ผู้เขียน หัวข้อ: คลิปร้อน อีกแล้วครับ เชิญรับชม & คอมเมนต์กันตามอันธยาศัย  (อ่าน 23555 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
แข่งบนท้องถนนทั่วไป และมุดบนถนนอะไรก็ตาม มันอันตรายมากๆ ต่อรถที่วิ่งร่วมทางและผิดกฎหมาย
อาจจะโดนคนขับรถสิบล้อบังเลน ค่าหมั่นไส้ก็ได้ ไปมุดตาม GTR R35 คิดผิดอย่างแรงและแพ้ตั้งแต่แรกอยู่แล้วครับ
BMW เกิดอุบัติเหตุแค่ยังดีไปชนรถพ่วง ถ้าพลาดมาไปชนรถครอบครัว ปัญหาหนักกว่านี้
ก็คงอยู่ที่จิตสำนึกของคนขับแล้วละครับ

เส้นทางด่วนพระราม 2 ตอนดึกๆ รถซิ่งเยอะครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ wa330

น่าจะคันเดียวกันนะจะไปไล่ตามเขาทำไม

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
พี่เค้ามาสอนขัดยางมะตอยครับ

ออฟไลน์ tvm

ดังตามดีเจในตำนานแล้วนะครับนี่

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
เข้าไปดูใน Youtube ละเห็นดันเค้าไปทั่วเลย F30 Luxury คันนี้  :'( :'(
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ toonze

รถที่ถูกชนไม่รู้ตัวเลยเหรอครับเนี่ย

ไม่สะเทือนเลยครับ ไม่รู้ตัวแน่นอน และชนไม่แรงมากด้วยเบรกเต็มที่ของเขาและ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เข้าไปดูใน Channel Youtube มาเหมือนกัน
เหมือนเค้าจะจิตนิดๆรึเปล่า เห็นรถแพงๆ เจ๋งๆ กับรถขับเร็วไม่ได้ ต้องไล่ดันเค้าตลอด
กับคลิปที่ไปดัน Volvo จนชน คราวนี้กรรมตามทันนะผมว่า ลักษณะการชนคล้ายๆกันเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

กรรมตอนนี้เห็นไล่ลบวีดีโอหนีอยู่ ทำไปเพราะคะนองแท้ๆ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ถ้าคลิปการขับขี่แบบนี้เกิดในสนามแข่งก็ดีไปครับ แต่นี่คือถนนสาธารณะ ขับขี่อันตรายแบบนี้ทำให้เพื่อนร่วมทางได้รับความเดือดร้อน ไม่ควรนะครับ...ลองนึกดูถ้าเกิดรถที่ชนไม่ใช่รถพ่วง รถสิบล้อ เป็นรถเล็กๆที่มีพ่อแม่ลูกนั่งมา แล้วรถเกิดเสียหลักขึ้นมา จะเกิดอะไรขึ้นครับ...อุบัติเหตุไม่จบเหมือนในคลิปแน่นอน  อยากโชว์ว่ารถเร็ว รถแรง ไปพีระเซอร์กิต บุรีรัมย์เซอร์กิต ฯลฯ โน่นเลยครับ

ใช่ครับ ในสนามแข่งนี่จัดกันไปเลยครับ จะโชว์ทักษะ จะโชว์เหนือชั้น จะโชว์รถแรง จะโชว์รถแต่งจัดเต็ม เอาให้เต็มที่เลย

เข้าไปดูใน Youtube ละเห็นดันเค้าไปทั่วเลย F30 Luxury คันนี้  :'( :'(

รถ Luxury แต่ ... Inferior

กรรมตอนนี้เห็นไล่ลบวีดีโอหนีอยู่ ทำไปเพราะคะนองแท้ๆ

เห็นคลิปนึงไล่ขับจี้คันควันดำ แบบไม่น่าจะห่างถึงเมตร ว่าจะเข้าไปดูอีกรอบ อ้าวลบซะแล้ว

คลิป GTR คลิป R8 คลิป ควันดำ คลิป ล้างรถ ลบไปแล้ว

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ยังสงสัยว่า ขับแบบนี้เพื่ออะไร ?
จะส่งสัญญาณไปบอก GTR ว่า หนีกรูไม่รอดเหรอ

ขับตามไลน์เขา แล้วจะแซงเขาได้ไง เพราะมีหลายจังหวะ ที่สามารถแซงนำได้
เช่น ก่อนจะชน เลนซ้ายสุดติดกำแพงหน่ะ ว่าง..

