ผู้เขียน หัวข้อ: มีสมาชิกท่านใดใช้รถที่ไม่มี abs เดินทางไกลไหมครับ  (อ่าน 47238 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
ผมก็เป็นคนนึงที่ใช้รถไม่มี abs แต่ใช้งานขับไปทำงานไม่ไกลครับ อยากทราบท่านสมาชิกที่ใช้รถที่ไม่มี abs เดินทางไกลรู้สึกกลัวไหมครับผมถ้าเกิดเบรคกระทันหันครับ 😁😁

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
เคยครับ​ สมัยก่อน​ ผมมองว่าถ้าเป็นคนขับรถดีโดยพื้นฐาน​  สบายมากครับ​ ไม่รู้สึกอะไรเลย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Tien.W

รถคันเก่า ใช้ตั้งแต่หัดขับ ขับมา 13 ปี หน้าดิสค์ หลังดรัม ไม่มี ABS ก็ขับเที่ยวทั่วไทย เบรคจนล้อล็อคไม่เกิน 5 ครั้ง

คันถัดมา ก็ไม่มี ABS ดิสค์ 4 ล้อ ออกได้ 8 เดือน เบรคกระทันหัน ล้อล็อค ชนท้ายคันหน้าไปทีนึง แต่ไม่ได้กลัวนะ ก็หาจุดอ่อนตัวเอง แล้วไปลงเรียนคอร์สขับขี่ปลอดภัยเพิ่มครับ

คันปัจจุบัน 2 คัน มี ABS ทั้งคู่ นานๆได้ใช้ทีครับ แต่คันนึงมี VDC ที่ไม่เคยขับจนมันทำงานสักที ส่วนคันที่ไม่มี VDC ขยันปัด ขยันกวาดเหลือเกิน ไปเหนือรอบนี้ก็ เล่นซะยางร้องไป 3 รอบ แต่ยังยืนยันว่า ไม่ได้กลัว ไม่ได้ตกใจ ยังรู้ตัวว่า คุมอยู่ เอาอยู่ ยังบ่นเลยว่า "มันจะร้องอะไรนักหนาฟะ"

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ABS เกิดมาเพื่อให้ผมสามารถหักหลบได้ระหว่างเบรกกะทันหัน
แต่การจะหักหลบผมเองต้องมีทักษะและสติในการควบคุมรถด้วยครับ
ถ้าผมกระทืบเฉยๆ แต่สติเตลิด พุ่งใส่วัตถุด้านหน้าเลย ABS ก็ไม่ช่วยผมนะ
ต้อง EBD นู้น ถึงจะเห็นผลเวลาผมเบรกโดยไม่หักพวงมาลัย แต่ก็นั่นแหละมันก็ต้องพ่วงมากับ ABS ด้วยเพราะใช้การควบคุมน้ำมันเบรกแยกล้อด้วยคอมพิวเตอร์

ซึ่งผมขับมาทั้งรถมีและไม่มีในการเดินทางไกล บอกเลยครับ สติเราสำคัญสุด แต่มีก็ดีกว่าไม่มีนะ และมันควรจะต้องมีในรถทุกคันที่ออกมาหลังจากนี้ได้แล้วครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ kez

ต้องถามว่าเคยเบรคจน abs ทำงานหรือเปล่า 

บางคนขับยังไม่เคยรู้เลยว่า abs ทำงานยังไง

แล้วถ้าคนที่ขับแล้ว abs ทำงานบ่อยๆ  ไม่ใช่เก่ง แต่ขับรถไม่ดีเลยต่างหาก

ขับแบบความเร็วปกติ ทิ้งระยะห่างพอประมาณ  รู้ระยะเบรครถตัวเอง  ใช้ผ้าเบรคดีๆ    ก็ปลอดภัยได้

ออฟไลน์ jazzz

• Jr. Member
  • **
   มีครับ รถที่ไม่มี abs ได้แก่

ไดฮัทสุ mira avanzato   2คัน
             mira gino          1คัน

โฟล์คเต่า  1 คัน

โฟล์ค แตงโม ดับเบิลแคป 1 คัน

มาสด้า mx5      1คัน

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ABS นี่ผมไม่มีไม่ได้เลยครับ เคยเอา Civic EG เก่าๆ ไปเรียน เจอหมาตัดหน้า ขับแค่ 80 เบรคเต็มทีน ท้ายออกมาหมุนเลยครับ

