ผู้เขียน หัวข้อ: // ยอดขายรถยนต์ พฤษภาคม 57 แบ่งตาม Segment // ยังมีการพลิกโผสนุกสนานเหมือนเดิม!  (อ่าน 33998 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ยอดขายรถยนต์กลุ่ม Ecocar

*Suzuki Celerio เปิดตัวและเริ่มส่งมอบเมื่อ 29 พฤษภาคม

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม B-segment

*All new Honda Jazz เปิดตัวและเริ่มส่งมอบ 22 พฤษภาคม

ยอดรวมมกราคม-พฤษภาคม 2557

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม C-segment

ยอดจดทะเบียน รย.6 รถยนต์รับจ้างบรรทุกคนโดยสารไม่เกิน 7 คน
หรือพูดง่ายๆก็คือแท๊กซี่ในเขตกรุงเทพและปริมณฑล
" ยอดจดทะเบียนเดือนพฤษภาคม 785 คัน " โดยไม่ได้มีการระบุยี่ห้อ

ดังนั้นยอดขาย Altis ที่ไม่ใช่ Taxi ( 2,506 - 785 = ประมาณ 1,721 คัน )

ที่มา: http://apps.dlt.go.th/statistics_web/statistics.html

สถิติจดทะเบียน รย.6 ( รถ Taxi ในกรุงเทพและปริมณฑล )
โดยไม่ได้มีการระบุยี่ห้อรถที่จดทะเบียน

มกราคม = 191 คัน
กุมภาพันธ์ = 591 คัน
มีนาคม = 1,010 คัน
เมษายน = 806 คัน
พฤษภาคม = 785 คัน
รวม 3,383 คัน

เทียบยอดขาย Altis ตั้งแต่เดือน มกราคม - พฤษภาคม 2014  16,246 คัน
คิดสัดส่วนเป็น Taxi ประมาณ 20 % ของยอดขายโดยรวมครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม D-segment

------------------------------------------------------------------------------------------------

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม SUV พื้นฐานเก๋ง

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม SubcompactSUV (B-SUV)

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม 1Ton Pick-up

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม กระบะดัดแปลง PPV

ยอดขายรถยนต์รวมทุกประเภท

ปล.ข้อมูลส่วนที่เหลือ กลุ่ม Minivan , ยอดขายรวมทุกประเภทแบรนด์อื่นๆ
รวมถึงแยกกลุ่มเป็นรถยนต์นั่ง จะตามมาอัพเดตให้ภายหลังนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 02:19:22 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ beebokung

• Newbie
  • *
b seg
c seg
d seg
กลับมาจุดที่มันควรจะเป็น

มาสด้า กะ นิสสันแผ่วแล้วเหรอเนี่ย

ออฟไลน์ Aek_CM

• Full Member
โหไม่น่าเชื่อ bt50pro ยอดขายเหนือกว่าแค่ navara ตัวเก่า...สงสัยจังอะไรเป็นสาเหตุให้ bt50pro
ยอดขายไม่ดีเท่าที่ควร ทั้งๆที่ตัวรถ ภายในตัวรถดูดีกว่ารถกระบะที่มีขายอยู่ในปัจจุบัน และ เป็นรถกระบะ
ที่ผมคิดว่าน่าจะมีช่วงล่างที่ขับดีและลงตัวที่สุดแล้ว ในบรรดากระบะที่ผลิตในเมืองไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 11:16:52 โดย Aek_CM »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ครั้งนี้ ถือว่าเป็นการรายงานที่ครบถ้วนที่สุดเท่าที่เคยมีมาในแต่ละเดือน

ขอบคุณมากๆเน่อ น้องหมู

ออฟไลน์ H.

