ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกหน่อยคับ C250 Coupe AMG vs AMG C43 Coupe กำลังจะไปจองแล้วคับ  (อ่าน 16118 ครั้ง)

ออฟไลน์ thaixxx

• Jr. Member
  • **

รบกวนเพื่อนสมาชิก HLM ช่วยผมเลือกหน่อยคับ ระหว่าง..

1. C250 Coupe AMG CKD ราคา 3,590,000
2. AMG C43 Coupe CBU ราคา 5,190,000

จะซื้อรถพรีเมี่ยมคาร์คันแรกในชีวิต คันไหนคุ้มค่าน่าซื้อกว่าคับ
ใช้งานเป็นรถคู่ใจในชีวิตประจำวัน แต่เปิดกิจการอยู่ที่บ้านจึงน่าจะจอดมากกว่าขับ
ตั้งใจใช้งานยาว 10 ปีขึ้นไป เคยลอง C250 Coupe' AMG มาแล้วประทับใจพอสมควร
แต่ AMG C43 Coupe ไม่มีให้ลอง เลยไม่แน่ใจว่าจะคุ้มกับที่ต้องจ่ายเพิ่มอีก 1.6 ล้านบาทรึป่าว

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
ผมว่าแค่ C250 coupe AMG Dynamic ก็พอแล้วครับ หรือไม่ก็ขยับขึ้นไปเล่น C300 Cabriolet AMG ก็เหลือๆแล้วคับ

ยกเว้นคุณอยากได้รถตระกูล AMG แท้ๆจากโรงงาน หรือเท้าหนักๆ ชอบความแรงที่สะใจ ก็จัด AMG C43 ไม่เลยครับ :)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

C250 ก็พอแล้วครับ เก็บตังไว้ซ่อมบำรุงกับเติมน้ำมันดีกว่าครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ tu

• **
ถ้าจ่ายได้ เอา C43 ครับ เอาไว้เป็น Weekend Car

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ถ้าอยากให้สุดๆก็ต้อง AMG C43 Coupe ถ้าใช้ยาวหรือเก็บจะดูดีมีราคา แต่ถ้าไม่ต้องการขนาดนั้น C250 Coupe AMG ก็เพียงพอ

ออฟไลน์ Atomica

• **
ถ้างบถึงไป c43 amg เถอะครับ
Honda City V '13
Toyota Altis 1.6G '16

• **
ผมว่าแค่ C250 coupe AMG Dynamic ก็พอแล้วครับ หรือไม่ก็ขยับขึ้นไปเล่น C300 Cabriolet AMG ก็เหลือๆแล้วคับ

ยกเว้นคุณอยากได้รถตระกูล AMG แท้ๆจากโรงงาน หรือเท้าหนักๆ ชอบความแรงที่สะใจ ก็จัด AMG C43 ไม่เลยครับ :)

C300 Cabriolet AMG ขอผ่านคับ เนื่องจากหลังคาผาใบคงไม่เหมาะกับเมืองไทย

• **

มีเงินเก็บพอซื้อสดได้ทั้ง 2 รุ่นคับ แต่ยังห่วงเรื่องค่าดูแลรักษาในระยะยาวคับ

• **
ถ้าจ่ายได้ เอา C43 ครับ เอาไว้เป็น Weekend Car

เป็นรถใช้ในชีวิตประจำวันในกรุงเทพคับ ส่วนรถคันเก่าผมจะยกให้น้องเอาไปใช้ที่ต่างจังหวัดคับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
You buy into Mercedes, therefore you need an import V6 twin turbo NOT a 4-banger!

Get a C43!

ซื้อรถแบบ GT ใน tier ระดับนี้ อย่าเอาปัจจัยเรื่องเติมน้ำมันมาตัดสินใจเลยครับ รถพวกนี้มันเพื่อขับให้ได้ฟิล มีงบทั้งทีจัดตัวแรงๆรถนำเข้าไปเลย มันถึงจะสมศักดิ์ศรี Mercedes   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2016, 21:20:41 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ apinui

มีเงินเก็บพอซื้อสดได้ทั้ง 2 รุ่นคับ แต่ยังห่วงเรื่องค่าดูแลรักษาในระยะยาวคับ
ซื้อสดได้ แต่ห่วงค่าดูแลรักษา อะนะ .....

คงไม่ซ่อมที 2-3 ล้านหรอกมั้งครับ ...

ออฟไลน์ gorilla

ม้า 200 กับ 360 ตัว มันต่างกันเยอะครับ

ถ้าตังถึงและชอบขับรถผมว่าราคานี้โคตรคุ้มครับ
- ได้รถใหม่
- ได้ตราดาว
- ได้ม้า 360 ตัว

ไม่งั้นก็ไป Cayman 718 2.0Turbo รถเกรย์ครับ  แรงน้อยกว่าแต่ชื่อชั้นเหนือกว่าแน่นอนครับ

• **

ซื้อสดได้ แต่ห่วงค่าดูแลรักษา อะนะ .....

