ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุที่เขาใหญ่ ฝนตก ถนนลื่น เข้าโค้งเบาๆ รถก็หมุนได้ครับ  (อ่าน 12499 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เป็นเหตุการณ์ที่ผมเพิ่งประสบมาเมื่อเย็นนี้เองครับ ผมไปเดินเที่ยวสูดอากาศบริสุทธิ์บนเขาเหมือนทุกที ขาลงเขาฝั่งปราจีนมีฝนตก ถนนลื่น ผมก็พยายามไม่ประมาท เบรคก่อนเข้าโค้งให้เหลือความเร็วน้อยๆก่อนเข้าโค้งทุกโค้ง แต่ก็มาพลาดที่โค้งในคลิปครับ ผมเขื่อว่าถ้าพี่ๆได้ดูคลิปน่าจะเดาออกว่าเกิดจากอะไร ขอให้ทุกท่านขับขี่ปลอดภัยครับ

รถอัลติสหน้าหมู 2004
- เครื่อง 2zz-ge 6MT
- หน้าสตรัท Monroe Monotube หัวกลับข้างหน้า หลังสตรัท Twin tube (ช่วงล่างหลังเป็นคาน) โหลดประมาณ 1 นิ้ว
- ค้ำโช๊คหน้า XRS
- Rigid Collar 6 หรือ 8 จุดไม่แน่ใจครับ
- ล้อ Advanti 15x7 หนักวงละ 5.1 กก.
- ยาง หน้า Michelin Primacy 3ST 15,000 กม. หลัง Yokohama A.Drive 15,000 กม.
- ท้ายมีถังแก๊สโดนัท น้ำแก๊สประมาณ 30%

นาทีที่ 2:20 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 00:59:33 โดย ใช้ในราษฎรเท่านั้น »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Alcatraz

เลทเบรคไปครับ รถมี abs แล้วใช่มั้ย กดให้หนักกว่านี้ได้ก็กดครับ เข้าใจว่า weight transfer เสียแต่ต้องทำ กรณีนี้คือเข้าโค้งบีบไลน์ด้วยความเร็วมากเกินไปแต่เข้าใจกรณีนี้เปิดไลน์ไม่ได้เลนสวน ถ้ารถมี vsc จะช่วยได้มากกว่านี้ อีกส่วนนึงคือดอกยางหน้าหลังไม่เหมือนกัน

นักรบย่อมมีบาดแผลเก็บไว้เป็นบทเรียนครับ รถพังซ่อมได้เสมอ พยายามต่อไปครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
ยิ่งเป็นรถกระบะ ขับช้าก็หมุนได้ ถ้ากดเบรกแรงๆ ปล่อยครัชแรง กระแทกคันเร่งแนง เจอกับตัวเองเลย หลายรอบเลยใช้ความเร็วแค่ 50  60 เท่านั้น รอดมาได้เพราะขับช้านี่แหละ ไม่ถึงกับหมุน แต่รถท้ายปัด ถ้าเร็วกว่านี่หมุนเขว้งแน่ ถนนลื่นต้องมีสติครับจะขับชิวๆแบบถนนแห้งไม่ได้

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถึงยางคู่หน้าคู่หลังจะไม่เหมือนกัน แต่ยางก็ยังใหม่

หมุนง่ายขนาดนี้แสดงว่าถนนต้องลื่นมาก ๆ

ขอบคุณที่ลงคลิปเตือนสติครับ

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
ถนนบนภูเขา ฝนตกใหม่ๆน่าจะลื่นมาก โชคดีที่ไม่เป็นไรอะไรมาก

ออฟไลน์ mongolias

ฝนตกใหม่ๆนี่อย่างลื่นเลยครับ
ต้องขับให้ช้าลงกว่านี้หน่อยครับ

ออฟไลน์ johnlee

ผมก็ใช้ ยาง 3 เอสทีนะ  แต่บนเขา โค้งแคบๆ ผมไม่เร็วขนาดนี้

ทางที่เราไม่ชิน ให้คิดไว้ว่าจะหลุดทุดโค้ง จะแหกทุกโค้ง

แล้วใจเราจะบังคับเท้าเราให้ยกคันเร่งลงมาครับ

บนนถนเขาบางเส้น ใบไม้ร่วงมากอง เน่าๆ แล้วฝนตก เมือกเน่าจากใบไม้ทำให้ลื่นได้ครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ถนนลื่นน่ากลัวครับ ยิ่งหักเข้าเร็วๆ นี่หมุนเลย ผมอยากเห็นรูปความเสียหายโดนไปเยอะไหมครับ ซ่อมหายไวๆ ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ เต๋า AV