เมื่อก่อนที่ขับรถเร็วมุดๆจี้ๆ เบรคจน ABS ทำงานเป็นว่าเล่นเลย แต่เดี๋ยวไม่เจอกันเลย แต่มีดีไว้ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ mamaman

ผมเคยขับทั้งที่มีและไม่มีครับ
สรุปไม่ต่างเพราะแทบไม่ได้ใช้มัน

ผมไม่เคยเบรคกระทันหัน แล้วหักหลบ

เคยทดลองเล่นๆ ทำจะทำให้เบรคไม่ล้อตายครับ มันเบรค จึกๆๆๆ

ไม่ใช่ว่ามี ABS แล้วจะเบรคดีนะ ระยะเบรคยาวกว่าปกติ ตอนมันทำงาน

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
เทคโนโลยีพวกนี้ในรถเก๋งถ้าใช้งานปกติทั่วไป ขับไม่เร็ว อาจไม่เห็นผลชัดขนาดนั้น แต่ถ้าเป็นรถยกสูง รถกระบะ เห็นผลมากๆ โดยเฉพาะ ABS VSC
3-4 ปีก่อนมีรถยุโรปวาง JZ ต่างค่ายอยู่ทั้งบ้าน แต่ละคันก็คิดว่าตัด ABS ออกหมดแล้ว ขับทางไกลเป็นประจำ แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่กับกระบะรุ่นเก่าไม่มีระบบพวกนี้ เคยเจอท้ายปัดตอนฝนตกทีนึง ทั้งๆที่ไม่ได้ขับมาเร็ว กระบะรุ่นใหม่ที่มีเทคโนโลยีช่วยคงดีขึ้น

ออฟไลน์ basterias

สมัยพ่อผมทำเซียงกงตอนหนุ่มๆครับ แกขับสิบล้อไม่มี abs จากกทมไปส่งอะไหล่ภาคอีสาน เก่งมากๆ ผมไม่กล้าขับแบบนั้นแน่ๆครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ locomotive

ผมขับ Cyclones จาก แพร่ ลงไป สุราษฎร์ ตั้งแต่อายุ 18 จนอายุ 22 จนได้รับราชการก็ไปขับรถทหาร จำได้ว่าน่าจะเป้นรถ Isuzu Rocky มั้ง จนปลดมาก้กลับมาทำงานที่บ้าน ตอนนั้นบ้านออก Tiger ตัวแรก ขับจากแพร่ ไป อุบล ประจำ จนได้มาทำงานบริษัท ได้ขับรถในบริษัททำอะไหล่รถบรรทุก วิ่งไปส่งของทั่วประเทศ รถทั้งหมดจำได้ไม่มี ABS สักคัน พึ่งจะมาได้ขับรถมี ABS ก้ Vigo Champ รุ่นหลังๆ ขนาด Dmax ตัวที่แล้ว ยังไม่มี ABS เขาก้วิ่งส่งของกันทั้งบ้านไม่เห็นจะเป้นไร ถ้าคุณถามหาแต่ระบบช่วยเหลือ นั้นหมายความว่า ฝีมือขับรถคุณสู้คนรุ่นเก่าๆไม่ได้เลย เด้กรุ่นใหม่ขับเกียร์ธรรมดาแทบจะไม่เป้น ถอยหลังต้องมีกล้องช่วย ต้องเอาระบบเตือนนู้นั้นนี้ คนรุ่นก่อนขับรถมาไม่มีไรช่วยเหลือ สักอย่าง อาศัยฝีมือ ประสบการ์ณ การสั้งเกต และเชาปัญญา การกะระยะ การคาดคะเน การมีสมาธิ ไม่ต้องไรนะ น้องๆผมที่บริษัทออกรถใหม่ๆมา กลิ้งลงข้างทาง ไม่ก้จิ้มท้ายชาวบ้านหลายคนมาละ ทั้งๆที่รถใหม่ๆมี ABS ทั้งนั้น ขับรถไปเล่น line ไป คุยวีดีโอคอลไป ไลพ์สดไป เขี่ยโทรศัพย์ไป ต่อให้เบรคเทพขนาดไหนก็ เอาไม่อยู่หรอก แต่ผมขับรถมาตั้งแต่ 18 จนทุกวันนี้ 35 ยังไม่เคยสอยตูดรถใคร ไม่เคยไปนอนข้างทาง มีแต่ชนพวกตัดหน้ากะทันหันกลิ้งไปหลายตลบ แต่ตัวผมยังไม่เคยเป้นไร ถ้าคุณอยากรู้ว่าคนใช้รถทางไกลไม่มี ABS ไปตลาดไท ถามพวกรถคอก ให้รู้เรื่อง พวกนั้นระดับเซียนทั้งนั้น แบกของหนักๆ 4-5 ตัน วิ่งเหนือยันใต้ทุกคน รถทุกคันวางเพลาลอย ต้องตัด ABS ออกทุกคัน เพราะเพลาลอย เดิมๆไม่มีเฟือง ABS ต้องตัดระบบทิ้งทั้งหมด ไม่งั้นไฟจะโชว์ รอบเครื่องจะเร่งไม่ขึ้น ไปถามรถคอกดู แล้วจะได้คำตอบว่าเขาขับได้ไง เอาง่ายๆมีรถคอกที่ผมสนิทด้วย Vigo 3000 ตังแรก วางเพลาลอย ตัวรถเดิมๆมาก้ไม่มี ABS วิ่ง อินทผาลัม จาก เบตง ไปส่ง เชียงใหม่ ไปกลับมา 30 กว่ารอบแล้ว เขาก้ยังอยุ่ดีทั้งรถทั้งคน ได้เงินเกือบๆ 2 แสนแล้ว เขาทำได้ไง มัวกลัวรถไม่มี ABS ก้อดตายเหรอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2020, 20:00:24 โดย locomotive »

