ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้ว TV โฆษณา Ford Fiesta 30 sec  (อ่าน 21110 ครั้ง)

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
มาแล้ว TV โฆษณา Ford Fiesta 30 sec
« เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 18:15:06 »
มาแล้ว TV โฆษณา Ford Fiesta 30 sec
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=t2VQztiOzMw[/youtube]

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: มาแล้ว TV โฆษณา Ford Fiesta 30 sec
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 18:21:32 »
มันเร็ว ไปหน่อยอะ สั้นไป แต่ข้อมูลเยอะ ดูไม่ทันฟังไม่ทัน ไม่ค่อยเห็นรถอะ

แต่มาดูใน ยูทูป อีกทีถึงเข้าใจ  :D รวมๆก็เกือบดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 18:28:09 โดย nine959 »

ออฟไลน์ prai

Re: มาแล้ว TV โฆษณา Ford Fiesta 30 sec
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 18:23:18 »
ก็ดีนะครับ แต่สั้นไปหน่อย
ยอมรับว่าไม่ค่อยประทับใจ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 18:27:18 »
งงกับดอกจันอันสุดท้าอะ เฉพาะรุ่น 4ประตู แต่ดันใส่ในช่วงรถ5 ประตู - -"

แล้วก็ต้องอ่านซัพอะถึงจะรู้ว่าเค้าพูดว่า "คุณแม่" ><

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 18:34:40 »
ดูรอบเดียวไม่รู้เรื่องอ่านไม่ทันครับต้องดู 2-3 รอบถึงจะเข้าใจ และอันสุดท้าย *เฉพาะรุ่น 4 ประตู Sport คืออะไร ??? งงจริงๆ

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 18:46:17 »
ดูรอบเดียวไม่รู้เรื่องอ่านไม่ทันครับต้องดู 2-3 รอบถึงจะเข้าใจ และอันสุดท้าย *เฉพาะรุ่น 4 ประตู Sport คืออะไร ??? งงจริงๆ

คือ Ford เค้าจะบอกว่า ทุกอันที่มี .........*
*=อุปกรณ์เฉพาะรุ่น 4 ประตู Sport

ตัวผมอยากได้ 5ประตู 1.6 Powershiftมาก แต่คงเปลี่ยนใจไม่ได้ถอย Fiestaแล้ว ก็เพราะ * นี่แหละครับ คือสิ่งที่ผมอยากได้
แต่ดันใส่ให้เฉพาะ 4 ประตูเท่านั้น (ถ้าเอาตามโฆษณานะ)

5ประตูตัวTop ราคา699,000มี (4ประตูTopไม่มี)
-ที่ปัดน้ำฝนหลังหน่วงเวลา
-สปอยเลอร์หลังพร้อมไฟเบรก แบบสปอร์ต
-เบาะผ้า

4ประตูตัวTop ราคา699,000มี (5ประตูTopไม่มี)
-ระบบปรับอากาศอัตโนมัติ
-เบาะหนังแท้
-Voice Control ระบบปรับอากาศ,ระบบความบันเทิง,ระบบ Bluetooth (เอาตามโฆษณา ด้านบนบอก เพราะจริงๆแล้ว 5ประตูตัวTopก็มี Voice Control)

ที่แปลกคือ เกียร์ PowerShift 6 สปีด* หมายความว่าอย่างไรครับ ??? งง

จริงๆแล้ว * น่าจะเขียนว่า *อุปกรณ์เฉพาะรุ่น SPORT มากกว่าหรือปล่าว ? รีบแก้ไขด่วนๆครับ FORD
ถ้าผิดจริงFORDต้องปรับบริษัทโฆษณาซะให้เข็ดหลาบครับ ทำมั่วซั่วได้ไง เสียหมด แล้วคนของFORDที่ตรวจทานโฆษณานี้คือใคร หรือให้ฝรั่งตรวจ ?? *
*หรือถ้าผมเข้าใจผิดเองก็ขออภัย ขอรับผิดทุกประการ แต่ใครไม่เคยเข้าไปดูตัวจริง คงงงกันอีกนานแหละครับงานนี้

ถ้าคิดอีกแง่นึง จะสื่อว่าทุกอย่างที่โฆษณา มีอยู่ในตัว 4ประตู SPORT ใช่ไหมครับ แล้วเอา5ประตูมาวิ่งขวักไขว่ให้ชวนงงทำไม ??????
แยกโฆษณากันดีกว่ามั้งครับแบบนี้