เป็นประสบการณ์สำหรับมือใหม่ ที่ยังขับไม่เก่ง ใจไม่ถึง ครับ

ไม่รู้จักรถของตัวเอง ว่ามีสมรรถแค่ไหน เบรคใช้ระยะเท่าใด เครื่องยนต์แรงแค่ไหน ช่องขนาดไหนพอมุดได้

ยังดีที่คนขับออกแนวสุภาพ ไม่ปาดหน้ามั่วๆ แบบกระชันชิด

บทเรียนเรื่องนี้ สอนให้รู้ว่า

ทั้งรถ ทั้งฝีมือ ยังห่าง GTR และ คำแช่ง คำด่าของชาวบ้านที่คุณปาดหน้าเขามานั้น ศักดิ์สิทธิ์จริง
 ;)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ fishfinger

หลังจากดูคลิปประกอบกับคอมเม้นต์แล้วขอบอกว่าผิดหวังจริงๆผมคงดูเวปนี้ผิดไปมาก
ขับปาดกันขนาดนี้ แต่ยังมีคำว่า สมรรถนะ , ฝีมืออีก ชีวิตคนอื่นบนท้องถนนไม่ใช่เรื่องตลก
จะเก่งขนาดไหน รถดีขนาดไหนก็ไม่มีสิทธิทำแบบนี้ ผมไม่แปลกใจเลยว่า ทำไมถึงมีพวกนี้บนท้องถนนเยอะ
อัดคลิบลงกันเป็นว่าเล่น แล้วที่ชนรถพ่วงนี้ เค้าไม่อาจจะไม่รู้ตัว แต่ไม่รู้ว่าตามไปรับผิดชอบให้เค้าหรือเปล่านะ

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
สงสัยพี่แกคงอยากเปลี่ยน กันชนหน้าเป็น M Sport กับตระแกรงหน้า M อ่าครับ
ไม่ก็อยาก LCI ด้านหน้า อิอิ

ออฟไลน์ tierak

หลังจากดูคลิปประกอบกับคอมเม้นต์แล้วขอบอกว่าผิดหวังจริงๆผมคงดูเวปนี้ผิดไปมาก
ขับปาดกันขนาดนี้ แต่ยังมีคำว่า สมรรถนะ , ฝีมืออีก ชีวิตคนอื่นบนท้องถนนไม่ใช่เรื่องตลก
จะเก่งขนาดไหน รถดีขนาดไหนก็ไม่มีสิทธิทำแบบนี้ ผมไม่แปลกใจเลยว่า ทำไมถึงมีพวกนี้บนท้องถนนเยอะ
อัดคลิบลงกันเป็นว่าเล่น แล้วที่ชนรถพ่วงนี้ เค้าไม่อาจจะไม่รู้ตัว แต่ไม่รู้ว่าตามไปรับผิดชอบให้เค้าหรือเปล่านะ

ถึงจะขับกรียนแต่สุภาพนิดๆ อะไรประมาณนี้มั้งครับ 555
 ทั้งแทรกคร่อมเลน ทั้งแซงไหล่ทาง ฯลฯ 

ออฟไลน์ mamaman

อยากรายงานตัวมั้ย ผมว่า สมาชิก HLM นี่ละครับ
ล่าสุด ลบคลิปไปหมดแล้ว
ยกเว้นคลิปที่โดนดูดไปโพส

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ตอนเเรกดูคลิป จีทีอา อันเดียวก็เห็นใจนะ 

