ผู้เขียน หัวข้อ: เลิกหวัง หรือมโนกันไปได้เเล้วนะครับว่าHRV จะไม่เเพง เซลกระซิบมาแล้ว  (อ่าน 33168 ครั้ง)

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
สำหรับตัวนี้ ถ้าเป็น crv 2.0 ตัวเริ่ม กับ hrv 1.8 ตัวท๊อป ผมไป hrv เพราะผมไม่ต้องการรถใหญ่ขนาด crv และถูกใจกับออฟชั่นของตัวท๊อป hrv

ถ้าเป็น cx5 ตัวล่าง กับ hrv ตัวท๊อป ข้อนี้ต้องชั่งใจเลย ต้องลอง hrv ก่อนว่าเป็นอย่างไร แต่ถ้าเอาตอนนี้เอาแบบไม่ได้ลอง ผมไป cx5 เพราะชอบการขับขี่มาก

แต่คงโดนแฟนบ่นหูชา เพราะแฟนชอบ panoramic roof แค่ข้อนี้ข้อเดียวมันก็สามารถทำให้แฟนผมเปลี่ยนใจจาก crv มาชอบเจ้านี้เลยทันที ไม่รู้ทำไม 5555

นี่ไงครับ ตัวอย่างคนที่จะซื้อ เขาก็มีเหตุผลของเขา ส่วนคนที่ไม่ซื้อก็จะโจมตี ว่าแพงบ้าง ไม่ดี อย่างโน่นนี่นั่นบ้างละ
ถามจริงเถอะครับ เห็นรถจริง ได้สัมผัส ได้นั่งแล้วยัง รู้สเปครายละเอียดแต่ละรุ่นยัง รอได้สัมผัสตัวเป็นๆกันก่อนดีกว่าไหมครับ
ค่อยมาวิพากษ์วิจาณกัน จะดีหรือไม่ดี จะคุ้มค่าหรือแพงบ้าเลือด ค่อยมาตัดสินในวันเปิดตัวเถอะครับ

ออฟไลน์ zeriw009

• Sr. Member
ยนตรกรรม สายพันธ์ปลาดิบ ;D ;D ;D ;D

(รอ ซีx-3 )
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ Poj

อ่านคอมเมนต์ทั้งในwebboard และในแฟนเพจ บอกตรงๆเพลียร์ครับ รุ่นท็อปยัดของเล่นมาซะขนาดนั้น ไม่ถึง1.1ล้านโอเคแล้วนะครับ อย่าเอาไปเทียบกับjuke หรือ ecosport ครับ เพราะตอนเปิดตัวตลาดโลก อ่านในpress honda ก็บอกอยู่ว่า HRV คือ c-suv ไม่ใช่ B-suv ซึ่งขนาดมันใหญ่กว่า ecosport และ juke ที่เป็น b-suv แต่เล็กกว่า crv cx5 x-trail หากนึกภาพขนาดไม่ออกก็นึกถึง subaru xv ครับคันประมาณนั้นแหละ อาจจะสั้นกว่าเล็กน้อยแถมเครื่องก็มา1.8 อีก ซึ่งหากไม่อยากเล่นตัวท็อปราคาทะลุล้าน ตัวกลางราคา9แสนกลางๆ ก็มีนี่ครับ ถ้าคุณมองแล้วว่าของเล่นในตัวท็อปมันเกินจำเป็นสำหรับคุณ
หากจะดูการตั้งราคา hrv ก็ลองไปเทียบกับ c-seg top ครับ civic altis mazda3 ทะลุล้านทั้งนั้น แบ้วทำไมมีคนซื้อทำไมไม่เพิ่มตังอีกหน่อย ไปเล่น d-seg ตัวล่าง อย่าง accord camry teana ครับ ก็เพราะว่า c-seg ตัวท็อปมักจะให้ของเล่นมากกว่า d-seg ตัวล่างเสมอ ฉันใดฉันนั้น hrv 1.0xล้าน ก็ให้ของเล่นมากกว่าcrv ตัวล่างมากมายครับ 

