ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะได้เป็นเจ้าของรถ Mazda ในฝันแล้ว รบกวนขอเบอร์รถสไลด์และเบอร์ฉุกเฉิน  (อ่าน 10210 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
อ้างอิง  หลังจากมีปัญหากับเซลมาสด้ามาตลอด    http://community.headlightmag.com/index.php?topic=64521.0
จากสิ้นปีที่แล้วก็เจอปัญหาอีก ในงานมอเตอร์เอ็กโป  เซลมาสด้าเจริญนคร ผมถามเรื่องผ่อน เซลถามจะซื้อในนามบริษัทหรือส่วนตัว  ผมบอกว่าส่วนตัวเขาก็ทำท่าแปลกใจ   ผมบอกเงินเดือนจะผ่อนไปเขาก็กลัวว่าไม่พอ   ผมเลยบอกว่าเอาของภรรยาด้วยก็ได้  เพราะรายได้รวม 2 คนก็แสนกว่าบาทแล้วไม่มีหนี้สินน่าจะผ่านไฟแนนซ์ได้ไม่มีปัญหา   เซลก็ยังไม่มั่นใจอีก    ผมบอกถ้างั้นผมดาวน์ซัก 1 ล้านก็ได้    เซลบอกเงินดาวน์เยอะๆ  ก็ไม่ดีเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า ผมบอกถ้างั้น จะผ่อนบอลลูนเซลบอกให้ผมลองไปติดต่อไฟแนนซ์เอง   ตั้งแต่นั้นผมเลยตัดใจไม่ซื้อป้ายแดงก็ได้ว่ะ   จะซื้อรุ่นนี้ คนซื้อต้องไปง้อคนขายขนาดนี้ไม่ไหวล่ะ    แต่ด้วยความอยาก สนอง need อยากมี MX5  ซักคันในชีวิต  ก็เลยเปลี่ยนใจเอาเงินดาวน์น้ั้นมาซื้อ MX5 NC มือ 2 แทน

สืบเนื่องจาก  กำลังจะได้เป็นเจ้าของรถ Mazda ในฝันแล้ว  ถ้าไม่มีปัญหาในเดือนหน้าคงได้เป็นเจ้าของสักที 
  1. รบกวนขอเบอร์รถสไลด์และเบอร์ฉุกเฉินของค่าย Mazda  นี้หน่อยครับ  อนาคตได้ใช้บริการแน่ ๆ  เพราะมีโอกาสต้องใช้เลยต้องมีเก็บไว้ ของมันต้องมี  เพราะอาการประจำตัวของรุ่นนี้มีเรื่องความร้อน หม้อพักน้ำ  เกิดปัญหาอื่น ๆ  จะได้เรียกรถสไลด์ได้ทันที
  2.  รบกวนขอเบอร์ call center ของ Mazda เผื่อสอบถามปัญหาและร้องเรียนศูนย์บริการ ด้วยครับ คิดว่าได้ใช้บริการเช่นกันเพราะผมต้องเอารถคันนี้เข้าศูนย์ตลอด  ผมเชื่อว่าต้องมีทะเลาะกับศูนย์แน่  ๆ  จะได้โทรไปร้องเรียนหรือให้ช่วยรับเรื่องแก้ไข     ดราม่าเรื่องศูนย์มีมาตลอดค่ายนี้     
  3.  อยากทราบ ว่าปกติ  เบอร์โทรฉุกเฉินของ Mazda   ติดต่อได้ 24 ชั่วโมงเลยหรือเปล่าครับ จะได้อุ่นใจยามเดินทาง

เป็นรถ Mazda  คันแรกในชีวิต  ผมฝากตัวกับ แฟน  ๆ  Mazda ทุกท่านด้วยครับ     ถ้าได้รถแล้วมีเวลาจะเอามารีวิวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2019, 01:53:52 โดย Auto »

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
ขอโทษที่ช่วยอะไรไม่ได้เลยครับ

เเต่ขอนับถือใจจริงๆ ทั้งที่รู้ว่ารับรถคันนึงมาในชีวิต อาจจะมีความวุ่นวายในชีวิตตามมาขนาดนี้ เเต่ใจยังสู้ต่อ ถือว่าใจรักจริงๆ

ยิ่งอ่านกระทู้ต้นเรื่องเเล้ว   ถ้าดูถูกกันขนาดนี้ ผมคง บ้ายบายไปนานเเล้ว

ออฟไลน์ SM.

