ผู้เขียน หัวข้อ: Speed Test น้ำมันแก๊สโซฮอล 95 ปตท vs บางจาก vs เอสโซ่ vs เชลล์  (อ่าน 41615 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมไม่แน่ใจว่าโพสต์ในห้องนี้ถูกหรือเปล่านะครับ ถ้าผิดต้องขออภัยด้วยครับ

ผมลองทำการทดลองเล่นๆ ด้วยการนำน้ำมันพรีเมียมของแต่ละปั๊มมาลองทดสอบอัตราเร่งเปรียบเทียบกันดูครับ พยายามคุมตัวแปรต่างๆให้ไกล้เคียงมากที่สุด แต่ก็มีรายละเอียดบางอย่างที่แตกต่างกันบ้างครับ โดยน้ำมันที่ผมเอามาทดสอบเป็นแก๊สโซฮอล 95 ของ 4 ปั๊ม คือ

1. PTT XTraForce อันนี้น่าจะเป็นน้ำมันสูตรปรับปรุงใหม่ธรรมดา ผมตั้งใจเอามาเป็น Benchmark ของการทดลองครับ
2. บางจาก EVO S S EVO
3. Esso Supreme Plus
4. Shell V-Power

รายละเอียดในการเทส อาจจะละเอียดนิดนึงนะครับ จะได้เข้าใจว่ามีตัวแปรอะไรบ้างที่ผมไม่ได้ควบคุมเป๊ะๆ..

น้ำมัน 2 ตัวแรก ผมเทสวันเดียวกัน ถนนเส้นเดียวกันและบริเวณเดียวกัน โดยที่ (1) ผมเทสช่วงตี 1 แล้วขับจนเหลือน้ำมันติดถังน้อยมากแบบตกเกจล่างสุดไปเลย แล้วจึงเติมน้ำมันชนิดที่ (2) และขับวนอยู่สักพักแล้วจึงขับไปยังถนนที่จะเทสครับ น้ำมันชนิดที่ (2) เทสประมาณตี 3 นะคับ ส่วนน้ำมันชนิดที่ (3) กับ (4) เรียกได้ว่าเป็นน้ำมันบ้านนอกครับ โดยที่ผมใช้ (2) ให้เหลือน้อยๆ แล้วเติม (3) มาก่อนนิดหน่อยจาก กทม แล้วขับจนเหลือน้อยอีกครั้ง มาเติม (3) อีกทีที่สระบุรี จากนั้นไปจอดนิ่งอยู่บ้านเฉยๆ 2 วันเพราะฝนตกเลยไปเทสไม่ได้ ต่อมาในวันที่ 3 ก็มีฝนตกเช่นกันแต่ผมวนหาจนเจอ จุดที่ผมเลือกเทสนั้นแห้งสนิทครับ

จุดที่เทส (3) กับ (4) เป็นถนนลาดยาง ผมพยายามเลือกที่ๆราบเรียบ ไม่ลาดเอียง และถนนแห้ง มองด้วยตาไม่มีฝุ่นครับ (แต่ก็เดาว่าอาจจะมีนิดหน่อยไม่สะอาดเท่าใน กทม ครับ) ซึ่งผมเทส (3) ตอนทุ่มครึ่ง และเทส (4) ตอน 3 ทุ่มครึ่งครับ เทสในวันที่อากาศชื้นๆนิดนึง หลายๆแห่งแถบนั้นฝนตก แต่จุดที่ผมเทสแห้งสนิทครับ

ผมเติม (4) ที่ปั๊ม ต.ลำนารายณ์ (อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี) ซึ่งก็เป็นน้ำมันบ้านนอกเหมือนๆกับ (3) ครับ แต่เติมแล้ว ได้เทสเลย ไม่ได้จอดแช่แบบ (3) และสถานที่เทสก็จุดสตาร์ทก็เป็นที่เดียวกับ (3) ครับ แต่! มีข้อแตกต่างอีกอย่างคือ ผมไปซื้อของในเซเว่นมาก่อนจะเทส 3 และ 4 ประมาณถุงใหญ่ เดาว่าน่าจะราวๆ 3-4 โล (ไม่น่าจะมีผลทำให้แตกต่างเท่าไร) บวกกับตอนที่เทสน้ำมัน (1) และ (2) ผมเทสตอนที่น้ำมันชี้ที่ขีดที่ 1-1.5 แต่ตอนเทส (3) กับ (4) ขีดน้ำมันอยู่ที่ประมาณ 2.5-3 ขีดครับ ก็คือไฟเตือนไม่ขึ้น ก็อาจจะหนักกว่ากันสัก 2-3 โล ครับ (ก็ไม่น่าจะมีผลทำให้แตกต่างเท่าไร)

