โพลล์

ถุงลม 6-7 ใบ
41 (73.2%)
ถุงลม 2-3 ใบ+ระบบช่วยเบรคอัตโนมัติ
15 (26.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 54

ผู้เขียน หัวข้อ: ในรถ Eco car ระหว่างถุงลม 4-7 ใบกับถุงลม 2 ใบ+ระบบช่วยเบรคอัตโนมัติ เลือกอะไร  (อ่าน 33393 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สอบถามเพื่อนๆ ครับ ว่า ถ้าให้เลือกสำหรับรถ Eco car ราคาราวๆ 4-5.5 แสน หรือในรุ่นเริ่มต้นของ Eco car ยุคนี้

ระหว่างการมีถุงลมหลายๆ ใบรอบคัน 4-7 ใบ กับมีแค่ถุงลมด้านหน้า 2 ใบแต่มีระบบช่วยเบรค จะเลือกแบบไหนกันครับ

ส่วนตัวผม ตอนนี้ถ้าต้องซื้อรถแทนคันปัจจุบัน ผมกลับรู้สึกว่าถ้ามีระบบช่วยเบรคอัตโนมัติ น่าจะได้ใช้มากกว่าครับ

จริงๆ จากการที่ผมใช้รถที่มีถุงลม 7 ใบผมว่ามันก็ค่อนข้างทำให้เราไปดัดแปลงรถได้ลำบากเหมือนกันครับ เช่น การใส่เบาะหนัง (ซึ่งถ้าใส่ถุงลมข้างจะใช้ไม่ได้) หรือการติดตั้งกล้องแบบเก็บสายให้เนียน รถผมมันไม่สามารถงัดเสาข้างประตูได้เพราะมันเป็นถุงลมครับ

ผมว่าในรถราคาไม่แพง ถ้าต้องเลือกจริงๆ ผมขอระบบเบรคเองน่าจะดีกว่าครับ ส่วนถุงลมเพิ่มจาก 2 ใบ ผมขอถุงลมข้างอีก 2 ใบแต่ต้องมีเบาะหนังใส่มาให้จากโรงงานครับ

คิดอย่างไรกันครับ

ออฟไลน์ basterias

ผมไม่ทราบว่ารถอีโค่คาร์ โครงสร้างแข็งแรงขนาดไหน

ถ้าโครงสร้างแข็งแรงดีเอาถุงลมเยอะๆก็อุ่นใจดีครับ

แต่ถ้าชนแล้วยับ มีถุงลมไปก็ไม่อุ่นใจ ขอระบบเบรคอัตโนมัติ(ไม่ชน) จะดีกว่า

ปล ระบบเบรคอาจช่วยให้เราไม่ชนเขา แต่บางทีเราก็เป็นฝ่ายถูกชน ยังไงถุงลมก็เหมือนจะได้เปรียบนิดๆครับ คหสต.
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ระบบเตือนการชนพร้อมช่วยชะลออัตโนมัติ
ผมยังสามารถลดโอกาสการใช้มันได้จากการมีสติ ตั้งตนอยู่บนความไม่ประมาท เวลาขับรถ และขับรถเมื่อพร้อมได้
ก็จะเหลือแค่ปัจจัยที่เราควบคุมไม่ได้ไม่กี่อย่าง เช่นรถหรือคนตัดหน้าอย่างกระชั้นชิด

แต่ถุงลมนิรภัย​ด้านข้าง และม่านถุงลม ผมไม่สามารถควบคุมปัจจัยจากการชนด้านข้างได้ดีเท่าด้านหน้าครับ

ดังนั้น ถ้าต้องเลือกผมขอถุงลมไว้ก่อน

แต่ Almera ตัวท็อปคุณไม่จำเป็นต้องเลือกครับ เพราะมีระบบเตือนและช่วยชะลอด้านหน้าพร้อมถุงลม 6 ใบ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ผมขอถุงลมเยอะไว้ก่อนครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Altima

