ผู้เขียน หัวข้อ: โดนเรียบร้อย นิสสันปฎิเสธการเคลมเพราะไม่ใช้น้ำมันเครื่องศูนย์  (อ่าน 20256 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
จากกระทู้ก่อนที่ผมเคยบอกไปว่านิสสันไทยเปลี่ยนนโยบายใหม่ให้เคลมยากขึ้นดูละเอียดยิบยันน้ำมันเครื่องไม่ว่าจะเคลมอะไรก็ตาม ล่าสุดทำเรื่องเคลมแร็คพวงมาลัยไป ศูนย์แจ้งกลับมาแล้วว่าเรื่องไม่ผ่านเพราะข้อมูลในระบบบอกว่าหิ้วน้ำมันเครื่องไปเอง2ครั้ง นิสสันไทยปฎิเสธการเคลมครับ ผมไม่ด่าศูนย์นะเพราะปกติทำเคลมมาตลอดไม่เคยมีปัญหามาโดนเอาตอนเปลี่ยนนโยบายเนี่ยแหละ ซึ่งผมบอกเลยว่าถ้าเอากันขนาดนี้นะ GM กับ Ford ยังเคลมง่ายกว่าอีก หมดประกันนิดหน่อยขอ goodwill เค้าก็ยอมให้ด้วยแต่ขอให้ลูกค้าจ่ายค่าแรงเอง ถ้าลูกค้าเก่าหายไปก็อย่าโวยวายออกนโยบายฆ่าตัวตายกันแบบนี้ ช่างที่ศูนย์บอกลูกค้าด่ากันตรึมแล้ว คนออกนโยบายไม่ได้ดูหน้างานเลยว่าเค้าต้องเจออะไรกันบ้าง

ออฟไลน์ Tien.W

นโยบายไล่ลูกค้า

จริงๆ ถ้า ลูกค้า ไปเปลี่ยนข้างนอก อันนี้ ไม่น่าให้เคลม

แต่ ลูกค้าถือเข้ามาให้เปลี่ยน ศูนย์ดูแล้วว่า เบอร์รองรับ อันนี้ไม่น่าเป็นประเด็นเลย

ออฟไลน์ Barracuda

ทำใจครับ เค้าขายดี ลูกค้าเยอะ

ประชด

ออฟไลน์ Alcatraz

เป็นผมจะให้หัวหน้าช่างมาอธิบายว่า แร็คพวงมาลัย มันเกี่ยวอะไรกับน้ำมันเครื่อง ถ้าเครื่องพังมีปัญหานี่ยังพอหาเหตุผลมาอ้างได้ แต่พวงมาลัยนี่อยากฟังเหตุผลจริงๆว่าจะตอบว่ายังไง

ทำใจครับ เค้าขายดี ลูกค้าเยอะ

ประชด

จะแซงโตโยต้าแล้วด้วยนะ ขายดีมากๆ 555

เป็นผมจะให้หัวหน้าช่างมาอธิบายว่า แร็คพวงมาลัย มันเกี่ยวอะไรกับน้ำมันเครื่อง ถ้าเครื่องพังมีปัญหานี่ยังพอหาเหตุผลมาอ้างได้ แต่พวงมาลัยนี่อยากฟังเหตุผลจริงๆว่าจะตอบว่ายังไง
ผมซี้กับหัวหน้าช่างเลยครับ เจ้าตัวก็บอกมันไม่เกี่ยวแต่ทางนั้นเค้าไม่ยอมให้เคลมผมก็ไม่รู้จะทำยังไง คือผมเข้าใจอารมณ์เค้าอยู่นะไม่รู้จะตอบลูกค้ายังไง

ออฟไลน์ CarameLon

ออกแนวทุบหม้อข้าวตัวเอง  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Stp

เรื่องนี้จะว่าไปเขามีสิทธิ์ปฏิเสธจริงๆ นั่นแหละ ประเด็นอยู่ที่ตัวศูนย์บริการซึ่งก็ละเมิดกฎของการเป็นตัวแทนจำหน่าย งานนี้เหมือนทางสำนักงานใหญ่ตั้งใจจะดัดหลังตัวแทนฯ ที่ทำนอกลู่นอกทาง เพราะเมื่อเกิดปัญหากับเครื่องยนต์ตัวแทนฯ เหล่านี้ก็ลอยตัว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เคลมแร็คพวงมาลัย กับ หิ้ว นมค ไปเอง งง ครับ รบกวนอธิบายที
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมซี้กับหัวหน้าช่างเลยครับ เจ้าตัวก็บอกมันไม่เกี่ยวแต่ทางนั้นเค้าไม่ยอมให้เคลมผมก็ไม่รู้จะทำยังไง คือผมเข้าใจอารมณ์เค้าอยู่นะไม่รู้จะตอบลูกค้ายังไง
[/quote]