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

เวลาเปรียบเทียบ เอารุ่นล่าง hrv กับ รุ่นล่าง crv มาเทียบกันดีกว่าครับ

น่าจะ 9 แสน กับ 1.2 ล้าน ส่วนต่าง ประมาณ 3 แสน  ก็น่าคิดสำหรับคนซื้อนะครับ เงิน 3 แสนนี่ทำอะไรได้เยอะเลย

อย่าเอารุ่น top มาเทียบกับ รุ่นล่าง ต่าง segment กันเลย

คนซื้อบางทีเขาไม่ต้องการ option  ถึงรุ่น top ทุกคน  เขาต้องการรถที่ตอบสนองเขาได้ ในงบที่พอเพียง

ออฟไลน์ roongrus

• Full Member
ทำไม honda ถึงเอาเครื่อง 1.8 มาใส่แทนที่จะเป็น 1.5  ? แล้วตั้งราคาเพื่อแข่งกับ juke หรือ ecosport   เหตุผลที่ใช้เครื่อง 1.8 อาจจะเพื่อต้องการปิด gap ช่วงราคาระหว่าง Civic  และ  CRV  ซึ่งยังพอมีช่องว่างอยู่  ส่วนคนจะซื้อ ไม่ซื้อ ไม่ใช่ประเด็นเนื่องจากรถคันนี้ได้รับความนิยมมากในญี่ปุ่นและในต่างแดนจึงไม่น่าจะมีปัญหาอะไร  สำหรับผมโดยส่วนตัวคงจะเลือก CRV 2.0 ดีกว่าครับ คือยังไงมันก็ดูดีกว่า

ออฟไลน์ Mr.Chaw

• Jr. Member
  • **
คือผมว่าถ้าคุณจะเอามันไปเทียบกะ B-SUV คันอื่นคุณก็คงต้องให้เครดิตเค้าที่ option กะตัวเครื่องด้วยอ่ะคับ
ถ้าเค้าจัด option มาเต็มขนาดนี้ เครื่องก็ใหญ่กว่ายี่ห้ออื่น เค้าก็คงต้องมีต้นทุนที่สูงกว่า

eco-sp เครื่องเท่านั้น airbag 2 ใบ จอสี ไม่มี
juke เครื่องใหญ่ขึ้นหน่อย แต่ก็ยังไม่เท่า HR-V, ถุงลมข้าง ไม่มี ESP ไม่ให้

ไม่ได้จงใจ dis credit นะครับ แค่อยากให้เห็นว่า คุณอาจจะต้องจงใจเอาตัวต่ำของ HR-V มาเทียบชนราคากะ juke / eco - sp ตัวสูงหน่อย
ต่อให้ตัวต่ำสุด option มันเหลื่อมๆกัน แต่เครื่อง HR-V ใหญ่กว่า

ราคาที่ต่างกันผมว่ามันก็ควรให้ credit เค้าที่เครื่องกะ option ที่มามากกว่าหน่อยอ่ะครับ
ปล. รอ ราคาทางการออกมาก่อนแล้วค่อยมาสับเค้าดีก่า  ;D ;D
Own : Porsche Boxster 986 MT
Drive : +Volvo S80 D4 +Toyota Fortuner
Drove : Honda Accord Euro CL9, Volvo 960, Volvo S80 D5, Toyota Prado J120
Want : Porsche C2 996 MT

ออฟไลน์ Eak

• **
ทำไมเราไม่คิดยังงั้นอ่ะ
เราว่าตัวนี้เอามาฆ่า เจ้าจุก
ดังนั้นราคาก็น่าจะเท่าๆเจ้าจุก
แต่ในความเป็นเจ้าตลาด ราคาก็คงขยับขึ้นสูงกว่าเจ้าจุก แต่ไม่น่าจะเกินกันมากขนาดนั้น
เพราะถ้ามาก ก็จะเกิดการฆ่ากันเองกับ CRV ใหนจะ CX-5 อีก x-tial อีก
ผมว่ามันไม่ได้มาฆ่าเจ้าจุกหรอก เจ้าจุกลูกค้าเฉพาะกลุ่มอยู่แล้ว มันจะฆ่ากันเองนะซี ถ้ามามีดีจริงก็แค่แบ่งส่วนของ CRV และ CIVIC

ออฟไลน์ ismael

ราคาค่าตัว
ตัวเริ่มต้น     889,000
ตัวท็อปสุด   989,000

จากหน่วยแหล่งข่าวที่เชื่อถือไม่ได้
ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
สงสัยไม่เข็ดจากhonda freed ;D
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ SM.