ถ้าหมายถึงระบบเบรคอัตโนมัติตอนเปิด cruise control อันนั้นน่ารำคาญครับ

เคยทดลองขับ CHR hybrid ตอนเปิด CC ก็เบื่อตอนมันเบรคทั้งๆที่ไม่ต้องเบรค อย่างเบรถเพราะมีรถเข้ามาเลนข้างๆ มันคำนวนว่ารถน่าจะมาตัดหน้าแน่ๆ แต่ที่จริงแล้วไม่ได้ตัดหน้า สรุปรถเบรคหัวทิ่มทั้งๆที่ข้างหน้าไม่มีอะไรเลย

เช่า Accord Hybrid Tech ก็เจอเหมือนกัน

ออฟไลน์ mozart

ผมไม่ทราบว่ารถอีโค่คาร์ โครงสร้างแข็งแรงขนาดไหน

ถ้าโครงสร้างแข็งแรงดีเอาถุงลมเยอะๆก็อุ่นใจดีครับ

แต่ถ้าชนแล้วยับ มีถุงลมไปก็ไม่อุ่นใจ ขอระบบเบรคอัตโนมัติ(ไม่ชน) จะดีกว่า

ปล ระบบเบรคอาจช่วยให้เราไม่ชนเขา แต่บางทีเราก็เป็นฝ่ายถูกชน ยังไงถุงลมก็เหมือนจะได้เปรียบนิดๆครับ คหสต.

อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ผมยังถอดเบาะ ที่มีถุงลมนิรภัยออก แล้วใส่ Recaro เลย

ถุงลม สำหรับผม ผมเฉยๆนะ คือ ขอแค่คู่หน้า ซึ่งก็มีในรถทุกรุ่นละ แล้วก็ต่อด้วย เบาะต้องนั่งสบาย เพราะถ้าเบาะเดิม นั่งแล้วปวดหลัง ผมจะพิการ หมอนรองกระดูกทับเส้นประสาทก่อน ที่จะตายด้วยอุบัติเหตุจากการไม่มีถุงลมเบาะน่ะครับ

อีกอย่าง ก็เชื่อว่า โครงเบาะ recaro มันปกป้องผมได้ดีกว่าเบาะเดิม ปีกสูงกว่า

ว่าจะใส่ Safety Belt 4 จุด เพิ่ม เอาไว้ เวลาเดินทางไกล ยังไม่ได้ใส่สักที (ของแท้นะ) .. ขนาดนี้แล้ว ถ้าจะตาย ก็ยอมละ สุดความสามารถละ

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ผมอยากให้เบรคอัตโนมัติมีทุกคัน

นิสสันมาร์ชผมโดนอัดก้อปปี้ เพราะคันหลังเหม่อลอยละมั้ง เค้าเบรกกันทิ้งระยะ มาแบบไม่เบรก ไม่มีเสียงเบรก และไม่เบา รถผมพังยับ หน้าท้าย รถผมก็บาง ขนาดมียางอะไหล่แล้วยังยุบเข้าห้องโดยสาร ถ้าไม่มีละ สยองเลย

เห้อ คิดแล้วก็เซง ขับรถไม่เคยชนใครเพราะประมาท กลับโดนชน ลำบากเดินทางมาก

ออฟไลน์ NoName__???

เวลารถชนกันมันไม่ได้มีแค่ข้างหน้า บางเหตุการณ์คนอื่นประมาทชนเข้ากลางลำ มีถุงลมเยอะๆ ดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ bodin

ออฟไลน์ AkE

ถุงลมครับ ผมไม่เคยคาดหวังว่ารถต้องมีระบบเบรคอัตโนมัติไม่ว่าจะราคา 3.5 แสนบาทถึง 300 ล้านบาทครับ

ไม่ได้อยากได้ทุกราคา ที่บ้านตอนนี้มีคันนึงที่มีปิดไปยาวๆ ตราบใดที่ยังวิ่งเองไม่ได้ผมไม่ให้ค่ากับระบบพวกนี้

