ผู้เขียน หัวข้อ: // ยุติสายการผลิต Hilux Vigo เป็นที่เรียบร้อยแล้วเมื่อ 9 เมษายนที่ผ่านมา //  (อ่าน 71436 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Toyota Hilux Vigo

- เปิดตัวอย่างเป็นทางการครั้งแรก 25 สิงหาคม 2004
- ราคาเปิดตัว 391,000 - 861,000 บาท (ปัจจุบันราคา 512,000-1,012,000 บาท)
- ตั้งราคาถูกลงกว่า Hilux Tiger (รุ่นเก่า) ในบางรุ่นย่อยสูงสุด 58,000 บาท
- Slogan ในการเปิดตัว "The Perfect Drive" สู่การขับขึ่ที่สมบูรณ์แบบ
- ชื่อ VIGO แต่ละตัวมีความหมายว่า
        V = Value,
        I = Innovative
       G = Global
       O = Outstanding
- ระยะเวลาในการผลิต ตั้งแต่ ปี2004-2015
- รวมระยะเวลาทำตลาดทั้งสิ้น 11 ปี
- ยอดผลิตรวมทั้งสิ้นกว่า 5 ล้านคันทั่วโลก
- ครองแชมป์ยอดขายถึง 9 ปีติดต่อกัน
- ยุติสายการผลิตเมื่อ 9 เมษายน 2015 ที่โรงงานสำโรง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2015, 12:48:13 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ toonze

ผมนึกว่ามันหยุดไปนานแล้ว ตกลงตัวใหม่ยังไม่ผลิตหรอครับ

ออฟไลน์ tawatcpe

• Newbie
  • *
ลูกค้าที่ซื้อ Vigo คันสุดท้ายจากโรงงานคันนี้ น่าจะได้อะไรที่พิเศษบ้างนะ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ผมนึกว่ามันหยุดไปนานแล้ว ตกลงตัวใหม่ยังไม่ผลิตหรอครับ

หลังสงกรานต์พึ่งเริ่มผลิตตัวใหม่ครับ
อันที่จริงสต๊อกตัวเก่าก็ยังเหลืออีกเยอะครับ

ออฟไลน์ deathsheep

เขาอ่านตัวใหม่กันว่ายังไงครับ

รีโว
เรโว
เรฟโว

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
ได้ลากันจริงๆแล้วซินะครับ เคยหลงไปใช้กะเขาเหมือนกัน เป็นรถที่รอนานที่สุดในบ้าน จำได้ว่าจองตอนหลังเปิดตัว 1 สัปดาห์ แต่ได้รถอีกทีหลังปีใหม่ เกือบๆ4เดือน ได้แต่หวังว่า ตัวใหม่คงไม่เป็นแบบนั้นนะครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ diow_1991

ระยะเวลาทำตลาดนานมาก แต่ยอดขายไม่เคยตก

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
:o 11ปีน่าจะเป็นรถที่ทำตลาดนานที่สุดแล้วครับ ถ้าไม่นับSupercar (ถ้าผิดหรือยังไงแย้งได้นะครับ)
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ cinello

• Jr. Member
  • **
ถ้าใครขับรถบนทางด่วนกญจนาแล้วลงทางสำโรงจะเห็นลานจอดกว้างเมื่อก่อนจะเห็นวีโก้จอดเต้มลานเมื่อวันเสาร์ขับผ่านไม่มีรถจอดแม้แต่คันเดียว

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ใครคิดเหมือนผมบ้าง อยากจะย้อนเวลาไปปี2004   11ปีที่แล้วจัง

ออฟไลน์ localgame

:o 11ปีน่าจะเป็นรถที่ทำตลาดนานที่สุดแล้วครับ ถ้าไม่นับSupercar (ถ้าผิดหรือยังไงแย้งได้นะครับ)

ถ้านับเฉพาะโตโยต้าอาจจะใช่ครับ แต่ถ้านับยี่ห้ออื่นด้วยนี่น่าจะเป็น Volk Beetle Classicตัวแรก ผลิตตั้งแต่1938-2003ครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
โหยนานมากและก็ขายได้เยอะมากๆๆ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ BMTA

ตอนนั้นเห็นตัวจริงครั้งแรกเป็น cab ตัวเตี้ยเห็นครั้งแรกดูไม่สมส่วนเลย ไฟท้ายใหญ่ ตัวถังใหญ่ ล้อเล็กนิดเดียว แต่พอมาทุกวันนี้เห็นจนชินตา ก็เลยสวยเหมือนกัน
2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตำนานบทเก่ากำลังจะหมดไป ตำนานบทใหม่กำลังจะเริ่มขึ้น

ออฟไลน์ MUK

เป็นตำนานที่ยาวนานสำหรับรถยนต์ทั่วไปๆ สักรุ่นหนึ่ง
รุ่นใหม่อาจจะยาวนานกว่ารุ่นนี้

ออฟไลน์ Air_graphic

ปี 2004 ถูกแอบถ่ายบนเทรลเลอล์ ยี้......กันทั้งบอร์ด ตั้งฉายานาม กระบะกระเทย

11ปี 5ล้านคัน แชมป์ยอดขาย9ปีซ้อน ...................................จบข่าว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ปี 2004 ถูกแอบถ่ายบนเทรลเลอล์ ยี้......กันทั้งบอร์ด ตั้งฉายานาม กระบะกระเทย