รถที่ใช้เทสเป็น Altis 2004 วางเครื่อง 2ZZ-GE กล่องเดิม แมพเดิมครับ ยางเป็น Apollo Alnag 4G นะครับ ผมจะเทสด้วยการใส่เกียร์ 1 แล้วปล่อยรถไหลไปก่อน ความเร็วประมาณคนเดิน น่าจะ 3+- กม./ชม. แล้วค่อยกดคันเร่งจม (เริ่มจับเวลาตอนกดคันเร่ง) ที่ทำแบบนี้เพราะลดความคลาดเคลื่อนจากการที่ใช้รอบสตาร์ทแล้วล้อมันฟลีทิ้งครับ และผมจะเทสแค่ 0-100 เท่านั้น (ที่ถูกน่าจะเรียกว่า x-100 มากกว่า)

ผมจะเทส 2 รัน โดยนำรันที่ดีที่สุดมาตัดต่อคลิปนะครับ เมื่อทุกท่านพร้อมแล้ว เชิญรับชมคลิปได้เลยครับ ..

สรุปผลการทดลอง
Shell V-Power ทำเวลาได้ดีที่สุด รองลงมาเป็นบางจาก EVO S และ Esso Supreme Plus และสุดท้ายเป็น PTT ExtraForce ครับ บอกเพิ่มนิดนึงว่าหลังจากการทดลองน้ำมันนึงเสร็จ ผมจะต้องขับเบิร์นน้ำมันเก่าทิ้งให้ไกล้จะหมดก่อนเติมชนิดใหม่ลงไป ไม่รู้ว่าผมอุปทานไปเองหรือเปล่า Esso Supreme Plus เป็นน้ำมันที่หมดช้ามากๆครับ กระทืบแล้วกระทืบอีก ลดเกียร์ให้รอบสูงๆขับอยู่นานมากกกกกก กว่าเกจน้ำมันจะลดลงสักครึ่งขีด รู้สึกแตกต่างจากตอนที่เบิร์น ปตท กับบางจากทิ้งพอสมควรครับ

ผมเข้าใจว่าน้ำมันสูตรพรีเมียมของบางปั๊มปั๊มอาจจะไม่ได้ทำมาเน้นสมรรถนะความแรง แต่เน้นความสะอาดมากกว่า การเทสนี้อาจจะผิดวัตถุประสงค์หลักของน้ำมันพรีเมียมไปนิดนึงก็เป็นไปได้นะครับ แต่ก็หวังว่าจะถูกใจท่านที่สนใจ ถ้ามีอะไรผิดพลาดต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ ผมแนบตารางสรุปผลการเทส กับรูปเกจน้ำมันหลังเบิร์นน้ำมันเก่าออก ก่อนจะเติมน้ำมันใหม่ลงไป มาด้วยครับ (ทดลองรอบนี้ กลัวปั๊มติ๊กพังเหมือนกันครับ)..

เพิ่มเติม ผมเคยเทสน้ำมัน Shell V-Power เทียบกับน้ำมันหลายชนิดของ Caltex เมื่อหลายปีที่แล้ว (น้ำมันอาจจะมีการปรับสูตรกันไปบ้างแล้วนะครับ) เผื่อท่านใดสนใจ ดูเป็นแนวทางครับ แต่หมายเหตุนิดนึงว่ากระทู้ปัจจุบันผมเทสแค่ 0-100 ผมจะถึง 100 ที่สุดเกียร์ 2 พอดี จึงทำเวลาได้ดีกว่ากระทู้นั้น ที่ผมเทส 0-180 ผมจะถึง 100 ที่เกียร์ 3 ซึ่งก็จะช้ากว่าประมาณครึ่งวินาทีครับ เลยเอามาเทียบกันตรงๆไม่ได้ครับ

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=68509.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2020, 09:47:06 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ขอบคุณครับ จาก"ความรู้สึก" ของตัวเอง รู้สึกว่า Shell แรงสุดเช่นกันครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ ถ้าเป็นไปได้อยากรบกวนเพิ่ม เบนซิน 95 ของ ปตท ด้วยครับ อยากรู้ว่า เบนซินเพียวๆ กับ วีเพาเวอร์ตัวไหนดีกว่า

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ขอบคุณครับ ถ้าเป็นไปได้อยากรบกวนเพิ่ม เบนซิน 95 ของ ปตท ด้วยครับ อยากรู้ว่า เบนซินเพียวๆ กับ วีเพาเวอร์ตัวไหนดีกว่า