ออฟไลน์ InBkk

เคยขับ Vios 1.5J ตัวแรก ล้อกะทะ สำหรับผมคือไม่โอเคครับ หวิดเสยท้ายหลายรอบ ครั้งที่น่ากลัวที่สุดคือ กำลังข้ามสะพานพระนั่งเกล้า ที่ความเร็ว 90-100 ตอนฝนตก ช่วงลงเนิน เจอหางแถวที่รถติด เบรคแล้วล้อล้อคไหลไปยาวๆ ดีว่ายกแล้วเหยียบซ้ำอีกรอบมันยังหยุดทัน ไม่งั้นบันเทิงแน่

เจ้าของรถคือคุณป้าผม ซึ่งหลังๆ แกขับไม่เกิน 60 ในซอยขับ 10-20 ก็เลยไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ CATM96

สรุปไม่ต่างเพราะแทบไม่ได้ใช้มัน

ผมไม่เคยเบรคกระทันหัน แล้วหักหลบ

เคยทดลองเล่นๆ ทำจะทำให้เบรคไม่ล้อตายครับ มันเบรค จึกๆๆๆ

ไม่ใช่ว่ามี ABS แล้วจะเบรคดีนะ ระยะเบรคยาวกว่าปกติ ตอนมันทำงาน
ไม่ใช่ว่ามีระบบ abs brake สั้นกว่าปกติเหรอครับ? ระบบนี้ทำล้อมันไม่ล็อค เพื่อระยะเบรคที่สั้นลงไม่ใช่เหรอครับ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2020, 20:26:54 โดย CATM96 »

ออฟไลน์ XyteBlaster

มีดีกว่าไม่มีแน่นอนครับ ส่วนใครจะเก๋าไม่เก๋าขับเก่งไม่เก่งยังไงอีกเรื่องครับ

ออนไลน์ EpSilon

เคยขับรถไม่มี ABS เอง ไปไกลสุดก็กำแพงแสนครับ จากบ้านประมาณ 100 กิโลเมตร เคยขับ120 แล้วโดนกระบะกลับรถตัดหน้า Full Brake จนล้อล๊อค แต่ยังคุมรถอยู่ได้ ส่วนเคยนั่งรถคนอื่นที่ไม่มี ABS ไกลสุดก็ หัวหินครับ
ส่วนรถที่มี ABS เคยเบรคจนทำงานแค่ 2 รอบ รอบนึงฝนตกหนัก แล้วโดนกระบะกลับรถตัดหน้าแถวราชบุรี เบรคแล้วหักหลบ VSC ทำงานเช่นเดียวกัน ส่วนอีกรอบกำลังไปกาญ ขับ 120 ไฟจราจร จากเขียว เปลี่ยนเหลืองแดง (ไม่มีเวลานับแบบกรุงเทพ) ผมไม่อยากฝ่าไฟแดง กลางสี่แยก แล้วมองกระจกหลังไม่มีรถเลย จึงตัดสินใจเบรคเต็มที่ สรุปรถไถลทราย แต่ยังเบรคทัน
จากที่ขับรถทั้งสองแบบมา สุดท้ายก็อยู่ที่ตัวคนขับ หลักๆคืออย่าประมาท ต้องมีสติ ถ้าไม่ชินทางอย่าขับเร็ว เจอแยกเจอทางกลับรถ ควรชะลอ บางทีต่างจังหวัด ชอบขับพุ่งออกมาเลย ถ้าเกิดเหตุกะทันหันจริงๆ ต้องรู้นิสัยรถครับ ว่าไม่มี ABS เบรคเต็มที่ แล้วล้อล๊อคแก้ยังไง เหยียบปล่อยแล้วหักหลบได้ไหม ถ้าหักแล้วท้ายจะปัดไหม มี ABS แล้วรถระยะเบรคขนาดไหน รถบางคัน Full Brake แล้วบังเอิญลื่นน้ำ ท้ายปัดอีก ต้องแก้อาการรถเอง (กรณีไม่มี VSC)