เเต่พอไปดูคลิปอื่น เอออ  ขับรถเเบบบนี้ ชอบไปไล่ดันตูดคนอื่นเค้าประจำเลยนี่หว่า   สมคววรเเล้วจริงๆ

ออฟไลน์ onbit40

ขอตอบแบบคนเคยโดนไล่และไล่คนอื่นมาก่อน

คนที่เขาจะไล่ จริงๆไม่ผิด เพราะถ้าเราปล่อยเขาไป มันก็จบ เพราะอย่างที่บอก วิ่งขาวเร็ว ถ้าเร็วกว่าเราปล่อยเขาไปสิ

เน้นว่า มันไม่ใช่เรื่องฝีมือการขับรถหรือรถจะแรงอะไรเลย แต่มันอยุ่ที่การควบคุมตัวเองล้วนๆ
คนที่ไล่ ใครเขาก็ไล่ได้ถ้าคุณวิ่งขวา เร็วแค่ไหน มันไม่สำคัญ อีกคันเร็วกว่า คุณหลบ มันก็จบ
ทำมาหมดแล้วสำหรับผม ถูกไล่ ไล่เขา มันเป็นอะไรที่สิ้นคิดมาก

ผมเป็นคนขับรถเร็วมาก ถ้าถนนโล่ง ถ้ารถเยอะแบบใน clip แรกผมขอบาย ให้ตายยังไงก็ไม่กดต่อ

"ขับรถ ให้มี สติ มาก มาก"

• . . .
ขอตอบแบบคนเคยโดนไล่และไล่คนอื่นมาก่อน

คนที่เขาจะไล่ จริงๆไม่ผิด เพราะถ้าเราปล่อยเขาไป มันก็จบ เพราะอย่างที่บอก วิ่งขาวเร็ว ถ้าเร็วกว่าเราปล่อยเขาไปสิ

เน้นว่า มันไม่ใช่เรื่องฝีมือการขับรถหรือรถจะแรงอะไรเลย แต่มันอยุ่ที่การควบคุมตัวเองล้วนๆ
คนที่ไล่ ใครเขาก็ไล่ได้ถ้าคุณวิ่งขวา เร็วแค่ไหน มันไม่สำคัญ อีกคันเร็วกว่า คุณหลบ มันก็จบ
ทำมาหมดแล้วสำหรับผม ถูกไล่ ไล่เขา มันเป็นอะไรที่สิ้นคิดมาก

ผมเป็นคนขับรถเร็วมาก ถ้าถนนโล่ง ถ้ารถเยอะแบบใน clip แรกผมขอบาย ให้ตายยังไงก็ไม่กดต่อ

ผมขอ เหตุผล ชวนคิด หน่อยครับ ทำไมต้องหลบ?

สมมุติ มีสองเลน จังหวะนั้น เลนซ้ายวิ่งกันอยู่ 80-90 ต่อกันเป็นขบวนยาวมาก ผมเลือกที่จะวิ่งขวา 110-120

และ ข้างหน้าเลนขวาโล่งยาวมากเช่นกัน อยู่ดีๆมีรถวิ่งหลังเลนขวา มาด้วยความเร็วสูงมาก

คำถาม ผมจำเป็นต้องหลบไหม? เหตุผล ทำไม เพราะอะไร?

ถ้าเหตุผล น่าคิด คราวหลังผมจะลองหลบให้

ปล.ถ้าเอาเหตุผลจาก คลิป หัวกลมๆของกรมขนส่ง บางข้อมา ผมว่าบางข้อนั้น ไม่ชวนคิด

บางข้อ ชวนคิด แต่ผมก็มีบางเหตุผลให้ชวนคิดเช่นกัน

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

0 = 1

?

ผมขอ เหตุผล ชวนคิด หน่อยครับ ทำไมต้องหลบ?