ของค่ายนี้ ไม่มีอะไรถูกครับ ไม่มีลด ไม่มีแถม

ออฟไลน์ AkE

เดี๋ยวรู้ว่าเป็นยังไง แต่ผมบอกตรงๆว่ากลัวจะเยอะมากน่ะสิ CRV ลดกำลังการผลิตรอได้เลยคับ

ออฟไลน์ kasuya

ที่ผมคิดก็ตามนั้นแหลชั่นมีมาให้ขนาดนี้ ราคาถูกๆก็ตลกละ ขนาดฟรีด ยังเริ่มต้น8แสนกว่าเลย

อีก 3 ปีครับ อนาคต HR-V คงไม่ต่างจาก FREED
FREED เปิดตัวครั้งแรก 9 แสนกว่า ราคาปัจจุบันก็อย่างที่ท่านว่า

Honda เจ็บไม่เคยจำ

นั้นนะสิ มันย้อนกลับมาอีกแล้ว เดี้ยวก็โดนคนไทยสั่งสอนอีกรอบเป็นไง

ออฟไลน์ Auto

ของค่ายนี้ ไม่มีอะไรถูกครับ ไม่มีลด ไม่มีแถม

ผมก็เริ่มเชื่อแล้ว  ค่าย HONDA  ไม่เคยตั้งราคารถถูกเลยจริง ๆ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
ไม่อยากจะคิดถึงราคา CRV มือ2

จะตกลงขนาดไหนนี่  >:( >:( >:(
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ Xyclop

ผมวิเคราะห์ว่า
       1 ฮอนด้า มั่นใจจุดแข็งสุดของตัวเอง คือ ชื่อbrand ดังนั้นจึงกล้าตั้งราคาสูงไว้ก่อน
ฐานลูกค้ามีเยอะ อยู่แล้ว.    ไม่ใช่ปัญหา
        2 งานนี้ ฮอนด้ามั่นใจโปรดัก ตัวนี้มากๆๆๆ ว่าของเค้าดีจริง    หลังจากที่เซลไปอบรม เค้าบอกว่า ได้รับ มอบหมาย
ให้ทำการบ้านตัวนี้เป็นอย่างดีที่สุด. อย่างที่ไม่เคยย้ำ กับ. โปรดักตัวไหนมาก่อน. และตั้งเป้า จะปั้น
Compact suv ตัวนี้ ให้เกิด เปรี้ยงปร้าง เหมือนที่เคยทำกับ civic 3door ผู้โด่งดังในอดีต  โดยที่เค้า
บอกว่าไม่ต้องกลัวลูกค้าจะถามว่า เพิ่มอีกนิดไป crv ดีกว่ามั้ย เพราะ เค้ามีฐานลูกค้าที่แตกต่างกันอยู่เเล้ว
        3 เค้าไม่ได้ เทียบกับ ไม่มอง b suv ที่มีในตลาดตอนนี้เลย เค้าอาจต้องการสรัางคำนิยามใหม่ ของคำว่า
Compact suv
       4 แนวโนัมราคารถสูงตามภาวะเงินเฟ้ออยู่เเล้ว และอาจตั้งราคาเผื่อ สำหรับ อัตราภาษีใหมีปี 59
ทำใจครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

คนบ่นมักไม่ซื้อ คนซื้อมักไม่บ่น  ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ dht_tubes

อยากเห็นตัวจริงๆเร็วครับ

ออฟไลน์ aood!e

X-trail ดีกว่าไหมราคาแบบนี้ ได้เครื่อง 2.0 ฉีดตรง เครื่องแรงกว่า ช่วงล่างดีกว่า นั้งงสบายกว่า ขับทางไกลสนุกว่า  ;D

เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ zamba

• Newbie
  • *
ผมก็ดูๆอยู่
ขอให้ตัวท๊อปราคาไม่เกินล้านเลย

ออฟไลน์ ooauoo

• **
ผมคิดว่า HRV มาเพื่อเพิ่มตัวเลือกให้คนที่ซื้อรถ honda

เพราะฉะนั้น ราคา ก็เป้นแบบนี้แหละ เผลอๆราคาเดียวกับ X-trail  เลย

ส่วนทำมาแข่งกับคู่แข่ง อันนี้ผลพลอยได้

ออฟไลน์ belkw202

ผมว่าไม่เห็นแพงเลยครับ
มันคือรถที่ใหญ่กว่า civic ออฟชั่นเยอะกว่า civic และเครื่องเดียวกัน
แพงกว่านิดเดียวเอง
อย่าง freed ที่หลายๆคนชอบยกตัวอย่างมันคือรถที่แค่ใหญ่กว่า jazz + ประตูไฟฟ้า ซึ่งมันก็แพงจริง
แต่กับ hrv ผมว่าสมเหตุสมผลแล้วครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ franky

อย่าเกินล้านนะ เค้ารออยู่ civic เริ่มป่วยแล้ว

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่าตัวท็อปล้านนิดก็กำลังดีไม่แพงนะครับ
ต่อให้ใช้แพตฟอร์มแจ็สกะเถอะ มันก็แค่นั้น แต่ขนาดภายนอก ห้องโดยสารภายใน ใหญ่กว่าซีวิคอีกนะ
ออฟชั่นก็เทียบเท่า X-trial ใหม่ ซึ่งราคาเท่าไหร่ แล้วมันมีส่วนไหนเหรอที่ราคาจะต้องเท่าๆกะจุ๊คครับ

ไม่งั้น ผมก็คงว่าจู๊คแพงไปนะ ขนาดเครื่องใหญ่กว่าแจ็สนิดเดียว แต่ภายในเล็กกว่า ออฟชั่นน้อยกว่านะ

ออฟไลน์ Petrick

• **
คนบ่นมักไม่ซื้อ คนซื้อมักไม่บ่น  ;D

กำลังจะคอมเมนทืประมาณเดียวกันเลยครับ

ที่บ่น ๆ เรื่องราคากันเนี่ย กี่คนที่ซื้อ

ส่วนผม ก็ซื้อแน่ เท่าไหร่ก้ไม่บ่น เพราะถือว่าเป็น segment ที่ลงตัว ทั้งขนาด และ options

ใหญ่กว่า jazz หน่อย วิ่งทางไกลรู้สึกปลอดภัยกว่าหน่อย แต่ก้ไม่อยากได้ใหญ่เท่า CRV ไง

ออฟไลน์ tomtiam

• **
ผมกลับรู้สึกราคารับได้นะครับ ตอนนี้ผมก็เชียร์พี่ชายออกHrvอยู่ ถามว่ารุ่นTop ราคาประมาณนี้ก็โอนะครับ แต่ถ้าจะออกคงจะออกรองTopครับ น่าจะ9.5แสน ผมก็ว่าราคาพอๆกะCivicนะครับ Optionก็ดี ตัวแบรนด์ก็น่าไว้ใจ สรุป สำหรับผมว่าราคาสมเหตุสมผล ผมรับได้ครับ และคิดจะออกเป็นคันที่3ของบ้าน ลุ้นๆ17พ.ย.นี้ ;D

ออฟไลน์ MoD-X

• Newbie
  • *
อยากรู้จริง ๆ ว่า ไอ้ที่บอกว่ารถใหญ่กว่า คุณมองแค่ภายนอก หรือ มองภายในด้วย ถ้ามองภายในด้วยผมว่ามันใหญ่กว่าจู๊กแค่ไม่กี่มิลลิเมตรเเอง ส่วนตัวผมจะซื้อจริง ๆ นะถ้าไม่เกิน 1 ล้าน แต่ถ้าเกิน ก็เลิกซื้อ ไปซื้อเอรันตา ตัวท๊อปดีกว่า