Michelin Primacy 3ST

ได้ยินในรายการบ่อย "พรีหมาซี่" สมคำกล่าวอ้างจริงๆ

เซตช่วงล่าง หน้าหลังต่างกัน การรีบาว การควบคุม มีผลคับ
ถ้าเป็นสตรัทชุดเดียวกัน ทั้ง 4 ต้น จะเซตได้ง่าย
หลังอ่อนกว่าหน้า ไม่งั้นท้ายก็จะออกแบบในคลิบ ยิ่งมีถังแก๊สด้วย ต้องปรับอ่อนลงไปอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 09:22:34 โดย เต๋า AV »

ออฟไลน์ natty ib-cm

ความเร็วประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Auto

เหตุนี้            ผมเลือกรถ 4wd  ไม่ผิดหวัง  ระยะหลังมานี้ไว้ใจแต่รถแบบนี้มากกว่าในการเดินทาง 

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
อาการเหมือนผมเมื่อวันศุกร์เลย สดๆร้อนๆ
ผมเบรคช้าไป แล้วไปเบรคในโค้ง
ปรากฎว่ารถเริ่มเสียการทรงตัว ท้ายปัดออก แต่ ESP ดึงไว้
ผมดึงกลับอีกที รถสะบัดมาอีกทางก่อนจะทรงตัวได้
ถ้าไม่มีระบบ Traction Control ช่วย ผมคงอยู่ข้างทางไปแล้ว..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ IS2000

ดูจากคลิปแล้วเหมือนเป็นอาการ lift off oversteer ซึ่งเกิดได้กับรถขับหน้า ขับหลัง รวมถึงขับ 4 ครับ
น่าจะเพราะมีการปล่อยเบรคหรือคันเร่งอย่างรวดเร็วทำให้ท้ายเบาและเสีย traction ยิ่งถ้ามีการโมดิฟายช่วงล่าง ยาง + ถนนเปียกแล้ว อาการพวกนี้จะมาอย่างรวดเร็วและแก้ยาก
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
F30 ผมยังท้ายปัดเลยแต่รถดึงคืนอัตโนมัติ
ขับแค่ 30-40 แตะเบรคก่อนเข้าโค้งหักศอกครับ
ผมยัง งง จนถึงทุกวันนี้

ออฟไลน์ lufy

มันปัดง่ายขนาดนั้นเลยเหรอครับ ผมก็ขับรถมาเกือบยี่สิบปี เขาทุกแทบทุกลูกในประเทศไทย ระบบการช่วยเหลือของรถก็ไม่มี พวก vsc trc หรือใดๆก็ไม่มี มันก็ไม่ขนาดนั้นนะครับ เคยลื่นไม่กี่ทีแต่น่าจะลื่นจากน้ำมัน

ออฟไลน์ Tonge

ดีว่ามีขอบกั้น ไม่งั้นอาจเสียหายกว่านี้ครับ
ฟังเสียงเครื่องเหมือนจะเติมคันเร่งก่อนหมุน และหักพวงมาลัยไวไป+ทางลงเขา น้ำหนักเทมาด้านหน้า ยางหลังเกาะน้อยลง ถนนลื่นอีก
เสียหายไม่มาก ปลอดภัย รถซ่อมได้ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
1. ถ้าความเร็วในกล้องมันไม่หลอก ผมก็คิดว่าขับเร็วนะครับ โดยเฉพาะสองโค้งสุดท้ายก่อนที่จะถึงโค้งหลุด
2. ฝนตกหน้าแล้งมันน่ากลัวตรงที่ผิวถนนจะลื่นมาก เพราะฝุ่นไคลมันไม่ได้ถูกชะล้างมากเหมือนหน้าฝน
3. ถนนในป่ามันไม่เหมือนถนนในเมือง ในป่ามันพวกเมือก พวกละอองยางจากต้นไม้บางชนิดด้วยนะครับ
โดยส่วนตัว สภาพแบบนี้ผมคงขับประมาณ 40 ครับ

ออฟไลน์ Ao_Chosi

ถนนลื่น ถ้าไม่เจอกับตัว แทบจะไม่เชื่อเลย ว่ามันลื่นจริงๆ  ถือว่าฟาดเคราะห์ไปครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

สังเกตโค้งก่อนหน้านั้นเริ่มมีอาการละ ถ้าเป็นผมๆจะเบรคล่วงหน้ากว่านั้นนิดนึง
ผมขับทางภูเขาบ่อย ถ้าทางส่วนมามันโล่งจริงๆ บางครั้งผมก็จำเป็นต้องเปิดไลน์ ให้น้ำหนักมันถ่ายได้

