ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านไหนใช้รถที่ไม่มียางอะไล่มั่ย?  (อ่าน 5269 ครั้ง)

ออฟไลน์ Champman20

• Jr. Member
  • **
ผมเองมีรถที่ไม่มียางอะไหล่(ฺBMW ยางRun-flat) และก็รถที่มียางอะไหล่แบบปรกติ. แต่สงสัยว่าบางค่ายที่ไม่มียางอะไหล่มาให้และไม่ได้มียาง Run-flat ติดรถมาแต่มีแค่ชุดปะยางมาให้(ปั้มลม+น้ำยา) พวกนี้ผู้ใช้รถเองลำบากมั่ยหากเจอยางแบน. ผมเคยไปลอง volvo xc90 รถไม่มียางอะไหล่(มีชุดปะ) และยางติดรถก็ไม่ไช้ Run-Flat ซึ่งรถแบบนี้ผมว่ามันน่าจะลำบากนะหากยางแบนขึ้นมา. ผมใช้ runflat ก็เคยแบบและก็ได้ใช้ประโยขจากมันขับไปร้านปะสบายๆ ส่วนคันที่มียางอะไหล่ก็แค่แวะข้างทางและก็เปลี่ยน. รถยนต์สมัยนี้เค้าคิดจะลดต้นทุนกันขนาดไหนครับนี้

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
Re: มีท่านไหนใช้รถที่ไม่มียางอะไล่มั่ย?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 13:30:34 »
ผมใช้ XC60 ปกติขับในเมืองจะไม่พกยางอะไหล่และชุดเปลี่ยนยางครับ ถ้าเดินทางไกลจะเอาชุดเปลี่ยนใส่ไว้ท้ายรถไปด้วยเพื่อเกิดฉุกเฉินจะได้มีเปลี่ยน
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ AkE

Re: มีท่านไหนใช้รถที่ไม่มียางอะไล่มั่ย?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 13:32:30 »
ที่บ้านมี 2 คันคือ G10 hybrid & Chr hybrid ที่ไม่มีครับ ถึงตอนนี้ยังไม่เคยเกิดอะไรไม่ดีนะครับ 5555

ลุ้นต่อไป ส่วนตัวผมใช้ค่อนข้างยากนะครับชุดปะที่ให้มา ส่วนอีก4 คันที่บ้านมียางอะไหล่สบายใจไปครับ

แต่ขอไม่ใช้จะดีที่สุด 55 ส่วนเรื่องลดต้นทุนก้ส่วนนึงครับแล้วอีกอย่างคือลด นน. เพื่อให้ผ่านมาตรฐานไอเสีย

ด้วยครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 13:33:39 »
คันเก่าผมติดถังแก๊สห้อยใต้ท้องแทนยางอะไหล่ขับอยู่ 10 ปี
ปัจจุบัน 520i f10 ก็ไม่มียางอะไหล่ครับ แต่ยางเดิมเป็น RFT ปัจจุบันเป็นยางธรรมดาแต่ก็ไม่มียางอะไหล่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 13:46:27 »
ยางรถผมถูกเส้นไม่เกินสามพัน
ถ้าเกินสองปี รั่ว ผมขับบดไปจนกว่าเจอร้านยาง เปลี่ยนคู่ไปเลย
เปลี่ยนยางเองข้างถนนไม่คุ้มเสี่ยง

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 14:08:49 »
Estima ผมก็มีแต่ชุดปะยางฉุกเฉินครับ เคยใช้อยู่ทีนึง ผมเปลี่ยนเองไม่เป็นด้วยครับ (ไม่แมนเลย 555 ) เลยไม่เดือดร้อนเท่าไร มีชุดปะลมให้วิ่งไปร้านได้ก็โอเคแล้วครับ  ::)

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 14:10:41 »
จากคนที่ใช้ยางรันเฟรตมาหลายชุดจนเลิกถาวร
ย้ายมายางธรรมดาแล้วซื้อชุดเติมลมแบบมีน้ำยาปะในตัว
เครื่องนี้ใช้ไฟจากที่จุดบุหรี่ในรถ ใช้เปปเดียวจบ

