ผู้เขียน หัวข้อ: ผมคิดไปเองคนเดียวรึป่าวครับว่าปัจจุบัน งานออกแบบของ BMW มันดูน่าเบื่อไม่มีอะไรใหม่  (อ่าน 11373 ครั้ง)

ออฟไลน์ Latour333

• Newbie
  • *
บีเอ็มแบบตัวรถภายนอกภายในคลาสสิคดีครับ

ออฟไลน์ Oah

• Jr. Member
  • **
ผมกลับมองว่า X1 2016 ดูต่างกับตัวเก่าพอสมควร คล้าย X3 ไปเลย

ด้วย design language ของ BMW (kidney grille, swage line ข้างรถ)ทำให้แต่ละ gen มันมีพื้นฐานหลายๆอย่างเหมือนกัน แต่ผมว่าแต่ละ gen ก็มี style เป็นของตนเองนะครับ ยกเว้น gen เดียวกันแต่คนละ series (f10, f30) นี่ เห็นด้วยครับว่าดูเผินๆเหมือนกันมาก

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
กลับมองว่า bmw สวยทุกรุ่นที่ออกมา
เพียงแต่มันชินตาเท่านั้น
และคิดว่าตอนนี้ benz สวยขึ้นมาก
ผิดกับแต่ก่อนที่จะดูป๋ามาก
ผิดกับ audi ที่เริ่มไม่สวยเหมือน a4  a6
เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ภายนอกผมว่าสวยลงตัวดีครับ ชอบมากกว่าตราดาว
แต่ภายในนี่ผมลงจากตราดาวรุ่นใหม่มาขึ้นใบพัด
รุ่นใหม่เช่นกัน มีความรู้สึกว่ามันดูโบราณมากเมื่อ
เทียบกับตราดาวน่ะ
สรุป อยากได้ภายนอกใบพัด ภายในตราดาวครับ  :-X
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
เพราะกระจังหน้าอะครับ ยังเป็นลายซี่ๆ อยู่เลย อย่าง volvo จะมีเปลี่ยนจากซี่ๆเป็นแบบหมากรุก ดูแก่น้อยลง เว่นแต่รุ่นใหญ่อย่า xc90 s90 ตัวใหม่สุดกลับมาเป็นซี่ๆ อีกแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมก็คิดเหมือนกันนะครับ แต่ส่วนตัวชอบก็เลยเฉยๆ
ดีเหมือนกันเวลาขับรุ่นเก่าหรือตกรุ่น แต่คนทั่วๆไปยังมองไม่ออกเลยว่าเก๊าเก่า

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
แม้พวกเค้าจะยันคงยืนยันในการ Evolution ที่ไม่ Revolution
แต่ผมรู้สึกว่าเค้ากั๊กมากเกินไปแล้ว

ที่สังเกตเห็นง่ายๆแล้วขัดใจผมมากเลยก็คือ ไฟทั้งหมดทั้ง ไฟเลี้ยวไฟเบรค ยังไม่เป็น All LED ทั้งหมด ตั้งแต่รุ่นล่าง เช่น 1-series ไปจน 4-series ผมว่ามันช้าเกินไปแล้วรึป่าว ดูคู่แข่งอย่าง MB ให้ไฟ LED มาตั้งแต่ A-Class, GLA-Class, CLA-Class แล้วครับ

คือเค้าไม่กลัวว่าจะพัฒนาช้าไปหน่อยหรอครับ แม้จะยังคงยืนการเอกลักษณ์ในแบบเดิมๆก็ตาม แต่นี่มันปี 2015 แล้วนะครับ
แล้วต้องรอกันอีกกี่ปีจนกว่าจะเป็นทุกรุ่นมีไฟ All LED
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2015, 19:11:29 โดย sixaxis »

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ไม่แปลกที่เทียบกันในไทยแล้ว benz รุ่นใหม่ๆจะดูสวยหวือหวากว่า bmw เพราะที่คุณๆเห็น คือมันมาพร้อมชุดแต่ง Amg คุณลองไป search ดูแต่ละรุ่นใน google ที่ไม่ได้มาพร้อมพาร์ท Amg สิว่าไหวมั้ย อย่าง S class กับ Series7 ใหม่ S ที่คุณเห็นวิ่งๆบนถนน มันใส่พาร์ท Amg มาแล้วทั้งนั้น ลองเห็น Series7 M performance ก่อนนะครับ

สำหรับผมถ้าเทียบ bmw กับ benz ทุกรุ่นถ้าเดิมๆ แอบจืดหมด แต่ถ้ามาพร้อม Amg กับ M performance ผมว่ามันงามหมดจด
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
BMW ไม่ว้าววตื่นเต้น แต่ สวยนานทุกรุ่นนน จริงๆครับ ผมว่านะ ผิดกับ BENZ LEXUS ผมว่าสวยแค่สองปีสามปี เริ่มตกยุค

