ผู้เขียน หัวข้อ: รถอภิมหาเจ๊งในประวัติศาสตร์เมืองไทยมีรุ่นไหนบ้างครับ  (อ่าน 13790 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
เท่าที่ผมเห็น ที่คิดว่าเจ๊งเยอะนะครับ
1 Nissan Pulsar
2 Honda Brio
3 Honda Brio Amaze
4 Suzuki Celerio
5 Nissan Teana
6 MG6
7 Tata Xenon
8 Chevrolet Cruze
9 Chevrolet Sonic
10 Ford Fiesta
11 Ford Focus
12 Mitsubishi Lancer EX

แล้วมีรุ่นไหนอีกมั้ยครับ

ปล ไม่นับรถที่นำเข้าจากอินโด มาเลย์หรือที่นำเข้าจากที่อื่นๆนะครับ
เพราะอันนั้นจะเจ๊งแค่ค่าทำการตลาดในไทย ไม่ได้ลงทุนผลิตเป็นเพียงผู้นำเข้าเฉยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2016, 20:48:04 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ Buffy

Honda Stream
Nissan Livina

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เท่าที่ผมเห็น ที่คิดว่าเจ๊งเยอะนะครับ
1 Nissan Pulsar
2 Honda Brio
3 Honda Brio Amaze
4 Suzuki Celerio
5 Nissan Teana
6 MG6
7 Tata Xenon
8 Chevrolet Cruze
9 Chevrolet Sonic
10 Ford Fiesta
11 Ford Focus
12 Mitsubishi Lancer EX

แล้วมีรุ่นไหนอีกมั้ยครับ

ปล ที่ไม่ได้นำเข้าจากอินโดครับ เพราะอันนั้นจะเจ๊งแค่ค่าทำการตลาดในไทย

Nissan Pulsar

ที่เหลือ หลายคันตามด้านบน ไม่เจ๊งนะครับ มันอยู่ในจุดของมันอยู่แล้ว เช่น EX เป็นต้น

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
เฟียสต้ายอดขายไม่แย่นะ ก่อนที่จะ... เกียร์เจ๊ง

ออฟไลน์ Starkunz

• Newbie
  • *
เดี๋ยวนะครับ

เจ๊งในที่นี้คือ รถเจ๊งบ่อยๆ หรือ เจ๊งเพราะขายไม่ออกครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เจ๊งในด้านไหนครับ

ถ้าเจ๊งในด้านยอดขาย ผมว่า Cruze และ Fiesta/Focus ไม่น่าจะเข้าข่ายนะ เพราะออกมาปีแรกๆ ขายดีมาก

ถ้าดูว่าเจ๊งจริงๆ ต้องไม่บูมเลยตั้งแต่เปิดตัว และกลายเป็นรถหายากตามท้องถนน

ส่วนรถอินโด ละไว้ในฐานที่เข้าใจกันครับ

ว่าเป็นรถนำเข้า บางเคสตั้งใจเอามา

บางเคสเหมือนโดนมัดมือชก ต้องแลกกัน

ก็เลยนำเข้ามาแค่ที่ต้องขาย ยอดขายก็ตามนั้นลุ่มๆดอนๆ

เดี๋ยวนะครับ

เจ๊งในที่นี้คือ รถเจ๊งบ่อยๆ หรือ เจ๊งเพราะขายไม่ออกครับ

ขายไม่ออกครับ  ;D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Proton มั้งครับ

ออฟไลน์ ps000000

หมายถึง ตั้งแต่วางขาย

ขายได้น้อยตั้งแต่แรก และไม่เคยขายดีเลย

หรือ

ขายได้สักพักแล้วขายไม่ออกเพราะมีปัญหา

ออฟไลน์ mamaman

หืม EX ไม่มั้งครับ
แรกๆ ก็พอขายได้ อยู่นะ เดือนละหลัก เกินร้อยคัน มาเรื่อยๆ ช่วง สาม ปีแรก ตามมาตราฐาน C car ค่ายรอง
แค่มันไม่ บูม ดังหวัง

เช่น เดียวเดียว กับ Fiesta/Focus  ที่เปิดตัว ยอด OK เลย ดีเลย พอเป็นความหวัง

ก่อนที่ Ford จะทำลายตัวเอง ด้วย มาตราฐาน Warranty เกียร์ ห่วยๆ แบบที่เป็น

ออฟไลน์ mothsan

Nissan Liviana หนักสุด
Nissan Navara ใหม่ ไม่ค่อยเจอ
Mitsubishi Triton ใหม่ ไม่ค่อยเจอ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขายไม่ออกในมุมผุ้สังเกตการณ์  หรือค่ายรถละ