ตอนแรกดูคลิปที่เป็นเบื่องหลังการถ่ายทำแล้ว ก็ดูท่าทางจะออกมาดี ถ่ายทำแบบ One Shot อืมน่าสนใจ........ ไหงเป็นแบบนี้ไปได้เล่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2010, 02:07:25 โดย atc40 »

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 18:50:31 »
มี  ตัว เดียว  หรอครับ   น้อยไป ป่าว    รถมี  จุดเด่นตั้ง หลาย จุด   น่าจะเอา  จุด ที่เหลือ  มาทำเพิ่ม นะ    สั้นไปหน่อย    :-\

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 19:07:40 »
แทนที่จะโชว์รูปลักษณ์ภายนอกรถ  ก็แทบไม่เห็นเลย เห็นแต่ชาชักอะไรไม่รู้

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 19:16:44 »
เหมือนโฆษณานี้จะชูจุดขาย เรื่องการเชื่อมต่อกับรถ ด้วยคำสั่งเสียงเลยแฮะ งี้คนญี่ปุ่นสั่งลำบากนะนี่ สำเนียงอังกฤษไม่ดี เอิ๊ก

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 19:20:04 »
คือ Ford เค้าจะบอกว่า ทุกอันที่มี .........*
*=อุปกรณ์เฉพาะรุ่น 4 ประตู Sport

ตัวผมอยากได้ 5ประตู 1.6 Powershiftมาก แต่คงเปลี่ยนใจไม่ได้ถอย Fiestaแล้ว ก็เพราะ * นี่แหละครับ คือสิ่งที่ผมอยากได้
แต่ดันใส่ให้เฉพาะ 4 ประตูเท่านั้น

5ประตูตัวTopมี (4ประตูTopไม่มี)
-สปอยเลอร์หลังพร้อมไฟเบรก แบบสปอร์ต
-เบาะผ้า

4ประตูตัวTopมี (5ประตูTopไม่มี)
-Voice Control ระบบปรับอากาศ,ระบบความบันเทิง,ระบบ Bluetooth (เอาตามโฆษณา ด้านบนบอก เพราะจริงๆแล้ว 5ประตูตัวTopก็มี)

ที่แปลกคือ เกียร์ PowerShift 6 สปีด* หมายความว่าอย่างไรครับ ??? งง

จริงๆแล้ว * น่าจะเขียนว่า *อุปกรณ์เฉพาะรุ่น SPORT มากกว่าหรือปล่าว ? รีบแก้ไขด่วนๆครับ FORD
หรือถ้าผมเข้าใจผิดเองก็ขออภัย ใครไม่เคยเข้าไปดูตัวจริง คงงงกันอีกนานแหละครับงานนี้

เข้าใจแล้วครับ แบบว่าเป็น *หมายเหตุ นี่เอง แหะๆ แล้วรุ่น 1.6 ก็เกียร์ Power Shift ทุกตัวนิครับ สงสัยลงผิด *_*

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 19:31:10 »
ผิดจริงด้วยครับ น่าจะเขียนว่า  เกียร์ PowerShift 6 สปีด  เฉพาะรุ่นTREND และ SPORT

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 19:35:33 »
นึกถึงโฆษณา Zafira เลย
ยังไม่ทันไร จบละ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 19:36:28 »
ขอให้อันที่ออกฉายทางโทรทัศน์ไปแล้ว ไม่ใช่โฆษณาตัวนี้เถอะ สาธุ.......

แล้วใครกันนะ? ที่เป็นคนคิดออกมาว่า 5ประตูSPORT ไม่ต้องใส่ Air Auto กลัวขายดีหรืออย่างไรไม่ทราบได้ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2010, 02:04:55 โดย atc40 »

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 21:36:29 »
จับผิดจังๆ ได้อีกอย่างคือ อันแรกสุดที่สั่ง voice control กับ แอร์ แต่พอซูมกล้องออกมากลับกลายเป็นว่าเป็นภายในของรุ่น 5 ประตู ????
แบบนี้ใจจริงก็รู้ว่าแอร์ออโต้ควรจะมีในรุ่น 5 ประตูด้วย มันถึงจะ perfect ไม่งั้นไม่จับเอามาลงในโฆษณาเพื่อ
ให้คนดูรู้สึกว่า perfect ด้วยแบบนี้ แล้วไอ้เรื่องดอกจันทร์นี่มันผิดหมดจริงๆ ด้วยอะ เพื่ยนมากๆ เลย Ford !!!!????
โหย ผิดหวังมากมายเลย