โหไม่น่าเชื่อ bt50pro ยอดขายเนื้อกว่าแค่ navara ตัวเก่า...สงสัยจังอะไรเป็นสาเหตุให้ bt50pro
ยอดขายไม่ดีเท่าที่ควร ทั้งๆที่ตัวรถ ภายในตัวรถดูดีกว่ารถกระบะที่มีขายอยู่ในปัจจุบัน และ เป็นรถกระบะ
ที่ผมคิดว่าน่าจะมีช่วงล่างที่ขับดีและลงตัวที่สุดแล้ว ในบรรดากระบะที่ผลิตในเมืองไทย
คงจะเป็นที่หน้าตามันละครับ คนจะซื้อกระบะ คงอยากได้รถหน้าโหดให้มันสมขนาดรถหน่อย  :P
H.

promt

• บุคคลทั่วไป
L33 หมดแรง ขายดีแค่เดือนเดียว

ออฟไลน์ Fly to dream

ยอดเน่าหมดจริงๆรถเก๋งทุกขนาด แต่รถกระบะกับ Mini SUV,PPV พวกนี้ยังขายได้แบบเดิมทั้งปีจริงๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ roongrus

Mazda 3 แผ่วเหมือน L33 ละ  เริ่มกลับเข้าที่เข้าทางตามที่มันควรจะเป็น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
3เดือนย้อนหลัง ตกเดือนนึงเกือบ 7หมื่นคัน ไปอยู่ไหนกันครับเนี่ย ??

สงสัย อนาคตรถเก่า ไปอยู่กับเพื่อนบ้านแน่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
โหไม่น่าเชื่อ bt50pro ยอดขายเนื้อกว่าแค่ navara ตัวเก่า...สงสัยจังอะไรเป็นสาเหตุให้ bt50pro
คงจะเป็นที่หน้าตามันละครับ คนจะซื้อกระบะ คงอยากได้รถหน้าโหดให้มันสมขนาดรถหน่อย  :P

ผมว่าออฟชั่นมากกว่า
โปรสวยนะ เส้นสายต่างๆ
มองนานๆมันก็ดูดี แต่ออฟชั่นแบบนี้ จะให้กลับไปใช้คงยาก
เครื่องเล่นดีวีดีไม่มี กล้องมองหลังไม่มี(คนไทยชอบมองจุดนี้)
ถุงลม เบรคเอบีเอส ระบบช่วยเหลือ ตัว2.2ไม่มีไรเลย
4ประตูก็ขาดๆ มาสด้าถ้าไม่รีบปรับปรุงผมว่าตาย
เชพ นิสสัน มิตซู โตต้ากับอีสุไม่ต้องกล่าวถึงละ เค้ามีของยัดใส่คอนโซลเยอะแยะ
คนไทยหลายคนที่ผมถามเล่นๆเวลาไปดูรถ
เครื่องเล่นดีวีดี กล้องมองหลัง ในรถกระบะนี่สำคัญ(มาสด้าไม่มี)
เทียบฟร์อดไม่ได้ ฟร์อดมันเท่เกินหน้าเกินตาใครจริงๆ ตัวไมเนอน่าจะมีของภายในครบ

ออฟไลน์ Autoseries

• Newbie
  • *

จัดออฟชั่นมาแบบนั้น ยอดขายได้แค่นี้ก็บุญแล้วครับ รุ่นย่อยก็น้อย

ลองเทียบกับตัวอื่นดูเล่นๆนะครับ

ออฟไลน์ Gamnoom

• Jr. Member
  • **
  • Life is fighting.
2001 Mitsubishi Lancer Gen7 ท้ายเบนซ์ 1.6 M/T(sold)
2007 Honda CRV G3 2.0S(sold)
2014 BMW Series3 F30 320i base(pre LCI) (sold)
2020 MB W205 C220d Avangarde(Facelift)

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
ทำไมเดือนที่แล้ว L33 ขายดีละครับ เพราะ 0% รึเปล่า หรือว่ามีอะไรโปรน่าสนใจที่ผมไม่ทราบอีก ??

