ผู้เขียน หัวข้อ: รถในไทยถ้าวิ่งอากาศเย็นมากๆจะเป็นไงครับ  (อ่าน 4231 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ผมสงสัยทุกปีครับเวลาอากาศเย็นแบบช่วงนี้แต่เย็นประมาณ กทม หรือภาคกลางคงไม่เป็นไร อุณหภูมิ 15 ขึ้นไปคงไม่มีปัญหา แต่ผมอยากทราบว่าถ้าเราเอารถญี่ปุ่นหรือยุโรปที่ผลิตในประเทศไทยซึ่งเซตมาให้วิ่งอยู่ในอากาศประเทศ

ร้อนชื้น ถ้าเราเอารถไปใช้ที่ๆเย็นมากๆอย่างเช่น ภาคเหนือบนดอยที่หนาวมากๆ หรือ จะขับขึ้นไปเหนือกว่านั้นพวก จีนตอนใต้ ไม่ก้อีกเคสนึงคนที่ย้ายไปอยู่ต่างประเทศถาวรผมเข้าใจว่าไปซื้อรถที่ต่างประเทศน่าจะคุ้มกว่าแต่สมมติว่า

เราอยากเอารถของเราคันนี้ไปจริงๆ แล้วไปเจออุณหภูมิ -15 ถึง ไม่เกิน 10 องศาเซลเซียสเกือบตลอด รถของเราจะไหวมั้ย มีอะไรต้องเปลี่ยนมั้ยครับ ไม่นับเรื่องยางที่ใช้วิ่งลุยหิมะเอาเรื่องพวกเครื่องยนต์เกียร์ระบบระบายอากาศต่างๆ ว่า

มันจะเป็นอย่างไร ขอความรู้หน่อยนะครับ ผมพอรู้บ้างแต่คิดว่าไม่น่าจะรู้เยอะพอ สงสัยมานานละ ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

Re: รถในไทยถ้าวิ่งอากาศเย็นมากๆจะเป็นไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 09:40:51 »
เปลี่ยนน้ำมันเครื่องสำหรับประเทศเมืองหนาวก็น่าจะไม่มีปัญหาน่ะคับ

รถเกรย์ยังมาวิ่งร้อนๆในบ้านเราได้เลย
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
Re: รถในไทยถ้าวิ่งอากาศเย็นมากๆจะเป็นไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 09:48:27 »
ปัญหาส่วนใหญ่ก็พวกของเหลวที่จะกลายเป็นของแข็งนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 09:53:28 »
 :-X 8)

รถ B segment บางรุ่น เติม E85 ล้วนๆแล้วไปขึ้นดอย (หมายถึงภูเขาในภาคเหนือ ไม่ใช่ดาราชื่อดอยนะครับ)
มีปัญหา Start ไม่ติดบนดอย
พอลงมาพิ้นราบ เป็นปกติทุกประการ

เท็จจริงอย่างไร รอผู้ใช้งาน (เจอมาจริงๆ) มาช่วยแนะนำครับ ในเรื่องๆนี้

ข้าพเจ้าเลยกลัว E85 เลย แต่ขับแต่พื้นราบนะ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 09:56:05 »

รถ B segment บางรุ่น เติม E85 ล้วนๆแล้วไปขึ้นดอย (หมายถึงภูเขาในภาคเหนือ ไม่ใช่ดาราชื่อดอยนะครับ)
พอลงมาพิ้นราบ เป็นปกติทุกประการ

เท็จจริงอย่างไร รอผู้ใช้งาน (เจอมาจริงๆ) มาช่วยแนะนำครับ ในเรื่องๆนี้

ข้าพเจ้าเลยกลัว E85 เลย แต่ขับแต่พื้นราบนะ
ช่ายครับ ผมเห็นหลายคันแล้ว G9 นี่หลายคันถ้าไฟในแบตอ่อนลงมานิดเดียว E85 บนอากาศหนาว start ติดยาก

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 09:58:08 »
ขึ้นกับความหนืดน้ำมันเครื่อง
กับส่วนผสมในน้ำมันเชื้อเพลิงครับ

ปีที่แล้ว กรุงเทพช่วงเวลาเดียวกันประมาณ 16-18 ในตอนเช้า
รถผมไม่ซัพพอร์ต E85
แต่เติม E85 ได้

มีปัญหาสตาร์ทไม่ติดในครั้งแรกประจำ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 10:28:50 »