เจองี้เป็นผมนี่จะให้ศูนย์โทรหาฝ่ายรับผิดชอบที่อนุมัติไม่เคลมเลยว่าเกิดอะไรขึ้น ให้ระดับวิศวะมาอธิบายเลย ขนาดช่างยังรู้ว่าอะไรเป็นอะไร ถ้าระดับวิศวะยังมาแถต่อควรพิจารณาอาชีพตัวเองได้แล้ว

เรื่องนี้จะว่าไปเขามีสิทธิ์ปฏิเสธจริงๆ นั่นแหละ ประเด็นอยู่ที่ตัวศูนย์บริการซึ่งก็ละเมิดกฎของการเป็นตัวแทนจำหน่าย งานนี้เหมือนทางสำนักงานใหญ่ตั้งใจจะดัดหลังตัวแทนฯ ที่ทำนอกลู่นอกทาง เพราะเมื่อเกิดปัญหากับเครื่องยนต์ตัวแทนฯ เหล่านี้ก็ลอยตัว
คือผมเคลมแร็คพวงมาลัยนะครับ ไม่ได้เคลมเครื่องยนต์ และพวงมาลัยผมถ่ายน้ำมันพาวเวอร์ของศูนย์นะมีในประวัติด้วย ถ้าเป็นงานเคลมเครื่องยนต์ผมยังโอเคนะ และปกติผมใช้ของเหลวที่ศูนย์ตลอดครั้งที่หิ้วไปเองคือน้ำมันเครื่องสังเคราะห์เค้าหมดสต็อคของใหม่ยังไม่มาผมก็บอกเค้าเองว่าขอหิ้วเข้าไปเองนะถ้าไม่มีสังเคราะห์ให้ผม

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
พอๆ กับไม่เข้าศูนย์ตามระยะ ไม่เคลมคอนโซลเลย 555
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Stp

ผมเข้าใจครับ อย่างที่มาเปลี่ยนเครื่องเสียงเปลี่ยนลำโพงใส่ TV จะว่าไปผมยังเสียวๆ เลย เพราะมันละเมิดกฎทั้งนั้น ถ้าเขาจะตัดสิทธิ์เราก็ฟ้องอะไรไม่ได้เลย โดนเต็มๆ

คือผมเคลมแร็คพวงมาลัยนะครับ ไม่ได้เคลมเครื่องยนต์ และพวงมาลัยผมถ่ายน้ำมันพาวเวอร์ของศูนย์นะมีในประวัติด้วย ถ้าเป็นงานเคลมเครื่องยนต์ผมยังโอเคนะ และปกติผมใช้ของเหลวที่ศูนย์ตลอดครั้งที่หิ้วไปเองคือน้ำมันเครื่องสังเคราะห์เค้าหมดสต็อคของใหม่ยังไม่มาผมก็บอกเค้าเองว่าขอหิ้วเข้าไปเองนะถ้าไม่มีสังเคราะห์ให้ผม
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ plu

• Full Member
ลง pantip ซักชุด ลงแบบออกแนวตั้งคำถาม 

ออฟไลน์ Auto

TOYOTA  ส่วนเครื่องยนต์ก็ให้เคลมนะครับ ถ้าไม่ได้เกิดปัญหาจากน้ำมันเครื่อง 
   แต่ Nissan  งานนี้เคลมแร๊กไม่เกี่ยวเครื่องยนต์ด้วยซ้ำ  แต่ไม่ให้เคลม       Nissan หาเรื่องฆ่าลูกค้าชัดชัด   ตอนนี้เท่ากับว่ารถลูกค้าหมดประกันไปแล้วทั้งคัน  เข้าศูนย์ต่อหรือไม่ก็ไม่มีความหมาย
ผิดกับ TOYOTA  รับประกันงานซ่อม 1 ปี 20,000 km 

บอกตามตรงผมก็เข็ดขยาดไม่เอาด้วยละยี่ห้อนี้  Nissan  ผมไม่คิดเป็นลูกค้าด้วยแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2018, 16:12:51 โดย Auto »

ออฟไลน์ O_o"

ค่ายรถหลายๆค่ายช่วงหลังๆมานี้เริ่มเปลี่ยนนโยบายการเคลม เริ่มจะข้อแม้ ข้อกำหนด มากขึ้นเรื่อยๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เริ่มแล้วสินะครับกับนโยบายใหม่ ตัวสินค้าเองก็ยังมีคำถาม การบริการก็เคี่ยวขึ้น

