ผู้เขียน หัวข้อ: CX3 พอจะเทียบกับ mini รุ่นไหนได้บ้างไหมครับ  (อ่าน 20789 ครั้ง)

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
Re: CX3 พอจะเทียบกับ mini รุ่นไหนได้บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 09:48:15 »
ผมขับยุโรปมาตลอดทั้ง bmw และ ดาว ถ้าให้เลือกสองตัวนี้ ผมเลือก cx3 ปอนด์ต่อปอนด์ดีกว่าไม่เห็นฝุ่น (พิจารณาจากการขับของผมที่ไม่ได้บ้าพลัง 0-100, สาดโค้ง, มุดแบบในคลิปตัวอย่างต่างๆ ถ้าจะซื้อมินิก็เพราะภรรยาเท่านั้น)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: CX3 พอจะเทียบกับ mini รุ่นไหนได้บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 10:04:16 »
ถ้าจะให้เทียบกัน...

ความแรง  สู้มินิไม่ได้แน่นอนครับ
ความนุ่มนวล  ซีเอ็กซ์3 นุ่มกว่า มินิกระด้างมาก ๆ ....ถ้าพื้นไม่เรียบนัก ลดพุงดีครับ...(รถเพื่อน)

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 10:39:08 »
มินิเอาตรงๆมันก็ไม่ได้พรีเมี่ยมเหนือกว่ามาสด้าอะไรขนาดนั้น วัสดุงานประกอบต่างๆผมว่าพอๆกันแหละครับ แต่เรื่องช่วงล่างนี่ต้องยอมเค้าจริงๆแหละนะ เพราะขนาดเอาคันทรี่แมน ไปเทียบกับcx5 cx5ที่ใหญ่กว่าทุกมิติตัวถังก็ไม่ได้ทรงตัวดีไปกว่าคันทรี่แมนเท่าไหร่ครับ จริงๆก็คนละฟิลแหละ cx5 เกาะแบบเบาๆ คันที่แมนเกาะแบบหนักๆ

ป.ล.ที่ไม่ได้เทียบกับ cx3 เพราะไม่เคยนั่งเลยจริงๆ
呵呵呵

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 11:07:01 »
ผมว่าเทียบกับ GLA จะมันกว่านะครับ ถ้าถามผมๆว่า GLA ยังเหนือกว่าเกือบทุกด้านเลยล่ะคับ mini ไม่ต้องเอาไปเทียบหรอกครับเพราะด้วย

หน้าตาของมันคนชอบจะชอบมากๆ คนไม่ชอบจะบอกว่ารถอะไรไม่รู้ไม่สวยแบบเดียวกับ juke อะครับเพราะหน้าตามันเอกลักษณ์มากๆ อย่างผม

ถ้าได้ฟรีห้ามขายทิ้ง cx3 กับ mini ผมเลือก cx3 แน่นอนครับ 555 ส่วนเรื่องเทียบตอนนี้ในไทย cx3 เทียบ HRV ยังลำบากสุดๆเลยครับ

แต่ทางมาสด้าเค้าก้เหมือนรุ้ชะตากรรมตั้งแต่ก่อนออกละครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 11:18:08 »
ราคาในประเทศเรา คงจะเทียบกันยากนะครับ

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 11:37:23 »
ผมได้ความรู้เรื่องราคารถที่ต่างประเทศ จากเวปนี้...
หลายๆ รุ่น หลายๆ ยี่ห้อ  มันต่างจากราคาที่ไทยมาก

ยี่ห้อที่ทำให้ผมตาสว่างคือ mini นี่แหล่ะ
ตอนที่ mini countryman D ประกอบไทย
ผมตื่นเต้นมากกก  ไปถึงโชว์รูม  และเกือบจอง
โดยไม่ได้ลองขับ

ดึงสติ  กลับมาค้นข้อมูลในเวป มีหลายคนสนใจอยู่
ประกอบกับช่วงนั้น mazda cx5 2.2D กำลังมาแรง

ใครที่ตั้งกระทู้ mini ctm   จะต้องมีคนนำ CX5 มา
เปรียบเทียบ  ทั้งด้านคุณภาพ  ด้านราคา(เมืองนอก)
มันใกล้เคียงกัน หรือ CX5 แพงกว่า ในบางรุ่นย่อย

และข้อสรุปที่ออกมา เสียงเชียร์ (ในเวป) CX5
คุ้มค่ากว่าเห็นๆ   และ mini โดนจัดเป็น โอเวอร์เรท
ผมก็เลยตัด mini ออกไปจากตัวเลือก

พิมพ์มายืดยาว  ผมแค่จะเสนอ จขกท.ว่า  ถ้าอยาก
ให้มีคนเชียร์ Mazda CX3   ให้ตั้งกระทู้ใหม่เป็น...