ผมเคยทำการทดลองน้ำมันแต่ละชนิดครับ ตั้งแต่เบนซิน, โซฮอล 95, E20, และ Shell V-Power โดยที่ 3 ตัวแรกใช้น้ำมันของคาลเท็กซ์หมดเลย น่าจะพอเป็นไกด์ไลน์ครับ

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=68509.0

ปล. เกียร์ 2 ของรถผมมันสุด redline ที่ความเร็ว 100 พอดี การเทสในกระทู้ก่อนเป็นการเทส 0-180 ผมจะโฟกัสให้ไป 180 ให้ไวที่สุด เพราะฉะนั้นจะถึงความเร็ว 100 ตอนเกียร์ 3 เพราะถ้ารอให้สุดเกียร์ 2 ที่ 100 จะเสียเวลาไปนิดหนึ่ง ส่วนการเทสกระทู้ปัจจุบันเทสแค่ 0-100 เลยวิ่งให้สุดเกียร์ 2 ก็พอ ผลเทสในกระทู้ปัจจุบัน 0-100 เลยทำเวลาได้เร็วกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2020, 09:45:17 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• Jr. Member
  • **
เพิ่มเติมครับ ซึ่งที่บอกว่าทดสอบตัวเบนซิน พรีเมียม ซึ่งของ ปตท.ไม่มีเบนซิน พรีเมียมน่ะครับ ตัวPTT XTraForce เป็นเพียบสารเพิ่มประสิทธิภาพการปกป้องเครื่องยนต์เบนซินรุ่นใหม่ระบบฉีดตรง (GDI) ช่วยให้หัวฉีดที่อุดตันกลับคืนสภาพเหมือนใหม่ คืนประสิทธิภาพหัวฉีดได้ 100% ส่วน ปตท.จะมีแค่เบนซินตัวธรรมดา ครับ ซึ่งจะเอามาเทียบตัวพรีเมียม ปั๊มอื่นๆไม่ได้ครับ ต้องลองตัวน้ำมันที่เป็นเบนซินธรรมดาเหมือนจะได้แฟร์ๆครับ
https://www.pttor.com/news-read.aspx?d=k%2BY8lPb%2FySjw5l5oUvL3fg%3D%3D

ออฟไลน์ basterias

ขอบคุณครับ เวลาปกติผมทดสอบอัตราเร่ง 0-100 ผมก็ชอบใช้เชลล์ วีเพาเวอร์นี่แหล่ะ รองลงมาคือเบนซินล้วนของ ปตท
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
 :) ขอบคุณครับ ส่วนตัวรู้สึกว่าเชลล์แรงสุดเช่นกัน
เคยคุยกับพวกๆ เขาว่าผมรู้สึกไปเอง ไม่ต่างกันหรอกว่างั้น
ผมก็เงียบๆ เพราะคิดว่าตัวเองจับความรู้สึกรถได้เก่งอยู่(อันนี้ไม่ได้อวยตัวเองนะครับ)
ส่วนตัวแค่เติมก็รู้สึกต่างแล้ว ยังไม่ต้องเร่งเลย 8)

เพิ่มเติมครับ ซึ่งที่บอกว่าทดสอบตัวเบนซิน พรีเมียม ซึ่งของ ปตท.ไม่มีเบนซิน พรีเมียมน่ะครับ ตัวPTT XTraForce เป็นเพียบสารเพิ่มประสิทธิภาพการปกป้องเครื่องยนต์เบนซินรุ่นใหม่ระบบฉีดตรง (GDI) ช่วยให้หัวฉีดที่อุดตันกลับคืนสภาพเหมือนใหม่ คืนประสิทธิภาพหัวฉีดได้ 100% ส่วน ปตท.จะมีแค่เบนซินตัวธรรมดา ครับ ซึ่งจะเอามาเทียบตัวพรีเมียม ปั๊มอื่นๆไม่ได้ครับ ต้องลองตัวน้ำมันที่เป็นเบนซินธรรมดาเหมือนจะได้แฟร์ๆครับ
https://www.pttor.com/news-read.aspx?d=k%2BY8lPb%2FySjw5l5oUvL3fg%3D%3D

