ผู้เขียน หัวข้อ: (สอบถามเป็นความรู้) lock-up clutch ของเกียร์ Skyactiv  (อ่าน 6004 ครั้ง)

ออฟไลน์ Quinn1998

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ หลังจากใช้ Mazda 2 ได้ซักพักก็มีข้อสงสัยค่ะ ที่ช่วงความเร็วต่ำๆ เวลาเจอรถติด เวลาเร่งแล้วถอนคันเร่งจะมีความรู้สึกโยกหน้าโยกหลังมี Engine Brake มากกว่ารถเกียร์ออโต้ทั่วไป  เหมือนขับรถเกียร์ธรรมดาแล้วเราปล่อยคลัชจนสุดเลย ทีนี้มาทราบว่ามันคือการที่ lock-up clutch ทำงาน  เลยอยากรู้ว่าปกติของเกียร์ Skyactiv ของ Mazda 2 ดีเซลเนี่ย lock-up clutch ทำงานตั้งแต่ความเร็วเท่าไหร่คะ เพราะบางทีก็รู้สึกว่า แค่10-15Km/h ก็มีEngine Brake แล้ว หรือบางทีก็ไม่มีอาการนี้ เพราะปกติขับฟอร์จูเนอร์แทบจะไม่มีอาการนี้เลย เลยสงสัยว่า lock-up clutchของเกียร์ Skyactiv ทำงานตั้งแต่ความเร็วเท่าไหร่กันแน่ ขอบคุณค่ะ

ปล.อ่านลำบากหรือผิดพลาดอย่างไรก็ขออภัยค่ะ พิมพ์ในโทรศัพท์อาจจะมีตกหล่นบ้าง

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: (สอบถามเป็นความรู้) lock-up clutch ของเกียร์ Skyactiv
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 11:17:34 »

ผมว่าอาการที่ว่าน่าจะเป็นเพราะมันปั่นไฟเข้า i eloopมากกว่า

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
Re: (สอบถามเป็นความรู้) lock-up clutch ของเกียร์ Skyactiv
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 11:51:05 »
เท่าที่เข้าใจ ไม่ได้มีกำหนดเป็นช่วงๆนะครับ ช่วงไหน lock up แล้ว efficient สุดก็จะ lock up ครับ แต่เกียร์ชุดนี้ lock up มากกว่าเกียร์ออโต้ญี่ปุ่นทั่วๆไปถูกแล้วครับ

เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 11:51:46 »
Lock up clutch น่าจะเริ่มทำตั้งแต่ เริ่มกดคันเร่งออกตัวไปครับ

ที่ผมสังเกตได้ รุ่นนี้ เหยียบเบรค ค่าเกียร์ D ล๊อกอัพคลัทซ์จะปล่อย รถจะไม่มีแรงดึงมากนัก
แต่พอ ปล่อยแป้นเบรค จะมีจังหวะอยู่นิด แล้ว ล๊อกอัพคลัทซ์ ก็จับลากตัวรถออกไป
ถ้าสังเกต เหยียบเบรคคาเกียร์ รถจะไม่ได้สั่นมาก lock up clutch ตัดการส่งกำลัง
ครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 13:58:10 »
ดีเซลจะเย่อๆกว่าเบนซินเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
แถม sky-at ตัว lock up clutch ก็ขยันทำงานถวายหัวจนจะเป็นเกียร์ครัชต์คู่อยู่แล้ว
และยังมี i eloop มาดึงไฟไปเก็บตอนถอนคันเร่งอีก

ผมเลยบอกเสมอว่าดีเซลเกียร์ออโต้ขับในเมืองไม่สนุกเลยไม่ว่ารุ่นหรือยี้ห้อไหนก็ตาม มันเย่อๆอยู่นั้นแหละ แต่ถ้านอกเมืองหรอ ฟินๆจ้า

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 14:42:24 »
เกียร์ Skyactiv ตัวนี้มีต้นแบบและถ่ายทอดเทคโนโลยีมาจากเกียร์ ZF ของ BMW
นิสัยก็คงจะคล้ายๆกันครับ คือ lock-up clutch จะทำงานเร็ว และนาน บ่อยมากกว่าเกียร์ออโต้ในรถญี่ปุ่นทั่วๆไป
เพื่อข้อดีทางด้านการขับขี่ ทั้งอัตราเร่งที่ดีกว่า ตอบสนองต่อคันเร่งได้ไวกว่า และประหยัดน้ำมันและประหยัดผ้าเบรคกว่า
(คืออารมณ์ใกล้เคียงเกียร์ธรรมดา) เวลายกคันเร่งแล้ว lock-up clutch จับอยู่ เครื่องก็ไม่จำเป็นต้องฉีดน้ำมัน หัวฉีดถูกสั่งตัดการทำงานไปเลย
ปล่อยให้เครื่องหมุนไปเพราะแรงเฉื่อยของรถที่ส่งผ่านการหมุนของล้อมา ซึ่งจะทำให้มี Engine brake ที่ดึงแรง

