ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุใดฟอร์จูนเนอร์กับวีโก้ถึงได้ฉายาว่าเป็นรถบ้าพลัง?  (อ่าน 35646 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
แต่ไหนแต่ไรมาแล้ววีโก้กับฟอร์จูนเนอร์มักจะได้ฉายาว่ารถบ้าพลัง คิดคำว่าบ้าพลังที่ใครๆเค้าพูดถึงกันตีความหมายแบบละเอียดได้ว่ายังไงกันบ้าง? ส่วนตัวแล้วนอกเหนือจากเหตุผลที่คนขับใจกล้าบ้าบิ่นไม่กลัวโค้งกล้ามุด คำว่าบ้าพลังเท่าที่ผมเข้าใจก็คือด้วยความที่เครื่องยนต์ของสองรุ่นนี้เป็นดีเซลเทอร์โบใส่ระบบ VVTI เข้าไปด้วยทำให้อัตราเร่งต้นจัดจ้านมากพอตัว หลายๆเสียงเองก็บอกมาว่ามันเป็นรถที่พลกำลังเหลือล้นจริงๆเพราะกดคันเร่งแล้วพุ่งดีทำให้คนขับอาจเปลี่ยนพฤติกรรมการขับขี่ไปเป็นแบบชอบแซงได้เลย

แต่หลังจากที่เก็บข้อมูลมาเรื่อยๆ(ไม่เคยไม่แข่งอะไรกับเค้าหรอก)ก็พบว่าทั้งสองรุ่นนี้จะหมดแรงเมื่อความเร็วเกิน 180 ขึ้นไปเต็มที่ไหลได้ไม่เกิน 190 เทอร์โบจะหมดแรงส่งทำให้รถเก๋งบ้านๆรุ่นอื่นๆสามารถแซงได้ไม่ยากที่ความเร็วปลาย ซึ่งถ้าเทียบกับรถตลาดที่อัตราเร่งดีที่สุดอย่างซีวิคดูแล้วอัตราเร่งของวีโก้ไม่ได้ดีไปว่าเครื่อง 1800 สักท่าใดนักหรือแม้แต่ช้ากวา่เครื่อง 2000 อีกต่างหาก ซึ่งส่วนตัวแล้วผมคิดว่าไม่ต้องถึงมือซีวิคเอาสักมิตซูบิชิ Ex ก็น่าจะรับมือวีโก้กับฟอร์จูนเนอร์ได้ไม่ยาก แต่ไฉนจึงยังเป็นที่หวั่นสะพรึงของขาซิ่งทั้งหลายว่ารถบ้าพลังตามมาอย่าคิดไปเล่นด้วยถ้าไม่แรงจริง?

เป็นไปได้ไหมว่าฉายารถบ้าพลังเริ่มมาจากรถที่แล่นกันในตัวเมืองเป็นส่วนใหญ่ ทำให้ไม่สามารถแซงขาดหรือไต่ระดับไปในย่านความเร็วที่วีโก้หมดแรงได้ บวกกับข้อได้เปรียบของเครื่องดีเซลที่แรงบิดมาในรอบต่ำจึงเป็นที่มาของประโยคที่ว่าโดนดูดตู๊ดมาน่ากลัวมากกกก หรือว่าที่ขาซิ่งทั้งหลายเค้าโดนกันมาคือรุ่นที่ดัดแปลงเพิ่มบูสใส่กล่องดันรางกันหว่า? 

อยากถามคนที่เคยสัมผัสเคยของขับทั้งสองรุ่นนี้ช่วยอธิบายทีครับว่าเมื่อเทียบกันรถเก๋งทั่วไปแล้วจาก 0 - 180 นี่แต่ละย่านความเร็วของทั้งสองคันนี้เป็นยังไงกันบ้าง? มีอาการหมดแรงก่อนไปตันความเร็วปลายกันไหมหรือว่าเหยียบคันเร่งอย่างเดียวแล้วมันพุ่งได้ทุกช่วงความเร็วเลย? แล้วทำไมถึงไม่ค่อยมีคนหวั่นสะพรึงนิสสันนาวาร่าบ้างทั้งๆที่แรงบิดก็เยอะกว่าแถมมีเกียร์มากกว่าที่ 6 ระดับอีกต่างหาก?