"CX3 ซื้อไปทำไป เพิ่มเงินอีกนิดซื้อ mini ไปเลย  เหนือกว่าทุกด้าน"

ผมเชื่อว่าจะมีคนทำสรุปข้อมูลข้อดีของ CX3 มาแย้ง
ให้ท่านเอง  ว่า CX3 มันก็ไม่ได้ด้อยกว่า mini นะะะ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 12:49:04 »
ไม่น่าจะเทียบกันได้ครับ
+1 ไม่รู้จะเอาอะไรมาเทียบไม่ติดฝุ่นเลย 3 เท่าตัวของราคา เห็นคันเล็กๆแบบนี้แต่...แรงหนึบไม่เบานะ แคมรี่ว่าคันโตฐานล้อยาวกลับหนึบแน่นนิ่งสู้ไม่ได้ ก็แหงละ เครื่องตัวเดียวกะบีเอ็มนิ ไม่เสียชื่อ
ปล.cx5 ดีเซลเทียบก็ยังไม่อาจเทียบได้ เคยจะซื้อเมื่อสองปีก่อนตอนเปิดตัวลองขยี้พรมดูมันก็ไม่ได้แรงอะไรเลยแรงโม้นำแรงม้าขาดลอย แรงพอๆกะเครื่องหายใจเอง จะเอาe46ไปเทินหลังจากเทสเสร็จขับคันเดิมกลับบ้านนะดีแระ รถ8ปีขับดีกว่าเงียบนิ่งกว่าป้ายแดงตั้งเยอะ

อ้อมๆเลยก็คือ ขนาดนั้นเลยหรอ

ตรงๆคือดัดจริตค่ะ อะไรัมนจะขนาดนั้น เชิดชูจังเลย CX-5 มันรถอะไร จะเอาแรง ?

ผมพึ่งนั่ง F16 มา CX-5 ก็ไม่เห็นแรงเลย เค้าบอกแรงหมายถึงแรงในระดับไหน ? คิดหน่อยครับ ไม่ใช่สักแต่จะอวด
อวดยังไงครับผมมาแชร์ความรู้สึก สำหรับบางคนจะได้ฉลาดขึ้น ความจริงยังไงมันก็จริงครับ fact มันบิดเบือนไม่ได้อยู่แล้ว เข้าใจว่าคนขับ mz ยังไงก็คงอวย mz แม้จะรู้เต็มอกว่าต่าง เชิญอวยต่อไปนะ  :)
 ที่ว่าแรงระดับไหน? cx5 เพราะโฆษณาเกินจริงไปไงครับกระแสแรงกว่ารถจริง ฟีลเดอะไดรฟ์ใจคิดว่าแรงก็อยากได้เป็นธรรมดา ลองแล้วรู้สึกเสียเวลางานเปล่า เอาจริงๆเลยเทียบ n47 เทคโนโลยีสิบปีที่แล้วยังไม่ได้เลยแรงกว่าประหยัดกว่าซะอีก ยังไม่รวมปลีกย่อยที่เห็นเช่น วัสดุพลาสติกlook cheap กระจกมองข้างสั่น ก้านไฟเลี้ยวหลวม เสียงลมดัง 
แล้วคุณละแค่ลองนั่ง f16 ก็ตัดสินแล้วว่าไม่เห็นแรงจะอวดทั้งที ลองขับลองขยี้พรมดูก่อนจะได้พูดได้เต็มปากว่าเป็นไงไม่ใช่แค่นั่งแล้วบอกว่าอืด  ;D คงเห็นคันโตๆหนักสองตันกว่าเลยคิดเองว่าอืดใช่ไม๊ แต่เทคโนโลยีมันต่างกันนะคับเครื่อง n54 เดิมๆแค่หกวิเองนะ  แบบนี้แคบไปหน่อยไม๊คับ
เอาเป็นว่าอยากรู้ความจริงเป็นอย่างไร
ทดลองขับเลยครับโทรไปเลย ส่งรถถึงหน้าบ้านจะได้ตาสว่างออกนอกกะลาซักที
เยอรมันออโต้ 023961199  0ใหญ่บริการขั้นเทพ
มิลเลเนียมสาขาไหนก็ได้ที่ใกล้ 5-6 ที่เซลคนไหนก็ได้ไม่ว่าจะแผนกมือ 1 2 มีสิทธิขายมีสิทธิลองได้หมด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 12:53:16 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ Redback