ไม่ต้องขอใครหรอกครับ เบอร์มีแปะมาให้ในรถอยู่แล้วครับ รถใหม่ยังมี Roadside Assistance อยู่ครับ ถ้าหมดระยะแถมแล้ว ก็ซื้อเพิ่มต่อได้นะครับ

ส่วนวารันตี จะซื้อเพิ่มหรือไม่ ก็ลองคิดดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ tvm

จริงๆ ข้อมูลทั่วไปพวกนี้ หาในเน็ตได้ไม่ยากเลยครับ

พอดีว่างๆ หาให้ลิงค์นึงครับ

https://www.mazda.co.th/owners/mazda-activ-service/roadside-assistance/

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
จริงๆถ้าจะเตรียมตัวขนาดนี้ จากคนเคยใช้นะครับ หาประกันหรือคุยกับศูนย์เรื่องรถสำรองเวลาเปลี่ยนเกียร์หรือเครื่องด้วยก็ดีนะครับ ผมเคยมาแล้ว

ออฟไลน์ Turin

ใช้ NC ใช่ไหมครับ ... ไม่ต้องหวังพึ่งศูนย์มากก็ได้ครับ รถแปลกๆเข้าไปดีไม่ดีจะยิ่งปวดหัว ... หาเบอร์อู่นอกไว้ก็ได้ครับ ไปส่องใน FB group ก็ได้ครับ (ไม่อยากให้เบอร์อู่ในนี้เดี๋ยวผิดกติกา)

รถสไลด์ ถ้าฉุกเฉินมาก คาดการณ์ไม่ได้ว่าจะต้องใช้บริการตรงไหน ใช้บริการพวก roadside assistance ที่มากับบัตรเครดิตก็สะดวกดีนะครับ ... แต่ถ้าจะเอาจากบ้านไปอู่ค่อยว่ากันอีกที (ปกติผมขอเบอร์จากอู่ที่จะไป อย่างน้อยเค้ารู้ทาง รู้จักกัน)

ออฟไลน์ koko86

ใช้ NC ใช่ไหมครับ ... ไม่ต้องหวังพึ่งศูนย์มากก็ได้ครับ รถแปลกๆเข้าไปดีไม่ดีจะยิ่งปวดหัว ... หาเบอร์อู่นอกไว้ก็ได้ครับ ไปส่องใน FB group ก็ได้ครับ (ไม่อยากให้เบอร์อู่ในนี้เดี๋ยวผิดกติกา)

รถสไลด์ ถ้าฉุกเฉินมาก คาดการณ์ไม่ได้ว่าจะต้องใช้บริการตรงไหน ใช้บริการพวก roadside assistance ที่มากับบัตรเครดิตก็สะดวกดีนะครับ ... แต่ถ้าจะเอาจากบ้านไปอู่ค่อยว่ากันอีกที (ปกติผมขอเบอร์จากอู่ที่จะไป อย่างน้อยเค้ารู้ทาง รู้จักกัน)

จริงอย่างที่คุณturinว่าเลยครับ รถrare item ศูนย์ไม่ค่อยมี ประสบการณ์ ไปอู่ที่ซ่อมแต่รถพวกนี้ดีกว่า เจ็บแต่จบ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ

ดีที่สุดก็ลองปรึกษาคุณ Turin นี่แหละครับ

และน่าจะมีชาว HLM ท่านอื่นอีกที่มี NC ครับ แต่ผมจำชื่อไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ panjap

