โพลล์

???????????????????????????????????? Altis, Civic,3 ?????????

Sunny ????????? ?????????? ?????????? ?? 40 ??
9 (13.4%)
Sentra  ?????????????????????????????? ??????????
11 (16.4%)
Bluebird ?????? ??????? ???????????????? Datsan
15 (22.4%)
????????????????
32 (47.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 64

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณอยากให้ Nissan ใช้ชื่อ Sunny/Sentra/Bluebird กับรถ C-car ท้าชน Altis,Civic,3?  (อ่าน 10993 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
เราคาดการณ์กันว่ารถต้นแบบ Nissan Ellure Concept ในงาน LA Autoshow 2010 นี้

น่าจะเป็นรถต้นแบบของ The Next Gen Sentra (L12F) รถซีดานคอมแพคท์คาร์ระดับ Global ที่เตรียมเปิดตัวในปี 2012 ซึ่งเราก็ต้องดูกันต่อไปว่าเป็นไง เพราะอ่านใน Press Release แล้วแน่ใจแล้วว่ารถต้องฉีกสุด ๆ เหมือนกัน แบบที่นิสสันไม่เคยทำกับ c-segment ในตลาดเลย (ก็แน่ล่ะรถสู้คู่แข่งไม่ได้นานมากล่ะ)

แต่กว่าจะถึงตอนนั้นคงอีกยาวไกล และรถคันนี้มีความน่าสนใจและเรื่องราวสนุก ๆ ระหว่างพัฒนามาเล่าให้ฟังในภายหลัง แต่รับรองว่า น่าจะเป็น ครั้งแรกของ nissan ที่ใช้ข้อมูลจากเมืองไทยเป็นข้อมูลตั้งแนวคิดการพัฒนา C-Segment ของตนเอง รองจากจีนและอเมริกา

เราแอบคิดเล่น ๆ ว่า สำหรับ L12F เวอร์ชันไทย น่าจะใช้ชื่อเก่า ๆ นั่นแหล่ะดีที่สุด ไม่ควรตั้งใหม่
เพราะไหน ๆ ตัวรถมันก็คือ Sunny/Sentra/Bluebird Successor แล้วนี่ ก็แปลว่ารถคันนี้คือทายาทอสูรนี่แหล่ะ อิอิ

แล้วคุณล่ะอยากให้ชื่อใดหวนกลับมาทำตลาด C-Segment Sedan อีกครั้งหนึ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2010, 15:35:56 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ผมโหวตให้ตั้งชื่อใหม่ดีกว่าครับ อิอิ

นิสสัน Sunny นี่เป็นรถคันแรกของครอบครัวของผมเลย จำได้ว่าตอนนั้นอยู่ ป.2 พ่อกะแม่พา ไปเที่ยว เหนือ อิสาน ไม่เคยมีงอแงซักครั้ง 
ตอนนี้อายุปาเข้าไป 23 ละ ก็ยังคิดถึงคันนั้นอยู่เลย ชื่อของมัน อีเขียวครับ อิอิ

ส่วน Sentra เป็นนึงในรถที่ชอบเหมือนกัน ชอบตรงที่ประตูไม่มีขอบนี่แหล่ะ โครตเท่เลย...
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ผมโหวตให้ตั้งชื่อใหม่ดีกว่าครับ อิอิ

นิสสัน Sunny นี่เป็นรถคันแรกของครอบครัวของผมเลย จำได้ว่าตอนนั้นอยู่ ป.2 พ่อกะแม่พา ไปเที่ยว เหนือ อิสาน ไม่เคยมีงอแงซักครั้ง 
ตอนนี้อายุปาเข้าไป 23 ละ ก็ยังคิดถึงคันนั้นอยู่เลย ชื่อของมัน อีเขียวครับ อิอิ

ส่วน Sentra เป็นนึงในรถที่ชอบเหมือนกัน ชอบตรงที่ประตูไม่มีขอบนี่แหล่ะ โครตเท่เลย...