สมมุติ มีสองเลน จังหวะนั้น เลนซ้ายวิ่งกันอยู่ 80-90 ต่อกันเป็นขบวนยาวมาก ผมเลือกที่จะวิ่งขวา 110-120

และ ข้างหน้าเลนขวาโล่งยาวมากเช่นกัน อยู่ดีๆมีรถวิ่งหลังเลนขวา มาด้วยความเร็วสูงมาก

คำถาม ผมจำเป็นต้องหลบไหม? เหตุผล ทำไม เพราะอะไร?

ถ้าเหตุผล น่าคิด คราวหลังผมจะลองหลบให้

ปล.ถ้าเอาเหตุผลจาก คลิป หัวกลมๆของกรมขนส่ง บางข้อมา ผมว่าบางข้อนั้น ไม่ชวนคิด

บางข้อ ชวนคิด แต่ผมก็มีบางเหตุผลให้ชวนคิดเช่นกัน

ผมถาม ต่อครับ
เอา ละเอียก ละเอียกคือ

หลบได้ แต่ไม่หลบ
หรือ
หลบไม่ได้ ไม่หลบ

ถ้าเป็นผมหลบให้ได้ ก้หลบครับ กฏหมายอีกเรื่องนึง เป็นมารยาท
เหมือนคนเดิน

คำตอบ คือ หลบได้ ก็หลบให้ หลบไม่ได้ ก้ไม่หลบครับ แต่ ไม่แช่ ขวายางๆแน่
ถ้า รถ ไม่ติด  ขวา โล่ง ยาวๆ ยังไง มันก้มีช่อง

เหมือนมี ตัวอย่าง การจอดรถที่เยอรมัน ที่ แม้ รถติด เค้ากะ ขับ ชิด ขอบ ซ้าย ขวา เว้น กลาง ให้รถ ฉุกเฉินผ่านได้

น้ำใจ และ มารยาท ผมว่า บางทีก็ต้องแยกกัน กับ กฏหมาย

ผมถาม คุณ ต่อ ถ้า คุณ หลบได้ คือ ซ้ายก็ ว่าง
แต่ผม งง คุณ คือ ตกลง คุณ หลบได้ไหม

แต่ผมว่า คำถาม คุณ คือ
ขับเร็ว แช่ ขวา ได้ ตามความเณ้ว ที่กฏหมาย กำหนด ใช่ไหม

คำตอบ อยู่ในกฏหมายครับ
เลนขวา คือเลนไว้ให้แซงกัน ให้รถที่เร็วกว่าแซงได้ วิ่งผ่าน การจราจร จะได้ไม่ติดขัด
เมื่อ แซงพ้น และ ซ้าย ว่างก็ควรกลับเข้า ซ้าย ยังไง ก็ไม่ควร แช่ขวา

ก็คิดกันแบบ นี้ ละครับ บ้านเรา ถึง รถติดกัน บรรลัย คือ ขับ ตามกฏหมาย เต้มมันสองเลน แม้รถจะน้อยก็ตาม

ออฟไลน์ Mike

เข้าไปดูใน Channel Youtube มาเหมือนกัน
เหมือนเค้าจะจิตนิดๆรึเปล่า เห็นรถแพงๆ เจ๋งๆ กับรถขับเร็วไม่ได้ ต้องไล่ดันเค้าตลอด
กับคลิปที่ไปดัน Volvo จนชน คราวนี้กรรมตามทันนะผมว่า ลักษณะการชนคล้ายๆกันเลย

ดัน Volvo จนชน ??
มีคลิปไหมครับ อยากเห็น
แบบนี้ผมว่า ระยำมาก  >:( ทางกฏหมายเอาผิดได้ไหม
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ MUK

เลนขวา คือเลนไว้ให้แซงกัน ให้รถที่เร็วกว่าแซงได้ วิ่งผ่าน การจราจร จะได้ไม่ติดขัด
เมื่อ แซงพ้น และ ซ้าย ว่างก็ควรกลับเข้า ซ้าย ยังไง ก็ไม่ควร แช่ขวา