บางรุ่นตั้งใจมาขาย ร้อย  ขายได้ตามเป้าก้อมี
บางรุ่นตั้งใจมาขาย พัน. ขายได้ร้อย

การนำproduct ออกขายได้ผ่านการทำfinalcial model เพื่อให้ผู้ใหญendorse ว่าคุ้มอยุ่แล้ว
ว่าขายกี่คันจึงเรียกว่าคุ้มค่า และคำส่าคุ้มค่าก้อไม่ได้มีแค่คำว่ากำไรอย่างเดียว
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้าเจ๊งในที่นี้คือหลุดจากความคาดหวังยับเยินก็น่าจะตัด
Focus
Fiesta
Cruze
MG6
ออกครับ
Focus Fiesta Cruze พวกนี้มาดับทีหลังเพราะการบริการ
MG6 นี่ช่วงแรกๆ เหมือนจะเจ๊ง แต่ตอนนี้ขายไปเกือบพันคันแล้วครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

Camry Esport

Bt50Pro

Chevrolet Spin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2016, 13:33:15 โดย Activehybrid »

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Honda Stream ครับ โดยเฉพาะรุ่น MC
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ koko86

ขอส่งcherry QQ เข้าประกวดครับ
เคยมีอยู่คันนึง เจ๊งตั้งแต่ยอดขาย
ตอนหลังเจ๊งก็ไม่มีอะไหล่ เพราะบริษัทแม่ม้วนเสื่อกลับไปละ :'(

ออฟไลน์ Devil13

ขอส่งcherry QQ เข้าประกวดครับ
เคยมีอยู่คันนึง เจ๊งตั้งแต่ยอดขาย
ตอนหลังเจ๊งก็ไม่มีอะไหล่ เพราะบริษัทแม่ม้วนเสื่อกลับไปละ :'(

เดือนก่อนเห็นอยู่คันเป็นทรง SUV ด้วย
แทบจะเอาเลขทะเบียนไปซื้อหวยเลยครับ หาดูตัวจริงยากมากๆ

ออฟไลน์ ww

• Jr. Member
  • **
cx3 ดีเซล ราคาแรงเกิน ขายไม่ค่อยออก

ขายไม่ออกในมุมผุ้สังเกตการณ์  หรือค่ายรถละ

บางรุ่นตั้งใจมาขาย ร้อย  ขายได้ตามเป้าก้อมี
บางรุ่นตั้งใจมาขาย พัน. ขายได้ร้อย

การนำproduct ออกขายได้ผ่านการทำfinalcial model เพื่อให้ผู้ใหญendorse ว่าคุ้มอยุ่แล้ว
ว่าขายกี่คันจึงเรียกว่าคุ้มค่า และคำส่าคุ้มค่าก้อไม่ได้มีแค่คำว่ากำไรอย่างเดียว

หมายถึง ตั้งแต่วางขาย

ขายได้น้อยตั้งแต่แรก และไม่เคยขายดีเลย

หรือ

ขายได้สักพักแล้วขายไม่ออกเพราะมีปัญหา

เจ๊งในด้านไหนครับ

ถ้าเจ๊งในด้านยอดขาย ผมว่า Cruze และ Fiesta/Focus ไม่น่าจะเข้าข่ายนะ เพราะออกมาปีแรกๆ ขายดีมาก

ถ้าดูว่าเจ๊งจริงๆ ต้องไม่บูมเลยตั้งแต่เปิดตัว และกลายเป็นรถหายากตามท้องถนน

ส่วนรถอินโด ละไว้ในฐานที่เข้าใจกันครับ

ว่าเป็นรถนำเข้า บางเคสตั้งใจเอามา

บางเคสเหมือนโดนมัดมือชก ต้องแลกกัน

ก็เลยนำเข้ามาแค่ที่ต้องขาย ยอดขายก็ตามนั้นลุ่มๆดอนๆ

หมายถึงรถที่เจ๊งขายได้น้อยกว่าที่คาด forecast เยอะ
ลงทุนทำ tooling ในไทยหลายพันล้านบาท กับค่าโฆษณาหลายสิบล้าน
แต่ยอดขายทำได้เฉลี่ยหลักสิบหรือไม่กี่ร้อยคันต่อเดือนตลอด 4-5 ปีครับ ซึ่ง Forecast
เท่าที่เคยเห็นรู้สึกจะขั้นต่ำก็ควรหลัก 1000 อัพต่อเดือน สำหรับรถทั่วๆ ไปนะครับ
แต่ใครรู้บ้างว่ากำไรรถหนึ่งคันหลังหักให้ dealer แล้วทางโรงงานได้เท่าไหร่ครับ ผมก็ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ tnp_super