คงไม่ซ่อมที 2-3 ล้านหรอกมั้งครับ ...

เป็นพรีเมี่ยมคันแรกในชีวิตคับ เลยไม่แน่ใจเรื่องค่าดูแลรักษาอ่ะคับ
ถ้าค่าดูแลเฉลี่ยไม่เกินปีละ 1-2 แสน ก้อพอไหวคับ

ปล. ผมคงซื้อแบบผ่อนนะคับ เก็บเงินสดไว้ลงทุนคับ

• **
ม้า 200 กับ 360 ตัว มันต่างกันเยอะครับ

ถ้าตังถึงและชอบขับรถผมว่าราคานี้โคตรคุ้มครับ
- ได้รถใหม่
- ได้ตราดาว

ไม่งั้นก็ไป Cayman 718 2.0Turbo รถเกรย์ครับ  แรงน้อยกว่าแต่ชื่อชั้นเหนือกว่าแน่นอนครับ

ผมข้องใจตรงราคา C250 Coupe AMG มันถูกกว่า SLC300
แต่ C43 Coupe มันดันแพงกว่า SLC43 น่ะคับ ซึ่งตามหลักตัว Coupe ควรราคาน้อยกว่าตัวเปิดประทุนคับ

ออฟไลน์ gorilla

- ได้รถใหม่
- ได้ตราดาว

ผมข้องใจตรงราคา C250 Coupe AMG มันถูกกว่า SLC300
แต่ C43 Coupe มันดันแพงกว่า SLC43 น่ะคับ ซึ่งตามหลักตัว Coupe ควรราคาน้อยกว่าตัวเปิดประทุนคับ

อันนี้น่าจะเรื่องการตลาดครับ  C43 เเมืองนอกก็ถูกกว่า SLC ครับ

SLC มันรถเฉพาะกิจเกินไปครับ นั่งได้ 2 คน เล็ก แคบ  คนส่วนมากชอบ C มากกว่าครับ เลยตั้งราคาแพงกว่าก็ขายได้ครับ

• **

- ได้รถใหม่
- ได้ตราดาว

อันนี้น่าจะเรื่องการตลาดครับ  C43 เเมืองนอกก็ถูกกว่า SLC ครับ

SLC มันรถเฉพาะกิจเกินไปครับ นั่งได้ 2 คน เล็ก แคบ  คนส่วนมากชอบ C มากกว่าครับ เลยตั้งราคาแพงกว่าก็ขายได้ครับ

ถ้า MBTH ตั้งราคา C43 ถูกกว่า SLC43 เหมือนต่างประเทศ ผมคงเลือก C43 แบบไม่ต้องคิดมากเลย
พอประกาศราคา C43 มาแพงกว่าที่คาดไว้ เลยตัดสินใจยากเลยคับ

ออฟไลน์ CJ.

ไม่มีเหตุผลอะไรเลยที่จะไม่เลือก C43 ถ้างบได้ครับ

ปล.C อยู่ใน position สูงกว่า SLC?
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ถ้าอยากให้สุดๆก็ต้อง AMG C43 Coupe ถ้าใช้ยาวหรือเก็บจะดูดีมีราคา แต่ถ้าไม่ต้องการขนาดนั้น C250 Coupe AMG ก็เพียงพอ

C43 ยังไม่สุดคับยังกลางๆอยู่ สุดจริงๆต้อง C63s AMG (แต่ค่าตัวก็ไปไกลโคคคค)  ;D

• **

C43 ยังไม่สุดคับยังกลางๆอยู่ สุดจริงๆต้อง C63s AMG (แต่ค่าตัวก็ไปไกลโคคคค)  ;D

C63 เกินงบไปเยอะเลยคับ แหะๆๆๆ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
งบไม่ใช่ปัญหาจัด AMG C43สิครับ แค่ห้าล้านได้รถแรงจากโรงงานพร้อมตราดาวบนกระจัง เป็นอะไรที่น่าจ่ายมากๆ ถึงC43จะไม่ใช่ที่สุดของC class แต่ถ้ามาวิ่งในไทยก็วิ่งปลิวละครับคงไม่มีใครกล้าวัด นอกจากซุปเปอร์คาร์,ซุปเปอร์ซาลูน 
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
งบถึง C43 เลยครับไม่ต้องมานั่งคาใจที่หลัง ค่าบำรุงรักษา 100,000 กิโลแรกต่างกันไม่มากครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery

ถ้ายังหวงค่าดูแลแสดงว่าส่วนต่างล้านกว่าบาทอาจจะยังมีผลอยู่ผมว่าไป C250 พอครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Sit: )

