องเลยแบบว่าคิดได้ไงเอาไฟกลมมาชนกันเอิ่มไม่มองเบนซ์
เลยช่วงยุคนั้นบีเอ็มออดี้ดูดีกว่าความเห็นส่วนตัวนะครับยิ่งรถอเมริกันใช่ว่าจะสวยเอาใหญ่เข้าว่า

ผมชอบให้เป็นไปแบบนี้ความหลากหลายการออกแบบมีได้ครับแต่ต้องตอบสนองความเป็นรถเหมือนกันครับไม่ต่างจากงานศิลปะเลยแล้วแต่คนชอบมีหลายรูปแบบ

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
ณ. ปัจจุบันตอนนี้คนที่เป็น นักออกแบบรถยนต์ที่ทางบริษัทผู้ผลิตรถยนต์ต้องการ
ส่วนใหญ่ก็ เป็นคนเกาหลีใต้เยอะมาก ไม่ว่าคนที่ออกแบบ Benz CLS
ก็ Hubert Lee  ก็เกาหลี และยังมีคนเกาหลีใต้อีกหลายคนที่เป็น Desingner ที่อยู่ในฝั่ง
ยุโรปและอเมริกา รวมถึงญี่ปุ่น คนเกาหลีก็ออกแบบ Toyota FJ
และตอนนี้คนที่ไปเรียนที่ pasadena design college, Royal Disign
St. Matin ซึ่งเป็นมหาวิทยาลัยที่มีชื่อเสียงเรื่องการออกแบบรถยนต์
ส่วนใหญ่ก็เป็นคนจากเอเซียโดยเฉพาะเป็นคนเกาหลีเกิน 25%
คิดตอนนี้รถยนต์รุ่นใหม่ตั้แต่ปี 2009 ขึ้นไป รถยนต์เกาหลีมีเอกลักษร์
เป็นของตัวเองมากขึ้นไม่ว่าจะ Hyundai = fluid sculpture 2.0
Kia = Tiger Nose

ออฟไลน์ Mongrun

• Newbie
  • *
มันขึ้นอยู่กับรสนิยมครับ อย่างคนไทย ฝรั่ง ญี่ปุ่น แขก สไตล์การแต่งตัวไม่เหมือนกัน แต่มันดูดีในบ้านเมืองเค้านะครับ

ส่วนรถ ถ้าเอารถพรีเมี่ยม bmw mb audi มาเทียบกับรถกลุ่ม mass อย่าง toyota nissan honda มันก็ไม่ถูกซะทีเดียว
มันต้องเทียบกับ volkswagen skoda peugoet renault citroen opel สิครับ รถกลุ่มนี้ผมเห็นงานออกแบบแล้วส่ายหัว
หลายคันเหมือนกัน แล้วถ้าบอกว่าก้อ scirocco สวย แล้ว gt86 brz ไม่สวยเหรอครับ

ถ้าเอาพรีเมี่ยมมาเทียบต้อง lexus acura infinity สิครับ ผมว่างานออกแบบก็ดีอยู่นะ
เพราะผมคิดว่าเค้าต้องออกแบบรถแพงให้มันสวยกว่า mass สิ ไม่งั้นคนจะจ่ายมากกว่าทำไมเมื่อรถราคาถูกกว่าก็สวยเหมือนกัน
อีกอย่าง เพราะว่ามันแพงเราเลยคิดว่ามันสวยรึเปล่า อย่างกระเป๋าหลุยไงครับ ผมไม่เคยเห็นว่ามันสวย แต่เพราะมันเป็นหลุย
เวลาถือไปที่ไหนคนก้อว่าสวย(สวยที่brand ไม่ใช่design 5555)

ออฟไลน์ Sammy_

อ่านจากหลายๆความคิดเห็นผมก็เห็นด้วยนะว่า เรื่องความสวยงาม มันไม่มีเกณบอกว่าอะไร คือสวย อะไรคือไม่สวย อย่าง Almera ผมมองว่ามันสวย Accord G9 ผมมองว่ามันออกแบบถอยหลัง หรือ CRV G4 ไปลอก VOLVO มา เรื่องนี้ นานาจิตตัง ครับ