ก็คิดกันแบบ นี้ ละครับ บ้านเรา ถึง รถติดกัน บรรลัย คือ ขับ ตามกฏหมาย เต็มมันสองเลน แม้รถจะน้อยก็ตาม

ตามนี้ครับ
+น้ำใจต่อเพื่อนร่วมทางครับ ซึ่ง ก็คือ "คน" และ "คนไทยด้วยกันครับ"

ออฟไลน์ Darkart

หรือ

ถ้าเป็นผมหลบให้ได้ ก้หลบครับ กฏหมายอีกเรื่องนึง เป็นมารยาท

คำตอบ คือ หลบได้ ก็หลบให้ หลบไม่ได้ ก้ไม่หลบครับ แต่ ไม่แช่ ขวายางๆแน่
ถ้า รถ ไม่ติด  ขวา โล่ง ยาวๆ ยังไง มันก้มีช่อง

เหมือนมี ตัวอย่าง การจอดรถที่เยอรมัน ที่ แม้ รถติด เค้ากะ ขับ ชิด ขอบ ซ้าย ขวา เว้น กลาง ให้รถ ฉุกเฉินผ่านได้

น้ำใจ และ มารยาท ผมว่า บางทีก็ต้องแยกกัน กับ กฏหมาย

ผมถาม คุณ ต่อ ถ้า คุณ หลบได้ คือ ซ้ายก็ ว่าง
แต่ผม งง คุณ คือ ตกลง คุณ หลบได้ไหม

ขับเร็ว แช่ ขวา ได้ ตามความเณ้ว ที่กฏหมาย กำหนด ใช่ไหม

ก็คิดกันแบบ นี้ ละครับ บ้านเรา ถึง รถติดกัน บรรลัย คือ ขับ ตามกฏหมาย เต้มมันสองเลน แม้รถจะน้อยก็ตาม

+1 ครับ
ถ้าเลนซ้าย หรือ เลนกลาง รถเยอะ เลนขวาว่าง ก็แซงแล้วค่อยไปหาช่องเลนซ้ายและเลนกลางว่างข้างหน้า หรือแช่ไปเรื่อยๆ มีรถเร็วกว่าก็หลบซ้ายเพื่อให้เค้าไปก่อน วิ่งขวาแช่ยาวๆโดนจับความเร็ว **เลนขวาเอาไว้แซงไม่ได้วิ่งขวาแช่ตลอด**
ทุกคนมีมารยาทและระเบียบวินัยการขับรถ ต่อเพื่อนร่วมทาง รถติดน้อยลงและจะได้ไม่มีคลิปเพราะความใจร้อนและหงุดหงิดเป็นข่าวตามโลกออนไลน์และทีวีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2016, 13:10:55 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• . . .

หรือ

กรณี รถฉุกเฉิน ผมจัดให้งามๆอยู่แล้วครับ รถพยาบาล รถกู้ชีพ รถกู้ภัย รถดับเพลิง

รถตำรวจ เปิดหวอ อาจตามจับผู้ร้าย ผมก็จัดให้ครับ

แต่กรณีอย่างอื่น รถทั่วไป ลองดูนะครับ

แถว 1 กรณีที่ผมยกตัวอย่าง แล้วถาม ทำไมต้องหลบ? (สมมุติให้เป็นกรณี หลบไม่ได้ ไม่หลบ)

ลองคิดในมุม คัน 120 ก็กำลังแซงคันเลนซ้ายทั้งหมดอยู่ครับ

คันหลังคิดว่า คัน 120 ควรแสดงน้ำใจ หลบเข้าเลนซ้าย

คัน 120 อาจคิดว่า คัน 160 น่าจะแสดงน้ำใจ ลดความเร็วแล้วตามไปซักพัก

เพราะ ถ้าเปิดไฟขอทาง 5-10 วินาที หลบออกไปเลนซ้ายกะทันหัน

รถในเลนซ้ายซึ่งขับเว้นระยะพอดีๆ พอคัน 120 แทรกตัวไป

คันที่อยู่เลนซ้ายที่ตามมาทั้งหมด ก็ต้องเบรคจังหวะชะลอ ตามๆกันทั้งหมด

ถ้าคันที่อยู่เลนซ้ายเหล่านั้น เบรคกันทันก็ดีไป ถ้าไม่ทัน? จะเกิดอะไร?