:P  ;D  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ที่เขาเรียกกันว่า รถบ้าพลัง...

เปล่าหรอกครับ ผมเชื่อว่ามันไม่ได้มาจากรถซะทีเดียว

เพราะรถ จะเป็นวัตถุที่จอดอยู่กับที่ จะเคลื่อนไหวไปได้ ต้องมีคนขับ

และคนขับ นั่นละ ที่ทำให้รถ มันบ้าพลัง

ชอบกันนัก ขับจี้ๆๆ ตูด กันนัก จะในเมือง หรือบนทางหลวงก็ตามเถอะ
เบรกของรถรุ่นแรกๆก็ดีกันเหลือเกิ๊นนนน รู้ว่าเบรกนั้นสุดแสนจะดี๊ดี ก็ยังขับจี้ตูดรถคันข้างหน้ากันเข้าไป
นี่ดีแต่ว่า รุ่นหลังๆมา ปรับระบบเบรกมากขึ้น มีใส่ EBD แทนวาล์ว LSPV นั่นบ้างแล้วในบางรุ่นนะ

นั่นละครับ ที่มาของคำว่า บ้าพลัง

ออฟไลน์ toey_tm

• Newbie
  • *
ไฟหน้าก็บ้าพลังครับ  เวลาจอดรถติดในเมืองทีนี่แบบว่า ถ้า HID ด้วยหล่ะก็ ตาบอดกันเลยทีเดียว

ดีนะฟิลม์หลังผม 80  ;D เห็นเป็นจุดเล็กๆ ชิวๆ

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
เชิญ หยิบ กุญแจ รถที่คุณใช้อยู่ แล้ว ขับออกไป ต่างจังหวัด
เลือก เส้นทาง ยาวๆ ไกล นะครับ
แล้ว คุณ จะพบ วีโก้ ฟอร์จูนเนอร์ จอง เลนขวา
ขับ จี้ จี้ จี้
เปิด ไฟสูง ไล่ หลัง คุณ ตลอดทาง
ไม่ว่า ข้างหน้า คุณ จะว่าง หรือ ติด
รถบ้า พลัง ก็ จะ พุ่ง แบบ ไม่สนใจ ทางข้างหน้า

รถบ้าพลัง คือ รถคันใหญ่ เครื่องมีแรงฉุดดี
ทำให้ คนขับ ได้ใจ
เพราะ มั่นใจ ว่า รถใหญ่ ได้เปรียบ รถเล็ก

ถนนต่างจังหวัด ปอร์เช่ แรงๆ ก็ ยัง ขับแบบ มีเหตุผล ครับ
ขับ ตาม ความฉลาด ของ เจ้าของรถ
คือ ทางโล่ง ก็ กด
ทางอันตราย ใกล้ โรงเรียน โรงงาน มอเตอร์ไซด้ อีแต๋น คนข้ามถนน โค้ง วุ่นวาย
เขา ก็ ชะลอ รถ

แต่ รถ บ้าพลัง นั้น
คนขับ ไม่สนใจ อะไรทั้งสิ้น
กด คันเร่ง ลูกเดียว
เพราะคิดเสมอว่า คนขับรถเก่ง คือ คนขับ รถเร็ว

วีโก้ ฟอร์จูนเนอร์ คันใหญ่ เครื่องแรงเกินคัซซี
เมื่อได้ คนขับ ที่ สมอง อยู่ที่ ปลายเท้าขวา
จึงเป็น ผลให้ รถพวกนี้ แรง ที่สุด บน ถนน ต่างจังหวัด และ ข้างทาง ครับ

นี่ถ้า MAN SCANNIA มี หัวลาก รุ่นซิ่ง แบบ ใน ยุโรป
รับรองว่า รถบ้า พลัง จะต้อง เป็น หัวลาก ยุโรป แน่นอน ครับ

รถใหญ่ที่สุด คือ รถที่ เร็วที่สุด บน ถนนเมืองไทย ครับ
ส่วน รถเก๋ง รถสปอร์ต คันเล็ก นั้น แรง ได้ไม่จริง ครับ
เพราะ คนขับ ใช้ สมอง ควบคุม เท้าขวา บ่อยกว่า ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมก็ว่าอยู่ที่คนครับ คือ รถมันยอดนิยม ก็มีคนขับเยอะ
และในนั้นก็มีคนที่ขับไม่ดีอยู่เยอะมากเช่นกันครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
สมรรถนะของมันผมว่าก็ไม่ได้ต่างอะไรมากไปกว่าคู่แข่ง

