ผู้เขียน หัวข้อ: คนเขียนข้อมูลรถใรเวบควรไปอบรมภาษาไทยเพิ่มไหมครับ  (อ่าน 15947 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sleepy Boy

• Hero Member
 ;D กระทู้ล่อเป้า

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผิดก็โพสต์เตือนในกระทู้นั้นก็ได้จ้า

เล็ก ๆ น้อย ๆ อย่าคิดมาก 8)

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
กระทู้ล่อเป้ามากๆ

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
เรื่อง Passive Voice รึป่าวครับคือริงๆแล้วเห็นบ่อยเหมือนกันนะผมไม่ได้คิดอะไรมากแต่ถ้าการเขียนหนังสือราชการหรืองานเขียนบทความภาษาไทยที่เป็นทางการก็ไม่ควรใช้ครับ

ออฟไลน์ CarameLon

เข้ามาฮาคอมเม้นท์  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมก้ว่าเขาก้เขียนดีนะ อ่านเข้าใจง่าย ถ้า จขกท.ว่างมากขนาดนี้ แนะนำให้ไปเล่นว่าวดีกว่า คลายเครียดดี ::)

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ถ้าฟุ้งซ่าน ว่าง ไม่รู้จะทำอะไร
ผมแนะนำนั่งสมาธิครับ ช่วยได้มาก ใจจะนิ่งขึ้นเยอะ ถ้าไม่เผลอหลับไปซะก่อนละนะ  ;D

ผมทำงานเกี่ยวกับภาษาและรถยนต์ตรงๆ มาหลายปีแล้ว
ผมไม่เห็นว่าการเขียนบทความในลักษณะนี้มันเป็นอันตรายต่อความมั่นคงของภาษาไทยแต่อย่างใดนะครับ

ใจร่มๆ ครับ จขกท  ::)

ออฟไลน์ PAN

จขกท.เป็นครูภาษาไทยใช่ไหมครับ เมื่อก่อนเขียนเรียงความผมก็ชอบเขียนเนื้อหาแล้วใช้คำฟุ่มเฟือย โดนครูว่าแบบที่จขกท.เลยครับ อย่าไปซีเรียสมากเลย ผมอ่านแล้วมันก็ไม่ได้มีอะไรน่าหงุดหงิดขนาดนี้ :)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เฬากร้อมรั่ยเคร้าจัยหฬอกนะฝร่าเจร้าขรองกระฑู๊จระซรีฐ์เฬียศฒัมมัย

แฬ้าวณี่ย์กร้อมรั่ยฌั่ยเฝร็บศอญพาศาฑัยฎ้วยณะคร๊ะ

เอาว์เปร็ญฝร่าอ่าญอร๊อกแฬ้วเคร่าจรัยฏรงกัลกร้อพอ

บรั๊ยยยย

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **
เฬากร้อมรั่ยเคร้าจัยหฬอกนะฝร่าเจร้าขรองกระฑู๊จระซรีฐ์เฬียศฒัมมัย

แฬ้าวณี่ย์กร้อมรั่ยฌั่ยเฝร็บศอญพาศาฑัยฎ้วยณะคร๊ะ

เอาว์เปร็ญฝร่าอ่าญอร๊อกแฬ้วเคร่าจรัยฏรงกัลกร้อพอ

บรั๊ยยยย

อ่านถูกหรือเปล่าครับ

เราก็ไม่เข้าใจหรอกนะว่าเจ้าของกระทู้จะซีเรียสทำไม
แล้วนี่ก็ไม่ใช่เว็บสอนภาษาไทยด้วยนะคะ
เอาเป็นว่าอ่านออกแล้วเข้าใจตรงกันก็พอ
บาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2017, 21:53:22 โดย lek12 »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

บรั๊ยยยย

เราก็ไม่เข้าใจหรอกนะว่าเจ้าของกระทู้จะซีเรียสทำไม
แล้วนี่ก็ไม่ใชเว็บสอนภาษาไทยด้วยนะคะ
เอาเป็นว่าอ่านออกแล้วเข้าใจตรงกันก็พอ
บาย

นับถือ อุตส่าห์แปลให้ 555

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

บรั๊ยยยย

แล้วนี่ก็ไม่ใชเว็บสอนภาษาไทยด้วยนะคะ
บาย

เก่งมากครับ ผมก็ค่อย ๆ แกะเหมือนกัน 555555 คนเขียนตั้งใจเขียนมาก ๆ

กระทู้นี้ ตามอ่านตั้งแต่เช้าแล้ว มาล่อเป้าจริง ๆ

ออฟไลน์ Niceguy_C

เจี๊ะป้าบ่อสื่อ

ออฟไลน์ Elestra2

• Newbie
  • *
ก็บอกว่าใช้มือถือพิมพ์ มันเลยพิมพ์ผิดปละ โตมาเปนเจนเนอเรชั่น  word Auto edit  มันแก้ให้ ก็ต้องมีบ้าง
ผมไม่ได้ติด HLM  เรื่องสะกดผิดเลย แค่เรื่องการเรียงความประโยคให้มันเหมือนภาษาไทย ธรรมชาติแค่นั้นนะครับ ไม่ต้องมาจับผิดคืน

ออฟไลน์ locomotive

ก็บอกว่าใช้มือถือพิมพ์ มันเลยพิมพ์ผิดปละ โตมาเปนเจนเนอเรชั่น  word Auto edit  มันแก้ให้ ก็ต้องมีบ้าง
ผมไม่ได้ติด HLM  เรื่องสะกดผิดเลย แค่เรื่องการเรียงความประโยคให้มันเหมือนภาษาไทย ธรรมชาติแค่นั้นนะครับ ไม่ต้องมาจับผิดคืน