ถ้าพยายามจะมองในแง่ดีช่วยเรื่องประเด็นใส่แอร์ออโต้มาในรุ่น Hatchback ตามโฆษณา ก็น่าจะเป็นรุ่นในต่างประเทศ
ที่จะต้องใช้โฆษณาตัวเดียวกับเรา แต่ Hatchback เค้ามีแอร์ออโต้ เรื่องนี้ผมเดาเอา และมองในแง่ดีที่สุดนะครับ
แต่ไอ ดอกจันทร์น่ะ เฮงซวยมากเลย  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 21:46:18 โดย ned »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 21:45:26 »
ขอให้อันที่ออกฉายทางโทรทัศน์ไปแล้ว ไม่ใช่โฆษณาตัวนี้เถอะ สาธุ.......

แล้วใครกันนะ? ที่เป็นคนคิดออกมาว่า 5ประตูSPORT ไม่ต้องใส่ Air Auto กลัวขายดีหรืออย่างไรไม่ทราบได้ ?

ไม่ใส่มาน่ะ ผมเข้าใจ

มองแง่ร้ายคือ เค้ารู้ว่า Hatchback คือบอดี้ที่ดังที่สุดของ Fiesta แต่ถ้าขายได้
แต่บอดี้ Hatchback แล้วบอดี้ sedan ขายได้น้อยมันจะแย่เอา ก็เลย จับเบาะหนัง / แอร์ออโต้ ซึ่งเป็น
option ที่คนไทยชอบมากๆ ประเคนให้รุ่น sedan ไปซะเลย จะได้ช่วยให้พอจะขายดีได้ทั้งคู่ นี่คือมอง
ในแง่ร้าย เพราะทั้งหมดที่วางแผน เหมือนเป็นการบีบบังคับผู้บริโภคทางอ้อม

มองแง่ดีก็คือ หลายๆ โมเดลในโลกใบนี้ มักจะใช้แอร์บิด หรือแอร์แมนน่วล กับรุ่นที่เป็นเวอร์ชั่นสปอร์ต
ส่วนรุ่นที่เน้นหรูก็จะได้แอร์ออโต้ไป ความหมายในที่นี้คือ Ford มองว่า Hatchback คือรุ่นที่เน้นสปอร์ต
ส่วน sedan คือรุ่นที่เน้นความหรูหรา อุปกรณ์ครบ ส่วนเบาะหนังเบาะผ้า ก็ใช้ concept นี้เหมือนกัน
รุ่นสปอร์ตจะได้เบาะผ้าเนื้อดีๆ เสมอ ส่วนรุ่นหรูได้เบาะหนัง

ผมอายุเลยวัยรุ่นมาหน่อยแล้ว ก็เริ่มสนอกสนใจ Fiesta sedan เหมือนกันเพราะให้มาเต็มที่แบบนี้
ส่วนรุ่น Hatchback คงต้องทำใจ ว่า Ford เค้ามองว่ามันเป็นรุ่น sporty ไป อันนี้คือพยายามมองโลกใน
แง่ดีนะครับ

แต่ที่ผมรับไม่ได้อย่างแรงคือ จับเอาแอร์ออโต้มาใส่ในบอดี้ Hatchback แล้วออกในโฆษณาอย่างโจ๋งครึ่ม
โดยมีคำอธิบายแค่ตัวดอกจันทร์ แต่ไอดอกจันทร์นี่ก็พาลปิดท้ายด้วยข้อมูลผิดๆ อย่างนั้นอีก ผู้บริหาร
นี่โง่บรมจริงๆ ด้วย เห็นได้ชัดตั้งแต่ชุด short film สั่วๆ แล้ว โอ้ ห่วยยย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 21:59:01 โดย ned »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 21:53:05 »
แล้วมองในแง่ร้ายที่สุดถึงที่สุด อันนี้ไม่มีอะไรร้ายไปกว่านี้อีกแล้วนั่นก็คือ...

ต้องการให้คนดูเข้าใจว่ารุ่น 4 ประตู 1.6 มันได้ทุกอย่างตามนี้
เท่านั้น พยายามให้คนดูเทใจไปที่รุ่น 4 ประตูให้ได้เยอะที่สุด เพราะ
ส่วนแบ่งเค้กในตลาด 4 ประตู ที่ครองโดย Vios/City มันเยอะกว่า
สัดส่วนตลาด Hatchback มากกก

แต่ก็แปลกอีกที่ ไม่ยอมเอาตัว 4 ประตูออกมาโฉบเฉี่ยวให้เห็นชัดๆ ตรงๆ
มาแนว
"ไม่มีความมั่นใจในรูปร่างตัวเอง" อีกละ
สรุป อยากขาย 4 ประตู ---> หลอกให้เห็น option เยอะๆ และให้เชื่อว่ามีแต่ในรุ่น 4 ประตู
---> แต่ตัวโฆษณาเน้นตัว 5 ประตูออกมาให้โฉบเฉี่ยว เพราะไม่ค่อยมั่นใจในรูปร่างรุ่น 4 ประตู

แบบนี้ถ้าเด็กๆ อยากได้ คุณแม่คุณพ่อ คุณน้าคุณอาที่ไม่ค่อยรู้เรื่องหน่อย หรือเน้นจำเอาจาก
โฆษณา (ที่สั้นมาก ที่จริงก็น่าจะจำกันไม่ได้หรอก) ก็พาลจะให้เลือกแต่รุ่น 4 ประตูมากกว่า

ความเลวร้ายปนทุเรศอย่างที่สุดคือ "ความพยายามในการหลอกลวง" นี่แหล่ะ !!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 22:00:25 โดย ned »

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 21:53:11 »

ถ้าผิดจริงFORDต้องปรับบริษัทโฆษณาซะให้เข็ดหลาบครับ ทำมั่วซั่วได้ไง เสียหมด แล้วคนของFORDที่ตรวจทานโฆษณานี้คือใคร หรือให้ฝรั่งตรวจ ?? *
*หรือถ้าผมเข้าใจผิดเองก็ขออภัย ขอรับผิดทุกประการ แต่ใครไม่เคยเข้าไปดูตัวจริง คงงงกันอีกนานแหละครับงานนี้

ถ้าคิดอีกแง่นึง จะสื่อว่าทุกอย่างที่โฆษณา มีอยู่ในตัว 4ประตู SPORT ใช่ไหมครับ แล้วเอา5ประตูมาวิ่งขวักไขว่ให้ชวนงงทำไม ??????
แยกโฆษณากันดีกว่ามั้งครับแบบนี้

ตอนแรกดูคลิปที่เป็นเบื่องหลังการถ่ายทำแล้ว ก็ดูท่าทางจะออกมาดี ถ่ายทำแบบ One Shot อืมน่าสนใจ........ ไหงเป็นแบบนี้ไปได้เล่า

[/quote]

แต่ดันใส่ให้เฉพาะ 4 ประตูเท่านั้น (ถ้าเอาตามโฆษณานะ)

5ประตูตัวTop ราคา699,000มี (4ประตูTopไม่มี)
-เบาะผ้า

4ประตูตัวTop ราคา699,000มี (5ประตูTopไม่มี)
-Voice Control ระบบปรับอากาศ,ระบบความบันเทิง,ระบบ Bluetooth (เอาตามโฆษณา ด้านบนบอก เพราะจริงๆแล้ว 5ประตูตัวTopก็มี Voice Control)

ใช่ ปัญญาอ่อนมาก ทั้งๆที่รู้ว่าตลาดกลุ่มใหญ่จะเป็น HATCHBACK

แล้วตัวเองก็ชูโรง VOICE CONTROL ไว้อย่างดี แต่ใช้ได้เต็มที่แค่ 4 ประตู

ตลกไหม จะงก กันไปถึงไหน แค่แอร์ออโต้ เบาะหนัง

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 21:55:11 »
คิดที่จะต่าง บุก HATCHBACK ไปเลยสิครับ 4-doors เค้าครองตลาดมานาน

ดู MARKET RESEARCH  กระแส HATCHBACK ก็มาแรงกว่าเห็นๆ

ดู MAZDA 2 ซะ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 21:59:46 »
ส่วนเรื่อง Voice Control

ทั้งตัว http://www.ford.co.th/ หรือจะในโฆษณา TV..... โบชัวร์ อะไรก็แล้วแต่
ผมว่าทำให้มันเคลียร์ หน่อยดีกว่าไหมครับ ว่าตกลงมันมี หรือไม่มีในตัวไหน
อย่างตัว 5 ประตู SPORT ที่บอกว่ามี VOICE CONTROL คือมีใช้กับอะไรได้บ้าง
ผมว่าต้องมีคนสงสัย และงงอยู่เหมือนกันแหละว่า มันจะ Voice Control กับแอร์ได้ยังไง ในเมื่อมันเป็นแบบบิดมือ
Ford เองก็ทำข้อมูลออกมาไม่ชัดเจน แค่บอกว่ามี Voice Control เฉยๆ

สามัญชนคนธรรมดา ที่อยู่ๆเดินเข้าไปดูรถเอาดื้อๆ โดยไม่ได้ติดตามข้อมูลมาล่วงหน้า
มุดเข้าไปดูตัว 5 ประตู SPORT ก็คงจะคาดหวังว่า ตัว TOP คงมีครบตามโฆษณา เพราะลืมอ่าน * งงงง นั่น
และมัวแต่ตาลาย กับการเอารถมาสวนกันไปๆมาๆ แบบนั้นอยู่ รวมถึงพยายามคิดเรื่อง "ชาชัก" ตามอยู่

เหมือนกับตัว 4 ประตู ที่บอกว่ามีไฟตัดหมอกหลัง ... ได้บอกเซลล์ให้บอกลูกค้าให้ชัดเจนไหม
ว่าตัดหมอกมาแย่งที่ไฟถอยไป 1ข้าง (ไม่คิดว่าจะได้เห็นรถแบบนี้อีก)

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=2Sudf6CdtEQ[/youtube]

แถมเบื่้องหลังให้ครับ (จะได้เห็นหน้าเห็นตาคนทำกันบ้าง และนี่แหละที่ผมดูและวาดฝันไว้ว่าโฆษณาจะออกมาดีกว่านี้)
- โฆษณาชุดนี้จะได้รับการเผยแพร่ในเจ็ดประเทศด้วยกัน *ผมขอเรียกว่า "ลดต้นทุน"
- ครีเอทีฟมาจากสำนักงานใหญ่ ประจำภูมิภาคในเซี่ยงไฮ้
- ผู้กำกับ และผู้อำนวยการผลิต มาจาก นิวซีแลนด์  *สังเกตุได้ว่าเป็นฝรั่งทั้งนั้น แล้วชาชักนี่ใครคิด ตัวหนังสือไทยใครใส่ ?
- ความท้าทายในการทำงานคือ ทำให้ทุกประเทศเข้าใจคอนเซ็ปต์ และมีความเห็นตรงกัน ?
- ลงท้ายด้วย "โฆษณาชุดนี้จะต้องเป็นที่ชื่นชอบของทุกคนอย่างแน่นอน"

ลองนับดูนะครับ ทั้งในคลิป โฆษณาจริง และในเบื้องหลัง เห็น 5ประตูกี่ครั้ง 4ประตูกี่ครั้ง แล้วตกลงเค้าให้ความสำคัญรุ่นไหนกันแน่ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 22:38:23 โดย atc40 »

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 22:23:21 »
โดนสับแหลก

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 22:41:17 »
ผมว่า เรามองกันอย่างเป็นกลางหน่อยดีมั้ยครับ?

ผมยังไม่ได้เห็นโฆษณาทาง TV นะ เพราะไม่ได้อยู่เมืองไทย
แต่จากคลิบวีดิโอที่โพสต์ อันนี้ยังอยู่ในช่วง Production เลยนิครับ เพราะยังมี Title ของ Agency อยู่เลย
ผมเลยไม่แน่ใจว่ารายละเอียดต่างๆ อาจจะต้องแก้ไขก่อนนำออกฉายจริงรึเปล่า

อีกอย่างก็คือ ถ้าเราทำใจเย็นๆ แล้วลองมองข้ามหนังสั้นที่พวกเราไม่ค่อยจะชอบกันนักไป
ก็จะเห็นว่าจริงๆ แล้วฟอร์ดอาจจะใช้กลยุทธ์การตลาดที่รถค่ายอื่นๆ นิยมใช้มาโดยตลอด
แล้วทำไมเราถึงจับผิดฟอร์ดกันจังเลยล่ะครับ

โฆษณาแรกๆ ก่อนรถเปิดตัวและออกขายจริง มักจะเป็นการเอาจุดเล็กๆ ของรถมาให้ชม
ไม่ให้อะไรชัดเจน ให้คนสงสัย ให้คนตื่นเต้นว่าตกลงมันคืออะไร จะได้เกิดกระแสสังคม คนจะได้อยากรู้และติดตาม
ลองคิดดูว่า ถ้าคุณๆ ไม่ได้อ่าน HeadlightMag คุณก็คงไม่คิดว่ารถคันเล็กของ Ford เหมือน Vios, City, Mazda 2
จะมีระบบสั่งงานด้วยเสียง ปรับแอร์ได้ โทรศัพท์ได้ คุมเครื่องเสียงได้ แล้วคุณจะอยากติดตามมั้ยล่ะครับ
มิหนำซ้ำ คนอาจจะไม่คิดเลยก็ได้ว่าฟอร์ดจะทำรถเล็กด้วย

ตัวผมเอง ผมคิดว่า นี่เป็นส่วนหนึ่งของขั้นตอนการเปิดตัว Fiesta
แล้วก็ถูกวางโฆษณาแต่ละตัวออกมาเป็นลำดับขั้นตอนแล้ว มันคงไม่ใช่ตัวแรก ตัวเดียว และตัวสุดท้าย
ซึ่งความเป็นมืออาชีพก็เห็นแล้วว่าแตกต่างกันอย่างมาก ระหว่างหนังสั้น กับ โฆษณา

ผมว่า ฟอร์ดก็คงรับทราบความเห็นจากพวกเราไปเยอะแล้ว แล้วก็นำไปปรับปรุง หรือแม้กระทั่งเปลี่ยน agency ไปเลย
เราน่าจะมองกันอย่างเป็นกลางนะครับ ลองดูใหม่หรือรอสักหน่อย ก่อนที่จะด่าสาดเสียเทเสีย ตัวแดง ตัวเขียว ใหญ่โตกันจะดีกว่ามั้ย?

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 22:53:52 »
ผมว่า เรามองกันอย่างเป็นกลางหน่อยดีมั้ยครับ?

ผมยังไม่ได้เห็นโฆษณาทาง TV นะ เพราะไม่ได้อยู่เมืองไทย
แต่จากคลิบวีดิโอที่โพสต์ อันนี้ยังอยู่ในช่วง Production เลยนิครับ เพราะยังมี Title ของ Agency อยู่เลย
ผมเลยไม่แน่ใจว่ารายละเอียดต่างๆ อาจจะต้องแก้ไขก่อนนำออกฉายจริงรึเปล่า

อีกอย่างก็คือ ถ้าเราทำใจเย็นๆ แล้วลองมองข้ามหนังสั้นที่พวกเราไม่ค่อยจะชอบกันนักไป
ก็จะเห็นว่าจริงๆ แล้วฟอร์ดอาจจะใช้กลยุทธ์การตลาดที่รถค่ายอื่นๆ นิยมใช้มาโดยตลอด
แล้วทำไมเราถึงจับผิดฟอร์ดกันจังเลยล่ะครับ

โฆษณาแรกๆ ก่อนรถเปิดตัวและออกขายจริง มักจะเป็นการเอาจุดเล็กๆ ของรถมาให้ชม
ไม่ให้อะไรชัดเจน ให้คนสงสัย ให้คนตื่นเต้นว่าตกลงมันคืออะไร จะได้เกิดกระแสสังคม คนจะได้อยากรู้และติดตาม
ลองคิดดูว่า ถ้าคุณๆ ไม่ได้อ่าน HeadlightMag คุณก็คงไม่คิดว่ารถคันเล็กของ Ford เหมือน Vios, City, Mazda 2
จะมีระบบสั่งงานด้วยเสียง ปรับแอร์ได้ โทรศัพท์ได้ คุมเครื่องเสียงได้ แล้วคุณจะอยากติดตามมั้ยล่ะครับ
มิหนำซ้ำ คนอาจจะไม่คิดเลยก็ได้ว่าฟอร์ดจะทำรถเล็กด้วย

ตัวผมเอง ผมคิดว่า นี่เป็นส่วนหนึ่งของขั้นตอนการเปิดตัว Fiesta
แล้วก็ถูกวางโฆษณาแต่ละตัวออกมาเป็นลำดับขั้นตอนแล้ว มันคงไม่ใช่ตัวแรก ตัวเดียว และตัวสุดท้าย
ซึ่งความเป็นมืออาชีพก็เห็นแล้วว่าแตกต่างกันอย่างมาก ระหว่างหนังสั้น กับ โฆษณา