บอกเลยว่าตั้งแต่ยางธรรมดามา ยังไม่เคยรั่วซึม แตกใดๆเลย
กลับกันตอนที่ยังนิยมรันเฟรต มีทั้งแตก บวมมะนาว ตะปูปักคา
ฯลฯ ผมเลยให้นิยามยางรันเฟรตว่าเป็นยางที่ไม่เหมาะกับ
สภาพถนนของประเทศไทยอย่างยิ่ง ทั้งแข็งเสียงดัง ไม่ทน
แต่ดีอยู่คือถ้าแตกหรือรั่ววิ่งต่อไปร้านได้แค่นั้นเลย  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 14:30:06 »
ผมเอายางอะไหล่ออกมา 5 ปีได้แล้วครับ แล้วใช้ TPMS วัดลมยาง และมีเครื่องปั๊มลมจากที่จุดบุหรี่ติดรถไว้ครับ ยางรั่วไม่ใช่ปัญหา กรณีเดียวที่ต้องยอมแพ้จริงๆคือยางระเบิดครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 14:45:23 »
civic fb ผมซื้อมา 7 ปี ผมถอดยางอะไหล่ออกตั้งแต่แรกเลยครับ ไม่เคยได้ใช้เลย ต่อให้พกไว้ก็ใช้ไม่ได้ ติดเบรค 555

ออฟไลน์ Thnn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 15:52:34 »
x5 g05 30d ยางไม่ RFT และไม่มียางอะไหล่ให้.......

ออฟไลน์ The_Wizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 16:04:06 »
ผมเคยครั้งหนึ่งขากลับจากพิษณุโลก ยางเกิดแตก ยางอะไหล่ที่มีในรถก็อายุ 10 กว่าปีได้ น่าจะมาตั้งแต่ออกจากโรงงานเลย ยางแข็งหมดอายุ ผลคือใส่วิ่งต่อได้แค่นิดเดียวก็ไม่รอด ก็ต้องประคองวิ่งไปตามทางจนเจอร้านปะยาง เขาก็ปะให้เฉพาะเส้นแรกที่แตก ปะได้ชั่วคราวเพราะรอยแผลใหญ่อยู่ตรงเกือบแก้มยาง ก็ต้องวิ่งช้าๆ ต่อไปเพื่อหาร้านยางใหญ่ ไกลพอสมควร ตอนนั้นเป็นช่วงเย็นแล้ว ร้านส่วนใหญ่ก็ปิด วุ่นวายมากพอสมควร...ถึงบ้านช้าไปหลายชั่วโมงเลย
ขากลับมาจึงเช็คยางอะไหล่ในรถทุกคันให้พร้อมใช้งานได้ทุกเมื่อ ถ้ารถท่านใดมียางอะไหล่ตรวจสอบด้วยครับ ส่วนมากจะละเลยกัน

ออฟไลน์ num_tm

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 16:33:18 »
เคยได้ยินที่เขาบอกว่า "มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าใช้แล้วไม่มี" ไหมครับ ถ้าเจอเหตุการณ์ยางแตกกลางทาง ร้านยางก็ไม่รู้จัก จะทำไงครับ ที่สำคัญต้องเช็คสภาพยางอะไหล่ให้พร้อมใช้งานตลอด และปั๊มลมแบบพกพาจำเป็นที่ต้องมีติดรถมาก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 16:46:37 »
ไม่อุ่นใจครับ รถผมไม่เจออะไรรั่วก็ยางบวมทุกคัน จึงมีไว้หมดทุกคัน และได้ใช้ทุกคัน  ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 16:59:37 »
รถผมมียางอะไหล่ให้อุ่นใจ สบายใจ
คันเก่า jazz ติดแก๊สถังโดนัท ผมก็เอายางอะไหล่ไว้บนถังแก๊สนั่นแหละครับ
คันนี้เคยยางรั่ว 4 ครั้งมั๊งใน 11 ปี

แต่ถ้าคันหน้าไม่มียางอะไหล่ คงต้องมีปั๊มลมในรถกับน้ำยาอุดรูรั่วครับ

ออฟไลน์ Kenkrurk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 17:07:40 »
ประสบการณ์จริง ยาวแตกขึ้นเขาดอยนางแก้ว
Glc  43 amg 4matic coupé ไม่มียางอะไหล่
ขับบดๆไปพอได้ แต่ ร้านยางข้างทาง ซ่อมไม่ได้
ขับไปถึงในเมืองเชียงใหม่ ตามหาร้านปิดอีก
ชีวิตวุ่นวาย ยางแตก เพราะไม่มียางอะไหล่
จะให้พก ยางอะไหล่ใส่เพิ่มไป เกะกะรถอีก

ขับรถหรู หรือ ขับอีโค คาร์
เดียวนี้ รถญี่ปุ่น รุ่นใหม่
มีแถมน้ำยาใส่ แทนยางอะไหล่
ลดต้นทุน และเพิ่มพื้นที่สัมภาระ
ต่อไป ในอนาคตขับรถทางไกล
”ยืดอก พกถุงยางอะไหล่” เอาเอง