ผมว่าอยู่ที่ใจล้วนๆ สวยไม่สวย เหมือน ชายเลือกหญิง หญิงเลือกชาย เรายังมองต่างกันเลยครับ

ออฟไลน์ ichok

จะบอกว่าความสวยแล้วแต่คนมองผมว่ามันก็ไม่ทั้งหมดนะครับ มันก็วัดเป็นสถิติได้ อย่างเช่น ถ้าบอกว่าอั้มพัชราภากับกาลาแมใครสวยกว่ากันและถ้าให้คนไทยตัดสินผมว่าสถิติคงมาออกที่อั้มสวยกว่าเพราะวัดกันที่ความสวย อาจจะไม่ทิ้งห่างแต่มันก็พอตัดสินได้ สำหรับเรื่องความสวย ผมเห็นด้วยกับจขกท.ครับ ผมว่าถึงตอนนี้ก็ยังออกแบบลอกกันเลยด้วยซ้ำแล้วนำมาประยุกษ์ให้เข้ากับของตัวเอง ซึ่งมันก็เลยไม่ลงตัวทั้งคันดูขาดๆเกินๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ไม่ต้องไปถึงชั้นประเทศต้นกำเนิดของรถหรอกครับ
แค่พูดง่ายๆก่อนว่าสวยของแต่ละคนคืออะไร
สวยของบางคน รถต้องเรียว ลิ่ม แหลม
สวยของอีกคน คือดูล่ำ มีมัดกล้าม
สวยของบางคน ก็คือการกล้าที่จะแตกต่าง
สวยของบางคน  คือการรักษาเอกลักษณ์เอาไว้ให้ได้มากที่สุด

และดีไซน์ คือสิ่งที่มีขึ้น มีลง มันแล้วแต่กลุ่มเป้าหมาย มันแล้วแต่ช่วงเวลา
มันแล้วแต่ว่าบอร์ดบริหารของแต่ละค่ายมีทัศนคติอย่างไร และแล้วแต่ว่าบอสดีไซน์ของแต่ละค่ายนั้น
มีกึ๋นขนาดไหน

ถ้าคุณคิดว่า Aston Martin สวย DB5 สวย, DBS สวย ลองดูสถาปัตยกรรมของ Aston ยุคนี้
เทียบกับ Aston Vantage ยุค 80ตอนต้น หรือ Virage และ Vantage ยุค 90ตอนต้นดูครับ
หรือจะเอา Maserati ก็ได้ คุณเอา Maserati Bora, Shamal กับ Quattroporte รุ่นล่าสุดมาเทียบกัน

ทางฝั่งญี่ปุ่นก็อีหรอบเดียวกัน มีขึ้น มีลง ถ้าไม่ชอบมันวันนี้ อีก 5 ปีมาดูกันใหม่ อาจจะเจออะไรใหม่ๆ

เพียงแต่ว่า..มันมีความรู้สึกบางอย่างจากใจนะ ผมรู้สึกว่ารถญี่ปุ่นสมัยนี้บางรุ่น หรือบางค่าย
เขาคิดว่ารถที่สวยคือรถที่ทรงบ้านๆ แต่แค่ทำเชพของไฟหน้าไฟท้ายให้มันพิลึก แล้วเขาก็มองความพิลึก
นั้นเป็นความท้าทายแบบใหม่ ทั้งๆที่ความจริง ดีไซน์ไม่ได้ก้าวหน้าไปเท่าไหร่

แต่อย่านึกว่าฝั่งยุโรปผมจะชอบนะ ถ้าให้พูดจากมุมเดียวกัน ผมว่าเบนซ์ธีมล่าสุดนี้โคตรไม่โดนใจ
E-Class W212 ผมว่ารุ่นไมเนอร์ก็ไม่สวยเท่ารุ่นก่อนไมเนอร์ S-Classใหม่ผมก็ไม่ชอบ A-Class เท่ห์..
แต่สวยมั้ย ผมว่าไม่เลย มันแค่สวยกว่า 1-Series ส่วน Audi นั่นก็เครื่องถ่ายเอกสารแบบย่อขยายจาก
Ingolstadt ธีมเดียวใช้ทั้งค่าย ใช้ทุกรุ่น photocopy machine ทั้งนั้น