ออฟไลน์ seeker

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าต้องใช้แต่ไม่มี

เคยรู้สึกถึง abs 2-3 ครั้งในรอบ 15 ปี

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

อยู่ที่ สติ กับ ความสามารถด้วยครับ ผมเคยใช้รถกระบะที่ไม่มี abs แต่เปลี่ยนยางตามรอบ อายุยางถีงหรือระยะทางถึงก็เปลี่ยนเลย
ใช้คันนี้อยู๋พักหลายปีเลย ต้องระรึกอยู๋เสมอเวลาขับรถเจอพื้นเปียก หรือพื้นที่มีฝุ่นทรายเยอะ ก็ไม่เจอปัญหาอะไร ไม่เคยหมุน ไม่เอาไม่อยู่ แต่ส่วนนึงเพราะก็ไม่ค่อยหักหลบอะไรแรงๆ
พอเป็นคันที่มี ABS ส่วนใหญ่ที่ได้ใช้มันคือ รถตัดหน้า กระทึบเบรกกระทันหัน ฝนตกทางลื่น และก็พื้นปูนขัดมันเปียกๆ

ออฟไลน์ Magl

เป็นคนไม่ขับจี้ใคร คันเก่า ไม่เคยเจอมันทำสักที ไปมาตลอด 7 ปี มีอยู่ครั้งฝนตกถนนลื่นจะเลี้ยวขวา คันหน้าเบรคขวาง เรากดเต็มหน้าไถลเลย ต่อมามี abs ยังไม่เคยเจอ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมขับ Cyclones จาก แพร่ ลงไป สุราษฎร์ ตั้งแต่อายุ 18 จนอายุ 22 จนได้รับราชการก็ไปขับรถทหาร จำได้ว่าน่าจะเป้นรถ Isuzu Rocky มั้ง จนปลดมาก้กลับมาทำงานที่บ้าน ตอนนั้นบ้านออก Tiger ตัวแรก ขับจากแพร่ ไป อุบล ประจำ จนได้มาทำงานบริษัท ได้ขับรถในบริษัททำอะไหล่รถบรรทุก วิ่งไปส่งของทั่วประเทศ รถทั้งหมดจำได้ไม่มี ABS สักคัน พึ่งจะมาได้ขับรถมี ABS ก้ Vigo Champ รุ่นหลังๆ ขนาด Dmax ตัวที่แล้ว ยังไม่มี ABS เขาก้วิ่งส่งของกันทั้งบ้านไม่เห็นจะเป้นไร ถ้าคุณถามหาแต่ระบบช่วยเหลือ นั้นหมายความว่า ฝีมือขับรถคุณสู้คนรุ่นเก่าๆไม่ได้เลย เด้กรุ่นใหม่ขับเกียร์ธรรมดาแทบจะไม่เป้น ถอยหลังต้องมีกล้องช่วย ต้องเอาระบบเตือนนู้นั้นนี้ คนรุ่นก่อนขับรถมาไม่มีไรช่วยเหลือ สักอย่าง อาศัยฝีมือ ประสบการ์ณ การสั้งเกต และเชาปัญญา การกะระยะ การคาดคะเน การมีสมาธิ ไม่ต้องไรนะ น้องๆผมที่บริษัทออกรถใหม่ๆมา กลิ้งลงข้างทาง ไม่ก้จิ้มท้ายชาวบ้านหลายคนมาละ ทั้งๆที่รถใหม่ๆมี ABS ทั้งนั้น ขับรถไปเล่น line ไป คุยวีดีโอคอลไป ไลพ์สดไป เขี่ยโทรศัพย์ไป ต่อให้เบรคเทพขนาดไหนก็ เอาไม่อยู่หรอก แต่ผมขับรถมาตั้งแต่ 18 จนทุกวันนี้ 35 ยังไม่เคยสอยตูดรถใคร ไม่เคยไปนอนข้างทาง มีแต่ชนพวกตัดหน้ากะทันหันกลิ้งไปหลายตลบ แต่ตัวผมยังไม่เคยเป้นไร ถ้าคุณอยากรู้ว่าคนใช้รถทางไกลไม่มี ABS ไปตลาดไท ถามพวกรถคอก ให้รู้เรื่อง พวกนั้นระดับเซียนทั้งนั้น แบกของหนักๆ 4-5 ตัน วิ่งเหนือยันใต้ทุกคน รถทุกคันวางเพลาลอย ต้องตัด ABS ออกทุกคัน เพราะเพลาลอย เดิมๆไม่มีเฟือง ABS ต้องตัดระบบทิ้งทั้งหมด ไม่งั้นไฟจะโชว์ รอบเครื่องจะเร่งไม่ขึ้น ไปถามรถคอกดู แล้วจะได้คำตอบว่าเขาขับได้ไง เอาง่ายๆมีรถคอกที่ผมสนิทด้วย Vigo 3000 ตังแรก วางเพลาลอย ตัวรถเดิมๆมาก้ไม่มี ABS วิ่ง อินทผาลัม จาก เบตง ไปส่ง เชียงใหม่ ไปกลับมา 30 กว่ารอบแล้ว เขาก้ยังอยุ่ดีทั้งรถทั้งคน ได้เงินเกือบๆ 2 แสนแล้ว เขาทำได้ไง มัวกลัวรถไม่มี ABS ก้อดตายเหรอ