ืnc มันไม่ค่อยมีปัญหาอะไรหรอก เครื่องก็ mazda 3 นี่แหละ แต่เกียร์ ทดมาดีกว่า มันจะกระชากๆหน่อยๆ  เปลี่ยนน้ำมันเกียร์/เครื่อง ตามระยะ ก็ได้ ไม่มีอะไรยุ่งยาก ที่ต้องดูแลพิเศษ ไม่เห็นมี ช่วงล่างมันเป็นอลู ถ้าเปลียนก็แพงหน่อย แต่เท่าที่ใช้งานมันทนทานดีไม่สึกหรอง่ายๆ

ปัญหาที่เคยเจอก็ คอหม้อพักน้ำมันชอบแตก เบิกใหม่ในห้างก็ได้ 2 พันกว่าบาทมั้ง   อีกอย่างก็ ความร้อนตรงขาซ้ายคนขับ มันทะลุเข้ามาได้เพราะฟลอยด์ใต้ทอ้งรถมันชอบขาด ทางแก้ก็ เอาพรมมาบุให้มันหนาหน่อยตรงนั้น หรือจะเปลี่ยนฟลอยด์ใหม่ก็ได้ แต่มันแพง + ต้องรื้อเยอะ

เสียงหลังคาอาจจะมีดังกุ้กๆกิ้กๆ ตามเรื่อง ผมไม่แน่ใจของคุณรุ่นผ้าใบหรือหลังคาแข็ง ยังพอแก้ได้ โดยหมุนเกลียวตัวล้อคให้มันแน่นขึ้น ก็ช่วยได้ระดับหนึ่ง

เบรคของมันผมว่าไม่ค่อยดีนัก ถ้าให้ดีเปลี่ยนจานให้ใหญ่ขึ้นน่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ rotaryman

ขนาดจะเข้าไปซื้อยังไม่อยากจะขาย แล้วนี้รถไม่ได้ซื้อจากเขาจะยินดีให้บริการหรอครับ หาอู่นอกดีกว่ามั้งเป็นผมคงไม่ข้องแวะกับศูนย์แล้วครับ

ออฟไลน์ 20TRF

เข้ามายืนยันอีกเสียงว่ารถแบบนี้ เข้าอู่นอกที่ทำรถแบบนี้ดีกว่าครับ ในเฟซบุ๊คกรุ๊ปมีแนะนำให้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ยินดีด้วยครับ ใช้แล้วเป็นไง ช่วยกลับมารีวิวให้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ apinui

ถ้าได้รับรถแล้ว ในคู่มือจะมี เบอร์ roadside assistance และรายละเอียดการบริการให้ในนั้น ถ้าเซลไม่อธิบาย ก็เปิดอ่านมันสักหน่อยครับถ้าหวาดกลัวขนาดนั้น ...

บางทีก็ อ่านมาก ก็เป็นงี้ล่ะครับ ลองใช้เองดูก็ดีครับ ไอ้ที่บอกเดียวพังเดียวยกเนี่ย จริงไม่จริงมาเล่าให้อ่านบ้างนะครับ ...
.
ป.ล.เห็นหลายท่านแนะนำเข้าอู่นอก ... รถใหม่เค้าวารันตีให้ 5 ปีครับ สำหรับ MX5 จะไปหาอู่นอกทำไม ... และถ้าเข้าใจและฟังที่เจ้าหน้าที่อธิบาย ไม่มีใครเค้าอยากทะเราะด้วยหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2019, 10:57:18 โดย apinui »