11ปี 5ล้านคัน แชมป์ยอดขาย9ปีซ้อน ...................................จบข่าว

พวกพันทิบในตอนนั้น ก็เป็นแบบนั้น

ในตอนนี้ ก็ดูจะไม่ต่างกัน แถมยังหนักกนาหว่าเก่าอีกเยอะด้วยเหอะครับ

10 ปีผ่านไป ทุกอย่าง มันก็ยังคงเหมือนเดิมจริงๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ที่ขายได้เป็นสิบๆปีเพราะ มันเป็นรถที่ขับดีมากคันนึง เซ็ตเกียร์ เครื่อง น้ำหนักตัวเข้ากันสุดๆ กำลังเครื่องดี ไม่จุกจิก วีโก้ 2 ตัวแรกมีข้อเสียเรื่องช่วงล่าง แต่วีโก้แชมป์แก้ไขได้ดีขึ้นมากครับ ไม่แปลกที่มันยังขายได้ดี

ได้ลากันจริงๆแล้วซินะครับ เคยหลงไปใช้กะเขาเหมือนกัน เป็นรถที่รอนานที่สุดในบ้าน จำได้ว่าจองตอนหลังเปิดตัว 1 สัปดาห์ แต่ได้รถอีกทีหลังปีใหม่ เกือบๆ4เดือน ได้แต่หวังว่า ตัวใหม่คงไม่เป็นแบบนั้นนะครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ไม่นานหรอกครับ ดีแมกน้าผม 6-7 เดือน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2015, 06:57:56 โดย SETTHASART »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าเค้าจะลากขายอีกซัก 2 ปี ผมว่าก็ยังขายได้นะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ No Trespassing

11 ปี ถือว่ายาวนานมาก ถือเป็นรถที่เปลื่ยนโฉมหน้าวงการกระบะไทยอย่างแท้จริง จนได้ฉายาว่า กระบะบ้าพลัง // กระบะจอมหมุน // กระบะยอดนิยมของ(ขโมย)เมืองไทย

เป็นรถในยุคที่โตโยต้ายังไม่คิดเรื่องลดต้นทุนมากนัก มีเท่าไรก็ใส่หมด ตัวรถจึงมีความทนทานค่อนข้างสูง

------------------------------------------------------------------

แต่รุ่นใหม่มีปัจจัยเรื่องต้นทุนค้ำคออยู่ ต้องดูกันต่อไปครับว่าจะทนสู้รุ่นเดิมได้หรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2015, 10:25:44 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ reyeshenry

เห็นโปรชัวร์ รีโว้  ใหม่ แบบว่าฮืม
สวยครับ แบบสวย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าตุ๊กกี้คงต้องทำงานหนักเพื่อโฆษณาเลหลังวีโก้แล้วล่ะครับ

อย่างน้อยที่ผลิตมา11ปี ก็อยู่ในบริษัทผม2คัน และแต่ละคันก็เป็นตำนาน (จริงๆแล้วรถมันก็ใช้งานตามปกติได้ดี แต่คนที่ขับทำให้เกิดตำนาน)

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

• Full Member
เป็นรถรุ่นนึงที่ผมใช้แล้วเข็ดหลาบ  หมุนมาสองรอบตอนลงสะพาน  ;D

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ผมใช้ตัวปลายโมเดล ทุกอย่างดีหมด
ยกเว้นเบรค  ;D เบรคหน้าทิ่ม

ออฟไลน์ Tee+...Lek

เป็นรถรุ่นนึงที่ผมใช้แล้วเข็ดหลาบ  หมุนมาสองรอบตอนลงสะพาน  ;D

ผมใช้รุ่นแรก 4x4 ตัวท๊อป เกียร์ออโต้

ขับ 180 บนบรูพาวิถี เสียวใช้ได้เลย

แต่ราคาขายต่อ ใช้ไป 8 ปี ขายไป 550,000 บาท !!!!

ออฟไลน์ wa330

ผมว่าขายต่อไปอีก3-5ปียังยืนอันดับสองได้ ตัวรถไม่ได้เป็นรองคู่แข่งมาก
ตัวใหม่มาคงทิ้งอีซูสุไกล

ออฟไลน์ Volta

วีโก้เป็นรถที่โตโยต้าคาดหวังกับมันมากครับ
หลังจากที่ไม่ประสบความสำเร็จกับไทเกอร์

วีโก้จึงเป็นรถกระบะที่สร้างมาตรฐานหลายๆอย่างไห้กับวงการรถกระบะบ้านเรา ขนาดตัวถังที่ใหญ่โตขึ้น เครื่องยนต์เทคโนโลยีใหม่ ธีมดีไซน์ใกล้เคียงรถยนต์นั่ง

ตัวใหม่ที่ใกล้เปิดตัว ผมว่ามันต้องยิ่งได้รับการคาดหวังมากกว่าเดิมแน่ๆ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Xtrail

• Jr. Member
  • **
nisan sunny ff เห็นว่า25ปี จริงป่าวหว่า

ออฟไลน์ g_abac

อิๆ รุ่นนี้ก็มาหลงอยู่บ้านผม 1 คัน เช่นกัน
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)