กระบะ VMC
HONDA TOURMASTER
ISUZU  VERTEC
OPEL CAMBO

ออฟไลน์ O_o"

honda brio

honda amaze

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เซเรริโอ้ กับ ซีน่อน เห็นน้อยโคตรๆนะ
ส่วนคันอื่นเจอบ่อยอยู่ แต่อเมสก็อาจจะเข้าข่ายแต่ก็เจอบ่อยกว่าสองคันบน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
แต่ละยี่ห้อ ก็...

Toyota นึกไม่ออกว่ารุ่นไหนขายได้น้อย
Honda ผมว่า Brio ก็แย่ ถ้าเทียบกับความเป็นฮอนด้าปกติที่ขายดีกว่านี้
Nissan ยก Pulsar อันดับหนึ่งเลย ส่วน Livina มันโดนบังคับขายพ่วงมากะ Juke กล้ำกลืนฝืนใจ อันนั้น
Mitsubishi ถึง Lancer EX จะไม่ได้หายากนัก แต่โดยส่วนตัวที่เห็น Lancer ขายดีกว่านี้มาตลอด และมันเป็นรุ่นปิดฉาก ผมก็ใจหายแฮะ
Mazda ไม่มีถึงกับอนาถเลยนะ สำหรับยุคหลังๆ พวก MPV CX-7 CX-9 ควรจะนับไหม ในเมื่อมันก็เอามาเผื่อหลงขายได้เฉยๆ
Suzuki ให้อะไรดี Vitara มันก็ไม่ได้อยากขายเท่าไหร่หรือเปล่า? APV ผมว่าอาจจะนับได้ ค่อนข้างแย่
Chevrolet ยกให้ Spin เป็นตัวหลัก เพราะเป็นรุ่นที่โฆษณาแต่ขายได้น้อยมาก แล้วก็ตายจากไปก่อนผมจะได้นั่งจริงๆ จังๆ ด้วยซ้ำ
...

นึกไม่ออกละ

ส่วนเห็นท่านบนท่านนึงพูดถึงเฌอรี่ ผมจะบอกว่า QQ มันยังดูขายได้พอๆ กะฮานะเฟ่ย อีตาโลโบ้ เอ้ย Naza Forza นะ
แต่ถ้าพูดถึง Chery Tiggo ล่ะ? ถามจริงๆ ใครเคยเห็นบ้าง ผมเห็นจริงๆ จังๆ ตอนมันราคาลดเหลือ 550,000 แถมติด LPG
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
คงต้องเป็นรถที่ทุ่มการตลาด

มีดาราเป็นพรีเซนเตอร์

แต่รถขายไม่ออก

นั่นละครับ

นิยามของคำว่า "เจ๊ง" จ้าา

ออฟไลน์ Hakosuka

Toyota ก็มีครับ Wish กับ Prius ขายดีแค่ช่วงแรกๆ

ออฟไลน์ eaton fuller

Toyota ก็มีครับ Wish กับ Prius ขายดีแค่ช่วงแรกๆ

ผมว่า wish   Hot นะครับ มาแผ่วช่วงปลายโมเดล

ออฟไลน์ frame@kk

ลืม mitsubishi delica space wagon  ไปได้เยี่ยงไร ผมเห็นคันนี้ 2 ครั้ง ครั้งแรกในงานเปิดตัว ครั้งที่ 2 เจออยู่แถวรามคำแหงถ่ายรูปไม่ทัน ตื่นเต้นยิ่งกว่าเจอ supercar อีก

ออฟไลน์ Arado_kung

แต่ละยี่ห้อ ก็...