E85 ถ้าใช้ในพื้นที่อากาศเย็นมากต้องมีฮีตเตอร์อุ่นน้ำมันครับ ที่ประเทศหนาวๆเค้าจะมีติดมาให้แต่บ้านเราไม่จำเป็น

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 11:04:29 »
ผมอยู่ปากช่อง อากาศเย็นและอยู่บนดอย ถึงจะไม่สูงมาก แต่ก็มีสามร้อยกว่าเมตรจากระดับน้ำทะเล(ไม่ได้บอกว่ามันสูงมากเหมือนทางภาคเหนือของประเทศนะครับ แต่สูงกว่า กทม แน่นอน) อุณภูมิแถวบ้านผมช่วงนี้ กลางวัน 22c(แต่ร้อนแดด) กลางคืน 17c-18c accord g9 ใช้มาแล้ว 1ปีกว่า จอดสองสามวันใช้รถที ยังไม่มีปัญหาเรื่องการติดเครื่องครับ

ปีที่แล้ว(ตอนนั้นอายุรถแค่ 3เดือน) ช่วงที่หนาวมากๆ เอารถคันนี้ขี้้นไปกางเต้นท์นอนบนเขาใหญ่ หนาวเกินคาดชนิดนอนไม่ได้เลย เพราะมันเย็นเยือกมาก เตรียมตัวไปไม่พอ ขนาดอยู่ในเต้นท์ ปิดหน้าต่างหมด เช้ามึดมาผ้านวม+ถุงนอนเอาไม่อยู่แล้ว เลยหนีเข้ามาอยู่ในรถติดเครื่องเปิดฮีทเตอร์แม่มเลย พอค่อยยังชั่วแล้วก็ลงไปเก็บของกลับลงมาที่บ้าน (อุณหภูมิขณะนั้น 7c นะ ถ้าจำไม่ผิด) ก็ไม่มีปัญหาเรื่องการติดเครื่องครับ

รถผม โดน e85 เรียกว่า 95% ของการเติมน้ำมันครับ ถ้าน้ำมันหมด หาไม่ได้จริงๆถึงจะเติมน้ำมันอื่นแค่พอประทังไปหา e85 กรอกถังได้ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 11:09:59 »
ผมอยู่ปากช่อง อากาศเย็นและอยู่บนดอย ถึงจะไม่สูงมาก แต่ก็มีสามร้อยกว่าเมตรจากระดับน้ำทะเล(ไม่ได้บอกว่ามันสูงมากเหมือนทางภาคเหนือของประเทศนะครับ แต่สูงกว่า กทม แน่นอน) อุณภูมิแถวบ้านผมช่วงนี้ กลางวัน 22c(แต่ร้อนแดด) กลางคืน 17c-18c accord g9 ใช้มาแล้ว 1ปีกว่า จอดสองสามวันใช้รถที ยังไม่มีปัญหาเรื่องการติดเครื่องครับ

ปีที่แล้ว(ตอนนั้นอายุรถแค่ 3เดือน) ช่วงที่หนาวมากๆ เอารถคันนี้ขี้้นไปกางเต้นท์นอนบนเขาใหญ่ หนาวเกินคาดชนิดนอนไม่ได้เลย เพราะมันเย็นเยือกมาก เตรียมตัวไปไม่พอ ขนาดอยู่ในเต้นท์ ปิดหน้าต่างหมด เช้ามึดมาผ้านวม+ถุงนอนเอาไม่อยู่แล้ว เลยหนีเข้ามาอยู่ในรถติดเครื่องเปิดฮีทเตอร์แม่มเลย พอค่อยยังชั่วแล้วก็ลงไปเก็บของกลับลงมาที่บ้าน (อุณหภูมิขณะนั้น 7c นะ ถ้าจำไม่ผิด) ก็ไม่มีปัญหาเรื่องการติดเครื่องครับ

รถผม โดน e85 เรียกว่า 95% ของการเติมน้ำมันครับ ถ้าน้ำมันหมด หาไม่ได้จริงๆถึงจะเติมน้ำมันอื่นแค่พอประทังไปหา e85 กรอกถังได้ครับ
ดีนะครับ ผมก้ยังไม่เคยเจอกับตัวแต่มีแบบสตาร์ทนานนิดๆพอมีครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 11:54:47 »
แต่ที่แน่ๆวิ่งฉิว

