ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดอะไรขึ้นกับการตลาดนิสสัน?  (อ่าน 8123 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
เกิดอะไรขึ้นกับการตลาดนิสสัน?
« เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 13:17:09 »
ผมว่านิสสันประเทศไทยแปลกๆน่ะครับ ช่วงนี้เงียบมากชาวบ้านเค้าเตรียมเปิดรุ่นใหม่กันทั้งนั้นทำอย่างกับรถตัวเองขายดี Teana Sylphy ก็ควรMC จะได้เพิ่มความสดใหม่ให้สินค้าอย่างน้อย คนยังเอามาเป็นตัวเลือก นี่รถรุ่นไหนเคยขายดีก็ปล่อยมันทิ้งไว้อย่างนั้น ให้คู่แข่งเค้าแซงเอาๆ ปัจจุบันผมแทบไม่เห็นมีรุ่นไหนของนิสสันน่าซื้อเลยซักคันยกเว้น  X-trail ที่เหลือแต่ล่ะคันแทบไม่มีจุดเด่นอะไรกว่าชาวบ้าน จริงๆฐานลูกค้านิสสันในไทยก็ยังมีอยู่น่ะครับ น่าจะรักษาไว้ ไม่ใช่ปล่อยเลยตามเลย จากเมื่อก่อนผมว่าอันดับ 3 บ้านเราคือนิสสัน ปัจจุบัน 5-6 ยังยากเลย มาสด้าก็มาแรง ถ้ากระบะรุ่นหน้าทำมาดียอดคงชนะนิสสันสบายๆ มิสซูก็ยอดชนะนิสสันบ่อยๆ ทุกวันนี้ยังดีที่มีอีโค่คาร์เป็นบุญเก่าอยู่ ถ้าอนาคตตลาดนี้โดนแย่งไปอีกคงไม่มีที่ยืนในตลาดแล้วมั้งครับเนี่ย

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
Re: เกิดอะไรขึ้นกับการตลาดนิสสัน?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 13:27:06 »
อย่าง navara np300 ถ้ายัด 2.3 มาลงแต่แรกยอดขายเผลอๆชนะ ranger ได้สบายๆเลย
ส่วนSylphy MC แล้วปรับ option ดีๆสามารถแย่งที่ 3 กับ mazda 3 ได้สบายๆ แต่กลับไม่ทำ แปลกเหมือนกัน
 X-trail อีกรุ่น ออฟชั่นจะสุดก็ไม่สุด กั๊กนั้นกั๊กนี่ตลอด

ออฟไลน์ ps000000

Re: เกิดอะไรขึ้นกับการตลาดนิสสัน?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 13:56:28 »
ผมก็ไม่รู้นะ หลังๆ ชื่อเสียงเรื่อง อะไหล่ไม่ทน ศูนย์กากๆ ได้ยินบ่อย

ผมอดีต สาวกนิสสัน ใช้มา 17 ปี

ผมดูยอดขายแต่ละเดือนทุก Segment ของ นิสสัน แล้ว

ดูเขา เฉยๆ มาก ไม่เห็นทำอะไรสักอย่าง (หรือเขาทำแล้วแต่ผมไม่ทราบ)  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 14:48:51 »
สำหรับผมที่ไม่ได้มองไม่ได้เฉียดเข้าใช้โชว์รูมเลยคือ การออกแบบครับ

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 15:06:08 »
มันก็ลำบากน่ะครับ เคยใช้นิสสันมาหลายทีและเป็นรถที่ดี ติดพักหลังมานี่ออกแบบไม่ค่อยโดนใจทั้งภายในและภายนอกครับ

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 15:23:40 »
อยากบอกว่า "เราจบกัน" หรือ "คุณไม่ได้ไปต่อ" ดีล่ะ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 15:28:38 »
นิสสันออกแบบรถอนุรักษ์นิยมไปหน่อย ทั้ง ๆ ที่พวก z พวก gtr ก็ทำสวยได้ แต่รถบ้าน ๆ ไม่ทำ
เครื่องกับเกียร์เขาสุดจริง ๆ ขนาด tida ยังขับมันกว่า civic altis อีก

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 16:11:40 »
ไม่พัฒนาแล้วดูยังเสื่อมถอยด้วยสิครับ...ท่าทางคงไม่น่ารอด ถ้าไม่พัฒนาการออกแบบและประสิทธิภาพของเครื่องยนต์ (กินน้ำมันเยอะเกินกว่าชาวบ้าน)