แต่ที่ได้ฉายานี้เพราะ "คนขับ" ทั้งนั้นคับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ firstzeng

ลองไปขับดูนะครับ มันขับมันจริงๆ 0-140 นี่ โหอย่างจี๊ดอะ

ที่ว่าจี้ตูด ก็คือมันขับเร็วหนะ มันวิ่งเลนขวาอยู่แล้ว แล้วคุณขับข้าไปวิ่งเลนขวาก็ควรจะหลบให้เค้าแซงไปเถอะ

เวลาขับรถเร็วแล้วมีคนขับรถใจเย็นชิดขวา มันก็น่าเบื่อจริงๆนะ จี้ตูดไปมันก็ไม่แอบ เราต้องแซงซ้ายไป

มันแล้วแต่อะ

ออฟไลน์ pusb

• Jr. Member
  • **
คนขับ มันชอบขับจี้ตูดครับ

ไม่รู้จะรีบไปไหน

เจอบ่อยมาก --'

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
งั้น

มารยาทในการแซง รถ บนทางหลวง ขับออกต่างจังหวัด หรือแม้แต่ในเมืองก็ตามเถอะ ที่ข้าพเจ้าพอจะใช้ประสบการณ์ส่วนตัว
ทดลอง และ ประเมินดูเล่นๆ ทำให้พบวิธีที่ ส่วนตัวผมคิดเองว่าเหมาะสม มีดังนี้

1. เว้นระยะห่างากรถคันข้างหน้าให้เหมาะสม และเท่ากันกับที่คุณควรจะทิ้งช่วงห่างจากรถคันข้างหน้าตามปกติ

2. เปิดไฟเลี้่ยวขวา เพื่อขอทาง เป็นครั้งแรก โดยปกติ ถ้าคนขับรถคันข้างหน้า ประสาทสั่งการตื่นตัวตลอดเวลา
จะรู้สึกได้เองว่ามีอะไรกระพริบๆ เมื่อหันไปมองระจกหลัง เขาจะเห็นรถของคุณ และจะหลบซ้ายให้เอง โดยอัตโนมัติ

3. ถ้ายังไม่หลบ ไม่ต้องจี้เข้าใกล้ครับ ทิ้งช่วงไว้ ตามเดิมนั่นแหละ แต่แต๊บไฟสูง สั้นๆ 1 ที อย่าแช่ยาว เพราะการแช่ยาว คือการด่า และถือว่าไร้มารยาท ในช่วงแรก
ปกติ ขั้นนี้ คนทั่วไป ก็จะหลบให้ครับ ยกเว้นพวกนิสัยเสีย ก็จะแตะเบรก จนไฟเบรกหลังขึ้น เพื่อหวังจะแกล้งให้คุณเบรก
นี่ละ ผมถึงได้บอกว่า คุณควรเว้นระยะไปพอสมควร อย่าจี้ตูดคันข้างหน้านัก เพราะเผื่อว่าคันข้างหน้า จะเป็นพวกนิสัยไม่ดีเข้า

4. ถ้ายังไม่หลบอีก แล้วแต่วิจารณญาณ ถ้าเป็นผม จะแต๊บไฟ และเปิดไฟเลี้ยวขวา อีก 1 ครั้ง คือ ไฟเลี้ยวขวาหนะ เปิดแช่ยาวไปเถอะ
แต่ไฟสูง แค่กระพริบครั้งเดียวพอ ถ้าขั้นนี้ ตามมารยาท คันข้างหน้าต้องหลบให้แล้ว

5. ถ้ายังไม่หลบอีก ไม่ว่า คันที่วิ่งอยู่ข้างหน้าคุณ จะมีปัญหาทางสายตา (จริงๆนะ มีคนประเภทนี้อยู่จริง)
หรือ ประเภท สันดาน ขวางโลกมาแต่กำเนิด ประมาณว่า กูจะขับช่วยชาติ วิ่ง 90 ตามนโยบายรัฐบาลเก่าๆ
(กฎหมายระบุว่า ไม่เกิน 110-120 กม./ชม.) มึงจะทำไม