ทั้งหมดเพื่อแสดงน้ำใจให้คันหลังที่มาเร็ว?

แล้วถ้าลองลดความเร็วขับตามซักพัก แบบ แถว 2 น่าจะปลอดภัยกว่าไหม?

หรือ จะขับจี้ท้ายคัน 120 เพื่อกดดันให้เร่งเร็วขึ้นไป แบบ แถว 3

กรณี หลบได้ แต่ไม่หลบ

พอขับเลยเลนซ้ายที่รถขับช้ากว่าไปแล้ว ตามหลักที่น่าจะเป็น

คัน 120 คันหน้า ควรจะเข้าเลนซ้าย แล้วคัน 120 ที่ตามหลัง พอเลยไปอีกหน่อย ก็ควรเข้าเลนซ้ายเหมือนกัน ใช่ หรือ ไม่ ?

แต่ถ้า คัน 120 เลือกที่จะอยู่เลนขวาต่อ เหตุผล พอขับไปอีกซักพักก็เจอเลนซ้ายช้ากว่าเหมือนเดิม

หรือ ทางซ้ายไม่ดี หรือ อื่นๆ ก็เลยเลือกที่จะอยู่เลนขวาต่อ

คันที่ตามหลัง ก็อาจจะเหตุผลประมาณนี้เหมือนกัน ก็เป็นแบบ แถว 1

คันข้างหลังคิดว่า คันหน้าควรจะแสดงน้ำใจ หลบเข้าเลนซ้ายได้แล้ว แต่คันหน้าไม่เข้าเลนซ้าย ด้วยเห็นผลข้างบน

คันข้างหลังเลยขับจี้ท้ายคันข้างหน้า แบบ แถว 2 ควรหรือไม่? เพื่อกดดันให้คันหน้าหลบเข้าเลนซ้าย หรือ เร่งขึ้นไป

แต่ถ้า คันหลังเลือกที่จะแสดงน้ำใจเอง ไม่ขับจี้ท้าย แล้วทำการเปลี่ยนเลนเข้าเลนซ้ายเอง แบบ แถว 3 ก็ไม่เสียหายหรือไม่?

เพราะ ถ้าไม่ขับจี้ท้ายจนน่าเกลียด มุมมองในการเปลี่ยนไปเลนซ้าย ก็สามารถมองเห็นได้แม้จะขับพวงมาลัยขวา

หรือ ถ้าคันหลังขับตามไปเว้นระยะพอดีๆ อาจขับชิดไปเส้นไหล่ทางขวา

หรือ เปิดไฟขอทางขวา หรือ ถ้าคันหน้าไม่ได้มองกระจกหลังหรือกระจกข้างบ่อยๆทำให้ยังไม่เห็น อาจกระพริบไฟสูงแจ้งให้ทราบ

คันหน้าอาจจะหลบให้ เพราะ อะไรก็แล้วแต่ ก็จะเป็นแบบ แถว 4

แต่ถ้าคันหน้าไม่หลบให้ เพราะ อะไรก็แล้วแต่ อีกเช่นกัน

คันหลังก็เลือกที่จะแสดงน้ำใจ เปลี่ยนไปเลนซ้ายเอง แบบ แถว 3 ได้หรือไม่? เพราะ ถนนก็โล่งทั้งหมด

ก็ตามที่หลายๆท่านบอกครับ "นึกถึง ใจเขา ใจเรา" ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2016, 23:04:49 โดย BenzParagon »

0 = 1

?

• . . .