ออฟไลน์ djunsri

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 16:15:04 »
หลักๆก็ศูนย์บริการครับ    ศูนย์ดีมีครับแต่ปริมาณน้อยกว่าพี่h &t
รุ่นรถที่มีตอนนี้ก็ออกมานานแล้วเป็นส่วนใหญ ไม่ว่าจะเป็นมาร์ชอัลเมร่า ซิลฟี่เทียร์นา แล้วไม่ยอมแต่งหน้าทาปากลากขายไปเรื่อยๆ
ผมว่าตัวรถระบบอิเล็คทรอนิครวนง่าย (แต่เข้าศูนย์ก็แก้ได้น่ะครับ แต่รวนทีเข้าศูนย์ทีมันก็เบื่อ) 
สรุปผมว่าตอนนี้นิสสันไม่ค่อยมีจุดแข็งสักด้านครับ เลยดูเงียบๆไป

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 16:39:20 »
สำหรับผม ดีไซด์ของตัวรถไม่ผ่านครับ
-มีนา เหมือนเม็ดมะม่วงหิมพาน
-นะวารา ตูดแบน หน้าเฉย
- อัมมะรา เหมือนด้วง

ขออภัยสาวกนิสสัน แต่ผมรู้สึกแบบนั้นจริงๆครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 17:22:27 »
ถ้าออกแบบได้อย่าง Juke หรือ X-Trail อาจจะขายดีก็ได้นะครับ

ความสวยในบอร์ดเราอาจจะมองว่าไม่น่าเกี่ยว แต่คนส่วนใหญ่ย่อมมองความสวยเป็นหลักกันทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 18:48:45 »
สำหรับผม xtrail ก็ไม่ผ่านครับเรื่องออกแบบ มันดูเชยๆ ครอบครัวไปมาก

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 19:33:34 »
บ้านผมก็ใช้นิสสันมาหลายรุ่นแต่ตอนนี้มาตันที่j32 หลังๆที่เจอมาน่ะครับศูนย์บริการด้อยลง ตัวรถเกรดวัสดุลดต้นทุนไปเห็นชัดเจนก็l33 การออกแบบไม่มีเอกลักษณ์

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 19:58:49 »
พักผ่อนอยู่ครับ

ออฟไลน์ Yoshio

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 20:00:12 »
สมัย Tiida, Teana J31 น่าใช้นะ
แต่หลังๆนี่ไม่มีอะไรเด่นๆเลย

เดี๋ยวนี้ลนถนนรถ Mazda, Ford ผมเห็นบ่อยกว่า Nissan อีก

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 20:23:23 »
ผมว่าหน้าตารถไม่สวยอ่ะครับ ไล่คนออกแบบออกให้หมด แล้วซือตัวคนออกแบบ บีเอ็ม เบนซ์ ออดี้ได้ไหม
เดียวนี้ kia ยังสวยเลย ให้ตายเถอะ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 20:30:35 »
ปัญหาตอนนี้ที่ควรรีบแก้ไขปรับปรุงโดยด่วน

- ดีไซน์จืดฉืดราบเรียบ ไร้ซึ่งความแตกต่าง (โดยเฉพาะพวกซีดานทั้งรุ่นเล็กรุ่นใหญ่)
- กั๊กของ (เช่นเครื่องยนต์ที่คนต้องการไม่ให้ ให้มาแต่เครื่องพื้นๆ ออฟชั่นดีๆตัดออกแหลกราน)
- เจ้าพ่อตลาดวาย (กว่าจะส่งลงมาขายคนหายอยากกันไปแล้ว)
- ไม่ค่อยแอคทีฟกับการแก้ปัญหาเท่าที่ควร (ถ้าเป็นปัญหาเล็กๆน้อยๆจะบอกว่าเป็นปกติของรุ่นนี้ ฟังแล้วแทบอยาก......ฮึ่ม)

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 20:39:16 »
ด้วยการดีไซค์ของตัวรถแต่ละรุ่น และการดึงจุดเด่นครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Megalodon

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 20:41:27 »
การออกแบบอาจจะเน้นไปทางยุโรปหรือเปล่าครับ ญี่ปุ่นก็น่าจะยังขายดีอยู่

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 20:59:32 »
เรื่องดีไซน์ที่หลายคนติติง นี่ผมว่าสาเหตุสำคัญเลยนะ
ตอนที่ไปดูรถที่มาแทน B13 คือตัวพ่อผมแกก็แฮปปี้กับมันมากอยู่นะ ทั้งสมรรถนะ ออพชั่น ความทนทาน การซ่อมแซมบำรุงรักษา ทุกอย่างใน B13 ถูกใจพ่อหมด

แต่... พอถึงเวลาต้องหาคันใหม่ ขับไปดูกันมาเกือบทุกยี่ห้อเลย ไม่เว้นแม้แต่ Ford จนพอมาถึงหน้าโชว์รูม Nissan ที่ข้างหน้ามี March , Almera , Sylphy และ NP300 จอดเรียงกันมากมาย
พ่อพูดขึ้นมาว่า "ไม่เห็นมีตัวไหนสวยเลย" แล้วก็ผ่านโชว์รูม Nissan ไปโดยที่ไม่ได้เข้าไปดู อืมมมม ก็น่าคิดนะ ขนาดลูกค้าผู้มีความชอบใน Nissan ดีไซน์รถยังไม่สามารถดึงดูดให้กลับมาซื้ออีกคันได้เลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 21:50:55 »
ผมเบื่อกระจังหน้านิสสันทุกรุ่นครับ ไอ้ V shape หน่ะ มันทำให้ตัวรถดูดรอบไปเยอะ ดีที่ GTR ไม่ใส่เข้าไปด้วย คงดูไม่สปอร์ตไปเลย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 22:37:04 »
เครื่องเกียร์ใหม่ยกเซ็ต ควรจะทำได้แล้ว อันนี้สำคัญสุด
มันไม่ได้แย่ขนาดแข่งกับชาวบ้านไม่ได้ แต่มันไม่ว้าว โดยเฉพาะ CVT Jatco
ถ้าตัวใหม่ๆ มาอารมณ์แบบ CVT-8 หรือ CVT-8 Hybrid ได้ทุกตัว ผมว่าจบ
แต่ทุกวันนี้อารมณ์ CVT-7 หรือ M6 มันยังไม่จบ ยังไม่พอสำหรับคนแอบอยากซิ่ง

อีกเรื่องคือ ซัพพลายเออร์บางชิ้นที่ผลิตมากากๆ ที่ทำให้โดนติงเรื่องความจุกจิกรุ่นนี้นิดรุ่นนี้หน่อย ก็เลิกไปใช้มันซะที
อย่าให้บอกว่ามีชิ้นไหนของรุ่นไหนบ้าง ผมไล่ได้เกือบหมดละ นี่ก็กำลังเตรียมจัดการหมาในรถอีกรอบ (ล้อหอนอีกแล้ว)

ส่วนเรื่องการตลาด เอาคุณซูมา ก็... (ยังอยู่ไหม ไม่ได้ตามเลย?) ช่วยขายข้อดีให้เป็นหน่อย
อย่าทำอะไรเพี้ยนๆ อย่านิ่ง และกล้าได้กล้าเสีย ก่อนจะตกลงไปเบอร์ 7 เร็วๆ นี้ ผมล่ะกลั๊วกลัว
เพราะอย่าลืมว่าศูนย์นิสสัน 200+ ณ จุดนี้ ที่ขายกันได้เฉลี่ยแบบเซลส์ง่วงนอน มันอยู่สภาพนี้ได้อีกไม่นานแน่ๆ

เรื่องศูนย์ ช่างดีๆ เงินเดือนอนาถาขนาดนั้น ใครจะไปอยู่ ฝึกทักษะแข่งกันก็ดีหรอกครับ แต่พอได้เซอร์หรือถ้วย
เขาก็ลาออกไปเปิดเองรวยกว่า หรืออย่างเงินเดือนน้องที่เป็นพวกตีราคาเคลมประกันประจำศูนย์ เงินเดือนน้อยมากจนผมอึ้ง
ไม่แปลกเลยที่บุคลากรดีๆ ทำไมจะอยู่ไม่ได้ ต้องแก้แบบยกยวงนั่นแหละ...

ให้เกียรติภายใน (พนักงาน) ให้เกียรติภายนอก (ลูกค้า) คือสิ่งที่ผู้บริหารนิสสันไทยขาดๆ เกินๆ ณ เวลานี้
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 23:19:32 »
ผมก็แอบเชียอยู่ห่าง ตัวรถผมโอเคนะชอบ

แต่การขายเขาห่วยจริง ข้อมูลหน้าเวบยังเขียนผิดๆถูกๆ

เมื่อก่อนผมซื้อรถจะเอานิสสันมาพิจารณาด้วยเสมอ
ตอนนี้ไม่เลย

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 23:20:00 »
สำหรับผมที่ไม่ได้มองไม่ได้เฉียดเข้าใช้โชว์รูมเลยคือ การออกแบบครับ

อีก 1 เสียงครับ การออกแบบล้วนๆสำหรับผม

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 00:00:33 »
bluebird ,Cefiro , presia ,sunny neo คือรถที่ผมจะเหลียวมองทุกครั้งเมื่อตอนผมเด็กๆ เพราะรู้สึกว่ามันสวยสุดในยุคของมัน พอมายุคนี้หารถบ้านงานออกแบบเด่นๆ ของพี่นิสสันยากจังครับ juke นี่ก็เฉพาะกลุ่มเกินไปสำหรับบ้านเราที่รถราคาแพง(แต่ผมชอบนะ)
ค่ายอื่นๆ เค้าตื่นตัวกันหมด ขนาดพี่โตยังต้องตื่นตัวตาม แต่พี่นิสสันเหมือนยังหลับอยู่ ไม่อยาก 1 ใน big 3 ของญี่ปุ่นต้องมลายหายไปจากบ้านเราเลย เพราะยิ่งตัวเลือกน้อยเท่าไหร่ เราผู้บริโภคก็ยิ่งเสียเปรียบ เพราะเกิดการผูกขาดมากขึ้น
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 00:26:49 »
ดีไซน์รถบ้านค่อนข้างไม่โอสำหรับค่ายนี้
มีแค่เทียน่า อัลติม่านะที่ผมชอบ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 01:13:11 »
ตัว Product ขายยากด้วยล่ะมั้งครับ  :-\ คิดว่าเค้าคงพยายามทำแล้วแต่อาจทำอะไรไม่ได้มากก็เป็นได้

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 05:12:02 »
+1 ครับ เห็นด้วยเลย แต่แอบไปลองL33ตอนออกใหม่ๆนั่งสบายดีมากครับ แต่ภายนอกสู้ค่ายอื่นไม่่ได้
ก็ตามคุณว่านั่นละครับ การออกแบบ มันดูเชยๆ โบราณๆ ไปหน่อยสำหรับผมนะ ถ้าเทียบ แคมรี่ แอคคอร์ด สู้ไม่ไหว

ออฟไลน์ SZG

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 06:30:05 »
ผมกับภรรยาก็ใช้ J32 กับ Tiida ใช้มา 7-8 ปีทั้งสองคัน จนเครื่องเริ่มหลวมแล้ว หมดประกันก็มีซ่อมบ้าง แต่ไม่กี่บาท

ก่อนนี้ผมเคยอยากได้ X-Trail กับ L33 มาก คันไหนก็ได้ พอไปดูที่ศูนย์ ซื้อไม่ลงจริงๆ หน้าตาพอได้ แต่งานประกอบไม่เหมือนนิสสันสมัยก่อนแล้ว รอ D-Seg model change แล้วดูอีกที
ส่วนแฟนจะไปลอง Pulsar กับ Livina แต่เห็นหน้าตาก็ไม่ลองละครับ วนเวียนไปลอง Mobi กับ Erti สุดท้ายจองปูส้มไปแล้วเพราะประตูเลื่อน ทั้งๆที่ยังไม่ขับ

ย้ายค่ายไปคันนึงละครับ อีก 2 ปีไม่มีอะไรดี ได้ย้ายอีกคัน

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 06:41:44 »
สำหรับผม ดีไซด์ของตัวรถไม่ผ่านครับ
-มีนา เหมือนเม็ดมะม่วงหิมพาน
-นะวารา ตูดแบน หน้าเฉย
- อัมมะรา เหมือนด้วง

ขออภัยสาวกนิสสัน แต่ผมรู้สึกแบบนั้นจริงๆครับ

555555555555555555555555555