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 13:10:15 »
+1 ไม่รู้จะเอาอะไรมาเทียบไม่ติดฝุ่นเลย 3 เท่าตัวของราคา เห็นคันเล็กๆแบบนี้แต่...แรงหนึบไม่เบานะ แคมรี่ว่าคันโตฐานล้อยาวกลับหนึบแน่นนิ่งสู้ไม่ได้ ก็แหงละ เครื่องตัวเดียวกะบีเอ็มนิ ไม่เสียชื่อ
ปล.cx5 ดีเซลเทียบก็ยังไม่อาจเทียบได้ เคยจะซื้อเมื่อสองปีก่อนตอนเปิดตัวลองขยี้พรมดูมันก็ไม่ได้แรงอะไรเลยแรงโม้นำแรงม้าขาดลอย แรงพอๆกะเครื่องหายใจเอง จะเอาe46ไปเทินหลังจากเทสเสร็จขับคันเดิมกลับบ้านนะดีแระ รถ8ปีขับดีกว่าเงียบนิ่งกว่าป้ายแดงตั้งเยอะ

ตรงๆคือดัดจริตค่ะ อะไรัมนจะขนาดนั้น เชิดชูจังเลย CX-5 มันรถอะไร จะเอาแรง ?

ผมพึ่งนั่ง F16 มา CX-5 ก็ไม่เห็นแรงเลย เค้าบอกแรงหมายถึงแรงในระดับไหน ? คิดหน่อยครับ ไม่ใช่สักแต่จะอวด
อวดยังไงครับผมมาแชร์ความรู้สึก สำหรับบางคนจะได้ฉลาดขึ้น ความจริงยังไงมันก็จริงครับ fact มันบิดเบือนไม่ได้อยู่แล้ว เข้าใจว่าคนขับ mz ยังไงก็คงอวย mz แม้จะรู้เต็มอกว่าต่าง เชิญอวยต่อไปนะ  :)
 ที่ว่าแรงระดับไหน? cx5 เพราะโฆษณาเกินจริงไปไงครับกระแสแรงกว่ารถจริง ฟีลเดอะไดรฟ์ใจคิดว่าแรงก็อยากได้เป็นธรรมดา ลองแล้วรู้สึกเสียเวลางานเปล่า เอาจริงๆเลยเทียบ n47 เทคโนโลยีสิบปีที่แล้วยังไม่ได้เลยแรงกว่าประหยัดกว่าซะอีก ยังไม่รวมปลีกย่อยที่เห็นเช่น วัสดุพลาสติกlook cheap กระจกมองข้างสั่น ก้านไฟเลี้ยวหลวม เสียงลมดัง 
แล้วคุณละแค่ลองนั่ง f16 ก็ตัดสินแล้วว่าไม่เห็นแรงจะอวดทั้งที ลองขับลองขยี้พรมดูก่อนจะได้พูดได้เต็มปากว่าเป็นไงไม่ใช่แค่นั่งแล้วบอกว่าอืด  ;D คงเห็นคันโตๆหนักสองตันกว่าเลยคิดเองว่าอืดใช่ไม๊ แต่เทคโนโลยีมันต่างกันนะคับเครื่อง n54 เดิมๆแค่หกวิเองนะ  แบบนี้แคบไปหน่อยไม๊คับ
เอาเป็นว่าอยากรู้ความจริงเป็นอย่างไร
ทดลองขับเลยครับโทรไปเลย ส่งรถถึงหน้าบ้านจะได้ตาสว่างออกนอกกะลาซักที
เยอรมันออโต้ 023961199  0ใหญ่บริการขั้นเทพ
มิลเลเนียมสาขาไหนก็ได้ที่ใกล้ 5-6 ที่เซลคนไหนก็ได้ไม่ว่าจะแผนกมือ 1 2 มีสิทธิขายมีสิทธิลองได้หมด
-ขยี้พรมแล้วรถมันวิ่งได้หรอครับ ผมเคยแต่ขยี้แต่คันเร่งนะ จขกท.เขาก็ถามดีๆ คุยจะมาอวยทำไม รู้ว่ารวยครับขับรถยุโรป ผมมีตังขับแค่รถญี่ปุ่นนั่นแหละ วาสนาไม่ถึงครับ เสียเวลามานั่งอ่านตอบคุณมากกว่านะ
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 14:10:18 »
ใจเย็นๆก่อนครับ อย่าไปหลงประเด็นเรื่องราคาในหรือนอกประเทศ ไอ้เทียบไม่ได้หมายถึงโจทย์ที่ จขกท.ต้องการ
ใครที่ไม่เคยขับมินิคงไม่เข้าใจจริงๆ อย่าเห็นว่ามันเป็นรถกระป๋องขับหน้า ดาดๆนะ ส่วนพวกCTM PM ถึงจะใหญ่หลังคาสูง แต่ก็มีAll4
มาสด้าขับดีก็จริงนะ แต่อย่าลืมว่าที่บอกว่าขับดีเพราะเทียบกับยุ่นด้วยกัน ผมไม่ใช่ติ่งค่ายไหนหรอกและไม่ได้เกลียดมาสด้า