ออฟไลน์ Ty ESC

แจ้งให้ครับว่า ขับmx5ไปเข้าอู่นอกเพราะ

ขับmx5เข้าไปศูนย์เจอช่างทำหน้าเหม็น
พูดอะไรไม่รุ่เรื่อง คุณภาพช่างเหมือนขี้เมาริมถนน
แต่ชารจค่าแรงเหมือนจบเอกเครื่องกล
ผลคือทำรถผมรวน เช็คอะไรไม่รู้มั่วซั่วไปหมด รถแบบmx5มันเบสิคไม่จุกจิกก็จริง
แต่มันขี้ฟ้องครับ ให้ควายทำก็ได้รถเหมือนเกวียนออกมา ให้คนทำก็ได้รถที่จับสนุกสุดประเสริฐ
มันมีความต่างของคำว่าฝีมือกับประสพการณ์ครับ ใครๆก็อยากขับเข้าไปจอดรอห้องแอรเย็นๆแต่พอรับรถแล้วรถมันแย่กว่าเดิมใครจะไปยอม

NC มีแค่สามอย่างครับ
1.หม้อพักน้ำคอขาด(เปลี่ยนเปนสแตนเลสจบๆ)
2.พักลมหน้ามอเตอเสื่อม อาการคือแอรเริ่มไม่เยนเปลี่ยนไปทุกสามปี
3.ฉนวนที่โพรงเกียรลุ่ย ผมขับมาสิบปี เปลี่ยนไปอันเดียว

นอกนั้นก็ไม่มีไรเรื่องใหญ่หลังคาไฟฟ้ากุกๆๆ ปรับได้แต่เด๋งก็เปนอีก
บูชเกียรเสื่อมเข้าเกียรเสียงดังกิ๊งๆ ไม่มีข้อเสียมีแค่รำคาญ

ตอนนี้น่าจะเป็นเรื่องพวกบูชปีกนกทั้งหลายถึฃเวลาเปลี่ยนก็.่อมไปครับ ขับดีเหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2019, 16:18:52 โดย Ty ESC »

ออฟไลน์ HLRx

โชคดีที่ผมชอบฝันหวาน ไม่ได้ชอบฝันร้ายแบบ จขกท.555

ออฟไลน์ vantipz

MAZDA มีอู่นอกที่ไว้ใจได้แถวพระราม 9 ครับ ทำหมดตั้งแต่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องยันเปลี่ยนเครื่อง
พูดถึง Mazda วันก่อนเจอ CX5 ป้ายแดง ดับกลางถนนต่อหน้าต่อตาก่อนขึ้นสะพานข้ามแยกแคราย คือมันดับแทบทุกคันที่เจอในคลับแถมไม่รู้จะดับตอนไหนอีกด้วย กลายเป็นขวัญใจรถยกปี 2019 ไปแล้ว
ส่วน 3 ของผมใช้มาเจ็ดหมื่นโล ยังไม่มีปัญหาอะไรถทอว่าโชคดีมาก ช่างศูนย์ก็ไปวัดไปวา เจอดีก็ดีเจอร้ายก็ใส่สปริงโชคสลับหน้าหลัง ดีนะที่ไปยืนดู  ;D อีกหกเดือนก็จะหมดประกันศูนย์แล้วจะได้เข้าอู่นอกแบบสบายใจ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ยินดีกับว่าที่รถใหม่ด้วยครับ

รอรีวิวเลยครับ  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Turin

MX5 ไม่ซับซ้อน แต่ขี้ฟ้อง และ เรื่องมากครับ ... เจอช่างไม่ถนัด มีเรื่องแน่ครับ

ส่วนหนึ่งคือ Mazda มีวิธีการออกแบบอะไหล่แปลกๆด้วยครับ อะไหล่บางตัวดูด้วยตาคล้ายกัน ใส่ได้ แต่ใช้ไม่ได้ ... ล่าสุดผมเพิ่งโดนอู่ประกอบคลัชมาให้ผิด (เอาของ NA มาใส่ NB ใช้ได้ แต่มีเสียงแคร๊งๆตอนออกตัว) พวกบูชยางก็เคยไ้ด้ยินว่าใส่กลับข้างได้ แต่เอาไปใช้แล้วมีเสียง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2019, 12:18:43 โดย Turin »