ปล. เหตุผลในการซื้อรถคือ 1.เลือกตัวท็อปขอแต่ละรุ่นแล้วราคาไม่เกิน 1 ล้าน  2. ดีไซ สวยถูกโฉลกกับที่ผมชอบ 3. ซื้อเป็นของขวัญให้พ่อ ฉะนั้นพ่อขับอะไรก็ไม่เพราะไม่รู้จนกว่าจะถึงวันรับรถ

ออฟไลน์ Akara

กำลังจะคอมเมนทืประมาณเดียวกันเลยครับ

ที่บ่น ๆ เรื่องราคากันเนี่ย กี่คนที่ซื้อ

ส่วนผม ก็ซื้อแน่ เท่าไหร่ก้ไม่บ่น เพราะถือว่าเป็น segment ที่ลงตัว ทั้งขนาด และ options

ใหญ่กว่า jazz หน่อย วิ่งทางไกลรู้สึกปลอดภัยกว่าหน่อย แต่ก้ไม่อยากได้ใหญ่เท่า CRV ไง
  ถ้างั้นก็จองเลยครับ จะรอช้าอยู่ทำไม. ผมก็จองแล้ว รุ่นท้อป ราคา ของแถม ยังไม่รู้ แต่ถ้าเกินล้านก็ถอนจองครับ  ง่ายๆ

ออฟไลน์ Kalato

• **
ไม่ต้องเถึยงกัน มีคนใกล้เคียงครับ  879,000- 1,089,000  ;D 

ออฟไลน์ i.Arm

• **
ส่วนตัวมองว่า ราคาไม่ถูกและไม่แพงจนเกินไปขนาดที่ เฮ้ยย นี่มันรถหรือเรือยอร์ช (ฟร้ะ)?

จริงๆต้องเริ่มจากสาเหตุที่ฮอนด้ากล้าเปิดตัว HR-V ทั้งๆที่ฮอนด้าเองก็เคลมว่ามันเป็น C-SUV เหมือน CR-V ซะอย่างงั้น
แล้วจะเปิดตัวมาแย่งยอดกันทำไมล่ะ? ที่ผมคิดออกตอนนี้ก็คงเพราะ
- เทรนด์รถประเภทนี้กำลังมา แถมกระแสของพวกเราๆเองก็ตอบรับดีอยู่
- Lifestyle คนเมืองเริ่มเปลี่ยนไป จากเก๋งมาเป็นอเนกประสงค์ที่คล่องตัวในเมือง
- ปัจจัยการผลิต (ส่งออกก็แล้ว ก็ขายในไทยด้วยเลยแล้วกัน คืนทุนเร็วดี)
- ชื่อชั้นแบรนด์ฮอนด้าในไทยแข็งแกร่ง และ อุดช่องว่างผลิตภัณฑ์

จริงๆแล้ว ผมมองว่าที่ราคา HR-V มันแพง จริงๆแล้วสาเหตุมาจาก positioning ของตัวรถเองมากกว่าที่ก้ำกึ่งระหว่าง B และ C-SUV
คล้ายๆกับเคสของ Tiida ตัวก่อน คนก็เลยมองมุมที่แตกต่างกัน ซึ่งผมมองว่ามันขึ้นอยู่กับคนครับว่า ลูกค้าคนนั้นลำดับปัจจัยอะไรเป็นสำคัญ

1. ท่านต้องการรถอเนกประสงค์ขนาดไหน?
อยากได้แบบ CR-V ก็ซื้อ CR-V แต่ถ้าอยากได้เล็กกว่า คล่องตัวกว่า ขับขี่ในเมืองง่ายกว่า ไป B-SUV

2. แล้ว B-SUV คันไหนดีล่ะ?
2.1 ท่านจะเอาเครื่องเท่าไหร่ที่พอใจท่าน?
- 1.5L ไป EcoSport / 1.6L ไป Juke / 1.8L ไป HR-V แต่ถ้ามากกว่า 1.8L มองพวก CR-V / X-TRAIL / CX-5 หรือ PPV โลดดดด

