ผู้เขียน หัวข้อ: หนังสั้น fiesta ออกแล้วนะครับ เอามาให้ดูกันเล่นๆครับ  (อ่าน 12074 ครั้ง)

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=FJpduUfGJjc[/youtube]

โดยรวมแล้วผมว่าทำออกมาได้ดีเลยทีเดียวครับ

เหมือนฟอร์ดจะเริ่มรู้แล้วว่ารถตนเองมีตรงไหนเป็นจุดขาย แล้วจะสื่อกับเป้าหมายได้อย่างไง

ที่แน่ๆคือ รู้ได้เลยว่าฟอร์ดทุ่มกับเจ้ารถรุ่นนี้กันสุดๆเลยทีเดียว  :D

ระบบสั่งการด้วยเสียง ดูแล้วใช้ง่ายกว่าที่คิดนะครับ พี่จิมมี่คงหมดปัญหาที่จะต้องคอยตบตีเหมือนกับเจ้า disco ผู้ดีอังกฤษคันนั้น  ;D

แต่คิดว่าคงเพราะตั้งใจจะสื่อว่าใช้ง่าย สำเนียงนางเอกเลยออกมาขัดกับภาพลักษณ์และหน้าตาไปนิดนึง 55

แล้วก็ยังแอบจับได้อีกว่า ตอนเปิดวิทยุเนี้ย เข็มความเร็วอยู่ที่ 0 นะจ๊ะ  ;)

ที่น่าสงสารคือ bm... ครับ มอไซค์คันละเกือบล้านดันไล่ฟอร์ดไม่ทันเพราะโดนกบตัดหน้า.. โอ้ว (แอบแรง)

แล้วก็อย่าไปเที่ยวตัดหน้าใครเค้าอย่างนี้นะจ๊ะ เพราะถ้าเราเป็นพระเอก คงไม่มัวนั่งอยู่ในรถแน่ๆ  ;)

(ปล.ถ้าเห็นว่ามันถี่ไป หรือไม่เหมาะสม อนุญาติให้ลบได้เลยนะคร้าบ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2010, 16:57:28 โดย best »
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ไม่ค่อยชอบพลอตเรื่องเท่าไหร่ ดูแล้วผมว่ามันตลกๆนะ

กบตัดหน้ามอไซค์

ขับเฟียสต้าไปตัดหน้ารถพระเอกแล้วถ่ายรูป (จิงๆไปขอดีๆก็ได้นะ เหอๆ)

ที่สำคัญ นางเอกไม่เป๊กเลยอะพี่น้อง

ออฟไลน์ best

อ้อ.. อีกอย่างครับ

งานนี้สังเกตได้เลยว่า บริษัท ผลไม้โดนกัด กับบริษัท อารยธรรม มีเอี่ยวด้วยแน่ๆ อิๆ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ TTL

ชอบฉากที่ ขับไปปาดหน้ารถHummerมากเลยครับ

ป.ล.ดูแล้วอยากไำด้มากๆเลยยยยยครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
มันแปลกๆอะ ครับ แค่กบตัดหน้าเองไปไม่ได้แล้วหรอ 55  แล้วทำไมต้องครับไปขวางแล้วค่อยถ่าย มันแปลกๆอะ
 แล้วตอนเปิดวิทยุความเร็วอยู่ที่ 0 ด้วยอะ   

hummer สวยๆครับ 555

แต่โดยรวมก้ดีครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ thuang

• Jr. Member
  • **
ในฐานะที่เป็นกลุ่มเปาหมายของเจ้าเฟียส อ้างอิงตามสัมภาษณ์ลุงสาโรจ