ออฟไลน์ Terng

นึกว่าจะไม่มีคนคิดแบบเดียวกันซะแล้วครับ 555555 คือในบรรดารถยุโรป Benz BMW Audi มันออกแบบเหมือนกันแต่ละรุ่นมากเกินไปจนผมมองว่า "โคตรน่าเบื่อ" โดยเฉพาะ Audi นี่ตัวพ่อเลย รองลงมาก็ BMW ที่ผมไม่เคยมีความคิดจะเอาเลย แถมเคยนั่งโดยสารมาหลายคันแล้วก็ไม่ถูกใจอย่างมาก เบาะส่วนใหญ่แข็ง ช่วงล่างเอาใจแต่คนขับ เบนซ์ยังพอได้หน่อย แต่ถ้า E Class จะออกมาเหมือน S+C Class อีกคัน ผมก็คงด่าแบบเดียวกันเนี่ยแหละครับ

ส่วนตัวชอบงานออกแบบรถญี่ปุ่นหลายๆค่าย มันดูมีความพยายามรักษาเอกลักษณ์ โดยให้มีความละม้ายคล้ายคลึงกัน แต่ไม่ถึงขั้นเหมือนแบบรถยุโรป อันนี้น่าชมเชยกว่าเยอะ (ตัวอย่างเช่นมาสด้า)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ swan

ผมมองว่าเป็นบางรุ่นนะ รุ่นที่เห็นแล้วชอบ มองว่าสวยลงตัวก็มี f10, f30 ส่วนรุ่นอื่นๆเส้นสายดูไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่ ส่วนที่ไม่ค่อยชอบของ bm คือภายใน โดยเฉพาะไฟสีส้ม มันทำให้รู้สึกอึดอัดไม่ผ่อนคลายเวลาขับนานๆ ภายในผมมองว่า mb ทำได้ดีกว่า

ออฟไลน์ pongsakorn11

ขึ้นอยู่กับความชอบของเเต่ละคนอะครับ อันนี้ตอบยาก แต่ส่วนตัวผมชอบbmwมองยังไงก็ว่ามันสวย... 8)

ออฟไลน์ jojow

เห็นด้วยครับ
ไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงเลย
ยิ่งภายใน เปลี่ยนแค่พวงมาลัย
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ TorTy

ไม่แปลกที่เทียบกันในไทยแล้ว benz รุ่นใหม่ๆจะดูสวยหวือหวากว่า bmw เพราะที่คุณๆเห็น คือมันมาพร้อมชุดแต่ง Amg คุณลองไป search ดูแต่ละรุ่นใน google ที่ไม่ได้มาพร้อมพาร์ท Amg สิว่าไหวมั้ย อย่าง S class กับ Series7 ใหม่ S ที่คุณเห็นวิ่งๆบนถนน มันใส่พาร์ท Amg มาแล้วทั้งนั้น ลองเห็น Series7 M performance ก่อนนะครับ

สำหรับผมถ้าเทียบ bmw กับ benz ทุกรุ่นถ้าเดิมๆ แอบจืดหมด แต่ถ้ามาพร้อม Amg กับ M performance ผมว่ามันงามหมดจด
ถ้าเทียบ AMG bodystyling ก็ต้อง M Sport เฉยๆนิครับ M Performance มันเพิ่มเติมพิเศษ
ก็ต้องยอมรับว่าเป็นเกือบทุกยี่ห้อโดยเฉพาะรถยุโรปเทคโนโลยีเริ่มนิ่งแต่ละค่ายจำเป็นต้องมีเอกลักษณ์ของตัวเอง
Lexus ลงไปแข่งในตลาดกลุ่มพรีเมี่ยมหน้าตาก็เริ่มคล้ายกันหน้า NX RX เหมือนกันมาก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เป็นดีไซน์ที่ก้าวช้าๆแต่มั่นคงครับ ไม่หวือหวาแต่สวยนาน
ส่วนนึงไปทำให้รุ่นเก่า ไม่ดูเก่าอย่างที่มันควรรู้สึก เพราะรุ่นใหม่มันก็คล้ายๆเดิม
ความรู้สึกผมตอนนี้ลองเอารุ่นเก่าอย่าง e60 กับ W211 เทียบกัน
เหมือน W211 มันเป็นรถโบราณไปแล้ว
ถ้าได้ e60 รุ่นเปิดตัวมาจอดข้าง f10 LCI มองแล้วยังรู้สึกว่าเป็นพี่น้องกัน
แต่เอา W211 รุ่นเปิดตัวมาจอดข้าง W212 FACE LIFT รู้สึกว่าเหมาะจะเป็นพ่อลูกมากกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เรื่องการออกแบบ ผมไม่ตัดสินว่าใครสวยกว่า
แต่รู้สึกมา 3-4 ปี ถ้างบพอซื้อรถแบบนี้ ผมออก benz เพราะชอบรูปลักษณ์ภายนอกมากกว่าชัดเจน
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ axister

เพราะ target ลูกค้าเค้าไม่ชอบให้เปลี่ยนเยอะครับ ลูกค้าของเค้าจริงๆ หมายถึงคนที่ชอบ bmw จริงๆ ไม่ใช่เพียงเพราะแค่ premium car คันไหนก็ได้ขอให้ดูแพง

เคยอ่านบทสัมภาษณ์ของ Karim habib เค้าว่างั้นอะนะครับ คนที่ไม่ชอบอาจจะเพราะเราไม่ใช่ target ของเค้าจริงๆ