ออฟไลน์ top3245

จริงครับ ภายนอกทรงมันหวานเกินกว่าจะเป็นรถกระบะครับ ถ้าอนาคตตัวไมเนอร์เชน ได้หน้า cx-5 กับ หลังทรงใหม่ คงดีกว่านี้

ออฟไลน์ kitakita

ขอบคุณมากครับของเดือน พ.ค. นี้ข้อมมูลแน่นๆ แบบนี้ชอบครับ L33 เดือนนี้ โปรลดครับ เหลือ ส่วนลด 80,000 หรือ 60,000 แต่เห็เซลล์บอกว่าจะมีโปร ที่ดีกว่ามากระตุ้นตลาดอีก

ไม่แน่นใจเหมือนกันครับ แต่ยอดของมาสด้า 3 ก็ควรจะเป้นแค่นั้นนะ ผลิตได้เดือนล่ะ 1000 คัน มันก็เต็มไลน์แล้ว แต่ผมชอบอัสติสนะ ยอดหัก แทคซีก็ยังได้ 1,712 แหนะ สุดยอดจริงๆ

ออฟไลน์ Ws pattaya

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ balliblue

มาสด้า 3 กับ teana ไปซะแล้ว ลำดับกลับมาเหมือนเดืมเร็วกว่าคาด ส่วน vios ตกลำดับไปแล้วววว รถยนต์ย่อมเป็นไปตามกรรม ;D ;D
Accord กลับมาผงาดอีกครั้ง  ส่วน altis ยังคงเป็นเเชมป์เพราะดีไซน์ภายนอกมันสุดยอดมาก แต่ civic หลังจาก minor นิดหน่อยพอจะกลับมาตีตื้นได้บ้างง อาจเป็นเพราะโปรด้วยหรือเปล่า?
ผมรอดู jazz เดือนหน้ามากกว่ามันต้องเยอะกว่านี้มากๆแน่นอน ขนาดไม่กี่วันยังแซงเฟียสต้าไปแล้ว 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 09:47:14 โดย balliblue »

ออฟไลน์ Nioka

สวนตัวคิดว่าหน้าตานะ เพราะbt มันแนวคนชอบชอบเลย คนเกลียดเกลียดเลย ส่วนคนชอบก็ซื้อไปหมดแล้ว

ออฟไลน์ Highway Star

สวนตัวคิดว่าหน้าตานะ เพราะbt มันแนวคนชอบชอบเลย คนเกลียดเกลียดเลย ส่วนคนชอบก็ซื้อไปหมดแล้ว

ขอบคุณครับบีทีห้าสิบผมว่าน่าจะพลาดตรงออฟชันดูกักไปหน่อยเรนเจอร์จัดเต็มกว่าเยอะบวกกับดีไซน์ที่คนชอบก็รักเลยคนไม่ชอบก็เกลียดไปเลย
แต่ดูมาสด้าสาม จุค เทียนา แผ่วไปหน่อยนะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
3เดือนย้อนหลัง ตกเดือนนึงเกือบ 7หมื่นคัน ไปอยู่ไหนกันครับเนี่ย ??

สงสัย อนาคตรถเก่า ไปอยู่กับเพื่อนบ้านแน่

นั่นสิครับ รถเก่า คงไปประเทศเพื่อนบ้าน ตกคันละ 2-3 หมื่นแน่ๆ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus

ส่วนหนึ่งน่าจะเป็นเรื่องรูปลักษณ์ภายนอกนั้น หลายๆคนไม่ชอบหน้ายิ้มของมัน ผมมองford สวยลงตัวกว่า ในช่วงที่ผมซื้อwt 3.2 เจ้า bt50 pro 3.2ใช้สิทธิ์รถคันเเรกได้ เบ็ดเสร็จราคาต่างกันเกือบ 160,000 ผมยังทำใจยอมรับหน้าตามันไม่ได้เลย

ถ้ามองรายละเอียด สิ่งต่างๆที่ford ให้ติดเจ้าwt 3.2มา จะยิ่งรู้สึกว่า เหมือนมาสด้าเป็นลูกเมียน้อย

ออฟไลน์ nuoOF

• **
  ขอบคุณสำหรับข้อมูลเดือนนี้ครับ รูปดูง่าย ครบทุกกลุ่มเลย  ;D

ออฟไลน์ tutoo

• Newbie
  • *
Mazda3 ยอดขายประมาณนี้ OK แล้วครับ ติด3อันดับแรก  :)

ออฟไลน์ TG333

Re: // ยอดขายรถยนต์ พฤษภาคม 57 แบ่งตาม Segment // ยังมีกา
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 11:56:08 »
ผมว่ายอดมาสด้า 3 มันทำได้ดีเลยน่ะครับ ถ้าเทียบกับมวลรวมทั้งเซกเม้นที่ตกลงมาเกือบทุกรุ่น ดูขนาดอัลติส ยอดยังหายไปเฉียดๆ พันคัน ผมว่ายอดดีมากแล้ว ในขณะที่ ซีวิคอัดโปรโมชั่นมาเต็มที่ แต่มาสด้าแทบไม่มีโปรเด็ดๆ อะไรเลย ขายได้ขนาดนี้น่าชื่นชม

แต่ดูจากคนที่จองในคลับ ยังรอรถรุ่น S อยู่เยอะมาก

แต่ตกใจยอด เทียน่ามากกว่า หายไปเยอะมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 11:57:58 โดย TG333 »
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ Deaw

ตอบ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 12:26:03 »
Mirage มาแรงสุดๆ ส่วนลดเป็นแสนเกินจะห้ามใจ

ออฟไลน์ bobsan

Mazda 3 ทำตัวเองครับ รถออกมา เกือบครึ่งปี แต่ยังมี defect อยู่
แถมเซลล์หยิ่งมาก ที่จริงมันควรขายได้ดีกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ fhasociety

วันก่อนพาเพื่อนสาวไปดูรถที่โชว์รูมโตโยต้าของเพื่อนผม
Prius ลดสูงสุด 250,000
Vigo ลดสูงสุด 120,000
Vios ลดสูงสุด 50,000
Altis ลดสูงสุด 20,000
Yaris ลดสูงสุด 30,000
ส่วน Mirage เท่าที่ทราบล่าสุด ส่วนลดเงินสด 130,000 ของแถมเพียบ

ลดแลกแจกแถมกันสนั่นเลยจ้า ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ TG333

Mazda 3 ทำตัวเองครับ รถออกมา เกือบครึ่งปี แต่ยังมี defect อยู่
แถมเซลล์หยิ่งมาก ที่จริงมันควรขายได้ดีกว่านี้ครับ

ถ้าผมจำไม่ผิดตั้งแต่เปิดตัวมาถึงตอนนี้ เพิ่งครบ 3 เดือนเองน่ะครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ cipher_rank

• **
  • รักและคิดถึงเกียร์กระปุกอยู่เสมอ
ยังรอรถนานอยู่เลยครับ มาสด้า
ถ้าผลิตเร็วกว่านี้ option ดีกว่านี้ ผมว่า altis หนาวแน่

กั๊กของเล่นก็ทำใจล่ะครับ

แต่ผมก็จองตัวท็อปมาสด้า3 ไปนะ รอรถอยู่

ออฟไลน์ kris-lack

โหไม่น่าเชื่อ bt50pro ยอดขายเหนือกว่าแค่ navara ตัวเก่า...สงสัยจังอะไรเป็นสาเหตุให้ bt50pro
เราว่า รูปร่างหน้าตา ภายนอกภายในสวยใช้ได้เลยแล่ะ คันใหญ่ด้วย
แต่ออฟชันตัวที่จะขายดี (2.2 ยกสูง 4 ประตู MT) กลับไม่ให้อะไรที่เป็นเนื้อเป็นหนังเขาเลย
พอตัว 2.2 AT เราก็ว่าราคาโดดไป ประมาณว่าไปเอา ไวเทรค ดีกว่า

แต่ที่แปลกใจคือ ทำไมเรนเจอร์ถึงหนีไตตันไม่ได้ หรือส่งมอบไม่ทัน