คิดว่าทำไมอยากให้ตั้งชื่อใหม่หรอฮะ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมโหวต Sunny ครับ..

ชอบ Sunny เป็นการส่วนตัวน่ะ..

มันน่าจะทำสืบๆต่อไปในชื่อนี้อ่ะ

เหมือนซีวิค หรือ โคโรลล่า ยิ่งนาน ชื่อเสียงก็ยิ่งสะสมไปได้อีก
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

• Keep working by Johnie worker

คิดว่าทำไมอยากให้ตั้งชื่อใหม่หรอฮะ

ชื่อมันดูยังไม่ค่อยดึงดูดเท่าไหร่ครับ แต่ผมก็ไม่รู้ว่าชื่อที่ดึงดูดนั้นมีอะไรบ้าง หุหุ

ดูอย่างพวก Skyline, Silvia สิครับ ชื่อมันเท่ดีครับ  
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ ??? ???? ????

• Newbie
  • *
ส่วนตัวน้องลิงแล้ว คิดว่า ตั้งชื่อใหม่เหอะคับ ไหน ๆ ก็มาใหม่ หรือว่ากลับมาใหม่ก็เหอะ

เหมือน เซฟิโร่ แล้วมา เทียน่า ไง (ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันไหม)

มันดูใหม่กว่า อย่างบอกไม่ถูก

คิดเหมือนกันล่ะสิ

...เจี๊ยก เจี๊ยก...
...?????? ?????? ?????? ???????????????????? 555+++

ออฟไลน์ XL_SiZe

ชอบ Sunny ครับ

ขลังดี...

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ชอบซันนี่อ่ะ เพราะผมขับซันนี่ นีโอ อยุ่ด้วย

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
Sunny จะดีเหรอครับ

ชื่อนี้ผมว่า มันดูแย่ไปแล้วนะ อย่างน้อยก็สำหรับผม

เอาชื่อใหม่เถอะครับ ^ ^
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Artty_Ray

• Full Member
  • -!@#$%
ขอเป็น Bluebird ดีกว่า
My impression is Impreza

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: คุณอยากให้ Nissan ใช้ชื่อ Sunny/Sentra/Bluebird กับรถ C-car ท้าชน Altis,Civic,3?
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 16:36:32 »
Sunny เป็นชื่อที่มีมายาวนาน แต่ในความเห็นผมนั้น ช่วงปี 1986 จนถึง 1995 ชื่อนี้ถูกใช้เพื่อเอา B11 ขายต่อไปควบคู่กับ B13 โดยให้ B13 ใช้ชื่อว่า Sentra แทน ดังนั้นจึงมีอยู่ช่วงหนึ่งที่ชื่อ Sentra ถูกทำให้ดูมีภาพลักษณ์สูงเหนือ Sunny

แต่แปลกใจตรงที่พอปี 95 นิสสันกลับเลือกชื่อ Sunny กลับมาใช้อีกครั้ง และใช้ยาวจนปี 2006 และต้องต่อด้วยคำขยายชื่อรุ่นว่า NEO หรือ Almera เพราะว่าชื่อ Sunny นั้นยิ่งวันเวลาหมุนผ่านไป จะยิ่งค่อนข้างมีภาพลักษณ์ที่สดใส น่ารัก สบายๆ มากกว่าจะให้ความรู้สึกดุดัน หรือหรูหรา

ส่วน Bluebird นั้นเคยใช้ชีวิตในไทย ในฐานะของรถที่สูงกว่า Sunny และสูงกว่า Sentra ดังนั้นหากนำชื่อนี้กลับมาใช้ใหม่ ก็อาจทำให้ดูเหมือน segment ถอยหลังกลับ กลายเป็นว่าแบรนด์ Bluebird เอาตัวเองลงมาอยู่กับ C Segment เต็มขั้น

ดังนั้นถ้าต้องเลือกจาก 3 ชื่อนี้ ผมกลับชอบ Nissan Sentra เพราะเป็นชื่อที่ใช้เรียกรถ C Segment ในอเมริกา ถือว่าเป็นชื่อที่มีความเสถียร เพราะถูกใช้เพื่อเรียกรถระดับนี้ในอเมริกามานานกว่า 20 ปี มีโมเดลตัวแรงด้วยในชื่อ SE-R หรือ SE-R Spec V แม้ว่าจริงๆแล้วยอดขายจะไม่ได้สวย แต่เป็นชื่อที่ติดได้ทั้งกลุ่ม Household และกลุ่ม Enthusiast ที่รักความแรง

ที่สำคัญคือการอ่านออกเสียงนั้นยากกว่าคำว่า "ซันนี่" ไม่มาก และแม้ผมจะไม่ทราบความหมายของคำว่า Sentra แต่คำว่า Sentra ในภาษาอินโดนิเซีย แปลว่า ศูนย์กลาง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
Re: คุณอยากให้ Nissan ใช้ชื่อ Sunny/Sentra/Bluebird กับรถ C-car ท้าชน Altis,Civic,3?
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 16:45:24 »
ผมชอบ Bluebird มากเลยครับ เก่าแก่ ภูมิฐานดี
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 16:49:17 »
ตั้งชื่อใหม่เลยครับ สมัยนี้ ต้องคิดใหม่ ทำใหม่ ยึดติดกับอะไรเก่าๆ คงไม่ทำให้ขายดีขึ้น(มั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 17:03:51 »
bluebird ดังมากในยุคเรเนซองส์ แท็กซี่อุ่ไหนก็ต้องใช้บลูเบิร์ด เหมือนกับที่ปัจจุบันอู่ไหนๆก็ต้องอัลติส

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 17:59:34 »
ทำไมผมถึงอยากได้ชื่อใหม่น้า  Sunny คุ้นเคยมากแต่ชื่อมันดูเด็กๆไงไม่รู้
                                         Sentra ชื่อดูค่อนข้างดีแต่มันฟังแล้วเหมือนเก่าๆไม่ได้ใจ
                                         Bluebird ชื่อนี้ดูน่ารักไปเกิน

ผมจึงตั้งชื่อให้ใหม่ว่า              Augusto เพราะมันเกี่ยวกับ March และก็ รถนิสสันจะออกมาดูดีเหมือนบรรยากาศในฤดูใบไม้ร่วง
                                         ที่มีทั้งความสงบและความเยือกเย็นควบคู่กัน

เวอร์ไปมั้ยเนี่ย 555
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

GreenG

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 18:16:49 »
bluebird ดังมากในยุคเรเนซองส์ แท็กซี่อุ่ไหนก็ต้องใช้บลูเบิร์ด เหมือนกับที่ปัจจุบันอู่ไหนๆก็ต้องอัลติส
ผมชอบ Bluebird มากเลยครับ เก่าแก่ ภูมิฐานดี
ขอเป็น Bluebird ดีกว่า

Bluebird Neo อะไรประมาณนี้เพราะดูภูมิฐาน ไฮโซดีครับ (แต่ราคาสบายกระเป่าครับ ;D :D)

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 19:09:54 »
ขอแบบไทยๆมั่งครับ
Sunny = สุนณี
Sentra = สินตรา

:P

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 19:26:07 »
เอา ชื่อ มาผสม กันเลย เป็น bluesenny 555  :D :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 19:54:45 »
ตอนแรกคิดว่าควรใช้ชื่อ Sentra ที่สุด
ถือเป็นการ re-born ของ nameplate นี้่ที่ดี