ขอยุส่ง
หมดประกันแล้วค่าดุแลไม่น่าถูกทั้งคู่
จิ้ม c43 ถ้าอยากลองของแรง
เลือก coupe ถ้าชอบแนวหล่อหรู

ออฟไลน์ mick

250 พอแล้วครับ

ถ้างบ 43 amg ไปเอา porsche cayman 718 ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

250 พอครับ กำลังดีทั้งหน้าตา และ ราคา

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
ถ้า 43  ไป SLC43 ดีกว่าครับ ถูกกว่าแถมคลาสสูงกว่า  เคยถาม รปภ เซนทรัล อีสวิว จอดช่อง super car  ได้
อีกเหตุผลคือ จขกท. ไม่ค่อยใช้รถ ถือยาว SLC  ดูมีระดับกว่า ยกเว้นว่าขับสัก สี่ห้าปี เปลี่ยนใหม่ ผมสนับสนุน C250 Coupe
ผมมีทั้ง SLK200 & Coupe 250   ตอน SLC300 มาแรกๆ ผมยังอยากขาย SLK200  ไปออก SLC300เลย  จะบอกว่า SLK แพ้แค่ตรงแคบไปหน่อย
แต่ SLK ก็เป็น weekend car ที่ดีคันนึง ขับไปที่ไหนๆ คนยิ้มให้มากกว่า  Coupe ครับ
สุดท้ายแล้วลองไปเทสดูครับ  SLC300 , Coupe 250
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

• **
250 พอแล้วครับ

ถ้างบ 43 amg ไปเอา porsche cayman 718 ดีกว่าครับ

Cayman 718 อยากได้มากคับ มีแค่ 2 ที่นั่งเลยต้องตัดใจคับ T_T

ออฟไลน์ IS2000

ถ้าเคยใช้รถแรงมาก่อนก็ไปที่ C43 ได้เลยครับแต่ถ้าไม่ได้เน้นแรงตัว C250 ก็ประหยัดไปเยอะเพราะภายนอกและภายในดูคล้ายกันมากครับ C43 จริงๆแล้วเป็นตัว C400 ที่ AMGจับมาจูนเพิ่มอีกทีครับ มันยังไม่ใช่โมเดลที่เป็น AMG แท้ๆ ถ้างบระดับ5-6ล้านผมคงไปเล่น BMW M2 ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

• **
ถ้า 43  ไป SLC43 ดีกว่าครับ ถูกกว่าแถมคลาสสูงกว่า  เคยถาม รปภ เซนทรัล อีสวิว จอดช่อง super car  ได้
อีกเหตุผลคือ จขกท. ไม่ค่อยใช้รถ ถือยาว SLC  ดูมีระดับกว่า ยกเว้นว่าขับสัก สี่ห้าปี เปลี่ยนใหม่ ผมสนับสนุน C250 Coupe
ผมมีทั้ง SLK200 & Coupe 250   ตอน SLC300 มาแรกๆ ผมยังอยากขาย SLK200  ไปออก SLC300เลย  จะบอกว่า SLK แพ้แค่ตรงแคบไปหน่อย
แต่ SLK ก็เป็น weekend car ที่ดีคันนึง ขับไปที่ไหนๆ คนยิ้มให้มากกว่า  Coupe ครับ
สุดท้ายแล้วลองไปเทสดูครับ  SLC300 , Coupe 250

เหตุผลหลักที่ผมตัดสินใจยากก้อตรงที่ต้องซื้อ C43 แพงกว่า SLC43 นี่ล่ะคับ
แต่ต้องตัด SLC43 ออกจากตัวเลือกเพราะมีแค่ 2 ที่นั่งคับ

• **
ถ้าเคยใช้รถแรงมาก่อนก็ไปที่ C43 ได้เลยครับแต่ถ้าไม่ได้เน้นแรงตัว C250 ก็ประหยัดไปเยอะเพราะภายนอกและภายในดูคล้ายกันมากครับ C43 จริงๆแล้วเป็นตัว C400 ที่ AMGจับมาจูนเพิ่มอีกทีครับ มันยังไม่ใช่โมเดลที่เป็น AMG แท้ๆ ถ้างบระดับ5-6ล้านผมคงไปเล่น BMW M2 ครับ

ปัจจุบันผมใช้ C เซกเม้นต์บ้านๆคับ ตัว C250 Coupe ก้อถือว่าแรงกว่าเดิมเยอะแล้วคับ
แต่ได้ลอง SLC300 แล้วซึ่งแรงม้าสูงกว่าแล้วขับสนุกกว่าคับ เลยอยากขยับรุ่นไป C43
แต่ผิดหวังกับราคาที่ MBTH ตั้งไว้แพงกว่า SLC43