ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสงสารโตโยต้าจัง...  (อ่าน 15284 ครั้ง)

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
Re: ผมสงสารโตโยต้าจัง...
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 15:18:19 »
เป็นอีกคนครับ ที่ไม่มีเหตุผลให้สงสารเลยครับ

แบรนด์ที่ไม่จริงใจกับลูกค้าและไม่โปร่งใส มันดูไม่น่าสงสารครับ

Prius Hybrid กับ Vios รถคันแรกลอยมาในหัว

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 16:30:19 »
ตั้งราคาไม่ค่อยสมกับรถ  ผมคนนึงที่เล็ง Fortuner TRD พอเห็นราคา ล้าน 7 เลย กัดฟันอีกหน่อย ไป gla 250 เลย หมั่นไส้  >:(

ดีครับ สะใจดี

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 16:34:11 »
ผมว่าผมเข้าใจอารมณ์ คุณ จขกท. นะ ที่รู้สึกเห็นใจเมื่อใครถูกต่อว่ามากๆ แต่กระทู้นี้ก็เป็นอีกกระทู้หนึ่งที่สมาชิกมีความเห็นเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน เหมือนกับกระทู้ที่ถามความเห็นเกี่ยวกับหน้าตาของ hilux revo ....55555
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 20:28:00 »
เห็นด้วยกับ จขกท เลยครับ
แต่สงสัยว่าที่โดนทล่มว่ารถไม่ดีรึว่าซื้อยีห้ออื่นดีกว่าแบบที่หลายๆท่านว่ากันนี้เฉพาะในเวปนี้รึเปล่าครับ ผมไม่เห็นจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงจากอันดับซื้อขาย
กระบะก็ฟัดกับอูสุสุเหมือนเดิม เก๋งก็ซัดกับฮอนด้าเหมือนเดิม ไม่เห็นมีหน้าใหม่ๆมาแข่ง
นี้ถ้าผมไม่รู้เรื่องรถเลยแล้วมาอ่านคอมเม้นในมู้นี้จนจบผมคงคิดว่า ขายได้อันดับเกือบที่โหล่ทุกเซกเม้น

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 22:34:57 »
สงสารคนไทยและประเทศไทยมากกว่า ที่โดนเอาเปรียบมาตลอด รถคุณภาพต่ำ แต่ขายแพงฉิบหาย

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 08:49:05 »

มาสด้า พัฒนารถตัวเองออกมา ให้ดีแบบน่าใช้มากๆ สมถรรนะสูง แต่ยังคงยืนราคา และดอกเบี้ยแพงไว้

ฮอนด้าคู่แข่งตลอดกาล ถึงรถจะไม่ดีเท่าไหร่ แต่โปรส่วนลด และดอกเบี้ยจัดเต็มตลอด

ฟอร์ด รถดีเหมือนมาสด้า แต่โปรดอกเบี้ยและส่วนลดจัดเยอะกว่า
มาสด้า กับฟอร์ด ใช้ ไฟแนนซ์ที่เป็นพาร์ทเนอร์หลักคือทิสโก้ครับโปรจะใกล้เคียงกัน ถ้าแปรธาตุแล้ว

อย่าง T6 ส่วนลด 30,000 ดอกของทิสโก้ ดาว์น25 * 60 มัน 1.9 มั๊งถ้าจำไม่ผิด
BT-50 ส่วนลด 70,000 ดอก 2.55 ในเรตดาวน์เท่ากันส่งเท่ากัน

ฮอนด้า กับ อีซุซุส่วนมากมาในรูปดอก 0% ถ้าส่วนลดนะครับ ไม่ค่อยซับดาวน์เท่าไหร่นอกจากจัดแนนซ์นอก (ไม่แน่ใจว่าของฮอนด้านี้ไฟแนนซ์แคมเปญของเค้าคือเจ้าไหน)

เคยๆได้ยินว่าที่ฮอนด้าไม่ค่อยให้ส่วนลดเงินดาวน์ด้วยว่าให้ความ "พรีเมี่ยม" กับลูกค้า (อะไรราวๆนี้หละ -..-" )
กับโตโยต้าเฉยๆครับ มันคือการแข่งขัน