อันนี้ ถ้ามีช่องแซงได้ ก็แซงมันไปพ้นๆเถอะครับ

เพราะคนพวกนี้นั้น ถ้ามีโอกาส ผมอยากถามมากเลยว่า
ถ้าอยากช่วยรัฐบาลมากนัก ทำไมไม่ไปช่วยทำงานอยู่ในทำเนียบรัฐบาล
แล้วกินนอนอยู่ในนั้นเสร็จสรรพเสียเลยละ มาขับรถช้าวิ่งเลนขวา
ขวางโลกขวางทางคนอื่นเขาจะรีบไปทำมาหากินอย่างนี้ทำไมฟะ?

ปล่อยคนพวกความคิดแย่ๆแบบนี้ ขับช้าชิดขวา กันต่อไป
สักวันนึง คนพวกนี้ เขาจะเติบใหญ่ ได้โลง ไปเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2010, 12:32:47 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Satanic za'

จริงๆผมว่ามันเป็นเพราะว่าคนใช้เยอะมั้ง เราเลยเจอบ่อยอะ

ผมเจอแบบนี้กับ izusu ก็ไม่น้อยเหมือนกัน แถมยังเป็นไฟโปรเจคเตอร์อีก

ไม่รุ้เหมือนกัน ว่า บ้าพลังหรือคันเร่งเค้าค้างอะ อิอิ(แซวนะ)

ออฟไลน์ Supermax

• **
ส่วนมากผมมักเจอ รถบ้าพลังตอนที่ผมขับอีออสน้อย มันเบียดซะ เปิดไฟไล่ซะ แบบว่า แต่บางทีเราก็ผิดไม่ค่อยยอมเค้าซะด้วย ก็ kickdown เลย แต่คุณพระลืมไป ของเรามันแค่ 1500 ของพี่ท่าน 3000 สุดท้ายก็โดน อีโก้ ซัดหายตลอด เพราะเเรงบิดพี่ท่านมหาศาล ของเรากว่าจะไต่ขึ้นได้ โอยมันช่างเหนื่อยจริงๆ บางอารมณ์ยังอยากได้ไว้ซักคัน แต่คงจะต้องโดนหาว่าบ้าพลังเหมือนที่คนอื่นเค้าว่าพวกนี้แน่ๆ เพราะพฤติกรรมการขับรถเรามันก็ไม่ค่อยจะสำรวมเท่าไหร่เลย เห่อๆ

ออฟไลน์ pusb

• **
จริงๆ เป็นกันทุกยี่ห้อนั่นแหละครับ
บังเอิญ ฟอจูนเนอร์ วีโก้ ของเขาขายดี
ก็เจอเยอะหน่อย : )

ว่าไป ก็ขึ้นอยู่กับคนขับมากกว่า

สำหรับเลนขวาสุด ผมใช้ความเร็ว 100, 120 up แน่ๆ
แถม บางช่วง รถคันหน้าก็ไม่ได้ห่างจากผมเยอะ
ไม่เข้าว่า จะจี้ทำไม
พอ จี้ มา ผมก็เข้าซ้าย --'  

กลับบ้านปลอดภัยดีกว่า :) แต่บางทีก็มีหงุดงหงิดเหมือนกัน

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
มันเป็นคำด่า ไม่ใช่คำชมนะครับ อย่าเข้าใจผิด
ผมออกต่างจังหวัดทีไร เจอน้องวีโกจี้ตูดตลอด แม้จะเป็นเส้นทึบน้องก็จะแซงให้ได้..เฮ้อ

ออฟไลน์ 2k

อูยยอ่านความเห็นคุณ traveller แล้วเสียวตู๊ดจริงๆด้วย ผมเคยขับทางไกลไปจันทบุรี 4-5ครั้งแล้วเดชะบุญไม่เคยเจอกิริยาที่ว่ามาเลยครับแม้กระทั่งในกอทอมอก็ตาม สงสัยจะโชคดีจริงๆ   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