ออฟไลน์ Indy_Garden

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 14:35:02 »
ใจเย็นๆครับ ลองไปดูนี่กันก่อนครับ

Indy Garden

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 16:02:10 »
จขกท.เค้าก็สื่อแบบค่อนข้างพอเข้าใจได้นะครับ "cx3 พอจะเทียบกับ mini รุ่นไหนได้บ้างไหม" ฟังดูก็ไม่ได้มีเจตนาถึงกับว่ามันจะเทียบเท่า คือ มันอาจจะมีสมรรถนะตรงจุดไหนบ้างของcx3 ที่มันพอจะใกล้เคียง ก็ว่ากันไปเป็นจุดๆเป็นรุ่นๆกันไปก็ได้ครับ ช่วงล่าง พวงมาลัย เก็บเสียง ความแรงเครื่องยนต์ ขนาดสื่อนอกเค้าก็ยังเอามาเทียบกันได้ ถ้าเทียบมินิรุ่นใหม่ไม่ได้ ก็เอาไปเทียบรุ่นเก่าก็ได้ ที่กำลังเครื่องยนต์มันพอๆกัน ผมว่ามันไม่น่าจะมีกฎอะไรตายตัวกับเรื่องแบบนี้นะครับ ถ้าถามว่า ผมจะเทียบสมรรถนะโดยรวมของ
1. เฟียสต้า1.0อีโคบูท vs มินิคูเปอร์ d3สูบ
2. ฟอร์ดฟอกัส 1.5 อีโคบูท(กะลังจะมา) vs bmw 3 series 320i
3. นิสสันเทียน่า2.5 vs benz e class e200
4. มาสด้าcx-5 2.5 vs bmw x3 20d
         คือผมแค่ยกตัวอย่างนะครับ ผมก็ไม่คิดว่ามันจะสู้กันได้ในทุกเรื่อง แต่มันก็พอจะเอามาถกกันได้ไม่ใช่เหรอครับ และเรื่องราคาที่มันต่างกันถึง2-3เท่าตัว มันก็คงไม่ใช่เหตุผลนะครับที่จะเปรียบกันไม่ได้ ถึงรถจะมีราคาแพงกว่าแต่สมรรถนะบางอย่างกลับพอๆกับรถที่ราคาถูกกว่าผมว่าไม่เห็นจะแปลกตรงไหน เช่น "พัลซ่าเทอร์โบ ความแรง0-100 8.17วิ /80-120 5.62 วิ " และ "bmw320i ความแรง0-100 8.66 / 80-120 6.02วิ"  ทั้งๆที่ราคาต่างกันมาก แต่ราคาของรถมันก็มีองค์ประกอบหลายๆอย่างออกมาเป็นรถคันนึง มันไม่ได้มีแต่ราคาความแรง ยังมีเรื่องความหรู ความสวย ความหนึบ ความมันส์ ความติสส์ อะไรก็แล้วแต่ครับ อะไรดีก็ว่าดี อะไรแย่ก็ว่าแย่ แฟร์ๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 16:08:08 »
ง่าย ๆ ลองดูอันดับรถ Best of ของเว็บไฟหน้าเรานี่สิครับ