ดัน Volvo จนชน ??
มีคลิปไหมครับ อยากเห็น
แบบนี้ผมว่า ระยำมาก  >:( ทางกฏหมายเอาผิดได้ไหม

ตามคลิป ไม่ดันจนน่าเกลียด แบบไล่จี้ท้ายคันควันดำ

หรือ ขับไล่ตาม คัน GTR , R8

เหมือนตามไปห่างๆ เหตุผล คือ อะไร?

คือ ถ้าคัน Volvo เป็นผู้หญิงหรือแม้แต่กระทั่งเป็นผู้ชาย

อาจจะกลัวก็ได้ ใคร? มาขับไล่ตามมืดๆ เปลี่ยนเลนก็แล้ว ก็ยังขับตามอีก

อาจคิดว่าโดนสะกดรอยหรือเปล่า หวังปล้นจี้ชิงทรัพย์หรือเปล่า คิดได้ต่างๆนานา

สุดท้ายน่าจะชน เหมือนรถปัดหรือเปล่า(จากคลิป มืดมองไม่ชัด)

น่าจะคันเดียวกันนะจะไปไล่ตามเขาทำไม

0 = 1

?

กรณี รถฉุกเฉิน ผมจัดให้งามๆอยู่แล้วครับ รถพยาบาล รถกู้ชีพ รถกู้ภัย รถดับเพลิง

รถตำรวจ เปิดหวอ อาจตามจับผู้ร้าย ผมก็จัดให้ครับ

แต่กรณีอย่างอื่น รถทั่วไป ลองดูนะครับ

แถว 1 กรณีที่ผมยกตัวอย่าง แล้วถาม ทำไมต้องหลบ? (สมมุติให้เป็นกรณี หลบไม่ได้ ไม่หลบ)

ลองคิดในมุม คัน 120 ก็กำลังแซงคันเลนซ้ายทั้งหมดอยู่ครับ

คันหลังคิดว่า คัน 120 ควรแสดงน้ำใจ หลบเข้าเลนซ้าย

คัน 120 อาจคิดว่า คัน 160 น่าจะแสดงน้ำใจ ลดความเร็วแล้วตามไปซักพัก

เพราะ ถ้าเปิดไฟขอทาง 5-10 วินาที หลบออกไปเลนซ้ายกะทันหัน

รถในเลนซ้ายซึ่งขับเว้นระยะพอดีๆ พอคัน 120 แทรกตัวไป

คันที่อยู่เลนซ้ายที่ตามมาทั้งหมด ก็ต้องเบรคจังหวะชะลอ ตามๆกันทั้งหมด

ถ้าคันที่อยู่เลนซ้ายเหล่านั้น เบรคกันทันก็ดีไป ถ้าไม่ทัน? จะเกิดอะไร?

ทั้งหมดเพื่อแสดงน้ำใจให้คันหลังที่มาเร็ว?

แล้วถ้าลองลดความเร็วขับตามซักพัก แบบ แถว 2 น่าจะปลอดภัยกว่าไหม?

หรือ จะขับจี้ท้ายคัน 120 เพื่อกดดันให้เร่งเร็วขึ้นไป แบบ แถว 3

กรณี หลบได้ แต่ไม่หลบ

พอขับเลยเลนซ้ายที่รถขับช้ากว่าไปแล้ว ตามหลักที่น่าจะเป็น

คัน 120 คันหน้า ควรจะเข้าเลนซ้าย แล้วคัน 120 ที่ตามหลัง พอเลยไปอีกหน่อย ก็ควรเข้าเลนซ้ายเหมือนกัน ใช่ หรือ ไม่ ?