ออฟไลน์ pulp

• Full Member
ใครจะว่าน่าเบื่อ BMW ก้อเป็นรถที่สวยมากๆ ในสายตาผมเสมอครับ
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ IS2000

ในฐานะที่ใช้ทั้ง F30 และ W205 ผมคิดว่าตัว MB ออกแบบมาได้หวือหวากว่าทั้งภายนอกและภายในครับ แต่พอใช้ไปสักพักผมกลับคิดว่าดีไซน์ของ BMW ดูลงตัวและแข็งแกร่งกว่า มองนานๆยังไงก็ชอบ ส่วนภายในวัสดุกับดีไซน์อาจสู้ MB ไม่ได้แต่การใช้งานและตำแหน่งขับผมกลับชอบ BMW มากกว่า
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Fly to dream

ภายนอกผมว่าไม่นะ แต่ภายในนี่แหละที่ดูเบื่อ เหมือนกันมาตั้งแต่เจนก่อนละ

และตอนนี้เหมือนเบนซ์ ก็กำลังจะเป็น (เป็นแล้วหละ) แต่จะให้พูด ทุกยี่ห้อก็เป็นแบบนี้เรื่อยๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Impulse

ผมก็รุ้สึกว่า BMW เป็นแบบนี้มาตลอดนะ แต่พอเวลาผ่านไปมันกลับยังดูดีอยู่ จะมีหวือหวาก็ช่วง Bangle ยุคแรก

ออฟไลน์ balliblue

ผมก็เริ่มรู้สึกนะว่า มันเริ่มตกยุค ยังไงไม่รู้ ตอนนี้ Benz สวยมาก อดีตเคยอยากได้ BMW แต่ตอนนี้อยากได้ Benz มากว่าละ สวย แต่บางรุ่นก็ลิเกไปหน่อย

ออฟไลน์ V221

ผมว่าInteriorของBenzน่าใช้กว่าBMWพอสมควรเลยครับ ตัวอย่างNew E Classทำได้ดีมากจนน่าหนักใจแทนNew Series 5 ที่จะต้องมาเจอกันอีกไม่นานนี้
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted

ถ้าเทียบ AMG bodystyling ก็ต้อง M Sport เฉยๆนิครับ M Performance มันเพิ่มเติมพิเศษ
ก็ต้องยอมรับว่าเป็นเกือบทุกยี่ห้อโดยเฉพาะรถยุโรปเทคโนโลยีเริ่มนิ่งแต่ละค่ายจำเป็นต้องมีเอกลักษณ์ของตัวเอง
Lexus ลงไปแข่งในตลาดกลุ่มพรีเมี่ยมหน้าตาก็เริ่มคล้ายกันหน้า NX RX เหมือนกันมาก

ไม่ต้องสนใจว่า m per หรือ m sport แมวหมึกอะไรหรอกคับ ประเด็นคือ benz มันมาพร้อมชุดแต่ง bm มาแบบเดิมๆ เดิมต่อเดิม มันก็จืดพอกัน แต่ถ้ามาพร้อมพาร์ท Amg หรือ m per m sport อะไร
มันก็สวย สปอร์ต ลงตัวหมด บาง segment ผมชอบ bm บาง segment ชอบ benz
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ TorTy

ไม่ต้องสนใจว่า m per หรือ m sport แมวหมึกอะไรหรอกคับ ประเด็นคือ benz มันมาพร้อมชุดแต่ง bm มาแบบเดิมๆ เดิมต่อเดิม มันก็จืดพอกัน แต่ถ้ามาพร้อมพาร์ท Amg หรือ m per m sport อะไร
มันก็สวย สปอร์ต ลงตัวหมด บาง segment ผมชอบ bm บาง segment ชอบ benz
ผมก็ชอบหมดแหละครับแต่เห็นเทียบข้ามรุ่นกันเห็นด้วยว่าถ้าธรรมดาจะดูจืดๆทั้งคู่เลย

ออฟไลน์ Activehybrid

เองคนเดียวรึป่าวครับว่าปัจจุบัน งานออกแบบของ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 14:06:52 »
คิดไปเองครับ หรืออาจจะมีเพื่อน แต่กับผมไม่นะ

ในสายผม ยังไม่มีรถค่ายไหนที่ถูกใจเรื่องความสวยได้ใกล้เคียง 420i X6 I8 เลย (ยกเว้นพวกซูเปอร์คาร์ สวยแทบทุกคัน)

รถที่ผมพอจะมองว่าสวยก็มีแค่ Lexus NX RX

Benz ที่เข้าตา GLE กับ GLA นอกนั้นสวยกว่าBMWแค่ภายในครับ

ขอสรุปว่า งานออกแบบBMW นั้นไม่น่าเบื่อ โดยเฉพาะรูปร่าง และไฟท้าย

แต่อยากให้ราคาถูกกว่านี้อีกนิส และในระยะยาวมองแล้วสวยนานๆเหมือนBenzบ้าง จะเพอร์เฟคเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2015, 14:11:31 โดย Activehybrid »