ครับ ถ้าเล่นโทรศัพท์ไปขับไปน่าจะได้ใช้ประโยชน์อยู่ครับbrake ช่วย

*รถไม่ได้ขับยากขนาดนั้นครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้ายังฝึกความอดทนให้ทดแทนถุงลมไม่ได้ (ซึ่งคงยากอยู่) ก็เอาถุงลมครับ ส่วนเรื่องเบรค ผมเบรคเอง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เลือกถุงลมครับ  ผมชอบควบคุมรถด้วยตัวเอง ถ้าเหตุการณ์ข้างหน้าจะต้องเบรคกระทันหัน ถ้าไม่ถึงกับจวนตัวจริงๆผมจะเหลือบมองกระจกหลัง กระจกข้างแล้วจะประเมินว่าจะต้องเบรคระดับไหนให้ไม่ชนข้างหน้าและไม่โดนข้างหลังชนท้ายหรือจะหักออกอีกเลนถ้ามันว่างและปลอดภัยพอ

ถ้ามีระบบช่วยเบรคจังหวะที่ผมหักหลบแล้วมันเบรคให้รถอาจเสียการทรงตัว พลิกคว่ำหรืออย่างน้อยก็เสียจังหวะการควบคุมจากการชะงักอาจตัดสินใจจังหวะต่อไปพลาดได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เพิ่มเติม  ผมเคยเห็นรถฝ่าไฟแดงไปชนกลางลำที่สี่แยกแล้วคันที่โดนชนมีถุงลมข้างเจ็บพอสมควรถ้าไม่มีคงเจ็บกว่านี้หรือถึงตายได้ ส่วนใหญ่ถ้าโดนชนข้างมักจะไม่ทันตั้งตัวต่างกับชนด้านหน้า   ทุกวันนี้ผมใช้แต่รถที่มีถุงลมหน้าอย่างเดียวข้ามแยกทีระวังมากๆ ถ้าเปลี่ยนรถแล้วงบพอจะหาคันที่มี่ถุงลมเยอะๆและเป็นเบาะหนัง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ถุงลมแน่นอนครับ ระบบช่วยเบรคนี่ทำผมเกือบตายยกคัน มา 3 รอบแล้วครับ ที่เซ็งมากคือใส่กันมารุ่นท๊อปทั้งนั้น ต้องไปซื้อรองท๊อปแทน

ออฟไลน์ Mp4_007

เบรคอัตโนมัติ หรือ active safety  มันกันได้แค่เราไปชนเค้า แต่เค้ามาชนเรามันก็ช่วยอะไรไม่ได้เลย   
แต่ถุงลมรอบคัน มันกันได้ทั้งเราไปชนเค้าและเค้ามาชนเรา  (ซึ่งอย่างหลังมันอยู่เหนือการควบคุมของเรา) มีถุงลมรอบคันก็ประกันความเสี่ยงได้ดีกว่า มีแค่คู่หน้า

ออฟไลน์ off_033

เลือกถุงลมมากไว้ก่อน  เราไม่ชนเค้า เค้าก็มาชนเรา เผื่อกลิ้งไปโดนอะไรมีรอบคันอุ่นใจกว่า

เบรค auto ผมคนสมัยเก่า ถ้าเหม่อขนาดต้องให้รถช่วยเบรคก็จอดพักผ่อนเถอะครับ

ออฟไลน์ john

เบรคอัตโนมัติครับ ได้ใช้บริการบ่อยกว่าสำหรับผมนะ (เป็นของประจำที่ต้องมีเลย)

ออฟไลน์ imvile

ระบบเตือนการชนพร้อมช่วยชะลออัตโนมัติ
ผมยังสามารถลดโอกาสการใช้มันได้จากการมีสติ ตั้งตนอยู่บนความไม่ประมาท เวลาขับรถ และขับรถเมื่อพร้อมได้
ก็จะเหลือแค่ปัจจัยที่เราควบคุมไม่ได้ไม่กี่อย่าง เช่นรถหรือคนตัดหน้าอย่างกระชั้นชิด

แต่ถุงลมนิรภัย​ด้านข้าง และม่านถุงลม ผมไม่สามารถควบคุมปัจจัยจากการชนด้านข้างได้ดีเท่าด้านหน้าครับ