แต่ คิดไปคิดมา ขอชื่อใหม่เถอะ
แต่ ห้ามขึ้นต้นด้วยตัว T

และ ห้ามเป็นชื่อ TIIDA เด็ดขาด เป็นชื่อที จงใจให้มีน้ำหนัก แต่ไม่ขลังพอ

ออฟไลน์ JiNX

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 20:24:44 »
อยากให้ตั้งชื่อใหม่ครับ เพราะถ้าแค่เอ่ยชื่อภาพรถเก่าๆ เดิมๆ มันจะหวนกลับมาทันทีทำให้รู้สึกไม่สดชื่นพิกล และอาจจะด้วยตัวชื่อถ้าเอ่ยออกมาแล้วมันไม่เหมือนกับคนอื่นมันออกแนว "ง่าย" เกินไปหรืออีกนัยคือมันไม่เท่ ไหนๆตัวรถก็จะฉีกแล้ว ชื่อก็ควรฉีกจากเดิมด้วยครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 20:45:33 »
Sunny เพราะเป็นชื่อเดียวกับเรือลูฟี่ เกี่ยวไหมเนี่ย 5555

Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ EKA

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 20:57:24 »
แล้วทุกท่านมีความเห็นอย่างไรกับชื่อ Almera ครับ

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 23:01:27 »

เป้ๆ  ผมว่าไอ้ที่บอกว่า "ชอบตรงประตูไม่มีขอบ" เนี่ย น่าจะเป็นรุ่น presea มากกว่า sentra นะครับ ^^
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

alzeto

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 23:10:04 »

เป้ๆ  ผมว่าไอ้ที่บอกว่า "ชอบตรงประตูไม่มีขอบ" เนี่ย น่าจะเป็นรุ่น presea มากกว่า sentra นะครับ ^^

กำลังจะพูดถึงเหมือนกัน ว่าซันนี่/เซนทรา  เวอร์ชั่นไหน ประตูไม่มีเสา  ภาพลอยมามีแต่รุ่น "ปรี้เสี่ย" อย่างเดียว

ส่วน รุ่นรถ ก็นึกไม่ออกค่ะ แต่คาดว่า ไม่อยากได้ชื่อเก่า

Sunny =  หลัง ๆ ภาพลักษณ์ มันแก่ ขัดกับชื่อที่สดใส
Sentra=ถ้าให้เลือกชื่อนี้  เอาอันแรกดีกว่า แต่ก็ไม่เอาอยู่ดี
ฺBluebird=คิดเหมือนกัน เหมือนกับว่ามัน กดคลาสรถ ยังไงไม่รู้

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 23:38:38 »
ขนาดชื่อ Skyline GT-Rที่ฟังเพราะๆ ยังถูกตัดคำว่า Skyline ออก ให้เหลือแต่คำว่า GT-R เดี่ยวๆ ทำให้ดูดุดันขึ้น (ผมว่าคำว่า skyline ดู drama นิดหน่อย)
สำหรับ C car ของ Nissan น่าจะตั้งชื่อใหม่ให้ดูมีพลัง และเป็นชื่อที่ฟังแล้วขลังทันทีที่ได้ยิน ไม่ใช่ตั้งได้ง่ายๆ แต่ควรทำครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 00:26:19 »
ตั้งชื่อใหม่เลย
เริ่มจากศูนย์ ดีๆเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 01:02:47 »
ผมว่าควรจะตั้งชื่อใหม่ดีกว่าครับ
แล้วน่าจะออกแนวพูดปุ๊ปมันแสดงถึงความมีพลังทันที
อย่างเช่น Extera ไรประมาณนี้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 07:53:25 »

อ้าวว ฮ่าๆๆๆๆ จำสลับกันซะงั้น... sentra 5555 ผมนึกถึงบอดี้ presea แต่ชื่อ sentra นั้นน่ะสิ เอิ้กๆ ขอบขุณครับพี่ที่ช่วยแก้...

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 10:40:37 »
ตั้งใหม่ดีฟ่า

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 12:46:35 »

อ้าวว ฮ่าๆๆๆๆ จำสลับกันซะงั้น... sentra 5555 ผมนึกถึงบอดี้ presea แต่ชื่อ sentra นั้นน่ะสิ เอิ้กๆ ขอบขุณครับพี่ที่ช่วยแก้...

อย่าเรียกว่าพี่เลย  เรียกชื่อเฉยๆก็พอครับเป้ 
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)