ก็ตอบโจทย์การลด cost ด้านการเคลมของตัวบริษัทเองนะ แต่ลูกค้าใหม่ที่ใช้อยู่จะโอเคกันแค่ไหนนี่สิ

ผมนี่ขอดูอยู่ห่างๆในฐานะคนนอก

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ทาง Nissan Thailand คงต้องการให้ใช้ผลิตภัณฑ์ที่ทางบริษัท ยอมรับเท่านั้น

เลยออกนโยบายนี้

ประมาณว่า ขอฉันกำไรจากการซ่อมบำรุงด้วย
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ค่ายรถหลายๆค่ายช่วงหลังๆมานี้เริ่มเปลี่ยนนโยบายการเคลม เริ่มจะข้อแม้ ข้อกำหนด มากขึ้นเรื่อยๆ

ลดรายจ่ายเพิ่มกำไรให้บริษัทครับ ลดมันแผนกเคลมนี่แหละรายจ่ายบานที่สุดแล้ว เหอๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เข้ามางงด้วยคน เคลมแรคพวงมาลัยเกี่ยวอะไรกับหิ้วน้ำมันเครื่องมาเปลี่ยนที่ศูนย์แล้วส่วนอื่นถ้ามีปัญหาจะเคลมได้ไหม อย่างนี้ถ้าบางคนไปเปลี่ยนล้อมาจะหมดประกันไหมนี่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ madboy

สักพักคงไม่รับเคลม เพราะเติมน้ำมันเชื้อเพลิงที่ไม่ใช่ของศูนย์บริการ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ps000000

ผมนี่ยืนขึ้นเลย

อดีตสาวกยี่ห้อนี้

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
น้ำมันเครื่องห่วย มันซึมออกมา แล้วไปหยดโดนแร็คพวงมาลัย ทำให้ ยางหุ้มขาด ทางเดี๊ยน (นิสสั้น) ไม่เคลมให้นะฮ้า   ;D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
นี่ใจคอจะให้รถญี่ปุ่นในไทยเหลือแค่ toyota กะ honda จริงๆหรือเนี่ย? ท่าน ผบห. nissan ครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

นี่ใจคอจะให้รถญี่ปุ่นในไทยเหลือแค่ toyota กะ honda จริงๆหรือเนี่ย? ท่าน ผบห. nissan ครับ

อย่าลืม Suzuki Mazda Mitsubishi ด้วยครับ

อย่าลืม Suzuki Mazda Mitsubishi ด้วยครับ
2 ยี่ห้อหลังนี่เจอมรสุมไปใช่ย่อยเหมือนกันนะครับ ล่าสุดก็ Critical Hit ไปเต็มๆเลย

ออฟไลน์ Skyforce

ยังมืisuzu อีกเจ้าใจถึง พึ่งได้
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ BoringZee

ผมมองว่าศูนย์ที่ให้หิ้วน้ำมันเข้าไปก็คงผิดกฎของทาง nissan นะครับ เพราะว่าไม่เคยเห็นนโยบายรถค่ายไหนเลยที่ยอมให้หิ้วเอาน้ำมันเครื่องเข้าไปเปลี่ยน ผมใช้ ford ใช้ honda ผมยอมเข้าศูนย์จนรถหมดประกันอ่ะ หลังจากนั้นก็ทำข้างนอกแล้วดีกว่ามานั่งมีปัญหาโดนตักสิทธิ์การเคลมเพราะว่าผิดเงื่อนไข

ออฟไลน์ groovy

ผมเชียร์เพื่อนซื้อเทียน่า เพื่อนบ่นบอกศูนย์ห่วยมาก เทียบกับฮอนด้าที่เคยใช้ ทั้งเรื่องเคลมเรื่องบริการ ไม่น่าเชียร์นิสสันเลย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
มึนตึ๊บ ไม่อยากจะเชื่อเลยว่าหิ้วน้ำมันเครื่องไปเอง ทำให้เคลมแรคพวงมาลัยไม่ได้

อยากจะโชริวเคน ไอ้คนที่คิดนโยบายนี้จริง ๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมมองว่าศูนย์ที่ให้หิ้วน้ำมันเข้าไปก็คงผิดกฎของทาง nissan นะครับ เพราะว่าไม่เคยเห็นนโยบายรถค่ายไหนเลยที่ยอมให้หิ้วเอาน้ำมันเครื่องเข้าไปเปลี่ยน ผมใช้ ford ใช้ honda ผมยอมเข้าศูนย์จนรถหมดประกันอ่ะ หลังจากนั้นก็ทำข้างนอกแล้วดีกว่ามานั่งมีปัญหาโดนตักสิทธิ์การเคลมเพราะว่าผิดเงื่อนไข
Toyota ทำได้ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^