คนรุ่นใหม่ เพิ่งทำงาน รักเทคโนโลยี

อยากจะบอกว่า มันตลก Shift หาไม่เจอ

- อายแพด ใส่มาทำไมในเมื่อไม่คิดจะต่อกับรถ จะบอกว่านางเอก love ๆ technology เอา BB มายังดูเข้าท่ากว่าเอา อายแพด มาเลื่อน ๆ รูป (คนรักเทคโนโลยี ใช้อายแพดดูรูปเฉย ๆ นะเนี่ย - -*)
- Voice Control ที่หมายมั่นปั่นมือให้เป็นเทคโนโลยีสุดฮิป ถ้าพูดแค่ FM 107 ได้จะแหล่มกว่า มันดูยุ่งยากที่จะต้องสั่งทีละขั้นตอน กว่าจะเปิดได้ปาไปสามช่วง กดเปิดที่ปุ่ม Nokia เอ๊ยยย Console ง่ายกว่ามั้ย?
- วงเลี้ยวแคบ โอเค มันแคบละ แต่ระวังคุณ Nissan กับลูกพี่ลูกน้อง Mazda เค้ามาตอกหน้าหงาย อนึ่ง จะบอกว่าวงเลี้ยวแคบมีวิธีสื่อที่แหล่มกว่านี้มากมาย แต่ Ford เลือก.... ที่จะไม่ทำ

ฟอร์ดที่หมายมั่นปั้นมือจะเอาตัวนี้ฉุดดึงยอดขาย น่าจะต้องเหนื่อยอีกหลายขนาน First Impression เอาแค่เทียบกับ Ad ของ Mazda2 ความประทับใจก็คนละเรื่องซะแล้วจริง ๆ
ถ้าผ่านมาเห็น อยากจะบอกว่าถ้าโฆษณานี้มันโดน คงไม่ใช่กลุ่มรัก technology ตามที่หวังไว้หรอกนะครับ จริงจริง * *"

ออฟไลน์ Fly to dream

สำหรับฟอร์ดผมว่าเป็นมือใหม่นะเนี่ยมาถ่ายอะไรแบบนี้   ไม่ติๆ ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Yeahyeahs

Sonyก็น่าจะมีเอี่ยวด้วย มาทั้งNexและVaio

ที่แปลกอีกอย่าง 107 Met นี่มันเปิดแต่เพลงฝรั่งไม่ใช่หรอ?

ออฟไลน์ Bluedoft

ที่แปลกคือทำไมต้องตัดหน้ารถ แล้วยิ้มให้กัน แล้วถ่ายรูป แล้วพระเอกที่อยู่ใน hammer ก็ดูไม่ตกใจเลยเนอะ เหมือนกับเจอเรื่องแบบนี้มาทุกวันอิอิ
และก็เข็มความเร็วอยู่ที่ 0

แต่รวมๆแล้วก็ OK ครับ
ปล.แอบฮาคนขับมอไซค์

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
ที่น่าสังเกตคือ"รถยังแล่นอยู่ แต่เข็มไมล์ยังชี้ที่เลข 0!!"
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ Bogiecoco

• **
เห็นด้วยกับคุณthuangนะ ยิ่งเที่ยบกับมาสด้า2แค่เพลงก็เร้าใจแล้วววว
 ผมก็รู้สึกเหมือนกันว่ามันดูแล้วตลกนิดๆ อารมณ์เหมือนดูละครไทยแต่ภาพฟุ้งแบบไต้หวัน
ส่วนเพลงเพราะดี แต่พอเอามาใส่ในหนังแล้วดูมันเชยๆ บางช่วงปรับสปีดภาพก็ดูไม่สวย

เสียดายฟอร์ดน่าจะได้คุยหาไอเดียกับทีมงาน Headlightmag หรือให้รถมาถ่ายคลิปทดสอบแล้วปล่อยมุกฮาๆ
ทำเป็น3ตอน ยังไม่มีใครทำนะไม่ลองหน่อยเหรอฟอร์ด 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2010, 21:05:47 โดย Bogiecoco »

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
ผมสังเกตุจาก คำว่า วงเลี้ยวแคบสุด 5.1 เมตร แคบเนอะ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ joufo

จริงๆ เอาดีเซลมา
แล้วโฆษณาเหมือนเมืองนอก

เอาโฆษณาของตัว USA มาดัดแปลงก็ได้

แค่นี้ ก็ขายได้ถล่มทลายแล้ว

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
มันแนว Wedding studio เลยครับ
มันทำให้ความตื่นเต้นในตัว Fiesta ของผมจากเดิมที่เคยพลุ้งพล่าน หดหายไปเยอะเลย
นี่หรือครับ ผลงานของเหล่า Creative จับบุคลิกของรถมาให้เข้ากับงาน Wedding studio
มากเลย คิดจะเจาะตลาดลูกค้าผู้หญิงเหรอครับ แต่ผมว่า ผู้หญิงหลายๆ คนดู short film
นี่ไป ก็ต้องมีความรู้สึกเลี่ยนกันบ้างแหละ เดี่ยวนี้ ผู้หญิงเค้าทันสมัย ไม่หวานจ๋อยเหมือนแต่
ก่อนแล้วนะครับ plot เรื่อง ไม่สมจริง กับ situation ที่ตลก ก็ยิ่งแย่กันเข้าไปใหญ่
ส่วนเพลงก็สุดยอดเลย ยิ่งฉุดภาพ sport ของรถดำดิ่งลงไปอีก

อารมณ์มันต้องได้ประมาณเนี่ย ผู้ชายก็ชอบ ผู้หญิงสมัยใหม่ก็น่าจะชอบด้วยเช่นกัน
ไม่ทำร้ายบุคลิกของรถด้วย ถึงแม้ในคลิปนี้ จะไม่ใช่แนวเดียวกับ wedding short film
ของ Ford ไทย แต่มันก็ให้อารมณ์ของ Fiesta ได้ครบสมบูรณ์แบบ บอกตามตรงผมผิดหวัง
กับ Short film ของ Ford wedding studio ชิ้นนี้เป็นอย่างมากครับ เสียอารมณ์สุดๆ

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=6Zy78tFPQwQ&feature=related[/youtube]

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ที่น่าสังเกตคือ"รถยังแล่นอยู่ แต่เข็มไมล์ยังชี้ที่เลข 0!!"
สังเกตเหมือนกันครับ
(โฆษณา Latio ก่อน MC ก็ด้วย)
-------------------------
ส่วนตัวว่าดูขัดๆเหมือนกัน
(ยังดีที่ไม่มีตึกเต้นๆ นะ ไม่งั้นมีฮา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2010, 08:23:48 โดย Iwata Kana »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
ดูหวานๆ ติดเว่อร์ๆ นิดนึง นะครับ

ปล.แอบคิดเล่นๆว่าเปลี่ยนจากมอไซ bmw มาเป็น ksr ผม นี่คงจะฮาขี้แตกเลยนะเนี่ย
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
มันเวอร์ไปนิดนึงอ่า แต่นางเอกนี่น่ารักครับ รถสวยมากๆ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
ไม่ทราบว่า

กบอ่ะครับกบ

ยืมมาจากกองถ่าย "ตุ๊กกี้ เจ้าหญิงขายกบ" หรอครับ??

หนังมันดูตลกๆ ยังไงไม่รู้นะครับ

(แต่แอบเห็น iPhone4 ด้วย)
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ tokyo

ผมว่า ว็อยซ์ คอนโทล เท่ดีอะ อยากได้ๆ
ปล.จุดเด่นรุ่นนี้คือ สามารถทำ handbreak parking ได้ งั้นรึ หุหุ
07 mazda 3

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
พูดตรงๆ แบบไม่อ้อมค้อม และของวิจารณ์ในฐานะ คนดูหนังนะครับ

หนังสั้นเรื่องแรก ผมรู้สึกว่า หนังของ Audi A1 ที่ผมว่า เนื้อเรื่องห่วยแล้ว ยังสามารถสร้างความน่าสนใจ
ในการติดตามเนื้อเรื่องต่อจนจบ มากกว่า หนังของ ฟิเอสต้า ชุดนี้

บอกกันตรงๆ แบบไม่กลัวโดนถอนโฆษณาของฟอร์ด จากเว็บ กันเลยว่า

"ห่วย เสร่อ ขาดความน่าติดตาม และ ไร้ความสมจริง อย่างรุนแรง"

เหตุผลก็เพราะ

1. เนื้อเรื่อง ไม่สมจริงเลยแม้แต่น้อย
2. การผูกเรื่อง ง่ายดายเกินไป ไม่มีเหตุมีผล แค่การจะเป็นนักข่าว ติดตาม ถ่ายภาพ คนรวย 1 คน
จะต้องลงทุน ถึงกับ ไปขับรถ ปาดหน้า และเลี้ยวขวางกันอย่างนี้เลยเหรอ

ในชีวิตจริง ถามหน่อยเถอะ ถ้าคุณเป็นนักธุรกิจหนุ่ม ในรถฮัมเมอร์คันนั้น คุณจะยังทำหน้ายิ้มแป้นแล่นลึกเข้าตึกแขกอย่างในหนังเรื่องนี้ได้อีกเหรอ?