ตามๆกับข้างบนนะครับ

อันที่จริงบ้านผมก็ใช้วีโก้อยู่

ผมก็ว่ามันไม่ได้แรง ไม่ได้อะไรกว่าคันอื่นซักเท่าไหร่

แต่ว่าอาจจะเป็นจุดเริ่มต้นที่มีคนคนนึง โดนกระทำแบบที่เหมือนรีก่อนๆว่า

พอบ่อยๆครั้งเค้า เค้าอาจจะจำฝังใจว่า ถ้ารถวีโก้ หรือ ฟอร์จูเนอร์ จะต้องขับเร็วๆ เร่งๆ จี้ๆ เปิดไฟไล่ตลอด

ทำให้เค้าเรียกรถรุ่นนี้ว่ารถม้า รถบ้าพลังไรงี้อ่ะครับ

แล้วเค้าก็เอามาพูดอาจจะในเว็ปบอร์ด หรือ ในที่สาธารณะซักแห่ง

ทำให้หลายๆคนเอามาใช้ตามๆกัน จึงทำให้เกิดเป็นฉายาขึ้นอ่ะครับ

อย่างไงก็ ผมว่าตรงจุดๆนี้ มันขึ้นอยู่กับทางพฤติกรรมของคนขับแล้วอ่ะครับ

รถเองไม่มีสมอง พอที่จะสั่งการตัวเองให้ทำอะไรได้หรอกครับ

ออฟไลน์ Bogiecoco

• **
ผมเองก็เคยสงสัย พวกขับโตโยต้าทั้งหลายเค้าจะรีบไปไหนกัน(วะ)  จนได้ลองฟอร์จูนเนอร์ของพี่ชาย  เออมันพุ่งดีแฮะ
แล้วผมว่าที่บ้าพลังเพราะมันสูงมองเห็นได้ไกลกะระยะได้ดีแถมบวกความแรงเลยเป็นกันหมด ผมขับ Hyundai H1 ก็อดใจไม่ได้เหมือนกัน(แต่ไม่เคยไปจี้ก้นใครนะครับ)
 พี่ชายผมและเพื่อนอีก2คนใช้รุ่นนี้ผีเข้าหมด...555  ความจริงผมขับก็เป็นครับจนกระทั้งเข้าโค้งแล้วได้ยินเสียงยางร้องนี่แหละ กลัวเลย
ได้มีโอกาสขับโตโยต้าทั้งแคมรี่2002 วีออส  วีโก้ วิช  มันฟิลเดียวกันหมดเลย แตะเป็นพุ่ง เบรคทีหัวทิ่ม พวงมาลัยหวิวนิดๆทุกอย่างดูเบาไปหมด
เหมือนรู้นิสัยคนรุ่นใหม่ใจร้อน อยากได้ ต้องได้
เลยเซตมาแบบตอบสนองทันใจ  แต่สังเกตุถ้าวีโก้รุ่นไม่ยกสูงก็ขับไม่เร็วเท่านะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2010, 18:46:12 โดย Bogiecoco »

ออฟไลน์ CN16888

ไม่รู้ว่าเป็นคำชมรึด่าเหมือนกัน แต่ก็ชินซะแล้วครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ส่วนตัว ถ้าเจอรถช้าแช่ขวา ผมจะแซงซ้ายนะครับ ถ้ามีโอกาส

เดี๋ยวนี้สาดไฟก็ไม่ค่อยหลบกันแล้ว คือคนมันมีมารยาท เขาก็หลบตั้งแต่เห็นเรามาแล้ว ^^
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Puyzabra

สงสัยอย่างนึงคับผมขับอยู่ประมาน130-140กม. ทาง8เลนกทม.-นครสวรรค์ ไม่ทราบว่าทำเค้าต้องมาจี้ด้วยทั้งๆที แซงซ้ายก็ได้นะคับ
อีกอย่างนึง ผมจะหลีกพ่อก้อบอกปล่อยไปเดี๋ยวก้อไปเอง ซัก4-5กม.ก้อ ไปจริงๆ แต่ไม่เข้าใจว่าทำไม่ยอมไปแต่แรกทั้งๆที่รถว่าง

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
อาจจะมีบางคนเหมือนผม

ที่บ้านผมมี2คัน รถแฟนกับรถเรา

รถแฟน (แต่เราขับไปทำงานทุกวัน คือ Soluna 1.5GLi auto3จังหวะ ปี 97
รถ เรา Vigo D-Cab 3.0 Auto 2wd
ให้แฟนใช้ไปส่งลูกไปโรงเรียนเพราะติดตั้ง child seat ง่ายกว่า
เอา Car seat เข้าออก ง่ายกว่า