Toyota นึกไม่ออกว่ารุ่นไหนขายได้น้อย
Honda ผมว่า Brio ก็แย่ ถ้าเทียบกับความเป็นฮอนด้าปกติที่ขายดีกว่านี้
Nissan ยก Pulsar อันดับหนึ่งเลย ส่วน Livina มันโดนบังคับขายพ่วงมากะ Juke กล้ำกลืนฝืนใจ อันนั้น
Mitsubishi ถึง Lancer EX จะไม่ได้หายากนัก แต่โดยส่วนตัวที่เห็น Lancer ขายดีกว่านี้มาตลอด และมันเป็นรุ่นปิดฉาก ผมก็ใจหายแฮะ
Mazda ไม่มีถึงกับอนาถเลยนะ สำหรับยุคหลังๆ พวก MPV CX-7 CX-9 ควรจะนับไหม ในเมื่อมันก็เอามาเผื่อหลงขายได้เฉยๆ
Suzuki ให้อะไรดี Vitara มันก็ไม่ได้อยากขายเท่าไหร่หรือเปล่า? APV ผมว่าอาจจะนับได้ ค่อนข้างแย่
Chevrolet ยกให้ Spin เป็นตัวหลัก เพราะเป็นรุ่นที่โฆษณาแต่ขายได้น้อยมาก แล้วก็ตายจากไปก่อนผมจะได้นั่งจริงๆ จังๆ ด้วยซ้ำ
...

นึกไม่ออกละ

ส่วนเห็นท่านบนท่านนึงพูดถึงเฌอรี่ ผมจะบอกว่า QQ มันยังดูขายได้พอๆ กะฮานะเฟ่ย อีตาโลโบ้ เอ้ย Naza Forza นะ
แต่ถ้าพูดถึง Chery Tiggo ล่ะ? ถามจริงๆ ใครเคยเห็นบ้าง ผมเห็นจริงๆ จังๆ ตอนมันราคาลดเหลือ 550,000 แถมติด LPG

toyota หลายรุ่นอยู่นะครับ
- Starlet (มาผิดยุค)
- RAV4 (CRV รุ่นแรกสวยลงตัวกว่า อ่อนแอก็แพ้ไป)
- Vios Turbo (เกิดผิดยุค แถมราคาแพง)
- Yaris รุ่นที่แล้ว (ขายได้น้อยกว่าที่คิดไว้ เพราะเปิดตัวมาราคาแพงระยับ รุ่นถูกสุด6แสนแม้ว่าจะได้ถุงลมคู่หน้าและเบรคABSเป็นอุปกรณ์มาตราฐานติดรถเป็นรายแรกในกลุ่มB-Seg คนก็ไม่ค่อยสนใจมันนักมองราคามันมากกว่า และJazzมันเอนกประสงค์กว่า)

ออฟไลน์ Impulse

เอาแบบเจ๊งจริงจังไม่ใช่ขายไม่ดีนะครับ พวกรถนำเข้าผมว่าควรตัดออกเพราะมันไม่มีไลน์ผลิต ต้นทุนหลักมันไม่เยอะ (มองจากตลาดไทย)

Toyota
- Prius อุสส่าขึ้นไลน์ในไทย ใส่ Option มาตั้งเยอะ ต้นทุนแบตก็น่าจะไม่ใช่น้อย ดีไม่ดีนี่อาจเป็นแค่ชุดทดลองตลาด Hybrid ของ SEA คือยอมขายที่จะกำไรน้อยมาก และมันขายได้ 1-2 ปีของอายุ ก่อนปิดโมเดล ผมว่าเทขายให้นครชัย แบบ โละทิ้ง ต้นทุนคืออะไร

Honda
- Brio+Amaze เจ๊งแน่นอน เพราะ Ecocar กำหนดต้องได้ประมาณกี่คัน ซึ่งเอายอดขายปีที่แล้วมาดูก็พอรู้ว่า คตจะห่างเลยจ้าา
- Tourmaster ร่วมกับ  Isuzu เพื่อสร้างกระบะจอดโชวรูม ส่วน Isuzu ได้รถเก๋งไปใช้งานใกล้เคียงกันแต่ดูจะดีกว่าหน่อย

Nissan
- Teana L33

Chev
- Sonic พี่ฆ่าน้อง ถ้าไม่มี Cruze ขายในตอนแรก Sonic น่าจะยังมีชีวิตอยุ่ถึงทุกวันนี้ ดีหน่อยมีรถคันแรกให้กินในช่วงแรก แต่ถึงขนาดขายมา  2 ปีแล้วเลิกขาย มันน่าจะเละเทะพอควร ส

นึกออกราวๆนี้ครับ