จริง

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ XMSL

ขับแบบไม่มี abs หลายแสนโลอยู่ครับ ถนนเปียกต้องระวังให้มากๆ..มองให้ไกล กดเนียนๆเผื่อระยะเบรคไว้หน่อยมีลื่นแน่ๆ ถ้าจะเอาชัวร์เจอฝนให้ปล่อยลมยางไปทางอ่อนกว่าสเป็คสัก 2-5 ปอนด์ (แล้วแต่ชนิด/ขนาดยาง)

ออฟไลน์ kentaonline

• **

ไม่ใช่ว่ามีระบบ abs brake สั้นกว่าปกติเหรอครับ? ระบบนี้ทำล้อมันไม่ล็อค เพื่อระยะเบรคที่สั้นลงไม่ใช่เหรอครับ?

ถ้ามีฝีมือ การใช้เบรคแบบไม่มี ABS จะได้ระยะเบรคที่สั้นกว่ามี ABS ครับ
แต่จุดนั้น ต้องเบรคให้ถึงจุดที่ล้อเกือบหยุดนิ่งครับ คือเส้นบางๆระหว่าง friction กับ slip ratio

แต่ .... ถ้าล้อ lock แลเว ยังไงก็แพ้ ABS ครับ

ปล สมัยก่อนผมก็ขับไม่มี ABS ก็ต้องฝึกเบรคจนชำนาญครับ (ผมแข่งรถมาก่อน) ตอนขับก็ ห้ามตกใจ ห้ามกระทืบ เว้นระยะให้ดี ระวังถนนที่มีแรงเสียดทานไม่เท่ากัน (น้ำ ทราย โค้ง) ชีวิตลำบากมากครับ

ตอนนี้พอมี ABS ชีวิตสบายขึ้น 10 เท่า

ออฟไลน์ johnlee

แก๊งวัยรุ่นพ่นหมึก ซท้อรถ ไม่เอา เอบีเอส

ซื้อมือสองมีเอบีเอส ก้ถอดออก

เฮ้อ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ romeokk

• **
ขับรถมา 16 ปี แต่เคยต้องใช้ ABS จริงๆแค่ 2 ครั้งเท่านั้นเองครับ
ครั้งแรกคันหน้าเบรกกระทันหัน
ครั้งที่สองวิ่งบนถนนที่มีน้ำแข็งเกาะ ลื่นแล้วเบรกไม่อยู่

ดังนั้นคิดว่าจะทางใกล้ไกลก็ไม่มีผลต่อความกังวลใจครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมเคยใช้ Cedia เดินทางไปกลับร่วม 3,000 กม.  ก็ไม่เคยพลาดนะ  รถคันปัจจุบันมี ABS เคยช่วยชีวิตตอนขับบนถนนกำลังก่อสร้าง (เป็นหินคลุก) ครั้งนั้นถ้าไม่มี ABS ชนท้ายชาวบ้านแน่นอน (ถ้าชนก็คงไม่แรงแต่ไม่มีปัญหานั่นละดีสุด)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Sympho

เคยใช้รถไม่มีทั้ง ABS Airbag ไม่เคยเบรกจนล้อล๊อก

และตอนนี้ใช้รถที่มี ABS Airbag ไม่เคยเบรกจน ABS ทำงาน

ออฟไลน์ POKKHET

เคยใช้มานานครับไม่ได้มีปัญหาอะไร อุดร-นครศรี อุดร-นราธิวาส ก็ต้องระวังครับ ไม่ประมาท
แต่ถ้าคันอื่นประมาทมาโดนเราอันนี้คงต้องแล้วแต่ดวง

ออฟไลน์ yoyomadz

• **
กรุงเทพ-เชียงใหม่-กรุงเทพ กับ Civic FD ครับ

ขากลับเจอเหตุการณ์ต้องเบรคกระทัน มือตวัดไปกดไฟฉุกเฉินพร้อมเบรคย้ำๆสลับจนหยุดนิ่งเกือบแตะคันหน้า สุดท้ายโดนกระบะที่ตามมาซัดจนท้ายย่น

มี ABS ย่อมดีกว่าไม่มีแน่นอนครับ แต่ยังไงทักษะการขับขี่และเอาตัวรอดในสถานการณ์ฉุกเฉินเฉพาะหน้าก็ควรมี

การออกตัวบนทางลาดชันด้วยการใช้เบรคมือ การเบรคกระทันหัน การหักหลบอย่างปลอดภัยโดยไม่เดือดร้อนคนอื่น และสามัญสำนึกในการใช้ทางสาธารณะ น่าจะเป็นทักษะพื้นฐานที่จำเป็นสำหรับผู้ขับขึ่ทุกคนนอกเหนือจากเทคโนโลยีช่วยเหลือต่างๆครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
คันเก่าผมไปทุกภาคของประเทศไทยมาแล้วครับ ปลอดภัยดี
ขนาดคันที่ใช้ทุกวันนี้ระบบ ABS ก็แทบไม่เคยทำงานมานานแล้วด้วย

แต่บทกะทันหันมันก็มั่นใจดี ครั้งนึงรถตัดหน้า กดเบรคจมแล้วพยุงรถหลบได้
เดี๋ยวนี้แทบจะเป็นอุปกรณ์มาตรฐานสำหรับทุกรุ่นแล้ว อาจจะมีหลงเหลืออยู่บ้างก็ไม่มาก
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ tnp_super

ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ กระบะดีแม็กไม่มี ABS ขับจากบ้านเดินทางไกลบ่อยทั้งเข้า กทม. เท่่ยวภาคเหนือ และเที่ยวระแวกแถวๆภาคอิสาน แต่ผมขับไม่เร็ว ไม่เคยเบรคหนักๆสักทีครับ แต่ถ้าซื้อคันไปก็อยากได้รถที่มีระบบช่วยพื้นฐาน ABS EBD BA ESC TCS HSA ครับ

ออฟไลน์ alpha14

ผมขับรถมานานตั้งแต่ไฮลักษ์ฮีโร่ มาสด้าไฟท์เตอร์ มิตซูสตราด้า ซีวิคตัวก่อนตาโต มิตซูอีคาร์ ไม่มีabsสักคัน ผมขับข้ามจังหวัดบ่อยๆแต่สมัยนั้นความเร็วความแรงไม่ได้มากมาย ประกอบกับรถบนถนนไม่เยอะหารถตัดหน้าไม่ค่อยมี เลยไม่ค่อยได้เลยไม่ได้เบรคกระทันหันกันเลย ก็ไม่ได้รู้สึกถึงความไม่ปลอดภัยอะไร แต่สมัยนี้รถเยอะมากๆพร้อมจะโดนตัดหน้าทุกยูเทริน เผอิญได้ใช้อยู่2ครั้งกับรถคันใหม่นี้ มันให้ความปลอดภัยได้ดี ไม่งั้นคงชนไปแล้ว ก็รู้สึกดีที่รถยุคนี้มีabs แทบทุกคัน อย่างน้อยก็ลด อบ.ได้เยอะหนักก็เป็นเบา