วันเสาร์อาทิตย์หรือวันธรรมดาที่มีธุระ
ที่ต้องรีบทำเวลา ผมก็ต้องเลือกใช้ Vigo ครับ เพราะ ทัศนวิสัย ดีกว่ากันเยอะเลยครับ
(ส่วนใหญ่ใช้ความเร็วสูงกว่า 100 บน มอเตอร์เวย์ หรือ ทางด่วน หรือเส้นทางไฮเวย์6เลนขึ้นไป ตาม ตจว. เท่านั้นครับ)
โซลูน่าติดแก็สLPGประหยัดกว่าแน่นอน
 แต่ ทัศนวิสัย มองไกล ประมวลผลล่วงหน้าลำบากครับ มุดลำบากเวลาจะทำเวลา
ยิ่งถ้าบรรทุก ครบ 4 คน ละก็ไม่อยาก มุดเลยครับ กลัวเร่งแซงไม่ขาด แรงบิดไม่พอ

วีโก้ ช่วง 100-140 นี่ เข้าขาเป็นอย่างดี แรงบิดมีมารอ ถึงจะบรรทุก(500Kg)
หรือไม่บรรทุก ก็กะระยะอัตราเร่งแซงไม่ต่างกันมาก
ถึงจะรู้ว่าอันตรายเมื่อใช้ความเร็ว ที่ มากกว่า 120 ก็เถอะ

แต่ โซลูน่าเกิน 110 ก็ วูปวาบฉี่จะราด กดโซลูน่า เพื่อ ทันธุระที่ 140 เครื่องก็ส่งเสียง 4000++/Rpm จนสงสารเครื่องกลัวมันจะไปก่อนเวลา เพราะเหตุที่ ออโต้ 3 จังหวะด้วย

แต่เวลาผมขับเร็ว ถ้าเจอะใครขับช้ากว่าแล้ว ขวางทาง ผมจะไม่ ส่องไฟสูงเลยนะครับ
เพราะเราก็รู้ว่าเราเร็วว่ากฏหมายกำหนด หรือ
เร็วกว่าความเร็วที่ปลอดภัยเมื่อเทียบกับสภาพแวดล้อมของถนนนั้นๆ

ผมจะ อ่านไลน์ อ่านใจ  ประมาณความเร็ว คันหน้า  และ คันหลัง ที่อยู่รอบๆ
แล้ว เผื่อระยะความปลอดภัยไว้ครับ

ขับ วีโก้ มา 5 ปีแล้ว ไม่เคยชนเลยครับ มีแต่โดน แซนด์วิช เพราะ คันหลังไม่เบรค แล้วเรา กะ ระยะห่างคันหน้า น้อยไปหน่อย โดนชนที่ความเร็ว ไม่เกิน 20 ครับ

อาจจะดูเหมือนบ้าพลัง เวลา ขับVigo คันนี้

เพราะถ้า มีธุระด่วน ก็ต้องอาศัยแต่Vigo หล่ะครับ

แต่ เวลาไม่เร่งด่วน Vigo 3.0 D-cab auto 
ผมก็ขับไม่เกิน 110 หรอกครับ
วิ่งไป ต่างจังหวัด กลางวันแบบไม่ง่วง ของบรรทุกประมาณ 4-500 กิโลกรัม
จะพยายามทำสถิติไม่เกิน กิโลเมตรละ 3 บาท นะครับ (12 กม/ลิตร)
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
ล่าสุดขับรถวีโก้ 3000 จากเชียงใหม่ไปพัทยา กำลังแซงรถ 18 ล้อตรงช่วงกำแพงเพชร-นครสวรรค์ กำลังแซงพ้น ที่ความเร็วราว ๆ 120 กม./ชม. ก็โดนคุณพี่โบกให้จอด แล้วก็บอกว่า น้องขับแช่ขวา ............... *_* (จะให้แซง 18 ล้อทางซ้ายหรือไงไม่ทราบ) แล้วจู่ ๆ พี่แกก็ถามว่า จะเลี้ยงอะไรพี่ดี พอดีไปกับเพื่อนสาว ชีเลยบอกว่า เอา M150 ละกันนะพี่ แล้วก็จ่ายพี่แกไป 100 บาท จบข่าว....