3. แล้วถามหน่อย กบที่ไหน มันจะมากระโดด ดึ๊บๆๆ กัน ในซอย กลางเมือง เป็นฝูง เหมือนที่ทำ CG อย่างนั้น ตอน เที่ยงวัน ใน กทม. เนี่ยนะ?
ถามต่อเลยแล้วกัน แล้วมอเตอร์ไซค์ ถึงขั้นต้องเบรกเอี๊ยด ในแบบที่เบรกเตรียมไว้ก่อนอย่างนั้น ให้พอดีกับการใส่ฝูงกบ  CG
เลยเนี่ยนะ?

ไหนจะ สั่งให้รถมันเปิดวิทยุ MET 107 แล้วคลื่น อสมท คลื่นนี้เขาเปิดกันแต่ เพลงฝรั่งไม่ใช่เหรอ
จะเปิดเพลงนี้ประกอบขึ้นมา ทำเพื่อ? ให้รู้ว่านี่คือเพลงโฆษณาของ ฟิเอสต้า? เฮ้ย ไม่ทำการบ้านกันเลยเหรอ
เหมือน คิดกันสดๆ สุกเอาเผากิน ว่า ตัวแสดงต้องดูดี มีรสนิยม ฟัง MET 107 เนี่ยนะ?

เห็นด้วยกับคุณผู้อ่านหลายๆท่าน ว่านี่ มันเป็นงานระดับ Wedding Studio ชั้นดี มากกว่าจะเป็นงานจาก เอเจนซีโฆษณาระดับโลก

4. อยากจะขอเสนอแนะว่า รถรุ่นนี้ มันมีคุณงามความดีของมันเองอยู่แล้ว
พยายามอย่าทำตัวเป็นนักการตลาด คิดตื้นๆ ที่มีอยู่ดาษดื่นเต็มวงการ
ที่ชอบ สร้าง story เพื่อให้คนสนใจติดตามดูเรื่อง ถ้าคุณไม่ใช่นักเล่าเรื่อง นักผูกเรื่องที่ดี ที่เก่ง ที่เจ๋งพอแล้ว
การเล่าเรื่องของคุณ ก็จะออกมาเห่ยเฟย และไร้ความสมจริงสมจัง อย่างที่ออกมาที่เห็นนี้ครับ

5. งบไม่ต้องเยอะ แต่ คุณสามารถทำ งานที่ดีกว่านี้ ได้ออกมาในงบที่เท่ากัน ด้วยซ้ำ

ข่าวร้ายก็คือ ยังมี งานจากโปรเจกต์ นี้ 3 เรื่องที่เหลือ ซึ่งจะทะยอยตามกันออกมา จนถึงวันเปิดตัว ช่วงต้นเดือนกันยายนนี้..

เฮ้อออออ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2010, 23:39:28 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
ครับ ไม่โดนครับ เปลี่ยนใหม่เหอะ เสียรถเลย  ;)

ออฟไลน์ Bogiecoco

• **
คุณ ned เขียนแทงใจมากกกกก
ผมติดตามดู+หาข้อมูลfiestaมาเป็นเดือนๆ ตั้งใจแล้วว่าจะเอา5 ประตูสี้ส้ม
แต่พอมาเจอหนังเนื้อน้ำเน่าแล้วเซ็งมากกกกกก
ทำหนังไม่เห็นใจผู้ชายเล้ยยยย ซิ่งไม่ออก บอกไม่ถูก
Fordเปลี่ยนใจเถอะ  เปลี่ยนมุกเถอะ อย่าON AIR เลย..555

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
ผมว่านะ รถพระเอกน่าจะเปลี่ยนจาก Hammer เป็น Everest หรือไม่ก็ Focuse ก็ได้นะ
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ mcat231032