รอบนี้ใส่ของมาน้อย ราคาแพง รอบหน้าก็ปรับกันไป เจ้าใหญ่ทุนหนาไม่น่าจะกระเทือนมาก

ที่น่าสงสารนี่ ford มากกว่าหลายๆอย่างfordเป็นคนเอามาใช้ในรถแรกๆเลย

เช่น  esp ในรถเล็ก ราคาจับต้องได้ แต่มาแพ้ภัยตัวเองเรื่องอะไหล่ และบริการ

Ford นี่สะดุดขาตัวเองล้มประจำครับ ตั้งแต่สมัย Ranger รุ่นแรกแล้ว ช่วงนั้นขายดีสุดๆ โชว์รูมฟอร์ดผุดขึ้นเป็นดอกเห็ด แต่ขายไปได้ซักพักก็โดนเรื่องอะไหล่กับการบริการทำพิษจนยอดขายดิ่งมาเรื่อยๆ โชว์รูมค่อยๆเริ่มหายไป ก่อนจะกลับมาฟื้นอีกรอบกับ Ranger รุ่นปัจจุบัน แต่ผมก็เชื่อว่าเดี๋ยวคงสะดุดขาตัวเองล้มแบบเดิมอีก เพียงแต่งวดนี้อาจจะออกอาการช้าหน่อย เพราะยอดขาย Ranger ส่วนใหญ่เป็น4ประตู ซึ่งลูกค้ากลุ่มนี้ไม่ค่อยใช้งานหนักเท่าไหร่(ใช้งานหนักของผมนี่คือปีละ 100,000 โลนะ ซึ่งคนใช้ฟอร์ดถึงระดับนี้มีน้อยมากถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น) รุ่นคนใช้ทำมาหากินงานหนักๆอย่างแคปกับตอนเดียวนั้นขายไม่ค่อยได้เท่าไหร่ แต่ล็อตแรกๆก็เริ่มออกอาการกันบ้างแล้ว เช่น เกียร์ AT พังไวกว่าที่คิด 150,000 ก็ไปซะแล้ว (นาวาร่าตัวเก่าก็มีเคสเกียร์ AT มีปัญหาตอน 150,000 เหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่รื้อเอาสมองเกียร์มาล้างก็หาย ไม่งั้นก็เปลี่ยนใหม่งบอยู่ที่หมื่นกว่าบาท) ส่วนตัวยังไม่แน่ใจว่าเกียร์ AT ของ Ranger นั้นอะไรมันเสียกันแน่ เพราะบางคนโอเวอร์ฮอล์เกียร์ใหม่แล้วก็ยังไม่หายขาด เกียร์ธรรมดาก็เจอยกคลัชท์พร้อมฟลายวีลที่2หมื่นบาท เพราะเป็นฟลายวีลแบบ2ชั้น ร้องจ๊ากกันเป็นแถบ (นาวาร่าตัวแรกก็มีปัญหานี้เช่นกัน แต่นิสสันไหวตัวทันพอโดนลูกค้าด่าเปิงมารุ่นหลังๆเปลี่ยนกลับเป็นฟลายวีลชั้นเดียวเหมือนเดิมยกคลัชท์แค่หลักพันบาท ส่วนรุ่นแรกตอนยกคลัชท์ก็เลือกเอาว่าจะเอาฟลายวีล2ชั้นเหมือนเดิม หรือเปลี่ยนเป็นแบบชั้นเดียวคราวหน้าก็ยกคลัชท์ราคาถูกลงได้)
ใน BT-50 ตัวที่เป้นคู่แฝดกับ T6 หลายคนไปหละครับ เกียร์ออโต้ ยกลูกใหม่สถานเดียว แสนนิดๆ

หลายคนได้ขอสรุปแล้วว่า 50,000โลควรไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ได้แล้ว -..-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2016, 09:01:50 โดย เซลล์ขายรถ »
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 09:03:39 »
ส่วนเรื่องโตโยต้า กองแช่งแบบผมขอเฉยๆหละกัน ทำตัวเอง
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 09:17:36 »
ถ้าจำไม่ผิด  โตโยต้ายังเป็นบริษัทที่ทำกำไรได้สูงสุดอยู่นะครับ  ยอดขายรวมก็เป็นอันดับ 1 อยู่

และอีกเรื่องการทำรถให้ทนทาน ไม่จุกจิกมันก็มีต้นทุนนะครับ  ทั้งเรื่องความเนี๊ยบในการประกอบรถ   ของแบบนี้มันมองไม่เห็นจากหน้ากระดาษ หรือหน้า web

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 10:59:04 »
เป็นธรรมดาที่ผู้บริโภคยุค4gสามารถหาข้อมูลมากมายได้ด้วยตัวเอง สามารถเลือกที่คุ้มค่าเงินและไม่ถูกเอาเปรียบหรือดูถูก จากค่ายที่ผูกขาดมานานคงคิดทำไงมา ยังไงก็ขายได้แต่หารู้ไม่ คนสมัยนี้หลอกยกขึ้นแล้วครับพี่To

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 11:01:58 »
+
+
เป็นแบรนด์ที่ผมไม่คิดจะซื้อเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 11:33:48 »
สงสารทำไมหรือครับ ยอดขายก็ตามที่คนซื้อตัดสินอยู่แล้วถ้าดีคนก็ซื้อเยอะเป็นธรรมดา โตสำหรับผมที่น่าซื้อก็ Yaris, Vios, Altis ESport, Fortuner 2.5V, TRD, Camry 2.0
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 11:51:31 »
ถ้าทำราคา การขับขี่ อุปกรณ์ให้เหมาะสมกว่าที่เป็นอยู่ ผมถึงจะสงสารครับ ไม่ใช่รถไม่ดีนะ แค่โตโยต้าเป็นรถกลางๆ และเน้นซ่อมบำรุงง่าย อะไหล่หาง่ายและไม่แพง (สองอันหลังดีแล้ว ไม่ต้องแก้) ใครว่าอะไหล่เริ่มแพง ผมว่าลองไปดูฮอนด้า มาสด้า มิตซูไหมครับ ช็อคเอาเรื่องเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 22:25:05 »
ถ้าทำดีแล้วไม่ได้ดีค่อยน่าสงสารครับ
ส่วนตัวรีโว่ผมไม่ติดหน้าตา แต่ติดราคากับออพชั่นตัวกลางๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 03:03:29 »
เรื่องธรรมดาครับ เจ้าตลาดใครๆก็อยากเป็น เงินใครๆก็อยากได้ อิๆ