แต่ถ้า คัน 120 เลือกที่จะอยู่เลนขวาต่อ เหตุผล พอขับไปอีกซักพักก็เจอเลนซ้ายช้ากว่าเหมือนเดิม

หรือ ทางซ้ายไม่ดี หรือ อื่นๆ ก็เลยเลือกที่จะอยู่เลนขวาต่อ

คันที่ตามหลัง ก็อาจจะเหตุผลประมาณนี้เหมือนกัน ก็เป็นแบบ แถว 1

คันข้างหลังคิดว่า คันหน้าควรจะแสดงน้ำใจ หลบเข้าเลนซ้ายได้แล้ว แต่คันหน้าไม่เข้าเลนซ้าย ด้วยเห็นผลข้างบน

คันข้างหลังเลยขับจี้ท้ายคันข้างหน้า แบบ แถว 2 ควรหรือไม่? เพื่อกดดันให้คันหน้าหลบเข้าเลนซ้าย หรือ เร่งขึ้นไป

แต่ถ้า คันหลังเลือกที่จะแสดงน้ำใจเอง ไม่ขับจี้ท้าย แล้วทำการเปลี่ยนเลนเข้าเลนซ้ายเอง แบบ แถว 3 ก็ไม่เสียหายหรือไม่?

เพราะ ถ้าไม่ขับจี้ท้ายจนน่าเกลียด มุมมองในการเปลี่ยนไปเลนซ้าย ก็สามารถมองเห็นได้แม้จะขับพวงมาลัยขวา

หรือ ถ้าคันหลังขับตามไปเว้นระยะพอดีๆ อาจขับชิดไปเส้นไหล่ทางขวา

หรือ เปิดไฟขอทางขวา หรือ ถ้าคันหน้าไม่ได้มองกระจกหลังหรือกระจกข้างบ่อยๆทำให้ยังไม่เห็น อาจกระพริบไฟสูงแจ้งให้ทราบ

คันหน้าอาจจะหลบให้ เพราะ อะไรก็แล้วแต่ ก็จะเป็นแบบ แถว 4

แต่ถ้าคันหน้าไม่หลบให้ เพราะ อะไรก็แล้วแต่ อีกเช่นกัน

คันหลังก็เลือกที่จะแสดงน้ำใจ เปลี่ยนไปเลนซ้ายเอง แบบ แถว 3 ได้หรือไม่? เพราะ ถนนก็โล่งทั้งหมด

ก็ตามที่หลายๆท่านบอกครับ "นึกถึง ใจเขา ใจเรา" ครับ

กรณี ที่ 1 หนึ่ง หลบไม่ได้ ไม่หลบ ถูกแล้วครับ ตามรูป หลบไม่ได้ จะหลบทำไม แต่ กฏหมาย ห้าม ขับ จี้ตูดกันที่ความเร็วสูงอยู่แล้ว
จะหลบทำไม  ซ้าย เต็ม แบบนี้ เรียก จราจรหนาแน่น

กรณีที่ ที่ 2  หลบได้ ไม่หลบ  ทั้งที่ ซ้าย ว่าง โล่ง ๆ

อันนี้  คันที่ ขับมา เค้า คงไม่ จี้ตูด หรอกครับ ถ้าซ้ายว่าง

ถ้า คุณ โดน จี้ตูด ในลักษณะ แบบนี้ ทั้ง ที่ซ้ายโล่งๆ

แปลว่า คุณ กำลัง โดน ด่าจากคันหลังครับ
คือ คนปกติ เค้าแซงซ้ายไปแล้ว เพราะมันโล่ง
แต่ ที่ จ่อตูด เพื่อเตือน สติว่า จะแช่ ขวาทำไม เป็น เจตนาของคนขับจ่อ

แต่ผมว่าเคส ที่ สองนี้หายากนะครับ
ซ้าย โล่ง คนปกติเลือกที่จะแซง ซ้ายอยู่แล้ว จะจี้ตูดทำไม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2016, 08:31:08 โดย mamaman »

ออฟไลน์ S6

ตำรวจจราจรบอกว่า ไม่ต้องมาพูดกันเรื่องกฎหมายหรอก ดูที่มารยาทในการขับรถและความมีน้ำใจต่อเพื่อนร่วมทางมากกว่า
เอาง่ายๆ รถหลังตามมาเร็วกว่ามีน้ำใจก็หลบ ไม่มีน้ำใจก็ไม่ต้องหลบ ไม่เกี่ยวกับกฎหมาย ตำรวจไปตามจับไม่ไหวหรอก