ทำแบบเดียวกับตัวต่างประเทศดีกว่าครับ แบบกระทู้ด้านล่าง ก็ได้ อันนี้ รับไม่ได้กับความไม่สมจริง

methus zaa

ที่บอกว่าเวอร์ทามมายต้องไปพยายามขับรถปาดหน้าคนอื่น แล้วเพลงอ่าเอาประมาณพวก lenka , justin bieber ดีกว่าไหม แล้วตอนสุดท้ายไปปาดhummerเพื่อมาโชว์ดิฟท์เนี่ยนะ แบบเป็นไรที่รับไม่ได้เลย ตอนนี่ผมเริ่มเบื่อจะเบื่อกระแสของเจ้านี่ขึ้นมาแระ อะไรก้อไม่รู้เลื่อนอยู่น้านแระ ตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว เลื่อนมามีนาคม และก้อเลื่อนอีกเป็นมิถุนายน และก้อเลื่อนเป็นเดือนสิงหาคมและก้อเลื่อนอีกเป็นเดือนกันยายน อีก แล้วเรื่องส่งมอบรถให้ลูกค้า เฮ้อ เจ็บใจตรงนี้แหละ

Chariot

ซาวน์ - ไม่ผ่าน (แต่ผมชอบวงนี้นะ)
กบ - ไม่ผ่าน (ไปซื้อมาจากเจ้าหญิงตุีกกี้เหรอคับ)
ฮัมเมอร์ - ไม่ผ่าน (ทำไมไม่เอาเชพโรเล็ต แคปติว่ามาเลยล่ะ)
การเคลื่อนกล้อง  - ไม่ผ่านเกินครึ่งเรื่อง (ยั่งกะหนังสารคดี)
เนื้อเรื่อง - ไม่ผ่าน (ไม่เร้า ไม่น่าสนใจ ไม่ชวนติดตาม ขาดความน่าเชื่อถือ ทั้งเนื้อเรื่องและบทพูด)
การตัดต่อ - ไม่ผ่าน (ยืดยาด ชวนง่วงนอน ไม่เข้ากับเพลงเลย)
มุมกล้อง - ไม่ผ่าน (บล็อกช็อตไม่ดีเลย มันเคยถ่ายภาพมาก่อนป่าววะเนี่ย)

ทำไมมันลวกขนาดนี้ฟะ มันเคยดูหนังสั้นที่ได้รางวัลบ้างรึป่าวฟะนั่น..

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
ห่วยมาก เชยมากๆๆๆ รับไม่ได้อย่างแรง ที่พี่จิมมี่ว่าผมเห็นด้วย ความเป็นธรรมชาติไม่มี สมจริงไม่มี โหยยย เสียดายรถ

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
ออกแนว เจาะกลุ่มแม่ค้าที่ติดละครชองเจ็ดอ่ะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เอ่ออออ ผมว่า ข้อติเพียบคับ
1. อันดับแรกเลย พล็อตเรื่อง ผมว่าผิดพลาดอย่างแรง นางเอกโอเคสวย แต่ในเรื่องบอกว่าติดตามโปรเจ็คใหญ่ แล้วนี่... ไปตัดหน้าถ่ายรูปมาแค่เนี้ย
มันติดตามตรงไหนไม่ทราบ แล้วพระเอกก็นั่งยิ้มอยู่ได้ ยังกะนัดแนะกันมา และที่สำคัญ ไหนบอกว่าคนขับมอไซค์เป็นปาปารัซซี่คู่แข่ง แต่นี่... ตามรถนางเอกซะงั้น
ทำไมไม่ตามรถพระเอกกันเล่า แถมมีกบตัดหน้ามอไซค์อีก เฮ้อออออ
2. การตัดต่อและการประกอบเรื่อง เพลงประจำเรื่อง ไม่เข้ากับเรื่องและรถมากๆ (แต่ก็ชอบเพลงอื่นของวงนี้อยู่เหมือนกัน) ส่วนมุมกล้อง บางจังหวะทำได้ไม่ดีคับ ยิ่งตอนหลังตัดหน้ารถพระเอกแล้ว ไม่เนียน ตอนสื่อถึงจุดขายของรถ ก็ไม่เนียน ส่วนเพลงที่ออกมาตอนนางเอกขับรถอยู่นั้น ก็ขัดกับเพลงประจำเรื่องอย่างยิ่ง
3. อุปกรณ์ประกอบฉาก iPad นี่โอเค สื่อถึงความทันสมัย แต่ถ้าจะให้ดี ใช้ Notebook ธรรมดาก็น่าจะเข้าใจ ส่วนกล้อง Sony อีกแล้วววววว พักนี้ Ford มีเอี่ยวกับ Sony เยอะอยู่นะ ส่วนรถพระเอก ไม่จำเป็นต้องใช้ Hummer เพื่อสื่อถึงนักธุรกิจพันล้านหรอก แค่คุณลงทุนสั่ง Ford Explorer ของค่ายคุณมาก็จบแล้ว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ joufo

