ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง FTN กับ PJS สองตัวเลือกนี้ คุณจะเลือกอะไรเพราะอะไรครับ  (อ่าน 8068 ครั้ง)

ออฟไลน์ EDS

• Full Member
ตามหัวข้อครับ Fortuner กับ Pajero ให้เลือกแค่สองคันนี้ คุณจะเลือกอะไร เพราะอะไรครับ
อาจมีถามกันเยอะแล้ว ยังไงก็อภัยไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้ามองเรื่องซ่อม ขายต่อ  fortuner

ถ้าเรื่อง สมรรถนะ  ความปลอดภัย  pajero

ออฟไลน์ jes191

PJS ครับ ถูกกว่า ออฟชั่นครบ นั่งสบายด้วย

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
เลือกปาเจโรเพราะเบาะนั่งสบายครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
จากใจคนที่ตัดใจจะไปจากปา เหมือนปายังแก้ปัญหาพวงมาลัยไม่ได้เท่าที่ติดตามอยู่ และทุกวันนี้ขับสวนทางเห็นปาตาเหลืองเยอะมากๆ ถ้าชื้อปาเหมือนชื้อหวยอยู่ก็ไม่ไหวครับ พรุ่งนี้ผมจะเอารถอีกคันไปเช็คระยะแล้วไปดูโปรฯจูนสักหน่อยถ้าโปรฯโดนใจว่าจะจัดเลย เหมือนจูนเขาจะแก้ปัญหาได้เร็วกว่า ว่าจะจอง2.8*2 ผมใช้ในพัทยาเป็นหลัก ขับส่งลูกไปโรงเรียนไปทำงาน ออกต่างหวัดก็ใช้ความเร็วปกติ120ไม่เกิน140 คิดว่าพอแล้ว(ความคิดเห็นส่วนตัว) สรุปเอาที่สบายใจแล้วกันครับแบบไม่ต้องลุ้นมาก แต่ก็เสียด้ายระบบขับ4ปาเหมือนกันครับ แต่ก็ต้องมาลุ้นอีก ไม่ไหวครับ สรุปจะไปจูนแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2017, 22:31:57 โดย Suomi pattaya »

ออนไลน์ Stp

Pajero Sport ยอมเอาตัว Top 4WD จ่ายราคาได้อุปกรณ์ความปลอดภัยครบ ช่วงล่างดีกว่าในราคาเท่ากัน

ศูนย์บริการสืบจากตามคลับก็มีดีๆ ให้เลือก ไม่ได้แย่ถึงขั้นรับไม่ได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ meeuwarn

FTN ครับ แต่รอเขาแก้ไฟแยงตาชาวบ้านได้ก่อน กลัวเขาด่าบุพการี

ราคาขายต่อดีครับ เหตุผล อันดับ1 เลยซื้อแต่โตโยต้า

แต่ผมไม่ซื้อรถประเภท PPV SUV ครับ มันไม่สุด กระบะก็กระบะขับ4*4 ไปเลย เก๋งก็ D segment ไปเลย(รอcamryใหม่อยู่)
จะนิ่มก็นิ่ม จะแข็งเด้งก็แข็ง เอาซักทาง

ยังไงก็ใช้คันละ10ปีขึ้นไปอยู่แล้ว สองคัน หารแล้วต่อปีก็ไม่เท่าไหร่ 8)

ออฟไลน์ recycleman

ftn ครับ ส่วนตัวมองว่ามันดูดีมีอนาคตกว่า pjs มาก ถึงแม้ว่าออฟชั่นบางอย่างจะไม่ล้ำเท่าก็ตาม

ออฟไลน์ Noncyclopedia

Fortuner หรูหรากว่าเยอะมาก. ทั้งนอกและใน

ออฟไลน์ rotaryman

มีญาติผมมใช้ทั้ง 2 คัน ตัวท๊อปทั้งคู่ถ้าให้ผมซื้อผมเลือก PJR ครับ เพราะนั่งสบายกว่า วัสดุภายในดูดีกว่าในสายตาผม เครื่องยนต์ความปลอดภัยเต็มคัน แต่ในความเป็นจริงผมคงไม่เอาทั้งคู่เพราะไม่ชอบ PPV มันทั้งใหญ่และเทอะทะสำหรับคนเมืองแบบผมครับ

ออฟไลน์ Tapanan

ถ้ามองเรื่องซ่อม ขายต่อ  fortuner

ถ้าเรื่อง สมรรถนะ  ความปลอดภัย  pajero

Fortuner ราคามือสอง แพงกว่าอย่าลืมราคาเริ่มต้น + ดอกเบี้ย ที่สูงกว่า ด้วยครับ...

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าให้เลือกจริง เอาปาครับ ใช้ฟอ เดี่ยวพอแม่จะสะดุงตอนขับกลางคืนครับ

แต่ตามจริง ผมไม่ชอบรถ PPV เลยอะครับ เอารถเก่งธรรมดา ก็พอแถมถูกกว่าด้วย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ความเห็นส่วนตัวชอบ PA ครับ เน้นความปลอดภัยมากกว่า แต่เลือกตัว TOP

ออฟไลน์ Devil13

เอา FTN ทรงสวยลงตัวที่สุด ของแต่งเพียบ อะไหล่เบิกศูนย์ได้เร็วที่สุดในกลุ่ม
เคยโดดขึ้นไปนั่ง PA ที่เอามาโชว์ตามห้างเบาะนั่งคนขับนั่งไม่สบายคอนโชลกลางใหญ่ และยาวมาหาคันเกียร์ ผมกับแฟนรีบตัดออกจากช้อยส์เลย

ออฟไลน์ Dozeda

• **
ปัญหา Pajero ไม่ได้น่ากลัวนะ หาข้อมูลเรื่องศูนย์หน่อยก็สบายใจได้คับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ไม่รู้นะ ผมชอบเกียร์เวอร์ชั่นสอง ของตัวนี้สุดละ ตัวปรับปรุง 2017 ได้ดริฟล็อคเฟืองท้ายมาด้วย (อิจฉา)
ให้เลือกอีกก็ปาเจโร่ท็อปนะ สำหรับผมคุ้มสุดละ

ออฟไลน์ ps000000

ดูจากยอดขายแล้ว โอเครทั้งคู่

ออฟไลน์ Nonnics

FTN ครับ

ไม่ชอบไฟท้ายPJS

ออฟไลน์ SaiXaiZai

PJS. ครับ นั่งเบาะแถวสอง แถวสาม สบายกว่า ขาติดหัวติดในเบาะแถวสาม(ผมสูง 175 ซ.ม.) ไม่เวียนหัวด้วย อุปกรณ์ความปลอดภัยให้มามากกว่า ราคาสมเหตุสมผล

ออฟไลน์ kpar

• **
FTN  ปัญหาน้อยและสวยกว่าครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

FTN อีกเสียงครับ ซื้อเพราะส่วนลดมาแรง (เกี่ยวมั้ย ฮ่าๆ)  เป็นรถที่กลางๆ ขับง่ายได้ทุกเพศทุกวัย วัสดุ การประกอบเนียนตามสไตย์โตโยต้า ออฟชั่นมาแบบพอเพียง มีทีเด็ดที่ถุงลมรอบคันและประตูไฟฟ้า ช่วงล่างอาจไม่ได้ดีเท่า everest แต่ก็ไม่ได้ดูแย่เหมือนโฉมที่แล้วครับ
ปัจจุบันใช้ 2012 fortuner bmc 3.0v 2wd
            2017 new fortuner 2.4v 2wd

ออฟไลน์ Volta

ผมใช้ Pajero 2.4 4wd ออกรถมาจะ 2 ปี มิตซูยังแก้ปัญหาพวงมาลัยคลอนไม่ได้เลย
ขับไปเจอทางขรุขระ พวงมาลัยก็คลอน แถมดีดดิ้น ต้องใช้สมาธิในการคุมพวงมาลัยเวลาขับรถมากๆ
ขับแล้วเหนื่อย

