ผู้เขียน หัวข้อ: CHR HRV ควรเพิ่มรุ่นเริ่มต้น รุ่นต่ำกว่านี้ แบบ Altis Civic เห็นด้วยหรือไม่  (อ่าน 6245 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttcz25

• Sr. Member
  • purple M240i
CHR, HRV ไม่มีรถรุ่นราคาไม่ถึง9แสนเลย   ในขณะที่ Altis, Civic, Mazda3, CX3 มีรุ่นเริ่มต้นอุปกรณ์น้อย ราคาไม่ถึง9แสนให้เลือกด้วยเป็นทางเลือกเพิ่ม  คิดเห็นยังไงกันบ้างครับ

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
สงสัยเหมือนกันว่า chr vs altis , hrv vs civic เทียบตัวล่างทั้งคู่
ต้นทุนต่างกันเป็นแสนเลยเหรอ optionก็พอๆพัน เครื่องเท่ากัน ทำไมcross overแพงกว่าขนาดนั้น?

ออฟไลน์ BN`

เห็นด้วยนะครับที่ CHR HRV ควรจะมีรุ่นเริ่มต้นซักประมาณ 8 แสน+ เหมือนกับ Altis Civic

ที่เค้าไม่ขยับราคาลง อาจจะเป็นเพราะยังมีคนซื้ออยู่ครับ

ถ้ายอดขายน้อยลงเมื่อไหร่ ราคาจะอาจจะขยับลงเมื่อนั้นแหล่ะครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

HR-V ไม่จำเป็นใคร

ใครอยากได้รถคุ้มๆ ไป BR-V สิครับ ราคาถูกกว่าเยอะ

อัตราเร่งก็ไม่แย่ แค่ทรงไม่วัยรุ่น แต่ยังยกสูงอยู่ขับลุยน้ำได้เหมือนกัน

ส่วน C-HR ก็ไม่ต้องครับ

เอา Yaris มายกสูง (จริงๆ) ใส่ยางใหญ่ๆ เครื่อง 1.5 ก็ขายได้แล้ว หรือไม่ก็เอา Rush มา
ก็ขายได้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ CJ.

สัปดาห์ก่อนดูๆรถให้แฟน สนใจ Civic กับ CHR โดยที่เค้าสนใจตัวเริ่มต้นทั้งคู่
พอเทียบดูก็เห็นว่าราคาต่างกันเยอะ ในกรณีนี้บางคนอาจตัดสินใจจากราคาได้ทันทีเลยนะครับ

แต่พูดถึงถ้าทำรุ่นล่างลงมากว่านี้อะไรต่างๆก็จะหายไป ถ้าทำจริงก็น่าลุ้นว่าอะไรจะหายไปบ้าง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันควรมีตั้งแต่แรกละครับ แต่เค้าไม่เอามา

ออฟไลน์ Kendow

จริงครับ ผมคิดว่า HR-V กับ CX-3 ที่ขายอยู่แพงเกินไป โดยเฉพาะ HR-V ควรถูกกว่านี้ซัก 1 แสนบาทเลยทุกรุ่น พื้นฐานรถก็เป็น b-segment ยกสูง ก็อย่างว่า ช่วงนี้กำลังขายได้ ต้องรีบโกย
แต่ C-HR ราคายังโอเคนะ เพราะพื้นฐานรถเป็น TNGA-C ซึ่งใช้ร่วมกับอัลติสรุ่นต่อไปที่จะเปิดตัวปีหน้า และพรีอุสเจน 4
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Tien.W

HRV รุ่น E มันก็แทบไม่มีอะไรแล้วนะครับ

ใส่รุ่นถูกกว่านี้ มันจะไม่เหลืออะไรเลย แล้วคนก็ไม่ซื้ออยู่ดีแหละ

ออฟไลน์ PREM

ขนาดเริ่มต้น 9 แสนกว่ายังขายดีขนาดนี้ คงไม่จำเป็นต้องลดราคาครับ
แถมส่วนมากที่ขายดีเป็นรุ่นกลาง-ท็อป ล้าน+ ทั้งนั้น
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ mewzabahl

สำหรับรถรุ่น chr รุ่นเริ่มต้น 979,000 ขายได้น้อยที่สุดเลยครับ
ผมเลยคิดว่าสำหรับกลุ่มคนใช้ cross over จะมองออฟชั่น สมรรถนะ ความปลอดภัย ความทันสมัยมากกว่า

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
รอ MG ตั้งหลักได้ ขายดิบขายดีก่อน ถึงน่าจะมีครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ MUK

ผมว่าควรตั้งราคาขายถูกกว่านี้

ออฟไลน์ whoami

ตอนเปิดตัวใหม่ๆ hrv ราคาเริ่มต้นไม่ถึงเก้าแสนครับ รู้สึกจะ 890,xxx มั้งนะ

แต่พอขายดีก็มีปรับราคา มีแอบลดต้นทุนเปลี่ยนจอจากที่ดูดีกลายเป็นจอหน้าตาจีนแดง

แต่ก็ยังขายดีติดลมบนตลอด

ออฟไลน์ kiwiwi

ทำแบบสมัยผมยังวัยรุ่นสิครับ

อ.ว.ท.ม

ออฟไลน์ flybigbear

ข้ามไปรุ่นใหญ่เลย มอง CRV ไปเลยครับ

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
ผมว่ามันก็โอนะ ถงคิดว่สเป็น b segment แต่เครื่องนี่ใหญ่กว่านะ
ถ้าเทียบกับ c ส่วนที่ดีกว่าคือเค้าทำให้มัน premium กง่ามั้ง

ออฟไลน์ sumruay

ตอบเฉพาะ C-HR แล้วกันครับ

ทุกวันนี้ รุ่น entry ก็แทบจะขายไม่ได้

นานๆจะออกซักคัน จากที่เห็นในสต็อกนะครับ

รุ่นต่ำกว่านี้ คงไม่ต้องมี ไม่ต้องสืบ ไม่ต้องขาย

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
อยากได้ C-HR MT คงได้แต่ฝัน

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่าเขาวางราคาไว้ เพื่อให้รุ่นที่ต่ำกว่า สามารถทำตลาดได้ครับ
อย่าง HRV ถ้าออกรุ่นราคา 8 แสน แล้วใครจะไปเลือก Mobi หรือ BRV ครับ ราคามันทับไลน์กัน
ส่วน CHR ผมว่าพี่โต ตั้งราคาไว้ก่อน เผื่อรุ่นเล็กที่อาจจะเปิดตัวในอนาคต รวมถึงตั้งราคาเพื่อให้ลูกค้ารู้สึกว่า มันอยู่ระดับเดียวหรือสูงกว่า HRV นิดๆ ในตัว Top

ออฟไลน์ Pegasus7700

Chr ตั้งราคาไว้กับกลุ่มเป้าหมายสุงกว่าhrvมั้งครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ bullyboy

ผมเห็นด้วยว่า HRV ราคาตั้งสูงเกินไป แต่บังเอิญว่าช่วงแรกที่ HRV ทำตลาดมันไม่มีคู่แข่งที่สมน้ำสมเนื้อ จะไปซื้อ CRV ราคาก็แพงกว่าอีกหลายแสน จะเลือก BRV ตัวรถ+ภาพลักษณ์มันยังไม่ได้ ทีนี้ HRV พอตั้งราคาตัวเริ่มต้นที่ 9 แสนกว่า แล้วมันดันขายดีขนาดที่ลูกค้า civic โฉม FB ยังมาเลือก hrv แทนกันเยอะ ทำให้ honda thailand ไม่จำเป็นต้องปรับราคาหรือทำส่วนลดเท่าไร

ออฟไลน์ Lammerison

บางทีมันก็ครึ่งๆกลางๆ คร่อมๆ นะครับ

รถราคา 7-8 แสนนี่

b seg ตัว ท๊อป กับ C-seg ตัวล่าง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ไม่ควรต้องมีครับ  ;D เพราะแค่นี้ก็ขายไม่ทันแล้ว

ออฟไลน์ Symphonic

ไม่ควรต้องมีครับ  ;D เพราะแค่นี้ก็ขายไม่ทันแล้ว

ชายไม่ทันแล้ว.. อันนี้หมายถึงว่า ให้โรงงานผลิตออกมาน้อยๆ หน่อย
ตอนนี้ขายไม่ทันแล้ว สต๊อกกองเต็มไปหมดเลยใช่มั้ยฮะ ^^

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าขายดีขนาดนี้ ผมว่าไม่จำเป็นครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ hwack11

• Newbie
  • *
ผมว่า CH-R เหมือนเน้นขาย ไฮบริดมากกว่าครับ เลยทำตัวเบนซินให้ราคาสูงหน่อย (979000-1039000) เผื่อบางคนตัดสินใจเอาไฮบริด เพราะราคาต่างกัน 30000 แถมได้ออฟชั่น และไฟหน้า full LED +ไฟท้ายรมดำอีก ถ้าทาง บ.โตโยต้าตั้งราคาตัวเบนซินเริ่มต้นสัก 89xxxx-92xxxx เรทนี้คนน่าจะเล่นกันนะครับ
92' Crown 2.8 Royal Saloon
08' Civic FD
09' Pajero Sport 3.2 GT 4x4
18' CH-R 1.8 MID