ย้อนไปดูดีๆ อีกรอบ ด้วยจิตใจที่เป็นกลาง (พยายามจะทำให้เป็นกลาง  ;D)
ถ้าวิจารณ์ตรงๆ ได้ ผมขอวิจารณ์ในฐานนะผู้บริโภคดังนี้ครับ

ถ้าฟอร์ดปล่อยหนังชุดนี้ออกมา
ยอดขายรถ แป๊ก แน่นอน ไม่มีทางเทียบ มาสด้า 2 ได้เด็ดขาด
เผลอๆ อาจจะขายได้น้อยกว่า ยาริส ด้วยซ้ำ

ผมเข้าใจว่า ทางทีมจัดทำเอง ก็พยายามดึงจุดขายของรถออกมา ทั้งกระจกข้างพัไฟฟ้าแบบออโต้ (แปลกตรงไหน ได้ข่าวว่านิสสันมาร์ชก็ให้มาแล้ว)
วิทยุสั่งการได้ด้วยเสียง แต่ต้องพูดภาษาอังกฤษเท่านั้น ชาวบ้านเข้าไม่ถึงหรอกครับ เห็นแล้วก็ไม่ค่อยอยากได้เท่าไหร่
ถ้าจะให้เด็ดจริงๆ ต้องฟังภาษาไทยรู้เรื่องครับ เช่น พูดว่า เปิดวิทยุ คลื่น ร้อยสี่จุดห้า ฟังเพลงของ แหลม 25 เอ้าว์เวอร์ นะ

หนังเรื่องนี้ แสดงกลุ่มเป้าหมายอย่างชัดเจนว่า คนที่จะซื้อ ก็เป็นคนที่ต้องมี หรือ อยากได้ iPad iPhone iอะไรต่างๆ ที่เป็นแฟชั่น

(โดยไม่สนหรอกว่า ซื้อมาแล้วทำอะไรได้บ้าง รู้แต่ว่าพกแล้วเท่) ---- ต้องขออภัยนะครับหากกระทบใคร แต่ผมรู้สึกอย่างนี้จริงๆ
เพราะหลายๆ ครั้งที่ผมซื้อของเทคโนโลยีเหล่านี้ จะโดนหาว่าบ้าแฟชั่น ทั้งที่ผมใช้มันจนครบทุกฟังก์ชั่น และพิจารณาอย่างถี่ถ้วนแล้วว่า
ซื้อมาได้ใช้คุ้มแน่ๆ ผมเลยรู้สึกว่าคนทั่วๆ ไป จะมองของพวกนี้เป็นแฟชั่น พกเท่ๆ ซึ่งผมไม่ใช่ครับ ผมซื้อมาใช้จริงๆ ก็เลย อัดอั้นกับเรื่องนี้เหมือนกัน
เช่นผมซื้อ MacBook Pro มาก็โดนคนรอบข้างหาว่า นึกว่าเท่เหรอฟร่ะ โดยหารู้ไหมว่า ผมซื้อมาใช้เนี่ย เพราะมันต้องใช้ (และใช้ดีกว่าอีกค่าย) เฟร้ย

ถ้าผมเห็นแค่หนังโปรโมทตัวนี้ ผมจะไม่สนใจเฟียสต้าอีกต่อไป เพราะทาง Ford ไทย พยายามให้บุคลิครถมันเป็นอย่างนี้
ถ้าผมซื้อรถคันนี้มา ผมก็ต้องโดนคนว่าผม อย่างที่ผมซื้อ MacBook Pro แน่ๆ
ผมไปหาซื้อรถคันอื่นที่มันมีบุคลิคชัดเจนที่ทางคนขายตั้งใจให้เป็น อย่าง ซูซูกิ สวิฟ หรือ มาสด้า 2 ไม่ดีกว่าเหรอ

ขอโทษที่ต้องพูดตรงๆ ครับ เพราะผมเห็นโฆษณานี้แล้วรู้สึกได้ทันทีว่า เจ้แก ใช้ iPad ใช้ iPhone4 (แน่นอนว่าเอ็งต้องมี MacBook Pro แต่ซื้อมาเปิด Windows อย่างเดียว , Mac OS อะไรตรูใช้ไม่เป็นหรอก) และขับเฟียสต้า โหววว ครบสูตร จริงๆ ถ้าผู้หญิงคนนี้ (คนที่อยู่ในโฆษณา) ขับมินิ ผมว่าจะดูเหมาะกว่า และเธอจะดูเท่กว่า จนต้องเหลีวหลังตามจริงๆ
แต่นี่ขับเฟียสต้าเหรอ ..... ทำให้คิดไปต่อว่า ว่าแต่ แมคบุคโปรเอ็งอ่ะ ไปจ่ายค่างวดให้กับบัตรผ่อนสบายรึยัง ค้างจ่ายนี่ดอกเบี้ยบานนะเฟร้ย

ผมที่อยากซื้อเฟียสต้าเพราะเห็น รีวิวของ Top Gear
พอเห็นโฆษณานี้ ผมรู้สึกว่า ดูถูกคนซื้อกันเกินไปครับ
ผมอยากได้รถคันนี้ เพราะมันขับดี (อย่างที่ Top Gear พยายามสื่อออกมาว่า จริงๆ รถมันดีนะ แต่บางเรื่องก็สู้ Jazz ไม่ได้อยู่ดี)
ไม่ใช่เพราะว่า มันเป็นรถที่พยายามทำตัวกระแดะเป็นรถแฟชั่นแบบนี้

มีของดีอะไรอยู่ในมือบ้างไม่รู้เลยเหรอครับ Ford Thailand >:(

(จะว่าไป ก็ว่าแต่ Ford ไม่ได้หรอกครับ ค่ายรถบ้านเราเป็นกันเยอะ อย่าง มิตซูฯ เนี่ย
ไม่แปลกใจเลยว่าทำไม EX ขายไม่ค่อยออก ของดีอยู่ในมือแล้ว ไม่เคยรู้เล๊ย
พยายามเอารถดีๆ ทำให้เป็นรถบ้านๆ ธรรมดาๆ คันนึงแค่นั้น  ::)  ก็ขออวยพรให้ยอดขาย แป๊ก อย่างนี้ต่อไปครับ
ผมชอบครับรถที่ขายได้น้อยๆ ขับแล้วไม่ค่อยซ้ำคนอื่นดี อย่างขับซีวิค มองไปทางไหนก็เจอ อิอิ ;D)

Ford Thailand ครับ ถ้าอยากให้ Fiesta ขายดีเทน้ำเทท่าอย่างมาสด้า 2 เค้า
ไปดูโฆษณาของเค้าเยอะๆ ครับ
ไม่ใช่มัวแต่มาทำอะไรแบบนี้ เฟียสต้าของพวกคุณ ไม่ได้เป็นรถแฟชั่น (ถึงแม้ว่า คำว่า Fiesta จะแปลว่า การเฉลิมฉลองก็ตามเถอะ)
แต่รถของพวกคุณเป็นรถที่ขับดีคันหนึ่ง เหมือน มาสด้า 2 (แต่แน่นอนว่าบางอย่างก็ต้องยอมให้ Jazz เค้า)

จะขายของเนี่ย รู้จักของที่ตัวเองจะขายดีพอรึยังครับ :-X

ขอวิจารณ์ตรงๆ เพียงเท่านี้ครับ  ;D