2.2 Options ล่ะ จะเอาแบบจัดเต็ม หรือ แค่พอเพียง?
- ถ้าจะเทียบ HR-V กับ B-SUV หรือแม้แต่ CR-V เอง ผมว่าเทียบเป็นรุ่นๆ โดยใช้ options ประกอบการตัดสินใจด้วยดีกว่าครับ แฟร์ๆดี
แน่นอนว่าถ้า CR-V มี panoramic sunroof หรือ Juke / EcoSport ตัวท็อปมี DLR พร้อมถุงลม 6 ใบพ่วงเครื่อง 1.8L ส่งผลให้ราคาโดดไปอีกแน่ๆ

2.3 งบท่านมีเท่าไหร่?
- HR-V มีให้เลือก 3 รุ่นตั้งแต่ 9xx,xxx (มีทอน) ยัน 1,xxx,xxx มีเศษนิดๆ
- แต่ถ้างบไม่ถึง 900,000 มอง HR-V ตัวล่างสุดและ B-SUV อื่นๆโลดครับ

2.4 แบรนด์สำคัญกับท่านมั้ย?
- ในที่นี่รวมถึงคุณภาพศูนย์บริการ การดูแลลูกค้า ราคาอะไหล่ ฯลฯ ซึ่งผมมองว่า ฮอนด้า มีดี (แต่ก็ไม่ได้ดีมากเหมือนเมื่อก่อน) กว่าคู่แข่งๆในพิกัดนี้
โอเค Nissan อาจจะมีศูนย์ดีๆเพิ่มมาให้เห็นบ้าง แต่ข้อนี้ ฮอนด้ารู้ดีครับว่ายังไงก็ยังเป็นจุดแข็ง ไหนจะลูกค้า Brand Loyalty อีกกลุ่มหนึ่งอีก
- แต่ถ้าท่านไม่แคร์ก็เลือกแบรนด์ตามใจชอบเลยครับ

2.5 ท่านให้อารมณ์เหนือเหตุผล หรือ เหตุผลมาก่อนอารมณ์?
- ข้อนี้ ฮอนด้ารู้ดีครับว่า มีคนอีกมากที่ซื้อรถเพียงเพราะอารมณ์เหนือเหตุผล ซื้อเพียงเพราะ ก็ฉันชอบ HR-V จะทำไมเหมือนที่หลายๆท่านกล่าว
- ในทางกลับกัน ความชอบในดีไซน์ของแต่ละคนก็ต่างกันครับ ข้อนี้คงต้องแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลล้วนๆ

สุดท้ายนี้คงต้องบอกว่า เงินอยู่ในมือท่าน จงกำให้แน่น อย่าให้หลุดไปเพียงเพราะกิเลสเพียงชั่ววูบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2014, 01:51:36 โดย i.Arm »

ออฟไลน์ Petrick

• **

ถ้างั้นก็จองเลยครับ จะรอช้าอยู่ทำไม. ผมก็จองแล้ว รุ่นท้อป ราคา ของแถม ยังไม่รู้ แต่ถ้าเกินล้านก็ถอนจองครับ  ง่ายๆ

จองแล้วครับ เกินล้านก็สู้ เพราะมี auto brake hold ที่ใน CRV และ Accord ไม่มี

ออฟไลน์ BOBBY_7

เห็นได้ว่า HRV เป็นที่สนใจอย่างกว้างขวาง การตลาดมาถูกทาง สร้างความน่าสนใจกับข่าวเรื่อยๆ
ทีนี้ก็รอวันเปิดตัว  ราคาจริง  / ต่อไปก็ปากต่อปากว่ามันดีและคุ่มค่าไหม ยอดขายจะเดินไหม

-ถ้ามันใช่และพร้อม คุณจะได้เป็นเจ้าของมัน
-ถ้ามันใช่แต่ไม่พร้อม คุณอาจรออีกหน่อย

-แต่..ถ้ามันไม่ใช่และไม่พร้อม อาจบ่นรถรุ่นต่างๆที่ออกมา ไปเรื่อยๆ และเรื่อยๆ  และตลอดกาล