เรื่องราคาและภาพลักษณ์ของ Brand มันไม่เกี่ยวครับ

ออฟไลน์ werawit

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 16:09:00 »
ใจเย็นๆก่อนครับ อย่าไปหลงประเด็นเรื่องราคาในหรือนอกประเทศ ไอ้เทียบไม่ได้หมายถึงโจทย์ที่ จขกท.ต้องการ
ใครที่ไม่เคยขับมินิคงไม่เข้าใจจริงๆ อย่าเห็นว่ามันเป็นรถกระป๋องขับหน้า ดาดๆนะ ส่วนพวกCTM PM ถึงจะใหญ่หลังคาสูง แต่ก็มีAll4
มาสด้าขับดีก็จริงนะ แต่อย่าลืมว่าที่บอกว่าขับดีเพราะเทียบกับยุ่นด้วยกัน ผมไม่ใช่ติ่งค่ายไหนหรอกและไม่ได้เกลียดมาสด้า

โคงสร้างราคาคือ ประเด็นหลักในการเปรียบเทียบ รถยนแต่ละรุ่นใน segment เดียวกันนะครับ
ดังนั้น รูปแบบการเก็บภาษีที่ถูกบิดเบือนอย่างมาก(ในประเทศไทย) ทำให้คนเข้าใจผิด ถึง grade ของรถ
การเอา ราคาใน ต่างประเทศ (โครงสร้างภาษีที่เป็นมาตราฐาน) มาอ้างอิงจึงเป็นการ clear ประเด็นนี้

ส่วนเรื่องสมถนะ มันเทียบกันได้แน่นอนครับ เพราะ segment เดียวกัน ราคา(ที่ไม่ถูกบิดเบือน)ใกล้เคียงกัน สมถนะก็ใกล้เคียงกัน
สำนัก รีวิวในต่างประเทศ ก็ให้คะแนนด้าน สมถนะ ใกล้เคียงกัน ไม่ได้ต่างกัน ราวฟ้า กับ เหว  เพราะ ฉะนั้น จขกท จะเอามาเปรียบเทียบกันมันก็ไม่ผิดอะไรครับ

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 16:38:52 »
ผมได้ความรู้เรื่องราคารถที่ต่างประเทศ จากเวปนี้...
หลายๆ รุ่น หลายๆ ยี่ห้อ  มันต่างจากราคาที่ไทยมาก

ยี่ห้อที่ทำให้ผมตาสว่างคือ mini นี่แหล่ะ
ตอนที่ mini countryman D ประกอบไทย
ผมตื่นเต้นมากกก  ไปถึงโชว์รูม  และเกือบจอง
โดยไม่ได้ลองขับ

ดึงสติ  กลับมาค้นข้อมูลในเวป มีหลายคนสนใจอยู่
ประกอบกับช่วงนั้น mazda cx5 2.2D กำลังมาแรง

ใครที่ตั้งกระทู้ mini ctm   จะต้องมีคนนำ CX5 มา
เปรียบเทียบ  ทั้งด้านคุณภาพ  ด้านราคา(เมืองนอก)
มันใกล้เคียงกัน หรือ CX5 แพงกว่า ในบางรุ่นย่อย

และข้อสรุปที่ออกมา เสียงเชียร์ (ในเวป) CX5
คุ้มค่ากว่าเห็นๆ   และ mini โดนจัดเป็น โอเวอร์เรท
ผมก็เลยตัด mini ออกไปจากตัวเลือก

พิมพ์มายืดยาว  ผมแค่จะเสนอ จขกท.ว่า  ถ้าอยาก
ให้มีคนเชียร์ Mazda CX3   ให้ตั้งกระทู้ใหม่เป็น...

"CX3 ซื้อไปทำไป เพิ่มเงินอีกนิดซื้อ mini ไปเลย  เหนือกว่าทุกด้าน"

ผมเชื่อว่าจะมีคนทำสรุปข้อมูลข้อดีของ CX3 มาแย้ง
ให้ท่านเอง  ว่า CX3 มันก็ไม่ได้ด้อยกว่า mini นะะะ

+1 ตบมือให้เลยครับ

ออฟไลน์ chinjung

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 16:40:29 »
55555555555

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 16:58:40 »
ใจเย็นๆครับ ลองไปดูนี่กันก่อนครับ

ดูจาก Clip นี้ CX-3 ดูเก็บอาการดีกว่า Mini อีกนะ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 17:17:12 »
เคยมีคนในนี้แนะนำว่า จะดูราคารถของจริง ต้องดูราคารถที่เมกา เพราะภาษีรถทั้งนำเข้า หรือประกอบใน จะเก็บเท่ากัน ราคาที่เมกา เลยจะเป็นราคาที่เปรียบเทียบได้ดีที่สุด