ดังนั้น ถ้าต้องเลือกผมขอถุงลมไว้ก่อน

แต่ Almera ตัวท็อปคุณไม่จำเป็นต้องเลือกครับ เพราะมีระบบเตือนและช่วยชะลอด้านหน้าพร้อมถุงลม 6 ใบ

ต้องเลือกไม่เอาเบาะหนังครับ  :'(
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ mamaman

ผมอยากให้เบรคอัตโนมัติมีทุกคัน

นิสสันมาร์ชผมโดนอัดก้อปปี้ เพราะคันหลังเหม่อลอยละมั้ง เค้าเบรกกันทิ้งระยะ มาแบบไม่เบรก ไม่มีเสียงเบรก และไม่เบา รถผมพังยับ หน้าท้าย รถผมก็บาง ขนาดมียางอะไหล่แล้วยังยุบเข้าห้องโดยสาร ถ้าไม่มีละ สยองเลย

เห้อ คิดแล้วก็เซง ขับรถไม่เคยชนใครเพราะประมาท กลับโดนชน ลำบากเดินทางมาก

เบรคอัตโนมัติทำงานที่ความเร็วต่ำเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
จริงๆมันควรจะมีถุงลม 4-7 ใบกับตัวช่วยเบรคนะครับ

แต่ถ้าต้องเลือกก็คงเลือกถุงลมครับ
เพราะช่วยเบรคในรถระดับล้านลงมาคงเน้นแค่ด้านหน้า

ถ้าชนข้าง ตกข้างทางหรือกลิ้งยังไงถุงลมก็ได้เปรียบกว่า  :o
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ deertesla

ขออดูสภาพรถได้มั้ยครับ พอดีผมอยากเห็นเอาไว้จะได้ขับระวังครับ

ออฟไลน์ Firzen

ผมเลือก Airbags เยอะไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ Devil13

ผมเอาถุงลมครับ
ระบบเบรคที่เหมือนส่งเสริมให้คนขับรถไปแต่งหน้าไปเหมือนตามโฆษณา ผมไม่สนับสนุน
ขับรถต้องมีสติ และควรคุมรถอย่างรอบคอบ สมมุติเกิดชนขึ้นมา คุณจะอ้างว่าระบบช่วยเบรคมันไม่ดี ก็คงไม่ใช่

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member
ถ้าการซื้อรถครั้งนี้คุณfocusไปที่ระบบความปลอดภัย ทำไมไม่ซื้อalmeraไปเลยครับ มีทั้งเบรคอัตโนมัติและถุงลม6ใบ แค่ซื้อalmeraคุณได้มันทั้ง2อย่างเลยนะครับ

ออฟไลน์ tnp_super

อยากได้ทั้งคู่ แต่ถ้าให้เลือกขอถุงลมเยอะๆ ไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ newfaceman

• Jr. Member
  • **
เลือกเบรกอัตโนมัติ เป็นคนไม่บ้าถุงลมครับที่อะไรๆก็ถุงลม ขับรถมา 30 ปี ไม่เคยได้ใช้ถุงลม
ถุงลมดูเป็นตัวท้ายๆ มีก็ได้ไม่มีก็ได้

ออฟไลน์ seeker

อยู่ที่พฤติกรรมการขับขี่ของตัวเราเองนี่แหละครับ

ผมเลือกถุงลม มีแต่ไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แต่ไม่มี

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ถ้าการซื้อรถครั้งนี้คุณfocusไปที่ระบบความปลอดภัย ทำไมไม่ซื้อalmeraไปเลยครับ มีทั้งเบรคอัตโนมัติและถุงลม6ใบ แค่ซื้อalmeraคุณได้มันทั้ง2อย่างเลยนะครับ

เคยใช้นิสสันไม่เชื่อและไม่ไว้วางในนิสสันครับ ;D

ออฟไลน์ PAN

เบรคออโต้ผมว่าไม่จำเป็นครับ คือจากประสบการณ์เบรคเท้าเองทันตลอด แต่คนอื่นนี่สิเบรคไม่ทันมาชนตูด ผมว่าเลือกถุงลมดีกว่า