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 18:14:30 »
เคยใช้ suzuki swift eco 1.25 ครับ ไม่มียางอะไหล่ ใช้มา 5 ปีจนขายไป ยังไม่ได้เปลี่ยนยาง และไม่เคยยางรั่วเลยครับ คันนี้ ใช้เฉพาะในเมืองเท่านั้น ไม่เคยเดินทางไกล จึงไม่ค่อยห่วง

ตอนนี้มี c-hr 1.8 เบนซิน ก็ไม่มียางอะไหล่ แต่มีระบบเตือนแรงดันลมยางอ่อน ก็พออุ่นใจอยู่ครับ เนื่องจากไม่ค่อยได้เดินทางไกล จึงไม่ค่อยกังวลมากนัก

ยางรั่วนิดๆ พอเติมลม ไปต่อได้บ้างครับ แต่ยางแตกนี่คงต้องเรียกคนมาช่วยเลย ถ้าไม่มียางอะไหล่ ก็ต้องเผื่อใจไว้บ้างครับ เน้นขับแบบระวังๆ และดูลมยางเอาครับ

รถใครมียางอะไหล่ แต่ตั้งแต่ซื้อมา ไม่เคยยกลงมาเช็คลม ก็มีค่าเท่ากับไม่มีนะครับ เปลี่ยนยางอะไหล่เสร็จ เอารถลงจากแม่แรง แล้วก็แบนเหมือนเดิม เหนื่อยฟรีครับ สุดท้าย ก็ต้องโทรเรียกคนมาช่วยครับ แต่จะได้เปรียบคือ เอายางอะไหล่นี้ ไปเติมลมได้เลย แล้วเอากลับมาใส่ใหม่ ไม่ต้องหาล้อเพิ่มครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Tom sawyer

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 18:23:02 »
เคยเจอ 2 ครั้งหนักๆ ที่รั่วแบบต้องทิ้งยางเลย ถ้าไม่มียางอะไหล่ ก็ต้องนอนถึงเช้า

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 19:03:13 »
ยุคนี้ ยางรั่วแบบ แบนทันที แทบไม่เคยเจอ ยางอะไหล่เลยไม่ค่อยได้มีใครเอาออกมาใช้   แต่จะเห็นประโยชน์ของมันทันที ตอนที่มีลมรั่วซึมแล้วจอดรถทิ้งไว้หลายๆ ชม. พอกลับมาถึงรถ ยางไม่มีลมเลย  เจ้าของก็จะลำบากหน่อย

ออฟไลน์ pratuang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 19:14:08 »
ผมซื้อเครื่องปั้มลม ไว้ที่หลังรถครับ ไม่กี่บาท รั่วก็เติมลมเข้าไปก่อนแล้วไปที่ปั้มครับ รถผมมันระบบเตือนลมยางครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 19:49:39 »
ตอนนี้ใช้ S350D Ex อยู่แบบRFT ไม่มียางอะไหล่ เคยโดนตะปูทีนึง ก็รู้สึกสบายดีกว่าตอนที่ใช้รถแบบยางธรรมดาที่ต้องลงมาเปลี่ยนล้ออะไหล่กลางทาง แต่ไม่ชอบยางRFTที่รู้สึกกระด้างกว่าพอสมควรครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 13:21:10 »
แล้วแต่วิถีชีวิตของเจ้าของรถครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 14:23:46 »
มีติดรถเป็นแบบเล็ก เอาออก แล้วเปลี่ยนเป็นแบบปะแทน ตั้งแต่ใช้มา ส่วนใหญ่จะโดนตะปู กับหัวนีอต ไปร้านยางปะเอา

ออฟไลน์ Tak

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 18:07:47 »
ผมไม่ได้ใช้รถออกต่างจังหวัดเลยไม่ได้ใช้รถระยะทางไกล การไม่มีก็เลยไม่ได้ลำบากอะไร

แต่ผมว่าถ้าต้องใช้งานทางไกลน่าจะมีติดไว้นะครับ

ออฟไลน์ DolbyNR

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 09:06:32 »

ไม่พกยางอะไหล่และชุดปะยางเกิน 20 ปี  แล้วครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 19:09:21 »
ผมใช้ยางธรรมดา และไม่มียางอะไหล่  ก็เคยยางรั่วจนบน  ก็วิ่งบดจนถึงบ้านนะครับ รวมๆ แล้ว 30 โลได้  กลับมาบ้านค่อยเช็ค  แล้วรอดที่แม๊กไม่เป็นไรเลย แต่ยางเละพอสมควร   เลยขับออกไปปะอีก  พอปะเสร็จ เอากลับมาใช้ถึงทุกวันนี้ ผ่านมาเกิน 1 หมื่นโลแล้ว

ยางธรรมดา บางรุ่นก็ทนทานแข็งแรงครับ