ความเห็นส่วนตัวนะ ถ้าดีไซน์รถญี่ปุ่นน่าเบื่อ ผมเริ่มเบื่อเยอรมันไม่แพ้กัน

ถ้าจะมองดีไซน์ในแบบความคิดผม ตอนนี้ Range Rover Evoque นี่ล่ะคืองานดีไซน์ภายนอกที่ผมนับถือ
นอกนั้นอย่างอื่น..รุ่นอื่น...ไม่รู้สิ มาหาอะไรกินแล้วนั่งคุยกันทีละรุ่นเลยเหอะ เรื่องมันยาว

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Fly to dream

รถเมกันไม่สวยครับ พี่พูดมาออกแบบจากยุโรปไม่ใช่มะกันทั้งฟอร์ดและเชฟ

ฟอร์ด ในไทยให้จำไว้ว่าคือฟอร์ดเยอรมัน ไม่ใช่มะกัน
เชพ มะกัน + เยอรมัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ส่วนตัว ณ ปัจจุบันนี้ผมชอบแนวรถลูกครึ่ง อเมริกัน-อิตาลี พวก Chrysler/Dodge ยุคใหม่
ก่อนหน้านี้ชอบ Cadillac มาก CTS ตัวที่ 1-2 พอตัวที่ 3 ออกมา แม่งหน้าตาเหมือน GT-R 4 ประตู
ก่อนหน้าเข้าไปอีกยาวๆ ชอบรถทรงปั๊กๆ อเมริกัน แบนบานยาวใหญ่

ความสวย ของแต่ละคน ไม่เหมือนกัน มีขึ้นมีลง แล้วแต่สภาพแวดล้อม แล้วแต่ช่วงอายุ
เหมือนผู้ชายมองผู้หญิง หรือแม้จะมองผู้ชายด้วยกันเองก็เหอะ
บางคนชอบเอวบางร่างน้อย บางคนก็ชอบตั๊บๆหน่อย

ถ้าอยากตีค่าความสวย จะเอาอะไรมาเป็นตัววัดให้มันเป็นวิทยาศาสตร์ดีล่ะครับ?  :)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ tennessee

• **
ผมคิดว่าบางท่านอาจจะมองในมุมมองรถญี่ปุ่นหรือผ่านตาเฉพาะในไทยหรือเปล่าครับ ซึ่งจริงๆแล้วในญี่ปุ่นรถในญี่ปุ่นหลากหลายและสวยๆเยอะมากมาย เหมือนกันนาาา ^_^อาจจะยังไม่ได้ทำความรู้จักให้มากกว่านี้ก็เป็นไปได้ครับ แต่แล้วแต่คนชอบเลยครับ

ออฟไลน์ W4R10CK

• Newbie
  • *
เชฟ ครูซ มันคือแดวู ลาเซตติแปะโลโก้เชฟนะครับ  ไม่ใช่อเมริกัน ออริจินอล ;D

ออฟไลน์ NPS

• Newbie
  • *
แล้วแต่คนมองครับ ส่วนมากคนมองยุโรปสวยกว่า แต่ผมเป็นคนส่วนน้อยครับ อย่างผมชอบแนวญี่ปุ่น ยุโรปผมเฉยๆ

ออฟไลน์ S6

อยากให้ออกแบบขึ้นๆลงๆอย่างนี้ดีแล้ว สวยบ้างไม่สวยบ้าง
ทำให้ รถเก่าๆ 10 ปี อย่างรถผมยังดูสวยอยู่  :D

ออฟไลน์ XL_SiZe

นานาจิตตัง...  ;D

ส่วนตัวผมยุโรปทุกค่าย สวยกว่า ญี่ปุ่นครับ
มีแค่บางโมเดลเท่านั้น (น้อยมาก) ที่สวยสูสี