มินิ ก็ตามหลายคนในนี้บอกแหละ เมืองนอก ราคามัน ระดับเดียวกับ มาสด้า ฮอนด้า โตโยต้า เพียงแต่ ดีไซน์มันโดดเด่นเป็นเอกลักษณ์อย่าเห็นได้ชัดกว่า ยี่ห้ออื่นๆในราคาเดียวกัน

เมืองไทยเรา เอามาปั้นเป็นพรีเมียมแบรนด์ได้ เพราะดีไซน์อันเป็นเอกลักษณ์ของมันนั่นแหละ และการตลาดต่างๆ

โฟลค์สวาเกนบ้านเราก็พยายามปั้นให้เป็นพรีเมียมแบรนด์ แต่มันปั้นได้ไม่เท่ามินิเพราะดีไซน์ต่างๆ มันยังไม่ฉีกแนวไปจากยี่ห้ออื่นๆ (ไม่นับตัวแรงนะ)

เพราะฉะนั้น พูดตรงๆคือ มินิ รุ่นธรรมดา มันไม่ได้จะเหนือกว่า รถญี่ปุ่น ทั่วๆไปเท่าราคาขายในไทยหรอกครับ

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 18:20:03 »
ถ้าตอบตามเจ้าของกระทู้ถาม ก็คงอารมณ์แบบ Countryman ครับ แต่ความแรง CX-3 คงสู้ Mini Coopper S ไม่ได้หรอกครับ อีกอย่าง Mini ในไทยก็ออกไปทาง Niches Market อยู่พอสมควร เพราะคนซื้อส่วนใหญ่ซื้อด้วยอารมณ์และรสนิยมส่วนตัวล้วนๆ การขับขี่เองก็เป็นเอกลักษณ์อย่างนึงเช่นกัน การเอามาเปรียบมวยแบบนี้ ก็เลยทำให้คนใช้ Mini คงมองบนนิดหน่อยหละครับ แต่เท่าที่ทราบมา CX-3 เบนซินนี่ก็ใช่ย่อยครับ มีนักขับทดสอบท่านนึงแล้วกัน (ขออนุญาตไม่เอ่ยนามนะครับ) บอกว่า มันคือ Crossover ราคาชาวบ้านประกอบในประเทศ ที่มุดและขับแบบระห่ำได้ดีที่สุดในกลุ่ม เอาเป็นว่า เราชอบอะไร งบมีเท่าไรก็ซื้อตามที่พอใจครับ สุดท้ายแล้ว คนจ่ายเงินต้องชั่งน้ำหนักเองครับ จะเอาความคิดใครไปตัดสินแทนคงไม่ได้หละครับ ขอให้มีความสุขกะรถคันใหม่แล้วกันครับ  :-X :-X

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 18:58:06 »

ดูจาก Clip นี้ CX-3 ดูเก็บอาการดีกว่า Mini อีกนะ

ความเร็วต่างกันครับ...ลองจับเวลาเข้ากับออกซิครับ(หน้าปัดอาจจะเท่ากัน แต่จริง ๆ ไม่เท่ากัน)

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 20:03:33 »

ความเร็วต่างกันครับ...ลองจับเวลาเข้ากับออกซิครับ(หน้าปัดอาจจะเท่ากัน แต่จริง ๆ ไม่เท่ากัน)

ถ้าหนัาปัดความเร็วเท่ากัน ความเร็วจริงคงห่างกันไม่เกิน5กม.ต่อชัวโมง ดูไม่น่าเอามาเป็นประเด็นนะครับ

ผมลองจับเวลาตามดู มันก็เท่าๆกันนะ เรื่องเล็กๆน้อยแค่นี้อย่าเอามาเป็นประเด็นเลยครับ

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 20:16:21 »

ถ้าหนัาปัดความเร็วเท่ากัน ความเร็วจริงคงห่างกันไม่เกิน5กม.ต่อชัวโมง ดูไม่น่าเอามาเป็นประเด็นนะครับ

ผมลองจับเวลาตามดู มันก็เท่าๆกันนะ เรื่องเล็กๆน้อยแค่นี้อย่าเอามาเป็นประเด็นเลยครับ

ตาที่คุณจิมมี่เทส CX3 เร็วมาตรวัด 100 เร็วจริง 98 ถ้า Mini จะเร็วกว่านี้ก็ 2 kmh หรือ 2% เท่านั้น
Commentator ในคลิปเขาก็ให้ Mini ชนะนะครับ 18.5 v 17 เต็ม 20