แต่เกียร์ออโต้แบบที่หลายคนคุ้นเคย มักจะไม่ค่อยมี Engine brake เนื่องจากถ้าวิ่งด้วยความเร็วที่ไม่เร็วจริง เช่นไม่เกิน 100
เวลายกคันเร่ง lock-up clutch จะไม่ทำงาน ปล่อยลูกทอร์คส่งกำลังผ่านของเหลว(ซึ่งคือน้ำมันเกียร์ออโต้)
การทำงานลักษณะนี้เครื่องต้องมีการจ่ายน้ำมันตลอด ไม่งั้นเดี๋ยวดับ เพราะไม่มีแรงเฉื่อยของล้อมาหมุนเครื่อง
ทำให้กินน้ำมากว่า ทั้งอัตราเร่งด้อยกว่า ตอบสนองต่อคันเร่งช้ากว่า และเปลืองผ้าเบรค เบรคยากกว่า
แต่บางคนอาจชอบ เพราะขับได้นิ่มนวล แต่สำหรับคนที่ชอบขับรถ หรือซิ่งๆ จะไม่ชอบแบบหลังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2019, 14:44:15 โดย Peet Sayumpoo »

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 14:51:59 »
 8) 8) 8) ..... Q'98 ครับ ตามผมมาทางนี้นะครับ ปกติ T/C torque converter ถ่ายกำลังจากเครื่อง เบนซีน/ดีเซล R = 5.xx rpm/ล้อหมุน 1 รอบ (ยกตัวอย่างนะครับ ไม่ใช่อัตราทดเป๊ะๆ) ในเกียร์ D ...
         1st  = 3.xx -----"------  1  "
         2nd = 2.xx -----" ------ 1  "
         3rd = 1.xx  -----"------  1 "
         4th = 1.00 ------"------ 1 "
         5th = 0.7   ------"------ 1 "
ส่วนเกียร์ออโตฯ ทั่วๆไปที่มีถึง 6,7,8,9 & 10 speed การจับของ lock up clutch ส่วนมามี device เพิ่มช่วยจับตั้งแต่เกียร์ 4th ขึ้นไปจนเกียร์สุดท้าย
แต่ lock up ของ Mazda Sky activ จับตั้งแต่เกียร์ต่ำที่รอบ 1,800 rpm ขึนไปทุกเกียร์ ยกเว้น R ดังนั้น สรุปว่า A/T Sky activ  lock-up เพิ่ม Wider L/C range transfer รอบเครื่อง ถ่ายกำลังโดย device ขับ T/C ขับออกเพลาล้อ รู้สึกได้ชัดเจน เมื่อขึ้นภูเขาชันๆ เหมือนกับคุณกำลังเร่งขับรถด้วยเกียร์ธรรมดา ยังไงยังงั้นเลยครับ ผลดีของ L/C จับเร็วต่อเนื่อง คุณ Q ได้การประหยัด ดีเซล หลายเปอร์เซ็นต์เพิ่มขึ้นแน่นอนครับ เผลอๆเครื่องหมุน ครึ่งรอบเท่านั้น ล้อหมุน 1 รอบไปแล้ว ส่วนผลเสียมีเหมือนกันแต่น้อยมาก จึงไม่ขอพุดถึงครับ  :-X

ออฟไลน์ Quinn1998

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 19:40:00 »
ขอบคุณทุกๆท่านที่สละเวลามาตอบมากเลยนะคะ จริงๆมันไม่ได้เป็นข้อเสียอะไรเลย เพียงแต่สงสัยเพราะขับรถเกียร์ออโต้แบบทอร์คคอนเวอร์เตอร์ทั่วไปแล้วแทบจะไม่มีอาการเย่อหน้าหลังเลย แต่ข้อดีก็เหมือนที่กล่าวเลยนะคะ พอ Lock-up Clutch จับไว เวลาเร่งรู้สึกความเร็วก็สัมพันธ์กับรอบเครื่องดี เหมือนที่คุณ youngbear ยกตัวอย่างเลยค่ะ เพราะเวลาเอาไปขึ้นเขาชันๆแล้วรู้สึกว่าเครื่องมันไม่ได้หมุนฟรีทิ้งกว่าปกติ และไม่ใช่เพราะการทดเกียร์แน่ๆ แต่พอขับในเมืองรถติดๆ เวลาแม่มานั่งรถเราทีไรก็ชอบแซวว่าขับเกียร์ธรรมดาหรอ  ทำไมชอบขับให้รถเย่อไปมา เรานี่เขินเลยค่ะ อิอิ :-[

ออฟไลน์ burst

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 14:19:48 »
ดีเซลจะเย่อๆกว่าเบนซินเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
แถม sky-at ตัว lock up clutch ก็ขยันทำงานถวายหัวจนจะเป็นเกียร์ครัชต์คู่อยู่แล้ว
และยังมี i eloop มาดึงไฟไปเก็บตอนถอนคันเร่งอีก

ผมเลยบอกเสมอว่าดีเซลเกียร์ออโต้ขับในเมืองไม่สนุกเลยไม่ว่ารุ่นหรือยี้ห้อไหนก็ตาม มันเย่อๆอยู่นั้นแหละ แต่ถ้านอกเมืองหรอ ฟินๆจ้า

จริงด้วย ผมก็คิดว่าผมเดินคันเร่งไม่เนียน (320D) เวลารถติดๆขับไม่สนุกเลย เย่อไปมาแรงๆ
แต่นอกเมืองมันมาก เหยียบติดเท้าดีมาก
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi