ผู้เขียน หัวข้อ: 530e VS X4 20d XDrive Performance การขับโดยรวม ??  (อ่าน 4910 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• Jr. Member
  • **
530e VS X4 20d XDrive Performance การขับโดยรวม ??
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2019, 19:38:20 »
530e Elite เครื่องกำลังสูงสุด 184 ม้า แรงบิดสูงสุด 290 นิวตันเมตร
ทำงานร่วมกับ มอเตอร์ไฟฟ้า กำลังสูงสุด 113 ม้า แรงบิด 250 นิวตันเมตร
รวมได้กำลังสูงสุด 252 ม้า แรงบิดสูงสุด 420 นิวตันเมตร
มีฟังก์ชั่น electric boost ช่วยในด้านอัตราเร่งโดยมอเตอร์ไฟฟ้า ตั้งแต่ 100 ถึง 250 นิวตันเมตร
น้ำหนักรวม 1845 kg

X4 20d Xdrive เครื่องกำลังสูงสุด 190 แรงม้า แรงบิดสูงสุด 400 นิวตันเมตร
ขับ 4 Xdrive
น้ำหนักรวม 1815 kg

ทั้งสองคันถ้าได้มาคือจะเปลี่ยนยาง (ไม่เอา Run-flat)
การใช้งานประมาณนี้ครับ
- วิ่งไปกลับ กทม ตจว ทุกอาทิตย์ ไปกลับ 300 โล (มอเตอร์เวย์/บูรพาวิถี ต่อ 331)
  ขับประมาณ 140 ยืนพื้น (ขับกลางคืน รถน้อย) ไม่ค่อยเบรคอาศัยมุดๆ เอา
- วันปกติวิ่ง ตจว เป็นหลัก แต่อาจจะมีเข้าทางแดงนิดหน่อย (นี่คือหลักๆที่มอง x4 , ไม่มอง X3 เพราะมันไม่น่าจะตอบโจทย์ข้อวิ่งทางไกล)

ขอเทียบสมรรนะดังนี้ครับ
1. การวิ่งทางไกล ช่วงลอยตัวแล้ว (ตอนออกตัวไม่ค่อยเร่ง จะไปเรื่อยๆ) ความนิ่งแต่ละคันเป็นไงบ้างครับ อาจจะมีกดไหลๆไป 160-180
    และอารมเวลาต้องเปลี่ยนเลน ความเร็วสูง มันโคลงต่างกันเยอะขนาดไหน (530 หนักแบตน่าจะไม่พริ้ว X4 ก็รถสูง)
2. เร่งแซง 80-120 เพราะขับเลนสวนบ่อย
3. บางทีไปร้านกาแฟตามตจว เคยเจอทางดินแฉะๆ Xdrive ของ x4 อุ่นใจได้มากกว่าไหมครับ
4. ความปลอดภัยหากเกิดอุบัติเหตุ
5. การขึ้น-ลง, พื้นที่นั่งเบาะหลัง

ราคาต่างกัน 1 ล้าน ไม่ใช่ประเด็นครับ
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2019, 09:37:51 โดย ซวEจsิJลิJเปulnw »

ออฟไลน์ Audibigfan

• Full Member
Re: 530e VS X4 20d XDrive Performance การขับโดยรวม ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2019, 20:07:37 »
1. คิดว่าพอๆกันนะครับทางตรง แต่ใจเทไป 530e มากกว่า แต่ถ้ามีเปลี่ยนเลนช่วงความเร็วสูงคิดว่า X4 มั่นใจกว่าแฮะ
2. 530e แรงกว่า
3. Xdrive เอาอยู่ครับ ( อิงจากคลิปรีวิวมีโหมดขับลุยเฉพาะด้วยมั้งครับถ้าจำไม่ผิด * ถ้ามูลผิดขออภัยครับ )
4. รถสูงน่าจะดีกว่าไหมครับตามความรู้สึก แถม x4 ได้ระบบความปลอดภัยครบๆเลย
5. 5 นั่งสบายกว่าครับเบาะหลัง headroom มากกว่า ขึ้นลงง่ายกว่า

* 530e ที่กล่าวมาคือ msport
* คำตอบ อิงจากการไปเทสไดรฟ์
* ทั้งนี้ไปเทสไดรฟ์เองชัวร์ที่สุด
* 530e msport รอช่วงมอเตอร์โชว์อาจจะจบได้แถวๆ 3.2 - 3.5 M

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
Re: 530e VS X4 20d XDrive Performance การขับโดยรวม ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2019, 20:16:43 »
ผมก็วิ่งบูรพาวิถีประจำครับ เก๋งกับsuv ผมว่าได้ทั้งคู่

แต่ถ้าไฮบริทเร่งแซงเลนสวนน่าจะทำได้ดีกว่านะครับ ถึงจะบอกว่าหนักแบตเตอรี่แต่น้ำหนักโดยรวมต่างกับอีกคันแค่นิดเดียวครับ ลองเปิดเนตหา 80-120 สองคันเทียบกันดูครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 04:10:25 »
ขับทางไกลเป็นหลัก เครื่องยนต์ธรรมดาได้เปรียบในแง่ประสิทธิภาพครับ
ไม่ต้องแบกแบต ชาร์จไฟก็วิ่งได้ 30-40 โลก็หมดแล้ว

เครื่องยนต์ 20D ผมใช้อยู่ถ้าไม่ได้แข่งกับใคร อัตราเร่งตามโจทย์ที่ว่ามา ใช้งานได้สบายๆ ครับ
ที่แถมมาด้วยคือความประหยัด ผมว่าน่าจะเกิน 15โลลิตร
ยิ่งมีมีลงดิน ลงทรายบ้าง
สรุป โจทย์แบบนี้ไป x4 

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 09:38:53 »
1. คิดว่าพอๆกันนะครับทางตรง แต่ใจเทไป 530e มากกว่า แต่ถ้ามีเปลี่ยนเลนช่วงความเร็วสูงคิดว่า X4 มั่นใจกว่าแฮะ
2. 530e แรงกว่า
3. Xdrive เอาอยู่ครับ ( อิงจากคลิปรีวิวมีโหมดขับลุยเฉพาะด้วยมั้งครับถ้าจำไม่ผิด * ถ้ามูลผิดขออภัยครับ )
4. รถสูงน่าจะดีกว่าไหมครับตามความรู้สึก แถม x4 ได้ระบบความปลอดภัยครบๆเลย
5. 5 นั่งสบายกว่าครับเบาะหลัง headroom มากกว่า ขึ้นลงง่ายกว่า

* 530e ที่กล่าวมาคือ msport
* คำตอบ อิงจากการไปเทสไดรฟ์
* ทั้งนี้ไปเทสไดรฟ์เองชัวร์ที่สุด
* 530e msport รอช่วงมอเตอร์โชว์อาจจะจบได้แถวๆ 3.2 - 3.5 M

ขอบคุณมากครับ แต่ผมเล็ง 530e Elite ไว้ ต่างจาก msport มากไหมครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 15:05:43 »
ขอเลือก X4 ครับ คันจริงสวยมาก โดดเด่นบนท้องถนน

ส่วน Series5 เกลื่อนแล้ว

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 16:47:14 »
เห็นรีบเปลี่ยนยาง runflat ออกทันที
ดังนั้น ถ้าชอบ นุ่มนวล ขับสบาย performance ดี ผมให้ 530e เหนือกว่า

แต่ถ้าเลือกให้ตัวเอง ผมเอา X4 ดีกว่า

ออฟไลน์ kriz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 17:13:22 »
เทียบออปชั่นสำหรับการเดินทางแล้ว X4 กินขาดเลยครับ ผมคัดมาเฉพาะเท่าที่น่าจะได้ใช้สำหรับการเดินทางนะครับ

ระบบ Driving Assistant ประกอบด้วย
    ระบบเตือนเมื่อรถออกนอกช่องจราจร Lane Departure Warning,
    ระบบเตือนเมื่อมีรถในจุดอับสายตา Lane Change Warning
    ระบบเตือนเมื่อมีรถตัดผ่านขณะถอยหลัง Crossing-traffic Warning Rear
    ระบบช่วยเบรกอัตโนมัติ ตรวจจับรถ และ คนเดินถนน ที่ความเร็วต่ำ City Braking Function
    ระบบช่วยเบรกอัตโนมัติ ขณะถอยจอด Rear Collision Prevention
    ระบบเตือนป้ายจราจร Speed Limit Info and no-overtaking indicator
ระบบนำทาง Navigation System รุ่น Professional
ระบบเสียงรอบทิศทาง Harman Kardon (หากต้องการสุนทรียทางเสียงในระหว่างการเดินทาง  8))

ตัวรถที่สูงกว่าพร้อมระบบขับ 4 ทำให้เรา(กล้า)ขับเข้าไปในจุดที่มีความทุรกันดารระดับหนึ่งได้ อย่างน้อยก็ไม่ต้องห่วงว่าชุดสเกิร์ตหรือกันชนจะไปครูด แต่เรื่องลุยน้ำยังไงก็ลุยได้ไม่เยอะนะครับ อย่าเอาไปลุยเลยด้วยความหวังดี
สำหรับ 530e อัตราเร่งจะขึ้นกับประจุแบตเตอรี่ที่มีอยู่ด้วย ถ้าวิ่งยาวๆ แล้วเร่งแซงบ่อยๆ ประจุแบตเตอรี่ที่มีไม่เยอะน่าจะไม่พอสำหรับระยะทางไกล นั่นคือถ้าไฟลดน้อยลง อัตราเร่งก็จะน้อยตามลงไปด้วย ผมว่าส่งผลต่อความมั่นใจในการเร่งแซงได้นะครับเพราะเราจะไม่สามารถทราบพละกำลังที่แน่นอนของรถเราเองได้ ต่างจากระบบน้ำมันล้วนโดยเฉพาะดีเซลที่มีแรงบิดอัตราเร่งที่ดีมากอยู่แล้ว แรงบิดสูงที่มาเร็วและสม่ำเสมอทำให้เร่งแซงได้มั่นใจกว่าครับ

ปล. - วันปกติวิ่ง ตจว เป็นหลัก แต่อาจจะมีเข้าทางแดงนิดหน่อย (นี่คือหลักๆที่มอง x4 , ไม่มอง X3 เพราะมันไม่น่าจะตอบโจทย์ข้อวิ่งทางไกล)

อยากทราบนะครับว่าทำไมถึงคิดว่า X3 มันไม่ตอบโจทย์เรื่องวิ่งทางไกลทั้งที่มันก็(แทบจะ)เป็นรถประเภทเดียวกับ X4 ต่างกันแค่หลังคาที่ลาดลงแบบ coupe เท่านั้น ผมใช้ F25 อยู่ซึ่ง aerodynamic ตัวถังสู้รุ่น G01 ไม่ได้ยังรู้สึกว่าเหยียบมัน เหยียบเพลินจนหลายๆ ครั้งต้องบอกตัวเองให้ยกคันเร่งหรือตบซ้ายบ้างอยู่บ่อยๆ

ปัจจัยเพิ่มเติม X4 ได้รถประกอบนอกทั้งคัน งานประกอบโดยรวมเนี้ยบกว่าเล็กน้อย แถมรถตระกูล SUV coupe นี่ราคาขายต่อดีกว่ารุ่นอื่นๆ เล็กน้อยด้วยครับ สรุปฟันธงที่ X4 ครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2019, 17:18:47 โดย kriz »

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 08:44:51 »
เทียบออปชั่นสำหรับการเดินทางแล้ว X4 กินขาดเลยครับ ผมคัดมาเฉพาะเท่าที่น่าจะได้ใช้สำหรับการเดินทางนะครับ

ระบบ Driving Assistant ประกอบด้วย
    ระบบเตือนเมื่อรถออกนอกช่องจราจร Lane Departure Warning,
    ระบบเตือนเมื่อมีรถในจุดอับสายตา Lane Change Warning
    ระบบเตือนเมื่อมีรถตัดผ่านขณะถอยหลัง Crossing-traffic Warning Rear
    ระบบช่วยเบรกอัตโนมัติ ตรวจจับรถ และ คนเดินถนน ที่ความเร็วต่ำ City Braking Function
    ระบบช่วยเบรกอัตโนมัติ ขณะถอยจอด Rear Collision Prevention
    ระบบเตือนป้ายจราจร Speed Limit Info and no-overtaking indicator
ระบบนำทาง Navigation System รุ่น Professional
ระบบเสียงรอบทิศทาง Harman Kardon (หากต้องการสุนทรียทางเสียงในระหว่างการเดินทาง  8))