ผมว่า ฟอร์ดก็คงรับทราบความเห็นจากพวกเราไปเยอะแล้ว แล้วก็นำไปปรับปรุง หรือแม้กระทั่งเปลี่ยน agency ไปเลย
เราน่าจะมองกันอย่างเป็นกลางนะครับ ลองดูใหม่หรือรอสักหน่อย ก่อนที่จะด่าสาดเสียเทเสีย ตัวแดง ตัวเขียว ใหญ่โตกันจะดีกว่ามั้ย?

http://www.headlightmag.com/webboard/index.php/topic,7402.0.html ตามนี้ครับ

และสิ่งสำคัญเหนืออื่นใดคือ ข้อมูลที่ถูกต้องครับ
ถ้าให้ข้อมูลผิดๆ เอารถมาวิ่งให้ดูสวยๆเฉยๆจะดูดีกว่าด้วยซ้ำ
อย่างพวกเราซึ่งติดตามข้อมูลตลอด คงไม่เป็นไรครับ

ส่วนตัวผมอยากบอกแค่ว่า สงสัยผมจะคาดหวังมากไป ก็เลยผิดหวังมากหน่อยแค่นั้นครับ ขออภัยถ้าจะตัวเขียวตัวแดงใหญ่โตอะไรเกินไปบ้าง
แต่ค่ายรถที่มีชื่อขนาดนี้ ไม่น่ามีเหตุการณ์แบบนี้ออกมาครับ ผมว่าสาเหตุมันน่าจะมาจากการลดต้นทุนเพื่อใช้ฉายใน 7ประเทศอะไรของเค้านั่นแหละ

และผมก็ส่งข้อความร้องเรียนผ่าน http://www.ford.co.th ไปในทันที เพื่ออยากให้ Ford แก้ไขซะแค่นั้นจริงๆ
ส่งไปงั้นๆแหละ จริงๆถึงหรือไม่ถึงผมไม่เดือดร้อน แก้หรือไม่แก้ ผมไม่เสียหายอะไรสักหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 23:05:00 โดย atc40 »

ออฟไลน์ remontage

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 23:02:16 »
ว่าเฉพาะที่เห็นในโฆษณา

สีรถ=สีโปรโมตนี่คงเป็นสีส้ม แต่ไม่น่าเอาสีบรอนซ์มาต่อ จืด พอสีน้ำเงินมาเลย ไม่เด่นติดตาเท่าไหร่นะ
โชว์= โผล่มาก็แจกลูกเล่นโชว์ออฟชั่นให้คนดู  งง นะถ้าไม่ใช่คนเล่นเวปหรือแฟนคลับ
         แต่จะพยายามดูบ่อยๆ น่าจะเข้าใจ

เสียง = ฟังชัดอยู่อย่างเดียว ชาชัก กับ บะหมี่  แล้วมันเกี่ยวยังไงกับ เฟียสต้า อ่ะ
           มันมีหลายวิธีที่จะบอกจุดเด่นของออฟชั่นระบบเสียง เล่นจับรวมกันนี่
          จะขายระบบนี้ มากกว่าขายรถนะ
ห่วย = ทำไมมัน ไม่ได้ดั่งใจซะที ฟะ  หลายตอนแล้วนะเนี่ย 555

...อยากเห็น performance ของรถน่ะ (หรือผมคิดไปคนเดียวหว่า)  

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 23:08:57 »

ออกมาทางทีวีก็เขียนแบบนี้นี่ครับ ไม่เห็นแก้อะไรนะ
แล้วเรื่องเอาแอร์ออโต้ไปใส่ในรุ่น Hatchback อีกล่ะ
แบบนี้มันไม่ใช่มืออาชีพหรอกครับ เพราะมืออาชีพเค้าไม่
ทำอะไรที่จะทำให้ตัวเองเจ็บตัวในภายหลัง ในที่นี้ ทางแก้
ของมืออาชีพกลุ่มนี้คือใส่ ตัว "*" ลงไป แต่ทว่า ไอ้ "*"
ซึ่งเป็นทางแก้ที่เค้าคิดว่าเค้าจะรอดแล้ว กลับกลายเป็นความ
ผิดพลาดที่กลายเป็นสื่อว่า ทุกอย่างมีอยู่แต่ในรุ่น 1.6 Sport
ผมว่าคุณNuayพยายามจะมองและฝืนมองในแง่ดีจนไม่ได้มอง
ข้อเท็จจริงนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 23:10:41 โดย ned »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 23:13:29 »
ขอย้ำว่าถ้าเป็นมืออาชีพ ต้องไม่มา
ตายน้ำตื้นง่ายๆ แบบนี้ ควรจะรัดกุมกว่านี้
อย่างที่โฆษณาอื่นๆ ที่เป็นมืออาชีพรึเปล่าไม่รู้
เค้าทำออกมาแล้วไม่หลุดให้ด่ากันง่ายๆ แบบนี้