ปล. บริเวณนั้นมีวีโก้ที่โดนโบกอยู่แล้ว 3 คัน และพี่เค้า (อีกคน) กำลังโบกฟอร์จูนเน้ออีกคันอยุ่ (สรุปว่าคงได้ไปเป็นพัน ในนาทีนั้น)  :P

ออฟไลน์ Nuttie

ผมเพิ่งเคยได้ยินนะเนี่ย วีโก้ - ฟอร์จูน เป็นรถบ้าพลัง ^^

ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับรถเลยครับ

อย่างที่พี่ J!MMY ได้บอกไป รถมันไม่มีชีวิต มันวิ่งไม่ได้ ถ้าไม่มีคนทำให้มันเคลื่อนที่

ไม่ว่าจะเป็นรถซุปเปอร์คาร์ราคาหลักสิบล้าน ยี่สิบล้าน อย่าง Ferrari หรือรถบ้านๆอย่างรถกระบะบางรุ่น บางยี่ห้อ

มันอยู่ที่จิตใต้สำนึกของคนขับเองมากกว่า

ตัวผมเองก็มีคนรู้จักที่ใช้ ฟอร์จูนเนอร์ อยู่หลายคนเลยทีเดียว และหลายคนที่ผมเคยขึ้นไปนั่งบนรถที่ได้ชื่อว่า "บ้าพลัง"

แต่ผมก็ไม่เห็นเขาจะรู้สึกว่า รถฉันแรง ฉันต้องแซง จี้ตูด [55พิมพ์ แล้วขำเอง] หรือมีอาการเหมือนของขึ้นที่ปลายเท้า กระแทกคันเร่ง เหยียบไม่ยั้ง

ไม่มีเลย หรือมีก็คงบางครั้งตามต่างจังหวัด รถว่างๆ หรือเวลาเร่งรีบ ^^

สรุปว่า ที่บ้าพลังหน่ะ คนนะครับ ไม่ใช่รถ ^^

ออฟไลน์ Preceda2

มันก็คงอยู่ที่คนด้วยส่วนหนึ่ง

แต่ในความคิดผมนะ ผมว่าเวลาเราขับรถที่แรง จะทำให้เรามั่นใจขึ้นอ่ะครับ จะแซงจะอะไร ก้เหยียบไปเลย แต่ไอพวกจี้ตูด ปาดไปปาดมานี่คงไม่ใช่แล้วมั้ง

2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ boyce

Nissan ซิครับ ได้ฉายา "กระบะบ้าพลัง" ตัวจริง
รายแรกในไทย สมัย BigM ที่ทำแรงม้าได้ 150 แรงม้า
ปัจจุบัน มีแค่ 2500 cc. แต่ม้าได้ตั้ง 174 แรงม้า
แรงกว่าทุกยี่ห้อ ใครบ้ากว่ากันครับ
เสียดายอัตราเร่งออกตัว ไม่ดี เพราะไม่ได้ set มาแข่ง
1. น้ำหนักรถมากกว่าชาวบ้านเขา (เหล็กเยอะ)
ทดลองเปิดฝากระบะท้ายซิ หรือกระโปรงหน้าห้องเครื่อง
ก็ได้หนักมาก
2. อัตราทดเกียร์ set สำหรับบรรทุก แหนบก็ยาวกว่า
ชาวบ้านเขา จานเบรค หม้อเบรค ก็ใหญ่กว่า
(ลองเทียบกับยี่ห้อที่ยกสูงคนโต จากเล็กนิดเดียว
คงเบรกดี เพราะยี่ห้อ)
....