อีกอย่างที่น่าสงสัยคือยางครับ หน้า-หลังมันคนละยี่ห้อ น่าจะมีผลแน่ๆ

ออฟไลน์ jbrc

รถวางเครื่องใหม่เครื่องเดิม 1.6 หรือ 1.8 vvt-i วางใหม่เป็น 2zz-ge เครื่องใหม่นี่หนักกว่าเดิมพอสมควรครับ แต่ยังดีมีถังแก๊สแบบโดนัทมาช่วยกดท้ายเอาไว้ แต่ติดถังแก๊สแบบโดนัททำให้มีแรงเหวี่ยงที่ท้ายรถเพิ่มขึ้น เพราะถังแก๊สวางห่างออกไปจากแนวจุดศูนย์กลางของล้อหลังออกไปอีก ถ้าเป็นถังแก๊สแบบแคปซูลแบบนี้จะวางกดลงบนแนวศูนย์ล้อพอดี  แต่ถ้าถังแก๊สแบบโดนัทการติดตั้งจะติดแทนยางอะไหล่ และอยู่เลื่อนออกไปจากแนวศูนย์ล้อหลัง เปรียบเสมือนเราถือฆ้อนอยู่ในเมือง แกว่งไปมา หัวฆ้อนจะมีแรงเหวี่ยงมาก เพราะมีน้ำหนักมาก ดังนั้นการขับเข้าออกโค้งต้องขับด้วยความระมัดระวัง เพราะจะมีแรงเหวี่ยงเพิ่มขึ้นอยู่ที่ท้ายรถ ถึงหน้ารถจะมีน้ำหนักเครื่องยนต์กดเพิ่มขึ้นจากเครื่องยนต์ที่วางใหม่ และท้ายรถก็มีน้ำหนักถังแก๊สกดอยู่  แต่ น้ำหนักที่มีไม่ได้สมดุลกัน ข้างหน้ารถน้ำหนักเครื่องกดลงบนแนวศูนย์ล้อพอดี แต่ข้างหลัง  กดเยื้องศูนย์ออกไป  และถ้ายิ่งไม่มีถังแก๊สกดอยู่ หน้าหนักขึ้น กลายเป็นท้ายเบาเกินไป ก็เสี่ยง หลุดโค้งได้อีกเหมือนกัน   ถ้าความเห็นผม รถเดิมๆ  เครื่องยนต์เดิมๆ ที่ออกแบบในโมเดลแรก สมดุลและลงตัวที่สุด  พี่โต ชอบทำเป็นรถเด็กเล่น เช่นรุ่น Toyota altis รุ่นปี 2010 ออกมาโฉมแรกใส่เครื่องยนต์ 1.6 vvt-i มา ขายไปขายมาเปลี่ยนเครื่องยนต์กันกลางโมเดลเฉยเลย ใส่เครื่องใหม่เป็น  1.6 1.8 dual vvt-i เครื่องแรง กว่าเดิม และหนักกว่าเดิม ผมเคยเจอ คนที่ขับเข้าโค้งเร็วๆ แล้วเจอท้ายปัดออก จนรถเสียหลักมาหลายคนครับ

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ถนนลื่นน่ากลัวครับ ยิ่งหักเข้าเร็วๆ นี่หมุนเลย ผมอยากเห็นรูปความเสียหายโดนไปเยอะไหมครับ ซ่อมหายไวๆ ครับ

รูปครับพี่
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ขอบคุณพี่ๆที่ให้คำแนะนำและให้กำลังใจครับ

ความเร็วในการเข้าโค้งประมาณ 35-40 ครับ ลดเกียร์ลงมาเกียร์ 3 รอบประมาณ 3000+- กล้องมันทำให้ความเร็วดูเกินจริงไปประมาณ 10-15% ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมดูจขกท.ทุกโค้ง

หลายๆโค้งคุณคืนช้ามาก
และในโค้งเจ้าปัญหา คุณหักผิดไลน์

ปล่อยหน้าบานแล้วหักทีเดียวครับ

คือการเข้าโค้งแปลกๆหลายโค้งเลย
มันเลยดูเหมือนจิกยังไงไม่รู้

และเมื่อเข้าโค้งจิกๆแบบนี้ ไปเจอช่วงล่างที่กระด้าง เลยไปกันใหญ่้ลยครับ ^^

อ้อ ส่วนเรื่องความเร็ว ยาไปยึดติดครับ
นั่งหลังตรง  แขน ขาอย่าตึง แผ่นหลังแนบเบาะ
แล้วจะจับความรู้สึกของรถได้ครับ