ตัวรถที่สูงกว่าพร้อมระบบขับ 4 ทำให้เรา(กล้า)ขับเข้าไปในจุดที่มีความทุรกันดารระดับหนึ่งได้ อย่างน้อยก็ไม่ต้องห่วงว่าชุดสเกิร์ตหรือกันชนจะไปครูด แต่เรื่องลุยน้ำยังไงก็ลุยได้ไม่เยอะนะครับ อย่าเอาไปลุยเลยด้วยความหวังดี
สำหรับ 530e อัตราเร่งจะขึ้นกับประจุแบตเตอรี่ที่มีอยู่ด้วย ถ้าวิ่งยาวๆ แล้วเร่งแซงบ่อยๆ ประจุแบตเตอรี่ที่มีไม่เยอะน่าจะไม่พอสำหรับระยะทางไกล นั่นคือถ้าไฟลดน้อยลง อัตราเร่งก็จะน้อยตามลงไปด้วย ผมว่าส่งผลต่อความมั่นใจในการเร่งแซงได้นะครับเพราะเราจะไม่สามารถทราบพละกำลังที่แน่นอนของรถเราเองได้ ต่างจากระบบน้ำมันล้วนโดยเฉพาะดีเซลที่มีแรงบิดอัตราเร่งที่ดีมากอยู่แล้ว แรงบิดสูงที่มาเร็วและสม่ำเสมอทำให้เร่งแซงได้มั่นใจกว่าครับ

ปล. - วันปกติวิ่ง ตจว เป็นหลัก แต่อาจจะมีเข้าทางแดงนิดหน่อย (นี่คือหลักๆที่มอง x4 , ไม่มอง X3 เพราะมันไม่น่าจะตอบโจทย์ข้อวิ่งทางไกล)

อยากทราบนะครับว่าทำไมถึงคิดว่า X3 มันไม่ตอบโจทย์เรื่องวิ่งทางไกลทั้งที่มันก็(แทบจะ)เป็นรถประเภทเดียวกับ X4 ต่างกันแค่หลังคาที่ลาดลงแบบ coupe เท่านั้น ผมใช้ F25 อยู่ซึ่ง aerodynamic ตัวถังสู้รุ่น G01 ไม่ได้ยังรู้สึกว่าเหยียบมัน เหยียบเพลินจนหลายๆ ครั้งต้องบอกตัวเองให้ยกคันเร่งหรือตบซ้ายบ้างอยู่บ่อยๆ

ปัจจัยเพิ่มเติม X4 ได้รถประกอบนอกทั้งคัน งานประกอบโดยรวมเนี้ยบกว่าเล็กน้อย แถมรถตระกูล SUV coupe นี่ราคาขายต่อดีกว่ารุ่นอื่นๆ เล็กน้อยด้วยครับ สรุปฟันธงที่ X4 ครับ  ;)

เคยนั่ง X3 ทางไกลครับ เปลี่ยนเลนความเร็วสูง มุดๆ มันโยนมากๆ เทียบกับ X4 (ตัวเก่า) เส้นทางเดียวกัน เปลี่ยนเลนความเร็วพอๆกัน ความรู้สึกมั่นใจต่างกันเยอะมากครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูบครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 09:46:45 »
x4 ครับ เลี่ยง ไฟฟ้าครับ

ออฟไลน์ kriz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 09:58:06 »
เคยนั่ง X3 ทางไกลครับ เปลี่ยนเลนความเร็วสูง มุดๆ มันโยนมากๆ เทียบกับ X4 (ตัวเก่า) เส้นทางเดียวกัน เปลี่ยนเลนความเร็วพอๆกัน ความรู้สึกมั่นใจต่างกันเยอะมากครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูบครับ
[/quote]

อ่อ โอเคครับ ผมใช้ตัว m sport อยู่ช่วงล่างจะเซ็ตมาแข็งกว่าเล็กน้อย + ล้อ 19 นิ้ว ขับมุดเหมือนกันครับค่อนข้างมั่นใจเลย  ;D