อาจจะอ้างได้ว่า CX3 ตัวเมืองนอกมันเป็น AWD ซึ่งในไทยขายเป็น 2WD รึเปล่า

ขอปูเสื่อรอ

ออฟไลน์ zhalvia

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 21:34:48 »
ใจร่มๆกันครับ คือ หลงกันไปประเด็นเรื่องราคากันได้ไง จขกทเค้าไม่ได้ถามว่าใครเเพงกว่าใครนี่ครับ -*-

ผมไม่สนหรอกนะว่าใครเเพงกว่าถูกกว่า เเต่ที่มั่นใจคือ ฟีลโกคาทของมินิ เร่งเป็นมา เกาะถนน เลี้ยวทันใจ  mx3 กลบมินิไม่ได้เเน่นอน

กลับกัน มั่นใจว่าคนที่มีลูกมีครอบครัว ใช้เป็นรถครอบครัวด้วย มาสด้า เหมาะกว่าเเน่นอน

ผมว่าจุดประสงค์ของเเบรนสองเเบรนนี้มันต่างกันชัดเจนอยู่เเล้ว คนขับมินิต้องเป็นคนที่ใจรักจริงๆ เพราะรถมันเจาะกลุ่มลูกค้าวงเเคบมากในขณะที่มาสด้าเจาะกลุ่มลูกค้ากว้างกว่า

ที่พูดมานี่ไม่ได้เกี่ยวกับราคาเลย

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 21:35:49 »
จริงๆกระทู้นี้นี่คุณภาพเลยนะครับ ผมก็คิดๆอยู่ว่า Cx3 มันจะสู้ตัว countryman ได้มั้ยราคาห่างกัน2 เท่านิดๆ แค่เรื่องรถจะทะเลาะกันทำไม

ปล. แล้ว user ที่ ไปกล่าวหาจขกท. นี่ยังไงครับ เข้าไปดูประวัติการตอบกระทู้นี่โชกโชนจริงๆ ทางเวปน่าจะมีมาตรการจัดการหน่อยนะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 21:45:09 »
รถมันมีเครื่อง พวงมาลัย ล้อ 4 ล้อเหมือนกัน ทำไมจะเทียบกันไม่ได้ล่ะครับ
แล้วอีกอย่าง Mini มันแพงเวอร์แค่ในบ้านเราครับ เค้าพยายามให้มันไม่ใช่แค่รถแต่เป็น fashion item
ส่วนตัวเคยเอา r56 Cooper S พี่หน้าบ้านมาซิ่งอยู่ ออพชั่นอลังการณ์มาก แค่จอ Navi, เครื่องเสียง  Harmann, หลังคากระจก 2ตอนมีแค่นี้ผมก็ฟินแล้ว แต่การขับขี่มันไม่ได้ดีกว่า Mazda3 ถึง 3 เท่าแน่ๆครับ (เคยขับแต่ 3 ไม่เคยขับ CX3) ช่วงล่างกระเทือนมาก ใช้ทั้งวันผมไม่เอาแน่ๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 22:12:28 »
ถ้าให้เลือก CX3 กับ copper d ไป CX3 คับ แต่ถ้า  cooper  s รูปร่างหน้าตา ผมชอบ CX 3 มากกว่า
เท่าที่ได้ลองเทสมา มินิ เกาะแต่ขับไม่สบายช่วงล่างโครตแข็ง โดยรวมไป cx 3 ขับสบายเกาะต่างกันไม่เกิน 20%

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 23:11:08 »
mini นี่คือ รถ b segment ดีๆ นี่เอง ในต่างประเทศ ถ้าเทียบให้เห็นภาพก็เป็นรถระดับเดียวกับ Ford fiesta, Honda jazz, Mazda 2, VW beetle, fiat, kia rio (mini จะมีราคาสูงกว่าพวกนี้หน่อย แต่ทุกครั้งที่มีการเทียบ hot hatch ก็ไม่พ้นเอา mini เข้ามาด้วย) 

แต่ทีนี้ mini เขามีตัวแรงขายอยู่ คือพวกรหัส S  ทำให้แบรนด์ mini มี premium ขึ้นมาอีก ตัว Top mini cooper S ที่อังกฤษก็ไม่ธรรมดา ถ้าจำไม่ผิดจะประมาณ 1.5 ล้านบาทไทย