เช่น MZ3 ตัวใหม่ , Nissan Juke

ออฟไลน์ nithiyod

นานาจิตตังครับ เรื่องการออกแบบและความสวย เรื่องพวกนี้ไม่มีมาตรฐานอยู่ที่มุมมองและความชอบครับ
ยกตัวอย่างอย่างนิสสัน ผมว่าก็มีโมเดลสวยๆที่โดนใจอยู่หลายโมเดล อย่างเช่น Juke ผมว่าออกแบบได้ล้ำมาก
ส่วนของฝั่งยุโรปพวก Benz BMW นั้นก็ดู Classic เน้นรายละเอียดของชิ้นงานและเส้นสายที่เป็นเอกลักษณ์ อย่างฟันหนู กับโลโก้ดาว

ออฟไลน์ Spirit_P

• **
สำหรับผม Japan Only ครับ  ;D

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
นานาจิตตัง ผมเชียร์รถยุโรปอยู่แล้ว แต่คิดว่าสมัยนี้งานออกแบบรถญี่ปุ่นพัฒนาขึ้นเยอะมากๆครับ
แต่เสียอย่างเดียวจริงๆ แต่ละรุ่น โครเมี่ยมมันจะเยอะไปไหน
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Buffy

ผมเห็นด้วยว่า ความสวยเป็นเรื่องบุคคล แต่ผมก็ยังเชื่อว่า ความสวยก็เป็นส่วนรวมเช่นกันน่ะครับ

ผมเชื่อว่า 80% ต้องเห็นด้วยว่า รถค่ายยุโรปและญี่ปุ่นออกแบบสวยกว่า ค่ายจีน

ออฟไลน์ honest

• Full Member
เรื่องสวยๆไม่สวยนี่พูดยากครับ อยู่ที่ความรู้สึกล้วนๆ อย่างผมๆว่า X-Trail ตัวใหม่นี่สวยมาก ส่วน Almera ตัวที่ไมเนอร์มาก็ดูลงตัวโดยเฉพาะภายใน ส่วนรถญี่ปุ่นที่ออกแบบสวยกว่ารถยุโรปสำหรับผมก็คือ Skyline ,EVO ,NSX ,LEXUS 

ออฟไลน์ gundam126

สำหรับผมแล้ว ผมกลับชอบรถฝั่งญี่ปุ่นมากกว่า ถึงแม้จะบอกว่าไม่มีเอกลักษณ์เหมือนฝั่งยุโรป แต่สำหรับผมมันกลับท้าทายกว่า เพราะไม่รู้ว่าแต่ละครั้ง ยิ่งเทียน่าj31 ชอบสุดๆ(ตัวแรกก่อนไมเนอร์เชนจ์)

ออฟไลน์ ichok

ผมเห็นด้วยว่า ความสวยเป็นเรื่องบุคคล แต่ผมก็ยังเชื่อว่า ความสวยก็เป็นส่วนรวมเช่นกันน่ะครับ

ผมเชื่อว่า 80% ต้องเห็นด้วยว่า รถค่ายยุโรปและญี่ปุ่นออกแบบสวยกว่า ค่ายจีน
อันนี้ชัดสุดๆเลยครับ

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
เห็นกระทู้นี้แล้วนึกถึงการประกวดนางงาม ประเทศแถบ แอฟริกา ครับ

ออฟไลน์ phoenix_132001

• Newbie
  • *
อะไรที่มันเจอเยอะๆ ใช้กันโดนทั่วไป มันก็จะดูธรรมดาดูจืดลง
รถญี่ปุ่นใช้กันเยอะ ถ้าเป็นนิสสันรุ้นที่ยังไม่เปิดตัวในไทยแต่ สวยๆ นำเข้ามาก็สวยจะตาย พอนำเข้ามาขาย มีคนใช้ทั่วเมือง
ก็ดูธรรมดาเริ่มไม่สวย