จริงเท็จประการใด เชิญท่านอื่นแสดงความคิดเห็นได้ครับ

ออฟไลน์ boyce

ปล่อยให้มันบ้าพลังรถของมันบนโลกนี้ไปก่อน
อีกไม่นาน มันก็จะได้ไปบ้าต่อที่ "ยมโลก"

ไม่ควรจะไปบ้ากับรถพวก "วีxx" หรือ "For...."
เห็นด้วยกับหลาย ๆ ท่านว่าประเภท/spec. ของ
รถมันไม่เอื้อ แต่ก็ยังเอา... เรียกว่าบ้าไร้สมอง

คล้าย ๆ กับบางคน มีเงินซื้อรถแพง ๆ แต่
"ไม่มีสมองจะขับ"

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
หุหุ เห็นแต่เช้าไม่คิดว่าจะยาวนะเนี่ย

ตอนแรกๆ มันก็ไม่ได้บ้าพลังหรอกครับ พอมาช่วงเวลานึง  ก็มีคนไปโพสด่าที่เว็ปแห่งนั้นแล้วเค้าก็เลยตั้งฉายา ให้มันว่ากระบะบ้าพลัง
นาเข้าๆ คนขับเริ่มเกรียนกลับชาติมาเกิดเยอะขึ้น ความเร็วที่ได้ย่อมเพิ่มตามความเลวที่ได้เหมือนกันขับไร้มารยาท รถเค้าแรงก็เข้าใจอยู่แต่ซักพักเริ่ม
แรงจนทำให้ชาวบ้านเค้าเดือดร้อน มันก็เลยเริ่มีบุคคลที่อยากจะเป็นทาคุมิมา กดเบรคพร้อมคันเร่งให้มันเสียวชนเล่น ทำไปทำมาเป็นแฟชั่น คราวนี้ใครขับรถเร็ว
แล้วไปจี้ดากเค้าก็ตอนระวังมากขึ้นกว่าเก่าเดียวจะลงไปนอนไม่รู้ตัว

มีอยู่ช่วงนึงเหมือนกันที่ผมก็ทำแบบนี้เพราะทนไม่ไหว มันจี้จนแทบจะเห็นรอยแตกลายงาของรถเลยแต่พอเจอะอีกทีมันก็ เจอะกันตรงไฟแดง
แมร่งแซงไม่ขาดนี่หว่า ไอ่พวกนี้ผมว่ามันอ่อน มีแต่แรงแต่ไม่มีสมอง มองลายไม่ถูกเจอะรุ่นปู่แซงอีก โอ้ย อาจนาจ

ไปดีกว่าเริ่มส่วนตัวแระ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ koruru

สดๆ ร้อนๆ เมื่ออาทิตก่อน ฝนตก วันแรกแห่งปี
น้ำ คราบน้ำมัน ทราย บนถนน กลายเป็น ฟองสีขาวๆ เต็มถนน+ยางมะตอย ลื่นๆ
เส้นวงแหวน ลงจาก ทางด่วนพระประแดง พี่ขับ civic เห็น วิโก้ หมุนข้างทางเลนขวา ชนกับ กระบะอีกคัน
ขับไปอีก ไม่เกิน 1กิโล วิ่งเลนขวา อีสุสุ อยู่เลขกลาง เทียบข้างกันเลย วิ่งมาประมาน 60-70
ถนนว่างนิดหน่อย พี่แก สายไปสายมา โชคดี พี่เบรกอยู่ หมุนมาตัดหน้ารถเฉยเลย ลงข้างทางไปซะ

ออฟไลน์ mrpong

• Newbie
  • *
ขับเลนส์กลาง 120 กม./ชม. ยังโดนบ้าพลังใส่ กับคนพวกนี้ ต้องทำไงครับ อีกพวกคือ ขับอยู่เลนส์ขวาสุดเพลินๆ พวกแซงซ้ายบนไหล่ทางเฉย ตายคนเดียวไม่พอ ยังจะพาคนอื่นไปด้วย พวกนี้ต้องทำไงครับ ในกทม.เจอบ่อยมาก โดยเฉพาะบนทางด่วน

ออฟไลน์ YenChar

แรงบิดมันเยอะ เลยดึงหนัก คนขับเลยคิดว่าแรง ทั้งที่จริงๆมันไม่ได้แรงขนาดนั้นหรอก
แต่เหยียบคันเร่งแล้ว มันสนุกเท้า เลยคึกซะมากกว่า

0-100 12วิ เท่ารถซิตี้คาร์แทบทุกรุ่น อัตราเร่งแซงก็ไม่ได้แตกต่าง

รถมันไม่ได้มีความผิิดอะไรสักนิดเดียว
ความผิดทั้งหมดมันอยู่ที่มนุษย์นี่แหละ
ที่ทำตัวไม่สมกับคำว่า"มนุษย์"