แต่อีกเช่นกัน ถ้าถามว่า คู่แข่ง mini cooper S คือใคร ผมว่าคือ ford fiesta ST ที่ม้า ระดับ 180+ หรือจะเป็น Fiat Abarth ที่ 0 - 100 และราคาใกล้เคียงกัน

ทีนี้มากลับเข้าเรื่อง ว่า cx3 พอเทียบกับรุ่นไหนได้บ้าง ผมว่าได้ทุกรุ่นที่ไม่ใช่รหัส S พวกนี้ยังไงก็แรงกว่า การขับขี่ดีกว่า

ปล. ขนาด honda jazz (fit rs) นำเข้า ราคายังเกือบ 2 ล้านเลย ในขณะที่เมืองไทยขาย 6-7 แสน ถ้าเอาราคาเป็นที่ตั้ง สามารถเทียบรถหลายรุ่นข้าม segment ได้เลยครับ เพราะภาษีรถเมืองไทยมันโหดมากๆ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 23:59:34 »

ผมก็เห็นเหมือนจะอวดค่ายที่คุณใช้ตลอดอ่ะครับ  คำว่าบางคนจะได้ฉลาดขึ้นอะไรพวกนี้อ่ะครับมันเหมือนๆคำดูถูกนะครับ   
ถามว่าเทียบกันได้ไหม บางอย่าง CX-3 ก็ดีกว่า บางอย่าง MINI ก็ดีกว่า   ไม่ใช่ว่าอะไรที่เป็น BM มันจะดีหมดทุกอย่างจนคนแตะต้องไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 00:58:47 »
ถ้าเทียบข้อดีข้อด้อย คันไหนมีอะไรเด่นผมว่าได้ประโยชน์มากครับ

ไม่น่าเอาราคาเป็นประเด็นหลัก ยกตัวอย่างนะครับ ย้ำๆ ไม่ได้เจาะจงว่าใครคนใดคนนึงนะครับ

เช่น 3 เท่าตัวรึกี่เท่าของราคาเทียบกันไม่ติดฝุ่นอะไรทำนองนี้ ถ้ายึดมั่นราคาไทย

Bmw f30 คงเทียบกับ jaguar xe ไม่ได้สินะครับ คนนึงที่คิดแบบตัวอย่างนั้นคงต้องลาก f10 มาเทียบ

:-X :-X :-X
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 01:25:24 »
เอาราคาของอเมริกากับอังกฤษมาให้ดูคร่าวๆ เป็นข้อมูลครับ :P

ตอบ จขกท Mini ที่มีคุณสมบัติใกล้เคียง CX3 คงเป็น Cooper Countryman
เป็นรถประเภทเดียวกัน ขนาดตัวสูสี ราคาเริ่มต้น 1.87 ล้าน
เครือง 1.6 ลิตร 122 แรงม้า เคลม 0-100 เอาไว้ 11.6 วิ ท็อปสปีด 182กม/ชม
(ถ้าเป็นดีเซล เริ่มต้น 2.24 ล้าน แพงกว่า CX3 ประมาณ 2 เท่า)
เรื่องอัตราเร่ง CX3 2.0 น่าจะกิน แต่ถ้าเทียบตระกูล S พวกนั้นคงแรงกว่า CX3 2.0 แต่ราคาก็จะต่างกันเยอะกว่านี้มากๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 01:41:11 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ elevenseven

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 10:55:03 »
คลิปมันมีซับให้เลือกนะครับ ผมจะลงคลิปนี้อยู่พอดีเหมือนกัน
พูดถึงแค่รุ่นย่อยตามคลิปทดสอบทั้งสองรุ่นเลยนะครับ ทัศนะของผู้ทด
สอบก็ยังมินิเหนือกว่าcx3พอสมควรนะครับในแง่การบังคับควบคุม
ลองกดซับอ่านกันดูได้ครับ ผู้ทดสอบชมการบังคับควบคุมมินิในการ
ทดสอบดับเบิ้ลเลยเชนจ์ เมื่อรถถูกเปลี่ยนเลนไปอยู่อีกเลนนึงในครั้งแรก
แล้วตัวรถก็เหมือนอยู่ในสภาพพร้อมจะเปลี่ยนเลนกลับมาทันที
ส่วนcx-3เหมือนจะมีดีเลย์การตอบสนองพวงมาลัยนะครับ
แต่ก็ได้บอกไว้เหมือนกันว่าcx-3เป็นผู้นำในกลุ่มรถญี่ปุ่นอย่างไม่ต้องสงสัย