แล้วที่น่าประนาม มันอยู่ที่ตรงประเด็น "การหลอกลวง"
หรือ "การจงใจลวง" นี่แหล่ะ ที่ไม่รู้ Ford ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ
แต่มันก็ดูทุเรศอยู่ดีน่ะแหล่ะ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 23:15:07 »
อะช่วยขยายความให้ FORD หน่อยครับ
หลังจากดูช้ำไปอีกหลายรอบ ไม่ได้ตั้งใจจับผิดนะ ก็มันฉายทาง TV แล้วนี่

ชาชักที่ภูเก็ต -----> บะหมี่ที่เชียงใหม่ (ประเทศอื่นจะแก้เป็นอะไรก็ไม่รู้เหมือนกัน ?)
เขาต้องการจะสื่อว่า

รถสามารถวิ่งใต้จรดเหนือ  เหนือจรดใต้ ได้แบบสบายๆ มั้งครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 23:26:22 »
โฆษณาดูทุ่มทุนดี

แต่ออกมาไม่ได้เรื่อง

สะเหร่อมาก ตรง   "Dial........คุณแม่"  ??? ??? ??? ??? ??? ???

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 23:31:20 »
โฆษณาดูทุ่มทุนดี

แต่ออกมาไม่ได้เรื่อง

สะเหร่อมาก ตรง   "Dial........คุณแม่"  ??? ??? ??? ??? ??? ???

อันนี้เหรอครับ ผมบอกแทน FORD ได้เลย ว่า.......
เค้าต้องการจะสื่อว่า

"Voice Control ไม่จำเป็นต้องใช้ภาษาอังกฤษเพียงอย่างเดียวครับ"

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 00:07:26 »
โอเค ละ ผมว่าเราปิดประเด็นนี้ดีกว่าเนอะ มาช่วยเชียร์ให้ Fiesta ขายดีๆ ได้ดีกว่า
เรื่อง การโปรโมท ช่างเค้าล่ะ เอาเป็นว่าเราดูกันที่คุณภาพของรถดีกว่า
ซึ่งมันเยี่ยมมากทีเดียว นอกเหนือจากเกียร์ กับ Voice control แล้ว ก็ยังมี
โครงสร้างบอดี้ที่แข็งแกร่ง ใช้เหล็กโบรอน มีการเ้ก็บเสียงที่ดีกว่ารถอื่นๆ ในคลาส
เดียวกัน และอีกมากมาย ถล่มกันมาก กลายเป็นเราเองที่พยายามสกัดดาวรุ่ง Fiesta เนอะ

โอเค Ford สู้ สู้ สู้

(ขอโพสท์ซ้ำ นิดนึงนะ)

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 00:22:00 »
ผมว่าคุณNuayพยายามจะมองและฝืนมองในแง่ดีจนไม่ได้มอง
ข้อเท็จจริงนะ

แล้วที่ผมเขียนไป มันไม่สื่อถึงข้อเท็จจริงตรงไหนครับ
เรื่องข้อมูลผิดเป็นเรื่องที่ Agency และฟอร์ด ต้องนำไปแก้ไข ผมเห็นด้วยครับ

แต่สิ่งที่ผมบอก คือผมอยากให้ทุกคนมองข้อเท็จจริงด้านอื่นด้วย
ว่าจริงๆ แล้วที่มาที่ไปมันมีอะไรเป็นไปได้บ้าง เนื้อหาและข้อมูลอาจจะไม่ดี ก็ติก็ติงกันไปครับ
แต่ว่าถ้าเรามองที่ขั้นตอนการประชาสัมพันธ์มันก็ไม่ได้ต่างอะไรจากกลยุทธ์ทางการตลาดที่ใครๆ ก็ใช้กัน ใช่รึเปล่า

ผมไม่จำเป็นต้องพยายามมองหรือฝืนอะไรครับ มันไม่ได้ประโยชน์อะไรกับผมขึ้นมา
แต่ผมว่ามันก็คงจะดี ถ้าพวกเรารับฟังความคิดเห็นที่แตกต่างได้บ้าง ไม่ใช่ว่าทุกคนต้องเห็นไปในทางเดียวกันเสียทั้งหมดทั้งเวบ