ออฟไลน์ natty ib-cm

นี่คงจะรักจิงๆ พร้อมจ่ายขนาดนี้ ก็ขอให้ได้รถดี ไม่มีปัญหานะคับ ยังไงหากลุ่มเฟซคนที่ขับรถพวกนี้แล้วสมัครเป็นสมาชิกเลย ในกลุ่มน่าจะมีคำแนะนำดี โดยเฉพาะอู่ที่เชี่ยวชาญรถแบบนี้นะครับ

ออฟไลน์ mongolias

หาอู่นอกให้ได้ก่อนครับ
ถ้าได้อู่คู่ใจ แล้วก็ถามเบอร์รถสไลด์จากอู่นั่นแหละครับ พวกนี้ส่วนมากเขาจะรู้จักกันอยู่แล้ว น่าจะได้ราคาถูกกว่าไปหาเอาเองด้วยครับ
จขกท รักมั่นกับ MX5 จริง ยังไงก็ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ทั้ง 3 ข้อที่ถามมา ผมว่าในเน็ต ผ่าน google น่าจะมีหมดนะครับ

ปล.ประกันบางเจ้ารถสไลด์ฟรี 1 ครั้ง ระยะทางไม่เกิน 30 km หรือ 50 km นี่ละ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
พวกรถสไลด์ มีอยู่ในประกันรถยนต์ครับ ตอนทำประกันน่าจะมีให้เลือก

ปล.อ่านแล้วก็อมยิ้มครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Pegasus7700

รถสไลด์บริษัทใหญ่หลักๆ สุดท้ายคือบริษัทเดียวกัน
ผมเคยบี้เร่งให้มา. สุดท้ายบริษัทเดียวกัน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ขอโทษที่ช่วยอะไรไม่ได้เลยครับ

เเต่ขอนับถือใจจริงๆ ทั้งที่รู้ว่ารับรถคันนึงมาในชีวิต อาจจะมีความวุ่นวายในชีวิตตามมาขนาดนี้ เเต่ใจยังสู้ต่อ ถือว่าใจรักจริงๆ

ยิ่งอ่านกระทู้ต้นเรื่องเเล้ว   ถ้าดูถูกกันขนาดนี้ ผมคง บ้ายบายไปนานเเล้ว
  ใจมันรักครับ   

ไม่ต้องขอใครหรอกครับ เบอร์มีแปะมาให้ในรถอยู่แล้วครับ รถใหม่ยังมี Roadside Assistance อยู่ครับ ถ้าหมดระยะแถมแล้ว ก็ซื้อเพิ่มต่อได้นะครับ

ส่วนวารันตี จะซื้อเพิ่มหรือไม่ ก็ลองคิดดูอีกทีครับ
  ที่ผมซื้อเป็นรถมือ 2  คือรุ่น NC ครับ     รถใหม่ ND  ไม่ได้ตัดสินใจซื้อแล้ว

จริงอย่างที่คุณturinว่าเลยครับ รถrare item ศูนย์ไม่ค่อยมี ประสบการณ์ ไปอู่ที่ซ่อมแต่รถพวกนี้ดีกว่า เจ็บแต่จบ
ใน FB ของ MX5 เป็นสมาชิกอยู่แล้วครับ  รู้จักอู่ 3 แห่งแล้ว 

ืnc มันไม่ค่อยมีปัญหาอะไรหรอก เครื่องก็ mazda 3 นี่แหละ แต่เกียร์ ทดมาดีกว่า มันจะกระชากๆหน่อยๆ  เปลี่ยนน้ำมันเกียร์/เครื่อง ตามระยะ ก็ได้ ไม่มีอะไรยุ่งยาก ที่ต้องดูแลพิเศษ ไม่เห็นมี ช่วงล่างมันเป็นอลู ถ้าเปลียนก็แพงหน่อย แต่เท่าที่ใช้งานมันทนทานดีไม่สึกหรอง่ายๆ

