ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับ Civic 91 รหัสตัวถังขึ้นตนด้วย EG4 เป็นรถญี่ปุ่นหรอครับ  (อ่าน 7505 ครั้ง)

ออฟไลน์ Woradorn

• Jr. Member
  • **
  • เด็กวัยรุ่นที่สนใจเรื่องรถยนต์
ตามหัวข้อเลยครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
เป็นช่วงเปลี่ยนถ่ายรุ่นรึเปล่าครับ ก่อนนี้ Ef แล้วมาดู eg ในปี 92 เหมือนรถ dmax ออกต้นปี 07 แต่ได้รถโฉมเก่าอยู่(02-06)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• **
  • เด็กวัยรุ่นที่สนใจเรื่องรถยนต์
ตอนซื้อมาเจ้าของเก่าบอกเป็นรถญี่ปุ่น
แต่พ่อกับผมไม้ได้สนใจอะไร ผมเลยมาศึกษา
รถผมเฟดหน้ากับตัวถังกับป้ายภาษีมันขึ้นด้วย EG4 อะครับ
แล้วราคามือสองที่เป็น EG4 มันสูงกว่าปกติอะครับ
แต่รถผมได้มาราคาทั่วไป ผมเลยสงสัยอ่าครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
ถ้าจำไม่ผิด รถประกอบในจะเป็นเลขที่ขี้นต้นด้วย cv_ _ _ _

• **
ใช่ครับ ผมก็เห็นคันอื่นขึ้นด้วย CV
แต่ผม EG4 เนี่ยสิครับ เลยอยากทราบข้อมูลอะครับ 😅

ออฟไลน์ a14

• Full Member
รถมือสองคันนี้ชนหนักและซ่อมแบบตัดต่อตัวถังมาหรือเปล่าครับ? แค่เดานะ ยกหัวเก๋งอะไหล่เก่าญี่ปุ่นมา ประมาณนั้น ผมก็ไม่ค่อยชำนาญด้านนี้นะ แค่ตั้งข้อสงสัย อย่างไรลองเช็คดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2016, 16:56:48 โดย a14 »
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ baeyongcai

รถมือสองคันนี้ชนหนักและซ่อมแบบตัดต่อตัวถังมาหรือเปล่าครับ? แค่เดานะ ยกหัวเก๋งอะไหล่เก่าญี่ปุ่นมา ประมาณนั้น ผมก็ไม่ค่อยชำนาญด้านนี้นะ แค่ตั้งข้อสงสัย อย่างไรลองเช็คดูครับ

ถ้าชนหนักมาแล้วตัดต่อครึ่งคัน ก้ต้องเอาเลขตัวถังที่เป็น cv_ _ _ มาแปะใส่ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
EG มีรุ่นนำเข้ามาบางส่วนครับ จำไม่ผิด VTi มั่งครับ

มีmoonroof ช่วงเปรียนเครื่องจาก Exi ไป Vti อะครับ

ช่วงนั้นจะมี พรีรูท เข้ามาขายด้วย แต่ปีน่าจะ 95 -97 ปี 91 ไม่แน่ใจ

• **
ได้เห็นคอมเมนต์แต่ละท่านแล้ว ขอบคุณมากครับ
หน้าจะเป็นรถจากญี่ปุ่นจริง ๆ เพราะตัวถัง เฟดหน้า
ป้ายภาษี เล่มรถ ขึ้นด้วย EG4 หมดเลยครับ

ปล พ่อซื้อมาใช้ขับ แต่ไม่คิดว่าจะได้รถญี่ปุ่นแท้ ๆ 😂😂😂

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ต้องดูรหัสเครื่องด้วยครับ ถ้าเครื่องเป็นD15Bด้วยก็ใช่แน่นอนครับรถญี่ปุ่นแท้ น่าจะเป็นรถนำเข้ามาเองไม่ผ่านฮอนด้าไทยครับ เพราะคุ้นๆว่าตัวถัง3ประตูฮอนด้าไทยไม่ได้นำเข้ามาครับ นำเข้ามาแต่รุ่น4ประตู ที่เป็นรุ่น VTi รหัสตัวถัง EH1 ครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

• **
ใช่ครับเครื่อง D15B
ขอบคุณครับบบ 😍😍😍

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
ถ้าเลขบนผนังห้องเครื่องตรงกับเพลทบนคานหน้ารถ เลขทุกอย่างตรงตามเล่มทะเบียนทั้งหมด ก็น่าจะแท้แล้วครับ

EG4 ภายในก็ต้องเป็นเบาะแขนเดี่ยว เบาะหลังพับเรียบได้ (พับ 50:50) แอร์ออโต้ ถ้าเกียร์ออโต้ต้องมีเลข 1 ที่คันเกียร์ (รถบ้านเรามีถึงแค่ D2) มีเสียงเตือนเวลาลืมปิดไฟหน้า ประมาณนี้ครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมหาได้จากคลับรถรุ่นนี้ ข้อมูลเก่าๆทั้งสเป็ครถ วิธีซ่อม แนวทางการดูแล มีครบหมดครับ แต่ต้องขยัน Search หาหน่อย

หากข้อมูลตรงตามนี้หมด แล้วเป็นรถนอกแท้จริงๆ ก็ขอยินดีด้วยที่ได้ของดีและหายาก (ในราคาถูก) ไว้ในครอบครองครับ ยังไงดูแลรักษามันดีๆ อยู่ได้อีกนานครับ

• **
ใช่เลยครับมีครบแบบคอมเมนต์บนบอกเลยครับ
ผมเจอคันนึงในเว็บขาย 3แสนถ้วน ตกใจเลยครับ :'(
แต่ 3แสน แถมรถเดิม ๆ ด้วยครับ แต่ได้ดิสก์เบรค 4ล้อ
แถมมี ABS ด้วยครับ รถผมไม่มีเคยเบรคกระทันหันทีนึง
ใจหายแว้บบบเลยครับ  ;D

ปล.เวลาเข้าเกียร์ถอยหลังมันมีเสียง ติ้ง ต็อง ติ้ง ต็อง ติ้ง ต็อง ;D

ออฟไลน์ SM.

รุ่นนี้คนเก็บกันเยอะครับ ต่อไปราคาอาจจะขึ้นได้นะเนี่ย

• **

ออฟไลน์ Trafalgar

EG4 , EG6 มันคือรถในตำนานครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

• **
EG6 คือรถจากไหนอ่าครับ อยากทราบข้อมูลครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

EG6 เป็นรถผลิตนอกเหมือนกับครับ EG6จะเทพสุดในตระกูลของCivic 3ประตู วางเครื่องB16A 170แรงม้าจากโรงงาน(โรงงานญี่ปุ่น ถ้ายุโรปได้160แรงม้า) ภายในใกล้เคียงEG4 แต่จะได้ลายเบาะเป็นลายตุ๊กแก และเบาะคู่หน้าจะไม่ใช่เบาะแขนเดี่ยว แต่จะเป็นเบาะแบบกึ่งBucket Seatครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

• **
ศึกษากันต่อไปครับ 555555

ออฟไลน์ madboy

ของดี ราคางามครับ

ตอนนี้ อะไรที่เป็น 90' แพงยับ 5555  ;D