คนอื่นเขาไม่มีปัญหา คุณมีปัญหาคนเดียวมันก็เรื่องของคุณ บทความออกมาแบบไหนอ่านแล้ว เข้าใจเป็นพอ จะไรหนักหนา เป็นนักอักษรไง เก๋าเหรอ อยากเป้นพระเอก ว่างั้น

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ท่าน จขกท. จบภาษาไทยที่ไหนมาครับ

แล้วใช้โทรศัพท์เคลื่อนที่รุ่นอะไร

หรือใส่แว่นสายตายี่ห้ออะไรครับ

ปล. ไม่มีใครบังคับให้ท่านเข้ามาอ่านหรือเป็นสมาชิกของที่นี่นะครับ ข่าวสารต่างๆที่ทางเวปหามาให้ก็ล้วนมีประโยชน์

ท่านจะมาพูดบั่นทอนกำลังใจในการทำงาน เพื่อ!?!?!?!?!?!?!?!?!??!?!?!??!?!?!??!?!??!?!??!?!?!??!?!??!?!?!?!??!
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ lek12

• **
ก่อนจะเป็นกระจกส่องคนอื่น เช็ดกระจกให้ใสกระจ่างเสียก่อนนะครับ

ออฟไลน์ SM.

ว่าแล้ว กระทู้นี้ต้องยาว  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Uzsa

ผมว่านะ การนำเสนอให้เป็นที่เข้าใจโดยทั่วกัน มันก็เพียงพอเเล้ว ขืนมาประดิษฐ์ประดอ ใช้ภาษาสละสลวยเหมือนเขียนเรียงความ ก็คงไม่ต้องทำมาหากินกันเเล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จะไป7มีใครเอาอะไรมั้ย ???

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
555 กระทู้นี่ เนื้อหาไม่เกี่ยวกับรถเล้ย แต่ล่อไปสามหน้าละ อิอิ :o

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ก่อนจะเป็นกระจกส่องคนอื่น เช็ดกระจกให้ใสกระจ่างเสียก่อนนะครับ

ใช่ครับ ผมว่าภาษาที่เราอ่านกัน มันแปลงก็ไปเยอะแล้ว ไวยากรไม่เหมือนภาษาไทยเมื่อ
20-30 ปีที่แล้วแล้ว เพียงแต่ในการพูดภาษาพูดอย่าติดเอาไปใช้พูดจนมากเกินไปก็แล้วกัน 555
ผมนี่โดนเต็มๆ ดูหน้าคนฟังทำหน้างงๆ บ่อยๆ  :'(

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ถ้าเป็นข่าวอัพเดท ผมเน้นอ่านง่ายและเข้าใจก็พอครับ ไม่ได้ซีเรียสอะไรมากมาย

ออฟไลน์ Symphonic

เห็นกระทู้นี้แล้วทำให้นึกถึง กรณี MV "เที่ยวไทยมีเฮ"

http://news.thaipbs.or.th/content/255952

แค่นึกถึงนะฮะ .... แค่นึกถึง  8) 8)

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
คุณเจ้าของกระทู้ คงจะเหงา สนทนากับลูกหลาน บุตรบริวารที่เคหะสถานบ้างก็ดีนะครับ
จะได้ไม่เปลี่ยวอุรา อีกทั้ง จะได้ไม่ทำให้บุคคลอื่นต้องขุ่นเคืองใจ

หากมี เพลาว่าง ไปพบแพทย์ก็ดีนะครับ เช็คสุขภาพ เอ้ยไม่ได้ ผิดหลักภาษา ขออภัยมา ณ ที่นี้
ต้องใช้คำว่า ตรวจสุขภาพประจำปีด้วยนะครับ

อิอิ คริคริ อุคริ อุคริ มุมิมุมิ จะไปเครียดทำไม ตึงไปก็ขาดเปล่าๆ อ่านเข้าใจใช้ภาษามนุษย์ก็พอแล้วคุณ

โถ่ววววว (เสียงลุงที่ออกTVบ่อยๆลอยมา)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ใกล้เปิดเทอมแล้วสินะครับ เดียวจะไม่มีเวลาเล่นละ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ dht_tubes

กระทู้แบบนี้ ถ้าผมเป็นเจ้าของเวป ผมล๊อคแต่ต้นเลยครับ เพราะกระทู้ยิ่งยาว คนมาตั้งจะยิ่งมีความสุข แล้วติดใจ ทำซ้ำอีก

ตั้งมาไม่เข้าท่า ล๊อคเลย กระทู้กุดๆ ทำให้ทรมาน อาจเบื่อและคิดได้ เอาเวลาไปหางานทำ หรือ อะไรที่มีประโยชน์มากขึ้น

ได้ประโยชน์กันทุกคนด้วย

ออฟไลน์ tamjai

• **
สำหรับผม ต้องการข้อมูลเป็นหลัก เขียนแบบนี้ไม่เป็นปัญหาครับ

ออฟไลน์ Untouchable

นานๆจะมีกระทู้แบบนี้มาให้กระชุ่มกระชวยหัวใจ ;D

ออฟไลน์ musicman1892

อ้างถึง
ผมเข้าใจที่จะสื่อ แต่ผมว่าคุณเยอะไป เค้าไม่ได้ใช้ภาษาอังกฤษแบบกระแดะ หรือพยายามใช้แทนคำไทย บางคำมันทับศัพท์ครับ

อย่าเยอะๆ ตัวเองพิมพ์ให้ถูกก่อน ผมละขำ

ผมไม่ค่อยชอบคนทำเป็นเยอะในเรื่องที่ไม่ควร
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