ปัญหาที่เคยเจอก็ คอหม้อพักน้ำมันชอบแตก เบิกใหม่ในห้างก็ได้ 2 พันกว่าบาทมั้ง   อีกอย่างก็ ความร้อนตรงขาซ้ายคนขับ มันทะลุเข้ามาได้เพราะฟลอยด์ใต้ทอ้งรถมันชอบขาด ทางแก้ก็ เอาพรมมาบุให้มันหนาหน่อยตรงนั้น หรือจะเปลี่ยนฟลอยด์ใหม่ก็ได้ แต่มันแพง + ต้องรื้อเยอะ

เสียงหลังคาอาจจะมีดังกุ้กๆกิ้กๆ ตามเรื่อง ผมไม่แน่ใจของคุณรุ่นผ้าใบหรือหลังคาแข็ง ยังพอแก้ได้ โดยหมุนเกลียวตัวล้อคให้มันแน่นขึ้น ก็ช่วยได้ระดับหนึ่ง

เบรคของมันผมว่าไม่ค่อยดีนัก ถ้าให้ดีเปลี่ยนจานให้ใหญ่ขึ้นน่าจะดีกว่า
ขอบคุณครับ
ยินดีด้วยครับ ใช้แล้วเป็นไง ช่วยกลับมารีวิวให้ด้วยนะครับ
ครับ
ถ้าได้รับรถแล้ว ในคู่มือจะมี เบอร์ roadside assistance และรายละเอียดการบริการให้ในนั้น ถ้าเซลไม่อธิบาย ก็เปิดอ่านมันสักหน่อยครับถ้าหวาดกลัวขนาดนั้น ...

บางทีก็ อ่านมาก ก็เป็นงี้ล่ะครับ ลองใช้เองดูก็ดีครับ ไอ้ที่บอกเดียวพังเดียวยกเนี่ย จริงไม่จริงมาเล่าให้อ่านบ้างนะครับ ...
.
ป.ล.เห็นหลายท่านแนะนำเข้าอู่นอก ... รถใหม่เค้าวารันตีให้ 5 ปีครับ สำหรับ MX5 จะไปหาอู่นอกทำไม ... และถ้าเข้าใจและฟังที่เจ้าหน้าที่อธิบาย ไม่มีใครเค้าอยากทะเราะด้วยหรอกครับ
  ผมซื้อเป็นรถมือ 2 รุ่น NC  ครับ  รถใหม่รุ่น ND  ไม่ได้ซื้อแล้ว
โชคดีที่ผมชอบฝันหวาน ไม่ได้ชอบฝันร้ายแบบ จขกท.555
  ผมถึงต้องเตรียมไว้ก่อน หาข้อมูลจุดอ่อนมาตลอด 
นี่คงจะรักจิงๆ พร้อมจ่ายขนาดนี้ ก็ขอให้ได้รถดี ไม่มีปัญหานะคับ ยังไงหากลุ่มเฟซคนที่ขับรถพวกนี้แล้วสมัครเป็นสมาชิกเลย ในกลุ่มน่าจะมีคำแนะนำดี โดยเฉพาะอู่ที่เชี่ยวชาญรถแบบนี้นะครับ
เป็นสมาชิกมาหลายปีแล้วครับ  ได้เป็นเจ้าของจริง  ๆ คงคราวนี้ละ

แจ้งให้ครับว่า ขับmx5ไปเข้าอู่นอกเพราะ

ขับmx5เข้าไปศูนย์เจอช่างทำหน้าเหม็น
พูดอะไรไม่รุ่เรื่อง คุณภาพช่างเหมือนขี้เมาริมถนน
แต่ชารจค่าแรงเหมือนจบเอกเครื่องกล
ผลคือทำรถผมรวน เช็คอะไรไม่รู้มั่วซั่วไปหมด รถแบบmx5มันเบสิคไม่จุกจิกก็จริง
แต่มันขี้ฟ้องครับ ให้ควายทำก็ได้รถเหมือนเกวียนออกมา ให้คนทำก็ได้รถที่จับสนุกสุดประเสริฐ
มันมีความต่างของคำว่าฝีมือกับประสพการณ์ครับ ใครๆก็อยากขับเข้าไปจอดรอห้องแอรเย็นๆแต่พอรับรถแล้วรถมันแย่กว่าเดิมใครจะไปยอม