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 12:28:49 »
เมื่อวานผมยังนั่งดูในyoutube เลย cold start  แบบ-30 องศาเลยทีเดียว ของรถกลายๆคัน ไม่แน่ใจ จัดการยังไงกับน้ำหล่อเย็น เกียร์ เบรคนะครับ ไม่ให้แข็งได้นะครับใส่อะไรไปบ้าง

แต่รถผม แอททราจ e85 ไปดอยมาปีก่อน ระดับ10องศาไม่เห็นมีปัญหาเลยครับ  สตารททีเดียวติดตลอด  ตอนไปทับเบิกเย็นมากๆผมก็แบกถังน้ำมันe85 ไปวิ่งบนเขาตลอด มันไม่มีปั๊ม555
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 13:11:41 »
ผมสงสัยทุกปีครับเวลาอากาศเย็นแบบช่วงนี้แต่เย็นประมาณ กทม หรือภาคกลางคงไม่เป็นไร อุณหภูมิ 15 ขึ้นไปคงไม่มีปัญหา แต่ผมอยากทราบว่าถ้าเราเอารถญี่ปุ่นหรือยุโรปที่ผลิตในประเทศไทยซึ่งเซตมาให้วิ่งอยู่ในอากาศประเทศ

ร้อนชื้น ถ้าเราเอารถไปใช้ที่ๆเย็นมากๆอย่างเช่น ภาคเหนือบนดอยที่หนาวมากๆ หรือ จะขับขึ้นไปเหนือกว่านั้นพวก จีนตอนใต้ ไม่ก้อีกเคสนึงคนที่ย้ายไปอยู่ต่างประเทศถาวรผมเข้าใจว่าไปซื้อรถที่ต่างประเทศน่าจะคุ้มกว่าแต่สมมติว่า

เราอยากเอารถของเราคันนี้ไปจริงๆ แล้วไปเจออุณหภูมิ -15 ถึง ไม่เกิน 10 องศาเซลเซียสเกือบตลอด รถของเราจะไหวมั้ย มีอะไรต้องเปลี่ยนมั้ยครับ ไม่นับเรื่องยางที่ใช้วิ่งลุยหิมะเอาเรื่องพวกเครื่องยนต์เกียร์ระบบระบายอากาศต่างๆ ว่า

มันจะเป็นอย่างไร ขอความรู้หน่อยนะครับ ผมพอรู้บ้างแต่คิดว่าไม่น่าจะรู้เยอะพอ สงสัยมานานละ ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

แค่ -15 องศา สบาย ๆครับ

ผมจะห่วงก็พวกรถกระบะเก่า  ๆ หม้อน้ำใช้น้ำเปล่าเติม ตาน้ำเชื่อมปิดตาย พวกนี้พอน้ำเป็นน้ำแข็งเครื่องแตกแน่ ๆ แต่คงไม่เกิดขึ้นในเมืองไทยหรอกครับ มันไม่หนาวขนาดนั้น อย่างมาก -2 -3 องศา

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 13:13:26 »
แล้วแบตจะได้รับผลกระทบอะไรบ้างไหมครับ? (แบตมือถือเวลาอากาศเย็นจัดเหมือนมันเก็บประจุได้น้อยลงอ่ะครับ)

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 14:31:28 »
แบตแห้งไม่เป็นไรถึงจะคายประจุได้ลดลงแต่ไม่ถึงกะทำให้รถตายครับ ขนาดต่ำกว่าจุดเยือกแข็งยังใช้ได้เลย บ้านเราสบายมาก
แต่แบตแบบเติมน้ำกลั่น ปัญหามาแน่ครับถ้าต่ำกว่าจุดเยือกแข็ง จนน้ำกลั่นกลายเป็นน้ำแข็ง แผ่นธาตุแลกประจุได้ไม่ดีพอ แถมน้ำแข็งก็สามารถดันตัวแบตให้ปริแตก เสียหายได้ แต่บ้านเรา......คงไม่เกิดกรณีที่ว่านี้ง่ายๆครับ ไม่ต้องห่วงไป

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 16:21:22 »
เปลี่ยนน้ำมันเครื่องสำหรับประเทศเมืองหนาวก็น่าจะไม่มีปัญหาน่ะคับ

รถเกรย์ยังมาวิ่งร้อนๆในบ้านเราได้เลย

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 21:15:50 »
0-100 ดีกว่าเดิมแน่นอนครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 14:47:51 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