ผมเล่นโค้งโดยรับความรู้สึกของรถมาเป็น 10 ปีแล้ว ไม่เคยต้องเสียศูนย์เลย ใช้วิธีที่ผมว่ามาดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 13:27:34 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ alpha14

ผมว่าขับเร็วไปนะครับ ยิ่งโค้งซ้ายสุดท้ายนี่เป็นทางลาดลงซะด้วย น่าจะทำให้น้ำหนักที่มาจากถังโดนัทเป็นตัวเหวี่ยงรถให้หมุนนะครับ

ออฟไลน์ ps000000

ดูคลิป เหมือน ไม่แรง ดู แผล แล้วตกใจเลยครับ

ออฟไลน์ pongsak_877

น่าจะเป็นที่ยาง การแตะเบรค แล้วก็ประสบการ์ณในการเข้าโค้ง

คลิปนี้กริ๊พยางน่าจะมีส่วน ยางบางตัวเจอถนนเปียกอาการจะมาเลย ควบคุมรถยาก

ผมดูจขกท.ทุกโค้ง

หลายๆโค้งคุณคืนช้ามาก
และในโค้งเจ้าปัญหา คุณหักผิดไลน์

ปล่อยหน้าบานแล้วหักทีเดียวครับ

คือการเข้าโค้งแปลกๆหลายโค้งเลย
มันเลยดูเหมือนจิกยังไงไม่รู้

และเมื่อเข้าโค้งจิกๆแบบนี้ ไปเจอช่วงล่างที่กระด้าง เลยไปกันใหญ่้ลยครับ ^^

อ้อ ส่วนเรื่องความเร็ว ยาไปยึดติดครับ
นั่งหลังตรง  แขน ขาอย่าตึง แผ่นหลังแนบเบาะ
แล้วจะจับความรู้สึกของรถได้ครับ

ผมเล่นโค้งโดยรับความรู้สึกของรถมาเป็น 10 ปีแล้ว ไม่เคยต้องเสียศูนย์เลย ใช้วิธีที่ผมว่ามาดูครับ

รบกวนพี่ช่วยแนะนำวิธีการเข้าไลนืให้ถูกต้องหน่อยครับ ผมไม่เคยศึกษาเลย ปกติถ้าทาง ตจวหลายเลน ผมจะเข้าไลน์นอกแล้วตัดเข้าในแบบเล่นเกม Need for speed แต่พอขับทางขึ้นลงเขา ทางโค้งที่มองไม่เห็นรถสวนเลย ผมจะพยายามอยู่ในเลนของตัวเองไม่ล้นไปเลนอื่น เพราะกลัวถ้ามีรถโผล่มาตอนกำลังเข้าโค้งแล้วเราอยู่เลนอื่นจะยิ่งแก้ยากกว่าเดิมครับ หรือว่าสิ่งที่ทำอยู่มันไม่ถูกต้องหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ muscler

• Newbie
  • *
อันนี้ในความคิดผมนะ การที่ยางเย็นเกินไปก็มีส่วนครับ โดยเฉพาะรถขับหน้า ถ้าผิวถนนมีน้ำหมาดๆหรือมีทรายเคลือบอยู่บนถนนแบบนี้ snap oversteer จะแก้อาการได้ยากกว่าปกติครับ อีกประเด็นที่ต้องดูคือการเชนจ์เกียร์ลงต่ำต้องทำให้เนียนโดยเฉพาะพื้นผิวแบบนี้ เชนจ์ลงเนิ่นๆครับ จากที่คุณบอกรอบสูงไปสำหรับโค้งความเร็วต่ำค่อนข้าง off-camber แบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 23:53:04 โดย muscler »

ออฟไลน์ JikorokunG

เขาใหญ่ ผิวถนนยังพอมีตะไคร่เกาะประปรายครับ แถมฝนพึ่งตก ทั้งขี้ช้างเอย ตะไคร่เอย อะไรก็ลื่นคับ

ปล. ดูจากความเร็วในคลิป ผมว่าก็ขับเร็วนะครับ   

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมปั่นจักรยานทุกเดือน  ด่านชนด่าน โค้งที่คุณชน  มันโค้งตะไคร่ครับ   มีตลอดตรงนั้น   จักรยานล้มกันประจำ   :-X :-X   

แต่ในคลิปผมก็ว่าขับเร็ว  ขนาดผมจำได้เกือบทุกโค้ง  ขับรถยนต์เองยังขับแค่ไม่เกิน 50 เองครับ  ถิ่นสัตว์ป่าไม่ขับเร็ว  :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day