NC มีแค่สามอย่างครับ
1.หม้อพักน้ำคอขาด(เปลี่ยนเปนสแตนเลสจบๆ)
2.พักลมหน้ามอเตอเสื่อม อาการคือแอรเริ่มไม่เยนเปลี่ยนไปทุกสามปี
3.ฉนวนที่โพรงเกียรลุ่ย ผมขับมาสิบปี เปลี่ยนไปอันเดียว

นอกนั้นก็ไม่มีไรเรื่องใหญ่หลังคาไฟฟ้ากุกๆๆ ปรับได้แต่เด๋งก็เปนอีก
บูชเกียรเสื่อมเข้าเกียรเสียงดังกิ๊งๆ ไม่มีข้อเสียมีแค่รำคาญ

ตอนนี้น่าจะเป็นเรื่องพวกบูชปีกนกทั้งหลายถึฃเวลาเปลี่ยนก็.่อมไปครับ ขับดีเหมือนเดิม
ขอบคุณครับ  สงสัยต้องไปอู่จริงๆ  แล้ว

จริงๆ ข้อมูลทั่วไปพวกนี้ หาในเน็ตได้ไม่ยากเลยครับ

พอดีว่างๆ หาให้ลิงค์นึงครับ

https://www.mazda.co.th/owners/mazda-activ-service/roadside-assistance/
  ผมไม่รู้ว่าเบอร์เดียวนี่ใช้ได้ทั้งรถสไลด์  แล้วก็เรื่องอื่นด้วยหรือเปล่า  และ 24 ชั่วโมงด้วยหรือเปล่า    ถ้าเป็นของ TOYOTA   เบอร์เดียวได้ทั้งหมดเลย    หลงทาง หาของกิน หา รร  รถมีปัญหา น้ำมันหมด แบตหมด รถยก ร้องเรียนศูนย์บริการ   ได้หมด      ไม่เคยใช้มาสด้ามาก่อนเลยไม่รู้ว่าเขาต้องใช้เบอร์ไหนอะไรยังไงบ้าง

ที่ต้องหาไว้เพราะผมใช้รถกลางคืนตลอด บางทีไป ตจว ตลอด  จะได้โทรเข้าบริษัทแล้วบริการทีเดียวเลย 
อีกอย่าง รถมันก็เก่าแล้วไม่ใช่รถใหม่   ขนาดผมใช้ Fortuner  รถที่แทบไม่มีเสียอะไรจุกจิก    แต่ว่าวันนึงพอรถมันเก่า  ถึงเป็น TOYOTA  ก็ต้องมีซ่อม รถยกรถสไลด์   ได้ขึ้นยานแน่ ๆ   โชคดีรถมันเสียอยู่ที่บ้านเลยเรียกช่างประจำมาซ่อมให้ถึงบ้านเลยรอดตัวไป     
ส่วน  Mazda MX5  ที่จะซื้อนั้นเป็นรถมือ 2 อายุ 9ปีแล้ว   และผมคงใช้อีกยาวหลายปี     ยังไงรถมันต้องเสียจนได้ขึ้นรถสไลด์แน่  ๆ แม้ว่าเราจะดูแลมันดีแค่ไหนก็ตาม   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2019, 19:40:18 โดย Auto »

ออฟไลน์ shikimaru

รถสไลด์ถ้าจะหาจริงๆ เสิชชื่อจังหวัดแล้วตามด้วย รถสไลด์ ครับ มันไม่ตายตัวว่าจะไปเสียที่จังหวัดไหน ส่วนอู่ไม่มีความรู้ครับ

ปล.แจ้งรถสไลด์ด้วยนะว่า ถาด45  หรือถาดกรองพื้น ไม่เอาถาดเก่าญี่ปุ่นทั่วไป มันขึ้นไม่ได้ชัวครับ ยกเว้นเขาจะมีแผ่นเสริม