จริงๆผมเขียนบอกไว้ในเนื้อหากระทู้แล้วนะครับ แต่ก็ลบข้อความที่ระบุว่าเป็นพรีเมียมออกอีกหน่อย จะได้ป้องกันความสับสนครับ ขอบคุณที่เตือนครับ ก็คือผมตั้งใจว่าจะใช้น้ำมัน ปตท เป็น benchmark เพื่อเทียบกับน้ำมันพรีเมียมตัวอื่นๆครับ ซึ่ง ปตท ไม่ใช่น้ำมันพรีเมียมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2020, 20:13:29 โดย #อินเดียหน้าโจร »

ออฟไลน์ spitfire

• **
ขอบคุณครับ ละเอียดมากๆ
ไว้ต้องลอง evo s ซะหน่อย
AMG C43 Coupe C205;
 - ECU Tuning by Gettuned
 - BMC Air Filter
 - KW HAS
 - EBC Yellowstuff
 - RENNtech Decklid

ออฟไลน์ blitzpao

Re: Speed Test น้ำมันแก๊สโซฮอล 95 ปตท vs บางจาก vs เอสโซ่ vs เชลล์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2020, 11:43:05 »
เพิ่งเติม EVO S มารู้สึกเร่งได้ดีกว่าเดิมนะครับ เวลาอาาจจะไม่เปลี่ยนมากแต่สมูตขึ้น

Re: Speed Test น้ำมันแก๊สโซฮอล 95 ปตท vs บางจาก vs เอสโซ่ vs เชลล์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2020, 23:55:31 »
ต้องลองครับ อิอิ

เพิ่งเติม EVO S มารู้สึกเร่งได้ดีกว่าเดิมนะครับ เวลาอาาจจะไม่เปลี่ยนมากแต่สมูตขึ้น
ขอบคุณที่มายืนยันอีกเสียงครับ

ออฟไลน์ spitfire

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2020, 16:08:40 »
ต้องลองครับ อิอิ

ขอบคุณที่มายืนยันอีกเสียงครับ

ผสม e20 evo S กับ e20 เสือ รู้สึกลื่นขึ้นครับ :))
AMG C43 Coupe C205;
 - ECU Tuning by Gettuned
 - BMC Air Filter
 - KW HAS
 - EBC Yellowstuff
 - RENNtech Decklid

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 18:28:47 »
เข้ามาติดตามครับ จากหน้า ยางโอตานิ ครับ  ยินดีแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ GizzY

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2020, 11:38:30 »
ผมใช้ดีเซลบางจาก ก็รู้สึกสมูธกว่าดีเซล ปตท ชัดเจน แต่ไม่เคยจับเวลานะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 16:43:59 »
ผมใช้ อี 20 บางจาก (ใหม่) ถังที่ 4 แล้ว  ขอชมว่าดีจริงครับ

ประหยัดอย่างที่ไม่เคยทำได้มาก่อน  เป็นรองแก๊สไม่มากนัก  ยังไม่รู้ว่าค่าออกเทนเท่าไร...แต่คิดว่าน่าจะสูงกว่าเดิม

ดีกว่าตัวเก่ามากมายจริง..

ปล.  ผมใช้น้ำมันบางจาก อย่างเดียว  ไม่เทียบกับแบรนด์อื่นครับ  อี 20 -อี 85  - แก๊ส    แต่ตอนนี้ อี 20 อย่างเดียว..

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2020, 10:12:57 »
เอาความรู้สึกอย่างเดียวผมเฉยๆ  กับ95ของบางจากevoครับ  แต่กลับประทับใจ E20 ซะงั้น  ปกติเติมแต่เชลล์ มาลองบางจากก็รู้สึกว่าใช้ได้

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2020, 21:54:02 »
เข้ามาติดตามครับ จากหน้า ยางโอตานิ ครับ  ยินดีแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน

ขอบคุณมากครับ ยินดีที่ได้เสวนาแลกเปลี่ยนกันครับ

ออฟไลน์ 7one011

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 14, 2020, 19:44:04 »
สรุป Shell แรงสุด

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 01:43:05 »
สรุป Shell แรงสุด
ผม และเพื่อนหลายๆคนที่เคยลองใช้เชลล์วี ก็คิดแบบนั้นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 06:44:15 »
ขอบคุณสำหรับผลการทดสอบครับ

ว่าแต่จะมีโอกาสทดสอบพรีเมี่ยมดีเซลด้วยไหมครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2021, 09:54:37 »
ขอบคุณสำหรับผลการทดสอบครับ

ว่าแต่จะมีโอกาสทดสอบพรีเมี่ยมดีเซลด้วยไหมครับ

โดยส่วนตัวน่าจะไม่มีโอกาสครับ รถที่บ้านทุกคันเป็นเบนซินทั้งหมดเลยครับ ^^