ถามศูนย์ แกนพวงมาลัยที่เคลมไห้ลูกค้าก็ยังคงเป็นพาทร์เดิม ผมเคลมไปแล้วรอบนึงก็กลับมาเป็นอีก

ย้ำอีกครั้ง ปัญหาพวงมาลัยยังแก้ไม่หายนะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ beercs

จริงๆ อยากซื้อ PJS เพราะถูกกว่า แต่ไม่เลือกเพราะ ไฟท้าย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ช่วยสละบำเหน็จ pa มาใส่ fo ได้ไม๊ จะไป fo เลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Hakosuka

เลือก PJS เพราะเครื่องแรงและถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ Auto

เลือกซื้อไปแล้วครับ  เลือก Fortuner อีกเหมือนเดิม    เพราะสวยกว่า มี Heater ใส่ให้มาแล้ว  เลยไม่ติดใจอะไรอีก
 ที่บ้านใช้รถยาวแทบไม่ขายรถออกไปเลย  คือ 15-20 ปีค่อยคิดว่าจะขายทำให้ใช้ TOYOTA  ได้เปรียบ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมใช้ Pajero 2.4 4wd ออกรถมาจะ 2 ปี มิตซูยังแก้ปัญหาพวงมาลัยคลอนไม่ได้เลย
ขับไปเจอทางขรุขระ พวงมาลัยก็คลอน แถมดีดดิ้น ต้องใช้สมาธิในการคุมพวงมาลัยเวลาขับรถมากๆ
ขับแล้วเหนื่อย

ถามศูนย์ แกนพวงมาลัยที่เคลมไห้ลูกค้าก็ยังคงเป็นพาทร์เดิม ผมเคลมไปแล้วรอบนึงก็กลับมาเป็นอีก

ย้ำอีกครั้ง ปัญหาพวงมาลัยยังแก้ไม่หายนะครับ

เคยอ่านผ่านตาเรื่องสลับแกน สรุปว่า
เอาแกนพวงมาลัย Triton มาใส่แทนแล้วหายขาดมั้ยครับ
รู้ว่าไม่ควร แต่ทำแล้วขับโอเคมั้ย

แต่โคมเหลืองแก้ไม่ได้แน่ สรุปเอา เอ็มยูเอ็กซ์ หรือ Everest ดีกว่ามั้ง
Fortuner/Trailblazer ตัดทิ้งเพราะไม่ชอบเป็นการส่วนตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2017, 09:39:05 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ coolcarrera

FTN อีกเสียงครับ ซื้อเพราะส่วนลดมาแรง (เกี่ยวมั้ย ฮ่าๆ)  เป็นรถที่กลางๆ ขับง่ายได้ทุกเพศทุกวัย วัสดุ การประกอบเนียนตามสไตย์โตโยต้า ออฟชั่นมาแบบพอเพียง มีทีเด็ดที่ถุงลมรอบคันและประตูไฟฟ้า ช่วงล่างอาจไม่ได้ดีเท่า everest แต่ก็ไม่ได้ดูแย่เหมือนโฉมที่แล้วครับ
ปัจจุบันใช้ 2012 fortuner bmc 3.0v 2wd
            2017 new fortuner 2.4v 2wd

2 ตัวนี้อัตราเร่ง และกำลังเครื่องตอนขับทางไกล หรือในเมืองทั่วๆไป เทียบกันแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ
2.4 ใหม่ และ 3.0 เดิม
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ muza

ถ้าเลือกระหว่างสองตัวอะไรก็ได้
ตัดประเด็นเรื่องราคา FTN  TRD ครับสวยจบ ช่วงล่างขับดี ^^

ออฟไลน์ boyyyy

เลือกปาครับ แต่จะรอให้เรื่องพวงมาลัยจบก่อนครับ